ya ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo popote ulipo na yokaribisha, ni harrison Kamau. Na mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Leo ni Ijumaa, Machi 27 mwaka 2015. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni na katika habari tulizo kuandalia j, baadhi ya Wakenya wamelichukuliaje swala la kutokubaliwa katika hoteli ya Kichina baada ya saa kumi na moja za jioni huko nchini Kenya? Mbona wanabagua? Mbona sisi tusiingie? wanasema sisi ni wezi. Sio kila mtu mwizi. Ukiangalia maeneo ambayo hoteli iko ni, ni maeneo mazuri. Sasa wanasema tusiingie kwa sababu gani? Hilo ni swala ambalo limeibua mjadala mkali miongoni mwa watu wengi, wakihimiza umuhimu wa umoja au kutangamana. La mtu wa rangi yoyote nafasi atakuwa atangamane na kila mtu, kwa sababu alikuja nchi ambaye inatengamana kila kabila, kila rangi, hatijarisi ni nani. Basi tutaliangalia suala hili na mengine mengi kwa kina kwenye live talk baadaye, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jumuika tu. Katika habari za dunia jioni hii, jeshi la Nigeria linasema wanajeshi wameudhibiti tena mji wa Goza, moja ya maeneo ya mwisho huko kaskazini mashariki mwa Nigeria yaliyodhibitiwa na kundi la wanamgambo wa Boko Haramu. Jeshi limesema kwenye mtandao wake wa Twitter kwamba wanajeshi waliuteka tena mji huo uliopo kwenye jimbo la Bono leo asubuhi, na waliharibu makao makuu ya kile ambacho kundi la Boko Haram linasema ni eneo la utawala wake. Ilisema taarifa zaidi zitatolewa baadaye. Ripoti hizo zisizothibitishwa zimekuja saa 24 kabla ya Wanigeria kuelekea kwenye vituo vya kupiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa urais na wabunge. Rais Goodluck Jonathan na chama cha wala cha PDP wanakabiliwa na changamoto kubwa kutoka chama cha upinzani cha APC na mgombea wake wa urais, kiongozi wa zamani wa kijeshi Muhammadu Buhari. Utafiti unaonyesha kuwa kinyang'anyiro ni kikali na ni vigumu kutabiri. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, Nkosazana Dlamini Zuma, anawasihi wananchi wa Burundi kuepuka jambo lolote ambalo litavuruga amani iliyopo hivi sasa na wakati nchi hiyo inaelekea uchaguzi mkuu. Bibi Zuma alitoa matamshi hayo baada ya mkutano na rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza, akiwa kwenye ziara ya kikazi ya siku mbili nchini humo huku kukiwa na hofu ya kuzuka ghasia katika upigaji kura kwenye uchaguzi wa rais unaotarajiwa kufanyika mwezi Juni. Lengo la ziara yake ni kuiunga mkono Burundi wakati ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa urais, wa bunge na serikali za mitaa unaotarajiwa kufanyika kutoka Mei 26 hadi Agosti 24 mwaka huu. Rais Pierre Nkurunziza aliyepo madarakani hajatangaza rasmi kuwa atawania tena muhula mwingine, na kumekuwepo na ongezeko la migawanyiko ndani ya chama chake cha CNDD-FDD juu ya kama anastahili kuwania tena kiti hicho. Tangu Jumatatu wiki hii, zaidi ya wanachama waandamizi sabini wa chama hicho, wakiwemo maafisa wa serikali, wabunge na maafisa wa serikali za mitaa, wametia saini barua wakielezea upinzani wao juu ya bwana nkurunziza tena