Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni Machi 31, mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express, wananchi wa Kenya wasema waridhika na hatua iliyochukuliwa na Rais Kenyatta kuhusiana na suala la rushwa nchini humo. Naridhishwa sana na hatua ambayo kwamba rais wa jamhuri ya Kenya ambayo amechukua ya kupambana na ufisadi, hatua ambayo kwamba ingefanywa miaka hamsini iliyopita. Pongeza hiyo hatua ya rais ambayo amechukua ya, ya kupambana na ufisadi ambao, sasa hiyo ndio njia mwafaka kabisa ambayo ndio sawa ni maelezo ya baadhi ya wakazi wa Kenya kuhusiana na hatua ya rais Kenyatta kuwasimamisha kazi viongozi walioshutumiwa kuhusika na rushwa. Hii ni VOA Express na mimi ni Sandey Shomari. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile katika VOA Express tunakuletea ripoti kwamba tume ya haki za binadamu Tanzania ya laani mauaji ya polisi yaliyotokea hivi karibuni. Ndio sababu tume ikachukua hatua ya kulaani. Na kutaka eh, wananchi wote kwa ujumla walaani na isiwe tabia ya wananchi ku, kuendelea kufanya matukio ya kushambulia polisi au vituo vya polisi na kuwaibia silaha au kuwaua kama ilivyotoka. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi sasa. Lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sandy Shomari. Hesabu ya kura imeanza tena Nigeria, ambako wapiga kura wanasubiri matokeo ya upigaji kura wa rais Jumamosi, kati ya rais aliyeko madarakani Goodluck Jonathan na mpinzani wake Muhammad Buhari. Nusu ya nchi majimbo 36 yameshahesabiwa na mpaka Jumatatu usiku, bwana Buhari akiwa ameshinda majimbo kumi na rais Jonathan akiwa ameshinda majimbo manane, na eneo la makao makuu ya serikali Abuja. Buhari pia amepata ushindi katika majimbo ya kusini mwa Nigeria, ambako ni ngome kuu ya rais Goodluck Jonathan. Mazungumzo juu ya kuzuia mpango wa nyuklia wa Iran yameingia katika saa za mwisho mwisho hii leo Jumanne, kabla ya tarehe ya mwisho iliyowekwa usiku wa leo, huku timu kutoka Iran na kundi la nchi sita zenye nguvu kubwa duniani ikijaribu kutafuta suluhu katika mazungumzo ya miezi kumi na nane ya makubaliano ya jumla. Maafisa huko Lasane, Uswis, walitoa hisia mchanganyiko za matumaini na tahadhari juu ya kazi ambayo bado haijakamilika na hatua itakayofuata ikiwa Iran itakiuka makubaliano. Waziri Mbienji wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema baadhi ya masuala magumu yanabaki, wakati wa msuluhishi mkuu Abbas Aragchi akisema makubaliano yanaweza kufikiwa labda leo Jumanne au kesho Jumatano. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza leo Jumanne kwamba serikali imepeleka msaada Yemen, lakini imekanusha kuwa imepeleka silaha nchini humo, ambako muungano wa nchi za Kiarabu ukiongozwa na Saudi Arabia unafanya mashambulizi ya anga kujaribu kuzuia waasi wanaungwa mkono na Iran. Shirika la habari la serikali la Iran IRNA lilimkariri msemaji wa wizara ya mambo ya nje Marizie Afkam akisema shutuma za usafirishaji wa silaha kwa Wahuti ni uongo wa hali ya juu. Afkam alisema ndege zisizo za kijeshi zimesafirisha misaada ya dharura na madawa. Ndege za kijeshi za ushirikiano wa nchi za Kiarabu zimeendelea na kampeni ya mabomu katika mji mkuu Sana ikiwa ni pamoja na kushambulia eneo la kuhifadhi silaha Jumatatu na kusababisha milipuko mikubwa katika eneo hilo. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia. Serikali ya Myanmar na wawakilishi kutoka makundi makuu 16 ya makabila ya waasi wamesaini makubaliano ya kusitisha mapigano yanayolenga kumaliza miongo kadhaa ya mapigano nchini humo. Akizungumza katika hafla ya kusaini mkataba hii leo huko Yangon, Rais Thein Sein alisifu mpango huo wa makubaliano ya amani kama hatua ya kwanza ya kuelekea mazungumzo ya kisiasa na makundi ya waasi. Kabla ya kutia saini makubaliano ya mwisho, waasi wanapanga kwanza kuitisha mkutano juu ya masharti ya mwisho, na hakuna tarehe iliyotajwa kufanya mkutano huo. Maafisa wa Malaysia wamewakamata wafanyakazi watano wa mtandao wa habari binafsi na kuwaweka chini ya uchunguzi maalum kwa uchochezi katika kile kinachoonekana kama hatua mpya ya serikali ya kubana uhuru wa kujieleza na upinzani. Jarida la Malaysia Insider linasema wahariri wake watatu, mchapishaji na mkuu wa biashara walikamatwa kutokana na ripoti ya hivi karibuni ikisema kwamba serikali ilikataa mapendekezo ya kuruhusu adhabu kali zaidi kulingana na sheria za Kiislamu. Polisi walivamia ofisi za vyombo vya habari usiku jana na kuchukua kompyuta na vifaa vingine na kumkamata mhariri mwandamizi Leonel Morais na wahariri wengine wawili na mmoja. Wa watangazaji waanzilishi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, Dr Alec Champonda amefariki dunia Daktar Chemponda amefariki dunia jana jioni katika hospitali ya Masana jijini Dar es Salaam, Tanzania, na alikuwa na umri wa miaka 80. Alifariki kutokana na ugonjwa wa saratani ya mifupa. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kama ulivyosikia katika vidokezo vyetu, ni kwamba majina zaidi ya maafisa wakuu wanaohusika na rushwa huko nchini Kenya yametangazwa leo asubuhi huko mjini Nairobi, ikiwa baadhi yao ni balozi wa Kenya nchini Tanzania, mwenyekiti wa tume ya polisi, aliyekuwa mwenyekiti wa baraza la mitihani huko nchini Kenya. Inasemekana wote wanahusika na visa vya rushwa. Taarifa zaidi na mwandishi wetu wa VOA Express, Mwaigi Konyo, akiwa Nairobi. Majina zaidi ya maafisa kuu wa serikali wanaotuhumiwa kwa kuhusika na rushwa na uwizi wa mamilioni ya fedha za serikali yametangazwa mapema leo asubuhi hapa mjini Nairobi, na wote wanatakiwa kung'atuka kwenye uongozi na afisi zao ili kutoa nafasi ya kuchunguzwa zaidi na tume ya kupambana na rushwa hapa nchini. Na baadhi ya watu mashuhuri wanaotuhumiwa kwa kuhusika na rushwa ni balozi wa Kenya nchini Tanzania, Bwana Ali Mwakwere, mwenyekiti wa tume ya kuajiri maafisa wa polisi Johnson Kovulundi, mwenyekiti wa shirika la kandanda hapa nchini Kenya Sam Nyamwea, aliyekuwa katibu mkuu wa baraza la mitihani ya kitaifa, wakuu wa afisi za ardhi, wa bunge, maseneta, pamoja na mshauri wa Raila Odinga Caroli Omondi. Wote kwa jumla ni zaidi ya maafisa 175 walio kwenye orodha ya watu wanaohusika na, na rushwa. Na mapema asubuhi, nimezunguka katika barabara za mji mkuu wa Nairobi ili kuchukua maoni ya wananchi wa kawaida kuhusu jinamizi la rushwa hapa nchini Kenya. Tunaridhishwa sana na hatua ambayo kwamba rais wa Jamhuri ya Kenya ambayo amechukua na