Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninayokaribisha ni mimi Idi Ligongo na hapa studio pamoja ni mimi Abdu Shakur Abud ni kukaribisha siku ya Ijumaa Machi 27, 2015. Karibuni Katika Kumekucha Afrika hii leo, tunakuarifu utafiti waonyesha ugonjwa wa Ebola una athari kubwa zaidi kuliko kwa watoto kuliko watu watu wazima. Wachambuzi wa masuala ya kigaidi wataelezea kwamba watuelezea kwamba kundi la Islamic State laweza kusambaa kwa haraka na kutawala barani Afrika dhidi ya kundi la Al Qaida. Na leo katika vioo vya mitaani tunaangazia ajali za barabarani nchini Tanzania, ambako ni wengi walionyesha kuguswa na tatizo hilo linaloshamiri Kikubwa hapa ni barabara. Uwezo wa kufunga hii njia sisi tunao, sio kwamba hatuna. Tunafunga, tutawapa tutawapa hizi siku mbili, wao wamerekebisha hii njia. Hawajafunga makorongo haya, tutakuja kufunga na magogo yetu hapa na tu tutalala hapa, waje watumalizia hapa. Kwa hayo na mengine mengi, tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu ya asubuhi hii. Lakini kwanza kabisa, Abdul Shakur Abud anakusomea habari za dunia. Na habari za dunia kwa alfajiri ya hii leo ni kwamba maafisa wa usalama wa Ufaransa wanasema msaidizi wa rubani wa ndege ya shirika la ndege la Ujerumani la German Wings aliongoza kwa makusudi ndege hiyo hadi kuanguka kwenye mlima wa Alps huko Ufaransa. Mwendesha mashtaka wa mji wa Marseille, Brice Robin alitangaza matokeo hayo ya kutisha jana wakati wa mkutano na waandishi wa habari kwenye televisheni na kuwashangaza viongozi wa dunia na waangalizi kote duniani. Robin anasema ushahidi wa sauti unaonyesha rubani msaidizi Andreas Lubitz mwenye umri wa miaka 27 alibadilisha kwa mkono vyombo vya kuendesha ndege na kusababisha ndege kuanza kushuka pole pole kwa dakika nane kwa kasi za kilomita 700 kwa saa hadi kusambaratika milimani. Anasema mazungumzo ndani ya chumba cha rubani inaonyesha pia kwamba maabiria hawakujua kwamba ndege inashuka kuelekea ajali hiyo mbaya hadi muda mfupi tu kabla ya kuanguka, wakati ndipo makelele ikaanza kusikika kwenye kinasa sauti. Na sauti inaonyesha rubani, ambaye huenda alitoka kwenye chumba cha rubani kwenda msalani, anagonga mlango ili msaidizi wake amfungulie, lakini hakuna aliyejibu. Polisi wa Uganda wanasema wamepokea habari za kuaminika kwamba kundi la kigaidi la Somalia Al-Shabab linapanga shambulio katika mji mkuu wa Kampala. Onyo la jana Alhamisi linafuatia ujumbe kama huo uliotolewa na ubalozi wa Marekani huko Kampala siku moja kabla. Taarifa ya polisi inaeleza kwamba Al-Shabab huenda wakalenga maeneo wanaokusanyika watu wengi hadharani kama vile hoteli, majengo ya maduka ya biashara, soko na bustani na kuwahimiza watu kuwa waangalifu wakidhani kuna hatari au kitu kinachosababisha kuwa na shaka. serikali ya Uganda imeeleza katika ukurasa wake wa Twitter kwamba hatua thabiti zimechukuliwa na kutayarisha ili kuepusha uwezekano wa shambulio. Balozi wa, ubalozi wa Marekani ulitangaza Jumatano kwamba imefuta shughuli zote zisizo muhimu zilizopangwa kufanya katika hoteli za mji huo kama kuwachukua tahadhari. Ndege za kivita za nchi za Ghuba zimeshambulia vituo vya waasi wa Hudhi nchini Yemen jana Alhamisi, wakati mashambulizi hayo yanaongozwa na Saudi Arabia