Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Jumanne, Machi tarehe 24, mwaka na ukiwa ni wa elfu mbili kumi na tano. Katika matangazo ya VOA Express leo j suala la ufisadi linazingatiwa kwenye juhudi za kuleta usalama nchini Kenya inaonekana kwamba jeshi la polisi lina ufisadi wa hali ya juu katika hii nchi, na ikiwa mapolisi ni mafisadi, ni vigumu sana wao kulinda amani. Ni Profesa Chache Nyeigoti akielezea katika hoja kwa hoja juu ya suala la usalama na mashambulizi huko Mandera, Kenya. Hii ni VOA Express. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harizon kamau, na katika habari nyingine Wananchi wa Kenya watoa maoni yao kuhusiana na hoteli ya Kichina ambayo imekataa kuwaruhusu watu weusi kuingia baada ya saa fulani. Wanasema sisi ni wezi. Sio kila mtu mwizi. Ukiangalia maeneo ambayo hiyo hoteli iko ni, ni maeneo mazuri, sasa wanasema tusiingie kwa sababu gani? Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Ghasia zinazoendelea nchini Yemen zimeongeza mwamko kutoka nchi nyingine katika eneo na washirika wake nje ya nchi kubuni suluhisho la kisiasa na makundi hasimu huko kaskazini na kusini, ambayo yamezidisha mapigano yao ya kupata udhibiti. Balozi wa Marekani nchini Yemen, Matthew Tuller, alisema jana kwamba ana matumaini kwamba mkataba mpya wa kushirikiana madaraka unaweza kufikiwa kati ya serikali inayotambuliwa kimataifa ya Rais Abdurabi Mansur Hadi na asi wa kihodhi ambao wanadhibiti mji mkuu Sana. Lakini aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba maamuzi yanatakiwa kufanywa haraka. Rais wa Ufaransa Francois Hollande anasema inaonekana kuwa hakuna mtu yeyote aliyenusurika ndani ya ndege aina ya Airbus A320 ambayo imepata ajali katika milima ya e French Alps. Ndege ya German Wings namba 9525 ikiwa na abiria 148 pamoja na wanahewa ilianguka leo asubuhi wakati wa safari kutoka Barcelona, Spain kuelekea Dusseldorf, Ujerumani. Maafisa wanasema mabaki kutoka kwenye ndege hiyo yamegunduliwa na helikopta katika eneo moja la ndani kusini ki mwa Ufaransa ambalo litakuwa vigumu kwa wafanyakazi wa uokozi kufikia. Ndege hiyo ilituma ujumbe wa matatizo muda mfupi kabla ya kupotea kutoka kwenye rada. Ndege ya German Wings ni kampuni ndogo ya shirika la ndege la Lufthansa lenye makao yake makuu nchini Ujerumani. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani anakutana na rais wa Marekani Barack Obama huko White House hii leo huku kukiwa na maswali kuhusu hali ya baadaye ya kuwepo jeshi la Marekani katika nchi iliyoharibiwa na vita. Rais Ghani na mtendaji mkuu Abdullah Abdullah ambaye anaongoza serikali ya kushirikiana madaraka wamekutana na maafisa wa vyeo vya juu wa Marekani hapo jana, akiwemo waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ambaye aliyasifia mazungumzo kuwa yenye mwelekeo Majadiliano ya yamelenga juu ya kuboresha uhusiano ambao umeingia dosari kutokana na takriban miaka kumi na minne ya vita. Na marekani mara nyingi imekuwa na mahusiano ya kutupiana maneno na rais wa zamani wa Afghanistan Hamid Karzai. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Wakati Marekani na kundi la mataifa matano yenye nguvu duniani wakifanya mashauriano ya nyuklia na Iran, mshirika wa Marekani Israel ilitumia pelelezi kupata taarifa za kina za mazungumzo ya siri na kazi inayofanywa kuchunguza uwezekano wote wa mkataba, kwa mujibu wa ripoti moja iliyotolewa jana jioni na jarida la Wall Street. Jarida hilo lilisema maafisa waandamizi wa White House walifahamu mwaka uliopita kwamba Israel ilitumia nia ya kusikiliza mazungumzo ya siri Marekani, watoa habari na mawasiliano ya wanadiplomasia wa Ulaya kufahamu taarifa za kina za mazungumzo hayo. Ripoti inasema Israel imekanusha moja kwa moja kuichunguza Marekani, lakini badala yake inasema ilipata taarifa kwa kuwafuatilia viongozi wa Iran ambao walipatiwa taarifa za maendeleo ya mikutu. Tano hiyo. Maafisa nchini Afghanistan wanasema watu wenye silaha wamewaua watu wasiopungua kumi na watatu katika shambulizi moja la usiku wakati abiria wakisafiri kwenye barabara kuu katikati ya Afghanistan. Washambuliaji kadhaa walifyatua risasi kwenye gari hilo majira ya saa saba usiku kwa saa za huko, hii leo, alisema msemaji wa gavana wa jimbo la Wardak Atahula Khoyan. Baadhi ya waathirika walikuwa wakisafiri kwenye basi ambalo lilikuwa likielekea kusini mwa Afghanistan. Waziri mkuu wa Uingereza David Cameron anasema hatawania muhula wa tatu wa uongozi wa 10 Downing Street kama chama chake cha Conservative kinashinda uchaguzi ujao wa Bunge. Katika mahojiano na televisheni ya BBC yaliyorushwa jana, Bwana Cameron aliahidi kuhudumu muhula kamili wa miaka mitano kama chama chake kinaendelea kuwepo katika serikali baada ya upigaji kura wa Mei kumi, akisema alitaka kumaliza kufanya kazi juu ya masuala kama vile mageuzi ya elimu na ustawi wa jamii. Lakini waziri mkuu alimwambia aliyemhoji James Landel kwamba Inaonekana kama ngano iliyochambuliwa vipindi viwili ni vizuri, lakini cha tatu huenda ikawa ni muda mrefu mno. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. A, katika hafla ya kuadhimisha siku ya kifua kikuu duniani serikali ya Kenya imetangaza kuwa maambukizi ya ugonjwa wa TB yamepungua kutokana na matibabu yaliyoboreshwa serikali ya Marekani imetajwa kuchangia pakubwa katika ufadhili na kutibu kifua kikuu nchini Kenya na mataifa mengine yanayostawi huku umoja wa mataifa ukilenga kuangamiza kabisa maambukizi ya ugonjwa wa TB katika miaka ijayo 20 mwandishi wetu Josephat Kioko amehudhuria sherehe za kuadhimisha siku ya kifua kikuu duniani na ameiandaa ripoti ifuatayo. Katika hafla ya kuzindua siku ya TB, balozi wa Marekani hapa Kenya Robert Codek alishauri Kenya kutumia mwongozo wa mataifa yenye visa vingi vya kifua kikuu duniani, na kwamba katika miaka minne iliyopita serikali ya Marekani iliwekeza shilingi bilioni nne kusaidia Kenya kupambana na ugonjwa huo. Samson Kioko ni afisa mkuu wa matibabu anayeshughulikia kifua kikuu katika kaunti ya Mombasa na anatoa ushauri huu. Kwa hivyo yoyote ambaye ana shida ya kukohoa anafaa aende hospitali apimwe, kama ni TB aweze kupata matibabu. Hapa Mombasa, 2014 tulipata wagonjwa wa TB ama kifua kikuu 4553. Hawa ni wale walikuwa wapya. Katika ile miaka imepita mitano, sasa wanapungua kwa asilimia 33.2 kila mwaka si kama zamani, na hiyo pia inaonekana kwa nchi nzima, kwa maana nchi nzima mwaka wa elfu mbili na kumi walikuwa wamefika juu zaidi elfu mia moja na ishirini na, na, na sahii wamepungua nchi