Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Machi 23 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express, serikali ya Kenya yaazimia kujenga ukuta kwenye mpaka wake na Somalia ili kuzuia matukio ya ugaidi yanayofanyika mara kwa mara ndani ya nchi ya Kenya Watu wakiingia wakitaka kwenda kufanya biashara pande za Somalia ama watu wakitaka kuja pande ya Kenya kufanya biashara, yuko pahali ya kupitia, sikuwa wazi vile iko saa hii ni maelezo ya waziri wa usalama wa taifa nchini Kenya kuhusiana na ujenzi wa ukuta wa mpaka kati ya Kenya na Somalia. Hii ni VOA Express. Mimi ni Sandei Shumari, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile katika VOA Express tunakuletea ripoti kwamba mwanasiasa Zito Kabwe ajiunga rasmi na chama cha upinzani cha ACT Tanzania. Hivi ndivyo anavyosisitiza juu ya msimamo wa kazi, bidii, umakini na weledi katika kazi, ndio msingi wa maendeleo. Basi yote haya na mengine utayasikia hapa hapa katika matangazo yetu ya VOA Express hivi sasa. Lakini kwanza ni habari za dunia na Sande Shomari. Wabunge wa upinzani nchini Sierra Leone wanapinga hatua ya rais Ernest Bai Koroma kumfukuza kazi naibu wake na kukiita ni kitendo cha ukiukaji mkubwa wa katiba ya nchi hiyo. Suleiman Banja Tejan Sie, katibu mkuu wa chama kikuu cha upinzani cha Sierra Leone People's Party, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba chama chake kitawasilisha suala hilo kwenye mahakama kuu na kuwataka wabunge kutoka nje na kugomea matukio yote atakayokuwepo bwana Koroma na makamu wake mpya. Amesema chama hicho kimeipa serikali siku saba kufuta uamuzi huo wa kumfukuza kazi makamu rais huyo Sam Sumana, ambaye pia amefukuzwa kwenye chama tawala kwa shutuma kwamba alikuwa akichochea ghasia na kutaka kuunda chama kipya. Lee Kuan Yew ambaye uongozi wake ulipelekea uchumi wa Singapore kuimarika na kuwa mojawapo ya uchumi mkubwa duniani amefariki dunia. Alikuwa na umri wa miaka 91. Bwana Lee alilazwa hospitali kuu ya Singapore mapema mwezi Februari kutokana na homa ya mapafu na baadaye kuwekewa mashine za kumsaidia kupumua. Ofisi ya wa waziri mkuu wa Singapore ilisema bwana ee Lee, ambaye aliongoza nchi hiyo kuanzia mwaka 1959 hadi 1990 aliaga dunia mapema leo Jumatatu. Serikali imetangaza maombolezo ya kitaifa hadi atakapozikwa jumapili ijayo. Wanajeshi wanamtii rais Abdurabu Mansur hadi wamepambana na dazeni ya waasi wa, wa kihuthi na dhehebu la kishia ambao walipelekwa katika mji wa kusini wa Aden, vyanzo vya usalama na kijeshi vilisema Jumatatu. Maafisa wa usalama wanasema waasi walipeleka maelfu ya wanajeshi kusini na kupambana nyakati za alfajiri Jumatatu na watu wa makabila ya Wasuni wa eneo hilo wakati wakifika Aden ambapo Hadi amejificha baada ya kukimbia mji mkuu sana mwezi uliopita. Wahutis wanaungwa mkono na Iran ambao walikubali kushirikiana madaraka na Hadi baada ya kuteka mji mkuu mwezi Septemba. Walichukua mji wa kusini wa Taiz siku ya Jumapili hii. Ni VOA Express mnasikiliza habari za dunia. Wanachama wa kwanza wa serikali ya umoja huko Libya wanatarajiwa kutangazwa katika siku chache zijazo kwa mujibu wa mwakilishi maalum wa Libya. Kuna fursa ya kupata maendeleo na majina ya kwanza ya serikali ya umoja wa kitaifa yatatangazwa wiki hii. Balozi