kiti hicho kwenye uchaguzi wa urais hapo mwezi Juni. Mlipuko mkubwa umetokea kwenye moja hoteli kubwa katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Vyanzo vya usalama huko Somalia vinaiambia Sauti ya Amerika, VOA, kwamba mlipuko umepiga hoteli ya Maka Al Mukarama leo jioni kwa saa za huko. Mashahidi wanasema walisikia mlipuko mkubwa karibu na mlango wa hoteli ukifuatiwa na risasi muda mfupi baadaye. Shirika la habari la Reuters linamnukuu polisi wakisema wapiganaji kutoka kundi la wanamgambo wa Al Shababu wapo ndani ya jengo hilo. Hoteli hiyo ni maarufu kwa wabunge na Wasomali kutoka nje ya nchi na imewahi kushambuliwa siyo chini ya mara tatu. Ndege za kivita zinashambulia maeneo ya waasi nchini Yemen kwa siku ya pili mfululizo kama sehemu ya juhudi za kieneo zinazoongozwa na Saudi Arabia za kutokomeza kundi la kishia la Houthi ambalo limechukua udhibiti wa sehemu kubwa ya nchi hiyo. Ndege za vita za ushirika zilishambulia vituo vya jeshi na malengo mengine yanayoshikiliwa na waasi ndani na kuzunguka mji mkuu Sanaa hii leo, kwa mujibu wa maafisa na mashahidi. Maafisa wa jeshi pia walisema mashambulizi ya anga yaliyolenga kusini mwa jimbo la Saada, makazi ya wakazi wa, wa kihodhi. Maafisa wa jeshi la Saudi Arabia wametangaza hatua ya kwanza ya kampeni za bomu kuwa zenye mafanikio, lakini mapigano ya ushirika kwenye nchi kavu huenda pia yakahitajika anasema mshauri wa wizara ya ulinzi nchini saudi arabia ahmad bin hassan asiri unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka hapa washington dc Polisi wa Ujerumani wanakagua nyumba ya rubani mwenza ambaye ni raia wa Ujerumani anayeaminika kuiangusha ndege aina ya Airbus katika milima ya French Alps kwa makusudi ya kujiua mwenyewe na watu 149 wengine. Hii leo polisi walikagua nyumba mbili, mahala ambapo Andres Lubitz mwenye umri wa miaka 27 alikuwa akiishi siku ambazo hayupo zamu ya kusafiri nje ya nchi: nyumba ya kupangisha ambayo anaishikilia katika mji wa Dusseldorf, Ujerumani, na nyumba ya wazazi wake katika mji mmoja mdogo wa Montabor, Ujerumani. Polisi walisema vifaa kadhaa vilichukuliwa kama ushahidi. Taarifa zaidi zinatarajiwa kutolewa baadaye hii leo. Hapo jana mwendesha mashtaka wa Ufaransa Brice Robin alisema kwenye mkutano na waandishi wa habari ulioonyeshwa katika televisheni kwamba Lubis anaonekana kusababisha ajali kwa makusudi baada ya kumfungia nje ya chumba cha uongozaji ndege rubani mwenzake. Wapatanishi wa Marekani na Iran wameanza mzunguko wa mwisho wa mazungumzo juu ya programu ya nyuklia ya Tehran huku muda wa tarehe ya mwisho ya kupata muundo wa mkataba ikikaribia hapo Machi 31. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alikutana leo na waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif huko Uswisi. Wanadiplomasia hao wawili pia walifanya mazungumzo hapo jana. Pande zote zimeelezea matumaini kwamba mkataba unaweza kufikiwa. Zarif alilaani mashambulizi ya anga ya Saudi Arabia huko Yemen, lakini alisema hayo hayatagubika mashauriano juu ya programu ya nyuklia ya Iran. Alisema mazungumzo huko Lusani yanahusu tu suala la nyuklia. Wanadiplomasia waandamizi wa mataifa mengine wanaojulikana kama P5+1 wanaoshiriki katika mazungumzo wanatarajiwa kuungana haraka na wenzao wa Iran na Marekani wakati masuala kidiplomasia, ya kidiplomasia yakichukua kasi kabla ya tarehe ya mwisho kufika. Rais wa Siria Bashar Al Assad anasema yuko tayari kwa majadiliano na Marekani lakini ni vyema yawe katika misingi ya kuheshimiana. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha CBS cha Marekani, bwana Assad alijibu matamshi ya karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry kwamba Marekani hatimaye lazima izungumze na rais wa Siria ili kuweza kusaidia kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Bwana Assad alikiambia kituo cha televisheni cha CBS kwamba kuna taarifa tu na hakuna jambo la msingi kuhusiana na mwelekeo wa kisiasa wa Marekani katika kutatua matatizo ya Siria. Lakini kimsingi, alisema kila majadiliano ni jambo la matumaini, na sisi tutakuwa wazi kwa mashauriano yeyote na mtu yeyote, ikiwemo Marekani, kuhusiana na jambo lolote, lakini kwa kuheshimiana. Kiongozi huyo wa Siria alisema kwa hivi sasa hakuna mawasiliano ya moja kwa moja kati ya serikali ya Marekani na Siria. Baraza la Seneti nchini Marekani limepitisha mswada ambao unapendekeza makato makubwa katika bajeti ya serikali kuu. Hii inaashiria kutakuwa na malumbano kati ya bunge linalodhibitiwa na Warepublic na rais Mdemokrat Barack Obama. Kwenye kikao cha usiku mzima ambacho kiliisha alfajiri ya leo, maseneta walipitisha mtazamo wao wa uwiano wa bajeti ambao unapendekeza makato katika matumizi kwa kiasi cha dola trilioni tano nukta moja kwenye mwongo ujao. Sehemu kubwa ya kuokoa fedha hizo itakuja kutoka na ukataji wa huduma ya afya. Ufadhili wa fedha kwa ajili ya jeshi utaongezwa. Aye ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na karibu sana kwenye live talk leo, ikiwa ni Ijumaa, siku ambayo kwa hakika inaleta hisia nzuri tunapojiandaa kujitosa ndani ya wikendi. Kama ilivyo ada yetu hapa VOA ni kwamba tunatoa nafasi kwako wewe, msikilizaji wetu, kuweza kuungana nasi tunapojadiliana kuhusu masuala mbalimbali yanayotuhusu katika maisha ya kila siku. Leo hii kwenye live talk, tunataka kuliangazia na kulizungumzia kwa kina swala la utangamano wa wawekezaji wa kigeni na wenyeji katika mataifa ya Afrika Mashariki. Kwa mfano, ni juma hili tu ambapo hoteli moja ya Kichina ilisemekana kutowaruhusu watu weusi baada ya saa kumi na moja za jioni kwa sababu za kiusalama katika mji mkuu wa Kenya kule Nairobi. Yawezekana pia katika maisha ya kawaida umeshuhudia ubaguzi wa aina fulani wa aidha kidini kikabila, kijinsia, kielimu, kisiasa, na labda pia katika mambo mengine fulani fulani kwenye jamii. Kwenye mjadala wetu wa leo tunaye Bwana Fadhil Mpunji anayeishi Beijing kule China, na ambaye ni mwandishi wa habari na pia mchambuzi wa masuala tofauti ya kijamii. Vile vile tuna Bwana Ali kutoka Dar es Salaam. Bwana Ali ni, vile vile ni mchambuzi wa masuala ya kijamii na pia masuala ya kisiasa bila kumsahau naye Bwana Kasuja Onyonyi kutoka kule Nairobi ambaye pia ni