Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo popote ulipo, nayekukaribisha langu jina Harizon Kamau na mimi naitwa mkamiti kibayasi leo ni jumatano machi 25 mwaka 2015 tunasikika katika 107.5 fm nairobi kenya 98.1 ikota fm kisumu kenya 94.9 voa fm bujumbura burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22 karibuni tulizokuandalia . Je, kuna matumaini yapi kwa wakazi wa nchi za ukanda wa kati barani Afrika baada ya viongozi wao kufanya kikao cha kujadili mikakati ya maendeleo? Tunategemea kuwa na reli ya kutoka Uvinza Msongati kwenda Burundi kwa ajili ya kubeba madini ya niko na vilevile, hii tutukawoimarisha kwenda Kigoma kubeba madini kutoka DRC Congo na vilevile vile kubeba mizigo yetu ya ndani na katika habari nyingine, siasa kali zaibuka nchini DRC kuhusu iwapo serikali itaweza kudhibiti hali ya usalama bila kikosi cha Umoja wa Mataifa kama inavyodai ye vilituma Umoja wa Mataifa uweze kufika huko kwetu Kongo kufanya kazi haviaisha, kwa sababu usalama ungali mdogo, ingiomba government ya Kongo iende pole pole, na mjumuike nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza ni habari za dunia kisomewa naye mwenzangu mkamiti Kibayasi. Viongozi wa Ufaransa, Ujerumani na Spain walijumuika pamoja hii leo karibu na eneo ambako kulitokea ajali ya ndege ya German Wings aina ya Airbus A320 katika milima ya French Alps na kuua watu wote 150 waliokuwemo ndani. Rais wa Ufaransa Francois Hollande, chancellor wa Ujerumani Ujilum, Angela Merkel na waziri mkuu wa Spain Mariano Rajoy walizungumza na wafanyakazi wa uokozi kwenye eneo la Seyne-les-Alpes ambako ni alikuwa mbali kutoka mahala ambako ndege ilianguka hapo jana asubuhi katika eneo la mapumziko kiasi cha saa moja baada ya kuondoka Barcelona, Spain, kuelekea mji wa Dusseldorf, Ujerumani. Watu kutoka angalau nchi kumi na nane walikuwa ndani ya ndege hiyo, ambapo vifo vinajumuisha raia sabini na wawili kutoka Ujerumani na angalau thelathini na watano wa Spain maafisa nchini Nigeria wanasema wanamgambo wa kundi la Boko Haram wamewateka mamia ya watu wakiwemo watoto wengi kutoka mji uliopo kwenye mpaka na Niger. Msemaji wa serikali ya Nigeria, Mike Omeri, ameliambia shirika la habari la Associated Press AP kwamba wanamgambo waliwateka wakazi wa mji wa Damasaki katika jimbo la Bono wakati wakiondoka mjini humo mwanzoni mwa mwezi huu. Omeri alisema kundi hilo la Waislamu wenye msimamo mkali lilikwenda kwenye shule, kundi hilo lilikwenda kwenye shule ya msingi ya Damasaki na kuwafunga wanafunzi na waalimu na kisha kuwachukua. Msemaji huyo alisema hawezi kutoa idadi kamili ya watu waliotekwa, lakini wakazi katika eneo wanaeleza idadi inafikia zaidi ya watu mia tano. Maafisa wa Yemen wanasema rais wa nchi hiyo Abdurabu Mansur Hadi amekimbia makazi yake katika mji wa kusini wa Aden na kwenda eneo lisilojulikana leo, wakati waasi wa kishia wa Hodhi wakiendelea kusonga mbele ili kuchukua udhibiti wa mji huo. Sande Shomari anakusomea ripoti kamili. Maafisa wa usalama wanasema ndege za kivita zisizojulikana zililenga makazi ya Bwana Hadi hii leo Jumatano na kusababisha majibizano ya mashambulizi ya risasi. Mfanyakazi wa karibu wa Bwana Hadi aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba rais yuko salama na bado yuko kwenye mji huo. Kwa mujibu wa maafisa wa jeshi na wakazi, wa muda mfupi kabla ya rais kukimbia ya makazi yake, waasi waliteka kituo muhimu cha jeshi la anga kusini mwa Yemen baada ya kupambana na vikosi vya usalama vinavyomtii Bwana