Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Machi 26 mwaka wa 2015 ambapo tunasikika pia katika 94.1 FM Bujumbura, Burundi, 98.1 Equator FM Kisumu, nchini kenya. Nasema karibuni Katika matangazo yetu ya leo, baada ya afisa wa polisi kuuawa kule Mombasa, wakazi wanajiuliza kulikoni. Kulikuwa kumetulia, biashara zetu zinaendelea vizuri, lakini sasa imeanza tena, imezuka tena, hata tuelewi. Na katika habari nyingine Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepitisha azimio la kuongeza muda wa kikosi cha muungano cha MONUSCO ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Je, serikali hiyo ya DRC imepokelea vipi swala hili? Serikali ya Kongo imepongeza uh, hatua ambayo imechukuliwa na Umoja wa Mataifa. Uh, wamesema kwamba wameridhika, lakini sio sana kutokana na azimio lenyewe la Umoja wa Mataifa. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza, huyu hapa Harrison Kamau na habari za dunia. Rais wa Nigeria pamoja na mpinzani wake mkuu wametoa taarifa wakiapa kuheshimu matokeo ya uchaguzi ambao umepangwa kufanyika Jumamosi mradi utakuwa huru wa haki na wenye hadhi. Kasisi Matthew Hassan Kuka, mwanachama wa kamati ya amani ya kitaifa, ameisoma taarifa hiyo kwa wanahabari mjini ya Abuja. Wagombea hao wawili pia wameomba wa Nigeria kuepuka na kujiepusha na vitendo vya ghasia ambavyo vinaweza kuhujumu hadhi ya uchaguzi huo. Taarifa hiyo inafuatia mkataba uliotiwa sahihi mwezi Januari ambapo bwana Jonathan wakiwa na bwana Buhari pamoja na viongozi wengine tisa wa vyama waliahidi kufanya kampeni za amani na zinazozingatia masuala muhimu. Ghasia zilizotokea baada ya uchaguzi wa mwaka wa 2011 ziliwaacha zaidi ya watu 800 wakiwa wamekufa. Shirika la habari la Aljazira limesema kwamba vikosi vya Nigeria limewazuilia waandishi wake wawili wa habari tangu Jumanne wakati usalama ukiimarishwa kabla ya uchaguzi utakaofanyika Jumamosi. Shirika hili lenye makao yake makuu nchini Qatar limetoa taarifa hii leo likitaka kuachiliwa kwa, kwa wanahabari hao wawili wenye asli ya kinigeria waliozuiliwa katika mji wa Maiduguri ulioko kwenye jimbo la Bono. Aljazira inasema kwamba waandishi hao Ahmed Idris na mwenzake Ali Mustafa walikamatwa wakiwa kwenye vyumba vyao katika hoteli moja mjini Maiduguri baada ya kurejea kutoka mahali walipokuwa wakikusanya habari kuhusu vikosi vya Nigeria vinavyokabiliana na wanamgambo wa Boko Haram. Shirika hilo limesema waandishi hao walihojiwa na kupokonywa kamera zao, licha ya kuwa walikuwa wamewashirikisha wanajeshi au wakali wa kupiga picha vita nchini Syria, na Iraq vimeongezeka na vimeongeza idadi ya madai ya wanaotafuta hifadhi katika nchi zilizoendelea na kufikia kiwango cha juu mno. Shirika la huduma ya waki, la wakimbizi katika Umoja wa Mataifa UNHCR limegundua kuongezeka kwa maombi ya hifadhi katika mwaka wa 2014 kutoka mwaka uliopita. Mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva, naye mwenzangu Sandey Shomari anaisoma ripoti kamili. Ripoti ya UNHCR kuhusu mwenendo wa kuihumba hifadhi mwaka 2014 inakadiria maombi mapya laki nane na sitini na sita elfu ya hifadhi yaliwasilishwa katika nchi 44 tajiri sana duniani mwaka jana. Hili ni ongezeko la asilimia 45 zaidi ya mwaka 2013. Shirika hilo linasema idadi ya mwaka 2014 ni kubwa sana tangu mwaka 1992 wakati vita huko Bosnia Herzegovina vilipolazimisha maelfu ya watu kuzikimbia nyumba zao. Ripoti imepata takriban maombi laki moja na hamsini elfu au moja katika kila maombi matano ya hifadhi yaliwasilishwa katika nchi zilizoendelea, na yalikuwa ni kutoka kwa raia wa Siria ambao ni sehemu ya kundi kubwa la walioomba hifadhi mwaka jana. Shirika hilo linasema Wairaq walikuwa ni kundi la pili kubwa wakifuatiwa na raia wa Afghanistan, Serbia na Eritrea. Takwimu zinaonyesha kuwa Ujerumani ilikuwa ni nchi ya pili kupokea maombi mengi. Takriban maombi laki moja na sabini na tatu elfu yaliwasilishwa na robo ya hayo ni kutoka kwa raia wa Siria. Marekani ni ya pili kwa kupokea maombi laki moja na ishirini elfu ya hifadhi, mengi yakiwa ni kutoka kwa raia wa Meksiko na nchi za Amerika ya Kati. Uturuki, Sweden na Italy E wanakamilisha orodha hiyo ya nchi tano zilizo juu kwa kupokea maombi ya hifadhi. Msemaji wa UNHCR Melissa Fleming anasema Italy imeandikisha maombi mapya 63,700 mwaka 2014 ikiwa ni rekodi ya juu. Anasema maombi mengi yamewasilishwa na raia kutoka Mali, Nigeria na Gambia unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka jiji kuu la marekani washington dc tukiendelea nazo habari za ulimwengu mwendesha mashtaka wa ufaransa anasema rubani msaidizi katika ndege ya abiria ya german wings ambayo ilipata ajali katika milima ya french alps mapema wiki hii alifanya jaribio la makusudi kuiharibu ndege hiyo mwendesha mashtaka huyo wa mesli uh, brice robin amesema rubani msaidizi andreas lubitz alimfungia rubani mwenzake nje ya chumba cha kuiongozea uh, ndege hiyo na kubaki peke yake akiidhibiti ndege hiyo aina ya Airbus A320. Mwendesha mashtaka amesema Lubis ambaye alijaribu kuishusha ndege hiyo ambayo ilikuwa ikisafiri kwa kasi ya kilomita 700 kwa saa na kuanguka katika eneo la ndani kwenye milima yenye theluji kusini mashariki mwa Ufaransa na kuwaua wote abiria 150 waliokuwemo ndani ya ndege hiyo. Ndege za, za kivita za Saudi Arabia leo zimepiga vituo muhimu vya kijeshi nchini Yemen hivi leo Alhamis, wakati wakiongoza mashambulizi yaliyohusisha washirika wa Guba ya Kiarabu na wengine katika eneo hilo kumsaidia Rais Abdi Rabu Mansul anayeungwa mkono kimataifa. Mashambulizi ya anga yamelenga maeneo ndani ya kuzunguka uwanja mkuu wa ndege katika mji mkuu wa Sanaa na kuharibu nyumba kadhaa katika eneo hilo. Iran ambayo inaungwa mkono na waasi wa Kihuthi wanajaribu kumwondoa mamlakani Bwana Hadi, wameita operesheni hiyo ni hatua ya hatari sana ambayo itafanya mzozo uwe mbaya hata zaidi nchini Yemen. Lakini afisa mwandamizi wa Iran amefuta uwezekano wa kuchukua hatua zozote za kijeshi. Maafisa wa afya wa kihuthi wanasema takriban watu 18 wameuawa na wengine 24 kujeruhiwa katika mashambulizi ya anga yaliyofanywa na Saudi Arabia. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari iliyochukua uzito wa juu hii leo ni baraza la usalama la umoja wa mataifa hivi punde limepitisha azimio lake kuhusu kuongeza muhula wa kazi za monusco huko jamhuri ya kidemokrasia ya congo kwa muda wa mwaka mmoja mwenzangu mkamiti kibayasi amezungumza na mwandishi wetu salehe mwanamilongo akiwa huko New York na kwanza akamuuliza azimio hili limepokelewa vipi na serikali ya Kongo? Serikali ya Kongo imepongeza, uh, hatua ambayo imechukuliwa na umoja wa mataifa, lakini imesema itaendelea na mazungumzo na umoja huo ili kutekelezwa kwa mapendekezo yake na uh, umoja wa mataifa. Kwa hiyo uh, wamesema kwamba wameridhika, lakini sio sana kutokana na azimio lenyewe la Umoja wa Mataifa na serikali ya Kongo imesema mazungumzo yeah, haya yataendelea katika