mwandishi na mchambuzi wa masuala ya kijamii. Wakati huu nipe ruhusa kabisa kumkaribisha mgeni um, wetu wa kwanza Bwana uh, Muhammad Ali kutoka kule Dar es Salaam nikikukaribisha kabisa ili ukaweza kuleta mchango wako ndani ya live talk. Bwana Muhammad Ali kutoka kule Dar es Salaam, wanipata? Nakupata vizuri sana asante. Sana karibu ya, kwanza ya, kwanza kabisa nashukuru sana VOA uh, kuibua mjadala huu na vilevile nashukuru waandishi wa habari kwa jumla kuweza kubainisha na kuweka wazi mambo haya ya utangamano uh, wa kibiashara baina ya wenyeji na na wageni katika Afrika. Lakini inahusu ina ubaguzi, ubaguzi wa watu weupe dhidi ya watu weusi. Hili ni jambo moja tu ambalo limeweza kuibuliwa sasa. Ni si jambo bala kibaya kwa kusema kweli, linatia kinyaa na kichechefu, lakini kuna mambo mengi chini kwa chini. Aa, kwa kweli watu weusi tumekuwa tukibaguliwa kwa katika nyanja nyingi sana na hata pale ambapo maingiliano au sheria za kibiashara zina haziwaweki kando watu weupe au wageni wawekezaji, zinawapa fursa, lakini kuna fursa za ndani zaidi zifanywe na, na na wenyeji, basi utakuta wale wageni wanaingilia, wanakwenda mpaka mpaka mashinani kabisa kufata biashara ambazo zingewafata mjini. Hili ni tatizo kubwa sana. Naishukuru sana VOA na waandishi wa habari walioibua jambo hili la Nairobi, lakini hata Dar es Salaam jambo hili lipo. Nimesikia kwenye utangulizi wako unasema kuna ubaguzi, kunakuwa na mambo ya kijamii katika ubaguzi hata wa kidini na mambo mengine. Ni kweli hapo, nikipata nafasi tena nitaweza e, ita, ita, kuzungumza juu ya jambo hili ambayo unaliona lipo na linaendelea katika jamii ya kulimwengu kwa sasa. Asanti sana Bwana Muhamed, hakika utapata fursa ya kuweza kutokezea mambo haya yote kwa kina kwenye Live Talk, lakini wakati huu niruhusu nimkaribishe mgeni um, wetu kutoka Beijing, China, Bwana Fadhil Mpunji. Fadhil Mpunji, karibu sana kwenye live talk. Nakushukuru sana bwana mkubwa. Unajua, kwanza nimefuatilia kwa karibu na mimi swala hilo la Nairobi, na kinachoshangaza ni kwamba huyo mtu ambaye anatuhumiwa kufanya vitendo vya ubaguzi alikuwepo kwenye biashara toka mwaka elfu mbili na kumi na tatu mpaka sasa elfu mbili na kumi na tano bado yupo tu, na inasemekana kwamba biashara yake haikusajiliwa na vilevile inasemekana kwamba anawanyima watu mishahara ya kutosha, ni mdanganyifu. Ina maana kwamba labda hata kodi ilikuwa halipi. Sasa unajiuliza, inakuwaje mgeni ambaye ni tapeli anakuja na kufanya biashara kwenye nchi kwa kipindi chote hicho bila hata mamlaka zinazohusika kumtambua huyu mtu. Sasa unakuwa na wasiwasi kidogo. Kwa mfano, kama mimi naishi hapa China, sidhani kama kuna mwafrika yoyote ambaye anaweza akaja akafungua mgahawa akakaa kwa muda hata wa wiki moja bila kugunduliwa kukamatwa na kuwekwa ndani, mbali na kufanya vitendo vya ubaguzi. Kwa hiyo anaona kuna matatizo sana kwenye mfumo wetu wa utawala au kwenye mfumo wetu wa sheria kusimamia hawa wawekezaji ambao wengine kwa kweli hata sio wawekezaji. Unajua, mtu anapokuwa mwekezaji ni lazima alete thamani kwenye nchi anayowekeza, sio anakuja kuleta