yakiendelea. Mashambulizi hayo ya ndege yalilenga vituo vya kijeshi na sehemu zinazoshikiliwa na waasi katika mji mkuu Sana, ikiwa ni pamoja na uwanja wa ndege. Maafisa wa waasi wa Hudhi wanasema karibu watu 18 waliuliwa na 24 kujeruhiwa. Idi Ligongo ana ripoti zaidi. Msemaji wa jeshi la Saudi Arabia anasema hakuna mipango kwa sasa kupeleka vikosi vya ardhini huko Yemen, lakini amesema Saudi na washirika wake wapo tayari kama kutakuwa na mahitaji hayo. Balozi wa Saudi Arabia nchini Marekani, Adel Al Jubei, ameiambia televisheni ya CNN jana Alhamisi kwamba mashambulizi yanayoongozwa na Saudi Arabia yameandaliwa kuzuia wanamgambo wenye itikadi kali kusambaa nchini Yemen. Ikulu ya Marekani White House imesema Marekani inatoa msaada wa kijasusi na mipango kwa mashambulizi ya Saudi Arabia. Rais wa Marekani Barack Obama aliongea kwa njia ya simu na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan Alhamisi kuhusu masuala muhimu ikijumuisha Yemen na kuahidi kufanya kazi karibu na Uturuki. Bwana Erdogan amekiambia kituo cha televisheni cha France 24 News kwamba Uturuki inaunga mkono mashambulizi ya Saudi Arabia nchini Yemen na huenda ikatoa msaada wa uchukuzi. Iran inawaunga mkono wa Hodhi na kuwapatia silaha. Imeeleza operesheni ya Saudi Arabia kuwa ni hatua hatari itakayozorotesha mzozo wa Yemen mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington. Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena umetoa taswira mbaya ya mzozo wa kibinadamu huko Siria. Mkuu wa idara ya huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa Valerie Amos amesema idadi ya Wasiria wanaoishi katika maeneo yanayoshikiliwa na walio katika hatari ya kufariki kutokana na njaa, ukosefu wa maji na huduma za afya imeongezeka kwa karibu maradufu kufikia takriban watu laki nne elfu arobaini. Mapema mwezi huu chama cha matabibu wa Marekani wenye asili ya Siria walitoa taarifa wakihoji kwamba makadirio ya Umoja wa Mataifa ya watu laki mbili elfu kumi na mbili wasio na mawasiliano na jumuia ya kimataifa ni ndogo sana na kwamba Umoja wa Mataifa unapunguza kiwango cha hatari wa mzozo huo. Amos amesema kiwango cha matumaini ya Wasiria kuishi imepunguka kwa miaka ishirini kulingana na wakati mzozo ulipoanza wa wasiokuawa na ajira imefikia asilimia 60 na karibu theluthi mbili ya wakazi wanaishi katika ufukara uliokithiri, huku zaidi ya wasiria laki mbili elfu ishirini wameuliwa. Mwanajeshi wa kikosi cha ulinzi wa ndani ya Marekani National Guards pamoja na binamu wake wameshtakiwa kwa kupanga mpango wa ku pigana pamoja na kundi la kigaidi la Islamic State huko Mashariki ya Kati na kuwaua darzeni za watu katika kituo cha kijeshi hapa Marekani. Mwanajeshi Hassan Edmonds mwenye umri wa miaka 22 alikamatwa kwenye uwanja wa ndege wa Chicago Midway usiku wa Jumatano, kabla ya kupanda ndege kuelekea Misri. Na Jones Edmonds mwenye umri wa miaka 29 alikamatwa nyumbani kwake. Watu hawa wawili ni raia wa Marekani kutoka mji wa Aroa, jimbo la Illinois. Mpango unaodaiwa ni kwa Johns Edmonds kuvaa mavazi ya kijeshi ya binamu wake na kufanya shambulio hapa Marekani baada ya Hassan Edmonds kuondoka nchini na kujiunga na Islamic State. Joans Edmonds alitarajiwa kushambulia kituo cha kijeshi kaskazini mwa