Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum pendo msikilizaji, popote pale ulipo. Ni saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud. Katika matangazo ya leo Jumanne tarehe 24 Machi 2015 karibuni nyote. na leo katika Kumekuu cha Afrika tuna ripoti juu ya makubaliano ya utumiaji wa maji ya mto Nile yaliyotiwa saini na viongozi wa Sudan, Ethiopia na Misri. Wapatanishi wakanda wa kanda la maziwa makuu na Afrika wanaohusika na mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanasema wa Kongo na majirani zake wanabidi kuhusisha kikamilifu kuweza kupatikana amani ya eneo hilo, lakini jeshi haliwezi likamaliza migogoro. Migogoro itamalizwa kwa mazungumzo ya amani, mazungumzo yatakayowahusisha watu wote ambao wanahusika katika ile mgogoro. Na idara ya afya duniani WHO, inatoa wito kwa msaada wa kimataifa ili kutokomeza kifua kikuu duniani katika kipindi cha miaka 20 ijayo. Hizo basi ni baadhi za ripoti za so kuandalia hii leo. Mpendwa msikilizaji, katika Kumekucha Afrika matangazo yetu yanasikika katika mitambo ya FM, shortwave na vilevile vile katika mtandao www voa swahili com. Lakini kwanza, huyu hapa Idi na habari za dunia. Raisi wa Afghanistan Ashraf Ghani na mtawala wake mkuu Abdullah Abdullah walifanya mazungumzo na maafisa wa juu wa Marekani mapema jana Jumatatu. Mazungumzo yalimjumuisha yali waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry, waziri wa ulinzi Ashton Carter na waziri wa fedha Jack Lew ambao ambayo yalikuwa na madhumuni ya kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili ambazo umeharibika kutokana na miaka kumi na nne ya vita na uhusiano ambao mara nyingi haukuwa mzuri kati ya Marekani na rais wa zamani wa Afghanistan Hamid Karzai. Baadaye jana viongozi hao walikutana na wanahabari kuzungumza kufufuliwa ushirikiano baina ya nchi hizo mbili. Polisi wa Afghanistan wanasema wamewakamata watu kumi na nane wanaodhaniwa walishiriki katika mauaji ya kikatili ya kundi la watu na kumchoma mwanamke ambaye watuhumiwa hao wanadaiwa alidhihaki kitabu kitakatifu cha Waislamu. Mkuu wa polisi wa Kabul Abdul Rahimi amesema washutumiwa wamekiri kushiriki kwao katika mauaji ya mtu aliyetambuliwa kama Fakunda aliyekuwa na umri wa miaka 27. Rahimi pia amesema polisi kumi na tatu wamesimamishwa kazi kwa mauaji. Picha za video zilizochukuliwa na simu ya mkononi na kusambazwa kwenye mitandao ya kijamii imeonyesha polisi wakiwa hawajafanya chochote kuzuia mauaji hayo mabaya. Katika kuadhimisha mwaka mmoja tangu kuzuka kwa mlipuko mbaya kabisa wa ugonjwa wa Ebola katika historia ya dunia, kundi mashuhuri la Madaktari Bila Mipaka linalalamika kutokana na kutotumiwa nafasi zilizokuwepo kuzuia kuenea bila ya kuweza kudhibiti ugonjwa huo wa hatari huko Afrika Magharibi. Katika kutafakari yaliyotokea, kundi hilo limetoa ripoti ya uchambuzi unaokosoa jinsi ya jumuiya ya kimataifa ilivyojibu katika kukabiliana na janga hilo. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti na Lisa Schlein kutoka Jeneva. Ripoti hiyo imemgusa kila mtu, kila mtu amekosolewa, ikiwa ni pamoja na waandishi wa utafiti huo. Ripoti hiyo ya madaktari bila mpaka, MSF, inatokana na mahojiano na wafanyakazi waliohusika katika kuandaa mpango wa kukabiliana na ibola huko Afrika Magharibi. Mkurugenzi wa tiba wa MSF, Mikael Serafini, ameiambia Sauti Amerika ya Amerika kwamba ukifikiria yaliyotokea, ni wazi hivi sasa MSF ingelibidi kukusanya pamoja rasilimali zake zote na kwenda kukabiliana na janga hilo kwa haraka zaidi kuliko ilivyofanya. Anasema huenda kundi hilo lilisubiri na kutochukua hatua thabiti zaidi, kwa sababu idara ya afya duniani WHO ilikuwa inawatuhumu kwamba onyo lao kuhusu jinsi ugonjwa huo ulivyo mbaya walikuwa wanashutusha watu tu. Anasema wakati huo hawakuchukuliwa kwa dhati, ingawa walikuwa wakifanya kazi kwa muda mrefu kabiliana na ebola katika mataifa tisa tofauti na milipuko 20, tofauti. Anasema tulijua mlipuko huu ulikuwa tofauti. Virusi vya ebola vimesababisha uambukizaji wa takriban watu elfu ishirini na tano na kuwawa zaidi ya watu elfu kumi wakiwemo karibu wafanyakazi mia tano afya mwaka mmoja baadaye msf inaonya kwamba kungali na changamoto muhimu zilizobaki kabla ya kutangaza kwamba mlipuko huo umemalizika kabisa huko afrika magharibi unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc misri ethiopia na sudan zimeweka saini mpango wa kutumia maji ya mto nile kwa pamoja na kuiwezesha ethiopia kuendelea na ujenzi wake wa bwawa kubwa kwenye mto huo waziri wa maji wa Ethiopia, Akenayehu Tegenu, amesema Jumatatu wakati akizungumza na sauti America kwamba nchi hizo zimekubaliana kwamba maji kutoka mto Nile ni muhimu kwa mataifa yote matatu kwa matumizi ya binadamu na maendeleo. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Saud al Faisal, amesema Jumatatu kwamba mataifa ya Kiarabu yatachukua hatua zinazohitajika dhidi ya waasi wa Yemen wa haudhi kama suluhisho la amani halitofikiwa ili kumaliza mapigano dhidi ya serikali ya Abdurabu Mansur Hadi. Waziri huyo amewaambia wanahabari mjini Riyadh kwamba mataifa ya Kiarabu yatajaribu kulinda ukanda huo kutokana na uvamizi na kukemea Iran kwa kuingilia hali hiyo ya Yemen. Kumekucha Afrika na hivi sasa tunakuletea ripoti yenye uzito alfajiri ya leo. Viongozi wa mataifa matatu yanayopakana na mto Naili upande wa kaskazini, yaani Misri, Sudan na Ethiopia wameweka saini mkataba wa matumizi ya maji wa mto huo mrefu duniani wa Nile pamoja na ushirikiano wa matumizi ya bwawa kuu la kuzalisha umeme lililoko nchini Ethiopia. Abdu Shakur, inaonekana makubaliano hayo yamefikiwa katika lengo la kupunguza mvutano juu ya matumizi ya mto huo. Je, mataifa ya Afrika Mashariki yanayopakana na mto huo hayajahusishwa? Kwa hakika Idi, wachambuzi wanaeleza kwamba mvutano mkubwa zaidi ulikuwa unatokea Misri, nchi ambayo ilikuwa inapinga kabisa mradi wa bawa la Great Renaissance Dam. Misri ilikuwa inalalamika kwamba mradi huo utazidisha tatizo la maji iliyopo na kupunguza maji ya Nile kuwasili nchini humo, na zaidi ya hayo mataifa mengine matano yanayotumia mto Nile, Rwanda, Tanzania, Uganda, Kenya na Burundi zimeungana kwa pamoja kuunga mkono Ethiopia. Basi hapo jana mjini Kairo, Rais Abdul Fatah al Sisi wa Misri, waziri mkuu wa Ethiopia Haili Mariam Desalegn pamoja na Rais Omar al Bashir wa Sudan walitia sahihi tangazo la msingi ambalo linafungua njia za kuwepo na ushirikiano katika matumizi ya bwawa hilo. Mwaka elfu mbili na kumi na tatu bunge la Ethiopia liliidhinisha mkataba ulikuwa na utata unaobadilisha makubaliano ya enzi ya ukoloni ya mwaka elfu saba