Hadi. Kituo cha jeshi cha Al Anad kiko kilomita 60 kusini mwa Aden, ambako bwana Hadi alikimbilia mwezi uliopita baada ya kutoroka kifungo cha ndani cha waasi wa Huti kwenye mji wa Sanaa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani ambaye anatarajiwa kuhutubia kikao cha pamoja cha bunge la Marekani muda huu anatarajiwa kutangaza ukurasa mpya wenye matumaini katika uhusiano wa Marekani na Afghanistan. Bwana Ghani anaitembelea Marekani, na hotuba yake kwa bunge ni heshima ambayo sio inatolewa kwa kila kiongozi wa nje anayeitembelea Washington. ni sehemu ya juhudi za kurekebisha mahusiano kati ya nchi hizi mbili, ambayo yaliingia dosari kwa takriban miaka kumi na minne ya vita. Muda mfupi kabla ya rais wa Afghanistan kuelekea bungeni, taarifa zimekuja za kutokea shambulizi moja kubwa la mlipuko wa bomu lililotegwa ndani ya gari huko Kabul, karibu na makazi ya rais ambalo liliua watu wasiopungua sita. Rais Barak Obama na Bwana Ghani walikutana jana na walionekana kwenye mkutano wa pamoja na waandishi wa habari. Wanamgambo wa kundi la Islamic State leo wamedai kuhusika katika mlipuko wa bomu la kujitoa mhanga mashariki mwa mji wa Bengazi nchini Libya, ambalo liliua wanajeshi wasiopungua saba hapo jana. Shambulizi hilo la jana lilihusisha mshambuliaji mmoja aliyeingiza gari kwenye kituo kimoja cha ukaguzi cha jeshi. Ghasia za karibuni zimekuja wakati Umoja wa Mataifa unawasilisha mpango wenye vipengele sita vya kushinikiza kusonga mbele mazungumzo ya amani katika nchi hiyo ambayo imeendelea kuwa dhaifu huku serikali hasimu na wanamgambo wakipigana ili kupata udhibiti. Pendekezo linajumuisha serikali ya umoja na kamati kuandaa katiba mpya pamoja na mipango ya uchaguzi mpya baada ya katiba kupatikana. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linaelezea kusikitishwa kwake na kushindwa kwa rais wa Sudan Kusini Salva Kir na kiongozi wa waasi Riek Machar kukamilisha mkataba wa amani. Taarifa ya baraza hilo iliyotolewa Jumanne kwa mara nyingine inatishia vikwazo kwa viongozi waandamizi ambao inaonekana wanahusika kwa hatua au sera ambazo zinatishia amani, usalama au uthabiti wa Sudan Kusini. Mapigano katika nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta yameua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili. Baraza la Usalama limekuwa likifikiria kuwepo vikwazo nchini humo. Kwa takriban mwaka mmoja, mwanzoni mwa mwezi huu ilitangaza vikwazo kwa utawala wa Sudan Kusini, lakini ilisitisha muda mfupi wa kuweka marufuku ya safari na kuzuia mali za maafisa au kuweka maradufu ya silaha. Marekani na Umoja wa Ulaya tayari wameshaweka vikwazo kwa makamanda kutoka pande zote mbili. Naendelea kusikiliza idhaa ya, ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na tukielekea nchini Tanzania ni kwamba Tanzania leo imekuwa mwenyeji wa mkutano wa marais sita wa ukanda wa kati unaojadili uwekezaji na uboreshaji katika ukanda huo pamoja na changamoto za uboreshaji wa miundombinu katika ku, uh, kukuza biashara na masoko kwa nchi zao. Mwandishi wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam anatuletea taarifa kamili. Mkutano huo wa siku mbili jijini Dar es Salaam unajumuisha wakuu wa nchi za Uganda, Burundi, Rwanda, Kenya, Jamhuri ya ya kidemokrasia ya Kongo DRC na mwenyeji Tanzania. Katika mkutano huo, Rais wa Tanzania Jakaya Kikwete ameelezea nia yake ya kuboresha miundombinu ya usafiri wa reli na barabara kwenye ukanda wa kati wa nchi hii ili kusaidia wananchi wa ukanda huu sambamba na uingizaji na usafirishaji wa bidhaa kwa nchi zisizo na bandari. Miongoni mwa hatua ambazo Tanzania imechukua kuboresha sekta ya miundombinu kwa ajili ya kukuza ukanda wa kati unaotegemewa kwa usafirishaji wa mizigo na mataifa ya Uganda, Burundi, Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, ni kuboresha reli ya kati baada ya kuifanya kuwa mojawapo ya vipaumbele sita vya mpango wa matokeo makubwa. Sasa Daktari Shabani Mwinjaka ni katibu mkuu wizara ya uchukuzi Tanzania. Kwa hiyo ndio maana unaona leo tumeweza kupata eh, kwanza kabisa marais wa hizi nchi ku, kuongea ili kuonyesha utayari wao wa mashirikiano, lakini pili kutakweko na Investors Forum wa wawekezaji. Lengo ni kuona ni kiasi gani na wenyewe watachangia, badala ya hela ya serikali peke yake tuone nafasi ya watu binafsi kushiriki, kwa mfano, kuchangia katika ujenzi wa hizi reli. Tunategemea kuwa na reli ya kutoka Uvinza Msongati kwenda Burundi kwa ajili ya kubeba madini ya niko na vile vile hii tutakayoimarisha kwenda Kigoma kubeba madini kutoka DRC Kongo na vile vile kubeba mizigo yetu ya ndani. Profesa Beno Ndulu gavana wa Benki Kuu ya Tanzania amezungumzia umuhimu wa kuboresha miundombinu ya reli katika kukuza uchumi wa ukanda wa kati. Sasa hivi barabara zina beba mzigo mkubwa sana kushinda unavyotakiwa, kwa sababu reli haiwezi kuisaidia. Lakini reli itakapokuwa imefufuka, imechanganya huduma yake, basi tunajua kabisa gharama za ubebaji mizigo zitaenda chini na barabara zetu zitadumu muda mrefu zaidi. Sasa usafiri ni sehemu kubwa sana ya kuendesha shughuli zote za kiuchumi, kwa hiyo tukiboresha usafiri, tunajua tumeboresha sio tu kwetu sisi tumeboresha pia kwa nchi zingine. Naye Rais Yoweri Museveni wa Uganda ameuelezea mkutano huu wa Dar es Salaam kuwa mambo yatakayostawisha viwanda na wakulima wa nchi za ukanda wa kati ni kusimamia usalama, nguvu kazi yenye ujuzi na afya, pamoja na kuwa na uhakika wa soko kubwa. Kwa upande wake, Rais Pierre Nkurunziza wa Burundi amepongeza hatua zinazochukuliwa za kuboresha ukanda wa kati kwa manufaa ya wananchi wa mataifa husika katika kuboresha ustawi wa maisha ya wananchi wa mataifa hayo. Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, zimewakilishwa na mawaziri wa miundombinu James Musoni kwa Rwanda na injinia Justin Kalumba kwa DRC, huku waziri wa mambo ya nje wa Kenya Amina Mohamed akimwakilisha Rais Uhuru Kenyatta. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti Amerika, mimi ni Dina Chahali. Kila Ijumaa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Kweli kabisa, ushiriki wako ni mchango kwa jamii. Kumbuka, kama ilivyo ada yetu, kila ijumaa sana, wakati kama huu, sisi huwa tunakupa fursa ya kuweza kutoa maoni kuhusiana mada tofauti za mambo yanayotuhusu katika jamii. Na ijumaa ifuatayo tutakuwa na mada ya kuhusu uhusiano wa wawekezaji wa kigeni katika nchi za Afrika Mashariki na wakazi wa maeneo hayo, ikizingatiwa kwamba siku za hivi majuzi tu ama hususani juma hili kulikuwa na shida fulani Dogo pale mjini Nairobi ambapo, uh, madai yalikuwa kwamba kuna hoteli moja ya kutoka iliyo ya wawekezaji kutoka nchi ya nje ambayo ilisema kwamba labda watu weusi hawataruhusiwa kuingia pale ifikapo saa kumi na moja na nusu za jioni kwa madai ya kiusalama. Basi tutakuwa tukitazama swala hili kwa kina na masuala mengine ambayo hutokea kila siku baina yetu sisi wenyewe katika shughuli za kila siku, labda kuna kuwa, kuna kubaguliwa kiasi inakuwa labda kuna kuna dhana potovu kwamba uh, watu wa kikundi fulani ama watu wa kutoka sehemu fulani ama watu wa dini fulani ama watu wa kabila fulani labda hawatakikani eh, kwa, uh, kwa sababu moja ama nyingine. Kwa hivyo ungana nazi kwenye live, uh, live talk ili tukajadiliana uhusiano wa wawekezaji wa kigeni katika nchi za Afrika Mashariki siku ya Ijumaa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Watu sita waliuawa wakati mshambuliaji mmoja wa kujitoa mhanga alipotegua bomu la kwenye gari katikati ya mji mkuu Kabul nchini Afghanistan. Watu wasiopungua ishirini na wawili wengine pia walijeruhiwa, maafisa walisema. Mlipuko wa jana ulitokea katika wilaya ya Murad Khan karibu na makazi ya rais, wizara ya ulinzi na wizara ya fedha. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani nchini humo anasema mlengo wa tukio hilo hajulikani bado. Hakuna mtu yeyote anayedai kuhusika kwa shambulizi hilo. Wakati wao maafisa nchini Pakistan wanasema ndege ya kijeshi imeharibu maficho ya washukiwa wa ugaidi karibu na mpaka wa Afghanistan hii leo, na kuona mgambo wasiopungua wa thelathini. Maelfu ya waombolezaji nchini Singapore walijaa mitaani hii leo kutoa heshima za mwisho kwa wa taifa hilo Li Kunyu ambaye mwili wake ulisafirishwa kwenye gari maalum la kijeshi kutoka makazi ya rais kuelekea bungeni. Mwili huo uliwekwa katika jeneza la kioo na utalazwa hapo kwa taifa kutoa heshima zao hadi mazishi yatakapofanyika siku ya Jumapili, ambapo yanatarajiwa kuhudhuriwa na viongozi wa kigeni kutoka duniani kote. Singapore imetangaza kipindi cha wiki moja cha maombolezo ya kitaifa kwa Bwana Lee, waziri mkuu huyo wa zamani ambaye aliongoza taifa hilo kutoka mwaka 9 na 59 hadi mwaka 1990. Alifariki Jumatatu akiwa na umri wa miaka 91. Unaendelea kusikiliza idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na baada ya malalamishi kuhusu kutofanya kazi kwa mtandao wa kuwaandikisha watahiniwa watarejiwa wa kidato cha nne na wale wa darasa la nne nchini Kenya, kumekuwa na hali ya wasiwasi iwapo wote wataweza kujiandikisha kabla ya tarehe ya mwisho iliyowekwa, yani mwisho wa mwezi huu tarehe 31. Nimeweza kuzungumza na, na mwenyekiti wa chama cha walimu nchini Kenya, Bwana Mudzonzili na, Mudzo, na kumuuliza maoni yake kuhusiana na, na swala hili katika hatujapata malalamishi ya kwamba kuna wanafunzi waliofungiwa nje, na Kenya imetoa fursa kwa kila mtu, kwa sababu serikali inalipia mitihani hiyo. Kwa hivyo hatuoni sababu ya kuwa watu aidha wachelewe ama wafungiwe nje, na wale watakaofungiwa, watakaochelewa kwa bahati mbaya, ni haki yao kupawa nafasi ya kuja, muda zaidi wa kujiandikisha, kwa sababu serikali, kwa mara ya kwanza, serikali ya Kenya imetoa fursa na inalipia hizo uh, gharama za mitihani ya kitaifa huoni kama kuna uwezekano kwamba kuna wanafunzi ambao wako mbali na teknolojia na pia uwezo wa kufikia huduma hii ya kutumia tovuti kwa ajili ya kujiandikisha kufanya mitihani bas kuna utaratibu gani kwamba wale ambao hawataweza wataweza kuwa katika orodha walimu wakuu wamehamasishwa jinsi ya kuandikisha wanafunzi wao sio kuwa mwanafunzi mwenyewe ataenda kwa mtandao walimu wakuu watachukua orodha ya wanafunzi wao na watatoka katika maeneo yao ambayo hakuna mitandao, waingie katika sehemu zenye mitandao na waandikishe wanafunzi wao. Kwa hivyo hatuoni hata kidogo kwamba kutakuwa na changamoto, kwa sababu hata mwaka jana na miaka miwili iliyopita walimu walikuwa wanafanya katika njia hiyo. Na, Bwana Nzili, kumekuwa na tetesi kutoka kwa chama kingine bado cha walimu, chama kile cha Kupet, kumekuwa