Illinois ambako binamu wake alipata mafunzo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea kusikiliza ripoti zetu mbalimbali. Abdu Shakur, hebu tueleze habari yenye uzito wa alfajiri ya hii leo. Basi Idi ni kutupeleka kwamba huko Islamic State inapanua nafasi zake. Kile kinachoelezwa kuwepo kwa Islamic State barani Afrika imeanza kuwa kubwa zaidi baada ya kundi la kigaidi la Nigeria Boko Haram kula kiapu cha kuungana na kundi hilo na mashambulizi ya Tunisia na Libya, hivi sasa kundi hilo linaweza kuangaza kujiunga na huko Somalia. Mwandishi wa masuala ya usalama wa taifa wa Sauti Amerika Jeff Seldin anaripoti kwamba hali hiyo inatisha. Idi, unasemaje? tayari ilikiwa mbioni baada ya kusalimisha mojawapo ya kituo chake kikuu kilichowahi kushikiliwa na Somalia. Kwa sasa kundi la Al-Shababu huenda linajiweka tayari kuliacha kundi la Alqaida na kuamua kujiunga na Abubakar Al Baghdad wa Islamic State inayojulikana pia kama jina la ISIL na ISIS. Is not kuna uwezekano mkubwa kwa Al-Shabab kujiunga na ISIS katika kipindi cha wiki chache zijazo ama miezi michache inayokuja. Al-Qaida haina nguvu kama ilivyokuwa na nguvu hapo zamani, na Al-Shabab inataka kwa upande wa ushindi. Muhyaddin Ahmed Robo, mchambuzi mwenye makazi yake jijini Nairobi akiwa na taasisi ya Jamestown, amezungumza kupitia Skype kwamba ushahidi wa hivi karibuni ni ujumbe wa sauti uliowekwa katika mtandao wa YouTube na imam anayeunga mkono Al-Shababu huko Kenya. Sheikh Hassan Hussein amesema hakuna tena vigezo vya kidini vya kupigania Islamic State na amesema yeyote anaowapinga anavunja sheria. Mazungumzo kama hayo yanaonekana kuwa ni matokeo ya mgawanyiko unaofuatiliwa kwa karibu na maafisa wa kijasusi baina ya viongozi wa juu wa Al-Shabab ambao walikuwa wanatii sana Al-Qaeda na makamanda wa vyeo vya chini wanaoridhia propaganda za Islamic State. Robo anasema mashambulizi ya ndege zisizo na rubani ya Marekani kama ile iliyomuua kiongozi wa zamani wa Al-Qaeda Ahmed Godane na viongozi wengine imekuwa na jukumu kubwa kusababisha hali hiyo. Of, of mashambulizi haya yote, mauaji haya yote ya viongozi wa alshababu wanaojulikana, yametoa nafasi kwa baadhi ya maafisa wa vyeo vya chini ambao, kama ukilinganisha na wale wa zamani viongozi waandamizi, wana fikra tofauti na itikadi tofauti. Kiwango cha vurugu ambacho Islamic State inajaribu kuchochea kwa sasa hakijulikani, na wala wachambuzi hawaamini kama kiongozi wa sasa wa Al-Shabab Ahmed Umar anaungana na wazo hilo na kukipiga kisogo kiapo cha kutii Al Qaida. Lakini hata ikiwa kutakuwa na wachache watakaobadili itikadi zao, hiyo pia inaweza kuimarisha Islamic State. hii ni kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukikutangazia moja kwa moja hivi sasa kutoka katika jiji kuu la marekani washington dc abdu shakur abud hivi sasa yupo tayari kabisa kuendelea kukusomea habari za dunia Kundi la kutetea haki za binadamu, Amnesty International ilieleza kwamba wanamgambo wa kipalestina wametenda uhalifu wa vita wakati wa vita vya mwaka jana huko Gaza, miezi baada ya shirika hilo kutoa madai sawa dhidi ya Israel. Amnesty inaeleza katika ripoti mpya jana kwamba wanamgambo wakiwa pamoja na wale wa Hamas walioua raia wa Israel na Palestina kwa kutumia roketi