Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni Machi 26 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express, Rais Kikwete na kiongozi mwenzake wazindua treni ya mizigo kwenda nchi za eneo la Afrika Mashariki. ni maslahi kwetu kama Tanzania, lakini maslahi makubwa zaidi kwa wenzetu, sisi wenyewe, huko Rwanda wafanya biashara na kazi zingine wanafaidika na, na. Kwa hivyo ningependa ni niwashukuru, ni maelezo yake Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania na mwenzake Paul Kigame, wakieleza uboreshaji wa, wa biashara kati ya nchi hizo mbili. Hii ni VOA Express style language na, Harrison Kamau. Na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi. Vile vile katika VOA Express tunakuletea ripoti kwamba wanajeshi wa Uganda wazungumzia jukumu lao katika kulinda nchi yao. Adequate deployment watu yetu iko huko, wanafanya kazi ya kulinda watu wa... Basi yote hayo na mengine utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi sasa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Harrison Kamau. Shirika la habari la Al Jazeera limesema kwamba vikosi vya Nigeria vimewazuilia waandishi wake wawili wa habari tangu Jumanne wakati usalama ukiimarishwa kabla ya uchaguzi utakaofanyika Jumamosi. Shirika hili lenye makao yake makuu nchini Qatar limetoa taarifa hivi leo likitaka kuachiliwa kwa wanahabari hao wawili wenye asili ya Kinigeria waliozuiliwa katika mji wa Maiduguri uliopo kwenye jimbo la Borno. Al Jazira inasema kwamba waandishi hao Ahmed Idris na mwenzake Ali Mustafa walikamatwa wakiwa kwenye vyumba vyao katika hoteli moja mjini Maiduguri baada ya kurejea kutoka mahali walipokuwa wakikusanya habari kuhusu vikosi vya Nigeria vinavyokabiliana na wanamgambo wa Boko Haram. Shirika hilo limesema waandishi hao walihojiwa na kupokonywa kamera zao, licha ya kuwa walikuwa wamewashirikisha wanajeshi wakati wa kupiga picha. Ndege za kivita za Saudi Arabia leo zimefanya mashambulizi dhidi ya waasi wa kihudhi nchini Yemen. Wakati wa shirika wa guba ya Kiarabu pamoja na wengine kutoka eneo hilo wakikimbia kumsaidia rais Abdirabu Mansul Hadi anayeungwa mkono kimataifa. Maafisa wanasema mashambulizi ya anga ambayo yalianza Jumatano yanalenga vituo vya kijeshi vilivyokuwa vimechukuliwa na wahodhi ambao wiki kadhaa wamekuwa akielekea upande wa kusini mwa nchi hiyo. Nchi za Jordan, Misri, Sudan zimethibitisha kwamba vikosi vyake viko kwenye operesheni hiyo huku ofisi ya mambo ya nje ya Pakistan ikisema iliangazia ombi la Saudi Arabia la kutuma vikosi. Shirika la habari la Saudi Arabia limesema Morocco ilikuwa imeahidi kuungana na vikosi, huku shirika la habari la nchi hiyo lijulikanalo kama Arabia likisema Saudi Arabia imeahidi wanajeshi elfu mia moja hamsini pamoja na ndege mia moja za kivita. Ndege za kivita za ushirika unaoongozwa na Marekani jana zilifanya mashambulizi dhidi ya, ma, ya malengo ya kundi la Islamic State kwenye mji wa Tikrit nchini Iraq baada ya ombi kutoka kwa Waziri Mkuu Heida Al Abadi la msaada kwa mwezi mzima wa mashambulizi ya kuchukua tena mji huu muhimu. Vikosi vya Iraq pamoja na wapiganaji wa kishia wamekuwa wakifanya vita vya ardhini. Luteni Jenerali James Terry Anayeongoza kikosi cha ushirika amesema mashambulizi ya anga yatasaidia wanajeshi wa Iraq kuondoa wa wanamgambo. Tikriti ndiyo mji mkuu wa jimbo la Salahuddin, eneo ambalo liko katikati ya mji wa Baghdad na mji wa pili kwa ukubwa wa Mosul, ambao umeshikiliwa na wanamgambo wa Islamic State tangu mwezi Juni. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iraq Javad Zarif leo wameanza tena mashauriano kuhusu programu ya nyuklia ya Iran huku Uswizi, huko Uswizi, wakati wakiwa katika siku za mwisho walizojiwekea kupata muundo wa mkataba kabla ya mikutano kuanza huko Luzein. Afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje amewambia wanahabari kwamba Marekani inanuia njia ya kufikia makubaliano ifikapo Machi 31 kama ilivyolengwa. Iran pamoja na kundi linalojumuisha Marekani, Uingereza, China, Ufaransa na Russia pamoja na Ujerumani wanataka kufikia mkataba wa mwisho ifikapo mwisho wa mwezi Juni ambao utazuia shughuli za kinyuklia za Iran, hatua itakayopunguzia nchi hiyo vikwazo vya kiuchumi. Pande zote mbili zimekuwa na vikao vingi vya mazungumzo katika miezi ya karibuni, lakini bado hawajakubaliana kuhusu ni mabomba mangapi ya nyuklia Iran itaruhusiwa kuwa nayo na ni lini vikwazo vitakavyolegezwa. Rais wa China Xi Jinping amesisitiza tena nia yake ya dhati ya kwa mageuzi nchini kwake katika mfumo wa kisheria uliokumbwa na ufisadi, lakini ameongeza kwamba chama cha Kikomunisti hakitalegeza msimamo wake kwa mahakama. Mlolongo wa hukumu zisizofaa za watu mashuhuri zimepunguza imani ya umma kwa mahakama hayo kwa asilimia mia moja na, ma, na maamuzi yamekuwa yakitegemea ushahidi wa kulazimishwa kwenye taarifa. Mapema wiki hii rais alikiri kwamba kumekuwa na makosa ya kiutendaji kwa upande wa mahakama ikiwemo ukosefu wa haki na hukumu potovu ambayo bado ni tatizo kubwa. Kulingana na shirika rasmi la habari la Xinhua, bwana Z amesisitiza kwamba chama chake kitaendelea kutumia mamlaka yake juu ya mahakama, akisema kwamba hilo linaonyesha tabia na uwezo wa kisiasa wa mfumo wa mahakama ya kisosialisti. Ripoti za vyombo vya habari zinasema wachunguzi wanaoshughulikia ajali ya ndege ya German Wings iliyotokea Jumanne kwenye milima ya French Alps wanaamini kwamba mmoja wa rubani alifungiwa nje ya chumba cha kuongoza ndege wakati ilipoanguka na kuwaua abiria wote mia moja hamsini waliokuwa wote, um, ndani. Maafisa wameendelea kusema kwamba sauti iliyonaswa muda mfupi kabla ya kuanguka kwa uh, na chombo cha black box kilichopatikana kwenye vifusi vya ndege jana Jumatano inaashiria kwamba rubani mmoja alikuwa ameondoka kutoka kwa chumba cha kuendeshea ndege na kwamba alikuwa anajaribu kurudi. Haijabainika ni rubani yupi kati yao wawili aliyekuwa ametoka. Mchunguzi aliyezungumza na gazeti la the, the, the, the New York Times amesema kwamba rubani huyo alisikika akijaribu kufungua mlango na ni dhahiri kwamba dakika za mwisho za rubani, ni rubani mmoja tu aliyekuwa kwenye chumba cha kuongoza ndege, hakumfungulia mwenzake mlango na ndege za kivita za ushirika unaoongozwa na Marekani jana zilifanya mashambulizi dhidi ya malengo ya kundi la Islamic State kwenye mji wa Tikrit nchini Iraq, baada ya ombi kutoka kwa Waziri Mkuu Haider al-Abadi la msaada wa mwezi mzima wa mashambulizi ya kuchukua tena mji mkuu. Vikosi vya Iraq pamoja na wapiganaji wa kishia wamekuwa wakifanya vita vya ardhini. Lieutenant General James Terry, anaongeza kikosi cha ushirika, amesema: Mashambulizi ya anga yatasaidia wanajeshi wa Iraq kuondoa wa wanamgambo. <coughs> Tikrit ndio mji mkuu wa jimbo za Sahudin, eneo