na malalamishi kutoka nchini kwamba kuanzia siku ya Jumatatu jana na hata leo hakuna usajili umeendelea katika mtandao, kwa kuwa kuna shida fulani katika ule mtandao wa kujiandikisha wanne unaona kama muda uliobaki tu wa juma moja utatosha? Tuna mawasiliano mazuri sana na wizara ya elimu na wizara ya elimu iko hapo kwa ajili ya wanafunzi, na iwapo tutaona kwamba muda umeyoyoma kiasi cha kuwatatiza uh, watahiniwa uh, watarajiwa, basi bila shaka serikali kwa busara zake ita itakubali kuongeza muda, maanake ni haki hii. Si mambo ya maisha kutoka kwa Mungu kwamba Mungu akisema unakufa leo unaenda. Hapana, serikali lazima iwe ina, ina itaza na ni katika hali hiyo ndio tunaona hilo juma moja tuwape mutisha watu wajiandikishe, lakini inapofika Thursday Alhamisi, kukiwa kuna tetesi za kuwa kuna watu nje, watu wengi wamebaki nje, basi bila shaka, serikali tuna hakika kabisa kwa dhati kwamba tuna hakika muda utaongezwa, kwa sababu huu muda it has no cost implications. Unaona, yes? Kama njia hii ya kutumia mtandao itakuwa ni njia mwafaka ya kuweza pia kupunguza hali ya udanganyifu katika mitihani nchini Kenya. Wakati wa kujiandikisha sio wakati wa udanganyifu, udanganyifu unakuja wakati wa mitihani inafanyika. Kwa hivyo kujiandikisha na kufanya mtihani hakuna uhusiano na udanganyifu. Basi moja kwa moja tuelekee kule DRC ambapo vyama vya kisiasa nchini humo vimetofautiana kuhusu msimamo wa serikali ya jamhuri ya, ya, ya, ya, serikali ya DRC kuomba Umoja wa Mataifa uondoke katika nchi hiyo ili na kupunguza walinda amani, kwa sababu serikali inasema iko tayari kufanya kazi hiyo na kumaliza makundi ya wapiganaji. Mwandishi wetu Austri Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma, mashariki mwa Congo. Vyama hivyo ikiwemo vyama tawala na vyama vya upinzani vimekuwa na maoni tofauti kuhusu mzozo unaoendelea kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Umoja wa Mataifa baada ya Rais Joseph Kabila kusema jeshi lake yaani jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo liko tayari kuendesha operesheni za kijeshi dhidi ya makundi mbalimbali mbali ya wapiganaji mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwemo FDLR bila msaada wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO. Jimi Nzali ni wachama tawala Birek. Kwetu tukawaza komunote international ama Umoja wa Mataifa utasikia lalamiko ya serikali ya Kongo na wataweza kuondoka eh, bila tatizo lolote. Sisi tunaunga mkono serikali, tunaunga mkono matamshi ya Joseph Kabila. Sisi ni chama Birek, niko mwana memba wa Birek, chama cha, cha majorité présidentielle. Sio hata mambo ya majorité présidentielle, ni mambo ya serikali. Raisi amesema, serikali imesema Monisco irudi makwao wametusaidia. Sasa tuko watu ambao tumekomaa kwa kizi, mtoto akazalika akakomaa anaenda akajitegemea. Hata hivyo, nilikutana na upande wa upinzani UDPS yake Etienne Tshisekedi. Ribes Mikindo ndiye kiongozi wa chama hicho Kivu Kaskazini. Uh, nawaza mgogoro huo tukifata vizuri, ni mgogoro haukukuwa na maana hata moja ya kuwako, kwa sababu unajua umoja wa mataifa umeisha kufanya kazi nyingi sana hapa nchi kwetu Kongo ili amani iweze kurejea. Na leo haisikiliki kuona government ya Kongo iko na mgogoro ya kutafuta kuomba Umoja wa Mataifa urudi ufanye nini? Kwa sababu vyote vyenye vilituma Umoja wa Mataifa uweze kufika huko kwetu Kongo kufanya kazi haviaisha, kwa sababu usalama ungali mdogo na mambo yangali mengi. Nawaza ingiomba government ya Kongo yende pole pole kuelewana, pole