Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika kantina ya kati, na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harrison Kamau nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi, Aprili tarehe 2 mwaka wa 2015 karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu: rais wa Kenya anasema sheria itachukua mkondo wake kwa maafisa wanaotuhumiwa kwa rushwa nchini humo. Hawa wakimletea listi ingine yeah, iwe na jina ya Amina, iwe na jina ya Uhuru, mimi nitawapatia tu mwangalizi. Vilevile tuna ripoti kuwa kuna hali ya wasiwasi kwamba huenda kura ya maoni kwa ajili ya katiba mpya huenda isifanyike kama ilivyopangwa huko nchini Tanzania hoja za msingi zingeweza kuwasilishwa kwa namna nyingine. Kwa hiyo kuna siasa za uchaguzi zimechanganyika na masuala muhimu ya kitaifa na mashaka kwamba mengine hayana maslahi ya taifa isipokuwa yana maslahi ya binafsi. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harison Kamau. Wataalam wa afya nchini Sudan wamekutana mjini Khartum na wataalam wa afya wa Marekani na Umoja wa Ulaya kujadili jinsi ya kuboresha ushirikiano katika nyanja ya afya baina ya pande hizo tatu. Waziri wa afya wa Sudan Bahal Idris Abugada amesema kuwa kuondolewa Sudan vikwazo katika sekta ya madawa na vifaa vya afya kutapunguza matatizo ambayo nchi yake inakabiliana nayo katika kupata mali ghafi kwa ajili ya sekta ya madawa, mbali na kuimarisha uhusiano na Marekani na Umoja wa Ulaya. Wanadiplomasia wa Marekani na wa EU wameahidi kufanya kazi kukidhi mahitaji ya Sudan katika sekta ya afya na kuondoa vikwazo ambavyo vinadumaza ushirikiano wao. Mlipuko kwenye kiwanda kimoja magharibi mwa Yemen umeua watu 35 hapo jana, lakini sababu ya mlipuko huo haijajulikana. Kuna ripoti mchanganyiko iwapo mashambulizi ya yanga yaliyoongozwa na Saudi Arabia au ni wapiganaji wanaoipinga serikali ndio waliohusika. Maafisa na mashahidi wamesema mashambulizi ya anga ya ushirika yamepiga karibu na kiwanda cha maziwa mapema Jumatano katika mji wa bandari wa Hodeida. Wengine wameripoti kuwa waasi wanapiga makombora kwenye eneo hilo pia. Makundi ya kimataifa ya misaada yalieleza wasiwasi wao siku moja awali huku kukiwa na ongezeko la idadi ya majeruhi katika mzozo wa Yemen. Umoja wa Mataifa umesema raia 93 wameuawa wa na wengine 364 kujeruhiwa katika siku tano ya za kwanza za mashambulizi ya anga ambayo yamedumu kwa wiki moja sasa. Takriban wakimbizi 32 wa Yemen wamewasili katika pwani ya Somalia baada ya kuvuka bahari iliyokuwa na vitisho vingi katika guba ya Eden na kufika katika maeneo ya Somaliland na Puntland. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi inasema kundi la kwanza la Wayemeni wanaokimbia mzozo limewasili kaskazini mwa Somalia na kufika katika bandari ya Babera huko Somaliland. Kundi hilo linajumuisha wazee na watoto na idadi ya kwanza kurekodiwa kuwa inayoomba hifadhi nchini Somalia, wakati wakimbizi wengine wa Yemen wameripotiwa kuwasili katika nchi jirani ya Jibuti. Upana wa bahari wa kia, wa kiasi cha kilomita 30 ndio unagawa Jibuti na Yemen. Makundi ya misaada yanahofia kuwa mzozo mkubwa wa kibinadamu unafukuta nchini Yemen. Vikosi vya usalama vya kituruki vimewapiga risasi na kuua mwanamke mmoja na kumkamata mwanamume mmoja hapo jana baada ya watu hao kushambulia kituo kikuu cha polisi nchi mjini um, Istanbul. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Vyombo vya habari nchini Uturuki viliripoti kuwa polisi wawili walijeruhiwa pale washambuliaji walipofyatua risasi kwenye kituo cha polisi katika mlango wa kuingilia kituoni hapo katika wilaya ya Fatih mjini Istanbul. Maafisa wanaamini washambuliaji hao wawili walitoka kundi lililopigwa marufuku la mrengo wa kushoto the Revolutionary People's Liberation Party Front. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo la jana. Hata hivyo, Anatolia's Voice, mtandao unaojihusisha na Revolutionary People's Liberation Party Front, DHKPC, ulisema kwenye mtandao wa Twitter kwa shambulizi hilo lilikuwa ni kisasi kwa operesheni za polisi za Jumanne kumwachilia mwendesha mashtaka Mehmet Salim Kiraz ambaye alitekwa mahakamani na watu wawili wanaotuhumiwa kuwa wanachama wa chama cha DHKPC. Bwana Kiraz alipigwa risasi katika mzozo huo na baadaye kufariki katika hospitali moja. Watekaji hao wawili waliuawa kwenye mapambano hayo na polisi. Kufuatia mazishi ya mwendesha mashtaka Kiraz, waziri mkuu Ahmed Davutoglu aliapa kuwasaka wale waliohusika katika utekaji huo, akisema washambuliaji hao wawili walikuwa wakipiga simu nje ya nchi wakati wa mapambano hayo yalomudu saa sita. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alikatisha ziara yake rasmi huko Romania jana kwenda kutoa rambirambi zake kwa familia ya Kiraz. Wote Marekani, Umoja wa Ulaya na Uturuki wameliorodhesha kundi hilo la Revolutionary People's Liberation Front kama taasisi ya kigaidi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea nazo habari za ulimwengu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry atabaki Uswizi kwa siku moja zaidi ili kuendelea na mazungumzo na Iran kuhusu mkataba wa nyuklia. Wapatanishi wa Iran na wengine kutoka mataifa sita yenye nguvu ulimwenguni walikutana kwa siku nzima jana Jumatano ili kuziba mapengo yaliyobaki kwenye mkakati wa kusitisha programu ya nyuklia ya Iran na kuondolewa kwa vikwazo dhidi ya yake. Pande zote mbili zilishindwa kukubaliana Jumanne, ikiwa siku ya mwisho waliokuwa wamejiwekea Mpatanishi mkuu wa Iran Abbas Arachi ameiambia televisheni ya taifa kwamba ujumbe wake unasiti, unasisitiza ratiba iwekwe kuondolewa kwa vikwazo vyote vilivyowekwa nchini kabla ya kufikia makubaliano. China imeomba pande zote mbili ya kufikiria kuwa na mwafaka. Waziri mkuu wa Iraq Haida Al Abadi amesema serikali yake ina ari ya kukomboa kila sehemu ya ardhi ya Iraq baada ya kutangaza ushindi dhidi ya Islamic State katika mji mkuu wa Tikrit. Bwana Hadi alitembea kwenye barabara za mji huo Jumatano akisema kuwa ni ufanisi wa kihistoria. Hata hivyo, Washington imesema kwamba vikosi vya Iraq bado vinakumbana na uasi kwenye sehemu kadha kutoka kwa mamia ya wanamgambo, akiongeza kwamba Iraq inaudhibiti mji mkuu pamoja na makao makuu ya serikali. Mashahidi wanasema kwamba walenga shabaha wamejificha kwenye paa za nyumba na wanasikia milipuko ikiendelea. Maafisa wa kijeshi wa Iraq wameongezea kwa kusema kwamba wapiganaji wa Islamic State waliacha mitego kwenye majengo kote mjini. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya jana amewataka mawaziri na maafisa wakuu wa serikali waliotajwa kwenye orodha ya maafisa wanaotuhumiwa kwa rushwa kujiuzulu mara moja, ili kutoa nafasi ya uchunguzi dhidi yao hata ikiwa wameteuliwa au wamechaguliwa katika nyadhifa hizo. Mwandishi wetu Mwangi Konyo anatupasha zaidi kutoka Nairobi. akihutubu kwenye mkutano wa vitega uchumi wa raia wa Kenya wanaoishi na kufanya kazi katika nchi za nje hapa mjini Nairobi, Rais Uhuru Kenyatta amesema watu wote waliotajwa kwenye ripoti ya tume ya kupambana na rushwa wanastahili kujiuzulu na kubeba msalaba wao wenyewe. Shauri yao, kila mtu abebe wa mzigo wake. Rais Kenyatta amesema yeye hakuhusika na utayarishaji wa orodha hiyo na hafai kulaumiwa hata kidogo kwa kuwasilisha ripoti hiyo katika bunge. Wakiniletea listi ingine, iwe na jina ya Amina, iwe na jina ya Uhuru, mimi nitawapatia tu, mwangalie. Anasema kwamba yeye mwenyewe alipitia utaratibu kama huo katika mahakama ya kimataifa ya ICC, a process yeah, of being uh, accused falsely, right? So why should I now go and mimi sio judge, mimi sio prosecutor, kama umefanya what you have done step aside. If If you you you are are proved proved clean, come back. If you are proved guilty, the law will take its course. But I cannot fire you until you have been proved guilty. Nambali na mawaziri watano ambao tayari wamejiondoa wa kwenye serikali wakisubiri kuchunguzwa na tume hiyo. Kuna maafisa wengine 175 walioorodheshwa kwenye ripoti hiyo ya aibu ambao pia wametakiwa kujiweka pembeni wakisubiri kuchunguzwa na tume hiyo. Rais Uhuru Kenyatta anasema ikiwa hawatapatikana na hatia hanabudi kuwarejesha tena kazini mara moja, lakini wakipatikana na makosa basi wanafaa kuruhusu sheria kuchukua mkondo wake na kufikia hivi sasa baadhi ya watu mashuhuri wanaendelea kujiuzulu nyadhifa zao kwenye serikali isipokuwa gavana wa akaunti ya Murang'a Mwangi wa Iria ambaye amekamatwa kwa madai ya kuhusika na rushwa. Mwaiki kwenye Sauti Amerika, Nairobi. naendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama amemsihi kiongozi aliyeshinda na aliyeshindwa kwenye uchaguzi wa rais nchini Nigeria kufanya kazi ya kuunganisha nchi hiyo kwa pamoja. Jumatano Rais Obama alimpigia simu rais aliyechaguliwa Muhammadu Buhari pamoja na aliyekuwa rais hapo awali Goodluck Jonathan. Aliwapa hongera wote wawili, kwanza akianza na Bwana Buhari kwa kuwa mshindi, na pia akamwambia kwamba amekubali sana pendekezo uh, uh, lake Bwana Jonathan la kukubali uchaguzi huo. Bwana Obama amesema kwamba Marekani itaendelea kusaidia Nigeria inapokabiliana inapo na mchangamoto mbalimbali, kama vile tishio kutoka kwa wanamgambo wa Boko Haram. Uh, uh, mapema jana bwana Buhari aliapa kwamba serikali yake itafanya kila iwezalo kuliangamiza kundi la Boko Haram. Rais Barack Obama ameidhinisha vikwazo vipya vya kiuchumi kwa uhalifu wa kimitandao, hatua ambayo inaonekana kulenga raia wa kigeni pamoja na makampuni yanayomilikiwa na serikali ambayo yamekuwa yakilenga biashara za Marekani na wateja. Bwana Obama ameyasema haya jana wakati akitia sahihi ya amri ya kiutendaji ya kuweka vikwazo. Katika miezi ya karibuni, biashara nyingi za Kimarekani zimelengwa na uhalifu wa kimitandao, ikiwa ni pamoja na kadi za benki za mamilioni ya wateja, ikiwemo kuingilia kadi, uh, kati rekodi za wateja katika kampuni moja kubwa ya bima ya afya, maduka ya bidhaa na maduka ya rejareja ya nguo. Kiongozi huyu wa Marekani amesema kwamba atatumia njia za kidiplomasia, sera za kibiashara pamoja na sheria kukabiliana na tishio la wahalifu wa kimitandao na mkurugenzi mkuu wa kampuni ya shirika la ndege la Lufthansa iliyoko Ujerumani amesema kwamba atachukua muda mrefu sana na kufahamu nini kilichosababisha rubani wa ndege ya kampuni hiyo kuiangusha kwenye milima ya French Alps na kuwaua abiria wote 150 waliokuwemo ndani. Casten Spohr amesema haya Jumatano wakati akitoa heshima zake kwa watu walioathiriwa, mahala ambapo ajali hiyo ya ndege ya German Wins ilipotokea Machi 24 kwenye eneo la ndani la kusini mashariki mwa Ufaransa. Spohr aliweka, ali, alikwepa maswali mengi kutoka kwa wanahabari huku kwa nini kampuni yake ilimruhusu urubani Andreas Lubitz mwenye umri wa miaka 27 kuendesha ndege hiyo licha habari kudokeza kwamba alikuwa na matatizo ya kiakili wakati akiwa katika shule ya urubani mwaka wa 2009. Bwana Spohr akiwa pamoja na Thomas Winkelmann ambaye ni mkurugenzi mkuu wa German Wings inayomilikiwa na Lufthansa waliweka maua kwenye jiwe la kumbukumbu kumbu, sehemu hiyo. Sikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hapo jana kulitokea na mtafaruku katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakati wa bunge upinzano wa upinzani walipotaka ufafanuzi wa zoezi la uandikishaji wa piga kura kwa ajili ya kura ya maoni ili kupatikana kwa katiba mpya ya nchi hiyo mwenzangu Id Ligongo amezungumza na mwandishi na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Majid Mjengwa na kwanza akamuuliza. Nadhani kura ya maoni itafanyika tarehe thelathini ya mwezi huu. Sioni tarehe thelathini ya mwezi Aprili kama tunaweza tukafanikisha zoezi hilo la kupiga kura ya maoni, bado wanapata tabu kuiona uhalisia kwa sababu Tanzania ni kubwa, watu karibu milioni arobaini na wapiga kura wanapatao karibu milioni ishirini na zaidi. Tumeona Njombe, mkoa mdogo tu, lakini imechukua muda mrefu. Bila shaka eh, kabla ya uchaguzi ujao mwezi Oktoba huenda tukafanikiwa kufanya zoezi hilo la kupata vitambulisho au kujiandikisha kwa kutumia BVR, lakini kwa sasa kuiangalia tarehe thelathini kwa kweli napata tabu kuona uhalisia wa siku hiyo, ushiriki kupiga kura maoni. Kwa nini pengine serikali haitaki kuzungumza bayana kwamba pengine zoezi hili haliwezi kufanyika kwa kipindi hiki, mpaka kusababisha kutokea vurugu, kutokea mkanganyiko, hususan katika bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania? Yawezekana kuna sababu za kimikakati au kuna masuala ambayo haijakaa sawa, e, kuweza kutoa taarifa mapema lakini mambo tu ambayo yanaweza yakajadilika eh, na hilo la katiba au kupiga kura au kuwepo na namna mpya ya eh, kuwa na, na upigaji kura bado linahitajika eh, bila shaka kutakuwa na namna tu ya kufikisha ujumbe huo kwa jamii, kwa wahusika kwamba hilo zoezi lina, lina, lina sura gani katika siku zijazo. Ni suala la kusubiri kile ambacho kinaendelea katika bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ukizingatia kwamba jana kumetokea mkanganyiko huo. Unadhani wanachokifanya ni kitu sahihi ama wanalitatua jambo hili kwa maslahi ya taifa la Tanzania? Ina mashaka kwa hilo la mwisho la kufanya utatuzi au majadiliano kwa maslahi ya taifa la Tanzania. Na uona mwaka wa uchaguzi, naiona miezi michache iliyobakia, naiona hali ya kuchanganyikiwa kwa baadhi kwa baadhi ya wabunge watarajiwa kwa, kwa, kwa uchaguzi wanaotaka kushiriki uchaguzi ujao, naiona hali ya vyama vya siasa kujiposition, kutafuta namna ya wapi pa kusimama ili kutoka kwenda kuomba kura za wananchi. Kwa hiyo aina ya mijadala inayoendelea bungeni sasa hivi, wakati mwingine hata zile kelele bunge na si Mama anapiga kelele kama vile tuko sokoni, anatumia nguvu sana. Imekuwa kama vile ni staili ya kutaka kuonekana kwamba unapigania haki za wananchi, lakini pengine hoja za msingi zingeweza kuwasilishwa kwa namna nyingine. Kwa hiyo kuna siasa za uchaguzi zimechanganyika na masuala muhimu ya kitaifa na mashaka kwamba mengine hayana maslahi ya taifa, isipokuwa yana maslahi binafsi, maslahi ya vyama, na ndicho ambacho tunakishuhudia kwa namna moja au nyingine katika bunge letu. Ni Majidi Mjengo akiongea na Kumekucha Afrika kutoka Dar es Salaam. Na huko nchini DRC, wito wa rais Barack Obama wa Marekani wa kumsihi rais Joseph Kabila kuheshimu katiba umepokelewa kwa hisia tofauti na vyama vya siasa na wananchi wa kawaida. Ifahamike kwamba wiki hii rais Obama alimpigia simu mwenzake wa DRC, rais Joseph Kabila na kumwomba heshimu katiba ya nchi yake. Siku za nyuma rais Kabila aliomba nchi za nje kutoingilia kati uongozi wa nchi yake. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Hisia hizo tofauti zimejitokeza masaa machache baada ya rais wa Marekani kumpigia simu rais Joseph Kabila na kumwomba aheshimu katiba. Norbere Atsongia ni kiongozi wa chama tawala chake rais Joseph Kabila Pepe RD katika maeneo ya Beni. Nchi zote zina zina warahisi na wote wana, wana mamlaka ya kuchunga nchi yao na yeye kama kama rais wa wa Marekani hana haimupe mamlaka ya kusema tavuka mipaka kwenda kuleta masomo kwa ku, rais wengine. Na yani, siku yote Rais Joseph Kabila anasema yeye anaheshimia na anapaswa kuheshimisha katiba ya Kongo. Sasa isiyo masomo itatoka kwa, kwa Obama Kongo, kama wale wa chama tawala ya Kongo na kama wananchi ya Kongo na kama tunajua kama Kongo ni Kongo, Marekani ni Marekani. Nao upinzani wachukuliaje msimamo wa Marekani? Huyu hapa Ribes Mikindo, kiongozi wa chama cha UDPS chake Etien Chisekedi. tunafurahi sana nao msimamo wa Rais Obama wa kumuita yeye mwenyewe kipekee kabila na kumwelezea aheshimu katiba na asiji, eh, asijipange tena ili aende kwenye uchaguzi. Hiyo ni msimamo tunaifurahia na tunaona pia dunia mzima kuanzia nchi kama Amerika wanakwe, wanasikia malalamiko ya wa Wakongomani, na ndio maana tunasema aendelee katika mapenzi ya Wakongomani wanataka. Hata hivyo, nimezungumza naye Etienne Kambale, mchambuzi wa maswala ya kisiasa, na msimamo huo ni mwema, unaweza kuacha udemokrasia unaendelea, na hayo ndiyo yaliacha Uh, Mzee Laurent Kabila anapigana na kusaidia wakongomani kuleta udemokrasia. Hata na mbinu za udemokrasia ni nzuri zikishikiliwa msimamo na zikisaidiwa na kiongozi kama Barack Obama ndani ya Afrika mbali nahayo. Na hayo nimezungumza na wananchi wa kawaida ambao nimekutana nao mitaani. Kweli ni taarifa nzuri tulipokea, tukafurahi, lakini atuye kama ule bwana wa kishasa kama ataitika naye lakini asikie sauti ya wengine, aache. Hiyo ni taarifa nzuri walimpatia kwanza. Obama ni mshauri mzuri, kwa maana anamshauria mzuri aache asingwe tumufanye sa vili wanafanyaka ile mafasi zingine. Tunaomba Bwana Obama aendelee kusema vile mara mingi, kusudi hii mamlaka yenye iko isikie kama raia inachoka na tuaa, tunataka mabadiriko, tunachoka na utawala mbaya. Unaona watu hawana kazi, wafanyakazi wa, kazi mwingine mungini yao aloro ile yote. Tunapenda mabadiriko, tutie mwingine pale kwa utawala Hivi bwana Kabila anamaliza mamlaka wake, ni mandate mbili. Hii imekwisha pita, basi achie mwengine mamlaka, tuone naye atatumika namna gani. Ifahamike kwamba siku zilizopita, rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisema kwamba hataki kupata somo kutoka nje za kigeni wala kupewa elimu. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Goma, mimi ni Hussein Malivika. Basi tunaendelea kusikiliza Afrika Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili na basi tupate kibao siri ya penzi kibao cha kesha chake huyo sha akisema siri ya penzi. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Msomaji ni Harrison Kamau. Wataalamu wa afya nchini Sudan wamekutana mjini Khartoum na wataalam wa afya wa Marekani na umoja wa Ulaya kujadili jinsi ya kuboresha ushirikiano katika nyanja ya afya baina ya pande hizo tatu. Mlipuko kwenye kiwanda kimoja cha magharibi mwa Yemen umeua watu 35 hapo jana, lakini sababu ya mlipuko huo haijajulikana. Takriban wakimbizi thelathini na wawili wa Yemen wamewasili katika pwani ya Somalia baada ya kuvuka bahari iliyokuwa na vitisho vingi katika guba ya Eden na kufika katika maeneo ya Somaliland na Puntland. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry atabaki Uswizi kwa siku moja zaidi ili kuendelea na mazungumzo na Iran kuhusu mkataba wa nyuklia. Wapatanishi wa Iran na wengine kutoka mataifa sita yenye nguvu ulimwenguni walikutana kwa siku nzima jana Jumatano ili kuziba mapengo yaliyobaki kwenye mkakati wa kusitisha programu ya nyuklia ya Iran. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti amerika, ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inashirikiana na sekta binafsi kukuza ujasiriamali miongoni mwa wanawake duniani, Mashariki ya Kati na Amerika Kaskazini kwa ujumla. Siku za hivi karibuni, wizara ya mambo ya nje ilijiunga na wanawake elfu kumi wa Goldman na chuo kikuu cha Harvard Kennedy kuzindua mpango wa kwanza wa programu ya mabadilishano ya uongozi kusaidia wanawake wanaoibuka kati ya Mashariki ya Kati na Amerika Kaskazini. Ushirikiano huu wa sekta binafsi na serikali pamoja na wanataaluma una madhumuni ya kustawisha viongozi bora wanawake katika ukanda huo, kuwezesha wanawake kiuchumi na kustawisha ujasiriamali. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema ni muhimu sana kwa watu wote wa eneo hilo kuwezeshwa kiuchumi na kusonga mbele, na kwamba ni muhimu kwa wanawake wa eneo hilo kutambua umuhimu wao. Amesema, tunaona nchi zenye uwakilishi mkubwa wa wanawake katika nafasi za uongozi wanarudisha kiwango kikubwa kwa wadau kuliko wale wanaosukumwa nje. Kwa hiyo ni rahisi, alisema waziri Kerry, na hamna nchi inayoweza kuendelea ikiwa inaacha nusu ya watu wake nyuma. Hakuna uchumi unaoweza kukua ikiwa wanawake watakataliwa kuchangia mawazo yao. Mashariki ya Kati kuna ubaguzi mkubwa wa wanawake. Wanawake wanashiriki kufanya kazi katika eneo hilo kwa nusu ya kiwango kinachostahiki, ambapo kiwango hicho kipo katika sehemu nyingine za ulimwengu. Matokeo yake ni kuchochea kupotea kwa nguvu kazi katika eneo hilo, ukiachia mbali fursa kwa wanawake. Wanawake hao wanahitaji elimu na mafunzo ya kitaalam ambayo yatawaandaa kufanya kazi. Serikali ya Marekani na washirika wake wa sekta binafsi wanafanya kazi kuwapatia wanawake nyenzo za kuwawezesha kuwa, kuwa wajasiriamali waliofanikiwa. Na kwa kumalizia, Wizara ya Mambo ya Nje inaendelea kushirikiana na sekta binafsi kuwekeza kwa wanawake wa ngazi zote. Mpango wa kubadilishana wanawake wenye taaluma za teknolojia wa Tech Women ambao unasaidia sera za Marekani za nje unalenga teknolojia na unaongeza uwezo wa kibiashara kwa washirika wake, kusaidia wanawake kufikia uwezo wao kwa uhakika katika sekta ya ufundi. Mpango huu wa wanawake walio na bahati ya kujumuishwa kwenye ushirikiano wa dunia na unaodhaminiwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani unawaunganisha wanawake viongozi katika biashara ndani ya Marekani na wale wanaojitokeza duniani kote, nchi za Mashariki ya Kati na Amerika ya Kaskazini na duniani kwa ujumla lazima zielewe kwamba ikiwa zitawashirikisha wanawake uchumi wao utastawi. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa basi, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami ni Harrison Kamau nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.