Shirika la habari la Al Jazeera limesema kwamba vikosi vya Nigeria vimewazuilia waandishi wake wawili wa habari tangu Jumanne wakati usalama ukiimarishwa kabla ya uchaguzi utakaofanyika Jumamosi. Shirika hili lenye makao yake makuu nchini Qatar limetoa taarifa hivi leo likitaka kuachiliwa kwa wanahabari hao wawili wenye asili ya Kinigeria waliozuiliwa wa katika mji wa Maiduguri uliopo kwenye jimbo la Borno. Al Jazeera inasema kwamba waandishi hao Ahmed Idris na mwenzake Ali Mustafa walikamatwa wakiwa kwenye vyumba vyao katika hoteli moja mjini Maiduguri baada ya kurejea kutoka mahali walipokuwa wakikusanya habari kuhusu vikosi vya Nigeria vinavyokabiliana na wanamgambo wa Boko Haram. Shirika hilo limesema waandishi hao walihojiwa na kupokonywa kamera zao licha ya kuwa walikuwa wamewashirikisha wanajeshi wakati wa kupiga picha. Ndege za kivita za Saudi Arabia leo zimefanya mashambulizi dhidi ya ya waasi wa kihudhi nchini Yemen wakati wa shirika wa guba ya Kiarabu pamoja na wengine kutoka eneo hilo wakikimbia kumsaidia Rais Abdirabu Mansur Hadi anayeungwa mkono kimataifa. Maafisa wanasema mashambulizi ya anga ambayo yalianza Jumatano yanalenga vituo vya kijeshi vilivyokuwa vimechukuliwa na wahodhi ambao wiki kadhaa wamekuwa wakielekea upande wa kusini mwa nchi hiyo. Nchi za Jordan, Misri, Sudan zimethibitisha kwamba vikosi vyake viko kwenye operesheni hiyo, huku ofisi ya mambo ya nje ya Pakistan ikisema iliangazia ombi la Saudi Arabia la kutuma vikosi. Shirika la habari la Saudi Arabia limesema Moroko ilikuwa imeahidi kuungana na vikosi, huku shirika la habari la nchi hiyo lijulikana nalo kama Arabia likisema Saudi Arabia imeahidi wanajeshi elfu mia moja hamsini pamoja na ndege mia moja za kivita. Ndege za kivita za ushirika unaoongozwa na Marekani jana zilifanya mashambulizi dhidi ya malengo ya kundi ya, ya, la Islamic State kwenye mji wa Tikrit nchini Iraq baada ya ombi kutoka kwa waziri mkuu Heida Al Abadi la msaada. Kwa mwezi mzima wa mashambulizi ya kuchukua tena mji huu muhimu, vikosi vya Iraq pamoja na wapiganaji wa Kishia wamekuwa wakifanya vita vya ardhini. Lieutenant Jenerali James Terry anayeongoza kikosi cha ushirika amesema mashambulizi ya anga yatasaidia wanajeshi wa Iraq kuondoa wa wanamgambo. Tikrit ndio mji mkuu wa jimbo la Salahudin, eneo ambalo liko katikati ya mji wa Bagdad na mji wa pili kwa ukubwa wa Mosul ambao umeshikiliwa na wanamgambo wa Islamic State tangu mwezi Juni. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iraq Javad Zarif leo wameanza tena mashauriano kuhusu programu ya nyuklia ya Iran huku Uswizi, huko Uswizi, wakati wakiwa katika siku za mwisho walizojiwekea kupata muundo wa mkataba kabla ya mikutano kuanza huko Luzin. Afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje amewaambia wanahabari kwamba Marekani inanuia njia ya kufikia makubaliano ifikapo Machi 31 kama ilivyolengwa. Iran pamoja na kundi linalojumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa na Russia pamoja na Ujerumani wanataka kufikia mkataba wa mwisho ifikapo mwisho wa mwezi Juni ambao utazuia shughuli za kinyuklia za Iran, hatua itakayopunguzia nchi hiyo vikwazo vya kiuchumi. Pande zote mbili zimekuwa na vikao vingi vya mazungumzo katika miezi ya karibuni, lakini bado hawajakubaliana kuhusu ni mabomba mangapi ya nyuklia Iran itaruhusiwa kuwa nayo na ni lini vikwazo vitakavyolegezwa. Rais wa China Xi Jinping amesisitiza tena nia yake ya dhati ya ya kwa mageuzi nchini kwake katika mfumo wa kisheria uliokumbwa na ufisadi, lakini ameongeza kwamba chama cha Kikomunisti hakitalegeza msimamo wake kwa mahakama. Mlolongo wa hukumu zilizofaa za watu mashuhuri zimepunguza imani ya umma kwa mahakama hayo kwa asilimia mia moja. Na, ma, na maamuzi yamekuwa yakitegemea ushahidi wa kulazimishwa. Kwenye taarifa mapema wiki hii, Rais Z alikiri kwamba kumekuwa na makosa ya kiutendaji kwa upande wa mahakama ikiwemo ukosefu wa haki na hukumu potovu ambayo bado ni tatizo kubwa kulingana na shirika rasmi la habari la Zihua. Bwana Z zi amesisitiza kwamba chama chake kitaendelea kutumia mamlaka yake juu ya mahakama akisema kwamba hilo linaonyesha tabia na uwezo wa kisiasa wa mfumo wa mahakama ya kisosialisti. Ripoti za vyombo vya habari zinasema wachunguzi wanaoshughulikia ajali ya ndege ya German Wins iliyotokea Jumanne kwenye milima ya French Alps wanaamini kwamba mmoja wa rubani alifungiwa nje ya chumba cha kuongoza ndege wakati ilipoanguka na kuwaua abiria wote 150 waliokuwa ndani maafisa wameendelea kusema kwamba sauti iliyonaswa muda mfupi kabla ya kuanguka na chombo cha black box kilichopatikana kwenye vifusi vya ndege jana Jumatano inaashiria kwamba rubani moja alikuwa ameondoka kutoka kwa chumba cha kuendeshea ndege na kwamba alikuwa anajaribu kurudi. Haijabainika ni rubani yupi kati yao wawili aliyekuwa ametoka. Mchunguzi aliyezungumza na gazeti za, za, la The New York Times amesema kwamba rubani huyo alisikika akijaribu kufungua mlango na ni dhahiri kwamba dakika za mwisho za rubani, ni rubani mmoja tu aliyekuwa kwenye chumba cha kuongoza ndege hakumfungulia mwenzake mlango. Na ndege za kivita za ushirika unaongozwa na Marekani jana zilifanya mashambulizi dhidi ya malengo ya kundi la Islamic State kwenye mji wa Tikrit nchini Iraq baada ya ombi kutoka kwa waziri mkuu Heida Al Abadi la msaada wa mwezi mzima wa mashambulizi ya kuchukua tena mji mkuu Vikosi vya Iraq pamoja na wapiganaji wa kishia wamekuwa wakifanya vita vya ardhini. Lieutenant General James Terry, anaongeza kikosi cha ushirika, amesema mashambulizi ya anga yatasaidia wanajeshi wa Iraq kuondoa wanamgambo. Tikrit ndio mji mkuu wa jimbo za Sahudin, eneo ambalo liko katikati ya mji mkuu wa Baghdad na mji wa pili kwa ukubwa wa Mosul, ambao umechukuliwa na wanamgambo wa Islamic State.