Jen Kabugi mwenye umri wa miaka 68 anajitayarisha kwa msimu wa kupanda mbegu. Kwa miaka mitano sasa, Jen amekuwa mkulima mdogo wa kukidhi mahitaji ya familia yake akitumia kila kitu anachozalisha. Lakini hilo limebadilika mnamo mwaka uliopita kwa kutumia ufundi mpya wa kuzalisha chakula ziada, sasa Kabugi anauza chakula sokoni. Yeye ni mmoja wa wakulima wa mashamba madogo takriban elfu tano waliomo katika eneo la juu la Mto Tana ambao wananufaika kutokana na mafunzo ya miezi mitatu inayotolewa na mfuko wa Water Fund ili kuimarisha ufundi wa ukulima kama vile kuweka matuta ili kuzuia mmomonyoko wa ardhi. Bikabugi anasema wasiwasi mkubwa ni maji. Anasema maji ni changamoto kubwa, kwa sababu kama hivi sasa ningelikuwa na maji, mimea hii yote ingekuwa kijani, lakini kwa sababu ya ukosefu wa maji mimea inaonekana kama imekufa. Mmomonyoko wa ardhi na upungufu wa huduma ya maji inaathiri biashara, wakulima, na jamii na kadhalika, kuongeza gharama na hii ndiyo sababu makampuni kumi yakiongozwa na Nature Conservancy yalibuni mradi wa Nairobi Water Fund ili kulinda kiini cha maji na maeneo ya hifadhi maji kando ya mito inayotoa huduma ya maji kwa takriban watu milioni tisa wanaoishi mjini Nairobi. Mojawapo ya lengo lao kuu ni bwawa la Thika ambalo inakusanya maji kutoka mito iliyopo karibu yake na kuhakikisha maji yanapatikana kwa urahisi kwa wakazi wa Nairobi. Kwa kuimarisha mtindo wa kulima bikabugi na wakulima wengineo wamepunguza mchanga kuingia kwenye mto na hivyo kupunguza gharama za kusafisha maji yanapoingia kwenye bawa la Thika. Kampuni ya Coca-Cola ni mojawapo ya makampuni yanayojihusisha na imechangia takriban dola elfu mia moja hamsini kwenye mradi huo wa Water Fund. Sehemu ya fedha hizo zinakwenda katika kutoa mafunzo kwa wakulima. Kampuni hiyo ya vinywaji inatumia takriban cubic meter milioni 30 za maji kila mwezi. Bob Okelo ni mkurugenzi wa masuala ya umma wa kampuni ya Coca-Cola. Anasema kulinda maeneo ya kukinga maji ina manufaa kwa biashara ya shirika hilo 10, takriban wateja so, uh, wetu milioni kumi hadi kumi na tano wanaishi kwenye maeneo haya ya kukusanya maji. Kwa hivyo watu wanaoishi Nairobi, viwanda, unafahamu, watu hao wote wanategemea maji haya, na tunadhani tunawajibika kwa namna fulani, na hivyo ni muhimu kushiriki kulinda mazingira haya. Na kwa Jane Kabugi na wakulima wengineo, manufaa ya mradi huo tayari unawaletea mavuno makubwa na kujenga jamii.