Kumekucha Afrika assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji hii ni idhaa kiswahili ya sauti america voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu mpendwa msikilizaji ikiwa ni saa 11 saa za afrika ya kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni idi ligongo tunakukaribisha katika matangazo ya leo jumatatu tarehe 23 machi mwaka wa 2015 karibuni nyote Unapo... na leo katika Kumekucha Afrika tuna ripoti juu ya matukio ya kisiasa kufuatia mwanasiasa mashuhuri wa chama cha CHADEMA Zito Kabwe kujiunga na chama cha ACT. Unapomwondoa mwanasiasa mashuhuri wa wa, wa, wa hali hile ya Zito, kwa kweli lazima ukizoofishe chama. Nina uhakika kabisa kwamba kuna baadhi ya viongozi watajing'atua wa CHADEMA kumfuata Zito kama ilivyo shatokea huko Sudan Kusini, takriban watoto 250 walioandikishwa kama wanajeshi wamewachiwa huru na kundi moja la waasi. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, tukiendelea na makala juu ya changamoto zinazowakabili watu wenye ulemavu wa ngozi nchini Tanzania, leo tunaangalia juhudi za madaktari wa wizara ya afya kuwasaidia raia hao. Navozungumza wametoka mad mad madaktari bingwa kutoka Dar es Salaam wapatao zaidi ya kumi na watano wamekuja kwa ajili ya kufanyia screening eh, hasa kwa masuala ya kinywa na meno, lakini pia madaktari bingwa kutoka KCMC huwa mara kwa mara wanakuja eh, chini, chini ya udhamini wa mashirika kama under the same sana Hizo basi, mpendwa msikilizaji, ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matangazo yetu yanasikika kwenye mitambo ya FM shortwave, pamoja na mtandao www voaswahili com. Kwanza hapa Idi anatusomea taarifa habari. Waasi wa kishiha wa haudhi wameuteka mji wa katikati mwa Yemen wa Taiz, ikiwa ni kuzorota zaidi mgogoro katika nchi hiyo ya penyusula ya Kiarabu. Wanamgambo wa haudhi ambao wali walimpinga rais wa Yemen Abdurabu Mansur Hadi, ambaye ni mshirika wa Marekani, walichukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa kijeshi katika mji huo bila ya mapambano kutoka kwa maafisa wa usalama wa mji huo. Jumapili jioni waliweka doria katika sehemu za mji huo wa Taiz, huku wanamgambo wa, wa haudhi wenye bunduki wakifyatua risasi hewani kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wanaandamana kuwapinga saa kadhaa baada ya kuchukua mji huo kiongozi wa waasi abdul malik al haudhi ameapa kutuma wanamgambo upande wa kusini ambako bwana hadi amekimbilia katika hotuba alimwelezea bwana hadi kuwa ni kibaraka wa kimataifa na mataifa ya kikanda wanaotaka kuleta vurugu wakati huo mjumbe maalum wa umoja wa mataifa kwa ajili ya yemen jamal bin omar ameonya mkutano wa dharura wa baraza la usalama jana kwamba matukio nchini Yemen yanaonekana, uh, ni ya kiong... kuiongoza nchi hiyo katika ukingo wa vita vya wenyewe kwa wenyewe, na kuzihimiza pande zote kurudi nyuma na kutanzua ugomvi wao kwa mazungumzo. Bwana Ben Omar akizungumza kwa njia ya video kutoka Qatar, alirudia mara kwa mara kwamba mjadala kwa njia ya amani ndiyo njia pekee iliyopo. Wazo hilo liliru... lilirudiwa pia na baraza la usalama kupitia taarifa inayothibitisha tena dhamira ya baraza hilo kuchukua hatua zaidi dhidi ya upande wowote unaoizuia juhudi za kupatikana amani ya Yemen. Rais wa Tunisia, Beji Caid Essebsi amesema nchi yake inaendelea kumsaka mtuhumiwa watatu wa mauaji ya watalii katika makumbusho ya taifa ya Bardo na kukiri kulikuwepo kasoro katika usalama wa jengo hilo. Bwana akizungumza na vituo viwili vya habari vya Ufaransa alisema