Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri. Yanaanza saa 11 alfajiri kwa Afrika, saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami. Na mimi ni Harrison Kamau. Nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumanne asubuhi, Machi 31, mwaka wa 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu leo asubuhi tawaletia ripoti kuhusu Rais Barack Obama kwenda Kenya mwezi Julai. Je, Wakenya wanatarajia nini kutoka kwa Rais wa Marekani? Kama wanaweza kutupatia usaidizi, kama ni kifedha, aidha ni kama ni kuongeza askari wetu ama polisi wetu, na masomo zaidi ya kupigana na magaidi. Vilevile tuna ripoti kuhusu vijana wa Afrika na China. Wao walikutana Arusha, Tanzania, kuzungumzia njia ya kusaidiana kiuchumi, maendeleo na kijamii ajira ambayo mtu anaweza akaipata kwa haraka sana ni kupitia mahusiano ya kibiashara maanake, unaweza ukapata mtaji mdogo tu ukawaajiri wenzako wengi. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Rais Barack Obama anapanga kuitembelea nchi ya asili ya Kenya akiwa aki ziara yake ya kwanza akiwa rais. Naibu msemaji wa White House Eric Sculls amewambia wana, ame wanahabari Jumatatu kwamba bwana Obama atasafiri kwenda Kenya mwisho wa mwezi Julai kuhudhuria mkutano wa ulimwengu wa ujasiriamali wa Global Entrepreneurship Summit. Sculls alisema kwamba rais atafanya mikutano akiwa nchini Kenya. Hata hivyo, Sculls amesema kwamba hana taarifa kamili ya tarehe atakayosafiri na iwapo atatembelea jamaa zake. Rais Obama amezuru Afrika mara tatu akiwa rais, lakini bado hajaitembelea nchi ya Kenya ambapo baba yake alizaliwa na kukaa muda mrefu kwa maisha yake. Awali alitembelea Kenya kabla ya kuwa rais, wakati mmoja akiwa seneta nchini Marekani. Mpinzani mkuu nchini Nigeria Muhammadu Buhari anaongoza kwa idadi ndogo ya kura dhidi ya rais Goodluck Jonathan katika baadhi ya matokeo ya uchaguzi wa rais nchini humo. Tume ya uchaguzi ya nchi hiyo jana ilitangaza matokeo ya majimbo 18 pamoja na mji mkuu Abuja. Ilisema kwamba bwana Buhari alikuwa ameshinda katika majimbo kumi, huku rais Jonathan akiwa na na majimbo nane pamoja na mji mkuu Ushindi mwingine wa bwana Buhari ulitoka katika majimbo ya kusini mwa Nigeria eneo, eneo linaloonekana kuwa ngome ya rais Jonathan. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Attahiru Jega amesema kwamba matokeo mengine yatatangazwa leo. Majimbo, me, majimbo mengi 18 yanatarajiwa kuwasilisha matokeo yao kwenye kituo cha kuhesabia kura kilichoko mjini Abuja. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema uamuzi wa Umoja wa Mataifa ya Kiarabu Yani, Arab League kwa kuunda kikosi cha pamoja ambacho kitakabiliana na changamoto ikiwemo ongezeko la kuwasihi wa Iran la, kuawishi, la kushawishi Iran kwa eneo hauna matokeo ya moja kwa moja kwa mazungumzo ya kinyuklia yanayofanyika Uswizi. Hata hivyo maafisa wanasema makubaliano ya nuclear ya Iran huenda yakasaidia kuleta udhabiti mashariki ya kati. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Marie Harf anasema Marekani haitasubiri na kuona kikosi hicho cha pamoja cha Arab League kitakuwa cha aina gani. Amesema wakati Marekani si sehemu ya kikosi hicho kipya, imekuwa ikisisitiza washirika wake katika eneo kuunda ushirikiano wa usalama na kusaidiana katika eneo hilo. Siku ya Jumapili, mataifa ishirini na mbili wanachama wa Arab League walikubaliana kuunda kikosi cha pamoja ambacho kitafanya kazi ya kukabiliana na vitisho vya misimamo mikali katika nchi kama vile Yemen ambako waasi wa kihuthi wanaungwa mkono na Iran wamekamata udhibiti wa mji mkuu tangu mwaka jana na hivi sasa wanasonga mbele kuelekea katika mji wa bandari wa Aden kila mmoja peke yake. Viongozi wa kiarabu wameelezea wasiwasi wao kuhusu kuongezeka kwa ushawishi wa Iran katika nchi kadhaa ikiwemo Iraq na Lebanon. Marie Harf anasema makubaliano ya nyuklia huenda yakasaidia kukabiliana na hatua za Iran kuleta hali ya ukosefu wa uthabiti. Marekani na mataifa matano yenye nguvu duniani wanakutana na wapatanishi wa nyuklia wa Iran huko Swiz. Pande hizo mbili zina mategemeo ya kufikia muundo wa maelewano kwa mazungumzo ya baadaye. Ifika hapo leo Jumanne saa sita usiku. Mnaendelea kusikiliza idhaa, kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za ulimwengu. Shambulizi la anga lililofanywa Jumatatu na Saudi Arabia limewaua watu 45 ndani ya kambi ya wakimbizi kaskazini mwa Yemen. Wafanyakazi wa kibinadamu wanasema kwamba raia ni miongoni mwa walioathiriwa. Kituo cha redio kinachomilikiwa na serikali lakini kwa hivi sasa kinadhibitiwa na waasi kimesema wanawake na watoto ni miongoni mwa waliouawa, lakini maafisa wa Saudi Arabia wanasema kwamba hawawezi kuthibitisha hasa ni nini kilichojiri wala ni nani aliyejeruhiwa. Shambulizi hilo linasemekana kuwa lilikuwa linalenga kituo cha kijeshi cha waasi wa Kihodhi kilichoko karibu meli za kivita za muungano unaoongozwa na Saudi Arabia zimeweka kizuizi baharini, ikiwa juhudi ya kujaribu kuzuia Wahudhi kukamata bandari kuu ya Aden iliyoko kusini. Wapatanishi kutoka mataifa sita yenye nguvu duniani pamoja na Iran walikuwa na kikao kilichoendelea hadi usiku wa Jumatatu wakijaribu kuafikiana kuhusu kusitisha programu ya nyuklia ya Iran, lakini makubaliano bado hayajafanikiwa. Mpatanishi mpata mkuu wa Iran Abbas Arachi amesema kwamba bado hawako katika hali ya kuweza kusema kama wanakari, wanakaribia kusuluhisha maswala yaliyobaki, lakini wana matumaini. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani anasema kwamba bado kuna masuala magumu yaliyobaki, lakini akasema kwamba wapatanishi wanakumbuka vyema kwamba walijiwekewa Jumanne usiku kama tarehe ya mwisho ya kufikia makubaliano. Nchi za Russia China, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Marekani zinajaribu kufikia makubaliano na Iran ya kusitisha programu ya nyuklia. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Tanzania ambako mkutano wa vijana ujulikanao kama The Third Africa China Young Leaders Forum uliofanyika Arusha, Tanzania, ulikuwa na lengo la kuboresha mahusiano kati ya Afrika na China. Mkutano huo uliandaliwa na Umoja wa Vijana wa CCM, UVCCM, nchini humo na mwenzangu Sande Shomari amezungumza na katibu wa vijana wa UVCCM Tanzania, Sixtas Mapunda, na kuanza kutaka kujua madhumuni ya mkutano huo ya kwanza tuliweka maeneo ukiondoa mahusiano, maana tulikuwa na mada kama sita hivi. Mada ya kwanza iliongelea historia ya mahusiano na jinsi gani tunaendelea kuhusiana, lakini ya pili tuliongelea uhusika us, wa vijana katika maendeleo, na ya tatu tuliongelea wajibu wa asasi zisizokuwa za kiserikali kwenye kuleta maendeleo ya Afrika na China, lakini kwenye upande wa business tulieleza fursa zilizoko na jinsi ya kuzifikia katika maeneo ya kilimo, katika maeneo ya biashara, katika maeneo ya ujenzi, katika maeneo ya energy mining, mining and natural resources. Haya yote tuliyafanya kwa kuwachukua wafanyabiashara vijana waliofanikiwa kutoka China tukawaunganisha na vijana wa Kiafrika. Kwa sisi Tanzania peke yatu tulitengeneza vijana zaidi ya mia moja na ishirini ambao walikaa kwenye sekta zao jana kujadiliana fursa zilizoko na jinsi gani wanaweza wakafikia kuendeleza biashara zao na kufika sehemu kuwa na viwanda kama wenzao wa China. Na pengine kwa sababu hivi sasa vijana wa Tanzania wengi wanaangalia swala zima la ajira, swala la ajira ni changamoto mojawapo kubwa, kama ilivyo nchi nyingine duniani, yale ambayo pengine unasema yatawapeleka mbele vijana kutokana na mkutano huu, yapi ambayo watafaidika eh. Kweli uko sahihi sana. Changamoto kubwa ambayo inatusumbua sio watanzania tu, vijana wengi wa kiafrika ni ajira. Ajira ambayo mtu anaweza akaipata kwa haraka sana ni kupitia mahusiano ya kibiashara, maanake unaweza ukapata mtaji mdogo tu ukawaajiri wenzako wengi, ukaiona fursa, ukapata kwa haraka na ukasonga mbele kwa haraka zaidi. Kwa hiyo maeneo ya kilimo, maeneo ya biashara yalipewa kipaumbele sana kuonyesha kama ni fursa mpya ambazo Mtanzania yote yule mwenye mtaji mdogo anaweza akafanya na akaenda mbali zaidi. Na wale wenye mitaji ya kati wanaoweza wa kutumia fursa hizi za mahusiano, kujua Zimbabwe kuna nini, Kongo kuna nini, na fursa zilizoko China katika maana ya teknolojia tunawezaje kuitumia Tanzania kuwa kama njia ya kupitisha maendeleo kwenda sehemu nyingine, na kuchukua fursa zinazotuzunguka kwa ajili ya maendeleo ya vijana. Kwa hiyo kimsingi, tulikubaliana, a tukaona kuna haja sasa, hasa kwa sisi wa Tanzania, kuitumia fursa hii na vijana wa Afrika kwa ujumla wao, waangalie fursa zilizoko kwa sisi wenyewe kuwa masoko na sisi wenyewe kuwa sehemu za kuzalisha na kutumia teknolojia ya wenzetu wa China walioendelea, ili tusaidie sote kwa pamoja tuweze kuendelea. Ni katibu wa vijana wa UVCCM, Sixtus Mapunda akizungumza na sauti ya Amerika. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waendesha mashtaka wa Ufaransa wamesema kwamba rubani wa ndege ya German Wings aliyetuhumiwa kwa kuiangusha makusudi kwenye milima ya Alps alikuwa na mawazo ya kutaka kujiua hapo awali, lakini hali ikawa imeimarika ime urubani huyo katika miaka ya nyuma, na kabla ya kupata leseni ya urubani, alikuwa akipata matibabu kutokana na fikra za kutaka kujiua, kulingana na Christopher Kumpa, msemaji na mwendesha mashtaka wa Dusseldorf. Anasema kuwa tangu wakati huo hadi mwisho wake bado alikuwa akionana na daktari, ingawaji hakuonyesha dalili za kutaka kujiua ama tabia zenye fujo. Waendesha mashtaka wanasema bado hawajapata sababu mwafaka ya kwa nini aliangusha ndege hiyo. Mwanaume mmoja raia wa Uingereza amekiri mbele ya mahakama ya serikali kuu mjini New York makosa ya kujaribu kuunda kambi ya mafunzo ya kigaidi ya Al Qaida katika jimbo la Oregon hapa Marekani. Iwapo atapatikana na hatia, mtu huyu kwa jina Haron Aswat atahukumiwa kifungo cha hadi miaka ishirini. Alikamatwa nchini Zambia mwaka wa 2005 na kisha kupelekwa Uingereza kwa makosa tofauti. Wanasheria wa Marekani wamesema kwamba amekuwa akipinga kuletwa