Bernardino Leon aliwaambia waandishi wa habari leo Jumatatu mjini Brussels. Alitahadharisha juu ya kutokuwa na matarajio ya juu sana kutokana na hali ngumu wiki hii huko Libya. Leon alisema Jumapili kwamba licha ya mapigano makali kuzunguka mji mkuu wa Libya, Tripoli, mazungumzo ya amani yaliyoongozwa na Umoja wa Mataifa huko Morocco yataongezewa muda kwa siku mbili zaidi. Chama cha Conservative cha UMP kinachoongozwa na rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy kilishinda uchaguzi wa mitaa jana Jumapili chama cha Socialist cha Rais Francois Hollande hakikutegemea kushinda, lakini kiliwasihi Wafaransa kujitokeza kwa wingi kupiga kura dhidi ya chama cha Marine Le Pen cha National Front kinachojulikana kwa kifupi kama FN. Matokeo ya awali yalionyesha chama cha UMP kikiwa na asilimia 31 ya kura kikifuatiwa na kile cha FN kwa asilimia 24 huku chama tawala cha Socialist kikifuatia kwa asilimia 19. Chama cha UMP na kile cha kisocialisti vitatoa mwito wa kwa washirika wao kuviunga mkono dhidi ya chama cha FN ili kamwe kisipate fursa ya kuingia madarakani. Waziri mkuu wa Ugiriki anakutana leo Jumatatu na kiongozi wa nchi yenye nguvu za kiuchumi ya Ujerumani, Alexis Cyprus, na amemwonya kansela wa Ujerumani Angela Merkel kabla ya mkutano wao kwamba nchi yake haitaweza kulipa deni lake bila ya msaada wa jumuiya ya Ulaya kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa katika jarida la Financial Times la leo Jumatatu. Jarida hilo la Times linasema lilipata nakala ya waraka wa tarehe 15 Machi ambapo Bwana Sipras alionya kuwa serikali yake italazimika kuchagua kati ya kulipa madeni ya mikopo yake inayodaiwa na shirika la fedha duniani IMF au kuendelea na matumizi ya fedha kwa ajili ya huduma za kijamii. Waziri mkuu Sipras alishinda uchaguzi wa Januari huko Ugiriki akiahidi kukabiliana na tatizo la deni la dola bilioni 270 linaloemea nchi yake. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika juhudi mpya za kukabiliana na makundi ya kigaidi yanayovuka mpaka na kuingia nchini Kenya, serikali ya Kenya imesema hivi karibuni itaanza kujenga ukuta utakaotenganisha nchi ya Kenya na Somalia. Hii ni kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara yanayofanywa na kundi la kigaidi la Al Shabaab lenye makao yake nchini Somalia. Mwaigi Konyo wa VOA Express anasafiri namna hii ili kukabiliana na mashambulio ya mara kwa mara yanaofanywa na makundi ya kigaidi kutoka Somalia, Al-Shabab, serikali ya Kenya imesema na mikakati mipya ya ujenzi wa ukuta wa kuitenganisha nchi za Kenya na Somalia, na hususan katika miji ya Mandera na Wajir, kaskazini mashariki mwa Kenya. Mradi huu ulitarajiwa kuanza mapema wiki hii, lakini umeahirishwa kwa muda usiojulikana, lakini vifaa vyote vya ujenzi vimepelekwa na serikali kwa ujenzi huo. Na akizungumza kwenye hafla ya wizara yake hapa mjini Nairobi, waziri mpya wa usalama wa taifa Joseph Kaisari anasema tayari wataalamu wa ujenzi huo wamepelekwa katika sehemu hiyo ili kukadiria hali ilivyo. Mikakati tumeweka expert ndio waende waangalie, tulikuwa tumesema itaanza Monday, material imepelekwa. Kwa hivyo, unajua, nasikia watu sasa wanafikiria ni ukuta ambao uko boda ya Kenya na Somalia. Pana tutaanzana na ukuta ya katikati ya Mandera na Bulahawa. Unajua, Bulahawa ni siti iko pande ya Somalia na pande yetu ni Mandera, ni zimekamatana. Hata hizo taoni mbili huwezi kujua ni gani Kenya ni gani iko Somalia. Mpaka kati ya Kenya na Somalia unazidi kilomita 200, lakini kulingana na waziri wa usalama wa taifa kwanza, ukuta huo utajengwa karibu na mji wa Mandera nchini Kenya na mji wa Bulahawa nchini Somalia. Miji hii miwili imetenganishwa na umbali usiozidi kilomita 2. Hata hivyo, wafanyabiashara kutoka Mandera na Bulahawa wataruhusiwa kuvuka mpaka na kufanya biashara kutoka sehemu moja hadi nyingine bila vikwazo, lakini wote watahitajika kupitia sehemu moja mpaka. Watu wakiingia wakitaka kwenda kufanya biashara pande za Somalia, ama watu wakitaka kuja pande ya Kenya kufanya biashara, yuko pahali ya kupitia, si kuwa wazi vile iko saa hii. Ni ile ambayo inaweza kuwasaidia mambo ya usalama itendeke kwa wakati huu. Tumepeleka expert waangalie kipimo, tuweze kusema kilomita ngapi ama ni mita ngapi. Kwa hivyo iko mikakati ambayo tumepanga. Na kulingana na gavana wa Mandera Ali Roba, Mashambulizi mengi yamefanywa na kundi hili la Al-Shabab kutoka Somalia na kusababisha vifo vya watu wasiopungua tisaini katika muda wa miezi saba iliyopita. Lakini baadhi ya viongozi na wanasiasa hapo mjini Nairobi wana mashaka ikiwa ukuta wa aina hii utasaidia kupunguza visa vya kigaidi vinavyoripotiwa katika maeneo ya mpakani, kutokana na ongezeko kubwa la rushwa kati ya maafisa wa serikali na hususan askari wanaotarajiwa kulinda ukuta huo vile vile huenda ukabomolewa na makundi ya kigaidi, na vile vile kuna mashaka ikiwa serikali ina uwezo wa kugharamia matumizi makubwa ya ujenzi wa ukuta kati ya Somalia na Kenya. Mwaiki Konye, VOA Express, Nairobi. msikilizaji na tukielekea huko nchini Kenya, nchini Tanzania hivi sasa ni kwamba siasa za nchi hiyo zimechukua mkondo mpya baada ya aliyekuwa mbunge wa Kigoma Kaskazini Zito Kabwe kujiunga rasmi na chama cha ACT Tanzania. Mwanasiasa huyo jana alielezea sababu za kujiunga na chama hicho na amekuwa akijadiliwa katika kona mbalimbali kutokana na hatua yake hiyo ambayo wengine wanaitizama kama ni hatua itakayokoleza ushindani mkali kwa vyama vya upinzani katika uchaguzi mkuu ujayo. Mwandishi wetu George Njogopa wa VOA Express anamulika zaidi juu ya hali ya kisiasa ya chama hicho na harakati za Zito Kabwe, huku wakikabiliwa na shutuma nyingi kutoka kwa upinzani wake, kiwemo chama chake cha zamani CHADEMA kinachomwona kama ni mwanasiasa ndumilakuwili anayetumika na upande fulani. Zito Kabwe amebeba matumaini makubwa, akiamini kukifikisha mbali chama hicho kipya. Analenga uchaguzi ujao, akisema kwamba ndio karata muhimu itakotumika kupima uchapakazi wake, kwa maana kwamba anaamini atafanikiwa kuleta wabunge wengi na hata kutikisa siasa za Tanzania. Akizungumza jana na waandishi wa habari kuelezea hatua yake kujiunga na chama hicho kipya, Zito, mbali ya kuwabeza wale wanaomkosoa, pia alijitambulisha kama mwanasiasa anayefuata mirengo ya kijamaa. Nimejiunga na ACT kwa sababu ninakubaliana na imani yao kwamba kujitegemea, bidii, umakini na weledi katika kazi ndiyo msingi wa maendeleo. Hakuna namna, nchi yetu na wananchi watapiga hatua ya kimaendeleo bila sisi sote kufanya kazi kwa bidii na kuzingatia umakini