kipindi gani? Wamesema wako tayari kuendesha mazungumzo hayo wakati huu, na kwa hiyo wameelezea umuhimu wa kuweka na harakati ya mpya kwa ajili ya kuondolewa kwa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa walioko Kongo. Umejua ni swala ambalo liliwagawana sana viongozi wa Umoja wa Mataifa na vilevile vile maafisa wa serikali ya Kongo. Kwa hiyo Umoja wa Mataifa kwenye azimio lake la hivi leo wamekubaliana na msimamo huo wa kuondolewa kwa wanajeshi hao, na wao wamependekeza wanajeshi elfu mbili tayari waondolewe baadaye mwaka huu, lakini serikali ya Kongo imesema kuhusu hilo hawajaridhika, waliomba wanajeshi elfu ishirini na moja zaidi ya wanajeshi elfu sita ama saba waondoke kwa hatua ya mwanzo. Ni sababu zipi zilizotolewa na baraza hilo hadi kuongeza mwaka mmoja zaidi? Kwa kweli wamesema hali bado haijakuwa tulivu uh, nchini Congo hasa kwenye maeneo ya mashariki. Kwa hiyo bado kungali makundi ya wapiganaji ambao kwenye azimio wametajwa: wapiganaji wa FDLR, wapiganaji wa ADF, wapiganaji wa LRA na wapiganaji wa FNL kutoka Burundi na vile vile wametaja pia makundi ya kienyeji kama vile wapiganaji maimai. Kwa hiyo Umoja wa Mataifa umesema kwamba bado kuna umuhimu wa kuipa tume ya Monusco nguvu zaidi ili kuendesha operation hizo, na hapo ndio wamesema Monusco ina uwezo wa kupigana kwa kuambatana na jeshi la Kongo, ama wenyewe Monisco wanaweza kuendesha operesheni zao wenyewe, ili kuweza kuyasaka makundi hayo. Sote tunafahamu kwamba Kongo inatarajia kufanya uchaguzi hivi karibuni, na vilevile vile, kuna taarifa kuwa baraza limeweka masharti fulani kabla ya kuunga mkono taratibu za uchaguzi. Je, ni masharti yapi hayo? Ndio swali ambalo wamekuwa wametilia mkazo hasa zaidi, haki za binadamu, kwamba ni lazima kuweko na utekelezwaji wa haki za binadamu na pande zote serikali ya Kongo wanajeshi, na vilevile upinzani. Na kwa hiyo kuhusu suala la uchaguzi, Umoja wa Mataifa umesema kwamba kutakuweko na msaada, uungwaji mkono wa kiufundi kwenye tume ya uchaguzi. Umejua Umoja wa Mataifa umesaidia kwenye chaguzi za mwaka elfu mbili na sita na elfu mbili na kumi na moja kwa kiwango kikubwa sana cha pesa na vilevile usaidizi wa kiufundi hasa kwa kutumia ndege zake helikopta na nini, kusambaza vifaa vya uchaguzi. Wajumbe waliopo katika mkutano huu wamelielezea vipi suala hili la uungaji mkono wa taratibu za uchaguzi? Mara nyingi mabalozi wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa walioko hapa hawana ukweli zaidi wa mambo jinsi yanavyoendelea kwenye nchi zetu barani Afrika. Ni Salehe Mwanamilongo, mwandishi wa Sauti ya Amerika akizungumza nasi kutoka New York. Kila Ijumaa Live Talk na Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani takazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC, Live Talk. Kila Ijumaa saa 1:30 kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12:30 kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. na msikilizaji, usisahau basi, kesho Ijumaa, kama kawaida, ni siku ya Live Talk ambapo kesho tutazungumzia mwingiliano wa kijamii na wawekezaji wa kigeni eneo la Afrika ya Mashariki, mwingiliano wa kijamii na wawekezaji wa kigeni katika eneo la Afrika ya Mashariki. Usisahau kutupigia simu nambari 2026193151 hali kadhalika usisahau mtandao wetu wa Facebook. Unaweza kwenda kule ukaweka mawazo yako, au ukachuma namba yako tukakupigia simu kushiriki Live Talk ya Sauti ya Amerika. Tukiendelea nazo habari za dunia ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Amerika, kutoka hapa Washington DC. Yaani mambo yanaendelea vizuri kabisa, ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iran Javad Zarif leo wameanza tena mashauriano kuhusu programu ya nyuklia ya Iran huko Uswizi, wakati wakiwa katika siku ya mwisho walizojiwekea kupata muundo wa mkataba. Kabla ya mikutano kuanza huko Lausanne afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje amewaambia wanahabari habari kwamba Marekani inaiona njia kufikia makubali, ya kufikia makubaliano ifikapo Machi 31, kama ilivyolengwa. Iran pamoja na kundi linajumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa, Rusia na Ujerumani wanataka kufikia mkataba wa mwisho ifikapo mwezi, mwezi Juni ambapo utazuia shughuli za kinuklia za Iran, hatua itakayopunguzia nchi hiyo vikwazo vya kiuchumi. Pande zote mbili zimekuwa na vikao vingi vya mazungumzo katika miezi ya karibuni, lakini bado hawajakubaliana kuhusu ni mabomba mangapi ya nyuklia Iran itaruhusiwa kuwa nayo na ni lini vikwazo vitakavyolegezwa. Majeshi ya Iran yamefanya operesheni ya kukamata tena mji wa Tikrit hivi leo, saa kadhaa baada ya ndege za kivita za ushirika unaoungwa mkono na Marekani kufanya mashambulizi ya anga kwenye malengo ya Islamic State mjini humo. Afisa wa jeshi la Iraq ameliambia shiri, ame shirika la habari la Associated Press kwamba mapambano yameongezeka wakati majeshi ya Iraq na wanajeshi maalum kusogea kufika katika Tikrit, mji ambao anatokea Saddam Hussein. Ndege za kivita za Iraq pia zimefanya mashambulizi ya anga kwenye maeneo ya ya ya wanamgambo wa Islamic State huko Tikrit. Mashambulizi ya anga ya leo yalifanywa na ushirika yameanza baada ya waziri mkuu wa Iraq Haidar Al Abadi kuomba msaada wa operesheni ya takriban mwezi mzima katika kulikamata tena eneo muhimu. Na kiongozi mkuu wa Afghanistan Abdullah Abdullah amesema kwamba Afghanistan imefungua ukurasa mpya na Marekani wakati yeye na rais wa nchi hiyo Ashraf Ghani wanapoendelea na ziara yao ya kwanza nchini Marekani tangu kuundwa kwa serikali ya ya muungano. Viongozi hao wamekutana na rais Obama, rais Barack Obama, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry pamoja na viongozi wengine wa ngazi za juu kwa kile ambacho Bwana Abdallah amekitaja kuwa mashauriano muhimu hapa mjini Washington. Bwana Abdallah amesema pia kwamba yeye na Bwana Ghani walipochukua uongozi mwezi Septemba, matumaini mapya yalianza miongoni mwa watu wa Afghanistan na marafiki wengine kote ulimwenguni. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye habari za waandishi wetu, tunaelekea kwa Kenya. Rais Uhuru Kenyatta leo alasiri amehutubia kikao maalum cha bunge na baraza la Senate, ambapo ameeleza kuhusu hali ya utawala na maendeleo katika serikali yake ya muungano wa Jubilii. Mwanagikonyo anayo taarifa kamili kutoka Nairobi. <muchasimu> Rais Uhuru Kenyatta amewasili katika majengo ya bunge mwendo wa saa tisa adhuhuri na baada ya kukagua gwaridi ya heshima iliyoandaliwa na jeshi la wanahewa. Na hii ni mara ya pili kwa Rais Uhuru Kenyatta kulihutubia bunge na baraza la seneti hapo mjini Nairobi tangu muungano wa Jubilii kuchukua hatamu uongozi wa serikali miaka miwili iliyopita. Na kuanzia saa nane na nusu wabunge na wanachama wa baraza la seneti walikuwa tayari wameingia katika bunge kuisikiliza hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta. Na kikao hicho hufanyika mara moja kwa mwaka. Na katika hotuba yake, Rais Uhuru Kenyatta amesema kulingana na katiba mpya ya taifa, hii ni mara yake ya pili kuhutubia mabaraza mawili ya bunge. For the second time and in line with my constitutional obligation I address This special sitting of parliament. Amesema kulingana na katiba yeye anatakiwa kufafanua na kueleza kuhusu masuala nyeti yanayokabili serikali yake, ikiwa ni pamoja na hali ya usalama kwa jumla, maadili ya taifa na majukumu ya Kenya katika jumuiya ya kimataifa, to outline the state of the nation in relation to our values and principles of governance the state of our nation security and the status in fulfilling our international treaty obligations. Na sehemu ya kwanza ya hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta imegusia mafanikio ya serikali katika nyanja za elimu, nishati na ahadi ya serikali ya kutoa elimu ya bure katika shule za msingi na kuhakikisha wanafunzi watakoma kulipa ada za mitihani ya kitaifa. Vilevile vile amezungumza kuhusu ujenzi wa reli mpya kutoka Mombasa hadi maeneo ya maziwa makuu pamoja na ujenzi wa bandari ya Lamu. Our economy is growing robustly, our our nation is secure, and our place in the community of nations is respected. Vilevile, amesema kuanzia wiki ijayo serikali itaandaa mazungumzo na raia wa Kenya wanaoishi katika nchi za nje ili kuwashirikisha wananchi wote katika ujenzi wa taifa. Pia ameeleza kuhusu mafanikio ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ikiwa ni pamoja na kuondolewa kwa vikwazo vya usafiri kutoka nchi moja hadi nyingine. Amesema Kenya inahusika zaidi na utatuzi wa mgogoro wa Somalia na Sudan Kusini, ingawa viongozi na wananchi kwa jumla walitarajia Uhuru Kenyatta kugusia zaidi kuhusu masuala nyeti yanahusika na ongezeko kubwa la tatizo la rushwa, utovu wa usalama, pamoja na ukosefu wa ajira kwa vijana. Na sasa tukielekea huko Mombasa, afisa wa polisi anayefanya kazi katika kitengo cha kukabiliana na ugaidi ameuawa kwa kupigwa risasi mjini humo baada ya kuvamiwa na watu wawili waliokuwa wamevalia vazi la buibui na kufunika nyuso zao. Idara ya polisi nchini Kenya inasema huenda afisa huyo aliuawa na washukiwa wa ugaidi kutokana na kazi yake ya kukamata wahalifu. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ameandaa taarifa ifuatayo. Mauaji ya afisa huyo wa polisi yameripotiwa mapema leo baada ya eh kuuawa jana usiku na watu waliopita karibu na kwake. Alikuwa ameketi na watu wengine wawili katika mtaa uitwao Kuze, eneo la Old Town au mji wa kale, hapa mjini Mombasa. Inasemekana waliomuua walimpiga risasi mara tatu na hata kuiba bunduki yake aliyokuwa amebeba. Kamanda wa polisi eneo la Mombasa Robert Kituru amesema huenda mauaji hayo na kulipiza kisasi baada ya afisa huyo kufanya kazi nzuri ya kuandama washukiwa wahalifu, na hasa wale wa watendo la ugaidi na hata kuwakamata hapo mbeleni. Waliokuwa karibu wakati wa tukio hilo wanasema watu waliomuua afisa huyo wa polisi walikuwa, mmoja amevalia buibui na mwenzake alikuwa amefunika uso kwa vazi la ninja. Vijana wengi wameripotiwa kutoroka katika mtaa huo wakihofia msako wa polisi, kwa sababu kufuatia mauaji kama haya, msako au operesheni na chacha ya kuwatafuta wahalifu. Nimezungumza na raia kadhaa hapa mjini Mombasa kuhusiana na kile wanachofahamu kufuatia mauaji hayo. Niliona kwa Facebook kuna ofisa mmoja wa CID alipigwa risasi pia, nimeona pia wa Nairobi pia alijeruhiwa, lakini au akufa. Kazi yetu ni ya kusafirisha