Marekani kwa kipindi cha miaka kumi. Aswad alikuja Marekani mwaka wa elfu mbili na tisa ambapo yeye na wenzake wawili walioshtakiwa pamoja walishirikiana kukusanya silaha na kuwapa mafunzo Waislamu wenzao kwenye kambi waliokuwa wakipanga kufungua huko Oregon. <todicode> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Baada ya kusubiriwa kwa muda mrefu, hatimaye rais wa Marekani Barack Obama atakwenda Kenya mwezi Julai, ambapo babake alizaliwa. Mwenzangu Esther Gidhu Yuwat amezungumza na Dr Oscar Wanyutu, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, na kwanza akamuuliza hisia za Wakenya kufuatia tangazo hilo lililotolewa na White House jana asubuhi. Wakenya wamemsubiri Rais Obama kwa muda mrefu. Hata tusipoangalia mambo ya uchumi ama mambo ya demokrasia ama mambo ya usalama, tungependa kusema kwamba Wakenya watafurahi kwa sababu ametimiza ajabu ambalo alikuwa amesema atafanya. Nimefurahi sana kusikia ya kwamba atakuwa kuja mwezi wa Julai. Msemaji wa White House Josh Earnest amesema katika taarifa kwamba miongoni mwa malengo makuu ya ziara ya Rais Obama huko Nairobi Julai ni kutokana na masuala ya kibiashara kwa sababu kuna ule mkutano ambao unafanyika huko Nairobi, pia kuimarisha demokrasia katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, na vilevile vile masuala ya ulinzi. Unadhani lipi haswa linagusa wa Kenya? Uh, kuzungumzia kuhusu usalama haswa, uh, tukiangalia wa Amerika na Kenya tangia kitambo. Uh, wasikilizaji pengine wanaweza kukumbuka mwaka wa tisini na nane ambapo tulikuwa na ile bom blast kule kwa basi uh, ya Amerikani uh, ambapo kulikuwa huku Nairobi tulikuwa tumeshambuliwa na magaidi wa kutoka Al Qaida wakati ule. Alafu uhusiano wetu tukiwa wa Kenya na Amerika umekuwa mzuri sana, na hata miaka mbili ambayo imepita, najua unakumbuka swala la Westgate ambapo tulishambuliwa na magaidi kutoka uh, lile kundi la Al Shabab ambako jeshi la Kenya limekuwa likipigana kule Somali na uh, nadhani umuhimu wa wa hii ziara ni mkubwa sana kama Barak Obama anaweza kutusaidia kuona vile tunaweza kusaidiana haswa katika ku, kuongeza uwezo wetu katika hili swala vizuri sana, alafu na nadhani ya kwamba kama wanaweza kutupatia usaidizi kama ni kifedha, aidha ni kama ni kuongeza askari wetu ama polisi wetu na masomo zaidi ya kupigana na magaidi, kitu ambacho kitakuwa kimetusaidia sana. Dr Wanyutu, pengine kuna mawazo chanya juu ya tangazo la Rais Obama kuja huko Kenya. Unadhani kuna uwezekano kwamba limehusiana na kufutwa kwa kesi dhidi ya Rais Uhuru Kenyatta huko ICC na vilevile vile pengine ule msamaha ambao ameomba kwa makosa ambayo yamefanywa katika utawala wake na tawala zilizopita hapo nyuma akisema ya kwamba kalenda ya rais wa Amerika sio kama kalenda yangu ama yako. Kwanza ni mtu ambaye ana shughuli nyingi sana, sio ndani ya Amerika peke yake, lakini duniani kote, kwa sababu ni mtu ambaye ana, ana, ana mambo mengi ya kutekeleza na na watu wengi wa kuzungumza nao. So, swala ambalo umenizungumzia ni la muhimu, kwa sababu tunajua kwamba rais Obama alikuwa akuje mwakani wa kumi na tatu, lakini hakukuja kwa sababu ikulu ya, ya, ya Marekani walisema kwamba ya mambo ambayo yalikuwa ya kidemokrasia ambayo hayakuwa yakiwapendeza. Ndio maana hako hili ni vidi, pengine rais Obama na watu wake wamekubaliana kusema pengine vile Kenya inaendelea wakati huu ni katika ile njia ambayo walikuwa wakitarajia kuiona kutokana na watu ambao wanataka kuichukua demokrasia kama njia ya kuishi. Ni Dr Oscar Wanyuntu wa chuo kikuu cha USIU Nairobi akizungumza na Sauti ya Amerika. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mashirika ya kijamii yamezindua maombi maalum kuombea wapiga kura kutopokea hongo kutoka kwa wanasiasa wakati wa kampeni za uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili kumi na sita. Maombi hayo yanalenga kuandaliwa sambaza sambaza na shughuli za kampeni, lengo kuu likiwa kuwatafuta viongozi wenye maono kuiongoza Uganda. Inaaminika kwamba viongozi nchini Uganda huchaguliwa kulingana na kiasi cha pesa wanachotoa kwa wapiga kura katika kampeni. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, anaripoti. Ni maombi ya muungano wa vyama vya kijamii wakitafuta dua kutoka kwa Mwenyezi Mungu dhidi ya wa wapiga kura kupewa hongo wakati wa kampeni na uchaguzi mkuu nchini Uganda. Maombi haya yanalenga kugeuza fikra za wapiga kura wasipokee hongo kutoka kwa wanasiasa, huku wanasiasa wakiombewa kutotoa hongo ya aina yoyote kwa wapiga kura. Kulingana na viongozi wa muungano wa mashirika ya kijamii nchini Uganda, utoaji wa hongo huigharimu Uganda mabilioni ya pesa kila baada ya uchaguzi viongozi wanaochaguliwa wakilazimika kutumia pesa za umma kujaza pengo lililoachwa katika gala la serikali wakati pesa zilipotolewa kwenye uchaguzi. Richard Sewachinyira ni mwenyekiti wa muungano wa vyama vya kijamii. Fundamentally... ili tuweze kubadilisha maisha ya Uganda kupitia kwa miradi muhimu kama barabara, elimu na mengine, tunastahili kupata uongozi wenye maono ya maendeleo na wale wasiosurutishwa kufanya maovu. Baadhi ya wabunge wamehudhuria hafla hiyo ya maombi dhidi ya hongo kwa wapiga kura, lakini wakawashutumu wapiga kura wakidai kwamba ndiyo huwalazimisha kutoa hongo. Martin Wamanga ni mbunge katika serikali ya Uganda. people are poor... kwa sababu watu ni maskini, hutusurutisha kuwapa pesa ndipo watupigie kura, lakini swala hili ni la kusikitisha. Swala la wanasiasa kuwapa wapiga kura pesa ili kuwashawishi kuwapigia kura ni la kawaida nchini Uganda, na mara kadhaa hukithiri kiasi cha wapiga kura kuuza kadi zao za kura kwa wanasiasa wakati wa uchaguzi mkuu. Mashirika ya kijamii yanaamini kwamba uovu huo unaweza tu kukomeshwa kwa maombi na wala siyo katika mahakama za sheria, kwani ushahidi hukosekana kesi zinazohusiana na wanasiasa kutoa hongo kwa wapiga kura zinapofikishwa mahakamani. Sote tunajua aliyotokea baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na moja, gharama ya maisha ilipanda baada ya serikali kutumia pesa nyingi kuwahonga wapiga kura, na tayari kuna ishara ya hayo kurejea tena. Ni kwetu wapiga kura kukataa hongo kutoka kwa wanasiasa na wanasiasa nanyi msitoe hofu. Uganda inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu Desemba mwaka ujao elfu mbili kumi na sita na tayari kampeni zimeanza huku tume ya uchaguzi ikijitayarisha kupokea vyeti vya masomo kwa wanaowania nafasi za uongozi Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Afisa mwandamizi wa Umoja wa Mataifa wa maswala ya kibinadamu anasema zaidi ya raia 7300 wameuawa na wanamgambo wa Boko Haram tangu mwanzoni mwa mwaka 2014, katika majimbo matatu yaliyotekwa na kundi