ubaguzi wa rangi, anakuja kuleta dharau na kejeli, alafu tena wanaomlinda labda ni watu hawao ambao wanaotakiwa kuwasimamia wananchi. Asante sana Fadhili, tunashukuru kwa maoni yako. Mimi hapa ni mkamiti na bado nikiwa na wewe, ambaye unaishi huko nchini China. Je, kuna tamaduni au tabia zinazowatenganisha watu kwa vikundi? Kwa mfano, labda kuna sehemu za kibiashara ambazo mtu wa kundi fulani hawezi kutembelea eneo hilo? Hapana. Ap, unajua hapa china sheria nadhani ziko wazi na zina nguvu. Ni kwamba wakiweka utaratibu kwamba hakuna mtu yoyote anayezuiwa kuingia kwenye sehemu fulani, labda kama ni kuzuiwa mtu uzuiwe kwa uwezo wake wa kifedha, labda kama ni gharama kubwa. Lakini hata siku moja hakuna mahali ambapo wanasema kwamba eti mwafrika hawezi kwenda au mtu asiye sawa na mchina haruhusiwi kwenda hapa. Wachina wanaruhusu, hawazui mtu yoyote, isipokuwa tu ni kwamba kama mtu anakuja kama ni mgeni, anaweka biashara yake na anakwenda kinyume na taratibu walizoweka wao wenyewe, huyu mtu hawezi kuchukua hata wiki moja, ni lazima akamatwe, achukuliwe hatua bila hata kufanya mzaha. Naam, asanti sana bwana Fadhili, nikirudi kwako kwa, uh, bwana Mohamed, ukiwa kule Dar es Salaam na kuuliza hivi, swala hili la watu kuwa wakijitenga ama kutengwa ama labda wakati mwingine kubaguliwa limeanza sasa hivi wakati usalama umekuwa kwamba umedorora duniani, ama limekuwa ni swala la jadi ambalo kitambo, wakati watu hawakuwa na mawasiliano ya kutosha, lilikuwa haliangaziwi sana? Bila shaka hili jambo lipo muda mrefu sana, lipo tangu wakati wa ukoloni. Kulikuwa na hata mitaa, baadhi ya mitaa, uh, watu weusi warusi kupita. Tumepata uhuru, tumeku, tumeku, tumekuwa na nafuu ya kuweza kufika maeneo hayo, lakini chini kwa chini. Ndio maana nikasema nashukuru sana vyombo vya habari kwa sababu vimeanza kuibua mambo haya. Uh, mimi sitaki kusema, lakini sitaki kutaja nisije e, nikaingia matatani kisheria, kwa sababu huenda majambo haya hayafanyi kisheria. Lakini kuna klabu moja uh, Mikocheni, ambayo wanaingia watu weupe tu. Nimejaribu kwenda mimi, nikaambiwa hapa ni mahali ambapo wewe hauruhusiwi kwenda. Haya mambo yapo, unaona. Lakini sasa sitaki kuingia matatani kwa sababu huenda sio sheria, kuna mambo ya watu binafsi wanayafanya mambo haya lakini ubaguzi upo, kama walivyosema ndugu mtangazaji tangu awali. Kuna mambo ya kidini, tumeona kuna dini nyingi ambazo watu za kikabila, watu makabila tuna zipo katika nchi yetu. Kwa mfano leo dini ya masingasinga huwezi kuta mtu mweusi anashiriki katika dini hiyo, ama majibizmi ma, ma, ma, ama Wahindu na kadhalika. Kwa hiyo ubaguzi huo upo. Unaona, tangu zamani, si kwamba umeanza sasa tu, wakati watu wana nani. Ni kwamba sasa hivi kumekuwa na uhuru wa vyombo vya habari, vimeweza kuingia ndani vyombo vya habari kuibua mambo haya, lakini pia kama alivyosema mchangiaji mwenzangu kutoka China, kuna uh, plani ya uzendo utekelezaji wa sheria, kama mtu anaingia kama investa hapa anafanya investigation anafanya investment yake ya, lakini na mambo mengine, na tumezoea hata wabunge wetu walisikia kusema kuna