Siku nyingine tena ya Jumatatu tunapokutana na kuangalia viwanja mbalimbali vya michezo duniani kote na kupashana yale yaliyojiri. Ni mimi mwana michezo wako Idi Ligongo, ambapo leo tupo katika makala hii ya michezo kwa kuangalia michezo ya wiki nzima eh, na tukitangazia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, hali kadhalika ukurasa wetu wa Facebook, yani VOA Swahili moja kwa moja. Basi tunaanza jambo letu leo kwa kuelekea nchini Kenya kwa mwana michezo wetu Jason Nyakundi ili atueleze yale ya riadha yaliyotokea mwishoni mwa Juma na hasa nini ambacho kinaendelea huko nchini Kenya kuhusiana na michezo. Jason Nyakundi, wanariadha wa Kenya walitoana jasho na majirani zao wa Ethiopia katika mashindano ya World Cross Country yaliyofanyika mjini Uyang nchini China siku ya Jumamosi. Geoffrey Kipsang Kamoror alimaliza mbio za kilomita kumi na mbili upande wa Senior Men kwa muda wa dakika thelathini na nne na sekunda hamsini na mbili mbele ya Mkenya mwenzake Bedan Karuki aliyemaliza wa pili, huko Ethiopia Muktar Idris akimaliza katika nafasi ya tatu. <laughs> Hata hivyo, Wakenya walionyeshwa kivumbi upande wa kinadada katika mbio za kilomita sita, nafasi zote tatu za kwanza zilinyakuliwa na Waethiopia kwenye mbio ambazo mwanzo zilionekana kuwa kinyang'anyiro kikali kati ya wa wakinadada wa Kenya na majirani zao Waethiopia. Letesenbet Gidey alimaliza mbio hizo kwa muda wa dakika 19 sekunde 48 akifuatwa na Dera dida kwa muda wa dakika 19 sekunde 49, huku naye Etagen Waldu akimaliza mbio hizo katika muda wa dakika 19 sekunde 53. Mkenya Daisy Jepkemei alimaliza katika nafasi ya nne. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Yakundi. Moja kwa moja tunaelekea kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuweza kukutana na mwana michezo mwenzetu wa huko Kahozi Kosha, ili atueleze yale yanayoendelea, hususan kuhusiana na mechi ya kirafiki baina ya timu ya Iraq na timu ya Kongo DRC, bila kusahau timu ya TP Mazembe ikijiandaa kukutana na timu ya Afrika Kusini Mamelodi Sundowns, ambapo mchezo ni wa klabu bingwa barani Afrika. Kahozi Kosha, tueleze basi nini kinaendelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na timu ya kandanda ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopard, ilipigwa Jumamosi mjini Dubai katika nchi ya ufalme ya Kiarabu, na timu ya taifa ya Iraq goli mbili kwa moja, kuvutia machozi. Mechi hiyo ya kirafiki ya mpango wa FIFA, Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ina matumaini kufanya vizuri kesho kwenye mechi ya marudilio dhidi ya timu hiyo Lions de Mesopotamie ya Iraq. Wakati ambayo hapa nyumbani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, TP Mazembe anasubiri kwa hamu Jumapili mechi dhidi ya timu ya Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini katika mechi ya marudilio ya raundi ya pili ya mchuano wa Champions League barani Afrika. Kwenye mechi ya maingilio huko Afrika Kusini, Mamelodi Sundowns alitwanga TP Mazembe goli moja bila jibu. Patrick Ateron, kocha wa TP Mazembe, anasubiri kwa hamu wachezaji 11 waliochezea timu zao za taifa katika mpango wa mechi ya FIFA. Wachezaji wa kulipa wanaochezea timu ya TP Mazembe kutoka Tanzania, Zambia, Ivory Coast, Ghana pia na Mali. Kuhusu mechi ya kufuzu kombe la Jamhuri Kidemokrasia ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka 2015. Timu ya Katumbi Football ya Lubumbashi ilibwaga kwenye fainali timu ya Besen Kande ya Dikasi goli tatu kwa moja. Katumbi Football itawakilisha jimbo la Katanga mwaka huu kwenye kombe la DRC mjini Kinshasa. Tumalizie na matukio ya roundi ya playoff ya ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Timu ya Saint Lolu Pop ya Lubumbashi ilipigwa ugenini na timu ya Sangabale Ndambujumai goli moja kwa sifuri. Don Bosco ililaza timu ya Lubumbashi Sport Goli tatu kwa moja kutoka Lubumbashi, nikiripoti kwa niaba ya South America Michezo, mimi ni Kahozi Kosha. Shukrani za dhati kabisa mwana michezo mwenzangu Kahozi Kosha kwa yale ya kimichezo kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Moja kwa moja hivi sasa kwake George Njogopa kutoka jijini Dar es Salaam. George Njogopa, tueleze nini kinaendelea huko nchini Tanzania? Kocha wa timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars Martin Nuaje, amesema kwamba bado na matumaini makubwa kwamba timu yake inaweza kufanya vizuri katika michuano ya kimataifa na hata ikiwezekana kwa tiketi ya kucheza fainali za mataifa ya Afrika kwa ajili ya wachezaji wa ndani hapo mwakani. Vijana wa Taifa Stars hapo jana walishindwa kutamba katika uwanja wake wa nyumbani pale walipolazimishwa sare ya bao moja kwa moja na Malawi katika mchezo wa kirafiki ambao ulishuhudia pande zote mbili zikionyesha ufundi wa hali ya juu umekuwa na wasiwasi mkubwa kutoka kwa mashabiki wa soka wanaodai kwamba timu hiyo ya Taifa Stars huenda ikafanya vibaya katika michezo ya kimataifa ijayo kutokana na kuwa na rekodi ya kwenda sare katika michezo yake mingi ya, ya majaribio iliyofanyika katika miezi hivi karibuni. Hata hivyo, kocha Noaji, raia wa kigeni, anasisitiza kwamba matokeo hayo hayampi pressure kwani ana matumaini makubwa na kikosi chake. Tanzania inataraji kuanza kampeni yake kuwania tiketi ya kwenda kucheza katika fainali za Afrika kwa wachezaji wa ndani baadaye mwaka huu. Fainali za michuano hiyo iliyoanzishwa katika miaka hivi karibuni kwa ajili ya kuwajengea uwezo wa wachezaji wa ndani safari imepangwa kufanyika nchini Rwanda. Shirikisho la soka barani Afrika, CAF, lilisema katika taarifa yake kwamba litakutana Aprili 5 mwaka huu kwa ajili ya kupanga ratiba ya michuano hiyo. Katika hatua nyingine, wakilishi wa Tanzania katika michuano ya kimataifa, timu ya Yanga inataraji ndoka nchini siku ya Ijumaa kuelekea nchini Zimbabwe ambako itaumana na wenyeji wake Platinum. Yanga ambaye amekuwa akifanya vizuri katika michezo yake ya ligi kuu soka Tanzania bara itaelekea Zimbabwe huku ikijivunia ushindi wake bao tano kwa moja iliyopata katika mchezo uliopita. Ama kwa upande wa soka la wanawake, timu ya taifa ya wanawake Twiga Stars imeelezea matumaini yake kukata tiketi ya kucheza fainali za Kombe la Afrika baada ya kufanya vizuri katika mchezo uliopita. Twiga itashuka dimbani tena Aprili 4 kuvara na timu ya taifa ya Zambia. Ni wapo itashinda katika mchezo basi, itakuwa imejiweka katika nafasi nzuri ya kusonga mbele katika michuano hiyo. Katika mchezo uliopita uliofanyika Lusaka, Zambia, Twiga ilishinda kwa bao nne kwa mbili na katika ndondi bundia Mohamed matumla Junior ameanza kujifua vikali akijiandaa na pambano lake la kimataifa ambalo huenda likafanyika baadaye nchini Marekani. Matumla alifanikiwa kukata tiketi ya kwenda kupambana nchini Marekani baada ya kumgaragaza bondia wa China Wang Hung wakati mabondia hao walipokutana jijini Dar es Salaam mwishoni mwa juma ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni mwanamichezo mwenzako George Njogopa wa Sauti Amerika. Basi msikilizaji, kwa hayo basi mimi nasema shukran kabisa kwa kusikiliza. Ungana nasi wiki ijayo kwa yale ya kimichezo. Kwa niaba ya wote, mimi ni Ed Ligongo, bila kumsahau mtayarishaji aliyechanganya mambo Duwen Collins. Nakumbuka basi makala haya ya michezo wiki hii uliyasikiliza kupitia mtandao wetu www.voa Swahili na vilevile ukurasa wetu wa Facebook, yani VOA Swahili. Tunakusihi uendelee kutusikiliza, uendelee kutembelea mtandao wetu, hali kadhalika ukurasa wetu wa Facebook, na vilevile ulike peji hii na uwashauri rafiki zako waliopo kwenye Facebook kuweza kulike peji yetu hii. Mpaka wiki ijayo, basi ili ligongo hapa.