ana uhakika watuhumiwa hao walikuwa watatu, ambao wawili waliuawa, lakini mmoja alikimbia na kuhakikisha kuhakikishia umma kwamba muda si mrefu watamkamata. Shambulizi hilo la Jumatano wiki iliyopita lilisababisha vifo vya watalii wa kigeni ishirini na polisi mmoja na lilikuwa shambulizi la kwanza kudaiwa kufanywa na kundi la Islamic State katika nchi hiyo ya Afrika ya Kaskazini. Waziri wa usalama Rafik Cheli alieleza jana kwamba madereva na watu wengine waliosaidia kutoka kundi hilo huko Tunisia, kwa ujumla watu kumi na tano wamekamatwa mpaka hivi sasa. Wiki hii ndiyo itaamua ikiwa miaka kadhaa ya majadiliano juu ya mpango wa nyuklia wa Iran yatazaa matunda au la. Mwandishi wa Sauti ya Amerika anaripoti kwamba wajumbe wa pande zote wamekuwa wa wakitoa maoni yao mwishoni mwa wiki, wakati muda uliowekwa wa mwisho wa mwezi huu kufikia makubaliano unakaribia, huku wabunge wenye wasiwasi wa Marekani wanapanga hatua ijayo ya bunge ikiwa makubaliano yanafikiwa. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti kamili. Majadiliano yanasonga mbele lakini inabidi kuchukua tahadhari amesema waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, John Kerry. Anasema hawaharakishi mambo, kwani huu umekuwa ni utaratibu wa miaka miwili na nusu, lakini anasema wanafahamu kuna maamuzi ya msingi yanabidi kuchukuliwa sasa na hayatokuwa rahisi muda ukisonga mbele. Wazo hilo lilielezwa baadaye jana na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Uingereza, Philip Hammond akisema kuna maendeleo muhimu kabisa yaliyopatikana katika mambo waliojadili, lakini kuna mambo ambayo hawajakubaliana bado, na wakati umefika kwa Iran kuchukua maamuzi magumu ikiwa wanataka kuona maendeleo yanapatikana. Lakini wakati wengine wakizungumza bila y kufafanua masuala yaliyojadiliwa, kiongozi wa kidini wa Iran Ayatollah Ali Khamenei amesema vikwazo vya kimataifa ni lazima viondolewe ikiwa na wakati makubaliano yanafikiwa, na kueleza kwamba upinzani katika bunge la Marekani linaongozwa na Republican ni kizuizi. Kwa upande wake, rais Barack Obama anasema makubaliano kwa njia ya mazungumzo na Iran ndiyo matokeo mazuri kabisa, lakini mkurugenzi wake wa idara ya ujasusi John Brennan anasema kuna njia nyingine zilizopo ikiwa makubaliano hayatafikiwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ikitangaza kutoka Washington DC. Licha ya kuwepo mapigano katika maeneo yanayozunguka mji mkuu wa Libya, Tripoli, muda wa mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa huko Moroko umeongezwa kwa siku mbili zaidi. Mazungumzo yanafanyika katika mji wa kitalii wa Shitard, Moroko, yalikaribia kuvunjika baada ya vikosi vyenye ushirika na bunge linalotambulika kimataifa kushambulia Tripoli kutoka mji wa Tobruk. Lakini maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesema bado kutakuwa na makubaliano ya serikali ya muungano baada ya siku moja ama mbili. Viongozi wa nchi za magharib wamesema mazungumzo ya Umoja wa Mataifa ndiyo njia pekee ya kumaliza ghasia nchini Libya ambako serikali mbili na vikundi vyao vyenye silaha vinapambana kutawala. Na wanamgambo wa Islamic State wanazidi kujiimarisha kutokana na ghasia hizo na mwanzilishi wa Singapore ya leo na kiongozi wa mfumo wake wa uchumi uliofikia kiwango cha juu cha kimataifa Li Kuanjeu, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 91. Bwana Li alilazwa katika hospitali kuu ya Singapore kuanzia mapema Februari kwa ugonjwa wa nyumonia iliyokuwa kali na baadaye alikuwa mahututi akipumua kwa kutumia mashine. Ofisi ya waziri mkuu wa Singapore imesema Bwana Lee ambaye alitawala nchi hiyo ya kisiwa kuanzia mwaka 1959 mpaka mwaka 1990 amefariki dunia mapema leo Jumatatu. Bwana Lee alikuwa waziri mkuu wa kwanza baada ya nchi hiyo kupata uhuru kamili kutoka utawala wa Uingereza, na alibaki kuwa na nguvu katika kuleta maendeleo kwa muda mrefu baada ya kustaafu, miaka 30 baadaye. White House imemsifu bwana kuwa mtu mwenye maarifa aliyejenga mojawapo ya nchi iliyosawi kabisa duniani. Hii leo Rais Barack Obama amemtaja waziri mkuu huyo wa zamani kuwa mojawapo ya viongozi wa kihistoria wa bara la Asia katika karne za 20 na 21. Kumekucha Afrika, matangazo ya idha ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa habari, habari yenye uzito inatupeleka huko Tanzania, ambako mwanasiasa mashuhuri Zito Kabwe, ambaye alikuwa katika chama kikuu cha upinzani cha Chadema, ameondoka kwenye chama hicho na kujiunga na chama kingine cha ACT. Kuondoka kwake kumetokana na uamuzi wa mapema wiki iliyopita ya uongozi wa chama hicho kudai kuwa kimemfukuza Zito kwa kuku kiuka baadhi ya kanuni za chama. Mwenzangu Hadija Riame amezungumza na mchambuzi Benson Bana wa chuo kikuu cha Dar es Salaam na kumuuliza nini kitarajiwe katika ulingo wa kisiasa mwaka huu wa 2015 ikiwa ni mwaka wa uchaguzi. Tunapoelekea elfu mbili na kumi na tano tutashuhudia wabunge wakibadilisha vyama, wagombea udiwani wakibadilisha vyama, alimradi kila mtu atafute fursa ya kuweza kuchaguliwa kuwa mwakilishi wa wananchi wa jimbo au eneo ambalo anakusudia kuliwakilisha. kuli Je, unadhani labda kuondoka kwa Zito katika Chadema inaweza kuteteresha kidogo nguvu ya chama hicho? Ya, kwa mtizamo wangu Chadema ni chama ambacho kimekuwa kikongwe, sasa ni chama kishindani cha CCM, na kwa ukubwa ni chama cha pili kwa idadi ya wabunge na madiwani. Kuondoka kwa Zito ni pigo kwa Chadema, wapende wasipende. Zito unaweza ukamfananisha ndani ya Chadema kama ilivyokuwa, unaweza ukamfananisha na Messi wa Barcelona au na Cristiano Ronaldo wa Real Madrid. Unapomuondoa mwanasiasa mashuhuri wa hali hile ya Zito, kwa kweli, lazima ukidhoofishe chama. Nina uhakika kabisa kwamba kuna baadhi ya viongozi watajing'atua wa Chadema kumfuata Zito, kama ilivyo ishatokea. Kuna baadhi ya madiwani watamfuata Zito akwenda ACT kwa kubahatisha. ACT imeundwa na wale ambao wame choka siasa za ufaidhina zinazotawala Chadema na kuminywa kwa demokrasia ndani ya chama kile, kuonekana kwamba waanzilishi ndio wana hakimiliki ya chama kile. Sasa hiyo wale wenye mlango wa kulia wanaoamini katika demokrasia pana Uh, mimi sina shaka kuwaona wanajiunga na ACT, uh, itakayoongozwa na Zitto bila shaka. Umezungumzia swala la baadhi ya wanasiasa kuondoka katika chama cha Chadema pengine na kujiunga na ACT. Je, ukijaribu kuangalia kwa mtizamo mpana, je, unaona hili linaweza kutokea katika vyama vingine hata kwenye chama tawala? Hili kwa kawaida tunapoelekea uchaguzi mkuu litatokea, hasa wale watakaotemwa kwenye kura za maoni, watakapokuwa wanaomba uteuzi ili wasimame kwa tiketi ya chama katika chaguzi. Bila shaka wa ushindani mwingi, wapo watakaotemwa ambao watakubali kushindwa, waachie nafasi wenzao, au watadirike kujiunga na vyama vingine kama ilivyotokea mwaka elfu mbili na kumi. Tunao mfano wabunge wawili ambao walichaguliwa kwenye majimbo yao, Mheshimiwa Profesa higi kule Bukombe, Ndugu Shibuda kule Bariadi Mashariki. Je, wale ambao watagombea nafasi ya urais katika chama tawala pengine wanaweza kufanya hivyo hivyo? A, hao ukiwaangalia kwa sura na kwa mwenendo wao, hao ni watu ambao Eh, kidogo wame wamebarehe kisiasa. Si rahisi ku chama cha mapinduzi, si rahisi kwa hao ah, kuanza kuondoka kutafuta kugombea kwa vyama vingine. Na bahati nzuri vyama ambavyo ni vikongwe kama Chadema kimeshatamka bayana kwamba hakitapokea hayo makapi kutoka vyama vingine, kwa hiyo watakuwa na fursa finyu kuweza kushiriki hivyo. Huyo ni Benson Bana, mchambuzi wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, akizungumza na Sauti Amerika. matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenzi wasikilizaji, msikose kusikiliza makala ya ulimwengu wa michezo baadaye hii leo na VOA Express, lakini hivi sasa tunaendelea na taarifa habari. Kamanda wa kijeshi wa NATO kwa mara nyingine tena ameitaka nchi za Magharibi kupeleka silaha za kujihami kwa Ukraine kuisaidia kupambana na msaada wa Rusia inayopatia waasi wa, wa mashariki mwa Ukraine. Jenerali wa jeshi la anga la Marekani Philip Bridlove aliongea jana Jumapili katika mkutano wa Brussels, Ubelgiji, na kusema kwamba hadhani kwamba msaada wowote wa, wa Marekani ama nchi nyingine unapaswa kuondolewa kwenye meza ya mazungumzo. Bridlove alizungumzia taarifa za za kijasusi za NATO zinazoonyesha wazi vifaa vya kijeshi na vingine vikivuka mpaka wa Russia kuingia Ukraine, ikiwa ni kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano ambayo Russia ilisaidia kupatikana mwezi Februari. Wiki zilizopita, wanadiplomasia wa juu wa Ujerumani walioonya kuwapatia Ukraine silaha kali bila ya kwanza kufikiria kile Russia kitafanya kijeshi dhidi ya Kiev nchi hizo mbili ambazo hazilingani kijeshi. Na waasi wamewakamata wanajeshi wa anga wanne wa Siria jana Jumapili baada ya helikopta yao kuanguka katika eneo linaloshikiliwa na waasi hao huko kaskazini magharibi mwa Siria. Kundi la Siria linalofuatilia haki za binadamu lenye makazi yake nchini Uingereza na kufuatilia ghasia nchini Siria limeeleza kwamba helikopta hiyo ilikumbwa na matatizo ya kiufundi na kuamua kutua kwa dharura na kuanguka karibu na Jabal al-Zawiya. Shirika la habari la serikali ya Siria limethibitisha kuanguka kwa moja ya helikopta katika jimbo la Idlib. Vilevile vile kundi hilo linasema wapiganaji wa upinzani ikijumuisha baadhi ya kundi kutoka kwenye kundi lenye ushirika na Al Qaida la Nusra Front walipeleka gerezani wanajeshi hao. Wanaanga wengine waliuawa na vilevile vile walio walikamatwa wakati ndege hiyo ilipoanguka. Umoja wa Mataifa unasema jeshi la anga la Syria linatumia helikopta kudondosha mabomu ya kienyeji katika sehemu zinazoshikiliwa na waasi <tik> cha Afrika. Matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanaojia kila siku Jumatatu hadi Ijumaa kutoka Washington DC, saa 12 nusu alfajiri. Na idara ya Umoja wa Mataifa kuhudumia watoto UNICEF inaripoti kuwa kundi moja lenye silaha huko Sudan Kusini la Cobra limewachia wanajeshi watoto takriban 250 hapo jana. Kundi hilo la watoto liliachiliwa katika kijiji cha Lekungole kwenye jimbo la Jongle, wakiwemo wasichana wanne, mmoja akiwa na umri wa miaka tisa tu. Mwandishi wetu Lisa Schlein, ana anaripoti kutoka Geneva na Hadija anatusomea ripoti. Hili ni kundi la tatu la wanajeshi watoto kuachiliwa na kundi hilo, ni sehemu ya juhudi kubwa ya uhamasishaji ya kuachia takriban wanajeshi watoto elfu tatu ambao wanashikiliwa na kundi la Cobra mwishoni mwa mwezi Januari na mapema mwezi Februari, watoto 660 waliachiliwa huru katika vijiji vya Pibor na Gumrok huko Jonglei. UNICEF inaripoti kuwa wanajeshi watoto wengine 400 huenda wakaachiliwa katika muda wa siku mbili zijazo. Idara hiyo inasema baadhi ya wanajeshi watoto wamekuwa wakipigana kwa karibu miaka minne sasa, na wengi hawajawahi kwenda shule. Mwakilishi wa UNICEF nchini Sudan, John Vaitik, Anasema ari ya watoto walioachiliwa bado ni nzuri licha ya hali ngumu waliokumbana nayo. Anasema idara yake nawapatia chakula, makazi, nguo na huduma za msingi za afya. Anasema pia wanawapatia ushauri na saha wa kisaikolojia kuwasaidia kuelewa misingi ya majanga yaliyowakabili walipokuwa katika maeneo hayo. UNICEF stands ready to provide the necessary support for children to be reintegrated when they are released. UNICEF imesimama tayari kuwapatia msaada unaohitajika kwa watoto ili waweze kuingizwa katika jamii pale wanapoachiwa. Tunazifuatilia familia za watoto hawa kusudi waweze kusaidiwa kurejea kwenye tumaini. Tunaamini kuwa wengi wao wataweza kurejea katika jamii zao, lakini awamu muhimu sana katika mwingiliano huu bado haujaanza elimu na programu za mafunzo ya ustadi zinahitaji kufunguliwa kwa kipindi kirefu ili kuwasaidia watoto wanaorejea. Veitek anasema watoto mia mbili ambao awali waliachiliwa huru wameungana na familia zao au wanatarajiwa kuungana nazo. Kuachiliwa kwa wanajeshi watoto kunafuatia makubaliano ya amani kati ya kundi la Cobra na serikali ya Sudan Kusini. Wakati akifurahishwa na uhuru wa watoto hao, Veitek anasema anasikitishwa sana na mamia ya watoto ambao wametekwa katika majimbo ya Apenil na, na Unity. Anasema wavulana wanalengwa na, na kuzingirwa na wote majeshi ya serikali na upinzani, na wengi wanapelekwa katika mstari wa mbele wa mapambano katika mwaka uliopita pekee, anaelezea kwa idadi ya watoto elfu kumi na mbili, wengi wao wavulana, wameandikishwa na kutumiwa kama wanajeshi na pande zote zinazopigana huko Sudan Kusini. Veiti kamelani matumizi ya watoto katika mapigano na kuonya kuwa makundi yanayopigana kwamba azimio la Machi tatu la baraza la usalama limeorodhesha uandikishaji wa watoto kama wanajeshi ni moja ya vigezo vya kundi husika kuwekewa vikwazo na rais wa Israel ameanza majadiliano ya siku mbili na, na viongozi wa vyama vilivyopata viti vingi vya bunge katika uchaguzi mkuu wa wiki iliyopita. Viongozi hao wanahitajika kumpendekeza nani ateuliwe kuwa waziri mkuu mpya atakayeunda serikali ijao ya Israel. Mwandishi wetu Scott Bob ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Jerusalem na Aida Isa anatusomea hapa. Viongozi wa vyama sita ambavyo vilipata kura nyingi katika uchaguzi wa Jumanne wiki iliyopita walikutana na rais wa Israel Ruven Rivlin. Bwana Rivlin alisema kabla ya mkutano na wajumbe kutoka chama cha Likud kuwa kwa sababu ya changamoto za kiusalama, kifedha na kijamii zinazowakabili watu wa Israel, angelipendelea kuona serikali ijayo inaundwa haraka iwezekanavyo. So Israel ilikuwa na kampeni za uchaguzi zokuwa na mvutano na hamasa na sasa ndio wakati wa kuanza utaratibu wa maridhiano na upatanishi. Chama cha Likud kilishinda viti 30 kati ya viti 120 katika bunge la Israel, na kutokana na hali hiyo kiongozi wake, waziri mkuu wa sasa Benyamin Netanyahu, huenda akateuliwa kuunda serikali ijayo ya muungano. Afisa anayeongoza majadiliano ya chama cha Likud, Zev Elkin, aliomba kuwepo na kipindi kifupi cha mpito. Likud inamuunga mkono Bwana Netanyahu na inatoa wito kwa vyama vyote kutoka muungano wa kizalendo kufanya kazi yao haraka iwezekanavyo, bila kucheza majadiliano au kupotosha, ili kupata serikali iliyo thabiti kwa Israel. Baada ya hapo Bwana Rivlin alikutana na ujumbe wa muungano wa umoja wa Zionist unaongozwa na kiongozi wa upinzani mkuu wa chama cha Labour Party, Isaac Herzog. Mwenyekiti wa chama cha Labour Aitan Kebel alidokeza kuwa muungano hautashirikiana na chama cha Likud katika kuunda serikali ya muungano. Mapendekezo ya muungano wa wa Zionist kwa rais ni kumpatia Herzog jukumu la kuunda serikali. Profesa wa chuo kikuu cha Hibru Abraham Diskin anasema Bwana Netanyahu, ikiwa atachaguliwa kuunda serikali ijayo, huenda basi akajaribu kufanya hivyo na vyama vya kizalendo na kidini vya mrengo wa kulia na kile cha mrengo wa kati cha Kulanu kinachoongozwa na Moshe Kalon. And if he na ikiwa bwana Kahlun ataamua kuungana na bwana Netanyahu, basi matokeo yake yatakuwa kimsingi ni serikali ya mrengo wa kulia. Rais wa Israel atakutana hii leo na wajumbe wa vyama vilivyobakia na atataja waziri mkuu mteule baada ya matokeo rasmi kutangazwa Jumatano. Katika jamii na maendeleo, hivi leo tunazungumza na mwalimu mkuu wa shule ya walemavu ya Buhangija jumuishi mkoani Shinyanga nchini Tanzania, Peter Ajali Francis. Mwenzangu Ester Gihyua tumefanya mahojiano na mwalimu huyo kuhusu visa vinavyokumba watu wenye uli ulemavu wa ngozi albino nchini Tanzania. Kwanza anazungumzia kuhusu mandhari ya shule hiyo. mimi ni ninadhani tofauti kubwa ambayo wanayo uh, ziko mbili, ya kwanza labda hii ya kirangi rangi zao ambayo si tatizo lakini la pili ni kuuoni hafifu walionao, basi ni tatizo hilo tu kwa sababu ya ile hali ya kutokuwa kutokuwa na melanin na ukosefu wa macho yao, huwa hawawezi kuona mbali. Ndio tatizo pekee inaloliona kubwa basi, lakini vinginevyo vyote hakuna tofauti yoyote kati ya mtoto mwenye ulemavu wa ngozi na yani albino na mtoto mwingine wa kawaida, wote ni watu wa kawaida na mwalimu, wanaposikia vitisho hivi ambavyo vingine ni vitisho, vingine vimeshafanyika, ukatili umefanyika, watu wameuawa yeah, wamekatwa viungo, wengine wanauzwa. Je, watoto katika hali hii na mazingira haya, wao wanaelezea nini katika shule, wanapokuja shuleni? Kwanza kwanza, sehemu kubwa ni, ni, ni kukirihika, yaani kujisikia vibaya, kwa sababu wanatengwa na jamii ambayo wamezoea. Watoto wengine ni wadogo sana, na wali, wale wakubwa ambao wanajua kujieleza vizuri wanasema kwamba hii ni gharika kwao hawajawahi kuona ndani ya nchi yao, wanatengwa, wanakuwa kuwa ni watu ambao ni wasiothaminika kama binadamu, jambo ambalo kimsingi kwa kweli linatia ajabu. Naam. Na, na, na, na, na jamii kubwa tuseme, katika nchi ya Tanzania pamoja na serikali na wote wanaotoa hamasa kuhusiana na ukatili huu, wakijua fika kwamba hawa ni binadamu kama sisi ambao hatuna huo ulemavu wa ngozi, nyinyi, ushauri na saha mnaotoa kwa watoto kama hawa na wazazi wao na pengine jamii inayowazunguka ambayo ina ulemavu wa ngozi, ni ushauri wa aina gani? Uh, kwa sababu ushauri mkubwa tunao hapa, watoto hawa tunawaeleza, tunawa tunawa, uh, tunawa kwamba jamani, fanyeni kazi kwa bidii, someni kwa bidii, kwa sababu kuwa na mlemavu wa ngozi hakuathiri uh, ubongo, hakuathiri kitu kingine. Kinachosababisha kuwepo hiki ni imani potofu na hali mbaya za watu kuto kujua wanachokifanya, lakini kimsingi nyiye ni sawa na watu wengine wowote, na ni kweli, kwa sababu ndani ya madarasa kuna watoto wa, wa, wazuri sana wanafanya vizuri zaidi kuliko wale watoto wengine. Kwa hiyo wanaona hali halisi iliyopo, isipokuwa simanzi ambayo haliwaishi ni kile vile vitendo ambazo siku hadi siku vinaendelea kujitokeza nchini kwetu. Mwalimu Pita, licha ya hamasa zote hizi ambazo zinatolewa ili kusudi jamii iweze kuelewa kwamba watu wenye ulemavu wa ngozi ni watu wa kawaida kama wengine wetu. Je, upande wa madaktari au wizara ya afya Tanzania wamewasaidia vipi watu wenye ulemavu wa ngozi? Kwanza ni kushukuru sana, swali lako linafikiri kama vile limeona nini kinafanyika sasa hivi. E, ukweli usiofichika ni kwamba ndani ya nchi ya Tanzania watu wenye ualbinizmu hasa baada ya matukio haya ya kujikithiri, e, serikali imekuwa na mtazamo wa tofauti kidogo, imekuwa na mtazamo wa kujaribu kuhakikisha kwamba watoto hawa wanakuwa katika hali salama, lakini zaidi ya yote, wizara ya afya tuko bega kwa bega sana, wanawasaidia sana watoto hawa wanavyozungumza. Wametoka madaktari bingwa kutoka Dar es Salaam wapatao zaidi ya kumi na watano wamekuja kwa ajili ya kufanyia screening e, hasa kwa masuala ya kinywa na meno, lakini pia madaktari bingwa kutoka KSMC huwa mara kwa mara wanakuja e, chini ya chini ya udhamini wa mashirika kama Under The Same Sun, Semi Voice, lakini pia chini ya serikali wanakuja kuwafanyia screening ya ngozi na na pia kuwasaidia kwa ajili ya kionea mbali, zile darubini zile ndogo, zile binokula wanasaidiwa, ili kuweza kuweza kuwasaidia wanapokuwa madarasani ili kuona vizuri. Lakini pia uh, kunakuwa na kunakuwa na mionzi ile ya ya kansa mionzi ile ya mion ya saratani wanaletewa ili pale penye dalili yoyote ya kuonyesha pana dalili ya ya kupata saratani wanaichoma ile ile ile ile sehemu mapema. Kwa hiyo serikali kwa kweli, katika hili, siwezi kusema lolote lile juu kwamba labda imetupelekeza, bado ingali inatusaidia siku hadi siku. Ninazungumza sana na juu ya hili, na hata sasa hivi tuna, tuna waandishi wa habari kutoka Poland wamekuja kwa ajili ya hiyo. Kweli inatosha na sasa imefika mwisho. Hata kijana mmoja anaitwa Patrick Kluivert kutoka Uholanzi na mwanaspoti yule. Alivyokuja hapa tumetengeneza kitu kimoja kizuri sana akishirikiana na MP wetu mheshimiwa e, John Masele e, mbunge wetu kwa ajili ya hiyo harakati hiyo. Na vinavyofikiria mwezi huu mwishoni tarehe ishirini na tano utakuwa Dar es Salaam, watakuwa wachezaji wa Barcelona wa zamani wakishirikiana na wachezaji wengine wote, watakuwa wamechapisha fulana pamoja na watoto wenye ualubino ili kwa ajili ya kuonyesha hivyo kwamba sasa imetosha uuaji wa watoto w ni mwalimu Peter Ajali Francis akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Shinyanga. Na sasa ni muhtasari wa habari. Waasi wa kishiha wa haudhi wameuteka mji wa katikati mwa Yemen wa Taiz, ikiwa ni kuzorota zaidi mgogoro katika nchi hiyo ya penyusula ya Kiarabu. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Yemen, Jamal bin Omar, ameonya mkutano wa dharura wa Baraza la Usalama jana kwamba matukio nchini Yemen yanaonekana kuiongoza nchi hiyo katika ukingo wa vita vya wenyewe kwa wenyewe rais wa Tunisia Bej Said Esapsi amesema nchi yake inaendelea ya kumsaka mtuhumiwa watatu wa mauaji ya watalii katika jumba la makumbusho. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka Idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Asante mpendwa msikilizaji kuungana nasi alfajiri ya leo. Usikose kwa nasi hapo kesho na vilevile vile jioni saa kumi unusu vo express na matangazo yetu ya saa moja unusu kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hapa studio, Idi Ligongo na mwongozi wa matangazo Aida Isa. Ta, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema kwa herini.