kipindi kuna bunge, kwa nafatilia bunge kwamba e, wawekezaji wanakuja na laptop zao tu na hela za kupanga hoteli, hata mitaji anaipata hapa hapa. Lakini cha ajabu ni kwamba mitaji anaipata hapa hapa, hata mfadhili anakuwa kutoka kabila yao au kutoka kwenye nchi yao. Hii haya ni mapungufu ya sera. Hawa policy maker wana mapungufu makubwa y kusema kweli juu ya sera za uwekezaji, lakini hatuwezi kuwalaumu sana hawa wachezaji wa kigeni, lakini ni hawa wa, wa, watunga e, sheria au wafuatiliaji wa sheria au tuseme maalia. Bila shaka tutarudi kwako bwana Mohamed, lakini kuna msikilizaji ambaye yuko uh, kwenye simu ambaye nataka kumkaribisha uh, bwana Karaba kutoka kule Atlanta, Georgia. Mimi huyu Harrison Kamau hapa nakukaribisha kwenye Live Talk, karibu sana bwana Karaba. Shukran, shukran uh, kwa kunipa hii nafasi ya kuzungumza nanyi. Na nimesikia mambo mnayoyazungumzia pale, ni mambo ya ubaguaji, na ningependa kukubaliana kabisa na ule ndugu amenena hapo mwanzo. Ubaguaji sio umeanza jana, ulikuwepo tangu jandi, lakini sasa imezidi zaidi. Na sababu mimi, maoni yangu, kwa nini imezidi vile, kwa sababu kwanza sisi tunajibagua sisi wenyewe wenyewe kwa wenyewe, sisi watu weusi. Kwa mfano tunajibagua kutokana na ukabila na tunaonyesha watu hatujipendi. La pili, na sasa wakishajua, na mtu wote yule akishajua wewe mwanzo hata hujipendi na mnajibagua kati yenu, anapata nafasi nzuri sana ya kutumia nafasi ya kubagua zaidi, maanake hata rangi ikiwa wanaangalia rangi. Lakini hata sisi lazima tuchukue jukumu ya kujipenda, kupenda ndugu yako ndugu na ndugu tuelewane kabisa yani pasiwe kuna mtu anasema huyu ni bora kuliko hawa ni bora hawa ni wapiga biashara hodari au oh, hawa ni waajiriwa e, tukiacha kwanza kujibagua sisi wenyewe naona takuwa tumechukua hatua mwanzo sisi ya kurekebisha maneno kama hao lakini ni kitendo cha aibu sana wakati mtu anambagua mwenzake kwa rangi kwa kuwa labda yeye ni mke kwa kuwa labda yeye ni, mwa, ni mwanaume anakuwa ile ni, ni tendo la aibu sana, ni tendo mbaya sana. Naam, tunashukuru sana Bwana Karaba kutoka Atlanta, Marekani, na unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Narejea tena kwako Mohamed Ali, kama ulivyozungumza kwamba suala hili lipo, kwa mtazamo wako hapo nchini Tanzania, unadhani linasababishwa na nini na linaweza kutatuliwa vipi? Mohamed unanisikia? Nakusikia, nakusikia mkamiki, nakusikia. E, um, awali umezungumza Ale, kwamba narudia swali langu umezungumza awali kwamba swala hili la kubagwana kutengana kimakundi lipo hapo nchini Tanzania, hmm, na umeweza kushuhudia katika maeneo kadhaa sasa unadhani linasababishwa na nini na linaweza kutatuliwa vipi? La ni la kiasili uh, ni urithi wa wa ukolo, wa tangu mambo ya kikolonia, na kumekuwa na inferiority uh, sisi pengine watu weusi tumejiona, tunajiona dhaifu, yani kumekuwa na kutokujiamini. Lakini hata hivyo uh, nafikiri mamlaka kama alivyosema hapo awali, mamlaka zinazohusika zinazoshika eh, madaraka zinahusika inaweza kusimamia, maanake tunapozungumza kwa mfano, sisi Tanzania. Nataka kwenda mbali zaidi, ndugu mtangazaji, sisi Tanzania t -t tumesimamia e, kutokomeza ukoloni katika Afrika, hakuna mtu asiyojua katika jambo hili. Tumesimamia kutokomeza ubaguzi wa rangi, lakini cha ajabu ni kwamba mamlaka zilizopo madarakani zinakumbatia zaidi wageni na hata katika masuala ya kibenki, masuala ya kuomba mikopo na mambo mengine, rangi inahusika, ina sana kusema kweli mimi ni pamoja na kazi zangu za ni mfanya biashara pia, unakuta kuna vikwazo mbalimbali tu unapopata watu watu, watu wanapokuja na rangi nyeupe, labda mzungu au nani, anakuwa rangi yake anamfanya awe aaminiwe zaidi, au muhindi au au mchaina katika mabenki aaminiwe zaidi Koyo. Kwa hiyo kwanza zina udhaifu mkubwa, na nafikiri sheria pia sheria zina zina, zina eh, hazisimamiwi vizuri pia kutokujiamini kwetu sisi watu weusi. Lakini jambo hili labda kama hivi linaibuka ina, wabunge wakilisimamia kibete kwa dhati kabisa na ikatungwa na, na, sheria inayosimamia mabenki na mambo mengine, pengine hali hii ya, ku, ya kutokubaguliwa inaweza ikaondoka katika madaraka. Lakini nasema udhaifu. Kwa nini? nimewahi kufanya mimi biashara ya kuuza magogo na mbao kwa, kwa kwa kwa watu wa China lakini imesikia hatua mpaka tukawa tunalalamika kwamba sisi wao walipangiwa tuwauzie salaam, lakini matokeo yake wanafuan... a vibali va kenda kuvuna misitu hii, ni mamlaka inahusika. Unaona bwana, inakinyuma sisi faida kama wananchi wa kuwauzia hawa kwa wana, wanapewa wanapewa kipaumbele hawa watu kuliko. Kwa hiyo mamlaka ina mchango mkubwa sana, kama mamlaka inapata kanuni na sheria iliyojitungia basi suala hili inaweza likaondoka mara moja. Uh, bwana Fadhili, labda nirudi kwako nikuulize. Mara nyingi inawezekana kuwa watu wanaweza kuelimishwa kuondokana na matatizo haya ya mahusiano yenye hisia za kutengana kimakundi, lakini pengine elimu ya vitendo huenda ikawa ndiyo njia mwafaka kabisa. Mnadhani ni elimu ipi ya vitendo inaweza kusaidia jamii kuondokana na dosari hii ya kutengana? Ni kweli, unajua tatizo kama hili linatakiwa kuondolewa kwa elimu, lakini sasa wakati mwingine labda yule ambaye anakuwa anatakiwa kutoa elimu ndio anakuwa anapotosha elimu. Unajua, kwa mfano, wa kwa mfano Watanzania wakifundishwa kwamba tulipigana uhuru ili kulinda heshima yetu, tulipigana uhuru ili kuondoa unyonge wetu, tulipigania uhuru ili Watanzania tujitawale wenyewe. Lakini sasa unakuta tena wakati mwingine yule mtu ambaye anatakiwa kuwa ndio anasimama mstari wa mbele kupambana na vitu vya ubaguzi wa rangi anakuwa ndio mstari wa mbele kuwalinda wabaguzi kwa mfano amezungumza huyu mchangiaji kutoka Dar es Salaam kwamba Dar es Salaam kuna vitendo vya ubaguzi. ni kweli. Ni mwenyewe nimeshuhudia. Kuna wakati unakwenda kwenye fukwe hizi unakuta mahali yamewekwa kimewekwa kibao kwamba ile eneo limetengwa, lakini limetengwa kwa ajili ya nani? Nasema kwamba tunasubiri mteja mzungu. Sasa unajua, haya mambo yanashangaza, lakini ukilalamika, ukienda kwa wahusika, wanakwambia bwana aya matatizo yako hatuna muda wa kukusikiliza unatupotezea muda wetu, ondoka. Lakini akija mtu mwingine akilalamikia jambo hilo hilo anapewa kipaumbele. Sasa wakati mwingine unaweza kujiuliza huyu mtu ambaye sasa oh, hivi ndo yuko mamlakani anayetakiwa kutulinda sisi dhidi ya vitendo kama hivi, anawalinda wale wanaofanya vitendo hivi. Sasa unaweza kujiuliza huyu mtu je, ana elimu kweli? Anajijua yeye ni nani? Sasa kama mtu anayetakiwa kulinda uhuru na heshima ya Mtanzania au heshima ya Mwafrika mwenyewe ndo anakuwa anamlinda yule mtu anafanya uhalifu. Sasa kweli, inabidi tuanze kuelimishana toka mwanzo kwamba, jamani, tulipigana uhuru kwa ajili ya heshima yetu. Kama hatuwezi kulinda uhuru wetu zama mnawalinda wale ambao walituvuruga, sasa inabidi labda tuanze toka darasa la kwanza au chekechea kabisa, kwamba jamani, hawa watu ambao ni wageni wanaokuja kutufanyia jeuri. Babu zetu walipigana nao ili kuwaondoa. Sasa kama wanarudi kwa mtindo mwingine tena, wale wale polisi wetu au watu mamlaka zetu zinawalinda, kuna tatizo kubwa kwenye suala la elimu. Nashukuru Fadhili, na kabla ya kusonga mbele, tuna msikilizaji Katambi James kutoka Tanzania. Karibu utupe mchango wako kuhusiana na mada yetu hii ya leo, asante sana. Asante sana Sauti ya Amerika. Kwa jina naitwa Paskari Mbugari, mkulima wa Ushirombo. Nafanya vyema nikiwa hapa kitwazi ya karenge ya biara mlo mimi katika mjadala huo, katika kubaguana sasa. Mimi nasha- nashangaa sana wanavyosema wanakuja wageni kutoka nchi za mbali, wanakuja wanachukua mtaji hapa, wanaweka uwekezaji hapa nchini kwetu, katika Afrika yetu hii na badala ya ya, ya kutukaribisha sisi wageni kutu, kutu, wa wakatupa ajira wanatubagua. Sasa hilo tatizo sio tatizo lao, ni tatizo la serikali zetu, hazifuatilii. Kama serikali zingeli wageni wanakuja zinawapa mashariti moja mbili tatu, wafuate mashariti yetu, wafanye biashara yao nzuri bila kutubagua kwa sababu sasa, up, kama ukoloni bado upo tu sasa. Kama wageni wanakuja natatubagua, babu zetu walifanya wa, wa, jitihada waka, wakafurusha waka, waka, waka wakaenda kwao. Sasa wanarudi wanakuja kuja kutubagua sisi wenye nchi, wenyeji wa nchi. Naomba mimi serikali ivalie njuga. Serikali zetu ndio zenye udhaifu, wao hawana tatizo kabisa. Mtangazaji: nashukuru sana Paskali Mbugani kutoka huko Tanzania, na kweli kabisa mchango wako a, twakushukuru sana, usiondoke pale na pia uh, Bwana Muhamedi, Bwana Fadhil kutoka kule Beijing, China, endeleni kuwa pale na msikilizaji pia, wakati huu ndio tunatamatisha upande wa kuwa kwenye redio, lakini tunaendelea tena kwa nusu saa ndani ya mtandao wa voaswahili.com, ambapo tunaendelea na mjadala tunaoguzia uh, swala la ubaguzi na mara nyingine utengano unaopatikana katika jamii ama miongoni mwa jamii kwa sababu tofauti na ninajua kwamba tutakaporudi tutaendelea na mjadala ambao utapata fursa ya kuwauliza hawa wageni wetu maswali kuhusiana na swala hilo la ubaguzi. Kumbuka kwamba waweza ukatupigia kwenye nambari yetu ambayo ni jumrisha ama plus tu: uh, mbili sufuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Yani waweza ukatupigia kwenye nambari yetu hapa studioni ambayo inaanza na alama ya plus. Kisha baadaye unapiga mbili sufuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja.