Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo popote ulipo, nayekukaribisha langu jina Harizon Kamau, na mimi ni Sandei Shomari. Leo ikiwa ni Jumanne Machi 24, 2015, tunasikika pia katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Ukato FM Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. na katika habari tulizokuandalia, je, huko nchini Tanzania ni lini chama tawala cha CCM kitaanza kuruhusu wagombea wa kiti cha urais kuchukua fomu? Kwa hiyo tarehe hasa itategemea nomination, ule uteuzi unafanywa lini, alafu zitahesabiwa siku kurudi nyuma zitakapotangazwa kwamba tarehe fulani, kuanzia tarehe fulani sasa ni ruksa. Na katika habari nyingine, wa Kenya wa mwenzi mwenda zake msomi na mwanasiasa mashuhuri nchini humo Grace Ogot kupeleka watoto ama kuhamasisha wazazi wapeleke watoto shuleni hawawezi taulika na michango yake katika uwalimu na mjumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza ni habari za dunia, mkisomewa na mwenzangu Sandei Shomari. Wakati Marekani na kundi la mataifa matano yenye nguvu duniani wakifanya mashauriano ya nyuklia na Iran, mshirika wa Marekani Israel ilitumia upelelezi kupata taarifa za kina za mazungumzo ya siri na kazi inayofanywa kuchunguza uwezekano wote wa mkataba, kwa mujibu wa ripoti moja iliyotolewa jana jioni na jarida la Wall Street. Jarida hilo lilisema maafisa waandamizi wa White House walifahamu mwaka uliopita kwamba Israel ilitumia niaya kusikiliza mazungumzo ya siri ya Marekani, watoa habari na mawasiliano ya wanadiplomasia wa Ulaya walifahamu taarifa za kina za mazungumzo hayo, ripoti inasema. Israel imekanusha moja kwa moja kuichunguza Marekani, lakini badala yake inasema ilipata taarifa kwa kuwafuatilia viongozi wa Iran ambao walipatiwa taarifa za maendeleo ya mikutano hiyo. Ghasia zinazoendelea nchini Yemen zimeongeza mwamko kutoka nchi nyingine katika eneo na washirika nje ya nchi kubuni suluhisho la kisiasa na makundi hasimu huko kaskazini na kusini ambayo yamezidisha mapigano yao ya kupata udhibiti. Balozi wa Marekani nchini Yemen, Matthew Tula, alisema jana kwamba ana matumaini kwamba mkataba mpya wa kushirikiana madaraka unaweza kufikiwa kati ya serikali inayotambuliwa kimataifa ya Rais Abdurabu Mansur Hadi na waasi wa Kihuti ambao wanadhibiti mji mkuu wa Sanaa, lakini aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba maamuzi yanatakiwa kufanywa haraka. Idara ya Umoja wa Mataifa kuhudumia wakimbizi itawahamisha takriban wakimbizi elfu hamsini kutoka mkoa wa Gambela ambao wamekwamba katika kambi zilizokumbwa na mafuriko. Lakini huku msimu wa mvua ukiwa unatarajiwa na mazungumzo ya amani ya Sudan Kusini yakiwa yamekwama, wakimbizi wengi zaidi wanatarajiwa kuvuka mpaka na kuingia Ethiopia, mwandishi wetu Martha Van der Wolf anaripoti kutoka Adis Ababa na Harrison Kamau anayesoma ripoti. Kamili zaidi ya wakimbizi elfu hamsini wa, wa Sudan Kusini ambao wamekwama kwa miezi kadhaa katika kambi zilizokumbwa na mafuriko nchini Ethiopia katika mkoa wa Gambela watahamishwa katika kambi mpya wiki ijayo. Naibu mwakilishi wa UNHCR nchini Ethiopia Bodwell Katande anasema kuhamisha wakimbizi wapya wanawasili ni rahisi kuliko kuhamisha wale ambao tayari wameishi nchini Ethiopia kwa takriban mwaka mmoja sasa, kwa sababu katika kipindi cha mwaka huo mmoja wameshawezeka mali zao. Kwa hivyo katika misingi ya suala la usafiri, unahitaji rasilimali nyingi zaidi, wakati wale ambao ndio kwanza wanawasili wana vifaa vichache na hivyo inakuwa rahisi zaidi kuwapatia usafiri, amesema Katande. Changamoto nyingine ni kuwapatia huduma kama vile vyoo elimu na programu za lishe. Takriban wakimbizi laki mbili wamekimbilia mkoa wa wame ngambera nchini Ethiopia tangu mzozo kati ya rais Salva Kiir wa Sudan Kusini na naibu wake wa zamani Riek Machar uanze mwezi Desemba mwaka wa 2013. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani anakutana na rais wa Marekani Barack Obama huko White House leo, huku ukiwa na maswali kuhusu hali ya baadaye ya kuwepo jeshi la Marekani katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Rais Ghani na mtendaji mkuu Abdullah Abdullah, ambaye anaongoza serikali ya kushirikiana madaraka, wamekutana na maafisa wa vyeo vya juu wa Marekani hapo jana, akiwemo waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ambaye aliyasifia mazungumzo kuwa yenye mwelekeo Majadiliano yamelenga juu ya kuboresha uhusiano ambao umeingia dosari kutokana na takriban miaka kumi na nne ya vita na Marekani na mara nyingi imekuwa na mahusiano ya kutupiana maneno na rais wa zamani wa Afghanistan Hamid Karzai. Maafisa nchini Afghanistan wanasema watu wenye silaha wamewaua watu wasiopungua kumi na tatu katika shambulizi moja la usiku wakati abiria wakisafiri kwenye barabara kuu katikati ya Afghanistan. Washambuliaji kadhaa walifyatua risasi kwenye gari hilo majira ya saa saba usiku kwa saa za huko hii leo, alisema msemaji wa gavana wa jimbo la Wardak, Atahula Kogiani. Baadhi ya waathirika walikuwa wakisafiri kwenye basi ambao lilikuwa likielekea kusini mwa Afghanistan. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na je, Sandey Shomari, mambo yanaelekea upande uh, gani nchini Tanzania, ambapo kura ya maoni imekaribia na pia hatimaye mwishoni mwa mwaka kuwa na uchaguzi mkuu uh, katika nchi hiyo? Naam, huko nchini Tanzania ni kwamba hivi sasa vuguvugu la kujua nani mgombea wa nafasi ya urais kwa chama tawala, Chama cha Mapinduzi, bado limekuwa ni kizungumkuti, na muda mfupi uliopita, nilipata nafasi ya kuzungumza na katibu wa itikadi na uenezi wa chama hicho bwana Nape Nnauye, na kwanza kutaka kujua ni lini wagombea wa chama hicho wataruhusiwa kuanza kuchukua zile fomu za kugombea urais. Uh, ratiba ya lini hasa haijapitishwa na vikao rasmi vya chama. Mara ya mwisho tulipokaa, tulitoa ratiba ya, ya shughuli za kawaida za chama, na tukawaambia ratiba ya mchakato wa ugombeaji wa udiwani, ubunge na uraisi itatolewa baadaye. Kwa hiyo mpaka sasa ratiba hiyo haijatolewa, haijapitishwa kwenye vikao halali vya chama, na pengine kuna muda mwafaka unaoweza kutegemewa, ndiyo muda utatolewa, kwa sababu pana kipindi kutokea ruksa ya kuanza kusema unagombea na kufanya pirikapirika uh, -pirika, mpaka uteuzi, kuna kipindi ambacho chama kinatathmini kutokea wakati fulani mpaka wakati fulani, ni muda unatosha. Kwa hiyo tarehe hasa itategemea nomination, ule uteuzi unafanywa lini, halafu zitahesabiwa siku kurudi nyuma, itakapotangazwa kwamba tarehe fulani, kuanzia tarehe fulani, sasa ni ruksa kufanya shughuli hizo za kuchukua fomu, kutafuta wadhamini na kuzirudisha. Na pengine kwa wale ambao hivi sasa wanajua kwamba wanatumikia adhabu, muda wao haujulikani au pengine wewe ulizungumza kuhusu hili swala, wao hali yao iko vipi? Kwanza niseme kanuni yetu iko wazi. Bahati mbaya hili jambo limekuwa