Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Ninayekukaribisha hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Idi Ligongo. Leo Jumanne Machi 31 mwaka wa 2015, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbura na masafa mafupi kwenye mita bendi 1922. Karibuni. Katika habari tulizokuandalia hivi sasa ni pamoja na wadau wa habari Tanzania waukosoa mswada wa, wa sheria mamlaka, mamlaka ya kielektroniki na makosa ya kimtandao nchini humo, ambapo waziri amepewa mamlaka ya ku, ya kuamua ni, ni tatizo. Waziri akija, waziri ambaye hazimtoshi, maanake si kila waziri ni mzuri kuliko nani, kama ambavyo tunatarajia waziri akija akatumia mamlaka yake vibaya, ataumiza watu wengi sana na katika habari nyingine, kiongozi wa mashtaka ya ugaidi huko Uganda apigwa risasi na kuuawa akiwa njiani kuelekea nyumbani kwake. Je, idara ya mahakama yasemaje kuhusiana na tukio hilo? It was meant to scare and intimidate. Lengo kubwa lilikuwa kuwatisha maafisa wa idara ya mahakama, na tutaendelea kupigana na ugaidi. To fight crime. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Id Ligongo anakusomea habari za dunia. Matokeo rasmi ya uchaguzi kutoka majimbo 34 kati na kati ya 36 ya Nigeria yanampatia ushindi mgombea wa upinzani Muhammadu Buhari, na wafuasi wake wameanza kusherekea katika mji alikozaliwa wa Katsina. Rais Goodluck Jonathan anayepigania kiti chake yupo nyuma katika matokeo hayo. Wachambuzi wanasema haya yatakuwa matokeo ya kihistoria kwa Nigeria, kwani hii itakuwa ni mara ya kwanza tangu jeshi kuacha madaraka na kuanza kwa mfumo wa kidemokrasia mwanzoni mwa miaka 1990 kwa upinzani kuweza kuleta ushindani mkubwa na hata kuweza kunyakua ushindi. Iran na mataifa sita yenye nguvu yameongeza kasi ya mazungumzo leo Jumanne kutafuta rasimu ya mpango wa nyuklia wa Tehran, huku maafisa wakisema makubaliano yeyote yanaweza kutokea kabla ya muda uliopangwa wa leo kumalizika. Maafisa wanasema walikuwa wanatarajia aina fulani ya makubaliano baadaye leo, lakini haikuwa sahihi kama waraka utatoa taswira halisi ya kama mazungumzo yamefanikiwa ama la. Mazungumzo hayo ya Uswisi yamekuwa yakifanyiwa kazi kwa karibu wiki sasa kufikia makubaliano kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza leo Jumanne kwamba serikali imepeleka msaada Yemen, lakini amekanusha kuwa imepeleka silaha nchini humo ambako muungano wa nchi za kiarabu ukiongozwa na Saudi Arabia unafanya mashambulizi ya anga kujaribu kuzuia waasi wanaoungwa mkono na Iran. Shirika la habari la serikali IRNA lilimkariri msemaji wa wizara ya mambo ya nje Marzieh Afham akisema shutuma za usafirishaji wa silaha kwa wahudhi ni uongo wa hali ya juu. Afham alisema ndege zisizo za kijeshi zimesafirisha misaada ya dharura na dawa. Ndege za kijeshi za ushirikiano wa nchi za kiarabu zimeendelea na kampeni ya mabomu katika mji mkuu Sanaa, ikiwa ni pamoja na kushambulia eneo la kuhifadhi silaha Jumatatu na kusababisha milipuko mikubwa katika eneo hilo. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa na mashirika fadhili ya kutoa misaada yanaelezea wasiwasi wao kutokana na kuzorota kwa hali ya kibinadamu nchini Yemen. Mashirika hayo yametoa mwito kwa pande zinazozozana kulinda raia na kuruhusu misaada ya afya na mingine kupelekwa kwa waathiriwa. Ester Gihyuwat anaisoma ripoti ya mwandishi wetu Lisa Schlein. Mashambulizi ya angani ya majeshi ya ushirika kutoka mashariki ya kati yanayoongozwa na Saudia yameathiri sana raia wa Yemen. Mashambulizi ya mabomu hapo jana Jumatatu yalikuwa makali zaidi tangu operesheni hiyo kuanza siku chache zilizopita. Moja ya kambi zilizolengwa ni ile ya Al Mazrak ya wakimbizi wa ndani katika eneo la Harad, kaskazini mwa Yemen. Mojawapo ya mashirika hayo fadhili, shirika la kimataifa la uhamiaji IOM, lina wafanyakazi mia nne huko Yemen. Wengi wao walikuwa kwenye kambi hiyo iliyopigwa mabomu siku ya Jumatatu. Msemaji wa shirika la wakimbizi UNHCR, William Spindler, ameiambia Sauti Amerika kwamba shirika lake limesajili robo milioni ya wa wakimbizi wengi huko Yemen, miongoni mwao wa Somali, wa Ethiopia, wa Iraki na wengine kutoka mataifa mbalimbali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza, e, kutoka Washington DC. Mkuu wa baraza tawala la kijeshi nchini Thailand anasema amemuomba mfalme wa nchi hiyo kutoa ridhaa ya kuondoa sheria za kijeshi zilizowekwa kufuatia jaribio la mapinduzi mwaka jana. Waziri Mkuu Prayuth Chaocha amewaambia wanahabari mapema jana Jumanne kwamba mfalme Bhumibol Aduljadel atakuwa na wajibu wa kuamua kutafuta sheria za, za kijeshi japokuwa inaonekana kuwa ni hatua ya itifaki. Sheria za kijeshi zinatoa mamlaka kwa jeshi kubana uhuru wa maoni kukabiliana na upinzani wa kisiasa na kuzuia mkusanyiko wa watu zaidi ya watano. Mtuhumiwa wa kesi ya ulipuaji mabomu katika mbio za marathon za Boston, Zohar Zanaya, amerejea mahakamani leo Jumanne kwa siku mbili za upande wa utetezi kujieleza. Mawakili wa Tsanaya wameanza kuwaita mashahidi toka jana Jumatatu, baada ya waendesha mashtaka kuwasilisha upande wao mbele ya mahakama. Sanaye mwenye umri wa miaka 21 anakabiliwa na adhabu ya kifo ama kifungo cha maisha endapo atawekwa hatiani kwa makosa yanayomkabili ya, ya tukio la mashambulizi ya Aprili 15, 2013. Watu watatu walikufa na wengine 264 kujeruhiwa katika mashambulizi mawili, yeye na kaka yake Tamerlan, ambao ambaye ameshafariki, ambapo wote wawili wanatuhumiwa kuhusika na mashambulizi hayo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, ni kwamba inaonekana mgombea kiti wa upinzani nchini Nigeria Muhammad Buhari akatangazwa mshindi akiwa anaongoza katika matokeo uchaguzi ya uchaguzi yanayoendelea kutangazwa huko Abuja. Kuna ripoti kwamba wafuasi wa Buhari wameanza kusherehekea katika jimbo anakotokea, kukiwa bado kuna matokeo ya majimbo matatu tu ambayo hayajatangazwa. Mwenzangu Abdu Shakur Abod ana maelezo zaidi. Wa Nigeria na dunia nzima wanasubiri kwa hamu hii leo kujua nani atatangazwa kiongozi mpya wa taifa kuu na tajiri la Afrika. Hadi hivi punde, baada ya kutangazwa matokeo ya majimbo 32 kati ya 36, mgombea wa upinzani Muhamadu Buhari yungali anaongoza kwa karibu kura milioni tatu akiwa na asilimia 56 za kura, huku rais Goodluck Jonathan akiwa na asilimia 42. Kufuatana na katiba ya Nigeria, mgombea kiti anabidi kupata angalau asilimia 50 za kura zote na asilimia 25 za kura katika majimbo 24 kati ya majimbo yote 36 kuweza kutangazwa mshindi. Hadi hivi sasa, wagombea hao wawili, kila mmoja ameweza kujipatia majimbo 21. Mwandishi habari wa Sauti Amerika, idhaa ya Kihausa, Ibrahim Ahmed, akiwa mjini Abuja katika makao makuu ya kuhesabu kura, anasema watu wengi hapa wanaamini upinzani umepata ushindi katika uchaguzi huu, lakini wanasubiri kusikia kile tume ya uchaguzi itakayotangaza. Kura zote zimetangazwa katika majimbo yote, lakini lazima kwa kura zote kuwasilishwa katika makao makuu kabla ya kuthibitishwa na kuwa rasmi. Anasema matokeo hayo ndiyo yalimsababisha afisa mmoja wa cheo cha juu wa chama tawala cha PDP kuzusha vurugu asubuhi ya leo, wakati walipotaka kuanza kuhisabu kura tena, kutaka utaratibu usimamishwe, akidai kwamba tume inapendelea chama cha upinzani cha APC. Kwa upande wake chama cha upinzani tayari kimewasilisha malalamiko kwamba kumekuwepo na wizi mkubwa katika baadhi ya wilaya za majimbo lenye utajiri wa mafuta la Niger Delta, jimbo la Rivers na wilaya nyinginezo ambako wapiga kura hawakuweza kupiga kura kwa sababu ya matatizo ya mitambo ya kupiga kura. APC wanataka uchaguzi urudiwe tena katika wilaya hizo. Maafisa wa jimbo hilo la Rivers wametangaza amri ya kutotoka nje usiku, wakihofia kuzuka ghasia upinzani usipopata ushindi wachambuzi wanasema haya yatakuwa matokeo ya kihistoria kwa Nigeria, kwani hii itakuwa ni mara ya kwanza tangu mfumo wa kidemokrasia kuanza miaka ya 1990 kwa upinzani kuweza kuleta ushindani mkubwa na hata pengine kunyakua ushindi. Mwandishi wa Sauti ya America anasema walipopita katika makao makuu ya chama cha upinzani APC mchana wa hii leo wameshuhudia wanachama wakianza kupamba ofisi yao kwa bendera ya taifa na bendera ya chama, kama wanajitayarisha kwa sherehe za ushindi. Matokeo rasmi, anasema, yanatarajiwa baadaye hii leo. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Naam, tunaendelea na, na habari za dunia. Maafisa wa Malaysia wamewakamata wafanyakazi watano wa mtandao wa habari binafsi na kuwaweka chini ya uangalizi maalum wa uchochezi, katika kile kinachoonekana kama hatua mpya ya serikali kubana uhuru wa kujieleza na upinzani. Jarida la Malaysia Insider linasema wahariri watatu, mchapishaji na mkuu wa biashara walikamatwa kutokana na ripoti ya hivi karibuni ikisema kwamba serikali ilikataa mapendekezo ya kuruhusu adhabu kali zaidi kulingana na sheria za Kiislamu. Polisi walivamia ofisi za vyombo vya habari usiku jana na kuchukua kompyuta na vifaa vingine, na kumkamata mhariri mwandamizi Lionel Morais na wahariri wengine wawili. Mmoja wa watangazaji wanzilishi wa idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika Dr Alec Chemponda amefariki dunia. Dr Chemponda amefariki dunia Jumatatu jioni katika hospitali ya masana jijini Dar es Salaam salam nchini Tanzania, na alikuwa na umri wa miaka 80. Alifariki dunia kutokana na ugonjwa wa saratani mifupa. Dr Chemponda alikuwa mmoja wa watangazaji watatu wa kwanza wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mwaka 1962 Baadaye alikuwa mwalimu katika chuo kikuu cha Dar es Salaam kwa miaka mingi kabla ya kuingia katika siasa na hata kugombania urais wa Tanzania katika miaka ya elfu mbili. Na serikali ya Myanmar na wawakilishi kutoka makundi 16 ya makabila ya waasi wamesaini makubaliano ya kusitisha mapigano yanayolenga kumaliza miongo kadhaa ya mapigano nchini humo. Akizungumza katika hafla ya kusaini mkataba hii leo huko Yungon, rais Thein Sein alisifu mpango huo wa makubaliano ya amani kama hatua ya kwanza ya kuelekea mazungumzo ya kisiasa na makundi ya waasi. Kabla ya kutia saini makubaliano ya mwisho, waasi wanapanga kwanza kuitisha mkutano juu ya masharti ya mwisho. Hakuna tarehe iliyotajwa kufanyika mkutano huo. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Idara ya mahakama huko Uganda imetaja kuuawa kwa kiongozi wa mashtaka ya ugaidi, mauaji na ulanguzi wa watu joan kagezi kuwa ni tendo lililolengwa kuwatisha maafisa wake kuendelea na kesi za kigaidi na kusisitiza kwamba kamwe idara ya mahaka mahakama haitalegeza vita dhidi ya ugaidi wakati huo ubalozi wa marekani nchini uganda na umemtaja marehemu kagezi kuwa shujaa aliyejitolea kupiga vita ugaidi na kuahidi msaada zaidi kwa serikali ya uganda dhidi ya ugaidi taarifa zaidi na kennes bwire kutoka kampala Joan Kagezi alipigwa risasi kichwani jana jioni mbele ya watoto wake watatu aliokuwa akisafiri nao kwenye gari la kikazi. Joan alikuwa safarini kuelekea nyumbani kutoka kazini. Marehemu alipigwa risasi muda mfupi baada ya kuegesha gari alilokuwa akiendesha kando ya barabara kununua maembe karibu na nyumbani kwake jijini Kampala. Walioshuhudia tukio hilo wameeleza kwamba watu wawili waliokuwa kwenye pikipiki isiyokuwa na namba za usajili walimpiga risasi mwendesha mashtaka na kutoweka bila kuwajeruhi watoto wake. Alikuwa ananunua maembe na alipokuwa anaondoka tu, wanaume wawili wakiwa kwenye pikipiki walijitokeza na kumpiga risasi kichwani. Nadhani walikuja tu wakiwa na lengo la kumuua. Nafikiri walikuwa wakimfuata na wangemfuata hadi nyumbani kwake. Baada ya jamu sanga, baada ya kusingana kugeti ye, waka taarifa kutoka kwa mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura inaeleza kwamba polisi wameanzisha msako mkubwa kwa wanaso wahusika, huku mkuu wa idara ya mahakama akieleza kwamba tukio hilo linalenga kuwatishia maafisa wa idara ya mahakama katika kutekeleza kazi zao. It was meant to scare and intimidate. Lengo kubwa lilikuwa kuwatisha maafisa wa idara ya mahakama, lakini sisi katika idara ya mahakama hatujatishika na tutaendelea kupigana na ugaidi to fight crime. And will not be deterred by this. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, ubalozi wa Marekani nchini Uganda umesikitishwa na mauaji hayo, ukimtaja Joan kama shujaa aliyejitokeza kupigana na ugaidi kupitia kwa idara ya mahakama na kuongeza kwamba Marekani itaendelea kuisaidia Uganda katika kupambana na ugaidi. Taarifa za awali zinahusisha mauaji hayo na kundi la kigaidi la Al Shabab. In the history of this country, I think this is the first time. Katika historia ya nchi hii, hii ndiyo mara ya kwanza msimamizi wa mahakama analengwa na kuuawa. Amekuwa akisimamia kesi nyingi, zote zikiwa za kigaidi, na huenda wahusika ni magaidi wao wenyewe. Marehemu Joani Kagezi alikuwa akisimamia kesi zinazohusu makosa ya jinai kama vile ugaidi, vita na ulanguzi wa watu. Amekuwa akisimamia kesi ya ugaidi inayohusu washukiwa kumi na watatu wa mashambulizi ya bomu jijini Kampala mwaka 2011. Hii leo alitarajiwa kumhoji mshukiwa mkuu katika kesi hiyo jinsi alivyofanikiwa kuingiza nchini Uganda mabomu yaliyotumika katika mashambulizi hayo ya mwaka 2011 katika kesi inayoendelea katika Mahakama Kuu jijini Kampala. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Muswada wa sheria wa mamlaka ya kielektroniki na makosa ya mtandao wa mwaka 2015 unatarajiwa kuwasilishwa kwenye bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na wadau wa habari Tanzania pamoja na watetezi wa haki za binadamu wameelezea jinsi wanavyoona kwa upande wao, wakidai unakandamiza sekta ya habari na wananchi kwa ujumla. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza ameandaa ripoti ifuatayo. Muswada huu wa sheria umepokelewa na wadau wa habari na watetezi wa haki za binadamu kwa wasiwasi, wakieleza wasi, wa kasoro wanazoziona. Max Melo ni mkurugenzi wa Jamii Media nchini Tanzania. Kilicho kibaini ni kwamba inawaumiza wananchi kwa kiwango kikubwa, wananchi wanaotumia mitandao na hata wasiotumia mitandao, ambapo au, awe mbunge awe mwanasiasa awe raia wa kawaida anayetumia WhatsApp anayetuma SMS anayetumia Facebook, Instagram, Twitter hata Jamii Forum. Naye Maria Goreti ambaye ni afisa wa uhusiano kutoka Tanzania Human Rights Defenders Coalition anaeleza alivyopokea. Kwa upande wangu nasema kwamba sisi pia tumepokea hiyo habari kwa, kwa masikitiko na tumeshtuka sana kwa sababu kila mtu alitegemea kwamba tunahitaji sheria. Kama tunavyofahamu teknolojia imekuja na teknolojia inakuwa kwa kasi, na kwa na kuna makosa mengi yanafanyika. Kwa hiyo sifa moja ya sheria za kuregulate masuala ya mitandao haya, haya I mean cyber laws zinatakiwa i-criminalize makosa lakini ba, ma, makosa fulani fulani, lakini hii hii sheria imekuja kwanza kwa dharura, na pia inavunja haki za binadamu kwa kiwango kikubwa sana, inavunjaji haki za binadamu. Kwa mfano mtu anavyokuwa treated katika hatua ya mwanzoni, ile polisi amepewa mamlaka makubwa sana kiasi kwamba atakavyo, atakavyomtreat yule mtu ambaye yeye amemdhania kwamba labda amesema uongo au ameweka content fulani kwenye online ambayo kisheria inakatazwa, vile vitu ambavyo polisi anaweza akavifanya mpaka bila, bila kupata idhini ya mahakama mpaka mtu aje kufika mahakamani tayari haki zake nyingi zimeshavunjwa. Na kuhusu uwezekano wa mswada huu kupambana na uonevu wa upande wa mtandao, je, Max huo amepokea vipi? Kwanza sheria hii au tuseme mswada huu ni copy and paste kutoka sehemu, naweza nikakutumia chanzo waliko copy na kupaste kwa Kiingereza vile vile, neno kwa neno. Amekufa mtu mmoja kutokana na cyberbullying kwa Tanzania. Ajali za barabarani zinaua watu wengi sana kuliko ambavyo unaweza ukaeleza. Tuna tuna masuala mengi mengi mengi sana ambayo yamesababisha vifo vya Watanzania katika katika hali za kusikitisha, na mengine labda kwa sababu tulikuwa hatuna bylaws, sheria ndogo ndogo za kuweza kudhibiti vitu kama hivi. Vitu kama hivyo hatujavichukulia umakini sana, isipokuwa kifo cha mtu mmoja, hapana, lakini ambacho unaweza nikasema tulishakuwa kuwa na, na, na, na na mpango mkakati kutoka TCRA ambao ulikuwa unahusika na futa diliti kabisa. Nadhani unaweza ukakumbuka ile kampeni. Ile ingeendelea kutumika kuhamasisha kubadilisha vitu hivi. Wakati wadau tukishirikishwa kwenye, kwenye kuandaa mswada huu kuhakikisha kwamba inakuwa sheria, isingekuwa tatizo, kwamba tungeweza kuibuka na sheria sheria iliyo nzuri kwa manufaa ya wengi. Mswada huu kama ukipitishwa, wadau wa habari wa nchini Tanzania na watetezi wa haki za binadamu wanasema unatoa mamlaka ya kupita kiasi kwa vyombo vya sheria kuweza kuingilia haki za binadamu na uhuru wa kujieleza. Asante sana Sandey Shomari kwa taarifa yako hiyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na mfululizo wa makala yetu juu ya usalama wa chakula. Siku hizi lishe bora si tu kuwapatia watu chakula, lakini viwango vya uzito uliokithiri barani Afrika vimepanda juu kwa kasi sana miongoni mwa makundi yote katika jamii. Lishe bora sasa inawahusu watu wote walio katika lishe duni ama inayovuka kiwango, na nchi kama Kenya inajikuta kwenye wakati mgumu kupambana na yote hayo. Mwandishi wetu Hillary Hula ametuletea ripoti hii kutoka Nairobi, Kenya na inasimuliwa hapa na Id Ligongo. Katika kituo cha afya cha Madhare, moja ya makazi ya mabanda yenye kila aina ya ghasia jijini Nairobi, chumba cha kusubiria daktari kimejaa familia mbalimbali mbali. Hapa daktari wa kujitolea kutoka Ujerumani anaendesha mpango wa kusaidia kuwalisha watoto walio na utapia mlo. Caroline Munyi, muuguzi kwenye kituo hicho, anasema baadhi ya watoto anaoona kila siku wapo katika hali mbaya ya afya. Wiki iliyopita, siku ya Ijumaa, tulikuwa na wagonjwa 35 tuliowaandikisha toka mwezi Januari, na wengi wao wana ugonjwa wa kwashako unaotokana na lishe duni. Ugonjwa huu unatokana na ukosefu wa protini, na kumbuka kipindi fulani tulikuwa na zaidi ya wa wagonjwa 250 ambao tulikuwa tunawapatia lishe kila siku. Ilikuwa ni changamoto kubwa. Lakini mlolongo wa wachuuzi nje ya kituo hicho cha afya unawakilisha kila aina ya sura za tatizo la lishe bora nchini Kenya. Boda. Vyakula vya mtaani vya madhare vinajumuisha aina mbalimbali za vyakula vya kukaanga vinavyofungwa katika chapati na kukangwa kama sehemu, ama zinazofungwa kama sambusa. Wakazi wa eneo hilo wanasema, Munyi wanavipenda mno mm, vyakula hivyo There So they want the really cooked food. Kuna watu kwa hakika wanategemea chakula cha mtaani kwa jumla, kwa sababu hawawezi kumudu mafuta majumbani mwao. Kwa hiyo wanataka vyakula vilivyopikwa ambavyo wanavichukulia kuwa vya bei nafuu kwao, hata miongoni mwa masikini. Anasema matumizi makubwa ya vyakula vya mtaani yanasababisha tatizo la uzito wa mwili uliokithiri kwa hakika. Munyi anasema idadi ya matatizo yanayosababishwa na uzito uliokithiri katika hospitali umeongezeka marudufu toka mwaka uliopita. Kama ilivyo sehemu nyingi za Afrika, kiwango cha uzito uliokithiri nchini Kenya kimekuwa ki kikipanda bila kushuka. Karibu asilimia 25 ya wanawake wa Kenya wana uzito wa mwili uliokithiri, na kwa wanawake wa mijini, hali hii imeongezeka kwa asilimia 40. Miongoni mwa daraja la kati linalokuwa, tatizo hili la uzito uliokithiri linaonekana sana, kama ilivyo katika nchi za magharibi. Wanawake wanaofanya kazi wana muda mchache sana wa kupika chakula chenye rutuba kwa afya. Wakati watu wanafanya mazoezi kidogo na kula sana vyakula vinavyotengenezwa viwandani. Lakini Elizabeth Kimani ambaye anafanya kazi katika kituo cha utafiti wa afya na idadi ya watu cha Afrika jijini Nairobi, anasema katika maeneo ya mabanda wanayoishi watu wengi, uzito wa mwili uliokithiri unaweza kuonekana kama si tatizo la lishe iliyozidi lakini ni lishe duni. Umaskini unaendana hasa na kupatikana kwa chakula cha bei rahisi ambacho kina mafuta mengi lakini chenye virutubisho vichache, anasema, ambavyo kwa pamoja inaweza kusababisha uzito uliokithiri na tatizo la ukuaji. Tumegundua kwamba asilimia 43 ya wanawake wenye uzito uliozidi wana watoto wenye matatizo ya ukuaji. Kwa hiyo tunazungumzia tatizo hili ndani ya nyumba moja, ambapo sio hata katika jumuiya nzima. Kwa hakika, anasema, wale masikini wanaweza kuwa na nafasi kubwa ya kuongezeka uzito kuliko wale ambao wanapata lishe bora. Matokeo yanaonyesha kwamba kama ulikuwa na matatizo ya ukuaji ulipokuwa mdogo, upo katika nafasi ya kuwa na tatizo la uzito uliokithiri baadaye maishani. Kwa hiyo, inaweza kuwa sababu ya kwa nini tunakuwa na watoto wengi wenye matatizo ya ukuaji lakini tuna watu wengi ambao ni wanene kupitiliza ama wenye uzito uliopitiliza. Kimani anaongeza kwamba kuongezeka kwa, kwa idadi ya Waafrika walio katika unene wa kupitiliza kunaanza kushamiri na zaidi, wengi ya watu walio katika aina hiyo wana tatizo la kisukari na shinikizo la damu, wanahatarisha mfumo wa afya. Siku za nyuma, exactly, watu walikuwa wanapoteza maisha kwa magonjwa ya kuambukiza, lakini sasa tunakuja kuona kwamba watu wengi wanakufa kutokana na magonjwa yanayotokana na chakula, na hakika yanagharimu sana nchi tupo kwenye kipindi cha mpito ambapo tatizo hili linatokea Afrika nzima. Kimani anasema jitihada zinazohitajika ni kuelimisha umma kuhusu lishe bora na umuhimu wa kufanya mazoezi. vile vinavyopatikana katika vyakula vya kutengenezwa viwandani vinapaswa kudhibitiwa pia anasema, lakini wataalamu wa lishe barani Afrika wanapambana kwa njia zote na kuwashawishi watu kuwa na afya bora kuwa na afya bora ni changamoto kubwa kila siku. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza e, kutoka hapa Washington DC. Sasa sikiliza muhtasari wa habari. Matokeo rasmi ya uchaguzi katika majimbo 34 kati ya 36 ya Nigeria yanampatia ushindi mgombea wa upinzani Muhamadu Buhari, na wafuasi wake wameanza kusherekea katika mji yalikozaliwa wa Katsina. Iran na mataifa sita yenye nguvu wameongeza kasi ya mazungumzo leo Jumanne kutafuta rasimu ya mpango wa nyuklia wa Teheran huku maafisa wakisema makubaliano yoyote yanaweza kutokea kabla ya muda uliopangwa wa leo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza leo Jumanne kwamba serikali yake imepeleka msaada Yemen, lakini amekanusha kabisa kuwa imepeleka silaha nchini humo, ambako muungano wa nchi za kiarabu ukiongozwa na Saudi Arabia unafanya mashambulizi ya anga kujaribu kuzuia waasi wanaungwa mkono na Iran. Mkuu wa baraza tawala la kijeshi nchini Thailand anasema amemwomba mewa nchi hiyo kutoa ridhaa ya kuondoa sheria za kijeshi zilizowekwa kufuatia jaribio la mapinduzi hapo mwaka jana. Mtuhumiwa wa kesi ya ulipuaji mabomu katika mbio za marathon za Boston Zohar Zanaya amerejea mahakamani leo Jumanne kwa siku mbili za upande wa utetezi kujieleza. Maafisa wa Malaysia wamewakamata wafanyakazi watano wa mtandao wa habari binafsi na kuwaweka chini ya uchunguzi maalum uchochezi katika kile kinachoonekana kama hatua mpya ya serikali ya kubana uhuru wa kujieleza. Muktasari wa habari ndio unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi wake Esther Githu Yuwat, mwelekezi Dwayne Collins, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, mimi ni Id Ligongo moja. Tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC.