Kutoka studio 15 hii ni VOA Express saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni Jumatatu Machi 30, 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, hatua ya kupewa likizo kwa maafisa wanaotumiwa kwa rushwa nchini Kenya, je, imefata utaratibu wa kisheria au la? Nachojiuliza ju ni hiki Ripoti itakapojadiliwa bungeni, matokeo yake yatakuwa ni yapi? Ni kumaanisha kwamba bunge itakuwa na mamlaka ya mahakama ya kuweza kusema kwamba fulani hana hatia ama fulani hako na hatia ama ni nini ambacho kitaendelea bungeni? Huyo ni Cyprian Nyamwamu , mchambuzi, akielezea juu ya hatua dhidi ya watuhumiwa wa rushwa nchini Kenya. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sunday Shomari, na katika habari nyingine, wananchi wa Nigeria waendelea kusubiri maafisa uchaguzi kuhesabu kura na kutangaza matokeo. Basi yote hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu hii leo ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Idi Ligongo. Wananchi wa Nigeria wanaendelea kusubiri maafisa wa uchaguzi kuhesabu kura na kutangaza matokeo baada ya siku mbili za upigaji kura kumchagua raisi. Tume huru ya uchaguzi ya Nigeria imesema Jumapili jioni kwamba ilianza kukusanya na kuweka kura pamoja kutoka majimboni Jumatatu mchana. Ili kushinda uchaguzi, mgombea lazima apate kura nyingi za ndio kwa nchi nzima na angalau apate asilimia 25 ya kura zote kutoka majimbo 36 ya nchi. Rais Goodluck Jonathan ambaye alikuwa madarakani tangia mwaka elfu mbili na kumi na chama chake cha PDP, anakabiliwa na upinzani kutoka kwa kiongozi wa zamani wa kijeshi Muhammadu Buhari wa chama chake cha APC. Mazungumzo ya nyuklia ya Iran yanaendelea nchini Uswisi, huku mwanadiplomasia kutoka nchi ya magharibi akisema kuna masuala makubwa ya kuzingatiwa wakati wapatanishi watakapoweka siku ya mwisho. Mwanadiplomasia huyo amewaambia wanahabari mjini Lausanne kwamba Iran na kundi la mataifa sita yenye nguvu duniani bado hawajakubaliana juu ya muda wa makubaliano na kwa haraka gani vikwazo vya kiuchumi vinaweza kuondolewa na kama hawatarudisha tena, kama Iran itakiuka masuala ya mpango huo. Mwanadiplomasia huyo pia alielezea dharura ya mazungumzo ambayo siku yake ya mwisho imepangwa kuwa Jumanne, na kusema muda huo ulikuwa wa ndio ama hapana. Mashambulizi ya muungano unaoongozwa na Saudi Arabia yameendelea usiku kucha mpaka leo Jumatatu nchini Yemen, kufuatia ahadi iliyowekwa na viongozi wa Kiarabu kuendesha kampeni ya kijeshi mpaka waasi wa, wa hudhi wanaungwa mkono na Iran watakapojisalimisha. Ndege za kivita zililenga mji mkuu Sanaa na maeneo mengine kwa siku ya tano ya mashambulizi ya anga kumsaidia Rais Abdurabu Mansur Hadi ambaye aliomba msaada wiki iliyopita akisema Wahodhi wamekataa juhudi za amani. Waasi hao waliushikilia mji mkuu wa Sanaa mwezi Septemba na wiki za hivi karibuni walisonga mbele upande wa kusini mwa nchi katika mji wa bandari wa Aden ambapo Bwana Hadi alikimbilia mwezi uliopita ili kuweza kutawala nchi hiyo. Wiki iliyopita alikwenda Riyadh, Saudi Arabia. Na mvua kubwa imesababisha mafuriko katika maeneo mbalimbali ya Kashmir. Mamlaka zinazohusika zimetoa taarifa na kuwashauri watu kuhama kuelekea sehemu za milimani. Wafanyakazi wa uokoaji wamehamisha mamia ya watu mji wa Srinagar, mji mkubwa kwa upande wa Kashmir unaodhibitiwa na India, wakati mto Jhelum ulipofurika, ulipofurika maji mpaka sasa nyumba mbili zimezama kabisa kutokana na mafuriko hayo. Mamia ya watu walikufa katika mafuriko ya mwaka jana ya Kashmir na maelfu kuachiwa bila makazi. Hii ni habari kutoka VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC na chama tawala cha kisosialisti na kiongozi wake Francois Hollande kimeshinda uchaguzi wa serikali za mitaa wa Jumapili dhidi ya chama cha kiconservative cha UMP kinachoongozwa na rais wa zamani Nicolas Sarkozy na chama cha mrengo wa kulia cha National Front ambacho sera zake zinapingana na wahamiaji na Uislamu. Wapiga kura walipiga kura elfu nne walipiga kura watu elfu nne 108 na ambao watahudumia mabaraza 98 ya serikali za mitaa. Chama cha kisosialisti kimepoteza nusu ya mabaraza kwa chama cha kikonservative UMP na kufungua njia kwa Bwana Sakozi kuanza kampeni ya kugombania urais katika uchaguzi wa mwakani. naendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukielekea huko Mombasa, wasichana watatu lina umri kati ya miaka kumi na tisa na ishirini na moja wameshtakiwa katika mahakama moja mjini humo baada ya kunaswa na maafisa wa usalama karibu na mpaka wa Kenya na Somalia, wakituhumiwa kuelekea Somalia kujiunga na mtandao wa kigaidi lakini hawakuhitaji kujibu mashtaka mara moja, kwa sababu polisi ya Kenya imeomba mahakama muda wa siku ishirini ili kuwachunguza iwapo ni wanafunzi wa chuo kikuu ama la, kama walivyojitambulisha. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa ifuatayo kutoka Mombasa. Kenya haijakuwa na visa vya wanawake kuhusishwa na makundi ya kigaidi, kisa hiki kimetajwa kuwa cha kipekee washukiwa ni wasichana walio na umri takriban miaka ishirini, wawili raia wa Malindi hapa Kenya na mmoja kutoka Zanzibar. Nelson Marwa, kamishina Mumbasa, wa kaunti ya Mombasa alihutubia waandishi wa habari baada ya wasichana hao kufikishwa Mombasa. Wengi wamejaziwa mafomu iti wanaenda Katum International University kusoma. Unafikiri wanaenda kusoma? haya ndiyo hii, Zanzibar, Tanzania, Malindi, eh? Alafu University of Katumu. Kumbe jamaa wanaenda wapi? Somalia kujifunza yale maneno ili warudi kuhujumu taifa letu. Wako hapa hapa custody. Wao vijana wanadanganywa iti wanaenda sijui kwa kazi, kazi hii iko wapi? they were arrested Elwak, uh, around Elwak, lakini ukiangalia documentation zao they are students. wanaenda kutafuta nini? <laughs> Somalia, si hao ni wanafunzi? yeah. International University Katumu iko Somalia. Hii university iko Somalia. Sasa wanaenda kutafuta nini huko? Sasa huyo Zanzibar, Tanzania wan. wana wanabeba student id wanaweka kwa kifua, sindio? Na zile agencies zinahusika lokali, zinarikruit vijana, so hakuna mtu atadanganya serikali hapa. Na in the course of the week tutajaribu pia tushare information zingine. Wamekuwa wakihojiwa tangu walipokamatwa mkoani kaskazini mashariki, na sasa vyombo vya usalama vinawasaka maajenti wanaodaiwa kujaribu kuwaingiza wasichana hao Somalia. Nimezungumza na raia kadhaa hapa Mombasa kuhusu hali hiyo. Hiyo ni mambo ya kuhuzunisha sana, especially hiyo mambo inafanyika hapa Mombasa. Labda ni kukosa ajira. Pia hawa wakubwa hapa hapa Mombasa wako na hiyo shida, wataki kupigana na memals kwa sababu na hii mambo ya alshabab sana kwa sababu wanaona wakianza kupigana na mambo kama haya hawatapata kura 2017. Kitambo ilikuwa vurugu vurugu, lakini sahihi kumetulia na wale mapolisi ambapo wako kwenye bridge wa kuangalia wanafanya kazi yao vizuri. Wao pia wamesaidia sana uhalifu usiingie nchini. Okay, upande wa security sahii tumeimprove kidogo. Rais pia anafanya kazi nzuri juu, pia corruption imechangia pia upande wa security, na hapo naamini tukiendelea hivyo tutakuwa na usalama mzuri. Tumetulia, maaskari zetu wanafanya kazi. Kauli ya raia kuwa usalama unaendelea kuimarika inawiana na kamishna Marwa. Msidanganywe, wakati watu wanalala serikali hailali. Sasa hivi hakuna kitu kitafanyika bila serikali kujua, hiyo watu waambiwe. Majina ya wasichana hawa yamesoma mahakamani kama Hadija Abubakar Abdul Kadir, Mariam Said Abud kutoka Malindi na Umu Khair Sadir kutoka Zanzibar, na sasa wanazuiliwa katika vituo vitatu tofauti vya polisi hapa Mombasa, kabla ya kusomewa mashtaka rasmi. The fact that the suspects have not been charged with any offense Umati wa watu, jamaa zao, wengi wakiwa ni wanawake, walifika mahakamani kufuatilia hatima ya mabinti hao. Kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko nikiripotia Sauti ya Amerika. Um, hii ni Express, na nakiwa bado tuko huko nchini Kenya. Uh, wa Kenya wanasubiri kwa hamu kujua aliyomo katika ripoti juu ya ulaji rushwa iliyowasilishwa bungeni na Rais Uhuru Kenyatta na kusababisha mawaziri wake saba na maafisa wengine wa serikali kusitishwa kazi kwa muda. Baadhi ya wa wachambuzi wanasema utaratibu huo una shaka ikiwa serikali inataka kweli kupambana na tatizo kuu la rushwa nchini humo. Abdu Shakur Abud amezungumza na Cyprian Nyamwamu mkurugenzi wa taasisi ya mustakabali wa Kenya na kumuuliza kwanza kinachoendelea kabla ya kikao cha kesho bungeni. Inatulazimu tuseme kwamba kinachoendelea ni sakata kidogo, kwa sababu haieleweki ripoti eh, hii ni ya nani, kama ni ripoti ambayo imetokana na u, utafiti ama uchunguzi ama, lakini kinachojulikana ni kwamba ripoti yenyewe siyo ya uchunguzi ni ripoti ya kudhania watu fulani ambao wamehusika katika e, e, ufisadi. Kwa hivyo sio ripoti ambayo inaweza kuwa msingi wa watu kujiuzulu e, kazini. Ndiyo tunasema kwamba kinachoendelea msakata fulani ambayo imeanzishwa na serikali ya kuwapa watu likizo ya muda tu, ndio kisha waweze kurudi kazini baada ya miezi miwili, ambacho tunasema kwamba sio msingi na mbinu nzuri ya kupigana na ufisadi. na unafikiri hii ni Uhuru Kenyatta mwenyewe anataka kusafisha masuala ya ulaji rushwa au imejitokeza tu kutokana na tume ya kupambana na rushwa ndo imesababisha hali hii yote? Pengine uh, rais alijaribu kutumia uh, nafasi ya hotuba kuu ambayo alikuwa aitoe wiki jana Alhamis, ndiyo pengine ilimlazimisha uh, kidogo kutumia ripoti hiyo ambayo ilikuwa sio ripoti E, mwafaka na akaweza kuipeleka bungeni, na hiyo kesho Jumanne bunge e, la Senate na bunge la kitaifa wataweza kuijadili ripoti hiyo. Lakini tunachojiuliza ni hiki, ripoti itakapojadiliwa bungeni, matokeo yake yatakuwa ni yepi? Ni kumaanisha kwamba bunge itakuwa na mamlaka ya eh, mahakama ya kuweza kusema kwamba fulani eh, hana hatia ama fulani hako na hatia ama ni nini ambacho kitaendelea bungeni? Kwa hivyo ndio tunasema kwamba rais alichukua hatua ambayo sio nzuri, sio ya busara, na ni hatua ambayo itaendelea kuwalinda wale ambao wamehusika katika sakata za ufisadi, na ni hatua ambayo itarudisha nyuma sana harakati nzima ya kujaribu kusafisha serikali na, na uongozi. Wewe unaonekana kwamba unashaka tokana na swala hili. Je, nani hasa ameagizia uchunguzi huu na je, tume hiyo ya kupambana na rushwa haikuweza kufanya kazi yake ikatoa swala hilo? Tume ya, ya, ya ufisadi ya ku, ya kupambana na ufisadi haikuwa imekamilisha kazi yake ya u, uchunguzi. Kilichosababisha tume ile kufikisha ripoti hii mbele ya rais ni kwa sababu eh, mtendakazi mkuu alikuwa anataka utaratibu wa kumtoa kazini mwenyekiti wa tume. Ndio nakuambia kwamba uchunguzi haujafanywa, hakuna ambaye aliyefunguliwa mashtaka. Kwa hivyo ni ripoti ambayo hata haiwezi kukua msingi wa kufanya uchunguzi, kwa sababu ni ripoti ambayo imekiuka haki za watu tayari. <coughs> Endelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, usisahau kuungana nasi katika matangazo yetu ya leo jioni, ambapo utasikiliza kuhusu makala mfululizo wa makala maalumu kuhusu chakula na lishe. Haya, hivi sasa basi, tunaendelea kupumzisha makofi yetu. Tunaelekea wapi? Tunaona kipande cha muziki hapa. Hebu niambie, Idi Ligongo, kabisa kabisa kabisa, Sandey Shomari, inabidi tupate burudani ya muziki na tunakutana naye. Huyu kijana anaitwa Steve RnB anakuja na kitu. Jambo, jambo, jambo Asante sana. Jambo jambo mama, habari gani? Nzuri, mambo hayo idi ukini <laughs> acha ntalia Huwezi kuachwa wewe, usisemi hivyo. Sawa kabisa, asante sana Steve RnB. Msikilizaji, hii ni Vio Express na moja kwa moja. Basi tunaelekea kwenye mambo ya teknolojia na leo huko, basi tunazungumzia baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, Kenya, Uganda na Rwanda zimekubaliana kupunguza gharama ya kutuma ujumbe wa maandishi kwa njia ya simu, yani SMS kwenye nchi hizo tatu. Naye na mkamiti si, kibayasi anatupasha eneo uliofanyika Kigali, Rwanda hivi karibuni. Nchi hizo tatu zimekubaliana kwamba bei ya jumla ya ujumbe wa SMS ndani ya eneo haitakuwa zaidi ya senti tatu kwa dola ya kimarekani kwa kila SMS ikiwemo kodi zote, wakati bei ya rejareja haitazidi senti sita kwa SMS. Hii ni chini ya nusu ya kiwango cha hivi sasa cha soko. Tayari mwaka jana nchi zilikubaliana kupunguza kiwango cha huduma za sauti ukiwa nje ya nchi nyingine, kwa mujibu wa mkataba ujulikanao eneo moja la mtandao, One Network Area. Kushuka kwa gharama za matumizi ya huduma za mtandao ukiwa nje ya eneo la mteja kunatarajiwa kuchochea ukuaji katika sekta ya mawasiliano na kuhamasisha biashara ya kuvuka mpaka. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ya The East African. Wakati huo huo, kwa mujibu wa ripoti ya The Daily Nation, makampuni ya mawasiliano ya Kenya yanashutumiwa kuwataka wasimamizi wa sekta hiyo kupanga ukaguzi wa jumla wa huduma za fedha na kuwafahamisha hali ya kifedha inavyokwenda kupitia taasisi mwamvuli ya watoaji huduma za mawasiliano Kenya. Makampuni yalisema ya yalichangia shilingi bilioni 3.4 kwenye mfuko wa fedha, zaidi ya lengo la mamlaka ya mawasiliano Kenya ya shilingi bilioni 2.5. Ni kwa mujibu wa ripoti ni kwamba fedha hizo hazijawekwa ili kutumika na baadhi ya masuala waliojadiliana na mamlaka mawasiliano Kenya CA bado hayajaelezewa. Waongozaji pia wanadai kuwa sehemu ya bodi ya fedha na kupata ripoti ya mara kwa mara ya fedha zinavyotumika. Ripoti hiyo pia ilieleza kuwa CA ilikuwa na mpango wa kusaidia katika utumiaji fedha. Hata hivyo, wadai wa viwanda walikataa, wakisema ni kulingana na utafiti wa mwaka 2011 ambapo fedha zake zilipitwa na wakati. Narudi kwako studio kwa Sande Shomari na Id Ligongo, shukran kabisa mkamiti kibayasi na mambo ya teknolojia. Sande Shomari, naona tunaelekea mambo kwenye ushauri, sio? Naam, tunaelekea kwenye ushauri hivi sasa ambapo msanii mkongwe Saba Salum anaeleza juu ya mavazi kwa wasanii wa kike. Karibu kwenye ushauri. Mimi ni Rahabu Fredi na hii leo anayetoa ushauri ni msanii mkongwe wa miondoko ya taarab hapa nchini Tanzania. Naitwa Sabaha Salum ambalo ndo watu wamelizoea, lakini hasa halisi ni Sabaha Hamis Said. Muchacho ni nickname ya kaka zangu. Ni msanii mkongwe wa siku nyingi, ambaye ni msanii huru kwa sasa hivi. Sina bendi yoyote, nimeanza mziki toka elfu moja mia tisa na themanini na tatu. Mavazi ya wasanii wetu, hususan wa kike. Wewe ni msanii mkongwe na, mama, umejistiri vizuri navyokutizama hapa mbele yangu na. Wale ambao wanaacha maungo waziwazi, unawashauri nini? Nawashauri wasanii wenzangu Jamani, hakuna kitu kizuri kama kujistiri. Sisi tunapokwenda kama kina mama kufanya kazi zetu, tunakwenda kutuma ujumbe kwa jamii. Hatuendi pale kujidhalilisha, kuvaa wazi au kuonyesha maungo yako, sio kwamba ndio lengo la faida yako ama la kazi zako. Kama kwenye kichwa chako kinakufahamisha hivyo hivyo, unakuwa unakosea tujaribu kujistiri, wanangu, tujaribu kujistiri, wadogo zangu, tujaribu kujistiri, wenzangu, ili lengo letu la kazi yetu tusidharauliwe. Kazi zetu tunaonekana hatuna maana, mwisho majina yanabadilishwa, tunaonekana kama sisi tunakwenda pale kufanya biashara zilizokuwa sizo, kumbe sisi tunatoka majumbani kwetu tunakwenda kwenye steji kuimba na kutafuta riski za halali, hatuendi kufanya vitu vilivyokuwa sivyo. Kwa hiyo nguo isikufanye wewe ukajitukanisha, na ukaonekana huna maana, ukadharauliwa. Pengine una mume, pengine una familia yako nyumbani. Hata kama una mume, pia ni msichana. Kwa hiyo jijengee maadili mazuri pale unaposimama, ili uheshimiwe, ili watu wakujue wewe unafanya kazi gani na uko kwenye lengo gani. Kuna swala tunasikia pengine tetesi, lakini kwa kuwa we ni msanii utatueleza kwamba mashabiki wanapenda vile maungo waziwazi. Labda mimi niseme nimepitwa na wakati, labda mimi niseme mtu mzima mzee, labda niseme hivyo, lakini mimi swala hilo sijalisikia, sijalisikia kabisa, bali mimi nawasikia watu wakisema ah, Mami, nimekupenda. Uliposimama unaimba, nguo yako nzuri, umenunua wapi? Umeshona wapi? mshono wake mzuri, hata mtandio uliojifunika nasikia watu wanasema kama hivyo. Sijasikia akisema mbona, mami, pale mkono wako hujauacha wazi. Hilo swala sijalisikia, kusema kweli, labda ni maneno tu ya watu nje, ili wanataka kutuchafulia sisi wasanii majina yetu. Jamani, tujistiri tusisubiri kukosolewa mpaka namna hivi kwenye vyombo vya habari. Sisi wenyewe tuna fahamu zetu, jamani, tujistiri ili kazi zetu ziheshimiwe. Shukrani Bi Sabaha. Bila shaka kwako msanii, hususani wewe wa kike, umesikiliza ushauri uliotolewa hapo kuhusiana na masuala ya mavazi. Mimi ni Rahab Fredi, VOA Express. Haya basi, msikilizaji, hivi sasa tunaelekea kuangalia yale yanayoendelea huko Hollywood hii leo. Mkamiti anaangazia Bill Cosby aliyofanya mambo huko Baltimore, hali kadhalika afya ya babi Christina. Asante sana Sande Shomari. Basi mwishoni mwa wiki mchekeshaji maarufu hapa Marekani Bill Cosby alikuwa huko Baltimore katika jimbo la Maryland ili kutoa burudani kwa mashabiki wake, lakini wanawake wanne walijitokeza nje ya ukumbi wa Model Center for the Performance Arts na kujitambulisha kuwa ni wanusurika lizi la ngono wakitaka maonyesho hayo yasitishwe. Basi wanawake wawili kati ya hao walishikilia mabango na kipaza sauti na kueleza kuwa walikuwa kwenye eneo hilo kwa niaba ya darzeni ya wanawake ambao wanasema walipata dhuluma ya kimapenzi na Bill Cosby kati ya mwaka 1965 na, na mwaka 2008. Na Julia Griffin mwenye umri wa miaka 19 wa mji wa Towson na Sonja Kinza mwenye umri wa miaka 46 wa Glen Arm walisema wanataka kuhakikisha kwamba Kasbi hawezi kufanya onyesho hapo Baltimore kwa mara nyingine. Kwa mujibu wa gazeti la The Baltimore Sun ni kwamba wanawake wawili wengine waliotajwa majina ya Zinyana Johnson mwenye umri wa miaka 51 na Ruth Flowers mwenye umri wa miaka 82 walijitokeza kuwaunga mkono waandamanaji wengine dhidi ya Kasbi ambaye anakanusha shutuma hizo na hajafunguliwa mashtaka ya uhalifu. Johnson ambaye anaishi Baltimore alisema ni mwanamke mmojawapo aliyedhulumiwa kimapenzi na anafahamu namna inavyomgusa, lakini Cosby mpaka hivi sasa hajafunguliwa mashtaka na wala hajasimamishwa mahakamani. Basi ikiwa zimesalia dakika kumi onyesho lake kuisha, mwanamume mmoja alisimama katikati ya ukumbi na kupaza sauti akisema, akimweleza Kasbi, wanawake thelathini na wanane wamezungumza na kukuita, wewe ni mbakaji. Hivi ni kweli? Yani wewe ni mbakaji? wanawake thelathini na wanane. Basi kwenye ukumbi huo, msikilizaji, baadhi ya mashabiki ambao walikuwa na hasira kwamba show ya Kasbi inafanyiwa vurugu, walianza kupaza sauti na kumweleza mtu huyo, nyamaza bwana. Na sauti moja ilisikika ikisema, na hapa ninamnukuu, I love you Bill. Basi Bill Kasbi aliwa hamasisha mashabiki wake kwamba waendelee kuwa watulivu, wakati haya yote yakiendelea ndani ya show yake huko Baltimore, Maryland. Na zimepita siku kadhaa tangu kuelezwa kuwa afya babi Christina bado haijaimarika. Ni mtoto pekee wa marehemu mwanamuziki Whitney Houston na mtalaka wake Bobby Brown. Hivi sasa kwa mujibu wa ripoti za TMZ ni kwamba binti huyo mwenye miaka ishirini na miwili amehamishiwa kwenye kituo kingine cha afya kijulikanacho Dekalb Medical Facility huko Georgia, kituo ambacho kinaangalia wagonjwa wenye matatizo mazito ambayo yanahitaji huduma maalum ya papo kwa papo. Ni hayo tu kwa sasa, Sande Shomari. Haya basi, msikilizaji. <laughs> Naona mkamiti unasema Sande Shomari, ni mimi hapa. Unasikiliza VOA Express, na sasa katika yavumayo mitandaoni, Sande Shomari anamulika suala la rubani aliangusha ndege ya German Wings, rushwa huko Kenya, na suala la mahakama ya kadhi nchini Tanzania. Haya basi, na katika yanayovuma kwenye mitandao hii leo, tunaanzia huko kwenye mtandao wa Twitter ambapo yanayozungumzwa ni kuhusu rubani wa ndege ya German Wings alisababisha ndege hiyo kuanguka na kumfungia mlangoni rubani mkuu wa ndege hiyo. Cristin e, anasema kutumia neno msongo wa mawazo kueleza kitendo kibaya kisichosemeka kunapelekea ishara mbili za uongo. Kwanza, jamii haiwajibiki kwa furaha yetu kwa sababu msongo huu ni ugonjwa, na pili, mtu mwenye msongo wa mawazo yuko hatarini kufanya vitendo vya ajabu. Watu wa aina hii wanahitaji msaada. Naye Pat Johnson anasema kweli hii inasikitisha sana. Hali kadhalika Marco Frisen anasema, jamani, si kila mtu aliye na tabia za kujitenga basi ana msongo mawazo. Kueleza huko ni kutowatendea watu haki. Na huko nchini Kenya ni kuhusu kuondolewa kwa mawaziri watatu ambao walikuwa karibu na naibu rais William Ruto kutokana na kashfa ya rushwa. Kahura anasema, hebu Ruto, unawaambia nini wa Kenya, waongozwe na viongozi wezi, ukweli mtupu. Anaeleza uamuzi wa raisi unaungwa mkono na wakenya wote, asimwone huruma mtu yoyote. Naye Sandi Omwenga anasema, kwa nini tunaleta siasa katika kila jambo? Hii ni hatua kubwa kwa serikali yoyote kutaja washukiwa wa rushwa na suala hili ni ushindi kwa wote, raisi na makamu wake na huko nchini Tanzania, kinachozungumzwa ni matusi, kejeli na kelele, yanazomeazomea ya ambazo zilitawala jana katika semina ya wabunge kuhusu mswada wa sheria ya mahakama ya kadhi, baadhi wakitaka mswada uwasilishwa bungeni kama ilivyopangwa na wengine wakitaka uondolewe. Haya basi, mamoja Jackson anasema kama tu huko mmeshindwa kuelewana, mnadhani mnatupeleka wapi sisi? Waislamu na Wakristo tunaishi kwa amani Serikali ya CCM mbona mnatupeleka kubaya kabisa? Tanzania, nchi yangu na kupenda Mungu, pitisha mbali hawa waroho wa madaraka, wanaotaka kununua vyeo kwa damu zetu. Basi hayo ni baadhi yanayotamba katika mitandao na kuvuma. Asante sana. Nam msikilizaji, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri ah, hii ya leo katika VOA Express. Usikose basi kusikiliza, uh, matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba wote walifanikisha kuletea matangazo haya ya leo, msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud, mwelekezi ni Dwayne Collins hapa studio. Mimi ni Sandey Shomari Idi Ligongo. Uh, tunakuaga kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukisema kwaherini.