ambalo liko katikati ya mji mkuu wa Baghdad na mji wa pili kwa ukubwa wa Mosul ambao umechukuliwa na wanamgambo wa Islamic State. Be naam unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Rwanda Paul Kagame na Jakaya Kikwete wa Tanzania leo wamezindua treni ya mizigo inayoelekea Rwanda, ikiwa ni mojawapo ya juhudi za serikali ya Tanzania kuboresha usafirishaji wa mizigo kwa nchi zinazotegemea bandari ya Dar es Salaam. Mwandishi wetu Dina Chahali wa VOA Express na taarifa kamili. Uzinduzi wa safari hizo za treni ni miongoni mwa shughuli zilizofanyika kando ya mkutano wa wakuu wa nchi za Uganda, Burundi, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaojadili uwekezaji na uboreshaji katika ukanda wa kati, mkutano wa siku mbili unaohudhuriwa pia na wadau wa maendeleo. Nchi ya Kenya nayo imealikwa kushiriki mkutano huo. Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania na Paul Kagame wa Rwanda pia wametembelea na kujionea shughuli zinazofanywa katika bandari ya Dar es Salaam ambayo inategemewa kusafirisha na kuingiza mizigo na mataifa ya Rwanda, Uganda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais Paul Kagame wa Rwanda ambaye amefika leo hapa jijini Dar es Salaam kuhudhuria mkutano huo muhimu ulioanza jana, amepongeza mafanikio yanayopatikana kwenye bandari ya Dar es Salaam ambayo anasema yataongeza ufanisi na kusaidia uchumi wa mataifa yanayotegemea bandari hiyo. Kazi imekuwa e, ikiendelea kuwa nzuri zaidi, na kazi hapa ikiwa nzuri bandarini, huko kwetu Rwanda tunafaidika. Sio faida ya kwa watanzania tu au wale wanayefanya kazi hapa, sisi wenyewe huko Rwanda wafanya biashara na kazi zingine wanafaidika na, na. Kwa hivyo ningependa niwashukuru Rais Kikwete. Licha ya kupongeza hatua zinazofikiwa kupunguza urasimu wa upokeaji na utoaji mizigo katika bandari ya Dar es Salaam, amesema bado kazi inahitajika ili kufikia ufanisi unaoridhisha kwa ajili ya kuhudumia nchi zote zinazotegemea bandari hiyo. Tumetoka tumetoka mbali, tumefika hapo tulipofikia. Ndugu zangu, fanyeni, endeleeni kufanya kazi nzuri. Leo tuna wageni wetu wanaoitegemea bandari hii mnapowasimulia mambo mazuri mnayoyafanya, wala msidhani kwamba mkisema hapa wao oh, hawajui, kwa sababu wao ndio wanayenufaika na hii bandari. Mkisema uongo wanajua. Hapa wanaongopa kwao. Mimi nirudie tu, endeleni kufanya kazi nzuri. Ni masilahi kwetu kama Tanzania, lakini ni masilahi makubwa zaidi kwa wenzetu. Miongoni mwa mafanikio yaliyopatikana katika bandari ya Dar es Salaam ni idadi ya mizigo inayosafirishwa imeongezeka kutoka tani milioni 9.2 mwaka 2010 hadi tani milioni 14 mwaka 2014 na kufikia mwishoni mwa mwaka huu inatarajiwa kufikisha tani milioni 18. Ni ripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Tukielekea huko nchini Uganda, hali ya hofu imetanda jijini Kampala baada ya ubalozi wa Marekani kutoa taarifa ya ujasusi kwamba kundi la wanamgambo wa al Shababu la nchini Somalia linapanga kutekeleza mashambulizi ya kigaidi nchini Uganda, lakini polisi wa nchi hiyo wameimarisha usalama. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Kennes Bwire wa VOA Express Uganda. Usalama umeimarishwa jijini Kampala, raia wakilazimisha kukaguliwa kila wanapoingia kwenye maduka ya jumla na maeneo yaliyo na idadi kubwa ya watu. Idadi kubwa ya maafisa wa polisi na wajeshi wanashika doria kwenye barabara na maeneo kadhaa ya jiji. Hii ni baada ya ubalozi wa Marekani kutoa taarifa za ujasusi kwamba wanamgambo wa Alshababu wanapanga kuishambulia Uganda wakati wowote. Patrick Onyango, msemaji wa polisi wa Uganda ameeleza kwamba maafisa wa usalama Uganda, wa Uganda wamepokea taarifa ya ubalozi wa Marekani kwa umakinifu mkubwa. Tumekusafanya adequate deployment. Watu yetu iko huko wanafanya kazi ya kulinda watu wa Uganda. Kulingana na taarifa ya ubalozi wa Marekani nchini Uganda, wanamgambo wa Alshababu wanalenga kulipua bomu na gurunedi pamoja na mashambulizi ya bunduki, yote yakiwa ya kujitoa muhanga, lengo kubwa likiwa maeneo ya maduka ya jumla na maeneo ya burudani Komanda yetu, aliita meeting kwa makutano hiyo, sisi yote tunakubali anti tutoke kwa office tutoke kwa barracks kuje tupate ulinzi kwa wananchi wa Uganda na kila mtu mwenye iko Uganda, fasi mwenye iko hoteli, shopping mall, entertainment nafasi mbalimbali, nafasi mwenye sisi tunajua ndi. Ah, wanaweza danganya sisi, ando wanakuja pande hii, kumbe wanaenda pande hii. Taarifa hiyo imepokelewa na wasiwasi mkubwa kati ya raia wa Uganda. Hata mimi nashangaa saa hizi fasi yetu tunaita, napita naona askari anasimama. Babaisha, babaisha sana. Kama wanataka wana, wana, wana kuja hapa ku, ku, ku, kugonga Kampala ama kugonga Uganda, unajua Mungu tu Mungu tu Mungu tu. Taarifa za wanamgambo wa Alshababu kupanga kushambulia Uganda inajiri wakati washukiwa Kampala kumi na watatu wa Alshababu wakiwa wamefikishwa katika mahakama kuu jijini Kampala chini ya ulinzi mkali. Kumi na watatu hao ambao wamekuwa korokoroni kwa zaidi ya miaka minne wanaaminika kutekeleza mashambulizi yaliyowaua watu sabini na tisa wakati wakitazama fainali za kombe la dunia mwaka elfu mbili kumi na moja jijini Kampala. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Na ndege za kivita za Saudi Arabia zimeongoza mashambulizi yake dhidi ya waasi wa kabila la Houthi huko Yemen hii leo huko, washirika wa guba na wengine katika eneo hilo wakienda kumsaidia rais anayeungwa mkono kimataifa Abdurrabu Mansur Hadi. Kutoka chumba cha habari tunajiunga naye Sande Shomari kwa ripoti kamili. Jordan, Misri na Sudan wamethibitisha majeshi yao yanashiriki katika operesheni hiyo dhidi ya waasi, wakati wizara ya mambo ya nje ya Pakistani imesema inajadili ombi kutoka Saudi Arabia kupeleka vikosi. Shirika la utangazaji la Al Arabia limesema Saudi Arabia inapeleka vikosi laki moja na hamsini elfu na ndege mia moja za kivita. Mkazi mmoja wa Aden, Abu Nasser, amesema kanatoa shukrani kwa uungaji mkono ndugu zetu katika nchi za ghuba na Misri, na kusema haya pia yalifanyika kwa kuchelewa, ilikuja kwa wakati mwafaka na mahali. Taswira za baadhi ya uharibifu na majeruhi kutokana na mabomu hayo zilianza kuonekana baada ya mashambulizi hayo kuanza siku moja kabla. Balozi wa Saudi Arabia hapa Marekani alisema Jumatano usiku kwamba kuruhusu Yemen ishindwe si chaguo lao. Waasi hao walichukua udhibiti wa kambi ya jeshi la anga kusini mwa Yemen siku ya Jumatano na baadaye kulipua nyumba ya rais katika mji wa karibu wa Aden. Maafisa wanasema bwana Hadi amekimbia eneo hilo na mahali alipo hapajatangazwa mbele ya umma leo Alhamisi. Hata hivyo, shirika la habari la Associated Press limeripoti kuwa kiongozi huyo aliondoka nchini humo kwa boti kuelekea nchi jirani. Ni wakati sasa wa kupata burudani ya muziki. Kama vipi, ni