ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc mimi ni Sunday Shumari na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi tawakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu machi 30 mwaka 2015 ambapo tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 vilevile katika 107.5 fm nairobi kenya na 94.9 voa fm bujumbura burundi karibuni na katika matangazo yetu ya leo, ikulu ya Marekani yatangaza rais Barack Obama atatembelea Kenya. Je, wachambuzi wana maoni gani? Ningependa kusema kwamba wa Kenya watafurahi kwa sababu ametimiza jambo ambalo alikuwa amesema atafanya. Katika habari nyingine, huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, ukosefu wa usalama unaendelea kutokana na nini? Tunafikiria ya kama yale ukosefu wa usalama inatokana na uwepo wa vikundi haramu vyenye kumiliki silaha ambavyo vinafanya vile vinavyotaka ndani ya udongo ya Kongo. Hizo basi ni baadhi ya habari tulizo kuandalia kwa leo, msikilizaji, Mweka nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. ya uchaguzi nchini Nigeria imeanza kutangaza matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika Jumamosi uliokuwa na ushindani mkubwa, wakati Marekani na Uingereza zimeonya juu ya uwezekano wa wizi wa kura. Tume hiyo hii leo imetangaza matokeo rasmi ya majimbo manane na mji mkuu wa Abuja ikieleza e kwamba rais Goodluck Jonathan amepata ushindi katika majimbo matatu pamoja na mji mkuu huku mpinzani wake Muhammadu Buhari amepata ushindi wa majimbo matano. Mapema hii leo waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na mwenzake wa Uingereza Philip Hammond walitoa taarifa ya pamoja hii leo wakisema kuna ishara zinazokera kwamba utaratibu wa kuhesabu kura huko Nigeria huenda ukaingiliwa kwa makusudi ili kuharibi kuharibiwa kwa, kwa siasa. Wamesema serikali ya Marekani na Uingereza zitakuwa na wasiwasi endapo kutakuwa na jaribio lolote la kuhujumu uhuru wa tume ya uchaguzi au mwenyekiti wake au njia yeyote ya kupotosha matakwa ya watu wa Nigeria. Taarifa hiyo haikutaja vyama au watu, na hakuna jibu lolote bado kutoka kwa serikali ya Nigeria au vyama vikuu vya kisiasa. Shambulizi lililofanywa na ndege karibu na kambi ya wakimbizi huko Yemen hii leo iliua watu wasiopungua kumi na watano katika ghasia zinazoendelea katika nchi inayokumbwa na vita katika peninsula ya Arabuni. Wafanyakazi wa huduma za kibinadamu wamesema shambulio hilo la bomu lililenga karibu kabisa na kituo cha kijeshi katika wilaya ya kaskazini ya Haradh huko Yemen. Tangu Alhamis iliyopita ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia umefanya mashambulizi ya bomu dhidi ya waasi wa kishia wa Hauthi huko Yemen, wakati wakisonga mbele kutoka mji mkuu Sanaa kuelekea kusini katika mji wa bandari wa Aden, kitovu cha uchumi wa taifa hilo maskini. Siku tatu za watu kukaa majumbani nchini Sierra Leone kutokana na ugonjwa wa Ebola zimefikia mwisho. Watu walitakiwa kukaa majumbani nchini kote, wakati wahudumu wa kujitolea wakitembelea kila nyumba kuelimisha watu juu ya namna ya kujikinga na ugonjwa wa ebola na kuwaomba watu wanaoumwa kwenda kupata matibabu. Maafisa wengi wanaita kampeni hiyo kama kampeni ya ebola sifuri, ikimaanisha kutokomeza kabisa ugonjwa wa ebola katika nchi iliyoathiriwa kwa kiwango kikubwa na ugonjwa huo. Mwenzangu Ed Ligongo anaisoma taarifa. Mwandishi wetu Nina