linapotoshwa. Kanuni yetu inasema ukipewa adhabu ya onyo kali, utatumikia kifungo chako kwa kipindi kisichopungua, kisichopungua miezi kumi na mbili kwa hiyo ina unaweza ukapewa zaidi ya miezi kumi na mbili kulingana na vikao vitaona mwenendo wako ukoje katika miezi kumi na mbili. Sasa tathmini inafanyika walitekelezaje adhabu zao katika kipindi hicho cha miezi kumi na mbili. Wakati wa tathmini, wanapaswa kuendelea kutii masharti ya onyo kali. Mtu yoyote atakayeyavunja, atakachokitegemea kwa kweli ni disqualification, ni kupungukiwa sifa za kuwa moja wa wagombea anataka kugombea kupia chama kingine. Na unazungumzia vipi suala ambalo baadhi ya wanachama wa chama cha Mapinduzi wakitoa mawazo yao kutaka nani kuwa mgombea wa chama hilo, mnalipokea vipi? Kutoa mawazo sio tatizo, lakini labda niweke vizuri hili. Kinachofanyika kwa mfano, kinachofanyika Dodoma, kundi yanaandaliwa na, ya huku mtaani, ya wanalipiwa na nauli na wengine wanabebwa wa, wa, wa hata hawajui wanakuta maandalizi yameandaliwa kwa mgombea mmoja, vimewekwa viti, vimewekwa vyakula, alafu wanasema tumekuja kukuomba ugombee, wameandaliwa na waandishi wa habari. Huu sio ushawishi ambao umekuwa ukizungumzwa na chama, hii ni sehemu ya kampeni. Na moja ya masharti yetu ni kwamba mtu anayetaka kugombea anatakiwa asianze kufanya shughuli za kampeni kabla ya wakati wake. Kwa hiyo mtu anayefanya hivi anaweza kukumbwa na adhabu ya kuondolewa katika kugombea nafasi anayoitaka. Ni katibu wa itikadi na uenezi wa CCM Bwana Nape Nauye akizungumza na, na Sauti Amerika. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo tutakuuliza ungependa kufahamu nini juu ya afya na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com nam. Unaendelea na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na mwenzangu uh, Sunday Shomari anaendelea na habari za dunia. raisi wa Ufaransa Francois Hollande anasema inaonekana kuwa hakuna mtu yeyote aliyenusurika ndani ya ndege aina ya Airbus A320 ambayo imepata ajali katika milima ya French Alps. Ndege ya German Wings nambari 9525 ikiwa na abiria 148, ikiwa ni pamoja na wafanyakazi wake, ilianguka leo asubuhi wakati wa safari kutoka Barcelona, Spain kuelekea Dusseldorf, Ujerumani. Maafisa wanasema Mabaki kutoka kwenye ndege hiyo yamegunduliwa na helikopta katika eneo moja la ndani kusini mashariki mwa Ufaransa, ambalo litakuwa vigumu kwa wafanyakazi wa uokozi kufikia. Ndege hiyo ilituma ujumbe wa matatizo muda mfupi kabla ya kupotea kutoka kwenye rada. Ndege ya German Wings ni kampuni ndogo ya shirika la ndege la Lufthansa lenye makao yake makuu Ujerumani. Kuongezeka kidogo kwa bei ya mafuta na kupanda kwa gharama katika maeneo mengine kuliongeza bei za wanunuzi wa Marekani katika mwezi wa Februari, ikiwa ni ishara kwamba mfumuko wa bei huenda unadhibitiwa. Taarifa ya leo Jumanne kutoka wizara ya kazi inaonyesha kuwa bei za wanunuzi ziliongezeka kwa mbili ya kumi ya asilimia baada ya kushuka katika siku za nyuma. Bei za wanunuzi katika miezi kumi na miwili iliyopita hazijabadilika. Bei za mafuta za Marekani zilishuka haraka kutoka Juni hadi Januari, na akiba ya fedha imeonekana kwenye uchumi mzima na kufanya bei kudhibitiwa. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron anasema hatawania muhula watatu uongozi wa 10 Downing Street kama chama chake cha Conservative kinashinda uchaguzi ujao wa Bunge katika mahojiano ya televisheni ya BBC yaliyorushwa jana, bwana Cameron aliahidi kuhudumu muhula kamili wa miaka mitano kama chama chake kinaendelea kuwepo katika serikali baada ya kupiga kura Mei kumi, akisema alitaka kumaliza kufanya kazi juu ya masuala kama vile mageuzi ya elimu na ustawi wa jamii, lakini waziri mkuu alimwambia aliyemhoji James Landale kwamba awamu inaonekana kama ngano iliyochambuliwa. Vipindi viwili ni vizuri, lakini cha tatu huenda ikawa ni muda mrefu mno. Na basi, ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Tupeperuke moja kwa moja hadi kule Afrika Magharibi. Uh, tuingie katika nchi ya Nigeria ambapo Wanigeria watapiga kura Jumamosi katika uchaguzi wa rais na wa ubunge wenye ushindani mkali na ambao umecheleweshwa kwa wiki sita sasa, kwa sababu za kiusalama. Mkuu wa polisi nchini humo na tume huru ya taifa ya uchaguzi INEC wametoa uhakikisho kwamba eh, leo kwamba matayarisho yako katika mwelekeo sahihi wa uchaguzi wenye hadhi na amani. Mwandishi wetu An Luk anaripoti kutoka Abuja, Nigeria na Dijeriami anaisoma ripoti kamili. Mwenyekiti wa INEC Attahiru Jega anasema tume iko tayari na upigaji kura wa Jumamosi utakuwa ni ule ulioandaliwa vyema nchini humo. Let me also Wacha niwahakikishie kwamba INEC na maafisa katika sehemu zote wana azma ya kutoelemea upande wote katika kuendesha uchaguzi huu. Tutaendelea kufanya kila kitu kwa ubinadamu mkubwa inavyowezekana ili kuhakikisha kuwa wote wanaoshiriki, vyama na wagombea, wana haki sawa. Vifaa ni swala katika uchaguzi za awali, lakini INEC inasema itaanza kuweka vifaa vinavyohitajika katika vituo vya kupigia kura tangu kesho Jumatano. Huu ni upigaji kura wa nchi nzima Nigeria, ambao unatumia daftari jipya la wapiga kura ambalo limetumia mashine za kielektroniki. Matumaini kwamba teknolojia hii mpya itafanya kujaza karatasi za kura na upigaji kura wa mara mbili iwe ni jambo lisilowezekana. INEC inasema vifaa hivyo vimeruhusu kuondoa zaidi ya uandikishaji wa mara mbili wa takriban milioni nne kutoka orodha ya awali ya wapiga kura. Jega amesema asilimia 82 ya wapiga kura hivi sasa wamechukua kadi zao za kudumu za kupigia kura. Vifaa vya kusoma kadi hizo vitakuwepo katika vituo vya kupigia kura ili kuthibitisha wapiga kura kwa kutumia picha na alama za vidole ambazo zimo kwenye kifaa maalumu cha kielektroniki. Baadhi ya vyama vya siasa vimepinga matumizi ya usomaji wa kadi za wapiga kura wakiwa wasi wasi na wasiwasi kutokuwa na wizi wa kimtandao au mashine kushindwa kufanya kazi vizuri na hivyo kuwazuia baadhi ya watu kupiga kura. INEC imefanya maonyesho ya hadharani juu ya teknolojia hiyo mpya itakayotumika kote nchini. Tume inasema suala kuu pekee ambalo limekuwa gumu ni kusoma baadhi ya alama za vidole, lakini Jega amesema hili halitamzuia mtu kupiga kura yake If kama mashini itashindwa kusoma alama ya kidole na mtu atathibitishwa na mawakala wa chama na wasimamizi wote, fomu maalum ya kuhusu ripoti hiyo itajazwa na mhusika ataruhusiwa kupiga kura. Na hii ni kulingana na mkataba ambao tumeweka na vyama vya siasa. Inspekta mkuu wa polisi Suleiman Aba amesema wafanyakazi walau watatu wa usalama watakuwepo katika kila kituo kati ya vituo vya kupigia kura laki moja na elfu ishirini. Maandalizi ya kutosha yamefanywa kwa usalama katika vituo hivyo na mipango pia imefanywa ya kuwepo kwa vifaa vya kutosha. Tutafanya kila tuwezalo kulinda hadhi na matokeo, kusudi mwisho wa siku matokeo yakubalike na wote. Aba amewataka wanasiasa na wapiga kura kujizuia na vurugu wakati na baada ya kupiga kura. Shutuma za wizi wa kura baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na moja ambao ulichochea vurugu upande wa kaskazini mwa nchi, takriban watu mia nane waliuawa wakati huo. Uchaguzi huu ni kama ule ambao unawaniwa na Rais Goodluck Jonathan na mpinzani wake mtawala wa zamani wa kijeshi Muhammad Buhari. Ukusanyaji maoni umeonyesha kuwa wagombea wawili wakuu wako katika ushindani wa karibu sana wakati wote wa kampeni zao. Na basi, tukiingia katika afrika Mashariki, ni katika hafla ya kuadhimisha siku ya kifua kikuu duniani, serikali ya Kenya imetangaza kuwa maambukizi ya ugonjwa wa TB yamepungua kutokana na matibabu yaliyoboreshwa. Serikali ya Marekani imetajwa kuchangia pakubwa katika ufadhili wa kutibu kifua kikuu nchini Kenya na mataifa mengine yanayostawi, huku Umoja wa Mataifa ukilenga kuangamiza maambukizi ya TB katika miaka ishirini ijayo. Mwandishi wetu Josphat Kioko amehudhuria sherehe za kuadhimisha siku ya kifua kikuu duniani na ameiandaa ripoti ifuatayo kutoka nchini Kenya. Katika hafla ya kuzindua siku ya TB, balozi wa Marekani hapa Kenya Robert Codek alishauri Kenya kutumia mwongozo wa mataifa yenye visa vingi vya kifua kikuu duniani, na kwamba katika miaka minne iliyopita serikali ya Marekani iliyowekeza shilingi bilioni nne kusaidia Kenya kupambana na ugonjwa huo. Samson Kioko ni afisa mkuu wa matibabu anayeshughulikia kifua kikuu katika kaunti ya Mombasa, na anatoa ushauri huu: kwa hivyo yoyote ambaye ana shida ya kukohoa anafaa aende hospitali apimwe kama ni tb aweze kupata matibabu hapa mombasa 2014 tulipata wagonjwa wa tb ama kikua kikuu 4553 hao ni wale walikuwa wapya katika ile miaka imepita mitano sasa wanapungua kwa asilimia 3.2 kila mwaka si kama zamani, na hiyo pia inaonekana kwa nchi nzima. Kwa maana nchi nzima mwaka wa elfu mbili na kumi walikuwa wamefika juu zaidi elfu mia moja na ishirini na sa hii wamepungua nchi nzima, sasa ni wanapatikana wagonjwa elfu themanini. Sehemu kadhaa kumekuwa na maandamano ya amani yaliyopangwa na mashirika ya kijamii kutoa hamasa kuhusu ugonjwa wa TB hapa Mombasa. Watoto kutoka shule mbalimbali mbali, walitunga mashairi na michezo ya kuigiza kuadhimisha siku hii. Serikali za kaunti mbalimbali zimeelezea mikakati ya kutibu kifua kikuu, pia serikali kuu kupitia makamishna. Mfano hapa Mombasa, hotuba kutoka ofisi ya kamishna imeshauri wananchi, fanya testing upatikane huko na TB, anza hiyo tiba na usiruke na uielekeze tu kama daktari amekupatia upone. Hatutaki ufe. Imebainika kuwa mamia ya makundi ya kijamii kupitia wafadhili yana mchango mkubwa kuwafuatilia wagonjwa, visa vingi vikiripotiwa katika mitaa ya mabanda yani slums. Pia wale wameacha dawa, tunawafatizia majumbani, tunawaregesha sipitali au tunawaita default. Tunapatiwa majina kwa, kutoka kwa kliniki inatibu TB Tunaenda vijijini tunatafuta, japokuwa huwa tuna, kwa uwa, tuna challenge kubwa. Manake mtu anaandika jina lingine kwa majina, anaitwa Nuru Twaha, natoka moroto siu ni Islam. Hizo changamoto tunazopitia, saa ingine unaweza kwenda kwa mtu mwenye TB akiacha dawa, kwambia yeye anaacha dawa kwa sababu hana chakula. Chakula atamezaje dawa bila ya kungula chakula, na wengi ni walevi. Changamoto kama gani? Yani, mtu anajua vipi kwamba huyu ameacha kutumia dawa? Kwa sababu kila mwezi sisi tunapitia, na kila mwezi kuna ripoti ambayo tunaandika tunajua kama ameacha dama ni vipi, manake tuwafuatilie. Sherehe hizi pia zimeshuhudia ubunifu wa waigizaji na waimbaji waliotunga nyimbo kuhusu ugonjwa wa TB. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Leo katika dunia ya wanawake tunamzungumzia Bi Grace Ogot ambaye aliwahi kushika nafasi ya uwaziri katika baraza la mawaziri wakati wa enzi ya Rais Daniel Arap Moi huko nchini Kenya. Bi Grace, ambaye alikuwa mke wa msomi mwanahistoria Bethwel Alan Ogot, alikuwa pia msomi na mwandishi maarufu wa vitabu kama vile The Promised Land na Land Without Thunder. Bi Grace alisomea uuguzi mjini London na anaweza kuelezewa kama mwanaharakati wa kutetea haki za mtoto wa kike kwenye nyanja ya elimu na pia haki ya msingi ya mwanamke katika jamii. Maisha yake ya miaka 81 yalikatizwa na, na ugonjwa wa muda mrefu, lakini ushawishi wake katika jamii utabaki kwa muda mrefu, hasa katika eneo la bunge la Gem ambapo aliwahi kuwa mbunge akiwa miongoni mwa wanawake wa kwanza kuingia bungeni. Harrison Kamau amezungumza na kuongeana na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Bwana Kasuja Wanyonyi na kumuuliza aangazie maisha ya Bie Grace Ogot na aelezee ni urithi upi wa kisiasa na uongozi ambao ameuacha. Bi Ogot alikuwa ni kama kiongozi ya kinamama ambao aliwaongozea katika harakati za kuingia katika ulingo wa siasa, maanake kabla yeye kulikuwa na Grace Onyango ambaye alikuwa mwanzilishi, mama mwanzilishi kabisa katika kuingia katika harakati za kupigana siasa, na Grace akawa wapili kwa hivyo Uh, kwa tangu hivyo tangu siku hiyo wamewapatia wame, wame wakina mama uh, changamoto na motisha ya kuingia katika siasa, na wamechangia pakubwa, hali ya kwamba mwaka elfu moja tisa mia na themanini na saba uh, bichari kingilu ambao leo ni katibu katika aiya waziri katika wizara uh, ya ardhi alijaribu kuwania wadhiva wa rais nchini ya Kenya, mara ya kwanza mwanamke kujiingiza katika harakati ya kuwa warahis wa nchi ya Kenya. kwa hivyo Uh, walipewa changamoto na motisha na kina Grace Ogot na Auyango ambao nilitaja hapo awali. Itakumbuka kwamba Grace Ogot alikuwa ni mmoja walioanzisha kampeni ya kumtetea uh, mtoto wa kike uh, kampeni aliyoanza sasa hivi waona kama imezalisha matunda katika nchi ya Kenya kuhusiana na maendeleo ama pia kielimu, uh, hatua ambazo msichana ama mtoto mwanamke amepiga katika nchi ya Kenya watoto wa kike hatua ambao wamefika wa sasa katika nchi ya Kenya, lazima washukuru Bi Grace Ogot uh, na wengineo ambao walikuwa kama kielelezo ya mbele kuwapigania na kuwafungia njia, na hadi wa leo wanawake wamejumuishwa katika uh, yu, uh, katika uongozi mbalimbali, iwe ni ya kijamii, ya kisiasa na kadhalika. Na kwa hivyo mchango wa Bi Grace Ogot mwenda zake haiwezi sahaulika katika harakati uh, huu. Nakumbuka kwamba Bi Grace Ogot alikuwa mwanamke wa kwanza kuwa naibu wa waziri kwenye baraza lake rais mstaafu Daniel Arap Moi, na wakati mrefu akawa ni mbunge katika eneo la uwakilishi bungeni la Gem. Wewe ukiongea kama mwanakenya na mwanakenya ambaye amesafiri katika sehemu hiyo ya Gem, waweza ukasema atakumbukwa kwa maendeleo gani katika eneo hilo? Kwanza Bi Grace Ogot, katika mch mchango wake katika masomo ni makubwa sana Unakumbukwa eneo la Nyanza hapo alikotoka ama hapo alikoarekebisha katika bunge, eneo la Gem ndio wako na wasomi wengi zaidi kushinda mahali