Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpeno msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Idi Ligongo. Tunakukaribisha katika matangazo ya leo Jumatano, tarehe 25 mwezi Machi mwaka wa 2015. Karibuni nyote na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti juu ya rais Uhuru Kenyatta wa Kenya kuwataka mabalozi wake kuwavutia watalii wa kiafrika nchini mwake, sio kuona wazungu peke yao. Ndio ati wamwafrika akifika pale, umfungulii visa, unamwambia arudi kwao, apate apatiwe hapo, hapo, hapo, airport akuja hapa kwale alawache pesa yake hapa na. Rais Barack Obama apongeza hatua zinachukuliwa na utawala mpya wa Afghanistan katika kuimarisha usalama na ushirikiano na washirika wake wa kimataifa. Wabunge wa Tanzania wanatarajiwa kupitisha muswada wa vyombo vya habari. Je, una faida gani katika fani ya habari? Kuna muswada wa haki ya kupata habari wanaoita access to information bill. Halafu kuna huu mwingine ambao wenyewe unakusudiwa kusimamia utendaji kazi wa vyombo vya habari, ni mswada wa huduma za vyombo vya habari. Hizo basi ni baadhi za ripoti tu tulizokuandalia hii leo katika Kumekucha cha Afrika, kutoka Washington DC. Usiondoke kando ya redio yako hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo unaweza kuyasikia vilevile vile katika tovuti ya anwani www voa swahili com. Asante kuungana nasi alfajiri ya leo, lakini kwanza, Idi anatusomea taarifa habari. Rais wa Marekani Barack Obama amesema Marekani inabakisha wanajeshi 9800 nchini Afghanistan mpaka mwishoni mwa mwaka huu badala ya mpango wa awali wa kuwapunguza kwa nusu. Bwana Obama aliongea hayo mbele ya wanahabari akiwa pamoja na rais wa Afghanistan Ashraf Ghani na kusema Afghanistan bado ni mahali, ni mahala hatari. Akizungumza mpango wa nyuklia wa Iran, bwana Obama amesema ana uhakika makubaliano juu ya nyuklia na Iran yatakuwa mazuri na yatalinda Marekani na usalama wa Israel. Amesema utaratibu wote wa majadiliano unafanyika kwa uwazi kabisa. Akigusia Israel, amesema ni vigumu kutafakari suluhisho la mataifa mawili la Israel na Wapalestina baada ya matamshi ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kabla ya uchaguzi. Bwana Obama amesema Bwana Netanyahu ameweka masharti mengi ya ufumbuzi wa mataifa mawili na hautaweza kupatikana hivi karibuni. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeelezea kusikitishwa kwake kutokana na rais wa Sudan kusini na kiongozi wa waasi Riek Machar kushindwa kufikia makubaliano ya amani. Katika taarifa iliyotolewa na baraza hilo jana Jumanne, kwa mara nyingine tena imetishia vikwazo dhidi ya maafisa wa juu ambao inahisi wanawajibika na vitendo ama sera ambazo zitatishia amani, usalama ama uthabiti ndani ya sudani Kusini. Mapigano katika taifa hilo tajiri la mafuta Afrika Mashariki yamesababisha vifo vya maelfu ya watu na kukosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili. Marekani na Umoja wa Ulaya tayari zimeshawawekea vikwazo makamanda wa pande zote mbili. Waasi wa kishia wanaofahamika kama Hauthis wamesonga mbele kuelekea kusini jana wakipambana na wanamgambo watiifu wa rais anayetambulika kimataifa Abdurabu Mansur Hadi katika mji wa Aldhalea na kwa upande wa kaskazini katika jimbo la Tais waasi na wanajeshi watiifu wa rais aliyeondolewa madarakani Ali