watu fodishae, kama taksi, unampeleka mahali anaenda. Tunaogopa saa ingine, kuna mtu anaweza kuambia umpeleke mahali fulani, nafikiria mara mbili. Kwa majina anaitwa Caroline. Jana usiku nilipata alert, simu mobile phone kuna mtu ameuawa na gunshots zinamiminika, wanasikia tu gunshots, gunshots area za Kuze. Sasa tukawa na wasiwasi, tuna hofu, hatujui ni nani, hatujui nini inaendelea. Ndio leo tumepata habari na mtu mwenyewe tumeambiwa amekufa, kumbe ni mtu wa kuzuia mambo ya ugaidi. Kulikuwa kumetulia, biashara zetu zinaendelea vizuri, lakini sasa imeanza tena, imezuka tena, hata tuelewi. Kila, kila mahali tunapoenda tuna wasiwasi, tembea Kisauni, Likoni na hizo ndo zinachangia kuwa na insecurity. Visa vya uhalifu na mauaji kama haya vilikuwa vimepungua kuanzia mwishoni mwa mwaka jana, na hili ni tukio ambalo linarejesha wasiwasi kwa raia. Viongozi wa dini pia wanataka polisi wasaidie kuwalinda raia kufuatia mauaji haya. Mmoja wao anasema kwamba raia pia wana jukumu la kujilinda na kufahamisha maafisa wa usalama Ajua, uh, kusema ukweli, usalama unaanza na sisi. Kama hatuoni au tunaona mtu anafanya uhalifu tukose kumsema kwa serikali au kwa shirika yoyote, taendelea sababu sabu mtu uwe uh, watu raia wasinyamaze kwa sababu a ukiachiria serikali, serikali iko kila mahali, na pengine wewe mtu nakaa naye mko naye jirani yako namjua. Mombasa imekuwa miongoni mwa miji iliyolengwa na washukiwa wa ugaidi tangu Kenya ilipowatuma wanajeshi wake Somalia, kwa kabili wapiganaji wa Al-Shabab. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya sauti Amerika. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia uchaguzi wa urais nchini Nigeria na upinzani mkali unaokabiliana nao rais aliyepo mamlakani. Wanigeria Jumamosi watashiriki katika zoezi la kumchagua wa raisi na wabunge katika ushindani wa mkali ikitokea tangu kumalizika kwa utawala wa kijeshi mwaka 1999. Rais Goodluck Jonathan anakabiliana na wagombea 13 katika kinyang'anyiro cha kuchaguliwa tena. Mpinzani wake mkuu ni Muhammadu Buhari ambaye anawania nafasi hiyo kwa tiketi ya All Progressive Congress. Mwandishi wetu An Luk anaripoti kutoka Abuja na Halijariami anaisoma ripoti kamili. Nigeria inafanya uchaguzi mkuu huku kukiwa na hali ya kutokuwa na uhakika. Nchi yenye uchumi mkubwa barani Afrika, ambao unaterereka, inakabiliwa na kushuka kwa bei za mafuta ulimwenguni na vilevile inashindwa vile kuweka akiba kwa ajili ya siku za baadaye. Kushuka kwa thamani ya naira kumekumba mifuko ya Nigeria katika nchi hiyo inayotegemea kuagiza bidhaa kutoka nje. Wachumi wanaonya kuwa matatizo makubwa ya uchumi huenda yakaikabili nchi hiyo na mapambano ya kaskazini mashariki nayo na yana mchango wake katika hali ilivyo nchini Nigeria. Mashambulizi ya kujitoa mhanga yanaendelea. Wanajeshi wa Nigeria na kieneo wanasonga mbele kupambana dhidi ya Boko Haram na kufanya kazi kulishikilia eneo ambalo wamelikomboa hadi hivi sasa. Mwaka huu maelfu ya watu wamekoseshwa makazi na huenda wasiweze kupiga kura. Kisiasa, kuna dhana kwamba chochote kinaweza kutokea. Chama cha PDP kimeongoza Nigeria bila kupata changamoto tangu mwaka 1999 lakini upinzani umekujikusanya pamoja tangu mwaka 2013. Mgombea wa uraisi kwa takriban mara nne, Muhammadu Buhari anabeba ujumbe kwamba chama chake kipya cha APC ambacho kinatumia nembo ya ufagio ikiwa na maana ya kusafisha uchafu. Tunataka kuwa Nigeria mpya, itaanza na sisi, itaanza leo. Hali ya ukosefu wa usalama, rushwa na uchumi ulioanguka vimefikisha nchi hapa ilipo. APC kimesema uchaguzi huu ni mtihani kwa utawala wa miaka 16 wa chama cha PDP ambacho kinaelezewa wengi wa wapiga kura wengi, kama mkazi mmoja wa Lagos anavyosema, watu wanataabika nchini Nigeria. Matatizo ni makubwa wa Nigeria, hakuna barabara nzuri, hakuna hospitali nzuri, hakuna umeme, hakuna maji ya kunywa, hakuna usafiri, hakuna chochote kinachofanya kazi nchini Nigeria. Chama cha PDP kimekuwa mstari wa mbele kuelezea ajenda ya mageuzi ya Rais Goodluck Jonathan ambayo imeanza kuelezewa tangu mwaka 2011 wakati alipochaguliwa mara ya kwanza. Wafuasi wake walichapisha makala ya kurasa mbalimbali mbali katika gazeti moja la Jumapili wiki hii wakielezea mafanikio ya rais jimbo kwa jimbo sekta kwa sekta. Bwana Jonathan pia alielezea umri wa Bwana Buhari wa miaka sabini na mbili na msimamo wake mkali wakati wa utawala wa kijeshi katika miaka elfu moja mia tisa themanini Je, mnataka kurudi nyuma katika siku zilizopita, yeah. not... au mnasonga mbele? Nigeria lazima isonge mbele. Nigeria ni kwa vijana. Nigeria si kwa wazee kama sisi. Vijana lazima mlifafanue hili nchini humo. Asilimia sabini ab ya wanaijeria ni wa umri wa chini ya miaka thelathini. Ukosefu wa ajira uko juu mno, na wagombea wote wameahidi kufungua mamilioni ya nafasi za ajira kama wakichaguliwa. Awamu ya kwanza ya bwana Jonathan imejikuta ikiwa na kadhia nyingi za rushwa zinazowakumba viongozi wa juu. Uasi wa Boko Haramu umeongezeka kwa kiasi wakati wa utawala wake. Bado wachambuzi wanasema ushindani ni wa karibu mno kuweza kutabiri nani ataibuka mshindi. Tume ya uchaguzi imetoa orodha ya wapiga kura walioandikishwa katika mfumo mpya wa kutumia alama za vidole, ili kujaribu kuzuia majaribio yoyote ya wizi wa kura. Idara za usalama ziko katika tahadhari kubwa, matembezi yamewekewa masharti siku ya Ijumaa hapo kesho. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao, Harison Kamau atakusomea muhtasari wa habari. Rais wa Nigeria pamoja na mpinzani wake mkuu wametoa taarifa wakiapa kuheshimu matokeo ya uchaguzi ambao umepangwa kufanyika Jumamosi, mradi utakuwa huru wa haki na wenye hadhi. Shirika la habari la Al Jazeera limesema kwamba vikosi vya Nigeria vimewazuilia waandishi wake wawili wa habari tangu Jumanne, wakati usalama ukiimarishwa kabla ya uchaguzi utakaofanyika Jumamosi. Shirika hili lenye makao yake makuu nchini Qatar limetoa taarifa hii hivi leo likitaka kuachiliwa kwa wanahabari hao wawili wenye asili ya Kinigeria. Mwendesha mashtaka wa Ufaransa anasema rubani msaidizi katika ndege ya abiria ya German Wings ambayo ilipata ajali katika milima ya French Alps mapema wiki hii alifanya jaribio la makusudi kuiharibu ndege hiyo. Ndege za kivita za Saudi Arabia leo zimepiga vituo muhimu vya kijeshi nchini Yemen na Alhamisi, wakati wakiongoza mashambulizi yaliyohusisha washirika wa Guba ya Kiarabu na wengine katika eneo hilo, kumsaidia rais Abud Rab Mansur anayeungwa mkono kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iran Javad Azari wa leo ameanza tena mashauriano kuhusu programu ya nyuklia ya Iran na huko Uswizi. Ni Harison Kamau na muktasari wa habari, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins na Daniel Brown, msimamizi wa matangazo haya Hadija Riyami, fundi mitambo Bwana Chang kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Harrison Kamau, tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.