kokote hapo uh, katika Nyanza Province ya zamani. Kwa hivyo unaweza kusema kwamba mchango wa boat, kupeleka watoto ama kuhamasisha wazazi wapeleke watoto shuleni hauwezi saulika, na michango yake katika uwalimu na na, na mipango mbalimbali, miradi mbalimbali kama ya maji na hatua katika uh, kuhamasisha wazazi wa, wa, wapeleke watoto wao wa kike shuleni. Nakwambia ni mchango kuu na ni lazima tuwamkumbuke kwa haya. Kwa mara nyingi huwa kuna imani potofu kwamba wana ama wasomi hawatangamani na siasa, lakini kinyume na hayo yote, inaonekana kwamba Bi Grace Ogot, kando na siasa, pia aliendelea kuwa msomi. Amedhihirisha haya kwa kuandika vitabu kama vile Land Without Thunder, na akaandika vingine The Other Woman, na vitabu hivi vinaonekana kwamba yeye hakuweza kutoka katika njia ya usomi licha ya kuwa kwenye siasa. Wewe unaona kwamba kama amewacha wasifu kwamba mwanasiasa na pia msomi anaweza akafanya kazi hizo mbili kwa wakati moja. Nadra sana kupata msomi ambao anahusika katika mambo ya siasa na kubobea. Alikuwa na kipawa cha kipekee kwa nakipawa, kwa, kiteke, kwa, kujumui, kwa kufanya hizo mbili bila tasishi, manake vitabu vyake kama landi atanda yamekuwa kama setbooks ambayo zinasomwa na shule so zote za ke-za se, za, za, za, za, za sekondari nchini Kenya kwa miaka mingi, na kwa hivyo mbali na kuwa mwanasiasa shupavu usomi wake haukuathiri uh, uh, mambo yake ya kisiasa, na tunaweza kusema kwamba hiki ni kipawa ambao labda Mwenyezi Mungu alimpa na kaitumia kwa njia inayofaa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC tukimtakia na tukiwapa pole jamii na marafiki wake mwenda zake Grace Ogot. Oh, na kabla ya kufunga matangazo yetu ya leo hapa, Sandei Shomari na muhtasari wa habari. Wakati Marekani na kundi la mataifa matano yenye nguvu duniani wakifanya mashauriano ya nyuklia na Iran, mshirika wa Marekani Israel ilitumia upelelezi katika taarifa za kina za mazungumzo ya siri na kazi inayofanywa kuchunguza uwezekano wote wa mkataba kwa mujibu wa ripoti moja iliyotolewa jana jioni na jarida la Wall Street. Ghasia zinazoendelea nchini Yemen zimeongeza mwamko kutoka nchi nyingine katika eneo na washirika wake nje ya nchi kubuni suluhisho la kisiasa na makundi hasimu kutoka kaskazini na kusini ambayo yamezidisha mapigano yao ya kupata udhibiti. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani anakutana na rais wa Marekani Barack Obama huko White House hii leo, huku ukiwa na maswali kuhusu hali ya baadaye ya kuwepo, jesh, kuwepo kwa jeshi la Marekani katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Rais Ghani na mtendaji mkuu Abdullah Abdullah ambaye anaongoza serikali ya kushirikiana madaraka wamekutana na maafisa wa vyeo vya juu wa Marekani hapo jana. Maafisa nchini Afghanistan wanasema watu wenye silaha wamewaua watu wasiopungua kumi na tatu katika shambulizi moja la usiku wakati abiria wakisafiri kwenye barabara kuu katikati ya Afghanistan. Rais wa Ufaransa Francois Hollande anasema inaonekana kuwa hakuna mtu yeyote aliyenusurika ndani ya ndege aina ya Airbus A320 ambayo imepata ajali katika milima ya French Alps. Basi kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu ya leo, msimamizi Khadija Riami, mwelekezi Dwayne Collins, afundi mitambo Bill Baba kutoka hapa Washington, na mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu Sandey Shomari, tukikutakia usiku mwanana wa uso na bukha. Kwa heri.