Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni hii leo, Jumatano, Machi 25, 2015 katika matangazo ya VOA Express hii leo. Kama huna kazi, je, unaweza kufanya nini? Utakuja tuna kijiko kijio, ukuje tujiunge, tukweke kwa, kutu kwa grupu moja, uanze kukula mali ya nguvu ya mikono yako, other than kwenda kuiba ama kwenda kuchukua vya bure. Ni sauti ya Charles Mburu, mwenyekiti wa Chimba Mchanga na Ivasha nchini Kenya, akielezea jinsi walivyojiajiri. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari, na katika habari nyingine, huko nchini Tanzania, kizungumkuti kuhusu uwezekano wa kura ya maoni kufanyika Aprili 30 bado kinatia wingo, lakini mwenyekiti wa tume anasemaje? Inasema kwamba tarehe ile bado haijakamilishwa, lakini zoezi tuliloanza kama hatujalikamilisha, ntasema ntasema kwamba bado hatujakamilisha zoezi hilo. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu yaleo ya, leo ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linaelezea kusikitishwa kwake kwa, kwa kushindwa kwa rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na kiongozi wa waasi Riek Machar kukamilisha mkataba wa amani. Taarifa ya baraza hilo iliyotolewa Jumanne kwa mara nyingine inatishia vikwazo kwa viongozi waandamizi ambao inaonekana wanahusika kwa hatua au sera ambazo zinatishia amani, usalama na uthabiti wa Sudan Kusini. Mapigano katika nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta yameua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili. Baraza la usalama limekuwa likifikiria kuweka vikwazo nchini humo kwa takriban mwaka mmoja. Mwanzoni mwa mwaka huu ilitangaza vikwazo kwa utawala wa Sudan Kusini, lakini ilisitisha muda mfupi wa kuweka marufuku ya safari na kuzuia mali za maafisa au kuweka marufuku ya silaha. Marekani na Umoja wa Ulaya tayari wameshaweka vikwazo kwa makamanda kutoka pande zote mbili. Maafisa nchini Yemen wamesema Rais Abdirabu Mansur Hadi amekimbia kutoka katika makazi yake katika mji wa kusini wa Aden na kwenda sehemu isiyojulikana hii leo, wakati wapiganaji wa kihodhi wakiendelea kusonga mbele kuelekea kusini. Maafisa walikanusha ripoti za awali kwamba Bwana Hadi aliondoka kabisa kwenye mji huo. Aden imekuwa ni hifadhi kwa Bwana Hadi tangu mwezi uliopita, wakati alipokimbia kuzuiliwa ndani ya nyumba na wahodhi katika mji mkuu Sanaa na, na kwenda kwenye mji wa ghuba ya Aden kujaribu kuunda serikali yake huko. Wahodhi waliuteka mji wa Sanaa Septemba mwaka jana na wamekuwa wakisonga mbele upande wa kusini kuelekea Aden. Ripoti kwamba bwana Hadi amekimbia zimekuja baada ya waasi kuchukua udhibiti wa kituo muhimu cha anga cha Al Anad kiasi cha kilomita 60 kaskazini mwa mji kufuatia mapambano na majeshi yanayomuunga mkono Hadi. wanamgambo wa kundi la Islamic State leo wamedai kuhusika katika mlipuko wa bomu la kujitoa mhanga Jumanne mashariki mwa mji wa Bengazi nchini Libya ambalo liliua wanajeshi wasiopungua wa saba. Shambulizi hilo la jana Jumanne lilihusisha mshambuliaji mmoja aliyeingiza gari kwenye kituo kimoja cha ukaguzi cha jeshi. Ghasia za karibuni zimekuja wakati Umoja wa Mataifa unawasilisha mpango wenye vipengele sita vya kushinikiza kusonga mbele mazungumzo ya amani katika nchi hiyo, ambayo imeendelea kuwa dhaifu, huku serikali hasimu na wanamgambo wakipigana ili kupata udhibiti. Pendekezo linajumuisha serikali ya umoja na kamati kuandaa katiba mpya pamoja na mipango ya uchaguzi mpya baada ya katiba kupatikana. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani anatarajiwa kuhutubia kikao cha pamoja cha bunge la Marekani hii leo, siku moja baada ya kufanya mazungumzo na Rais Barack Obama na kukiri kazi kubwa bado iko mbele ili kuhakikisha usalama wa nchi yake. Kwenye mkutano wa pamoja na waandishi wa habari kufuatia mkutano wao wa jana huko White House, Bwana Obama alitangaza kwamba wanajeshi wa Marekani 9,800 waliopelekwa nchini Afghanistan wataendelea kubaki hadi mwishoni mwa mwaka akibadili mipango yake ya awali ya kupunguza idadi ya wanajeshi hao kwa nusu. Bwana Obama alisema Afghanistan bado ni eneo hatari sana, na waasi wanaendelea kufanya mashambulizi, ikiwemo mabomu ya kujitoa mhanga dhidi ya raia. Juhudi za uokozi zimeanza tena kwenye eneo lililotokea ajali ya ndege ya shirika la German Wings, aina Airbus A 320 ambayo ilianguka jana katika milima ya French Alps na kuua watu wote 150 50 waliokuwemo ndani. Wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa inasema moja ya kifaa kinachojulikana kama black box kutoka ndege ya German Wings 4U9525 kimeonekana japokuwa kimeharibika na kinafanyiwa uchambuzi mjini Paris ili kujua chanzo cha ajali hiyo. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel, rais wa Ufaransa Francois Hollande na waziri mkuu wa Spain Mariano Rajoy wanatarajiwa kutembelea eneo la ajali hii leo. Ajali hiyo ilitokea Jumanne asubuhi bila kutoa ishara zozote za tatizo wakati ndege ikiwa njiani kutoka Barcelona, Spain, kuelekea mji wa Maelfu ya waombolezaji nchini Singapore walijaa mitaani hii leo kutoa heshima za mwisho kwa mwanzilishi wa taifa hilo Lee Kuan Yew, ambaye mwili wake ulisafirishwa kwenye gari maalum la kijeshi kutoka makazi ya rais kuelekea bungeni. Mwili huo uliwekwa katika jeneza la kioo na utalazwa hapo kwa taifa kutoa heshima zao hadi mazishi yatakapofanyika siku ya Jumapili, ambapo yanatarajiwa kuhudhuriwa na viongozi wa kigeni kutoka duniani kote. Singapore imetangaza kipindi cha wiki moja cha maombolezo ya kitaifa kwa Bwana Lee, waziri mkuu huyo wa zamani ambaye aliongoza taifa hilo kutoka mwaka 1959 hadi mwaka 1990, alifariki Jumatatu akiwa na umri wa miaka tisini na mmoja. Hii ni VOA Express, msikilizaji, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na moja kumoja, kwa moja tunapelekwa hadi huko kaskazini mwa Afrika ambako maafisa nchini Moroko wanasema wamevunja kundi la wanamgambo wenye uhusiano na Islamic State ambao linadaiwa kuwa lilikuwa linapanga mauaji ya viongozi na maafisa wa usalama. Katika uvamizi uliofanywa katika miji ya Moroko, majeshi ya usalama yamewakamata watu kumi na tatu na kutaifisha silaha kompyuta na vifaa vingine walivyovikuta kwenye maficho yao. Mwandishi wetu Zlatika Hoki anaripoti na Harijariami anaisoma ripoti hiyo kamili. Maafisa katika mji wa Sale nchini Moroko wamewaonyesha waandishi wa habari bastola, pingu za plastiki, kompyuta na vifaa vingine ambavyo wamekusanya wakati wa uvamizi huko Marakesh, Agadir na sehemu nyingine kote nchini humo. Abdelhak Riam wa idara kuu ya upelelezi nchini Moroko anasema hili kundi la kigaidi lilivunjwa na idara kuu ya upelelezi ambayo ni kitengo kipya katika idara ya upelelezi ya ndani ya Moroko. Kundi hilo lilikuwa likifanya shughuli zake katika miji kadhaa, lilikuwa linatayarisha mipango mpango wa kigaidi wa kudumaza usalama na ulinzi wa nchi. Majeshi ya usalama yamewatia mbaroni washukiwa 13 walio na umri kati ya miaka 19 mpaka 37, ambao wanasema walikuwa wanapanga kuunda tawi la Islamic State katika taifa hilo la kifalme la Afrika Kaskazini. Mtandao huu wa kigaidi unawalenga viongozi pamoja na wanasiasa na wakuu wa jeshi. Baada ya kuwafuatilia wanachama wake, tulifahamu kwamba wameapishwa kuwa sehemu ya Islamic State na kiongozi wao ni Bagdadi. Wanaliita kundi lao ni Islamic State katika ukanda wa Afrika Kaskazini wa juu wa Yosefu bin Tashafin, mwanzilishi wa Marakesh. Wiki iliyopita watu wenye silaha walishambulia makumbusho ya taifa katika nchi jirani ya Tunisia na kuwa watu ishirini na tatu, wengi wao wakiwa watalii wa kigeni. Makumbusho ya Bardo katika mji mkuu Tunis yamefunguliwa tena siku ya Jumanne kwa ajili ya maafisa tu na Jumapili yatafunguliwa rasmi kwa ajili ya umma. Wageni wengi wanaendelea kufika hapo licha ya ghasia za wiki iliyopita. Tunisia na Moroko ni vituo maarufu kwa watalii katika pwani ya Mediterranean huko Afrika Kaskazini. Mamia ya watu katika nchi hizo wanajulikana kwa kwenda kujiunga na Islamic State nchini Siria. Baadhi yao hivi sasa wanarejea nchini na kuleta itikadi zao za jihad. Hivi sasa basi, tunaelekea mpaka, tunasafiri na View Express mpaka nchini Tanzania, ambako bado kizungumkutu kinakumba jamii kuhusu uwezekano wa kufanyika kura ya maoni tarehe 30 Aprili mwaka huu. Na muda mfupi uliopita, nilizungumza na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo, Jaji Damian Dubuva, na kwanza kutaka kujua ufafanuzi wake kuhusu uwezekano wa tarehe hiyo kuweza kukamilisha zoezi zima la uandikishaji nasema kwamba tarehe ile bado haijakamilishwa, lakini zoezi tuliloanza, kama hatujalikamilisha, ntasema ntasema kwamba bado hatujakamilisha zoezi hilo. Kwa hivyo, hadi wakati huo, tarehe iliyopangwa bado iko pale pale. Hili ndio ningependa nilisisitize kwamba mimi sijatofautiana na waziri mkuu au au rais. Eh, maelezo ma, ma, ma, ma, ma, ma, yangu yamekuwa ni hayo hayo tu kwamba tuacheni tuanze hii kazi ya msingi tulianza Njombe. Kama tarehe hiyo itakaribia, hatujakamilisha, nitawaambia. Hiyo ndio nimekuwa nikisema consistently. Hii walio ni nitaja kwamba nimesema huenda hiyo ah, sasa iwe ni ya kwao kuona, hayo inayosema wao wanafanya labda inference lakini pengine pia jaji ingeweza kuwasaidia labda baadhi ya wale ambao wanaangalia upande wa pili, upande ambao pengine mambo mm. yako vipi, wakiangalia kwamba sasa hivi ndio Njombe imeanza na siku zilizobaki mm -hmm. mpaka tarehe thelathini ni chache sana mm -hmm. kwa hiyo wanajaribu pengine wengine yeah. kuangalia kwa uhalisia kwamba kama hey. Njombe mtakamilisha tarehe kumi na mbili kweli kwa tarehe thelathini mm -hmm. nchi nzima inaweza kuwa imekamilika. Sasa hapo nitasema nitakapokuwa nimekamilisha zoezi la Njombe kukamilisha kwa kazi yetu Njombe, mkoa wa Njombe ndio utaonyesha dira tunakokwenda kwamba nitaenda mikoa ipi au vipi. Hapo ndio nitakuwa katika hali ya kusema kwamba kazi hii haijakamilika, sasa zoezi la pili. Lakini mpaka sasa hivi napozungumza, tarehe iko bado pale pale. Kazi hii siyo kazi ndogo, hasa ukizingatia kwenye kwa kwa kwa daftari ta. Naam. Kwa hiyo muda ambao mm. unaonekana kila anayeangalia anajaribu kuona kwamba uhalisia wa tarehe thelathini ni mgumu sana. Ndugu mtangazaji, mimi sioni, na hasa baadhi ya wengi hasa kwenye vyama vya siasa wanapoamini, nawaambia nyinyi kazaneni kuwahamasisha wananchi waje, wale wote ambao watajitokeza hakuna atakayeachwa. Sasa mimi ndio upande wangu huo. Sasa hii ya muda ni kwamba kwa nini wasisubiri au waone tu kwamba nafika wapi, kama tume na zoezi ambalo tumeanza, tarehe imefika, sindio? Hapo wakati huo ndio nitakuwa katika hali ya kusema kwamba baada ya Njombe nini kinafuata? Lakini kwa sasa hivi nakubaliana kabisa na tamshi la waziri mkuu, hata na rais na hata mimi nilivyokuwa nikisema huku mwanzo kwamba ile tarehe iliyotamkwa kisheria bado iko pale pale. Ni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Tanzania, jaji Damian Lubuva akizungumza na VOA express express kila juma Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati ushiriki wako ni mchango wa jamii nam hii ni vyu express tukiendelea na gurudumu la vyu express tunaelekea wapi mkamiti hivi sasa. sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki ni mwanamuziki kidum anakuambia mapenzi mambo ya mapenzi Naam, mapenzi ni sauti iliyoshiba sauti ya Kidumu, mwanamuziki machachari kabisa kutoka kule nchini Burundi, akikuambia mapenzi. Yes, asante sana Kidumu. Basi moja kwa moja tunaangalia mambo ya furaha kutoka kwenye mapenzi. Kenya imeorodheshwa kama taifa la pili la watu wenye furaha zaidi duniani barani Afrika baada ya Rwanda ambao walijipatia nafasi ya kwanza kulingana na takwimu zilizotolewa na kampuni ya Gallup yenye makao yake makuu hapa Washington DC. Basi Harrison Kamau ameweza kuzungumza na baadhi ya raia wa Kenya wanaoishi hapa Marekani nawataka kujua anachukuliaje matokeo haya. Sikubaliani na matokeo hayo kwa sababu sijui, sijui walia, walitumia nini ama walitumia mambo gani katika jamii kuangalia vipimo vya furaha kwa Wakenya sioni kama wakenya wana furaha kiwango hiyo ndio wapaswa kuwekwa namba mbili katika Afrika kwa sababu kuna mambo mengi ambayo yanaendelea Kenya ambayo hayafurahishi haya wakenya. Tukiangalia kwanza, hamna kazi wakenya wengi hamna. Kenya, Kenyans wengi wako na wanapata changamoto kwa upande wa finances. Tukiangalia upande wa security, Kenya inapata challenge kubwa sana, wakenya hawana hawana hiyo hawako na furaha kila pale ambapo wanaenda kwa sababu wanauoga eh. Naweza kukubaliana kabisa na kusema ndio wenye furaha, wanakuwa na furaha, manake sisi kwa jumla mwananchi wa Kenya haswa, so, hana mambo mengi kama mambo yote imelainika, lakini kusema mtu ana furaha, kuna mengine mtu hajui ndani humo vitu gani. Manake ningependa kujua ni furaha gani hii imetufurahisha. Ni kiafya? Tunasema tunasema akiafya tuko wazima nikihela ni kielimu, watoto wetu wame, wamepata elimu nzuri au ni vipi? Lakini kwa ujumla mwananchi wa Kenya ni mtu mwenye furaha sana, kwa sababu yeye usahau mambo haraka yakishatokea, akijitokeza siku ifuatayo hawezi kuwa tena na habari. Nakubaliana ya kwamba Wakenya wana, wana furaha, maana yake ni kwamba wanakubali matatizo yapo, ndio na matatizo mengi, shida hapa na pale, lakini kitu muhimu ni kwamba ukubali ile shida. Ukishaikubali utaweza kuishi kwa kwa raha, na ukiwa na raha unazuia mambo mengi kama ile tunaweza ita stress, unazuia una, una magonjwa. Kwa hivyo wakenya ni kukubali, wamekubali na kuelewa, hakubali shida zipo, lakini wanazibeba kwa si kwa uzito, ili waweze ku, ku kuishi kwa njia ambayo inafaa, kwa maana furaha kweli inaongeza pia maisha. Uh, well, kulingana na six hizo, unaweza kubariana nao kwa sababu, kichi cha kwanza, unajua furaha hutoka na nini? Furaha hutokana na yale kupitia, katika ukishapitia katika shida na msababu mingi nyumaya, huwa unaangalia una- uh, mwili wako ama mawazo yako yanazoea kuwa katika yale matatizo, so wakati hata shida zinapokuja una una ile shoka kubwa ya kuabsorb yale maisha ama yale ile uzito hivyo, naweza kubaliana nayo kwa sababu kiingelee nchi kaa Rwanda, Rwanda walianza walianza na vita, vita iliwasumbua ikawasumbua mpaka saa hizi, hata kama wanapitia shida yote, wakikumbuka mafikira zao zikikupita, wale waliopitia wanakuwa na furaha ndani yao, wanaona sasa hata lakini, pia katika nchi ya Kenya, pia naweza sema pia hiyo furaha iko O oh, ni wakati hiyo inaweza kuwa ni kweli kwa sababu Wakenya ni, ni, ni, ni watu wavumilivu. Asante sana Frey Williams. Mambo ya happiness hayo mnavyosikia kule nchini Kenya, watu wana furaha. Haya basi, tukiendelea, kama huna kazi. Charles anazungumza kutoka kule Naivasha, Kenya. Anaeleza Charles Mburu kwamba vijana walioko Naivasha waliamua kuchukua hatua gani baada ya kujikuta hawana kazi ya kufanya. Mimi ningependa kwanza, kila kijana kama mimi, maanake pia mimi nimesoma na sikupata nafasi ya kuajiriwa kazi, waangalie waangalie kile ambacho wanacho weza, wanacho kwa wao wenyewe, hasa mwili. Kama umpewa mwili mzuri uko na nguvu, utakuja tuna kijiko, ukuje tujiunge, kwa tukuweke kwa grupu moja, uanze kukula mali ya nguvu ya mikono yako other than kwenda kuiba ama kwenda kuchukua viaburi. Sisi tu, kuna, eh, ni, ni kazi nzima manake kuna wale ambao wanaofanya marketing kwamba Wana, wana- wanafanya kuuza kikundi kusema kwamba tuna kikundi tunakuuzia mchanga mzuri wa kujenga, hao ni marketers. Kuna wale ambao pia kazi yao ni kupokea lori likija, wanalipokea linajaa, alafu linaenda, na wale ambao ka, kazi yao ni kufanya recording na kuhakikisha kwamba tunajua lori ambazo zimekuja kwa kila siku katika kikundi fulani, katika kikundi kile kingine, alafu baadaye zote zinaletwa sasa kwangu na kuwa na record moja kubwa. Na msikilizaji, hivi sasa basi, tuelekee huko kwa yale mambo yanayoendelea huko Hollywood, tusikilize mambo yaliyofanya Angelina Jolie mkabiti kibayasi ni yapi hayo mm -hmm, basi kabla ya kupata uhondo kamili ni kwamba Kelly Osbourne ni moja macelebrity wa hivi karibuni kuzungumzia bila kificho juu ya kuunga mkono uamuzi wa, wa Angelina Jolie Pitt ambaye amefanya maamuzi makubwa ya kiafya ya kuondolewa kizazi na pia Kelly alitoa sababu zake binafsi za uungaji mkono kono huo Angelina Jolie msikilizaji, ni mwigizaji wa filamu za Kimarekani na pia balozi wa hisani wa Marekani katika UNHCR, jana ametangaza hadharani kuhusu maamuzi makubwa ya pili juu ya afya yake, na aliweka wazi taarifa zake kwenye gazeti la The New York Times na kuchukua uzito wa juu kwenye vyombo mbalimbali vya habari duniani kwamba alifanyiwa upasuaji wa kuondolewa kizazi baada ya kufahamu kwamba huenda akawa na dalili za hatua za awali za kupata Saratani. Kumbuka, miaka miwili iliyopita Angelina Jolie Pitt alifanyiwa upasuaji wa kuondoa matiti kutokana na sababu hizo hizo zilizopelekea kuchukua uamuzi mgumu wa upasuaji huu wa pili wa kuondolewa kizazi. Mwanadada huyu alielezea zaidi katika taarifa yake kwamba hivi sasa ameingia katika menopause, yani, kipindi cha kukoma hedhi akiwa na umri wa miaka 39 tu, kutokana na upasuaji huo na hawezi kupata tena mtoto, lakini aliongeza kuwa kia kuwa bado ni mwanamke na uamuzi huu ni kwa ajili yake na familia yake, na kwamba watoto wake hawatasema kuwa mama amefariki kwa ajili ya saratani ya kizazi. Mm. Maneno mazito haya, sande. Basi kwa matamshi haya na mengine ya kusisimua celebrity Kelly Osbourne, mwenye umri wa miaka 30 alieleza naye bayana kupitia kipindi cha televisheni cha The Talk na kusema kuwa na yeye pia ana jin za saratani na kwamba mama yake aliwaeleza watoto wake, wakafanyiwa uchunguzi wa kitabibu baada ya mzazi wao kuwa na saratani ya matiti na kuenda kufanya jambo kama ambalo alilolifanya Angelina Jolie. Osborne aliendelea kusema anakubaliana na Angelina Jolie Pitt asilimia mia moja na pengine ipo siku moja itambidi Osborne afanye uamuzi kama wa Angelina akisema uamuzi huo utakuja kama akiwa na watoto, kwa kuwa anataka awakuze kadri awezavyo. Msikilizaji, kwa habari zaidi za masuala ya burudani katika Hollywood, basi tembelea www.voiswahili.com uangalie zulia Jekundu na vio VOA Swahili, na moja kwa moja basi tunaelekea kwenye yale yanayovuma kwenye mitandao. Je, ni yapi hii leo yaliyokumba wenye mgahawa wa Kichina uliodaiwa kuwabagua watu weusi jijini Nairobi, Kenya, na hapa Marekani kuna nini? Hebu Harrison Kamau tueleze yanayovuma kwenye mitandao <muchos> Katika mambo ya vumao mitandaoni hivi leo, suala la hoteli ya kichina mjini Nairobi ambayo ilivuma kwenye vyombo vya habari kwa kutowaruhusu watu weusi kuingia mle ifikapo saa 11 jioni kwa sababu za kiusalama linaonekana kutopotea katika ngumzo linaloendelea. Hoteli hii leo tena imezungumziwa kwenye vyombo vya habari na kuibua hisia kali kwenye mitandao ya kijamii mara hii ikiwa ni kwa sababu tofauti kabisa. Serikali ya kaunti sasa imefunga biashara hiyo kwa kile wanachokitaja kuwa ni ukosefu wa leseni muhimu ya kufanya biashara. Inasemekana kwamba hoteli hiyo haikuwa na leseni ya kuuza pombe, leseni ya afya, na kwamba ilibadilishwa kutoka makazi binafsi na kugeuzwa kuwa ya biashara. Kulingana na ripoti kutoka kwa gavana wa jiji la Nairobi, Evans Kidero, hoteli hiyo iliyoko eneo eh, la Kilimani imefungwa mara moja hadi pale watakapokamilisha uchunguzi na kuhakikisha kwamba wahusika wana leseni zote zinazohitajika kufanya biashara. Lakini haya yote yakijiri, je, kwenye mitandao wanasemaje? Sipikimito ana anashangaa ni vipi biashara kama hii inaweza kuendelea bila mamlaka kuhusika ama mamlaka husika kujua kwamba haina leseni. Si ufisadi huu? White Staff anasema kwamba mamlaka siku zote yanachukua hatua pale ambapo panatokea jambo lingine Sidhani jiji lingejua ama lingechukua hatua ya kufunga hoteli hii kama isingekumbwa na kashfa ya kuwabagua watu weusi. George anasema kwamba kufungwa kwa biashara hiyo hakutoshi. tunataka tujulishwe wenye hoteli pia na wafikishwe mahakamani kwa hatia ya kufanya biashara bila leseni, na juu ya yote kuwakosea wakenya wenye nchi. Ni heshima. Maajabu hayakomi hapa. Marekani, askari wamemkamata mwanamke mmoja katika mji mkuu wa jimbo la Michigan, yaani mji wa Detroit, akiwa amehifadhi mili ya wanawe wawili kwenye jokofu. Inasemekana kwamba watoto hao wa miaka 11 na miaka 14 hawajaonekana kwa zaidi ya mwaka mmoja. La ajabu ni kwamba watoto wengine wawili wa mama huyo walikuwa kwa jirani na kwamba wote hawajaonekana shuleni kwa kuwa mzazi huyu alidai kuwapa mafunzo ya nyumbani. Maafisa waligundua mili hii walipokuwa wakimwondoa kwenye nyumba kwa kutolipa deni. Lakini sasa swali linaibuka, ni kwa nini akawaua wanawe na kuwahifadhi kwenye jokofu? Mshangao mkuu umewapata wengi na kuashiria maoni tofauti kwenye mitandao ya kijamii. Austin Smith anauliza mbona kila tunapoonekana kuendelea ndivyo maovu yanavyozidi? Huu ni unyama usioelezeka. Teresa Tore anasema kwamba matatizo ya binadamu yasipotatuliwa yalivyo, huenda yakadhuru hata wasiokuwemo. Wana hawa masikini kabisa, wameuawa kutokana na matatizo ya mama yao. Mwingine anasema ni bora kujua majirani wetu wanavyoishi, na kama kuna watu ambao ulizoea kuona na hauwaoni tena, ni vizuri kabisa ama vema ukaweza kufuatilia. Labda hawa wana ambao hawajaonekana kwa mwaka mzima, wangeshajulikana kwamba waliuawa na mama yao kitambo. Ni baadhi tu ya mambo mitandaoni. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linaelezea kusikitishwa kwake na kushindwa kwa rais wa Sudani Kusini Salvakir na kiongozi wa waasi Riek Machar kukamilisha mkataba wa amani. Taarifa ya baraza hilo iliyotolewa jana kwa mara nyingine inatishia vikwazo kwa viongozi waandamizi ambao inaonekana wanahusika kwa hatua au sera ambazo zinatishia amani, usalama na uthabiti wa Sudan Kusini. Maafisa nchini Yemen wamesema rais Abdurabu Mansur hadi amekimbia kutoka makazi yake katika mji wa kusini wa Aden na kwenda sehemu isiyojulikana hii leo, wakati wapiganaji wa Kihodhi wakiendelea kusonga mbele kuelekea kusini. Maafisa walikanusha ripoti za awali kwamba bwana Hadi aliondoka kabisa kwenye mji huo. Wanamgambo wa kundi la Islamic State leo wamedai kuhusika katika mlipuko wa bomu la kujitoa mhanga hapo jana mashariki mwa mji wa Bengazi nchini Libya, ambalo liliua wanajeshi wasiopungua wa saba. Shambulizi hilo la jana Mshambuliaji mmoja aliyeingiza gari kwenye kituo kimoja cha ukaguzi cha jeshi. Tunakushukuru kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili kwa niaba wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi Hadija Riyami, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Sandey Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi tukisema na kuaga kutoka hapa Washington DC, kwaherini.