na weledi. Kumekuwa na maoni tofauti kuhusiana na mwelekeo wa kisiasa wa kiongozi huyo, huku baadhi wakimkosoa na kumuhusisha na chama tawala CCM, eti kwa madai kwamba anatumika kuvuruga upinzani. Hata hivyo, akijibu hoja hizo, Zito alitaja mafanikio yake, yakiwemo yale yaliyoitikisa serikali ya CCM. Ni mbunge gani katika bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania linalokwisha hili ambayo ametoa hoja za kuihangaisha serikali ya CCM? Nimetoa hoja za kutokuwa na imani na waziri mkuu. Taarifa yangu wakati ule nikiwa mwenyekiti wa kamati mara mbili imeng'oa mawaziri wa CCM. Takumbuka mwaka 2011 mawaziri nane, juzi juzi tu kwenye escrow mawaziri wawili na mwanasheria mkuu wa serikali. Swali hili linapaswa kuulizwa kwa wale ambao wako bungeni, hawafanyi kazi ya kuiwajibisha serikali ya CCM. Sio kwa mtu ambaye maisha yake yote ya ubunge amefanya kazi ya kuiwajibisha serikali ya CCM. Kuanzishwa kwa chama hiki kipya sasa kunaifanya Tanzania kuwa na jumla ya vyama vya siasa 22 ambavyo vyote kwa sasa vimekuwa vikijiandaa kuelekea katika uchaguzi mkuu ujao. Ama miongoni mwa watu wanaotaja kuasisi chama hiki kipya ni msomi kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam Profesa Kitila Mkumbo ambaye pia amewahi kuwa kiongozi ndani ya chama cha Chadema kabla ya kutimuliwa kwa madai ya kuandaa mkakati wa kuleta mapinduzi katika chama hicho. Alipozungumza nami kuhusu mwelekeo wa chama hiki kipya, msomi huyu alitamka kuwa, hatuna chama ambacho kinazungumza maswala ya wananchi na chama hiki kinakwenda kuzungumza maswala ya wananchi. Kwa hiyo hatuna muda kwa kweli wa kuzungumza habari za wanasiasa wengine, tuna muda kuzungumza wa kuzungumza maswala ya wananchi. Chama hiki kimepanga kufanya uchaguzi wake mkuu mwishoni mwa wiki hii. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Karibu kwa VOA mtandao wa afya wa Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. <laughs> Wakati wa burudani ya muziki sasa, nama ne ni mambo ya burudani hayo mkamiti. Basi moja kwa moja, namwona tayari yuko kijana machachari wa Tanzania, Nei wa Mitego, Nei akadumba. haya Ndio, unaona miondoko ya chakacha hiyo imerudi mm, tena katika staili mpya mchezo <laughs> so, ni nei wa mitego huyo, msikilizaji akijaribu kuzungusha mambo ya chakacha na akadumba katika vo express, ndivyo <laughs> <laughs> hivyo tunavyosafiri, msikilizaji, mambo mazuri haya. na katika hoja hoja, kufuatia serikali ya Kenya kuazimia kujenga ukuta kwenye mpaka wake na Somalia ili kuzuia magaidi, baadhi ya wakazi wa Mombasa nchini humo wanaelezea hisia zao juu ya ujenzi wa ukuta huo. Kwa majina, mimi naitwa Washington Mumburi. Kivyangu mimi sioni kama ukuta huu utazuilia kweli 100% kuingia kwa hawa magaidi nchini, kwa sababu jambo la kwanza, hawa jamaa ni kama tayari wako pili ule ukuta hata ukijengwa lazima kutakuwa na na entry points. Na kama hizi entry points hazitakuwa zimekuwa managed vizuri, kama kutakuwa kuna polisi, za kuna misimamo ya kisawa ya kuzuilia wanaoingia na wanaotoka, basi sioni venye huu ukuta utakuwa suluhisho kwa kuingia kwa wao magaidi. Kwa majina anaitwa kama Jacob Karoki Mwachiro na nimeonelea kwamba hawa watu vile ukuta unaanza kujengwa leo, ni muhimu sana huo ukuta ambao utajengwa, kwa sababu huo ukuta utaendelea kuzuia magaidi wasiingie katika Kenya. Na pia ningependa kwa kila kizuizi ama kwa kila mpaka wa Kenya na Somali na Uganda na hata Tanzania, kila mahali ukuta kama huo kwa ujengwe. Angalie ule ukuta boda ya Kenya iko, iko ya Kenya iko na sehemu ya urefu gani? Ni hela ngapi zitatumika kujenga ukuta huu? Kama tumeshindwa kuzuilia wakati hakuna ukuta, tukiweka ukuta tutaweza kuzuilia kweli? E, sasa huo ukuta, wajua, tutakuwa na kipenyo kimoja, ambao kila kipenyo kile ambao watakuwa wakiingia, na hapo wale kama ni gaidi nani watakuwa wakiangaliwa, una vibali kamili vya kuingia ndani ya Kenya, ama hauna vibali. Hata sasa hivi hakuna ukuta bado, lakini kwa hizo sehemu zingine huwa hakuruhusi watu kupita na huwa na, kuna maskari pale wa kuzuilia watu wasipite na pale mahali wanafaa kupitia na zile designated entry points. Na bado wanapita hivyo hivyo, so, sioni kama ule ukuta utakuwa solution mimi. Ah, hiyo lazima solution tapaka na sasa, kama mwanzo ikianza hiyo ma mahali kwa kuingilia mwisho, nafikiri ukuta itaenda mpaka Kenya yote, tutazunguka na ukuta na hiyo na na itakuwa ni vizuri sana kwako kwa kwa kama ile ni wazobonzo kuzunguka Kenya nzima na ukuta mzima na ukuta na ukuta. <laughs> <laughs> Uwasema wewe haiwezekani, lakini sasa leo ndio imeanza, na hivyo ndio itaendelea itaendelea kujengwa hivyo hivyo mpaka mwishoni utashtukizia imekuta imezingira Kenya nzima. Mimi kwa kweli sitaweza kuunga jambo hilo mkono. Sasa wewe... mimi naangalia upande wa the cost, ile gharama itakayotumika kufanya hiyo project. Tayari Kenya tumeshindwa kujimudu, nchi inaishi tayari na madeni, alafu tena turudi kujiingiza kwa gharama ambazo hatujazi focus matumizi yake na umuhimu wake utakuwa vipi? Hata wacha hivyo kujenga ukuta ambao inaendelea tayari, hiyo ni kwamba tuna matumizi ambayo yanaendelea hata tusipojenga ukuta, kama tadaiwa twadaiwa tayari, na tutazidisha wao magaidi ndio kuingia sasa, huoni ndio tutazidi kuongeza deni? Ha, hiyo manufaa inaleta kwa sababu inazuia magaidi baba. Naam msikilizaji, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sasa ni wakati wa kusikiliza. Kama huna kazi, unatakiwa kufanya vipi? Msikilize mwenyewe. Basi, Baraka Eli kutoka Arusha, Tanzania. Na kitu kilichonifanya hasa nikaingia kwenye kilimo, well, kilimo kimekuwa kati sehemu ya familia ya kwetu, lakini kitu hasa ambacho niligongana nacho hasa ni suala la tatizo la ajira. Baada ya kuona kuna tatizo la ajira, nikaamua kuelekea upande wa kilimo, lakini na kusema kweli, hapo mwanzoni nilianza kufanya kama wazazi na huko vizazi vya nyuma vio vilivyofanya, lakini mapema sana niligundua kwamba ninacheza na riski kubwa sana, ambayo kwa mtu kama mimi ambaye nimeenda shule kidogo nikasoma, sipaswi kufanya hivyo. Kwa hiyo nikageuza nia yangu kwamba ninafikiri ninahitaji kufanya kitu fulani cha tofauti kidogo katika upande wa kilimo, ndipo nilipoamua sasa kutafuta ujuzi na utaalam, kwa kuwa sikuwa ninafahamu mambo ya kilimo kwa hali ya kitaalam zaidi. Ndipo nilipoanza kusaka ule ujuzi huku na kule, huku na kule. Lakini pia kama Beni alivyosema, changamoto kubwa sana ambayo tunahusikana, tunakutana nayo ni ile ya ujuzi na utaalam wa kilimo, kwa sababu kilimo, ili kukifanya kiwe chenye tija, inakubidi uwe na ujuzi kwa kuwa sisi hatujasomea hayo mambo, inabidi tuwatafute wale waliokaa darasani na kuyasoma mambo kwa kina, tuwatumie wao na tuweze kukombine na kuunganisha hivi vitu vingine ambavyo vinahusika kuleta kilimo chenye tija na kuviorganize vikae sawa, ili viweze kuleta jambo linaloeleweka au jambo lenye faida au jambo linaloonekana. Msikilizaji, basi sasa ni wakati wa masuala ya kula. Ni mahajumati kwenda mbele sande. <laughs> na leo basi, unajua mwandishi wetu wa VOA Express Josephat Kioko ametembelea hoteli ya Pride Inn ya mjini Mombasa na kukutana na chef akielezea upishi wa chicken cuisine na mixed bajia na mengine mengi tu. Basi nisimalize uhondo wa mapishi mapishi, sikiliza mwenyewe. Leo katika mapishi mapishi nimetembelea hoteli ya Pride Inn, imo katika barabara ya Haile Selassie hapa katikati ya mji wa Mombasa. Tunaangazia mapishi yanawaliwa hapa, ipi inavutia wageni hapa wanaozuru Mombasa, naye mpishi mkuu hapa atuandalie hayo yote kwa majina ni Edward Lassa. Uh, mimi ni chef hapa Pride Inn, Haile Selassie Avenue. Hapa kwa menu yetu it's a mild cuisine menu, tunatoa vyakula vya mchanganyiko, Kihindi, Kichapani, Kiafrika avyo meni yetu iko ni pana haswa, tukikuzia chakula kindi ambayo inavutia watu sana. Kuna naitwa chicken cuisine. Chicken cuisine yetu iko unique kwa sababu namna tunavyoiandaa na ku, ku, ku, present kwenye meza. Ah uh, tunatumia kuku nusu kepon nusu, uh, tunaweka viungu binzari, uh, pilipili manga. Sasa tukishafika hapo, tunaitumbukiza kwa mafuta yaliyo moto anakauka kiasi, alafu kutoka hapo tunamwandalia mchuzi wake. Watu gani zaidi wanapenda hiyo eh? ni chakula ya Kihindi, lakini pia Afrika wetu wanapenda, sababu ni chakula kiko hapa na kina ladha yake. Kwa hivyo kila mmoja auvutiwa. Sasa kutengeneza mchuzi wake ama sauce, nahitaji maji ya limau mbili, tomato iliyosagwa na kuweka hiyo seasoning salt and pepper to test. Sasa uh, unaifanya inaku, inakuwa reduced wakati shaka kutoka kwa mafuta una msaute ndani ya sauce, afu unamwanda kwa chips ama mashed potato, ama vile mwingine anavyotaka fried in. Hapa tuna snacks, sijui ni zite ni vi, vitafunio. Kwa mfano hapo unaona chef Roo anaendelea kutengeneza. Hizi ni mixed vegetable bajia. Mixed bajia ninaweka kitunguu viazi pilipili pili hoho carrots na pilipili pili kidogo ni mix na gram flour ni mix vizuri mpaka hmm. ichanganyikane sasa hapo ndio naanza kuipeleka kwa mafuta kuna walaji kuna tunapokea wageni kutoka sehemu mbalimbali kuna wageni wanatoka Nairobi sehemu za mikutano kwa hivyo watu kuna wageni wengi uh, kuna conference rooms kuna hotel rooms so, kama sasa hivi tunavyoongea tuko na conference kuna mkutano wa watu sabini na unaoendelea kwa sasa. Aha. Na kila ujao wanarudi sababu ya maandalizi yetu. Wacha nisikie mmoja wawili, yeah. Mlo gani wamepata leo hapa? Wewe nini umekamata leo lunch hapo? Ah, leo nimekamata kuku, chicken cuisine. Ah, nimetamsha na mchele, alafu nimekula pia na chapati. Kwa chapati ya brown hapo, very healthy. Kwa hivyo una sababu ya kuja Friday. Ah, niko na sababu ya kuja hapa. Mimi nitaka cuisine na kuja tu hapa. Ah, jina ni Purity. Haya, ah, asante. Haya. Ah, basi hapa ni Friday na hotel. Umesikia mpishi mkubwa hapo, na moja watu wali wa watu wale walio