nzima, sasa ni wanapatikana wagonjwa elfu thamanini Sehemu kadhaa kumekuwa na maandamano ya amani yaliyopangwa na mashirika ya kijamii kutoa hamasa kuhusu ugonjwa wa TB. Hapa Mombasa, watoto kutoka shule mbalimbali mbali, walitunga mashairi na michezo ya kuigiza kuadhimisha siku hii. Serikali za kaunti mbalimbali zimeelezea mikakati ya kutibu kifua kikuu, pia serikali kuu kupitia makamishna. Mfano, hapa Mombasa, hotuba kutoka ofisi ya kamishna imeshauri wananchi, fanya testing upatikane huko na TB, anza hiyo tiba na usiruke na uielekeze tu kama daktari amekupatia, upone, hatutaki ufe. Imebainika kuwa mamia ya makundi ya kijamii kupitia wafadhili yana mchango mkubwa kuwafuatilia wagonjwa, visa vingi vikiripotiwa katika mitaa ya mabanda yani slums. Pia wale wameacha dawa tunawafatizia majumbani, tunawaregesha siptali au tunawaita default. Tunapatiwa majina kutoka kwa kliniki inatibu TB tunaenda vijijini, tunatafuta, japokuwa huwa tuna challenge kubwa, maanake mtu anaandika jina lingine kwa majina, anaitwa Nuru Twaha natoka Moroto. Changamoto tunazopitia nazopitia, sengine naweza kwenda kwa mtu mwenye TB akiacha dawa, kwambia yeye anaacha dawa kwa sababu hana chakula. Chakula tamezaje dawa bila ya kungula chakula? Na wengi ni walevi. Changamoto kama gani? Yaani mtu mtajua vipi kwamba huyu ameacha kutumia dawa? Kwa sababu kila mwezi sisi tunapitia na kila mwezi kuna ripoti ambayo tunaandika tunajua kama ameacha dama ni vipi? Manake tuwafuatilie. Sherehe hizi pia zimeshuhudia ubunifu wa waigizaji na waimbaji waliotunga nyimbo kuhusu ugonjwa wa TB. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Na bado tukiwa nchini Kenya, tuelekee moja kwa moja hadi jiji kuu la Nairobi, ambapo wafanyabiashara wa kutoka nchi ya China wamekuwa wakifanya biashara mbalimbali na pia kuhusika kwenye miradi mikubwa ya serikali kama vile ujenzi wa barabara na mengine makubwa lakini siku za hivi majuzi, uhusiano wa nchi hizi mbili unaonekana kulegea kidogo baada ya hoteli moja ya kichina iliyoko kwenye makutano ya barabara ya galana na lenana mjini Nairobi, ambayo imedai kwamba haitawaruhusu watu weusi baada ya saa kumi na moja za jioni kuingia ndani ya hoteli hiyo kwa madai ya kiusalama. Basi nimeweza kuzungumza na baadhi ya Wanakenya na kuwauliza maoni yao kuhusu swala hili. Mimi kwa mtazamo wangu, utasema hivi hiyo ni ukoloni mambo leo. Ukiangalia hata kibiashara, sasa hivi barabara zetu zote zinatengenezwa na Mchina, construction za mashule. Hata building ile ambayo itakuwa ni ndefu kabisa Nairobi hapa, hiyo ya NSSF inatengenezwa na Mchina. Nairobi University wamefanya contract zao, sasa zote zimepatiwa Mchina. Lakini huu ni ukoloni mambo leo. Mbona wanabagua? Mbona sisi tusiingie? Wanasema sisi ni wezi, sio kila mtu mwizi. Ukiangalia maeneo ambayo iyo hoteli iko ni, ni maeneo mazuri. Sasa wanasema tusiingie kwa sababu gani? Kama ukoloni umetoka kwa Mwingereza, sasa umeingia kwa mchina. Uh, mimi nina- ninasikia kwamba huo ni mzigo mzito, kama mimi Mkenya, kwamba nikiwa katika nchi yangu siwezi nikaenda hoteli ambayo naweza nika- nikaimudu, naweza nikapata raha pale ndani, kwa sababu hati kwamba rangi yangu ina inaniuza, hati siwezi labda ninasaliti Kenya ama, kwa sababu ya kiusalama. Hawa watu ambao wanafanya hivyo haifai kwa sababu hii ni nchi yetu Kenya na tulipata uhuru miaka mingi ambayo imeisha. Kwa hivyo Mkenya anafaa kuwa huru mahali popote atakapokwenda, aende. Labda sasa wamechukulia ukarimu wetu kwa njia ambayo haingefaa, ama hawatuamini tena katika hii nchi yetu. Kwa hivyo wamechukulia ukarimu wetu kwa njia ambayo haifai hata kidogo. Watupe heshima kama Wakenya. Kama hao Wachina hawatuamini Waache kupewa kandarasi na watu wa Kenya na hoteli kama hizo wajenge kwao, ambazo hao watakuwa huru na hawatakuwa na uoga. wa kwanza, watenisi wenyewe wanatakiwa kukubali kwanza. Kwanza wamekuja nchi ya Kenya, na nchi ya Kenya walipokuja hakukuwa wakuja tuwapata watenisi wenzao, walikuwa wakuja wapata Waafrika. Kwa hiyo aina ya ubaguzi kama huo, huwezi kubarika. Hii tumewaalika hapa, tuwape nafasi waendelee kufanya biashara pamoja, lakini wakija waanza kuleta ubaguzi wa rangi ambao ulikuwa kule South Africa. Nchi ya Kenya ni ya kila mtu, tuko makabila arobaini na mbili na tunaishi pamoja. Tukimpa nafasi, tukimpa mwingereza nafasi, tukimpa mtu wa rangi yoyote nafasi, atakuwa atengamane na kila mtu, kwa sababu alikuja nchi ambaye inatengamana, ina kila kabila, kila rangi, hatujarishi ni nani. Vile, so, kusema ati watakuja sisi tuwe tusiingie katika mahoteli yao. Aa, naona pale kuna kuna shida na kuna mushkili wa maneno hiyo. Swala alifai hata kidogo kwa sababu hiyo ni kuonekana hao ndio watawala Kenya. Basi ni maoni ya Wanakenya wameshika makali kweli kwa kuelezwa kwamba hawafai kuingia kwenye hoteli ya Wachina ifikapo saa kumi na moja za jioni. <tune> Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu www voaswahili com Kwenye VOA Express mkamiti kibaya, situelekea Uganda <laughs> ni mwimbaji huyo file akishirikiana na Vampino wanakuambia, no money. No money anasema hamna pesa <laughs> tupate kibahu kwenye VOA Express. Ndivyo mambo yanavyokwenda katika VOA Express, unasafiri na kibao no money, no money. Anasema yule dada kwamba kweli unanipenda na kudai kunipenda, lakini pesa hauna. Inaonekana hizi hela nazo kaleta shida kabisa, anasema you got no money, na yule jamaa anasema nitafanya bidii kabisa niwe nazo hela. Zinachangia katika mahusiano <laughs> mambo magumu sana nakuambia, lakini ni VOA Express, ndivyo ilivyo. Tupo popote ulipo, endelea kusafiri nasi ndani ya Express. Na basi tupeperuke tena moja kwa moja kule nchini Kenya, tuangalie mambo ya usalama. Na katika hoja kwa hoja leo, baadhi ya wananchi wa Kenya wanaeleza kuzorota kwa hali ya usalama na mashambulizi ya mara kwa mara katika mji wa Mandera nchini Kenya. Ni sauti ya mwa uh, mwanamaka na pia Profesa Chacha Nyaigoti wakieleza kuhusiana na mambo ya usalama kule kaunti ya Mandera. Moja kwa moja kuna u, kuna kwa kiasi kikubwa kuna uzembea wa serikali. Sioni ya haja serikali hii ile inakuwepo, na kambi kubwa tu za kijeshi ambazo ziko katika miji mikuu ya taifa. Kuna kambi la jeshi hapo Mombasa, hapo Mariakani, Nyali, kuna kambi la jeshi Nairobi, kuna Kahawa. Halafu yale maeneo ambayo yanatakikana majeshi kuweka makambi katika kwa malengo ya kulinda nchi, hawapo mimi nafikiri, nakubaliana kwa kiasi kikubwa na maoni yake. Nafikiri uzembe umetokana na kule kukosa nyenzo, lakini suala ambalo nakubaliana na yeye ni kwamba ufisadi, ufisadi nafikiri umechangia sana katika hali ya kudororesha u, usalama. Sasa unalinda, alafu unakuta, unasikia rais anasema na kuambia, anataka kutengeneza eh, Nairobi Command. Sasa vitu vingine vinakataa kuingia kichwani, kwa sababu kabla hujatengeneza Nairobi Command, ni bora zaidi tuwe na jeshi la kulinda nchi, sio kulinda utawala. Lazima tuweke na mitazamo inayofanana kuhusu uzalendo, lakini zaidi zaidi, nafikiri ni muhimu sana kwamba serikali ijue ni jukumu lake kulinda raia na lolote lile linayotakikana kufanyika, kwa mfano kwa nini ufisadi hauwezi kumalizwa katika jeshi la polisi? Inaonekana kwamba jeshi la polisi lina ufisadi wa hali ya juu katika hii nchi, na ikiwa mapolisi ni mafisadi, ni vigumu sana wao kulinda amani katika mipaka ya hii nchi mashambulizi haya kwa kiasi kikubwa, hata utakuta anafanya ni watu wako humu ndani ya nchi. Sasa laiti tunge tungekuwa na viwango vya juu vya uzalendo, ushirikiano huo ni mgumu kupatikaniwa, na ndiposa nakuta mashambulizi haya. Mbona haki Ethiopia, mazingira ya mahala ambapo wanafanyia kazi ni mazingira ambayo yana uhafifu mkubwa sana, wakati mwingine yana karaha, katika hali ya kwamba hata watu jamii nne zinaishi katika nyumba moja au jamii tatu, mtu na mkewe na watoto na mwingine na mkewe na mtoto, labda wana vyumba viwili tu. Zile sehemu ambazo zinapewa umuhimu ni zile sehemu ambazo kuwa tuko Nairobi na Kuru, Kisuma, hata na ambapo magonyeni wengi yapo. Kwa mfano hata kwa tabia za Wakenya, juzi kumefanyiwa Westgate, watu kama wawili watatu hapo wamejeruhiwa, wengine wakawawa, wakaumia, wamechangiwa mamilioni ya pesa. Lakini watu wamewawa kwa kin... namna ya kishenzi ya kinyama, Mandera, masikini ya Mungu, wale ambao ni wachimbaji migodi, hatukuona wakenya hao wawena huruma na damu ya watu thelathini na tisa kwenda kuwachangia namna hiyo. Kenya kwa ujumla, kuna mambo mengi. Majukumu ya serikali kumfano, kwa mfano ni kuhakikisha kwamba kuna uzalendo. Nakubaliana na mwenzangu hmm, ili tuweze kuaminiana na kukubali kwamba wana majukumu sawa ya kulinda usalama. Mimi nalinda mwenzangu na mwenzangu ananilinda. Ni lazima tuwe na mitazamo inayofanana kuhusu uzalendo, maadili ya kitaifa. Wa Tanzania hata Kiswahili chao kina lahaja. Ukisema nyumba kumi kumi ndani ya Tanzania zitafaa, kwa sababu ukiingia Tanzania ukianza kuzungumza kile Kiswahili cha Kikenya, wewe njoo hapa. Nipatie maji, analewa Mkenya huyo. Lakini Kenya hata maadili ya lugha hatuna. Ni sauti yake Maura, Bwana Maka, wakiwa na Profesa Chacha Nyagoti Chacha, wakitazama kwa kina mambo ya usalama nchini Kenya. Unaendelea kusikiliza VOA express kutoka hapa Washington DC. Na katika teknoloji, mwenzangu Sandey Shomari anaangalia saa mpya zilizotoka katika maonyesho huko Uswisi na mbinu mpya ya Google kupambana na Ebola. Wakati kampuni ya Apple ametoa saa mpya mwaka huu katika maonyesho ya biashara ya teknolojia huko Baselworld, Uswisi. Saa mpya mbalimbali zimetolewa, baadhi ya yake zenye gharama kubwa kufikia paundi laki tatu na sabini, saa hii ikiwa inaonyesha muda katika muundo wa boksi ikiwa imewekwa na almasi. Watengeneza saa hao wanadai saa hii na vitu vingi, lakini ina urahisi wa kuangalia muda. Saa hii