mia ishirini na tisa yanayozipatia Misri na Sudan sehemu kubwa zaidi ya matumizi ya maji ya Nail. Na rais wa wakati huo Misri, Muhammed Mursi alisema hataki vita, lakini hatoruhusu usafiri wa maji kuelekea Misri kukabiliwa na matatizo kutokana na bwawa hilo. Rais wa Misri aliyechukua nafasi yake Abdul Fatah Al Sisi alitaka uhakikisho kwamba bwawa hilo halitapunguza kwa kiwango kikubwa usafiri wa maji hadi kwa wananchi wake wanaotegemea takriban mto huo peke yake kwa ajili ya kilimo, viwanda na maji ya kunywa. enta hattawar watnami wana maak lakin khali balak in fi fi masr shaabi biish fakat ala lmaya Mtajenga na kuendelea, na mimi nitakuwa pamoja nanyi, lakini tahadhari kwamba wananchi wa Misri wanaishi na kutegemea maji hayo pekee yanayotokea mto Nile. Ethiopia chanzo cha mto Blue Nile unaokutana na White Nile huko Khartum na kuelekea hadi Misri, inaeleza kwamba bwawa halitovuruga usafiri wa maji ya mto na ina matumaini mradi utabadilisha mambo na kuwa ni kituo kikuu cha nishati kwa ajili ya mahitaji makubwa ya umeme katika kanda hiyo. Waziri Mkuu Desalegn aliwahakikishia wenzake kwa kusema I want to Ninataka kuwahakikishia wananchi wa Misri na watu wa Sudan kwamba ujenzi huu hautasababisha madhara makubwa kwa wananchi wa nchi hizi tatu na hasa wa Misri. Ethiopia inaeleza kwamba mradi huo utakaogharimu dola bilioni 4.7 hatimaye utazalisha megawati elfu sita za umeme kila mwaka na kuwa chanzo cha maendeleo kwa mamilioni ya wa Waethiopia Ethiopia na kuzalisha umeme safi mbadala kwa nchi zote tatu na nyinginezo za kanda hiyo. Serikali ya Adis Ababa imekuwa pia ikilalamika kwa muda kwamba Cairo imekuwa ikishinikiza mataifa fadhili na wakopeshaji wa kimataifa kuzuia kugharimia mradi huo. Rais Omar Bashir wa Sudan amesema ana matumaini hivi sasa makubaliano yatanufaisha nchi zote tatu Kama anana, ala sika, anana anadman, ala tuna imani kwamba makubaliano haya na ushirikiano huu hautakuwa na athari mbaya kwa masilahi ya wananchi wa mataifa matatu. Mradi huo unatekelezwa na kampuni ya kitaliana ya Salini. na unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hivi sasa tunaendelea kukusomea habari za dunia indonesia inasema imekamata watu watano kwa tuhuma za kukusanya fedha na kuandikisha wanachama wapya kwa kundi la islamic state ambalo serikali ya jakarta inaliita isis katika mkutano na wanahabari mapema jana makamu mkuu wa polisi ya jenerali bodridin haiti amesema watu hao watano walishikiliwa jumamosi katika vitongoji vya jakarta Ukraine imewashutumu waasi wanaotaka kujitenga wanaoungwa mkono na Rusia kwa kukiuka mkataba wa kusitisha mapigano ambapo pande hizo zilifikiana mwezi uliopita, na kusema waasi walifyatua maroketi na mizinga katika vituo vya jeshi la Ukraine mashariki mwa Ukraine msemaji wa jeshi la Ukraine Andri Lisenko amesema Jumatatu kwamba wanajeshi sita walijeruhiwa katika mapigano katika saa 24 zilizopita. Na waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras na kansela wa Ujerumani Angela Merkel walikutana na kufanya mazungumzo Jumatatu mjini Berlin yaliyolenga kutanzua tofauti zilizopo juu ya mustakabali wa uchumi wa Ugiriki wenye matatizo makubwa na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, wasimamizi wanaohusika na utatuzi wa migogoro barani Afrika waliokutana mjini Dar es Salaam wiki hii wametoa wito kwa majirani kusaidia Kongo kupata amani ya kudumu kutokana na kwamba wakazi wake wa wako mashariki wameteseka kwa muda mrefu. Oster Malivika, mwandishi wetu wa mashariki ya DRC, alihudhuria kikao hicho na anaripoti amesema hayo hapa jijini Dar es Salaam Tanzania. Cosmas Bahali, kiongozi wa taasisi husikayo na amani na utatuzi wa migogoro barani Afrika, IPCS, inayokuwa na makao yake jijini Dar es Salaam. Tatizo la Kongo linahitaji linahitaji uwezekano wa kushirikishwaji mkubwa, kwamba wana Kongo wao na ajenda moja ya taifa lao, kwamba wanataka amani nchi yote, wale watu ambao wako Kongo, wale watu wa nje wa Kongo, njia nyingine zitatumika kushikana mataifa hasa majirani, majirani lazima nao wahusike, kwa majirani wanao jirani majirani hapo kwamba sio la Kongo, sio la Kongo lile kwa Kongo. Kongo wana jukumu lao la ndani, lakini majirani lazima wasaidie. Kwa hata hivyo, nimezungumza naye Kanali Katanda ambaye ni kamanda mstaafu kutoka jeshi la ulinzi wa wananchi wa Tanzania JWTZ, lakini jeshi haliwezi likamaliza migogoro migogoro itamalizwa kwa mazungumzo ya amani, mazungumzo yatakayowahusisha watu wote ambao wanahusika katika ile mgogoro, mazungumzo ambayo yataishia, yata kufanya kila mtu apate kile ambacho anafikiri anakikosa katika jamii. Kwa hiyo majeshi kuwepo pale ni jambo zuri, lakini tusitegemee kwamba amani italetwa na kuwepo kwa majeshi. Lazima hatua zingine za majadiliano ya kisiasa na kidiplomasia zifanyike kwa makini, na hili nalisema makusudi kwa sababu kumekuwa na juhudi wakati mwingine za kuleta maelewano na usuluhishi, lakini zinafanywa kwa kutumia viongozi walioko madarakani sana, ama ni viongozi wa nchi za IGAD ama ni viongozi wa nchi za maziwa makubwa wanachukua jukumu la usuluhishi . Kazi ya usuluhishi ni kazi ya kitaalamu, waachiwe wataalamu. Kama itaonekana kwamba kuna kiongozi labda aliye staff ambaye ana uwezo mkubwa na utaalamu wa kuweza kusuluhisha migogoro, ateuliwe kufanya kazi hiyo. Wasifanye kwa sababu wako kwenye nafasi za madaraka. Madaraka hayamfanyi mtu awe Naye Juma Balikwisha ni mbunge katika bunge la taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama Waafrika wanakutanana ama wanaungana mkono hasa problem ya Kongo, unajua Kongo kuna vikundi mingi, kuna vikundi kwanza vya Wakongomani, kuna pia vikundi vya nje za nje kama wa EDF wa FDLR, wanatokea nje, hasa hapo mambo inakuwa kama na tena kuna kama kuna kwa namna ya mahusiliano kati ya watu na Waafrika wao wenyewe wanashindwa kusikilizana ku problem ya Kongo. Kila mtu anakuja na emu yake, hapa kunakuwa kama mambo inakuwa kama inataka kwama kidogo. Ifahamike kwamba watatuzi wa migogoro wamesema kwamba ni Waafrika wenyewe ndio waweza kutatua matatizo yao kuliko kutegemea inji za Ulaya na inji za Marekani. Huyu ni Oster Malivika akiripoti kutoka Dar es Salaam. Na huko Kenya nako, katika muungano wa kipekee wa kuunganisha maslahi ya kibiashara na kuhifadhi mazingira, fuko jipya la maji limeanzishwa nye, lenye lengo la kulinda vizuri zaidi chanzo kikuu cha maji ya jiji kuu la Nairobi Yani mtotana kwa kuwekeza katika kuhifadhi mazingira, mashirika makubwa kama vile coca cola na east african breweries, yanataraji kupata mavuno makubwa, hata kuwa na mafanikio kwa pande zote mbili ya biashara