kuja leo kula lunch hapa katika mazungumzo ya mapishi mapishi. Nam, basi tunaenda katika yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii yavumayo. Mitandao ni hii leo, mkamiti kibayasi, kuna nini huko? Ah, leo ni kuhusu suala la nani atasimama kugombea urais nchini Tanzania, ambapo hadi hivi sasa hakuna jina kamili linalofahamika kuwa mtu huyu ndiye atakayesimama kuwakilisha chama fulani katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu. Basi habari iliyovuma sana katika hevumao mitandaoni ni ya mbunge wa Monduli kupitia Chama cha Mapinduzi CCM, Edward Lowasa, ambapo makundi mbalimbali mbali ya kijamii nchini Tanzania yamejitokeza kwa mitindo tofauti kumsihi mbunge huyo achukue fomu ya kuwania urais nchini Tanzania mwaka huu wa 2015. Baadhi ya makundi hayo ya kijamii ni kutoka Tanga, Dodoma, Bagamoyo, Arusha na Kilimanjaro. Yafuatayo ni baadhi ya maoni ya watu kupitia gazeti la Mwananchi kuhusiana na hilo. Gerard Enthan anasema kwa jumla, kiongozi yeyote anapoingia madarakani hubadilika, jambo alilolikataa Mwalimu Nyerere. Sahau halifutiki. Watanzania mnaruka majivu, mna kanyaga moto. David Mato anasema tunakupenda Lowasa. Not Yet Uhuru anasema Watanzania amkeni jamani, namjua kuchagua kiongozi watakaokuwa na masilahi ya taifa, yaani sisi tukiwemo, sio kwa masilahi ya kumwangalia mtu mmoja na kundi fulani. Anatakiwa rais wa watanzania wote. Ati Mtanzania anasema, leo hii mtu yeyote anaweza kuwa kiongozi, awe na historia mbaya ama si mbaya anaweza, awe na sifa asiwe nazo, anaweza naamini. Uchaguzi huu 2015 utaweka historia hasa katika jinsi ya kumpata kiongozi wa nchi. Naamini na nina matumaini wazee wenye busara wataliona hili, hasa katika kushauri jinsi ya kumteua mgombea wa urais katika vyama vyote, na hasa vikongwe, kikiwemo chama tawala kilichopo madarakani. Mozelo Tandika anasema tunahitaji raisi anayeweza kusimama na kuweka vipaumbele vyenye masilahi kwa taifa na kwa walio wengi Tanzania. kuandika historia mpya kwa kupiga hatua nyingine ya kimaendeleo ya kuboresha uchumi wake na kuwa na uchumi wa wengi na si wa wachache kama ilivyo sasa. Hivyo basi, ili vyama viweze kuwapima wanaotaka nafasi husika, ni vyema kuwa na midahalo huru itakayowawezesha wananchi kuwapima wagombea wake. Attenda anasema, kumbukeni maneno ya Mwalimu aliishasema, haiwezekani kiongozi Mtanzania akaweza kununua watu kabla yeye hajanunuliwa. Kwa kweli mzee wetu huyu aliona mbali, Watanzania suala la urais ni jukumu letu Watanzania wote kujua kumchagua kiongozi anayefaa, tusifuate ushabiki na ufuatao. Sasa ni muktasari wa habari. Wabunge wa upinzani nchini Sierra Leone wanapinga hatua ya Rais Ernest Bai Koroma kumfukuza kazi naibu wake na kukiita ni kitendo cha ukiukaji mkubwa wa katiba ya nchi hiyo. Lee Kuan Yew ambaye uongozi wake ulipelekea uchumi wa Singapore kuimarika na kuwa mojawapo ya chumi kubwa duniani amefariki dunia. Alikuwa na umri wa miaka 91. Na, na msikilizaji, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri ya leo na usikose kujiunga nasi kwa matangazo mengine. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya, msimamizi wake alikuwa Khadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Sunday Shomari. Tunakutakia alasiri njema kutoka hapa Washington DC