hilo. Naibu mkuu wa idara ya kibinadamu ya umoja wa mataifa Kyung Wha Kang aliambia baraza la usalama la umoja wa mataifa kuwa takriban watu elfu moja wameuawa mwaka huu. Mwandishi wa VOA Margaret Bashir ametuletea ripoti ifuatayo kutoka New York na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Bikanga liliambia baraza la usalama kwamba zaidi ya shule mia tatu zimeharibiwa vibaya na kundi hilo lenye msimamo mkali wa Kiislamu ambalo jina lake linamaanisha elimu ya magharibi ni dhambi. Bikanga alisema tangu kuwekwa kwa hali ya dharura mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na tatu hasia zinazoendelea huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na maeneo mengine huko Chad, Niger na Cameron zimewakosesha makazi takriban watu milioni moja nukta tano na kuwapatia msaada imekuwa ni changamoto kubwa, anasema. Washirika wa kibinadamu wako tayari kufanya zaidi na kuongeza juhudi zao. Kuweza kufanya hivyo, ni muhimu kwa wafadhili wetu kuendelea kutoa misaada ya kifedha ambayo ni muhimu sana. Mwakilishi wa Afrika Magharibi katika Umoja wa Mataifa Muhammad Ibn Chambas aliliambia baraza la usalama kupitia video kwa mashambulizi yanayohusisha vikosi kutoka Nigeria, Chad, Cameron na Niger vimeweza kulidhoofisha kundi la Boko Haram, lakini kundi hilo bado ni tishio, hasa ukizingatia tangazo lao la hivi karibuni la kulitii kundi la Islamic State. Boko harams recent allegiance to the Islamic State for Iraq and the Levant. Uungaji mkono wa Boko Haram hivi karibuni kwa kundi la Islamic State na the Levant, ikiwa ni kwa sababu ya kujionyesha au kutaka uungaji mkono wa ISIL pia inatia wasiwasi, kwa vile inaonyesha ishara ya dhahiri kuwa ajenda ya Boko Haram ni kusonga mbele nje ya Nigeria. Kuhusu uchaguzi uliofanyika huko Nigeria, Bwana Shambas alisema magaidi wameshindwa kuvuruga utaratibu wa, wa uchaguzi. Baraza la Usalama la Umoja Mataifa linajadili rasimu ya azimio ya kuunga mkono vikosi vya pamoja vya kiafrika vinavyopigana na Boko Haram. Rais wa baraza la usalama, balozi wa Ufaransa Francois Delattre aliwaambia waandishi habari kuwa jeshi lazima liendelee kupigana, na rasimu ya azimio iliyowasilishwa na wanachama wa kiafrika katika baraza hilo, Nigeria, Chad na Angola, bado ina mambo machache ambayo bado yanahitaji kujadiliwa ikiwa ni pamoja na jinsi ya kufadhili vikosi. Anasema, tunafikiria kuwa azimio linalojadiliwa litakuwa ni ishara muhimu katika kupeleka ujumbe kwa majeshi na itakuwa ni ishara muhimu itakayotumwa kwa vikosi vya kieneo vinavyohusika kupambana na kundi hili baya la kigaidi. Anasema jumuiya yote ya kimataifa inaunga mkono juhudi za vikosi hivyo. Vilevile vile, anasema baraza la usalama linatarajiwa kupitisha azimio hilo hivi karibuni. Basi tupate upate muktasari ya huu wa habari. Rais Barack Obama anapanga kuitembelea nchi yake ya asili ya Kenya, ikiwa ziara yake ya kwanza akiwa rais. Naibu msemaji wa White House Eric Schools ameiambia wanahabari Jumatatu kwamba Bwana Obama atasafiri kwenda Kenya mwisho wa mwezi Julai. Mpinzani mkuu nchini Nigeria Muhammadu Buhari anaongoza kwa idadi ndogo ya kura dhidi ya rais Goodluck Jonathan katika baadhi ya matokeo ya uchaguzi wa rais nchini humo. Shambulizi la anga lililofanywa Jumatatu na Saudi Arabia limewaua watu 45, ndani ya kambi ya wakimbizi kaskazini mwa Yemen. Wapatanishi kutoka mataifa sita yenye nguvu duniani pamoja na Iran walikuwa na kikao kilichoendelea hadi usiku wa Jumatatu wakijaribu kuafikiana kuhusu kusitisha programu ya nyuklia ya Iran, lakini makubaliano bado hayajafanikiwa. Waendesha mashtaka wa Ufaransa wamesema kwamba rubani wa ndege ya Germanwings anayetuhumiwa kwa kuiangusha makusudi kwenye milima ya Alps alikuwa na mawazo ya kutaka kujiua hapo awali, lakini hali ikawa imeimarika. Ifuatayo ni tahariri ya sauti ya, ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani mwanzoni mwa mwezi huu iliwatambua wanawake kumi kutoka duniani kote ambao waziri wa mambo ya nje wa Marekani aliwapatia tuzo kwa ujasiri wao wakati wa maadhimisho ya siku ya wanawake duniani. Walitambuliwa kwa mchango wao mzuri katika masuala ya amani, haki za binadamu, usawa wa jinsia na maendeleo ya kijamii. Hawa ni wanawake ambao wanapinga ukiukwaji wa haki, kutokuwa na usawa na usalama Baadhi ya kazi zao zimeweza kuboresha jamii zao na wengine wamefungua njia kwa wengine kufuata. Inajumuisha wanahabari ambao walifichua uhalifu dhidi ya wanawake ama masuala mengine kuhusiana na vitendo vya ghasia zilizopitiliza, na mashirika ya kijamii yenye kutetea haki za binadamu na kumaliza kadhia kwa njia amani, waanzilishi wa mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yaliwasaidia wanawake kuendelea ama wale wote wanaotoa kipaumbele kwa wanawake na pamoja kupata haki. Mmoja wao ni muuguzi aliyeambukizwa Ebola wakati akitibu wagonjwa wengine huko. Alipona na kurudi kazini mwingine ni rubani wa ngazi ya juu wa kivita ambaye ni wa kwanza nchini Afghanistan katika jeshi la anga. Nadia Sharmin ni ripota na mwanaharakati wa haki za wanawake nchini Bangladesh. Miaka miwili iliyopita, wakati akifanya kazi na kituo cha televisheni mjini Dhaka, alipewa kazi ya kuripoti mkutano uliofadhiliwa na wanaharakati wa msimamo mkali wa kidini. Wakati akizungumza na washiriki wa mkutano huo, Bisharmin alishambuliwa kwa kupigwa na kujeruhiwa vibaya. Mwajiri wake alikataa kumtuma kwenye kazi hiyo, pamoja na kukataa kumlipia gharama za matibabu na kumlazimisha aache kazi. Kwa bahati nzuri, Bisharmin alifanikiwa kupata kazi katika kituo kingine cha televisheni. Wakati akipokea tuzo yake, Bisharmin alisema unyanyasaji na ubaguzi haviwezi kuwa suluhisho kwa sababu kuogopa kamwe hakuwezi kuwa suluhisho. Aliendelea kusema kwamba ni kweli, mwanzilishi, mtu ambaye huanza mapambano hupata tabu sana. Kwa hiyo sisi tulio mstari wa mbele dhidi ya mapambano ya kutafuta haki hupata tabu na kusumbuliwa sana, lakini tunajua kwamba kama tutaacha, watu wanatufuata sisi pia wataacha, na hauwezi kuwa mfano bora. Kwa hiyo hatuwezi kuacha kuona wanavunjika moyo Nadia Sharmin anaendelea kusema pamoja na kukosolewa mara kwa mara, vitisho na hatari, lazima tushinde mapambano ya ukweli na haki na kupatikana kwa haki zetu. Kwa pamoja, tunaweza kuwa nguvu nzuri ya kuleta haki na kumaliza kadhia zote na kuubadilisha ulimwengu. Kwa hiyo, tujumuike pamoja, tusonge mbele na kuufanya ulimwengu kuwa mahala pazuri. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo, VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri, kwa saa ala za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harrison Kamau nikisema kwaheri ni na asubuhi njema kutoka Washington DC.