Abdullah Saleh walipambana na waandamanaji wanaopingana na Wahudhi. Mzozo huo wa Yemen unaopanuka umezilazimisha nchi jirani na washirika wa, wa kimataifa kuendelea na juhudi za kutafuta suluhisho la kisiasa. Abdu Shakur Abud na maelezo zaidi. Balozi wa Marekani huko Yemen, Matthew Tuller, aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba ana matumaini ya kutosha kwamba makubaliano ya kugawanya madaraka yanaweza kufikiwa kati ya serikali inayotambuliwa kimataifa ya rais Hadi na waasi wa Hudhi wanaoshikilia mji mkuu Sana. Anasema suluhisho la haraka linahitajiwa hata hivyo, kwani majadiliano ya kisiasa hayawezi kufanyika, anasema ikiwa Hadi atashindwa na kutekwa na mji wa kusini wa Aden ukatekwa na waasi. Vyanzo vya wanamgambo na usalama vinaeleza jana kwamba wanajeshi wanaomuunga mkono Hadi walipambana pia na wanamgambo kadhaa wahudhi waliokuwa wanaelekea Aden. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Saud al Faisal, kwa upande wake aliwaambia waandishi wa habari mjini Riyadh kwamba mataifa ya Kiarabu yatachukua hatua zinazohitajika dhidi ya Wahudhi ikiwa suluhisho la amani halitapatikana kutanzua mzozo huo wa Yemen. Alilaani pia kile alichokieleza ni uingiliaji kati wa Iran nchini Yemen. Washia wa Kihudhi wanadaiwa kuungwa mkono na Iran yenye washia wengi, ambayo ni mhasimu wa kikanda wa taifa kuu la wasuni walio wengi, Saudi Arabia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mshambuliaji wa kujitoa muhanga aliendesha gari lake mpaka kwenye kituo cha ukaguzi barabarani mjini Benghazi nchini Libya na kuua takriban wanajeshi saba. Ripoti moja inasema huenda washambuliaji wawili wamehusika katika shambulizi hilo. Mpaka sasa hakuna kundi lililotangaza kuhusika na shambulizi hilo, lakini tetesi za haraka zinahusisha wanamgambo wa Kiislamu ambao wameshikilia mji mkuu wa Tripoli na kuunda serikali pinzani na kulazimisha serikali inayotambulika kimataifa kwenda upande wa shiriki mwa nchi. Ghasia za Jumanne zimefanyika wakati balozi maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, Benardino Leon akipendekeza kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa katika juhudi nyingine ya kumaliza machafuko. Na Tunisia ilitoa heshima kwa watu 21 waliouawa wiki iliyopita katika jumba la makumbusho la Bardo kutokana na shambulizi lililowalenga watalii wa nje, lakini makumbusho hayo hayakufunguliwa kama ilivyotarajiwa. Hata hivyo, maafisa wa serikali waliruhusiwa kuingia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, mamia ya watu walikusanyika nje ya jumba la makumbusho la Bardo katika mji mkuu wa Tunisia Tunis, kabla ya kutangazwa kusitishwa kufunguliwa kwa makumbusho hayo. Katika dakika za mwisho, mkanganyiko ulitokea baada ya kushindwa kuto tolewa kwa sababu za kutofungua makumbusho ya Bardo, huku maafisa wakisema ni usalama, kutokana na serikali kusema haijamaliza kufanya uchunguzi katika eneo hilo. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mpatikanaji habari yenye uzito inayotupeleka huko Kenya ambako kama amevyosikia katika dokezo la habari kwamba Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amesisitiza kuwa usalama wa nchi pamoja na jirani zake unazidi kupewa kipaumbele ili kuwapa raia uhuru wa kuishi bila hofu. Katika mkutano na mabalozi wa Kenya wanaohudumia katika mataifa mbalimbali mbali duniani, Rais Kenyatta amesema serikali yake inataka kuhakikisha kuwa tahadhari iliyowekwa na mataifa ya Ulaya kwa raia wake kuto zuru Kenya imeondolewa. Mwandishi wetu Josphat Kioko ana ripoti zaidi kutoka Mombasa. Mabalozi wote wa Kenya wanaohudumu kwa sasa katika nchi 54 duniani hukutana kila baada ya miaka miwili. Kwa sasa wanakutana kwa mara ya 17 katika historia Kenya, ya Kenya, mkutano unaojumuisha pia maafisa wengine wa ngazi ya juu serikalini pamoja na wadau wengine waalikwa rais uhuru kenyatta aliyefungua rasmi kongamano hilo jumanne mchana amewashinikiza zaidi kuzingatia biashara na diplomasia ili kusaidia taifa kupiga hatua kiuchumi na pia kustawi kisiasa duniani rais kenyatta amewauliza mabalozi hao kutilia mkazo wa mahitaji ya taifa kama hatua ya kuafikia malengo ya ruwaza ya mwaka 2030 amesema serikali yake haitochoka kulinda mipaka yake huku akionekana kuwakemea mabalozi na pia maafisa wa viwanja vya ndege kwa kuwabagua watalii wa kiafrika. The majority of people transiting through Nairobi are Africans. Why are they not stopping here? That is your responsibility. Yeah? Na wengaiseri hiyo tumekubaliana, sio kuona wazungu peke yao ndio tourists, ati wa mwafrika akifika pale umfungulii viza unamwambia arudi kwao apate apatiwe hapo kuja hapa kwale alawache pesa yake hapo. Waziri wa usalama wa ndani Josephkaiseri, aliyekuwepo katika kongamano hilo, amemweleza rais kuwa maafisa wake wanafanya kila wawezalo kuhakikisha raia na wageni wanaozuru humu nchini wako salama. Tunafanya kila tuwezalo kuhakikisha usalama wa nchi umedumishwa, kama ilivyokuwa so, hapo awali na sasa nataka kuwapa changamoto wenzangu wote popote walipo kote duniani kuwa masilahi ya taifa ni muhimu. Kuhusu usalama, Rais Kenyatta amesema serikali iko katika harakati ya kuhakikisha kuwa taathari iliyowekwa na mataifa ya Ulaya kuhusiana na hali ya usalama hapa Kenya imeondolewa. Kutoka hapa Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti ya Amerika Alfajiri. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na hivi sasa tunaendelea na taarifa ya habari. Juhudi za kutafuta watu waliofariki kutokana na ajali ya ndege ya Ujerumani katika milima ya Alps ya Ufaransa ulisimamishwa jana jioni baada ya usiku kuingia, ambapo maafisa wanasema abiria 150 na, na wafanyakazi wa ndege walipoteza, walipotea mapema jana karibu darzeni ya polisi wenye mafunzo ya milimani walilinda eneo la tukio kusini mashariki mwa Ufaransa wakati timu ya uokoaji ikijiandaa kutafuta maiti asubuhi mapema leo Jumatano. Maafisa wanasema ndege ya shirika la German Wings, aina ya Airbus 320 iliyoanzia safari yake Barcelona, Uhispania kuelekea mji wa Ujerumani wa Dusseldorf, ilianguka Jumanne asubuhi. Taarifa za sasa zinasema kulitolewa taarifa za ndege hiyo kushuka kwa haraka. na waziri mkuu wa Canada Stephen Harper anasema Canada itaongeza harakati zake za kijeshi dhidi ya kundi la Islamic State na kujumuisha mashambulizi ya anga dhidi ya vituo nchini Siria. Bwana Harper ameliambia bunge jana Jumanne kwamba Canada haitohitaji ridhaa ya serikali ya Siria kuanzisha mashambulizi hayo. Amesema Canada lazima ishambulie ngome yenye nguvu ya wanamgambo wa Islamic State iliyopo nchini Siria. Canada itakuwa nchi ya pili ya NATO