na mazingira. Mwandishi wetu wa Nairobi, Leni Ruvaga, ametuandikia ripoti inayosoma hapa na aida Isa. Jane Kabugi mwenye umri wa miaka 68 anajitayarisha kwa msimu wa kupanda mbegu. Kwa miaka mitano sasa, Jen amekuwa mkulima mdogo wa kukidhi mahitaji ya familia yake, akitumia kila kitu anachozalisha. Lakini hilo limebadilika mnamo mwaka uliopita. Kwa kutumia ufundi mpya wa kuzalisha chakula ziada, sasa Kabugi anauza chakula sokoni. Yeye ni mmoja wa wakulima wa mashamba madogo takriban elfu tano waliomo katika eneo la juu la mto Tana ambao wananufaika kutokana na mafunzo ya miezi mitatu inayotolewa na mfuko wa Water Fund ili kuimarisha ufundi wa ukulima kama vile kuweka matuta ili kuzuia mmomonyoko wa ardhi. Bikabugi anasema wasiwasi mkubwa ni maji. Anasema maji ni changamoto kubwa kwa sababu, kama hivi sasa, ningelikuwa na maji, mimea hii yote ingekuwa kijani, lakini kwa sababu ya ukosefu wa maji, mimea inaonekana kama imekufa. Mmomonyoko wa ardhi na upungufu wa huduma ya maji inaathiri biashara, wakulima na jamii, na kadhalika, kuongeza gharama na hii ndiyo sababu makampuni kumi yakiongozwa na Nature Conservancy yalibuni mradi wa Nairobi Water Fund ili kulinda kiini cha maji na maeneo ya hifadhi maji kando ya mito inayotoa huduma ya maji kwa takriban watu milioni tisa wanaoishi mjini Nairobi. Mojawapo ya lengo lao kuu ni bwawa la Thika ambalo inakusanya maji kutoka mito iliyopo karibu yake na kuhakikisha maji yanapatikana kwa urahisi kwa wakazi wa Nairobi. Kwa kuimarisha mtindo wa kulima bikabugi, na wakulima wengineo wamepunguza mchanga kuingia kwenye mto na hivyo kupunguza gharama za kusafisha maji yanapoingia kwenye bawa la Thika. Kampuni ya Coca-Cola ni mojawapo ya makampuni yanayojihusisha na imechangia takriban dola 1150 kwenye mradi huo wa Water Fund. Sehemu ya fedha hizo zinakwenda katika kutoa mafunzo kwa wakulima. Kampuni hiyo ya vinywaji inatumia takriban cubic mita milioni 30 za maji kila mwezi. Bob Okelo ni mkurugenzi wa masuala ya umma wa kampuni ya Coca Cola. Anasema kulinda maeneo ya kukinga maji ina manufaa kwa biashara ya shirika hilo. So, uh, Takriban wateja in wetu milioni kumi hadi kumi na tano wanaishi in kwenye maeneo haya ya kukusanya maji. Kwa hivyo watu wanaoishi Nairobi, viwanda, unafahamu, watu hao wote wanategemea maji haya na tunadhani tunawajibika kwa namna fulani, na hivyo ni muhimu kushiriki kulinda mazingira haya. Na kwa Jen Kabugi na wakulima wengineo, manufaa ya mradi huo tayari unawaletea mavuno makubwa na kujenga jamii. Wakati jumuiya ya kimataifa ilikuwa ikiadhimisha siku ya kifua kikuu duniani jana, shirika la afya duniani limetoa mkakati mpya wa kumaliza mlipuko wa TB duniani. WHO inatoa wito wa msaada kote duniani katika kutokomeza janga hili katika kipindi cha miaka ishirini ijayo. Mwandishi wetu Lisa Schlein ametuletea ripoti kutoka Jeneva, inayosomwa hapa na Harrison Kamau. Mikakati miwili ya awali imefungua njia kwa mpango huu wa karibuni. WHO inaimani kuwa mkakati wa sasa ambao unaitwa ntb una fursa nzuri ya kufanya kazi kwa sababu ya mafanikio ya matibabu ya dottb na stop tb mikakati ambayo ilianzishwa mwanzoni mwa karne hii. Maendeleo makubwa yamepatikana katika mapambano dhidi ya tb katika miaka ya karibuni. Kati ya mwaka wa 2000 na 2013, inakadiriwa kuwa maisha ya watu milioni 37 yameweza kuokolewa kupitia mpango wa kutambua na kutibu tb. Lakini shirika la afya duniani linasema mengi zaidi yanahitajika kufanywa kupambana na ugonjwa huu unaosababisha vifo. Mkurugenzi wa WHO katika programu ya TB Mario Raviglione anasema mkataba wa NTB unawakilisha fursa ya kihistoria ya kutokomeza mlipuko ambao umekuwa ukisababisha kifo, maradhi na matatizo kwa miaka mingi sana. Let us ni vyema tukumbuke kuwa TB imewaathiri watu milioni tisa mwaka elfu mbili na kumi na na tatu na kuua watu milioni moja na nusu ikiwemo wale watu laki tatu elfu sitini wanaoishi na HIV na kesi za TB takriban nusu milioni zinazohusu madawa ambayo hayatibu tena ugonjwa huu zinaibuka kila mwaka, na kusababisha kwa hakika wasiwasi na mshtuko kila mahali duniani, kwa vile kesi hizi ni ngumu kuzishughulikia na viwango vya idadi ya vifo iko juu mno. Kifua kikuu kinaambukiza, ni maradhi ambayo yanaweza kuambukizwa kwa njia ya hewa ni ugonjwa wa pili unaosababisha vifo baada ya HIV. Zaidi ya kesi asilimia 95 za vifo vinatokea katika nchi zinazoendelea. Kifua kikuu kinaweza kutibika na kuzuilika, na WHO inategemea hili katika kusukuma mbele mkakati wake mpya ambao unatoa wito wa kupunguza vifo vya TB kwa asilimia 95 na kupunguza kesi za TB kwa asilimia 90 ifikapo mwaka wa 2035. Hatua muhimu itakayoafikiwa katika muda wa miaka mitano ijayo ni kutokomeza gharama kubwa kwa wagonjwa wa TB na familia zao. Kifua kikuu kinaweza kufilisi familia kutokana na gharama ya moja kwa moja za afya na kupoteza mapato yanayohusishwa na kipindi cha matibabu ya takriban miezi 6. WHO inasema gharama za afya na kupoteza mapato kunaweza kushughulikiwa kwa kuanzisha mifumo mbalimbali mbali ya kifedha ikiwemo bima ya afya kwa wote. Mkakati huu pia unataka kuwepo kwa sera nzuri za serikali katika kuunga mkono programu za TB na kusisitiza haja ya nyenzo mpya, kuongeza utafiti na uvumbuzi. Dkt Ravigrion ameiambia VOA kuwa kuna harakati katika mwelekeo huu kwa mpango wa uchunguzi na madawa ambao uko njiani kuzinduliwa. WHO inaripoti kuwa kiwango cha matibabu kote ulimwenguni kwa TB ambayo ni sugu inayotumia madawa mchanganyiko yani asilimia 48 ukilinganisha na asilimia 86 ya tiba kwa TB ya kawaida. Dr Raviglione anasema dawa mbili mpya zimethibitishwa ambazo zina uwezo wa kuongeza kiwango cha kutibu kwa madawa mchanganyiko na kifua kikuu ambacho ni sugu kwa baadhi ya madawa, lakini anaeleza kuwa matatizo ya upatikanaji wa fursa na uwepo wa madawa haya bado ni vema ufanyiwe kazi. Mambo mapya. Mambo hipo, mambo mapya. Mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa. Mambo pesa, sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa 10:30 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi nam, bila shaka basi tuungane saa 10:30 kwa matangazo ya VOA Express. Lakini hapa Idi anatusomea muktasari wa habari. Raisi wa Afghanistan Ashraf Ghani na mtawala wake mkuu Abdullah Abdullah walifanya mazungumzo na maafisa wa juu wa Marekani mapema jana Jumatatu. Polisi wa Afghanistan wanasema wamewakamata watu 18 wanaodhaniwa walishiriki katika mauaji ya kikatili ya kundi la watu na kumchoma moto mwanamke ambaye watuhumiwa hao wanadai alidhihaki kitabu kitakatifu cha Waislamu. Katika kuadhimisha mwaka mmoja tangu kuzuka kwa mlipuko mbaya kabisa wa ugonjwa wa ebola katika historia ya dunia, kundi mashuhuri la madaktari la bila mipaka linalalamika kutokana na kutotumiwa nafasi zilizokuwepo kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo. Misri, Ethiopia na Sudan zimeweka saini mpango wa kutumia maji ya mto Nile kwa pamoja na kuiwezesha Ethiopia kuendelea na ujenzi wake wa bwawa kubwa katika mto huo. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Saud Al Faisal, amesema Jumatatu kwamba mataifa ya Kiarabu yatachukua hatua zinazohitajika dhidi ya waasi wa Yemen wa Haudhi kama suluhisho la kuzuia mgogoro. Asante, muhtasar wa habari. Lakini kabla ya kuondoka, tahariri ya Sauti Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. <tune> Miaka kadhaa ya ghasia za kisiasa imegubika uchumi wa Misri na kusababisha wawekezaji wa nje kujiondoa Misri, ambayo ilipelekea hali kuwa mbaya zaidi. Na kadri muda ulivyokuwa unakwenda, hali ilizidi kuwa mbaya. Leo, ili kutoka kwenye hali hiyo, uchumi wa nchi hiyo unahitaji kupigwa jeki kwa takriban dola milioni 200 au 300 za uwekezaji wa nje. Katika juhudi za kuifanya Misri kuwa na mvuto zaidi kwa wawekezaji, Rais Abdul Fatah El Sisi alifanya mabadiliko makubwa ili kuinua upya uchumi na kuboresha hali ya kibiashara, hii ikiwa ni pamoja na kupunguza viwango vya kodi ya mapato, kuanzisha mbinu mpya za kusuluhisha mizozo ya kibiashara na kupitisha sheria mpya ya kutoa motisha na ulinzi wa kisheria kwa wawekezaji. Vyote hivyo ni muhimu kwa kuvutia uwekezaji mpya, alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, katika mkutano wa maendeleo ya kiuchumi kwa Misri ambao walifanyika katikati ya Machi katika sehemu ya mapumziko ya Misri ya Shamel Sheikh. Kila mtu anafahamu namna fedha zinavyofanya kazi, na wale wanaofanya maamuzi juu ya uwekezaji wanaangalia matokeo, na wanaofahamu masuala ya uwekezaji hutafuta soko lenye uhakika. Wanaangalia ikiwa watakachowekeza kitakuwa katika utaratibu unaozingatia uwazi na uwajibikaji. Marekani inaamini kwamba Misri ikiwa ndiyo nchi yenye watu wengi katika eneo hilo ina nafasi kubwa katika ukanda huo wote. Kwa hiyo Misri yenye ustawi, ina maana kanda nzima itakuwa na ustawi, na ndiyo maana Marekani inawekeza Misri kiasi cha dola bilioni 2.2 au asilimia 20 ya mamilioni ya dola ya uwekezaji wa moja kwa moja wa nje. Tunatoa msaada wa kiuchumi wa mamilioni ya dola ambazo zitapelekwa kwa biashara ndogondogo na wanaojaribu kuanza biashara kwa sababu tunataka kuona uchumi uliothabiti ukiwa unakuwa Misri, alisema waziri mambo ya nje wa Marekani John Kerry. Ni muhimu kimkakati kwa kanda hii na kwetu sote tunaotafuta uthabiti na hali bora ya maisha na ushirikishwaji wa raia. Ni muhimu kuhakikisha kwamba Misri inaweza kusonga mbele kimaendeleo na kufikia ufanisi wa juu wa matakwa yake ya kidemokrasia, na hili ni jambo ambalo Marekani itaendelea kujitolea kusaidia. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika yalioeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Inatufikisha mwisho wa kumekucha kucha Afrika kwa hii leo. Asanteni kuungana nasi na msikose kuwa nasi hapo kesho saa kumi na mbili unusu saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya hapa studio Idi Ligongo pamoja na mwongozi wa matangazo Aida Isa, ni mimi Abdu Shakur Abud tukisema kwaherini.