imetengenezwa na kampuni ya Jacob and Company na ni kwa mujibu wa Itnewscom. Nayo kampuni ya Renaissance, watengeneza saa wa Belgium, wametengeneza saa inayotumia mafuta na yenye kipima joto ambacho kinakupa onyo kama kimiminika ndani ya saa hiyo ni moto sana au baridi, na saa hii ina uwezo wa kuzuia maji kuingia. Nayo kampuni ya Google wametengeneza kompyuta maalum yenye uwezo wa kuzuia kusambaza ambukizo ya vijidudu vya ugonjwa wa Ebola. Kompyuta hii inaweza kutumiwa na madaktari wakiwa na glovu zenye klorini na haiwezi kuharibiwa na unyevunyevu wala joto kali. Si hivyo tu, kampuni hiyo inasema kompyuta hiyo inaweza pia kupata chaji haraka na bila kutumia nyaya. Kompyuta hiyo pia inaweza kutumika kuangalia maendeleo ya mgonjwa wa Ebola, kupima joto na vipimo vingine. Ni hayo tu kutoka teknolojia hii leo. Narudi kwako Harrison Kamau na Mkamiti Kibayasi. Asanti sana Sunday Shomari. Teknolojia kwelikweli imenoganoga. Nasikia kwamba kuna saa inayotumia mafuta. Basi teknolojia itatufikia kweli, na tutavaa zile saa. Na tukirudi kwenye ushauri, naona kwamba Bwana Kazungu anawashauri wazee kuacha tabia ya kuandaa vijana. Hebu msikilize mwenyewe anavyosema na anavyotazama mambo haya. Kama kawaida, tena Anti Salmani iko kwa ajili ya kuwafunda watoto wa kike, wa kiume, jamii kwa ujumla, na mada kuu ya leo ambayo tunaizungumzia hapa ni kuhusiana na lazima, la na swala zima la madawa ya kulevya, na hasa kinachonisikitisha ni kwa wa kike, kwa watoto ambao kwa sasa wimbi kubwa lime, limeangukia kwenye kutafuna hata mirungi. Mtoto wa kike mdogo unamkuta amefungasha kwenye begi la shule, amebeba umo na mirungi na biji. kwa hiyo pia hiyo ni hatari kubwa sana, mwisho wa siku sasa ndo unakuja kufanya mambo ambayo yako nje ya uwezo wako, lakini kwa nini utaki kujiuliza, ikiwa bado we binti mdogo unapata faida gani? Kwanza angalia kitu gani ambacho unatakiwa kukifanya. Serikali inaangaika, inatumia pesa nyingi kwa ajili ya kuwaokoa wale ambao tayari wamezama. Wewe ambaye bado unajaribu na saizi unasikia hichi kipindi, labda ndo huko saizi kwenye hizo harakati zako za kutafuna mirungi na kuomba, acha kuanzia leo, epukana na hayo mambo. Mwisho wa siku hakuna jambo litalokuwa zuri zaidi ya kulitia taifa hasara pamoja na familia yako. Na usiwe na urafiki ambao unaona kwamba utakuingiza kwenye mambo ya tarishi. Kuna marafiki wengine wanakuwa na akili za ziada, atafanya hayo matendo, lakini matendo yake mengine yatakwenda kama kawaida. Wewe mwenzangu na mimi ambao ulipewa akili nusu, sasa hiyo nusu robo ipeleke kwenye madawa ya kulevya, mwisho wa siku tunakuwa na wenda wazimu wengi ambao wanajitakia wenyewe kwa akili zao. Kwa hiyo we binti, naomba uangalie kwanza, si mila zetu za Kitanzania? Naam, basi. Asante sana anti Salma kwa ushauri wako. Bila shaka msikilizaji, umefaidika na maneno ya anti Salma, na sasa ni wakati wa kusikiliza yavumayo mitandaoni. Harrison, ukumbini wako <mulia> Kwenye yavumao mitandaoni hivi leo, tuanzie nchini Kenya, ambapo baadhi ya wabunge waheshimiwa wamegongwa vichwa vya habari, sio kwa kuongoza juhudi za maendeleo, mbali ni kwa vitendo kinyume na hayo. Ingawa ukweli haujabainika, wabunge wawili bado juma likiwa changa, wamejipata taabani baada ya tuhuma za kuwadhulumu wanawake kimapenzi. Swala la kwanza linahusu tetesi za ukosefu wa nidhamu kutoka kwa mbunge mmoja wa kiume dhidi ya mwenzake wa kike aliyeolewa walipokuwa safarini nchini Japan hivi majuzi. La pili ambalo limewashangaza wengi ni madai dhidi ya mbunge wa eneo la bungeni la Imenti ya Kati, Gideon Mwiti, kutoka kwa mwanamke mmoja aliyeolewa, akisema kwamba alilazimishwa kupimwa Ukimwi kabla ya kubakwa na mbunge huyo. Uchunguzi ungali unaendelea na tuna imani kwamba ukweli wa madai yote haya utadhihirika. Lakini hayo yote yanapoendelea, wananchi hawajachelewa na hawachelei kamwe kutoa maoni na hisia zao kwenye mitandao ya kijamii. Lima anasema uchunguzi wa kina ufanywe. Kama hawa ni viongozi wanaofanya vitendo kama hivi, basi nchi inaelekea wapi? Hili linaweza likamkumba yeyote yule, awe mke, binti ama hata mama. Wahed kwake anasema uadilifu wa viongozi lazima uzingatiwe kwanza kabla ya kuwapa mamlaka ya kuongoza wananchi. Nyadiel anashangaa kwa nini mwanamke aliyeolewa alikuwa akifanya nini saa saba za usiku wa kisha baadaye anadai kubakwa. Hebu tuelekeze macho Afrika Magharibi, ambapo uchaguzi mkuu wa Nigeria unabisha hodi tarehe 28 mwezi huu. Wengi wanautazama kwa jicho la karibu sana, hasa ikizingatiwa kwamba amani ndio kitu cha msingi, sio tu kwa Nigeria bali kwa eneo lote la Afrika Magharibi. Wananchi wa nchi jirani ya Ghana wametoa maoni na hisia mbalimbali kuhusu Nigeria likiwa kama taifa ambalo linatoa mwelekeo wa kisiasa katika eneo lote la Afrika Magharibi. Wilberforce anasema kwamba ni wakati wa Ghana kuondoa dhana potofu kwamba Wanigeria ni watu wa mafisadi na wapotofu na kuanza kuwatazama kama ndugu, ili Afrika idumishe umoja utakaoiletea heshima ulimwenguni. King Seguna anasema kwamba ni jukumu la Waghana kuiombea Nigeria, kwa kuwa ni mengi mazuri tunayofanya pamoja kama vile uchezaji wa filamu. Amani kwa Nigeria ni ufanisi kwa Ghana pia. Agogo anaongezea kwa kusema kwamba Nigeria ndiye baba wa eneo letu, na kwa hivyo uchaguzi ukienda vyema, basi itakuwa ni fahari ya Afrika yote, hasa wakati huu wa kupambana na ugaidi. Ni baadhi tu ya mambo yavubavyo mitandaoni. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Ghasia zinazoendelea nchini Yemen zimeongeza mwamko kutoka nchi nyingine katika eneo na washirika wake nje ya nchi kubuni suluhisho la kisiasa na makundi hasimu huko kaskazini na kusini ambayo yamezidisha mapigano yao ya kupata udhibiti. Rais wa Ufaransa Francois Hollande anasema inaonekana kuwa hakuna mtu yeyote aliyenusurika ndani ya ndege aina Airbus a320 ambayo imepata ajali katika milima ya French Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani anakutana na Rais wa Marekani Barack Obama huko White House leo huku kukiwa na maswali kuhusu hali ya baadaye ya kuwepo jeshi la Marekani katika nchi iliyoharibiwa na vita. Basi tunakushukuru sana kwa kusikiliza VOA express alasili hii ya leo, tukiwa na imani kwamba utakuwa nasi siku sa, kesho sa, ka, sana wakati kama huu, na usikose pia kusikiliza matangazo mengine yetu ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi Hadija Riami, mwendeshaji Dwen Collins, mimi ni Harison Kamau na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi ukikuaga kutoka Washington. Kwa heri.