baada ya Marekani kushambulia wanamgambo hao waliopo Siria, ambao pia wameshashambuliwa na ndege kutoka Jordan, falme za Kiarabu na mataifa ya Kiarabu. Pia amesema mipango ya Canada nchini Iraq ya kupambana na kundi la Islamic State itaongezwa kwa mwaka mmoja mpaka Machi 21. Naam, tukiendelea na, na ripoti za waandishi wetu tunaelekea huko Tanzania ambako wabunge wanatarajiwa kukutana na kupitisha mswada wa dharura wa vyombo vya habari nchini humo. Mwenzangu mkamiti kibayasi amezungumza na katibu mtendaji wa baraza la habari Tanzania MCT bwana Kajubi Mukajanga, na kwanza akamuuliza juu ya vipengele vya mswada huo unaotarajiwa kuwasilishwa bungeni kisirisiri. Kuna mswada wa haki ya kupata habari wanaoita access to information bill, halafu kuna huu mwingine ambao wenyewe unakusudiwa kusimamia utendaji kazi wa vyombo vya habari, mswada wa huduma za vyombo vya habari. Sasa miswada hii ni miswada ambayo, um, uh, ni miswada ambayo sisi kwenye tasnia ya habari tumekuwa tukiipigania kwa kipindi kirefu takriban miaka kumi sasa, tukitaka serikali ipitishe sheria ambayo itawabana watendaji ndani ya serikali na taasisi zake kuweza kutoa taarifa kwa wananchi pale wanapozihitaji, kwa upande mmoja lakini, mswada mwingine eh, kuanzisha sheria ya huduma za vyombo vya habari ambayo itafuta sheria kandamizi za vyombo vya habari, uh, zilizopo. Na ni kwa nini jambo hili linafanywa siri na linapelekeshwa haraka haraka? Kuna nini hapa kinachofichwa ndani ya mswada huu? Ndio kitu ambacho eh, kinatushangaza kidogo kwa sababu sheria hii muswada, miswada hii si kitu kipya, ni kitu ambacho kama nilivyosema, kwa muda wa miaka kumi tumekuwa tukikipigania, tukikiongelea, tukikidai, tukijadiliana na serikali na kadhalika. Sasa iweje leo ghafla, eh, kitu hiki kiwe siri na kiwe cha cha cha dharura? Kuna nini humo ndani? Laiti basi walau tungekuwa tunajua maudhui yaliyoko huko ndani tungeweza kusema, lakini kitu kimekuwa siri, kilichoandikwa humo ndani hakijulikani. Kinapelekwa bungeni chapchapu, kipitishwe chapu chap chapu kiwe sheria, halafu uh, watu waanze waanze kuathirika nacho. Kwa hiyo hatujui kuna nini na tunakuwa na wasiwasi kidogo. Kama wadau wa habari, mmejipanga vipi kutetea suala hili pale mtakapopata ripoti kwamba mswada huu haujapitishwa. Hivi sasa uh, tumepeleka wenzetu huko Dodoma bungeni, lengo kubwa likiwa ni kujaribu kushawishi kwamba sheria hii ipitishwe kwa utaratibu mzuri ambao utawezesha kila mtu kushiriki, lakini lengo jingine pia ikiwa kuona kama tunaweza tukapata nakala ya hiyo miswada tukaisoma na kuweza kutoa maoni yetu na kuona kama kweli miswada hii inafaa. Kwa hiyo wenzetu wako kule, na sisi huku tunajaribu kuongea na na, na, na, na, na watu serikalini, tunajaribu kutoa ushawishi kwamba, jamani, jambo hili ni letu wote, tushirikiane wote, tulifanye vizuri ili kusudi hatimaye tuweze kupata sheria na sheria ambayo itakidhi mahitaji kwa jumla. Hali ya kupata habari nchini Tanzania hivi sasa tukielekea uchaguzi mkuu iko vipi e, hali ya kupata habari bado si mbaya e, tumekuwa na migogoro hivi karibuni e, hapa na pale kwa mfano bado gazeti la mwanahalisi limefungiwa ni mambo ambayo yanaingilia yanakiuka uhuru ambao tungependa kuuona huyo ni kajubi mukaganja katibu mtendaji wa baraza la habari tanzania mct akizungumza na sauti america kutoka dar es salaam Nam, kama mlivyosikia katika taarifa ya habari, rais Barack Obama hiyo jana alitumia muda mrefu kuzungumzia masuala ya mashariki ya kati na Afghanistan. Yote hayo wakati alipokuwa na mgeni wake rais wa Afghanistan Ashraf Ghani, na baada ya mazungumzo yake alitangaza pia amekubali kupunguza kasi ya kuwaondoa wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan, akisema atawaacha wanajeshi elfu tisa na mia nane nchini humo hadi mwishoni mwa mwaka huu badala ya kupunguza idadi hiyo kwa nusu. Abdu Shakur, si hatua hiyo itachukuliwa kama ni mabadiliko ya sera ya rais Obama? Idi, wachambuzi watakuambia kuna sera na maridhiano ya kisiasa, na hapa rais Obama amewaridhia viongozi wapya wa Kabul ambao wanaonekana wako tayari kufanya kazi na Marekani vizuri zaidi kuliko vile kiongozi aliyotangulia Hamid Karzai na mwandishi wa sauti ya Amerika katika White House Arupande anaripoti kwamba kiongozi wa Afghanistan alieleza bayana hata kabla ya kuwasili Washington kwamba ataomba kulegezwa kwa kiwango fulani mpango wa Marekani kuwaondoa wanajeshi wake. Rais Obama alikubaliana naye jana na kutangaza kwamba kiwango cha wanajeshi hakitopunguzwa hadi elfu tano mia tano ifikapo mwisho wa mwaka huu kama ilivyopangwa awali, bali watabaki karibu wanajeshi elfu kumi ili kulinda mafanikio salama yaliyopatikana huko Afghanistan. We want to make sure that we're doing everything we can to help Afghan security forces succeed, so we don't have to go back So tunataka kuhakikisha tunafanya kila kitu kuweza kusaidia vikosi vya usalama vya Afghanistan ili tusilazimike kurudi huko tena, ili tusilazimike kujibu katika hali ya dharura, kwa sababu harakati za magaidi zinapangwa na kuanzia nje ya Afghanistan. Licha ya kupunguza kasi, Rais Obama alieleza bayana pia kwamba ratiba ya kupunguza wanajeshi kufikia kiwango cha kulinda ubalozi mjini Kabul ifikapo mwishoni mwa mwaka 2016 haijabadilika, na wala kipindi cha mpito hakijabadilika ambapo jeshi la Marekani linajiondoa kutoka jukumu la vita ambayo ilimaliza mwaka 2014 kuelekea mfumo wa kutoa mafunzo na kupambana na ugaidi. Wakati wa kilele cha vita virefu vya Marekani, kiasi ya wanajeshi laki moja elfu thelathini wa Marekani na NATO waliwekwa Afghanistan. Rais anataka kuwepo chini ya elfu moja mwanzoni mwa mwaka elfu mbili kumi na saba. Rais Ghani wa Afghanistan alitoa shukrani zake kutokana na kujitoa mhanga wa Marekani kwa Afghanistan na kupongeza uamuzi wa Obama akisema muda zaidi unahitajika kuruhusu wanajeshi wa Afghanistan wawe wamejitayarisha vya kutosha, wakati Marekani itapoondoka. To mengi yanayotuunganisha pamoja, to na ridhaa iliyotolewa kwa mwaka 2015 itatumiwa kuharakisha mageuzi ili kuhakikisha kwamba vikosi vya usalama vya Afghanistan vinaongozwa vizuri zaidi kwa kuwa na vifaa bora, mafunzo na kuzingatia kazi yao kuu ya usalama. Rais Ghani alisitiza kwamba ushirikiano wa masuala ya usalama ni muhimu kabisa katika dunia hii leo iliyoungana, na mazingira ya ugaidi inabadilika. Kiongozi huyo aliyekuwa afisa wa Benki kuu ya Dunia aliyechukua madaraka ya miezi michache iliyopita amewasiliana na jirani zake tayari Pakistan na kuahidi mageuzi katika fani za uchumi, uchaguzi na utawala nchini mwake na amezingatia kuimarisha upya ushirikiano kati ya Washington na Kabul. Na Rais Obama amemsifu kwa hatua hizo zake za awali alizochukua. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Basi msikilizaji, matangazo haya vilevile yanapatikana kupitia ukurasa wetu wa Facebook, hali kadhalika mtandao wetu www.voaswahili.com. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Namwapankezaji katika jukwaa la vijana, Sandey Shomari anazungumza na Charles Mburu, mwenyekiti na msemaji wa chama cha vijana wanaokusanya mchanga na kuuza kutoka Naivasha kwa waundaji huko Kenya. Vijana ambao walikuwa hawana kazi sasa wamejipatia ajira kwa kuuza mchanga, na namuuliza vipi ilivyoanza. Wazo limekuja baada ya sisi kukaa chini kutafuta kazi za kuajiriwa hapa, kule tunakosa. Alafu sasa tulikaa keti, tukaona kuna watu wanahitaji ujenzi, watu wanatupea kazi kibarua, kibarua, tuokote mchanga tuwapee, wanatupa token. Tukaona tunaweza fanya, tunaweza kuwa, tunaweza weka iwe commercial project. sasa ili mtu uweze kufikia mpaka kwenda kuvuna mchanga kama huu, pengine hakuna sheria zilizopo, labda zinazozuia kuchukua tu mchanga popote pale ulipo au hali kwenye masuala ya kisheria ikoje, au kwenye wizara ya ardhi wanasemaje? Kitambo kidogo hakukuwa sheria ambazo zilikuwa zinaangalia hayo mambo, lakini shirika la NEMA Kenya lilipowekwa li, li, li, li, tuliweza kupewa nafasi ya kwamba tuwe katika kikundi, alafu watu waende pale wapate barua ya ya NEMA, baadaye upate eh, ndio uwezi kuenda kuchimba mchanga ukiuza kwa hiyo baada ya kufanya hivyo unaweza ukaeleza, uh, mafanikio ambayo yanapatikana kwenye hii biashara? E, kweli mafanikio yapo kwa, kwa wingi. Maanake sisi kama vijana tu, tu, one, tulikuwa wengine wengi ambao tumeweza kukua. Tulianza kwa kikundi cha watu watano na vikundi ambazo sahizi zimeendelea hata tuko vijana zaidi ya elfu ishirini ambao wanafanya kazi ya kuvuna na kuuza mchanga katika eneo hili maanake, tunauza katika kaunti tofauti. Nairobi hasa mji ambao unakuwa kwa kiasi cha juu, Naro kaunti, Nakuru kaunti yenyewe na Kiambu kaunti, hizi kaunti ambazo hata Nyandarua, hizi kaunti ambazo zimepakana na eneo hili letu la Naivasha tuwauzie mchanga wa kujenga. Kwa hivyo vijana e, wamejik, wamejikusana katika vikundi tofauti kadhaa. Tulianza kwa kikundi kimoja, sahizi tuko vikundi karibu ya themanini hivi, ni vikundi vingi na vijana ni wengi ambao kama unavyosema wanafanya kazi hii. Pengine wale ambao hawafahamu kabisa swala hili linaweza kuwa ni biashara, wewe kwa ushauri wako, unawashauri nini? Mimi ningependa kwanza, kila kijana kama mimi, maanake pia mimi nimesoma na sikupata nafasi ya kuajiriwa kazi, waangalie, waangalie kile ambacho wanacho kwa we, wanacho wao wenyewe hasa mwili. Kama umpewa mwili mzuri, uko na nguvu Utakuja tu na kijiko, ukuje tujiunge, kwa tukuweke kwa grupu moja, uanze kukula mali ya nguvu ya mikono yako other than kwenda kuiba ama kwenda kuchukua vya bure. Na kwa sababu hili ni swala la kazi, unaweza kaeleza mgawanyiko mnaofanya vipi wa kazi hii ya mchanga? Sisi si, kuna, eh, ni, ni kazi nzima manake, kuna wale ambao wanaofanya marketing kwamba Wana, wana, wana- wanafanya kuuza kikundi kusema kwamba tuna kikundi tutakuuzia mchanga mzuri wa kujenga, hao ni marketers. Kuna wale ambao pia kazi yao ni kupokea lori likija, wanalipokea linajaa, alafu linaenda na wale ambao kazi yao ni kufanya recording na kuhakikisha kwamba tunajua lori ambazo zimekuja kwa kila siku katika kikundi fulani katika kikundi kile kingine, alafu baadaye zote zinaletwa zakwangu na kuwa na record moja kubwa. Na ukiangalia mapato, ni kwamba kutokana na mgawanyo wenu wa kazi, wale wanaofanya mambo ya masoko, wale wanaofanya mambo ya kulima, kuna tofauti katika kipato au hii inaendaje? Hapana, kila siku unapoamka, kazi unapofika pale kazini, eh, majaliwa tupate Eh, huaga ina vari sana sana, utapata sometimes kuna mtu kuna wakati unaenda na shilingi elfu moja, wakati mwingine uh, wakati uh, ujenzi uko ama demand ya sandi iko juu, tunaenda hata na shilingi elfu tatu kwa kila kijana. Hai, haijalishi kama wewe ulikuwa upande wa marketing ama ulikuwa upande wa pokea pale, lakini bora uwe pale na ureport kazini saa kumi na mbili, ikifikia saa saa nane basi kazi ishaisha isha, kikundi kingine kinakuja hivo hivyo bora utu uko katika kile kikundi na unaripoti kazi hii. Kuna jukumu la kutunza mazingira. Sasa ili mweze kutunza haya mazingira, si itabidi kipindi fulani ikifika, hamtaweza kuendelea kulima tena mchanga au kuvuna huu mchanga? Kunalingana na maeneo, kuna maeneo ambayo yale yapo yap, upande ule wa chini, ambayo mvua maji lazima yatapita maeneo hayo, hayo hayo, maeneo ndiyo kwanza tunatumia tunajua, hili eneo, hi eneo, hi eneo a, a, a, a, liko kiwango hiki Lazima maji yatakuja hapa kwa kwa, kwa kwa kishindo ama kwa speed ya kubwa. So tukipanda miti upande wa juu itasimamisha ile mchanga na yale yatapita ni maji peke yake. So tuna, kwa kweli tunazuia mmomonyoko wa udongo, na pia tuna benefit ama tunafaidika kutoka kwa wale ambao wameshindwa kutengeneza ma, mazingira upande wa maeneo yaliyo juu ama highland. Nam huyo alikuwa ni mwenyekiti wa chama cha wachimba mchanga huko Naivasha. Charles Mburu akizungumza na Sauti Amerika katika jukwaa la vijana. Na sasa, muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama amesema Marekani inabakisha wanajeshi elfu tisa na mia nane nchini Afghanistan mpaka mwishoni mwa mwaka huu, badala ya mpango wa awali wa kuwapunguza kwa nusu. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeelezea kusikitishwa kwake kutokana na rais wa Sudan Kusini na kiongozi wa waasi Riek Machar kushindwa kufikia makubaliano ya amani nchini Sudani ya Kusini. Waasi wa kishia wanaofahamika kama Wahaudhi wamesonga mbele kuelekea kusini jana, wakipambana na wanamgambo watifu wa rais anayetambulika kimataifa Abdrab Mansur Hadi. Mshambuliaji wa kujitoa muhanga aliendesha gari lake mpaka kwenye kituo cha ukaguzi barabarani mjini Bengazi nchini Libya na kuua takriban wanajeshi saba. Ripoti moja inasema huenda mshambuliaji wawili wamehusika katika shambulizi wa wa wa hilo. Mwisho wa muhtasari wa habari, wapenda kusikiliza kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Asante kuungana nasi, usikose kwa nasi kesho saa 12 alfajiri saa za Afrika Mashariki. Kumekucha Afrika jioni leo saa kumi na nusu, usikose kusikiliza Vio Express na matangazo yetu ya jioni hapo saa 1:30. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo alfajiri hapa studio, mimi ni Idi Ligongo, mimi ni Abdushakur Abud pamoja na Aida Isa akiongoza matangazo tunasema, Mchana mwema, kwaherini.