kupambana na ufisadi, hatua ambayo kwamba ingefanywa miaka hamsini iliyopita pongeza hiyo hatua ya rais ambayo amechukua ya, ya, ya kupambana na ufisadi, ambao sasa, hiyo ndio njia mwafaka kabisa ambayo ndio sawa sihivi, kama zamani kusema tunapambana nao, halafu sasa baada ya hapo ni matume yalikuwa yakundwa na hatupati suluhisho. Serikali inastahili iongeze iongeze juhudi za kupambana na ufisadi, kwa sababu ufisadi unatuathiri na karibu kila sekta. Hata ukienda kwa huduma, kwa ofisi hizi zetu hizi ndogo ndogo, unaitishwa pesa, ikiwa wat itatolewa upatikana na wafanye uchunguzi kweni, ukweli hakuna kukuweka ni ku step down. Kwa kawaida, nasema president yako sawa, ikiwa wewe kama cabinet minister auna makosa ni afadhali ustep aside so that uchunguzwe, ukipatikana una hatia utarudi, lakini kama una makosa pia sheria ikuchukulia. Mkono president ako sawa kabisa, president ako sawa sababu, ikiwa ameona ya kwamba hawa wako na makosa wamepatwa na corruption, sawa, step down kwanza, wachunguzwe, kisha wakipatikana kuna makosa waacha kazi, kama hakuna makosa warudi kazi. Kenya imezongwa na ufisadi na limekuwa jinamizi kuu. Kwa hivyo hiyo list ambayo inaenda kutolewa, sheria ifuate mkondo wake. Kama mkenya ni watu wang'atuke. Kwa step aside ili wawe investigated kwa sababu corruption haitaweza, haina dawa wengine isipokuwa mtu achunguzwe ili watu waweze kuzuia mali yao. Orodha inayotolewa ni tunaitarajia na kungoja kwa hamu kubwa, na we hope itakuwa inalenga wale watu kweli wamehusika na mambo ya corruption, isikuwe mambo ya witch hunting, na tungeomba sheria ichukue mkondo wake. Lakini baadhi ya magavana wa majimbo na kaunti mbalimbali waliotajwa kwa kuhusika na rushwa wamekataa kujiuzulu au kujiweka pembeni wakisubiri uchunguzi zaidi. Na tangu asubuhi mawaziri na maafisa kuu wa serikali waliotajwa kwenye ripoti hiyo wamekuwa wakimiminika kwa wingi katika makao makuu ya tume ya maadili na kupambana na rushwa ili kuchunguza madai ya rushwa yanayowakabili Mwaiki Konyo, VOA Express, Nairobi. Na msikilizaji, na tukiendelea na ripoti zetu zaidi ni huko nchini Burundi. Hofu ya kutokea ghasia za uchaguzi inazidi kutanda miongoni mwa wananchi wa Burundi wakati huu mkutano wa chama tawala kwa ajili ya kuteua mgombea kiti cha urais kwa tiketi ya chama hicho unakaribia. Hali hiyo inachochewa na mpasuko uliotokea ndani ya chama hicho ambapo maafisa wakuu wanatofautiana kuhusu swala la rais wa sasa wa taifa hilo kugombea muhula mwingine. Kuna taarifa za kuwepo mazoezi ya kijeshi yanayofanywa ya na vijana wa chama tawala nchini humo. Kutoka Bujumbura, Haidala Kizimana wa VOA Express anaripoti. Hali hiyo ya kuhofia kutokea ghasia za uchaguzi imezidishwa na tangazo lililotolewa Jumanne hii na watu wanaodai kuwa wapiganaji wa zamani kwa vyombo vya habari. Katika tangazo hilo, wanatahadharisha kuwa hawatomvumilia mwanasiasa yoyote atakayeitisha maandamano ya umma kwa ajili ya kupinga mula watatu wa rais katika uchaguzi wa mwaka huu. Wao wanasema walikwisha mchagua mara moja pekee katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi. Pia taarifa za kuwepo ugavi wa silaha miongoni mwa vijana wafuasi wa chama tawala na mazoezi ya kijeshi yanayofanyika katika maeneo mbalimbali ya nchi yanachangia katika hofu hii ya kutokea ghasia za uchaguzi. Lakini waziri wa usalama wa raia Gabriel Nizigama anataja taarifa hizo kama uvumi mtupu: sijawahi kupata ripoti yoyote kuhusu ugavi wa silaha, kwa hiyo ni uvumi mtupu. Askari polisi wetu wanatuhakikishia kuwa usalama umedhibitiwa katika maeneo wanakofanyia kazi. Hali hiyo ya uvumi ni hali tunayozoea wakati tunapokaribia uchaguzi. Hayo ni wakati kukiwa na wananchi kadhaa wanaoishi katika mkoa wa kaskazini mwa Burundi wa Kirundo, waliokwisha vuka mpaka na kukimbilia katika nchi jirani ya Rwanda wakihofia usalama wao. Hofu hiyo imezidishwa pia na mpasuko uliotokea ndani ya chama tawala, ambapo maafisa wakuu kutoka chama hicho cha CNDD-FDD wanatofautiana kuhusu swala la rais wa sasa wa Burundi Pierre Nkurunziza kugombea urais katika uchaguzi wa mwaka huu. Baadhi ya wale waliosaini waraka uliotumwa kwa rais wa taka kuacha kugombea muhula mwingine wameanza kuondolewa kwenye wadhifa wao akiwemo msemaji wa rais mwenyewe na meneja mkuu wa redio na televisheni vya Burundi. Jumanne hii ndipo ilikuwa siku ya mwisho iliyotolewa kwa watu hao kwa ajili ya kuomba msamaha. Upande wa vyama vya upinzani Agatongwa Sa, kiongozi wa chama cha FNEL ambaye mke wake alinusurika kifo pale alipopigwa risasi kichwani, alisema hatotoroka nchi licha ya hali hiyo. Sijakimbia nchi, tena nipo Pa, mimi nimeingia katika ulingo wa siasa nikijua athari zake, kwa sababu nchi zetu kama hizi ambapo misingi ya sheria inakuwa ni kama kiini macho tu, mtu lazima ajiandaye kwa matukio ya namna hiyo. Si kwamba tunayaridhia, bali ni kwa sababu tunataka yatokomezwe, na ndiyo maana tunaresist, tunaresist ili tuweze kusaidiana na wenzetu kufikia lengo la kuleta mabadiliko katika mfumo wa utawala wa utawala nchi yetu hii. Ni wakati jamii ya kimataifa ikiwa ni pamoja na Umoja wa Ulaya, Umoja wa Mataifa, nchi ya Marekani walikwisha onyesha upinzani wao kuhusu swala la rais wa sasa kugombea muhula mwingine. Upande wa mashirika ya kiraia, yalianzisha kampeni iliyotajwa kama kampeni dhidi ya muhula watatu wa rais. Haidara Kizimana, VOA Express, Bujumbura. Haidara Kizimana, Sauti Amerika, Bujumbura. na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni wakati sasa wa kupata burudani ya muziki. Sande nam, ni burudani ya muziki msikilizaji. Inatoka kwake, si mwingine Erika Lulakwa. Huyu anakwambia "sijakimbia". Ni mambo kutoka hapa hapa Marekani. Nam anatoka <laughs> hapa hapa Marekani, maeneo ya California. Huyu dada akisema, jamani, mimi sijakimbia, ya nchi yangu sijakimbia Kwa wajumbe wa bunge maalum Tanzania. Naamini kwa hekima mlionayo, mtonga mkono uraia pacha. Kwa mtanzania kuto kupoteza uzawa wake anapochukua uraia wa nchi nyingine. hicho kizuri, sijakimbia unamsikia. Mwanadada, mwana dada Erika Lulako, namsikiliza Erika Lulako akijaribu Lula kuwashawishi wa Tanzania kwenye lile bunge la katiba maalum kuhusu uraia wa nchi mbili. Kwani leo ni jambo la muhimu kwa Watanzania kufikiria kuwa ruksa hata kama akiwa yupo nje ya nchi kwa muda mrefu bado hajaikimbia nchi yake. <laughs> Unaendelea kusikiliza VOA Express, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Na sasa tunaelekea huko nchini Tanzania. Tume ya haki za binadamu na utawala bora Tanzania imetoa taarifa ya kulaani tukio la kuuawa kwa askari polisi na kujeruhiwa kwa baadhi ya wanachama wa chama cha upinzani muda mfupi na mwenyekiti wa tume hiyo Bwana Bahame Tom Nyanduga, na hivi ndivyo anavyoelezea kuhusu ripoti hiyo. Kuwawa polisi ni matukio ambayo si mazuri, na tuna ndio sababu tume ikachukua hatua ya kulaani na kutaka eh, wananchi wote kwa ujumla walaani na isiwe tabia ya wananchi ku, kuendelea kufanya matukio ya ku, ku, ku, kushambulia polisi au vituo vya polisi na kuwaibia silaha au kuwaua kama ilivyotokea. Kwa hiyo hilo ndio la kwanza. La pili, kuhusu matukio yaliyotokea juzi Zanzibar, imetusikitisha kuona kwamba e, katika wakati ambao nchi inajiandaa kuelekea kwenye uchaguzi mkuu e, na tukijua kwamba nchi hii kuanzia mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili imekuwa katika mfumo wa vyama vingi, yanatokea e, matukio ya kushambulia wanachama wa wa chama kimojawapo. Ni tukio ambalo tunalilaani na tunasisitiza kwamba vyama vyote katika nchi yetu vina uhuru wa wa kukusanyika kufanya mikutano yao kama ilivyoainishwa kwenye katiba na kwenye sheria husika ya vyama vya siasa. Kwa hivi sasa uhusiano wa kikazi kati ya tume ya haki za binadamu na jeshi la polisi upo vipi baada ya visa kama hivi vya mauaji kujirudia rudia? Kwamba tume ya haki za binadamu ambayo imeundwa chini ya katiba na sheria husika ina majukumu kama ilivyosema hapo awali ya kutetea haki za binadamu pamoja na na haki ya kuishi. Sasa jeshi la polisi, kama unavyoelewa, ni jeshi lenye majukumu vile vile chini ya katiba, e, na chini ya sheria husika, na lenyewe likiwa na majukumu ya ku, kulinda amani, kulinda haki za wananchi wote, e, kutetea haki, e, kulinda haki na usalama na mali zao. Kwa maana hiyo majukumu yetu kwa kwa lugha ya ya kigeni wanasema ni complementary au yanaingiliana, yanahusiana. Kuna majukumu ambayo wao wanayafanya kulingana na kazi zao na sheria zao ambayo lengo ni moja, kuhakikisha usalama, na sisi vile vile tuna majukumu ya kukumbusha pale inapotokea uvunjifu wa haki za binadamu, au kama ilivyosema awali, kufanya uchunguzi unapotokea uvunjifu wa haki za binadamu, yote ikiwa ni lengo la kuoshea kwamba kila mtu katika jamii na katika taifa anapata haki zake stahiki. Kwa hiyo kwa namna moja au nyingine kazi zetu zinaingiliana na tunatakiwa kushirikiana pale inapostahili na inapotokea, kwa mfano, kuna uvunjifu wa haki za binadamu ambao masala ni utakuwa umetokea linapohusika jeshi la polisi, vile vile huwa tunauchunguza na kuweza kutoa mapendekezo ya jinsi ya kurekebisha eh, uvunjifu wa haki za namna hiyo. Ni mwenyekiti wa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora Tanzania, Bwana Bahame Tom Nyanduga, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington D.C. Nam msikilizaji, basi katika matangazo yetu ya leo jioni saa moja na nusu tutakuletea makala maalum juu ya hali ya chakula na lishe barani Afrika. Lakini hivi sasa tunasikiliza hoja kwa hoja, ni suala la ulaji rushwa au kadhia ya rushwa huko nchini Kenya. Nam, basi naeleza kwamba mm, sande ni wakati wa mahanjumati hivi sasa, sio mambo ya rushwa <laughs> na George njogopa kutoka Dar es Salaam Tanzania. pita pita angu, Dar es kummoja, Ubungo. katika pitapita yangu maeneo ya Salaam moja kwa moja nimekuja hapa eneo la Ubungo, nimekuja katika hoteli ya Landmark na nimekaribishwa kwa bashasha na mpishi mkuu, atatuambia anaitwa nani na, na leo anatupeleka jikoni, sio anapika chakula gani eh, mi kifupi naitwa Galus Istambuli. Ndio, shusha, ndio ni executive chef wa Upper Landmark Hotel. Leo maandalizi yangu ya chakula tutakuwa tumepika, kinaitwa chicken with coconut sauce, ambayo inalika na chapati. Lugha rahisi ni linamaanisha kwamba ni kuku wa kuchanganya na, na, na, na, na nazi ambayo unapika kwa nazi. Kwa hiyo tunaanza maandalizi yetu, tunamchukua kuku, tunambo, tunatoa mifupa, tunakata strips ambazo ni julienne tunachanganya na carrot, green pepper, na pamoja na, na celery leeks. Tukishamaliza tuna marinate na garlic ginger, tunaweka pembeni. Tunachukua frying pan yetu tunaweka siagi, tunaanza kufry chicken mpaka inakuwa antisi iko brown. Tukishamaliza kuwa brown, tunaandaa sosi yetu ambayo unachukua ni kongase, ambayo unachanganya pamoja na, na kuku pamoja na zile celery leeks carrot pamoja na onions unazisote pamoja. Ukishamaliza kuzisote pamoja, usisahau kwamba ni Afrika, tunakula nazi. Ndio unaweka nazi. Ukishamaliza nazi kisha, kisha kuwa kwamba ime, imekuwa thiki kidogo unaweka pembeni. Tunatayarisha chapati yetu ambayo chapati ni ya Kiswahili, imeotengenezwa kwa mafuta ya Kitanzania na, na flawa ya Kitanzania. Na hiki chakula ladha yake ikoje? Ukawa uzoefu wako Radha yangu ipo katika ni mzuri kwa kulia chapati ni mzuri kwa kula na, na, na, na, na mandazi unaona ni mzuri kwa kula na kwa mwogo ambao uliopikwa kwa mandhari ya kuboil alafu unakula pamoja na inakuwa chakula kizuri sana. Hii hapa ndo ishachemka hii hapa ndio ishakuwa tayari katika kuivisha ndani yake kuna sosi ndani yake kuna coconut. Ndani yake kuna stir fry zile nilizokuambia mboga mboga na nyama, nyama. Tayari, tayari, kwa hiyo hapa inakuwa tayari ishaiva tayari kwa kuliwa, tunachukua, tunachukua sosi ambayo ilikuwa imebakia, tunaiweka juu kama ni on top, kwa hiyo ni mzuri kwa kula chapati pamoja na kuku nzuri kula chapati pamoja na kuku. Naona kweli kapendeza na kushukuru sana mpishi mkuu. Natumai wakati mwingine nitarejea hapa kuweza kupata mahanju matu mengine zaidi. Haya, leo karibu tena, karibu sana na kutakia heri na fanaka. Karibu tena Landmark uje ujisikia uji Nam, basi sasa, ni wakati wa kusikiliza yavumayo mitandaoni. Idi Ligongo ananipa dondoo hapa, ni mambo kemkem kuhusiana kem na ziara ya Rais Obama nchini Kenya, pamoja na mauaji ya polisi nchini Tanzania kabisa mkamiti kibayasi na Sunday Shomari. Ni yavumayo mitandaoni, na kama unavyojua, kila siku kuna mambo kibao yanatokea katika ulimwengu wetu, na yapo yale ambayo wananchi ama wasikilizaji wamekuwa wakiyashikia bango. Tunasema moja kwa moja, tunaanza na suala hili ambalo linalohusiana na ziara ya Rais Barack Obama wa Marekani kutembelea nchini Kenya mwezi Julai mwaka huu kuhudhuria mkutano wa wakuu wa nchi za dunia kuhusu ujasiriamali. Hii itakuwa ni mara ya kwanza kabisa kwa Rais Obama kutembelea Kenya akiwa kama raisi wa taifa la Marekani, ambako ni nyumbani kwa baba yake mzazi, tangu awe raisi mwaka 2008. Sakata hili ama ziara yake imeleta maoni mengi kwelikweli. Nikianza naye Mbaga Karim, Mbaga yeye yeah, anasema hiyo ziara ya Obama kwa taifa la Kenya ni ya kinafiki, kwa kuwa hao Marekani ndio waliokuwa wanamshinikiza Rais Uhuru kuwa lazima ajisalimishe huko The Hague katika mahakama ya kihalifu. Leo hii kwa kuwa rais Uhuru amefutiwa kesi hiyo, anaona kuwa anaweza kufika na kuweza uh, kuf, kuweza kufika katika taifa alilozaliwa baba yake. Kipiton Arab Maina anasema Barack Obama aliposhinda uchaguzi mnamo mwaka 2008 Obama alikuwa na dhamira ya kuibadilisha Marekani, lakini leo dunia nzima inashuhudia jinsi alivyonyongea, sio tu juu ya mkasa wa kijana aliyewawa na polisi Michael Brown, lakini pia mikasa mingine katika muktadha wa muhula wake. Mambo ni mengi kwelikweli, lakini mmoja kati ya mambo ambayo yanazungumzwa sana kuhusiana na ziara ya rais Obama nchini Kenya ni pamoja na, wapo wanaosema kwamba amechelewa sana kwenda Kenya, huku wengine wakisema ni njia nzuri ya kwenda kuona fursa za utalii za Kenya kama vile kutembelea mbuga ya wanyama ya Masai Mara huko nchini Tanzania. Basi linalovuma kwa sasa ni kuendelea kwa mauaji ya polisi na kuibiwa kwa silaha ambazo ni za jeshi hilo na kundi ambalo mpaka sasa halijawekwa bayana. Tukio hilo limevuma sana kwa watu kwa sababu wameweza kuposti picha za mwili wa askari aliyeuawa katika eneo la Kongoe, nje kidogo ya jiji la Dar es Salaam, katika barabara inayoelekea katika mikoa ya kusini. Ambrose Makoe yeye anasema kova, huwezi kudili tu na, mchungwa, na mchungaji Gwajima ama wafuasi wake, ni lazima wahakikishe kwamba askari wake wanalindwa. Basi Sande na Mkamiti, hayo ndiyo yaliyovuma leo katika mitandao. Msikilizaji na hivi msikiliza sasa, unasomia muktasar wa habari. Hesabu ya kura imeanza ni tena Nigeria, ambako wapiga kura wanasubiri matokeo ya upigaji kura wa rais wa Jumamosi, kati ya rais aliyeko madarakani Goodluck Jonathan na mpinzani wake Muhammadu Buhari. Mazungumzo juu ya kuzuia mpango wa nyuklia wa Iran yameingia katika saa za mwisho mwisho hii leo Jumanne kabla ya tarehe ya mwisho iliyowekwa usiku wa kuamkia Jumanne, huku timu kutoka Iran na kundi la nchi sita zenye nguvu duniani zikijaribu kutafuta suluhu katika mazungumzo ya miezi 18 ya makubaliano ya jumla. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, wizara ya mambo ya nje ya Iran imeeleza leo Jumanne kwamba serikali imepeleka msaada Yemen, lakini imekanusha kuwa imepeleka silaha nchini humo, ambako muungano wa nchi za Kiarabu ukiongozwa na Saudi Arabia afanya mashambulizi ya anga kujaribu kuzuia waasi wanaoungwa mkono na Iran. Shirika la serikali IRNA limkariri msemaji wa wizara ya mambo ya nje Marizi Afkam akisema shutuma za usafirishaji wa silaha kwa wahuti ni uongo wa hali ya juu. Tunakushukuru sana msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kutusikiliza katika matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapo saa moja na nusu usiku. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Aboard, mwelekezi Dwayne Collins, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari. Tunakutakia alasiri njema. This program has come to you from the Voice of America, Washington.