na mizinga isiyoweza kuongozwa. Philip Luther afisi wa Amnesty International huko Mashariki ya Kati anasema, wanamgambo walionyesha hali ya kutojali sheria za kimataifa na kupuzi athari zitakazowapata raia wa Israel na Palestina. Majadiliano ya nyuklia kati ya Marekani na Iran yalianza tena jana huko Swisi, huku tarehe ya mwisho ya kufikia makubaliano imebaki siku chache. Wakati huo huo, mapigano ya Yemen yakiwa yanagubika mazungumzo hayo, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry amesema kabla ya kukutana na waziri mwenzake wa Iran Muhammad Javad Zarif kwamba Mbadala wa makubaliano ni kuruhusu Iran kupanua mipango yake ya nyuklia kwa kasi kabisa. Alidokeza kwamba wale wanaopinga makubaliano hayo hawajatoa pendekezo mbadala. Popote pale unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunarejea tena kuangalia zile ripoti zetu, na moja kwa moja tunaangalia hapa mambo yanavyokwenda nchini Marekani. Tangu mashambulizi ya kigaidi ya Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na kumi na moja hapa Marekani, maafisa wa usalama wamekuwa na wasiwasi kwamba Waislamu wanaoishi Marekani huenda wakafuata wa itikadi kali na kujihusisha katika ugaidi. hivi karibuni Kundi la wanamgambo wa Islamic State limewahimiza wafuasi wake kuwaua wanajeshi ua wa Marekani ambao wako kwenye orodha ya watu wa kuuliwa, lakini utafiti uliofanywa na vyuo vikuu vya jimbo la Carolina Kaskazini umegundua Waislamu wa Marekani hawajatilia maanani wito huo. Mwandishi wa Sauti Amerika Jerome Sokolski ametuandalia ripoti inayosomwa na Aida Isa. Akikulia kama Mwislamu hapa Marekani, Seli Ayad anasema hajahafulika na matatizo ya kisiasa ya Mashariki ya Kati. we weren't asked to condemn it or just... Anasema taarifa za habari, mambo yanayotokea nchi za nje ni mambo tusiyoyajua tunapokulia hapa, na hatuulizwi kuyalani au kuyaelezea kwa njia yoyote ile. Kwa Waislamu msikitini mwake huko mjini Raleigh, Karolina ya kaskazini, na kote nchini ni takriban sawa, lakini hivi sasa wengi wanahisi mara nyingi wanachukuliwa kama watu wanaoweza kuwa ni magaidi. Na tangu mwaka elfu mbili na moja, kufuatia mashambulio ya kigaidi, kumekuwepo na wasiwasi mkubwa kuelekea jamii za Waislamu wa, wa Marekani kama hawa, lakini utafiti wenye ushawishi mkubwa unaonyesha hapakuwa haja kuwalenga. Mtafiti Charles Kuzman alihesabu idadi ya waislamu waliodhaniwa kupanga au kutenda hasia za kisiasa mnamo wakati huu wote. And we've identified about 250 individuals who've been arrested for, uh, na tumewatambua watu 250 waliokamatwa au waliohusika katika vitendo ambavyo huenda kikasemekana ni ugaidi watu mia mbili na hamsini huenda ikachukuliwa kama ni wengi, lakini ni idadi ndogo tu kwa nchi yenye kiasi cha wakazi milioni tatu ambao ni Waislamu. Orodha ni pamoja na mshambulizi wa mbio za marathon za Boston Johar Sanef, mshambuliaji katika kambi ya kijeshi ya Fort Hood Nidals Hassan, na marekani mwenye asili ya Kisomali Abdurahman Muhammed aliyejaribu kujiunga na wanamgambo wa Siria. Idadi ya vifo kutokana na mashambulizi hayo ya kigaidi na Waislamu wa, wa Marekani ni hamsini ambayo Kuzman anasema ni ndogo sana, ukilinganisha na takwimu nyinginezo. Tangu Septemba 11 kumekuwepo na zaidi ya mauaji laki mbili hapa Marekani. Wakati huo huo, anasema masuala ya usalama wa umma kama vile ajali za gari au kupata silaha kwa urahisi inadharauliwa kwa sababu watu wanazingatia vitisho vya ugaidi. Uh, tumebaki katika wazo la usalama ambapo tuna sera ya kutovumilia aina hizo za ghasia na kiwango cha juu zaidi ya kutostahamili vitisho vingine. No, Rais Barak Obama alizungumzia suala la kufuata itikadi kali wakati wa mkutano wa hivi karibuni uliopewa jina la kupambana na itikadi kali inayotumia nguvu. Naye alisema for... Are, hakuna violence dini inayowajibika na ugaidi, watu ndio wanawajibika na ghasia na ugaidi. Mtaalamu wa masuala ya usalama David Shasner anasema mkutano huo usingejadili vitisho vyote vya ndani na vya kimataifa, na kwa vyovyote vile Waislamu wengi wamehisi wamevamiwa tangu mashambulizi ya Septemba 11. tukiendelea na ripoti zetu, utafiti umegundua kwamba ugonjwa wa ebola una athari kubwa zaidi kwa watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano kuliko watu wazima. Wanasayansi wa kimataifa wakiongozwa na shirika la afya duniani WHO na chuo kikuu cha Imperial huko London wamefanya tathmini ya takwimu kuhusu kesi za ebola kwa watoto walio na umri wa chini ya miaka 16 nchini Sierra Leone, Guinea na Liberia. Mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Ugunduzi uliochapishwa katika jarida la afya la New England unaonyesha kuwa ebola imeathiri watoto elfu nne walio na umri wa chini ya miaka 16 katika mlipuko ambao umelikumba eneo la Afrika Magharibi. Hii ni moja ya tano ya takriban kesi elfu ishirini na tano za maradhi hayo ambazo zimethibitishwa na shirika la afya duniani. Waandishi wa ripoti hiyo wanasema hawafahamu ni vifo vingapi zaidi ya elfu kumi mia tatu vinavyotokana na ebola vinawahusu watoto, lakini mtaalamu wa magonjwa ya mlipuko katika WHO na mmoja wa waandishi wa ripoti hiyo, Chris Dye, anasema viwango vya vifo miongoni mwa watoto viko juu mno. So for the very youngest children. Kwa watoto wachanga sana watoto wachanga walio chini As ya umri wa mwaka mmoja, hatari ya kifo ni asilimia tisini, ni kiwango cha juu mno. Wakati tukiangalia umri mkubwa kidogo wa watoto, tunaweza kuona idadi ya vifo inashuka na inakuwa katika kiwango cha asilimia hamsini miongoni mwa watoto walio na umri wa miaka kumi mpaka kumi na tano. Hivi sasa habari ni nzuri kwa watoto walio na umri wa miaka kumi mpaka 15, lakini hata hivyo kesi za vifo katika kiwango cha asilimia 50, pia ni kubwa mno kwa maradhi haya ya kuambukiza ripoti inasema kiwango cha vifo kwa watu wazima walio na umri wa miaka 16 mpaka 25 kipo katika asilimia 65. Ripoti inaeleza muda wa dalili kujitokeza ambao ni kati ya maambukizo na dalili kujibainisha wazi ulikuwa ni siku 6.9 kwa watoto walio na umri wa chini ya mwaka moja, ukilinganishwa na siku 9.8 kwa watoto walio na umri wa miaka 10 mpaka 15. Dkt. Daya anasema ebola unawaadhiri watoto tofauti na watu wazima. Ameiambia VOA ni muhimu sana kuwapatia tiba ya haraka watoto walioambukizwa ebola, lakini anaongezea hili. Mara kwa mara haitokei kwa sababu dalili za maradhi haya siku zote hazijitokezi waziwazi kwa watoto. But a particular reason why children might have been missed is because In the early of Ebola the sababu maalum kwa nini watoto like huenda wasigunduliki haraka ni kwa sababu dalili za awali za maambukizo ya Ebola zinajitokeza kama vile maambukizo mengine na hali nyingine ya kawaida. Kwa mfano homa ni jambo la kawaida, na kuna sababu tofauti kwa watoto kupata homa, miongoni mwao ni kukumbwa na Ebola na uwezekano mmojawapo ni hiyo. Majaribio kadhaa ya kliniki kwa chanjo ya Ebola na madawa ambayo yanaendelea hivi sasa katika nchi tatu za Afrika Magharibi ambazo zimekumbwa na maradhi hayo. Dr Di anaeleza kuwa watoto mara kwa mara hawajumuishwi katika majaribio ambayo kwa kawaida hufanyiwa watu wazima. Anasema utafiti umelenga juu ya haja ya kuhakikisha kuwa chanjo zinatengenezwa kwa njia ambayo huwalinda watoto na kwamba watoto pia wanaweza kunufaika na madawa ambayo yanatengenezwa. Mitaani. Hofu kwa wasafiri wa barabara nchini Tanzania inaendelea kuongezeka baada ya kutokea ajali za mara kwa mara zinazosababisha vifo vya watu wengi na kuacha wengine na vilema vya kudumu na upotevu mkubwa wa mali. Mwandishi wetu Khalid Mfamau katika VOA Mitaani amefanya mahojiano na wananchi mbalimbali kuhusiana na ajali ambazo zinakithiri kila kukicha nchini Tanzania. Kikubwa hapa ni barabara. Uwezo wa kufunga hii njia sisi tunao. Tutawapa hizi siku mbili, wao wamerekebisha njia, hawajafunga makolongo haya, tutakuja kufunga na magogo yetu hapa, na sisi tutalala hapa hapa, waje watumalizie. Tuseme gari liko mondoka, si tangu mdamreu, alafu wenyewe sana alia, na abiria wengi walikuwa wamekaa mbele pale kwenye kidoro, wengine walikuwa wamekaa katikati pale ambapo hamna viti, kuna manani wameweka pale, abiria walikuwa wamekaa pale, mwendo ulikuwa mkali. Sasa nilikuwa nimekaa kitu cha nyuma kabisa. Baada ya hapo, nikaona sasa kumetokea kama mpikisiku fulani, tukaona sasa viti vinahama mpaka tumekuja kubanana, ndo ajali kama yani, siwezi kuielezea vizuri, lakini mwendo ulikuwa mkali kweli. Boa Mitaani leo inaangazia barabara kuelekea mikoani, kipande cha barabara kati ya Ruvu na Chalinze ambacho kimekuwa tishio kubwa kwa usalama wa abiria kutokana na kuwa na kiwango kibovu. Eneo lote hili la barabara imekuwa na mifereji mikubwa mithili ya matuta kiasi cha kuyaumbisha magari makubwa na magari madogo kupita kwa shida, huku ufinyu wa barabara hiyo maarufu kama Morogoro nayo na ni tishio jingine kwa usalama. Licha ya ubovu huo, bado baadhi ya magari hususan mabasi ya abiria yameonekana kutojali na yamekuwa yakienda kwa kasi ya kutisha, huku mengine yakionekana kuyataka kuyapita yaliyo mbele bila kujali ufinyu na ubovu wa wa eneo hilo la barabara. Wengi wa madereva waliohojiwa na VOA mitaani walizungumzia kadhia inayosababishwa na ubovu wa kipande hiko cha barabara huku wengine wakilaumu uwepo wa magari makubwa yanaozidisha uzito kuwa ndio chanzo cha uharibifu wa barabara nyingi nchini. mimi ni dereva wa roli, lakini tunachoongelea hapa, tunachoongelea sala swala la barabara, yani kipande cha ja kuanzia Chalinze kwenda hadi Ruvu. Hii kipande kwa barabara iko chini ya kiwango, na kwa hali ya namna hii, yani Mwenyezi Mungu tu ananisaidia, lakini ajali zinatakiwa ziwe nyingi sana, kwa sababu unaweza kuwa una drive unaendesha lakini unasikia gari na kuhamisha kulingana na hali ya barabara. Nadhani unaweza ukaiangalia hali yenyewe ya barabara ilivyo, ni matuta, wakati hii ni barabara ya lami. Kwa hiyo ni kwamba kandarasi au injinia aliyekuja kupima hakwenda na kiwango cha standadi ya barabara. Kwa hiyo barabara kwa kipande hiki kifupi ni kigumu sana, pindi unapotaka kuovateki au unapoovatekiwa, hali unakuwa kwenye wakati mgumu sana unakuwa kwenye mazingira magumu sana. Tatizo ni nafikiri kama ni kiwango cha barabara inachangia kwa sababu tushaona mkandarasi huyu Haris nikashafanya marekebisho sio chini ya mara mbili, kwa mimi binafsi kumwona akifanya marekebisho, anajazia lami nyingine, lakini baada ya miezi sita saba inarudi tena chini. Ila kuanzia Mlandizi mpaka Chalinze, kwa kweli barabara ni mbaya sana, inatakiwa serikali iangalie swala hili, hasa kwa gari ndogo kama hii. Yani unakuta inagusa kabisa huku inabidi upande juu ya tuta nini. Serikali inatakiwa iangalie swala hili. Tatizo magari makubwa yanaovatani, eh, yanapakia mzigo mzito sana, kwa hiyo barabara inatitia katikati, inaweka tuta barabara weli imechimbika sana, yaani nafika mahala inabidi utembee kwa tahadhari kubwa, tofauti na hapo. So barabara imeweka tuta kabisa. Labda sijui niseme miundombinu au magari kwa overload, sijajua atajua ni nini, kwa sababu ni kipande hicho, sehemu zingine zote ziko fresh. Baadhi ya wananchi wamesisitiza umuhimu wa serikali kutafuta chanzo kingine cha usafirishaji wa mizigo, hususan kutumia njia ya reli katika kupunguza uharibifu wa barabara zinazotumia mamilioni ya kuzitengeneza na kuzikarabati, huku pia malori mengi akiwa chanzo kikubwa cha ajali zinazopoteza maisha ya watu wengi wasionawatia hapa nchini. VOA mitaani mkoani Pwani ni mimi Khalid Famau. Shukran sana Halidi Mfumao kwa VOA Mitani na msikilizaji. Basi, kabla ya kukamilisha matangazo yetu ya asubuhi, huyu huyo Abda, Abdu Shakur Abudi yuko tayari kabisa kwa kusomea mukhtasari wa habari. Mwendesha mashtaka wa mji wa Marseille huko Faransa Brice Robin amesema msaidizi wa rubani wa ndege ya shirika la ndege la ujerumani German Wings Aliongoza ndege kwa makusudi hadi kuanguka kwenye mlima wa Alps huko Ufaransa. Kinasa sauti kinaonyesha kwamba wa, wa, maabiria hawakufahamu kwamba ndege inaanguka. Polisi wa Uganda wanasema wamepokea habari za kuaminika kwamba kundi la gaidi la Somalia Al-Shabab linapanga shambulio katika mji mkuu wa Kampala. Onyo la jana Alhamisi linafuatia ujumbe kama huo uliotolewa na ubalozi wa Marekani huko Kampala. Ndege za kivita za nchi za kiarabu zimeshambulia vituo vya waasi vya Hudhi nchini Yemen jana Alhamisi, wakati wanaongozwa na Saudi Arabia. Waasi wa Hudhi wanasema karibu watu 18 wameuliwa na 24, kujeruhiwa. Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine umetoa taswira mbaya ya mzozo wa kibinadamu huko Syria na hapa ndiyo tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka hapa washington dc basi msikilizaji usikose kusikiliza live talk katika matangazo yetu ya jioni yanayoanza saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika ya mashariki kwa niaba ya wenzangu walioshiriki katika matangazo haya mwendeshaji aida isa fundi mitambo ni zahra abu zeid kutoka washington dc mimi ni idi ligongo mwenzangu Abdushakur Abud, tunakuambia asubuhi njema na kila laheri katika ujenzi wa taifa lako.