ya mwanamziki Mesb wakiwa na Rec. Basi tupate mambo ndani ya Express, kama vipi. Nam basi, msikilizaji, ndio mambo hayo, kama vipi, kutoka kwa mwanamuziki wakiwa na Raisia, kibao kizuri sana <laughs> unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa basi ni wakati wa kusikiliza hoja kwa hoja. Wakati nchi ya Tanzania ikiwa inaelekea kwenye uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu, je, kuna uwezekano wa nchi kupata rais mwanamke? Basi tumsikilize msikilizaji wetu Edward Kawawa pamoja na Mohamed Ali kutoka Tanzania. nini naona katika watanzania kupata rais mwanamke, yaani hiyo itakuwa ni hadithi, ni ndoto mimi nafikiri inawezekana kabisa, wa watu sasa hivi wamekwisha elimika na tumekuwa na wanawake ambao wamefanya kazi nzuri nchini na hata kimataifa kama mama Gertrude Mongela ameweza kuongoza katika taasisi za Umoja wa Mataifa, Asha Rose Migiro na wengine. Si wakusudii hawa wawili lakini tuna wanawake wengi, tuna maprofesa wengi, tuna wanawake wengi wanaendesha taasisi mbalimbali mbali katika jamii. Tunaona kwamba hawataweza kwa sababu wanawake wengi tunavyowaona hata wakiwa kwenye bunge kule, wenyewe ni watu wa ndio ndio kila kitu. Kwa hiyo mimi naona ni bado kabisa, uwezo wao ni mdogo na tunapoelekea uchaguzi wa elfu mbili na kumi na tano haiwezekani kabisa kupata rais mwanamke, kwa kuwa mambo yao yote ni ya ndio, hakuna cha hapana, yani wanaitikia tu, kwa kwa mfano mwitikio wao ni alafu, na niwaoga sasa kujitokeza, kupiga yani kwenda kugombea. Mimi siungani na wewe bwana Kawawa, kwa sababu labda ukisema jambo la kutokujiamini, lakini suala ndiyo mimi nakataa, kwa sababu tumeona wanawake wamekuwa wameongoza vizuri sana waliojitokeza katika mataifa mbalimbali kama Ujerumani. Angela Merkel ameongongoza kwa muda mrefu. Sasa kulikuwa na Mwingereza ma Margaret Thatcher, mpaka akaitwa Iron La Lady, unaona. Kwa hiyo mimi nafikiri wanawake wa Tanzania kwa sasa, nikiwaona mavioni wanavyofanya vizuri kama wahadhiri na kwenye midahalo mbalimbali, kwa kweli mimi nafikiri nafasi yao sasa imefika. Hapana, mi sikubaliani na wewe kabisa. Nimeona wakuu wa wilaya wengi wameweka wakuu wa mikoa Yani uwezo wao ni bado mdogo kabisa. Yani haiwezekani kuwa wanawake wakaongoza kwa elfu mbili kumi na tano tukapata rais ambaye anaweza akashikilia Tanzania hii ikafika mahali ambapo tunataka. Kwa, kwa mfano huu kipindi cha hii sakata la extra tumeona wanawake wengi uwezo wao ulikuwa ni mdogo, hata namna ya kuongelea ile kitu, wengi wao walikuwa wanasema kwamba ulifikiri lini uliini Bwana Kawawa ulifikiri wewe, ndio inatosha kwamba mpaka mwaka gani? Kama sio mwaka huu hao ni bado labda miaka hamsini inayekuja, labda huenda tukapata mwanamke ambaye ni jasiri, ana uwezo, anaweza kupambana. Kwa sasa hivi kwa Tanzania kweli uwezo wao bado ni mdogo sana, ijapo kuwa kuna wengine kidogo wanaonyesha ukali, ukali kama huyu mamangu ana kilango malechela na huyu mwanamke alima mdee, lakini naona bado bado kabisa, yani uwezo wao bado ni mdogo na, nafikiri umeprove kwamba wanawake wanaweza, maanake we mwenyewe ume, umeonyesha wazi jinsi gani kina Kilango mde na wengine ambao wanachangia vizuri na hoja zao zinakuwa na msingi na za machiko, pengine kulikuwa hata wanaume. Mimi nadhani kwa kweli hoja yangu kwamba umefika wakati na sasa hivi naona mkanyagano wa wa watu kunani kuchukua fomu kufanya mambo mbalimbali mbali mbali ambayo ya kutushawishi kwamba wanapendwa sana na wanawake, hawajiamini kwamba wana uwezo, wanataka uongozi mdogo mdogo, lakini kwa mfano rais hawataweza, waziri mkuu bado hamna mtu anayejitokeza. Naam, basi sasa ni wakati wa kusikiliza mapishi, mapishi mahanjumati. Leo hii tunasikiliza upishi wa makaroni kutoka kwa mwandishi wetu Rahabu Fredi wa Dar es Salaam, Tanzania ni wasaa mwingine wa mapishi umewadia. Jikoni huko nami Rahabu Fredi, na hapa mpishi wetu leo ni Leila Hassan, ana asili asili ya Kihindi hivi so, kwa hiyo tutarajie leo kutoka Matias kwa kile anachotupikia. Karibu Leila. Asante. Leo nimechagua nataka kupika makaroni. Kwanza utanunua makaroni yako, pili utanunua nyama yako Tatu, utatayarisha kitunguu saumu, nyanya, kitunguu maji, mafuta yako, karoti, hoho. Kisha tayarisha vitu hivyo, utawasha jiko lako kama ni la mkaa au kama ni la gesi, vyovyote kutokana na uwezo wako. Utabandika nyama ya kusaga kiasi unachokitaka, inategemea na makaruni unayopika, kama ni nusu kilo au zaidi ya hapo. Utachemsha nyama yako utatia viungo kama ndimu chumvi na tangawizi. Then baada ya hapo utaweka pembeni, kisha utachemsha makaroni yako. Yakishaiva utayaweka pembeni, utakaanga kitunguu chako, utaweka vitu vyote kama nyanya, kitunguu swaumu, utatengeneza kama roast. Baada ya hapo ukiona roast limeshakuwa sawa utachukua makaroni yako utayaweka mle utachanganya na ile nyama ya kusaga utakoroga. Baada ya dakika kadhaa, tayari kwa kuliwa. Umeelezea makaroni na nyama ya kusaga mm -hmm. kipimo kinakuwaje? Maanake makaroni mara nyingi tunajua yako kwenye paketi, nyama yapimwa kwa kilo. Inategemea sasa, kutokana na nyumbani kwako, mko ngapi, unaweza ukanunua ile paketi ukaigawa mara mbili, ukanunua nyama nusu kilo, katika ile paketi uloi uloigawa makaroni ukapika na nusu kilo ya ile nyama inategemea na wingi wa nyumbani kwako. Kwa hiyo ni nusu ya paketi ile na, na nusu ya kino nyama. Ehe, wengine hawapendi nyama nyingi, wengine wanapenda nyama nyingi. Mhm. Uh -huh. Unaona eh? Haya, Leila, sikia yes, pilipili hapo. Maana yake mambo ya asili ya, ya, ya Kihindi <laughs> uh -huh. inategemea sasa pilipili unajua kuna wengine wanapenda pilipili, wengine hawapendi. Kuna wengine wakipika wanataka utena pilipili manga kidogo. Unaona eh? Uh Haya -huh. Makaroni yamechanganywa na nyama ndio tayari mlo ama kuna kitu cha pembeni? Unaweza kawa kama ni mlo ukanywa na juisi, naona e, sana sana chai ya maziwa, kila mtu anavyotaka, au kuna kuwa na chakula kingine pembeni. Amini mwingine hawezi kula makaroni, akakwambia ameshiba. Kingine unaweza kaeka chapati, unaweza kuwapukuna ndizi, mtu ukala, siku ikaenda. Na kushukuru sana Leila kwa kutupikia makaroni ya nyama hapo ulipo. Aha, ufundi ndio huo, usibaki kutoka mate tu. Kwa hiyo cha kufanya Uwefuatilia yote ulioelezwa hapo, mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express, tukiendelea vizuri, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Na je, Sunday Shomari, hakuna yapi ama ni mambo yapi yanayovuma mitandaoni leo? na yanayovuma kwenye mitandao hivi sasa huko nchini Kenya ni juu ya hotuba ya hali ya kitaifa inayotolewa na Rais Uhuru Kenyatta nchini humo hivi sasa. Alex M anasema, kwa nini wanjiku wakati wote anachanganyikiwa? Kwanza wakati wa uchaguzi, pili wakati wa uongozi, na kama asilimia 56 ya Wakenya ni masikini, kwa kuongeza zaidi asilimia 56 ya wapija kura pia ni masikini kwa hiyo lazima wavumilie maumivu ya kuwa masikini na kudangalwa. Kwa hiyo tuendelee hivi sasa kwa miaka mingi ijayo, ndoto iliyopotea elfu mbili na mbili na elfu mbili na kumi na tatu. Mike anasema hii iwe ni hali ya kitaifa kwa matajiri na walio na wanaofahamika, lakini si kwa mamilioni ya Wakenya walio masikini naye Mike n anasema naona kweli naota mazungumzo hayo hayalingani na nini hasa kinatokea hapa Kenya kuna mtu yeyote amesikia mipango ya hivi karibuni ya kplc nishati nafuu na mara gani vipi kuhusu kodi nyingi zilizowekwa na serikali za kaunti na kinachovuma huko Tanzania ni kauli ya waziri mkuu wa zamani wa Tanzania bwana Edward Lowassa ambaye amesema kuwazuiwa wananchi kwenda nyumbani kwake kumshawishi agomba uraisi katika uchaguzi ya mkuu wa Oktoba ni sawa na kuzia mafuriko kwa mikono Haya, Elias anasema Nape anajibizana na mzee kupitia mitandao wakati mambo haya ni ya kujadili katika vikao vya ndani vya CCM, ila mzee hatumia busara sana kutoendeleza mzozo. Naye Wilbrod Moshi Maksheki anasema nchi inahitaji kiongozi mzalendo na mwenye uwezo wa kufanya maamuzi magumu hata kama yatawagharimu waliomtangulia na walipo sasa. Naye Abdallah Kilea wanasema kwa hali ilivyo hivi sasa, ni imani yangu kuwa kama ndani ya CCM ambayo mimi ni mwanachama kutakuwepo na double standard, kutakuwa chama kila siku. Ulioasa amejitahidi kujiepusha na kauli za vitendo vitakavyofanya aingie kwenye makosa vitakavyofanya asishtaki kugombea, lakini kila kupicha, kuna watu ambao wanadhani wanamiliki chama na wanamzushia mambo mengi ambayo kimsingi ni ya kunichafua. Basi ni hayo kwa sasa yanayovuma kwenye mtandao, na urudi kwako mkamiti kibayasi na, na harrison kamau. Asante sana, sande Shomari, kwa yavumayo mitandaoni. Na sasa Harrison Kamau yupo tayari kukusomea muktasari wa habari. Shirika la habari la al Jazeera limesema kwamba vikosi vya Nigeria vimewazuilia waandishi wake wawili wa habari tangu Jumanne, wakati usalama ukiimarishwa kabla ya uchaguzi utakaofanyika Jumamosi. Ndege za kivita za Saudi Arabia leo zimefanya mashambulizi dhidi ya waasi wa kihudhi nchini Yemen, wakati wa shirika wa guba ya Kiarabu pamoja na wengine kutoka eneo hilo wakikimbia kumsaidia Rais Abdurabu Mansur Hadi anayeungwa mkono kimataifa. Ndege za kivita za ushirika unaoongozwa na Marekani jana zilifanya mashambulizi dhidi ya, ya malengo ya kundi ya la Islamic State kwenye mji wa Tikrit nchini Iraq baada ya ombi kutoka kwa waziri mkuu Haider al Abadi la msaada wa mwezi mzima wa mashambulizi ya kuchukua tena mji huu muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Iraq Javad Zarif leo wameanza tena mashauriano kuhusu programu ya nyuklia ya Iran Uh, huko Uswizi wakati wakiwa katika siku ya mwisho walizojiwekea walizo, walizo kupata muundo wa mkataba. Rais wa China Xi Jinping amesisitiza tena nia yake ya dhati kwa mageuzi nchini kwake katika mfumo wa kisheria uliokumbwa na ufisadi, lakini ameongezea kwamba chama cha kikomunisti hakitalenga msimamo wake wa mahakama. Naam, tunakushukuru sana msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, hapo saa moja na nusu usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Khadija Riyami, mwelekezi Dwayne Collins. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, yani Harrison Kamau. Tunakuaga kutoka Washington DC. Kwa heri kwa sasa.