de Vries. Lengo la kampeni hiyo ni kusitisha kuenea kwa ugonjwa wa Ebola kama ilivyoelezwa na Ronald Monach kutoka shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF, ambao ni moja ya washiriki waliofanikisha kampeni hiyo. Anasema wao hawapendelei kuiita kufungwa kwa shughuli zote kwa sababu ya kuwa na maana mbaya na kwa vile wanatembelea nyumba kwa nyumba kama jeshi. Bali kampeni hiyo inajumuisha wahamasishaji katika jamii ambao hujishughulisha na mambo mema ya ujenzi wa jamii zao. Mmoja ya watu waliojitolea Mary Kabo, ambaye ni muuguzi, aliamua kujitolea kwa sababu anaamini kampeni hiyo italeta mabadiliko katika mapambano na Ebola kwa muda mrefu. Ugonjwa huo unaoambukizwa kwa makutano ya majimaji ya mwili na hata kwa kugusa maiti Jambo hilo limekuwa halini changamoto kubwa katika kuongezeka kwa maambukizi. Takriban watu elfu nne wameshakufa nchini sierra Leon kutokana na Ebola. Japokuwa maambukizi yanapungua nchini sierra Leon, lakini katika mji mkuu wa Freetown bado imebaki kuwa moja ya sehemu iliyoathirika sana, ambapo wale waliojitolea katika kampeni hii wanaamini italeta mabadiliko katika kutokomeza Ebola. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Rais Barack Obama wa Marekani anapanga kutembelea nchi alikozaliwa baba yake huko Kenya kwa kile kinachojulikana kuwa ni ziara yake ya kwanza huko kama rais. Naibu msemaji wa White House Eric Schulz aliwaambia waandishi wa habari hii leo kwamba bwana Obama atakwenda Kenya mwishoni mwa mwezi Julai kuhudhuria mkutano wa jasiriamali duniani. Msemaji wa White House amesema shabaha ya ziara hiyo licha ya kuhudhuria mkutano ni pamoja na kuongeza nguvu, ukuaji uchumi, kuongeza nguvu za demokrasia na kuboresha usalama barani Afrika. Shoes alisema hana taarifa kuhusiana na tarehe kamili ya safari hiyo au kama Bwana Obama anapanga kuonana na jamaa za familia yake akiwa ya nchini humo. Rais Obama alikwenda Kenya kabla ya kuchukua madaraka katika White House, alipotembelea baadhi ya familia yake huko akiwa kama seneta wa bunge la Marekani. Mtu mmoja ameuawa na mwingine kujeruhiwa hii leo, wakati gari lililokuwa na watu wawili kujaribu kugonga mlango wa usalama kuingia katika makao makuu ya idara ya usalama wa taifa Marekani, NSA, huko Fort Meade karibu na Washington. Idara ya upelelezi wa uhalifu wa jinai, FBI, imeieleza Sauti ya Amerika kwamba haiamini tukio hilo linahusiana na ugaidi. Maafisa wa upelelezi wanasema walinzi walifyatulia risasi watu hao walipojaribu kuingia kwa nguvu na uchunguzi unaendelea. Picha za video za vituo vya habari zilizochukuliwa kutoka kwenye helikopta zinaonyesha magari mawili yaliharibiwa kwenye tukio hilo, ikiwemo moja lenye alama za polisi wa NSA. Idara hiyo ni nguzo moja kuu ya mpango wa upelelezi wa Marekani, ikiwa na makao yake katika kambi ya jeshi la nchi kavu ya Fort George Meade karibu na kilomita 40 kaskazini mashariki ya Washington. Mazungumzo juu ya mpango wa nyuklia na Iran yameingia katika awamu tete hii leo wakati wanadiplomasia kutoka mataifa yote sita makuu ya duniani na Teheran wanajaribu kufikia makubaliano juu ya vipengele muhimu vya kuweza kupatikana mkataba. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry amesema wanafanya kazi kwa bidii kabisa alipozungumza na waandishi wa habari baada ya chakula cha mchana akisema bila shaka wanakabiliwa na tarehe ya mwisho kesho usiku. msemaji wa White House Eric Schultz anasema Marekani haitazungumzia kushindikana kwa mazungumzo, lakini anasema mazungumzo yataendelea hadi dakika za mwisho. Mwanadiplomasia mmoja wa nchi za magharibi amesema kuna masuala nyeti matatu yaliyobaki ambapo pande zote hazijakubaliana juu ya jinsi mkataba wa muda mrefu unavyobidi kudumu pamoja na ni wakati gani Umoja wa Mataifa na nchi za magharibi zinabidi kuondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Iran na jinsi ya kukabiliana na Iran pindi itakapokiuka makubaliano. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyochukua uzito wa juu hii leo ni huko nchini Kenya, ambapo hayawi hayawi sasa yamekuwa. Na kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, hatimaye rais wa Marekani Barack Obama atakwenda nchini Kenya mwezi Julai, wakati ambapo Kenya itakuwa mwenyeji wa mkutano wa kimataifa wa biashara na muda mfupi uliopita, mwenzangu Esther Githui-Yuart amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Dr Oscar Wanyutu, na kwanza akamuuliza umuhimu wa ziara ya Bwana Obama nchini Kenya ambako baba yake alizaliwa. Wakenya wamemsubiri rais Obama kwa muda mrefu. Sijui kama unakumbuka wakati alipokuwa seneta wa Chicago, alikuwa amekuja akatembea na Wakenya wakamwambia waka, kwamba lazima akimbilie kile kiti cha urais Amerikani. Na kwa, kwa vile atakuwa akikuja hata tusipoangalia mambo ya uchumi ama mambo ya, ya demokrasia ama mambo ya ya security, tunaweza kusema kwamba ama usalama, tungependa kusema ya kwamba Wakenya watafurahi kwa sababu ametimiza jawabu uh, ambalo alikuwa amesema atafanya, na uh, mefurahi sana kusikia ya kwamba atakuwa akikuja mwezi wa Julai. Msemaji wa White House Josh Earnest amesema katika taarifa leo kwamba miongoni mwa malengo makuu ya ziara ya rais Obama huko Nairobi Julai ni kutokana na masuala ya kibiashara kwa sababu kuna ule mkutano ambao unafanyika huko Nairobi, pia kuimarisha demokrasia katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara na vilevile vile masuala ya ulinzi. Unadhani lipi haswa linagusa wa Kenya? Uh, kuzungumzia kuhusu usalama haswa, uh, tukiangalia uhusiano wa Amerika na Kenya tangia kitambo wasikilizaji pengine wanaweza kukumbuka mwaka wa tisini na nane ambapo tulikuwa na ile bomu la kule kwa ambasadi ya Amerikani ambapo kulikuwa huku Nairobi, tulikuwa tumeshambuliwa na magaidi wa kutoka Al Qaida wakati ule. alafu uhusiano wetu tukiwa wa Kenya na Amerika umekuwa mzuri sana, na hata miaka mbili ambayo imepita, najua unakumbuka swala la Westgate ambapo tulishambuliwa na magaidi kutoka lile kundi la Al Shabab ambapo jeshi la Kenya limekuwa likipigana kule Somali. Nadhani umuhimu wa wa hii ziara ni mkubwa sana, kama Barack Obama anaweza kutusaidia kuona vile tunaweza kusaidiana haswa katika ku, kuongeza uwezo wetu katika hili swala, vizuri sana. Alafu na nadhani ya kwamba kama wanaweza kutupatia usaidizi kama, ni kifedha, kama ni kifedha aidha ni kama ni kuongeza askari wetu ama polisi wetu na masomo zaidi ya, ya kupigana na magaidi kitu ambacho kitakuwa kimekusaidia sana. Kunao marais uh, wengine na, na watu wengine kutoka Afrika ambao watakuwa wakikuja. Ni suala ambalo linaanza kukumba Afrika nzima. Nafikiria ni kitu ambacho tukiingana mkono tutaweza kuwapiga hawa magaidi na kuwaondoa na kuimarisha usalama wa nchi