pole kuelewa na umoja wa mataifa, ili tuweze kufikia wakati inayofaa. Nimekutana hata hivyo na upande wake Vital Kamerre, yaani chama cha UNC ambacho vilevile ni chama cha upinzani. Nimekutana naye Stefane Mashukano, akiwa ni msemaji wa chama hicho, kulingana na misukusuku ambayo bado haijakwisha. Sisi tumekataa kabisa, na tungependa watusindikize kwa ma elections zinakuwa mbele yetu, ni kusema ya kwamba inaomba waende lakini sio muda. Upande wa wananchi ni kwamba mchezo huo ni mchezo wa kisiasa, na watakaoathirika na kuteseka ni wale wananchi wa kawaida, hasa sana wale wakimbizi wakipatikana bila misaada kwa sasa. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Katika makala ya afya hivi leo, wataalam wanasema kugharamia lishe bora kwa watoto ndo mkakati bora zaidi na wenye manufaa makubwa taifa lolote linaweza kufanya. Ikiwa watoto wanakabiliwa na njaa, wanaugua mara kwa mara, watahitaji gharama kubwa zaidi ya matibabu na watakuwa na mchango mdogo sana kwa jamii wanapokuwa, kuliko wenzao walopata lishe bora . Mwandishi wa VOA Carol Pearson anaripoti juu ya uchumi kama njia moja ya kuzuia utapia mlo kwa watoto <tabu> Katika zahanati moja ya Ethiopia watoto wanapimwa kubaini ikiwa wanaugua maradhi ya utapiamlo. Tatizo la utapiamlo kwa watoto lipo kila eneo la dunia, lipo pia katika mataifa tajiri na linadhuru zaidi watoto barani Afrika na kusini mwa Asia. Katika baadhi ya sehemu za dunia kama vile nchi za Afrika kusini mwa Jangwa la Sahara, utapiamlo unatishia maisha ya watoto. Daktari Peter Salama ni mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF nchini Ethiopia. Takriban nchi zote za Afrika zina tatizo kuu la utapia mlo, lakini swali ni limefikia kiwango gani? Uchunguzi mpya uliochapishwa katika jarida la masuala ya afya Lancet unaonyesha kuwa utapia mlo unasababisha asilimia 45 ya vifo vyote vya watoto wa chini ya umri wa miaka mitano. Baadhi ya watoto hawakui inavyotakiwa, hii ikiwa na maana kwamba miili na bongo zao hazikui vema. Tatizo hili huanza mama akiwa mjamzito, anasema Daktari Robert Black wa chuo kikuu cha John Hopkins, ambaye alisimamia uchunguzi huo. Undernourished mothers have fetuses that don't grow as well. So, fetal growth restriction itself is a problem. So babies who are born small for their gestational age. Kina mama wanabeba mimba ambazo hazikui vyema. Kwa hiyo tatizo linaanza pale mama anapokuwa mjamzito kwa kukosa lishe bora mwenyewe. Kwa hiyo watoto wanapozaliwa wana viungo vidogo, wanakabiliwa na kifo au kutokomaa vyema katika maisha yao ya baadaye. Watafiti wanasema ikiwa vyombo vya dola vitachukua hatua, maisha ya watoto milioni moja yataokolewa katika kipindi cha mwaka mmoja. Mojawapo ya mapendekezo ni kuwapa kinamama wajawazito dawa zinazowapa manufaa makubwa za folic acid na calcium inayosaidia ya mifupa yao. Pia wanaombwa kuwanyonyesha wanao na kuwapa vitamin aina ya a na zinc. Jarida la Lancet linaripoti kuwa kupunguza utapiamlo kwa asilimia ishirini kutagharimu dola bilioni 9. Harold Alderman anafanya kazi na shirika la utafiti wa sera ya chakula mjini Washington na ni mmoja wa waandishi wa jarida la Lancet. For every dollar invested you can get between 8 and 10 dollars of economic returns. Kwa kila dola inayowekezwa unaweza kupata hadi dola nane au kumi za manufaa ya kiuchumi. Ninapofanya utafiti huu nasema, ama kwa kweli, hakuna anayeweza kuelezea thamani ya kuokoa maisha. Alderman anasema serikali zinanufaika kwa kutoa lishe bora kwa watoto. I'm a little puzzled why governments still think of investments in nutrition as how you compensate the poor, but we'll do our productive investments elsewhere. Bado natatizika kuelewa kwa nini serikali zinadhani kuwekeza katika lishe bora ni sawa na kutoa fidia kwa watu masikini, na kwamba ni bora kuwekeza katika maeneo mengine yatakayoleta manufaa. Huu ni uwekezaji wenye manufaa. Hakuna ubishi, takwimu zipo. Aidha, Aldeman anasema kuwekeza katika lishe bora kwa watoto kutasaidia kuimarisha uchumi wa nchi kwa sababu watoto waliopata lishe bora hufanya vema zaidi katika masomo yao na hatimaye wanakuwa nguvu kazi ya manufaa kwa nchi zao. Taarifa hii inaungwa mkono na utafiti unaoonyesha kuwa watu wazima ambao hawakupata lishe bora utotoni hupata asilimia 20 chini ya kipato cha wenzao waliopata lishe bora utotoni mwao na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Viongozi wa Ufaransa, Ujerumani na Spain walijumuika pamoja hii leo karibu na eneo ambako kulitokea ajali ya ndege ya German Wings aina ya Airbus a320 katika milima ya French Alps na kuwa watu wote 150 waliokuwemo ndani. Rais wa Ufaransa Francois Hollande, Chansela wa Ujerumani Angela Merkel na waziri mkuu wa Spein Mariano Rajoy walizungumza na wafanyakazi wa uokozi kwenye eneo la Sen Lesalp. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, na ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Amerika. Mwandishi wa habari maarufu wa Zimbabwe na mwanaharakati anayepigania demokrasia aliyetekwa nyara kweupe katika kitongoji kimoja cha mji mkuu wa Harare na mpaka sasa hajulikani alipo kwa zaidi ya wiki mbili toka kutekwa kwake. Kwa mujibu wa shahidi Itai Dzamara alishikiliwa na wanaume watano wakati akinyoa wa nywele zake mnamo Machi 9 na kupakizwa katika gari ambalo halikutambuliwa. Hajaonekana toka siku hiyo, na maafisa wanasema hawajapata taarifa zozote za kujua alipo na hali yake. Bwana Zamara anaongoza kundi linalopigania demokrasia la Occupy Africa Unity Square ambalo linamtaka rais wa nchi hiyo Robert Mugabe, anayeshikilia madaraka toka mwaka 1987 kuachia madaraka. Kundi hilo limechukua jina la Africa Unit Square katika mji mkuu, eneo ambalo kuna bunge na mahakama ya serikali kuu. Ametoa msukumo kupitia maandiko yake, na siku mbili kabla ya kutekwa, alizungumza katika kampeni ya upinzani akitoa wito wa kufanyika maandamano makubwa kulalamikia dhidi ya hali ya kisiasa na kiuchumi katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Marekani inajiunga na jumuiya ya Ulaya, Kanada, Uingereza na makundi ya kimataifa ya haki za binadamu katika kuwa na wasiwasi mkubwa kuhusu kutekwa kwa bwana Dzamara. Inajulikana kwamba serikali ya Zimbabwe imekiri rasmi kuwa na wasiwasi kutokana na kile ilichokiita kitendo cha kikatili, na Marekani inaitaka serikali ya Zimbabwe kuchukua hatua ili kutanzua kesi hiyo. Marekani inawahimiza maafisa wa usalama wa Zimbabwe kutumia kila rasilimali walizokuwa nazo kumtafuta Bwana Dzamara na kuchunguza mazingira ya kutoweka kwake, vile vile kuhakikisha haki za binadamu na uhuru wa msingi zinalindwa. Marekani inasimama na Bwana Dzamara na watu wa Zimbabwe. Katika kulinda uhuru wa kutoa maoni na kukusanyika kwa amani na kujiunga, kwa ajili ya Bwana Dzamara arudi haraka na salama kwa familia na rafiki zake. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Dwayne Collins, fundi mitambo Curtis Bynum, kutoka hapo Washington, mimi ni Harrison Kamau na mwenzangu naitwa Mkamitikibayasi, tukisema kwaheri na uwe na usiku mwana na uso na budha.