yetu ya Kenya. Dkt Wanyutu, pengine kuna mawazo chanya juu ya tangazo la rais Obama kuja huko Kenya. Unadhani kuna uwezekano kwamba limehusiana na kufutwa kwa kesi dhidi ya Rais uhuru Kenyatta huko ICC na vilevile vile pengine ule msamaha ambao ameomba kwa makosa ambayo amefanywa katika utawala wake na tawala zilizopita hapo nyuma. Akusema ya kwamba kalenda ya rais wa Amerika sio kama kalenda yangu ama yako. Kwanza ni mtu ambaye ana ana shughuli nyingi sana, sio ndani ya Amerika peke yake, lakini duniani kote ni mtu ambaye ana ana, ana, ana mambo mengi ya kutekeleza na watu wengi wa kuzungumza nao. Swala ambalo umenizungumzia ume ni la muhimu, kwa sababu tunajua kwa kwamba uh, rais Obama alikuwa akuje mwakani wa uh, kumi uh, na tatu lakini hakukuja. Hakukuja kwa sababu sababu ikulu ya Marekani walisema kwamba sababu ya, ya mambo ambayo yalikuwa amba kidemokrasia ambayo hayakuwa yakiwapendeza ndio maana hili ni vidi pengine rais Obama na, na, na watu wake wa wameb wa sema pengine vile Kenya inaendelea wakati huu ni katika ile njia ambayo walikuwa wakitarajia kuiona kutokana na watu ambao wanataka kuchukua demokrasia kama njia ya kuishi. Ni Dr. Oscar Wanyutu wa chuo kikuu cha USIU jijini Nairobi, Kenya, akizungumza na sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Chama tawala cha kisoshalisti na kiongozi wake Francois Hollande wa Ufaransa kimeshinda uchaguzi wa serikali za mitaa hapo jana dhidi ya chama cha kiconservative cha UMP kinachoongozwa na rais wa zamani Nicolas Sarkozy na chama cha mrengo wa kulia cha National Front ambacho sera zake zinapingana na uhamiaji na Uislamu. Wapiga kura walipigia kura watu elfu nne mia moja na nane ambao watahudumia mabaraza 98 ya serikali za mitaa. Chama cha kisoshalisti kimepoteza nusu ya mabaraza kwa chama cha kiconservative UMP na kufungua njia kwa Bwana Sarkozy kuanza kampeni ya kugombania urais katika uchaguzi wa mwakani. Mvua kubwa imesababisha mafuriko katika maeneo mbalimbali ya Kashmir. Mamlaka zinazohusika zimetoa taarifa na kuwashauri watu kuhama kuelekea sehemu za milimani. Wafanyakazi wa uokozi wamehamisha mamia ya watu mjini Srinagar, mji mkubwa wa upande wa Kashmir unaodhibitiwa na India, wakati mto Jhelum ulipofurika maji. Mpaka sasa nyumba mbili zimezama kabisa kutokana na mafuriko hayo. Mamia ya watu walikufa katika mafuriko ya mwaka jana ya Kashmir na maelfu kuachwa bila ya makazi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, mashirika ya kiraia mashariki mwa Kongo na baadhi ya raia wa eneo la Rushuru wanalalamikia hali ya ukosefu wa usalama ambayo imeshika kasi katika maeneo yao huku mauaji na utekaji nyara wa raia eneo la Rushuru ukiwa umeshamiri bila kupatikana kwa suluhisho. Eneo hilo lilikuwa ngome ya waasi wa M23, lakini pamoja na kutimuliwa, hali ya usalama bado haijawa tulivu. Mwandishi wetu Austere Malivika anayoripoti zaidi kutoka Goma. Mashirika hayo ya kirahia wilayani Ruchuru imesema kwamba ukosefu wa usalama umekisiri katika maeneo yao huku watu wakiuliwa na wengine kutekwa nyara na, na kupelekwa katika mbuga la wanyamapori la Virunga na watu wasiojulikana wanaodhaniwa kuwa ni wapiganaji wa FDLR. Kuhusiana na suala hilo, nimezungumza naye Paluku Ngahangondi, kiongozi mwenye kutetea haki za binadamu anayekuwa na makao yake katika maeneo ya Owicha kwanza tunafikiria ya kama yale ukosefu wa usalama inatokana na uwepo wa vikundi haramu vyenye kumiliki silaha ambavyo vinafanya vile vinavyotaka ndani ya udongo ya Kongo, hususan, kuna kuwa wanamgambo wa ADF, kuna kuwa wakina majimaji wa vikundi mbalimbali, kuna kuwa wa FDL, wa FDLR ndio wale wanatatiza usalama. Na unajua siku zilizopita sisi tuliweza kuleta mshimamo wa kwetu kusema eti haingelibidi serikali ya Kongo ichokoze tena wa FDLR ingawapo haijamaliza kabisa kwa sasa. Wanamgambo wa ADF Nalu. Leo wanamgambo wa ADF nalu wamekuwa tatizo kabisa kwa raia, wamekuwa mzigo na tatizo kwa raia ya Kongo. Hivi kuchokoza tena wanamgambo wa FDLR itakuwa kuzidisha mateso ya Wakongomani, lakini watu hawakupenda kutusikia. ilibidi Hayo yote yamejiri wakati ambapo jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo laendelea kupambana na wapiganaji wa FDLR ambao wengi haijulikane wamekimbilia sehemu gani. Ribes Mikindo ni kiongozi wa chama cha UDPS, ikiwa ni chama cha upinzani kama serikali ya Kongo. Wakati yeye ha, ha, ha baba hiki ni kusema hakuna lolote linafanyika kusudi ya kusema yeye aondoke kwenye madaraka, anaona kama nchi na mambo yanatembea shwari lakini tunaweza mimi naweza kuhakikisha na hata watu wengine wanaweza fika waweze kujionea wao wenyewe. Usalama hauko ndani ya hii nchi yetu, zaidi zaidi huku kwenye jimbo e, letu la Nord-Kivu na Sud-Kivu. Nayo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yasemaje? Huyu hapa Jimindali wa chama tawala tunatoa pole zetu za rambirambi kwa wakazi wote wa, wa, wa, wa Mchuru kwanza na tunawaambia wa, wa wajipe wa, wa moyo. Ila serikali ya Kongo, serikali eh, FRDC na wakuu viongozi wote wa nchi wamekamata hilo jambo na kiseriosite yote, ili waweze kufuatilia na kusana juu chini, ili suluhisho ipatikane katika mtaa e, e, wote wa Ruchuru hata katika DRC nzima, lakini wananchi wakiendelea wa kulalamika kwamba wengi wamekuwa wakiingiliwa manyumbani, wengine kuuliwa, wengine kutekwa nyara na watu wasiojulikana bila serikali kuchukua hatua. Osman Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Leo tunakuletea mfululizo wa makala zetu kuhusu hali ya ukosefu wa chakula barani Afrika. Mashirika ya huduma za kibinadamu yanaendelea kuwa bora zaidi katika kutabiri ukosefu wa usalama wa, wa chakula kupitia mifumo ya maonyo ya mapema. Lakini licha ya miezi mingi ya kuonya kuhusu janga, hakuna hatua yoyote inayochukuliwa na ikichukuliwa, inakuwa imechelewa. Mwandishi wetu Gabe Joslow anaripoti kutoka Nairobi na kueleza ni lipi la kufanya kuharakisha msaada bala njaa linapotokea. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Umoja wa Mataifa unasema kwamba zaidi ya watu elfu mia mbili sitini wa walikufa kutokana na njaa iliyoibuka Somalia mwezi Julai mwaka wa 2011 mkurugenzi wa kieneo wa shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani Valeri Guaneni ameiambia VOA kwamba licha ya maonyo kutolewa miezi kadhaa awali hatua iliyochukuliwa haikuzuia janga kutokea nchini Somalia, sort of Somalia, kulikuwa na dhana kwamba ingawaje onyo lilitolewa na mashirika tofauti ikiwemo WFP, onyo hilo halikutolewa kwa kiasi cha kuweza kusababisha msaada unaofaa kutolewa. Msaada ulikuja baada ya hali ya hatari ya njaa kutangazwa, na siyo jambo zuri hata kidogo. Msaada ulikuwa tayari umechelewa. Ripoti kutoka kwa mashirika ya Oxfam na Save the Children iliyotolewa mwaka wa 2012 baada ya janga la Somalia kupungua inasema kwamba sababu moja ya kucheleweshwa kwa misaada ya kibinadamu ni kutegemea vyombo vya habari na hisia za umma kueleza hali ilivyo. Ushahidi tosha ni takwimu zilizotolewa na Umoja wa Mataifa ambazo zinaonyesha kwamba dola milioni 342 zilitolewa kwa ajili ya Somalia mwezi Julai mwaka wa 2011. Baada ya ukame kutangazwa, ilikuwa imepita msaada wote uliotolewa katika kipindi cha kwanza cha mwaka. Guanieri anasema hapo awali ilichukua hadi miezi mitatu kubadilisha msaada wa fedha kuwa chakula, lakini kutokana na mikakati mipya, Umoja wa Mataifa umeweza kupunguza muda huo hadi wiki mbili. Hata hivyo anasema mojawapo ya changamoto ni kwamba wafadhili wanataka kuona fedha zao zikifanyishwa kazi, kama chakula kikiangushwa kutoka angani na ndege, lakini wakati huo tayari janga limeshamiri. Inakuwa vigumu wakati mwingine kuwashawishi kusaidia kwenye mipango ya dharura. There's an understanding that a pledge made as a forecast allows us to move faster, but there's also always a desire when you make a contribution to then after your contribution, that tangible, uh, kuna uelewa kwamba ahadi zinazotolewa mapema kabla ya janga kutokea zinatupa nafasi ya kuchukua hatua haraka. Lakini pia ni muhimu kwamba licha ya kutoa msaada, kunakuwa na juhudi za kufuatilia mashinani tunajaribu kuyashughulikia masuala yatakayomhusisha mfadhili. Mifumo ya tahadhari za mapema inazingatia dalili zinazotarajiwa kama ukosefu wa lishe bora, mavuno na hata uhaba wa chakula. Lakini Umoja wa Mataifa unafanya juhudi za kuweza kutathmini hali ya matatizo ya baadaye ya kisiasa, ili kuyawezesha mashirika kuchukua hatua za dharura matatizo yanapotokea. Gwaneli anasema kuyapangia masuala ya kisiasa ni jambo la kisanii wala sio la kisayansi, kwa wakati huo lakini mashirika yanatumia mkakati huu kupanga mambo nchini Burundi, ambapo hali ya wasiwasi wa kisiasa inaendelea kupanda kabla ya uchaguzi uliopangwa kufanyika mwezi Juni. Tumekuwa uh, tukifanya kazi kama Umoja wa Mataifa kusaidia timu iliyoko nchini kupangia Burundi endapo matokeo ya uchaguzi yatasababisha kuhamishwa kwa watu ama hali zisizo za kawaida. Tunafanya kazi na serikali pia katika mpango huu na kutakuwa na majaribio ya kuona jinsi tulivyojitayarisha kwa lolote litakaloweza kutokea katika wiki zijazo. Licha ya kujifunza kutokana na majanga yaliyopita, mipango ya ufadhili wa dharura bado umebaki kuwa changamoto kubwa. Takwimu zilizochukuliwa siku za karibuni zaonyesha kwa mfano kwamba Sudan Kusini, ambako mashirika yamekuwa yakionya kuna uwezekano wa balaa njaa kwenye miezi kadhaa, ni asilimia chini ya nane tu ambayo imetolewa kwa msaada wa dola bilioni 1.8 ulioombwa na Umoja wa, wa Mataifa. za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais Barack Obama wa Marekani anapanga kutembelea nchi alikozaliwa ya baba yake huko Kenya kwa kile kinachochukuliwa kuwa ni ziara yake ya kwanza huko kama rais. Naibu msemaji wa White House Eric Schulz aliwaambia waandishi wa habari hii leo kwamba bwana Obama atakwenda Kenya mwishoni mwa mwezi Julai kuhudhuria mkutano wa jasiriamali duniani. Tume ya uchaguzi nchini Nigeria imeanza kutangaza matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika siku ya Jumamosi uliokuwa na ushindani mkubwa, wakati Marekani na Uingereza zimeonya juu ya uwezekano wa wizi wa kura. Tume hiyo hii leo imetangaza matokeo rasmi ya majimbo manane na mji mkuu wa Abuja ikieleza kwamba rais Goodluck Jonathan amepata ushindi katika majimbo matatu pamoja na mji mkuu huku mpinzani wake Muhammad Buhari amepata ushindi wa majimbo matano. Shambulizi lililofanywa na ndege karibu na kambi ya wa wakimbizi huko Yemen hii leo liliua watu wasiopungua kumi na watano katika ghasia zinazoendelea katika nchi inayokumbwa na vita katika peninsula ya Arabuni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitoka hapa Washington DC na basi, muda mfupi kufuatia hivi sasa, utaendelea kusikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera za serikali ya Amerika. Marekani imeongeza tuzo yake kwa habari ambazo zitapelekea kukamatwa kwa viongozi wakuu wa taasisi za kigaidi ikiwemo ni kiongozi wa moja ya makundi yanayofanya mashambulizi kwenye majengo ya serikali na malengo mengine kaskazini mwa Nigeria na kuliingiza taifa katika ghasia za madhehebu. Abubakar Shekau ni kiongozi wa kundi linalojulikana kama Boko Haram lenye makao yake nchini Nigeria, taasisi yenye misimamo mikali ambayo inataka kuiangusha serikali iliyopo madarakani na kusimika utawala wenye sheria kali za Kiislamu. Uhusiano na makundi ya kigaidi kama vile Al Qaida na Al-Shabab imeimarisha uwezo wa Boko Haram kufanya mashambulizi yake. Awali aliyekuwa kiongozi wa juu wa pili, Shekau alidai kuwa na mamlaka ya kundi zima mwezi Julai mwaka wa elfu mbili na kumi na, na kuelezea mshikamano na Al Qaida na kuitishia Marekani. Bomu la kwenye gari lilishambulia makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Abuja mwezi Agasti mwaka wa 2011 na kubainisha rasmi operesheni zenye mauaji za kundi hilo dhidi ya maslahi ya Magharibi na kuua takriban watu 23 na kujeruhi wengine 80. Mwezi Aprili mwaka wa 2012, kundi hilo lilipiga bomu kwenye ofisi ya gazeti moja mjini Abuja na baadaye kutishia vyombo vya habari vya ndani vingine vya kigeni ikiwemo Sauti ya Amerika. Chini ya uongozi wake, kundi hilo limewateka mamia ya watoto na kutumika kama mateka, wabeba mizigo na hata wapiganaji. Wengi wao wametekwa hivi karibuni katika mji wa Damask ulioko kaskazini mashariki mwa nchi. Shekau ni mrefu, mwamba na mweusi, aliyezaliwa Yobe, Nigeria, kati ya mwaka wa 1965 na 1975, na ni kutoka kabila la Kanuri. Anazungumza Kiarabu, Kihausa, Kifulani na Kikanuri anajulikana kwa kutumia majina mengine kama vile Abubakir Skikwa na Imam Abubakir Shiku. Programu ya tuzo kwa haki inatoa zawadi ya mpaka dola milioni saba kwa habari ambazo zitapelekea kufahamu mahali alipo Shekau. Marekani inaahidi kwamba ripoti zote za uhakika zitachunguzwa na utambuzi wa watoa habari utakuwa ni siri. Kama ni mwafaka, Marekani iko tayari kuwalinda watoa habari kwa kuhamasisha wao na familia zao kama una habari ya mtu huyu, wasiliana na ubalozi wa karibu wa Marekani au balozi mdogo au wasilisha kidokezo kwenye tovuti www rewards for justice net au barua pepe information at rewards for justice net. Unaweza piga simu kwenye rewards for justice nambari moja nane sufuri sufuri nane saba saba tatu tisa mbili saba <muchos> na hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti America VOA iliyoeleza sera za serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Esther kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari.