Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni, April 2, 2015. Katika matangazo ya VOA Express, kundi la Al-Shabab lafanya shambulizi jingine la kigaidi huko Kenya, katika chuo kikuu cha Garisa na kusababisha vifo na majeruhi kadhaa. asubuhi bado tumelala In the morning. Asubuhi, kila mtu amefa nini. Ni, ni maelezo ya mmoja wa wanafunzi alinusurika kwenye shambulizi hilo. Hii ni VOA Express, mimi ni Sandey Shumari na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile katika VOA Express, kufuatia shambulizi la kigaidi huko Garissa, serikali ya Kenya yalaani shambulizi hilo, yaendelea kuwasaka mateka na kutoa rambirambi rambi kwa waathirika kundi la wanamgambo wa Al-Shababu limeshambulia chuo kikuu cha Garisa, kaskazini mashariki mwa Kenya, karibu na mpaka wa Somalia, na kuwa watu wasiopungua 17 na kujeruhi zaidi ya 60. Wizara ya mambo ya ndani ya Kenya imeeleza kwamba kuna mtuhumiwa mmoja ameshakamatwa alipokuwa anajaribu kukimbia kutoka eneo la mashambulizi. Vikosi vya usalama vimefunga njia zote kuingia na kutoka chuo kikuu kwa saa kadhaa wakijaribu kuwasaka washambuliaji wanaoaminika wanawashikilia watu mateka katika mojawapo ya ukumbi wa chuo kikuu hicho. Haijulikani kuna washambuliaji wangapi, na msemaji wa wizara ya mambo ya ndani amesema vikosi vya usalama vimesha wazingira katika mojawapo ya mabweni ya wanafunzi. Rais Uhuru Kenyatta amelihutubia taifa hivi punde juu ya shambulio hilo na ameamrisha zaidi ya polisi wapya elfu kumi kuandikishwa na kupewa mafunzo mara moja katika juhudi za kuimarisha usalama nchini humo. Kundi hilo la kigaidi lilidai kuhusika na mashambulizi hayo saa chache baada ya kuanza. Katika taarifa yao Alshababu imeeleza kwamba shambulio hilo ni la kulipiza kisasi kwa majeshi ya Kenya yanayopambana huko Somalia. Msemaji wa kundi aliambia Reuters kwamba wapiganaji wake wanashikilia mateka wa Kristo ndani ya maeneo ya makazi katika chuo kikuu lakini imewaachia huru Waislamu wote. Msemaji mwingine aliliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba mpango wa kundi hilo ni kuua wale wanaopinga Al-Shabab. Wanamgambo wa Alqaida wameshambulia jela moja kusini mwa Yemen jana na kuwatorosha wafungwa mia tatu wakati mapambano yakiendelea katika maeneo mengine ya nchi kati ya waasi washia Wahuti na majeshi yanayounga mkono serikali. Maafisa wa usalama wamesema Halid Barchafi, mwanachama maarufu wa Alqaida katika ghuba ya Kiarabu, ni mmoja waliotoroshwa kutoka jela huko Almulala. Wakati huo huo, waasi wa Kihuti walipambana kati kati ya Aden, mji wa bandari ambao ndio ngome ya mwisho ya wale wanaounga mkono Rais Abdurabu Mansur Hadi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Javad Zarif, alisema hii leo kuwa kuna maendeleo makubwa katika mazungumzo juu ya mpango wa nyuklia wa nchi yake, lakini Iran na kundi la nchi sita zenye nguvu kubwa duniani bado hawajakubaliana. Zarif alizungumza na waandishi wa habari huko Lausanne, Swiss wakati wa muda wa mapumziko katika mazungumzo hayo ambayo yaliendelea katika siku ya pili kupita siku iliyopangwa hapo awali ya saa sita usiku Jumanne ili kuweza kufikia muundo wa makubaliano wa kuzuia mpango wa nyuklia wa Iran na hatimaye wapewe ahweni katika vikwazo. Zarif alikutana kwa saa kadhaa hi leo na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, na wataalam kutoka ujumbe wa Iran na ule wa kimataifa. Hii ni VOA Express, naendelea kusikiliza habari za dunia. Mlipoa mabomu wa kujitoa muhanga ameua watu 17 na kujeruhi hamsini wengine huko mashariki mwa Afghanistan, katika jimbo la Coast. Msemaji wa gavana aliambia Sauti ya Amerika kwamba mlipwaji huyo alishambulia mkutano wa hadhara uliokuwa ukifanyika dhidi ya tabia ya ufisadi katika serikali ya jimbo. Mbunge mmoja wa Afghanistan, Hamayun Hamayun, ni mmoja wa waliojeruhiwa. Wanaharakati wa mashirika ya kiraia na baadhi ya wabunge wamekuwa wakiongoza maandamano ya kupinga serikali ambayo yalianza wiki moja iliyopita huko Khost, jimbo linalopakana na Pakistan. Msemaji wa Taliban amesema kundi hilo halijahusika na shambulio la Khost. Watu wapatao 54 wamefariki dunia baada ya meli ya Rusia kuzama katika bahari ya Okhotsk huko mashariki ya mbali ya Rusia Jumaatano. Maafisa wa usalama wanasema watu 63 kati ya 132 kwenye meli hiyo waliokolewa baada ya Dalni Vostok kuzama kwenye maji yaliyo na barafu karibu na huba ya Kamchatka. Watu 15 bado hawajulikani walipo. Maafisa wanasema meli hiyo ilizama ndani ya dakika 15, huku maji yakiwa na baridi kufikia kiwango cha kugeuka barafu. Wale waliojeruhiwa sana walibebwa na kwa njia ya anga katika mji wa Magadan, kiasi cha kilometa 250 upande wa kaskazini Mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu amewakosoa viongozi wa kijeshi wa Thailand kwa kuondoa sheria ya utawala wa kijeshi na kuweka amri iliyo kali zaidi inayolipatia baraza tawala la kijeshi katika taifa hilo la kifalme nguvu mpya za madaraka kamili. Waziri Mkuu Pieruth Chan Ocha amesema wiki hii amemwomba mfalme wa nchi hiyo ruhusa ya kuondoa sheria za utawala wa kijeshi ambazo ziliwekwa baada ya jeshi kuondoa serikali iliyochaguliwa kidemokrasia mwezi Mei. Sheria hiyo ya utawala wa kijeshi ambayo jeshi iliitumia kuwakandamiza wakosoaji na wapinzani wa kisiasa nafasi yake itachukuliwa na kipengele katika katiba ya mpito inayotumiwa sasa, ambayo wengi wanasema itaondoa vikwazo vyovyote vilivyokuwepo kwa jeshi kuweza kutumia nguvu. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama mlivyosikia katika taarifa zetu za habari, watu kumi na watano wameuawa hii leo na zaidi ya 50 kujeruhiwa vibaya kwenye shambulio la kigaidi lililotokea katika chuo kikuu cha Garisa huko kaskazini mashariki mwa Kenya hadi alasiri ya leo, wanafunzi kadhaa walikuwa wameshikiliwa mateka, na baadaye kundi la maafisa wa jeshi lilipelekwa katika sehemu hiyo ili kukabiliana na magaidi hao. Kundi la kigaidi la al Shabab lenye makao yake nchini Somalia limedai kuhusika na shambulizi hilo. Mwandishi wa vo express mwaigi konyo na ripoti zaidi. Habari za hivi punde zinasema kufikia hivi sasa watu 15 wamekufa kutokana na shambulio hili la kigaidi katika chuo kikuu cha Garissa kaskazini mashariki mwa Kenya. Shambulio hilo limefanyika mapema saa 11 na nusu alfajiri, wakati wanafunzi na waalimu walikuwa kwenye sala kwenye msikiti ulio ndani ya chuo hicho cha Garissa kaskazini mashariki mwa Kenya. Karibu magaidi 10 waliokuwa na silaha kali walipenya kwa nguvu kwenye chuo hicho na kuanza kuwashambulia wanafunzi kwa risasi bila kutofautisha. Wanafunzi wengi wana majeraha risasi Magaidi wa Al-Shababu wamekiri kuhusika na shambulio hilo, na mmoja wa wanafunzi wa chuo hicho anasema kwamba baadhi yao waliamshwa na milio ya risasi asubuhi, tukiwa bado tumelala. ta raund 4 in the morning, save, tuliamshwa na milio za risasi asubuhi, sasa ikabidi kila mtu amefanya nini, ametoka ni kukimbilia life yake, saa wengine tulikuwa bado nalala, in that midst of confusion, hakuna msa alikuwa anaelewa what is going on, screams from ladies every person, yani, kila mtu anakimbilia life yake, si tumesikia ameshutiwa at the back. Chuo Kikuu cha Garisa kina wanafunzi wasiopungua mia nane kutoka sehemu mbalimbali nchini Kenya. Na daiwa magaidi hao waliingia kwenye chuo hicho wakijifanya wanakwenda msikiti kwa sala, kabla ya kuanza kufyatua risasi, na kwanza waliingia kwenye bweni za wanafunzi na kufikia dhuhuri wanafunzi kadhaa walikuwa bado wamezuiliwa mateka na kundi hili la magaidi. Na baadhi ya wanafunzi waliojeruhiwa wamesafirishwa kwa ndege maalum hadi hapo mjini Nairobi kwa matibabu. Na baadhi ya watu wanaozuiliwa alikuwa ni mkuu wa chuo hicho, naibu wake na wanafunzi kadhaa. Pia magaidi kadhaa wako ndani ya bweni za wanafunzi huku wanajeshi wa Kenya wakijaribu kuwaokoa watu waliotekwa nyara. Maafisa wa shirika la Msalaba Mwekundu wanasema kufikia dhuhuri watu 15 walikuwa wamepoteza maisha yao na wengine 65 kujeruhiwa ikiwa ni pamoja na maafisa wawili wa polisi, na wote wanapata matibabu katika hospitali kuu ya Garissa. Tayari wanafunzi wawili na afisa mmoja wa polisi wamesafirishwa kwa ndege maalum hadi hapo mjini Nairobi ili kupata matibabu. Na jana usiku wanafunzi katika chuo kikuu cha Kenyatta, kilomita kadhaa kutoka katikati ya mji mkuu wa Nairobi, walishikwa na hali ya taharuki baada ya ripoti kuenea kwamba bomu limetegwa kwenye maktaba ya chuo hicho na kwenye bweni za wanafunzi. Wanafunzi wa chuo kikuu cha Kenyatta walilazimika kukimbia kila mahali kujinusuru. Vilevile, hali kama hiyo imetanda katika chuo kikuu cha Nairobi hapa mjini Nairobi baada ya habari kuenea kwamba magaidi wana hila za kushambulia chuo hicho. Vilevile vile kumekuwa na vitisho vya hapa na pale katika mji mkuu wa Nairobi kuhusu uwezekano wa mashambulio zaidi katika sehemu muhimu mjini kutoka kwa kundi la Al-Shabab. Hii imesababisha kuimarishwa kwa hali ya usalama katika mji mkuu wa Nairobi, na maafisa wa polisi na usalama wanazunguka kila mahali, na kumekuwa na fununu kwamba huenda rais Uhuru Kenyatta akalihutubia taifa kufuatia shambulio hilo la Garisa. Lakini kwa hivi sasa, waziri wa usalama wa taifa Joseph Kaisari na inspekta mkuu wa polisi wamekwenda Garisa ili kushuhudia hali ilivyo. Mwaiki kwenye VOA Express, Nairobi. Wakati huohuo rais Uhuru Kenyatta wa Kenya amehutubia taifa kuhusu shambulizi hilo la kigaidi, na ameamuru makuruta elfu moja wa polisi wapelekwe kwa mafunzo zaidi ili hatimaye kuimarisha usalama wa taifa. Kwa mara nyingine tena, tunajiunga na Mwaigi Konyo wa VOA Express kutoka mjini Nairobi, Kenya. Muda mfupi uliopita Rais Uhuru Kenyatta amelihutubia taifa kuhusu shambulio hili la kigaidi mjini Garissa na akasema magaidi hao wamewaua watu kadhaa na kuwateka nyara baadhi ya wanafunzi. I am indeed very saddened to inform the nation that early today terrorists attacked Garissa University College, killed and wounded several people and have taken others hostage. Amehakikishia taifa kwamba serikali yake imechukua hatua ya kuimarisha usalama katika eneo hilo la Garisa. Na wakati huo huo, ubalozi wa Marekani hapa mjini Nairobi umesema unasikitishwa na shambulio hili la kigaidi mjini Garisa na kusema nchi ya Marekani iko pamoja na Kenya katika kuangamiza hila za kigaidi kote duniani. Mwaiki kwenye VOA Express, Nairobi. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na msikilizaji, basi kufuatia shambulizi hili la kigaidi huko Garisa, katika laini ya simu tunaye Mwai Gikonyo kutoka jijini Nairobi, Kenya. Mwai, basi mpaka hivi sasa, kuna taarifa zozote mpya za kipolisi kuhusiana na mateka walioshikiliwa huko, akiwemo mkuu wa chuo pamoja na naibu wake? Kwa hakika Mkamiti, kama unavyozungumza na, na kwamba hadi ni sasa tunaendelea kupata habari mpya mpya kila dakika kuhusu shambulio hilo la Garissa, na muda na, mfupi tuliopita tulikuwa na mkutano um, wa waandishi wa habari na yule waziri mpya anahusika na usalama wa taifa, na amesema kwamba kufika hivi sasa kati ya wanafunzi mia nane hamsini ambao ni wanafunzi katika chuo hicho kikuu cha Garissa, ni wanafunzi mia mbili themanini na sita ambao wanajulikana walipo. Wale wanafunzi wengine karibu wanafunzi mia tano mpaka sasa haijulikani wako wapi, maanake chuo hicho cha Garissa kina zaidi ya wanafunzi mia nane hamsini na ambao hivi sasa wanajulikana mahali walipo ni mia mbili themanini na sita wale wengine hajulikani hali yao, na pia tumekuwa na taarifa kwamba majeshi ya ngani yamezingira eneo hilo na kumekuwa na vita mpaka hivi tunazungumza. Na wewe ni kwamba wale mateka ambao ni pamoja na mkuu wa chuo hicho, naibu wake, pamoja na waalimu na baadhi ya wafanyakazi wa chuo hicho na wanafunzi, wangali wako ndani ya mabweni, na yasemekana kwamba kuna kuna, kuna baadhi ya magaidi ambao pia wako pale ndani, na majeshi ya Kenya yamezingira eneo hilo pamoja na barabara zote za mji wa Garissa na imekuwa ni hali ya wa wasiwasi kabisa. Kwa hakika, Mkambiti, singependa ufike katika mji wa Garissa kwa hivi sasa, maanake hali ni ya wasiwasi kabisa. Mwai, kuna taarifa kwamba kuna mshukiwa au washukiwa wameshakamatwa hivi sasa. Je, polisi wameweza kueleza wajihi wa mtu huyo au watu hao? Ni wasomali asilia au ni wasomali waliozaliwa Kenya? Kwa hakika nilikuwa nimesahau kidogo kwamba Uh, kuna taarifa ambayo imetolewa na serikali muda mfupi uliopita na kusema kwamba yule mtu ambaye anahusika na, na shambulio la Garissa amejulikana. Yeye alikuwa ni mwalimu katika mji wa Garissa na vile vile jina lake limetolewa. Yasemekana kwamba jina la mtu ambaye ameongoza shambulio hilo jina lake ni Mohamed Kuno, Mohamed Kuno. Na serikali tayari imetoa zawadi ya karibu shilingi milioni tano kwa mtu yeyote ambaye atatoa taarifa na habari za kueleza mtu huyu anaishi wapi na anaweza kutunguvuni kwa njia gani. Serikali imetoa zawadi kama ilivyosema, ya shilingi milioni tano, ni sawa na kama dola laki hamsini na sita za Kimarekani, kwa mtu yeyote ambaye atasaidia serikali kuweza kumkamata mtu huyu na, uh, habari ambazo tumepata hivi sasa ni kwamba vilevile kuna gaidi mmoja ambaye amekamatwa na amechukuliwa na, na, na amepelekwa na, na majeshi, na hatujapata habari ikiwa amehojiwa na ametoa taarifa aina gani. Kwa hivyo, mpaka hivi sasa tunasubiri ili kuweza kupata habari zaidi, aidha kutoka kwa serikali au kutoka katika eneo hilo la Garissa. Lakini kwa hivi sasa, inspekta mkuu wa polisi yuko pale Garissa. Vile vile eh, waziri mpya wa usalama wa taifa yuko pale. Uh, Rais Uhuru Kenyatta kama tulivyosema hapo kwa awali kwamba tayari ametoa taarifa uh, kwa kwa taifa na kueleza masikitiko yake kuhusika na shambulio hilo. Asante sana Mwai Gikonyo kutoka jiji kuu la Nairobi, Kenya kwa taarifa hiyo. Msikilizaji, tutaendelea kukuletea ripoti na taarifa zaidi kuhusiana na shambulizi la Garissa kutoka kwa waandishi wetu waliopo huko nchini Kenya. Hii ni VOI Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington, DC. Ka pia kupitia 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, kufuatia shambulizi la huko Garisa, wachambuzi wanasema serikali ilipaswa kuweka ulinzi wa kutosha nchi nzima ili kuhakikisha matukio ya mashambulizi kama la leo katika chuo kikuu cha Garisa hayatokei okay, hasa ukizingatiwa kulikuwepo na taarifa za uwezekano wa mashambulizi ya kigaidi. Mwenzangu Id Ligongo aliongea na Profesa Chacha Mwaigoti Chacha wa chuo ucha usiu Nairobi, na kwanza akamuuliza tafsiri ya shambulizi la leo kwa usalama nchini Kenya. Mimi naona ni kama hao watu walioshambulia chuo kikuu cha Garissa ni kama wanataka kutuonyesha tu kwamba bado wana uwezo wa kuingia katika hii nchi na kufanya mashambulizi. Kuna tafsiri mbalimbali ambazo zinatendeka kwamba labda wanapinga maendeleo ya taaluma na elimu, kama vile Boko Haramu wanavyofanya huko Nigeria, lakini la muhimu ni kuzingatia kwamba tunahitaji vyombo vya usalama kuwa macho na waangalifu zaidi kuliko kungojea mpaka hawa washambulizi wanashambulia ndio tunaanza kukimbiza makombora kwenda huku. Unadhani kwamba pengine serikali imeshindwa kulishughulikia swala la usalama kwa namna ambavyo pengine wananchi wa Kenya wangeona serikali yao inalitekeleza? Nafikiri tuna majeshi, tuna vikosi vya polisi na watu wengi wako huko ambao wameajiriwa kwa sababu ya kuhakikisha kwamba tuna usalama. Lakini nafikiri zaidi, zaidi jambo ambalo tunalalamika nalo ni kwamba labda viwango vya ujasusi, viwango vya kuweza kujua habari kwamba zitatokea. Na mara nyingi, kwa mfano, juzi hapa kumetokea kauli kutoka Marekani na Uingereza kuhusu uwezekano wa kuwepo kwa mashambulizi pwani au mashariki mwa Kenya, na badala ya sisi kujitayarisha na ku kuwa tayari kukabiliana na mashambulizi hayo au kutafuta kujua zaidi kwamba hao waliosema hivyo wanajua nini ambacho sisi hatukijui, imekuwa ni kwamba tunawashambulia Waingereza. Kwa mfano, kwa mfano rais jana alikuwa anazungumza akisema kwamba Waingereza hawaruhusu taxi drivers wao kuja huku sijui nini nafikiri kejeli kama zile zinatufanya kuonekana kama, kama hatuzingatii usalama wa wananchi. Unadhani kwa nini Uingereza pengine wanafanikiwa kupata taarifa za kijasusi kwamba kuna mashambulizi yatafanyika nchini Kenya, na halikadhalika serikali ya Kenya isiwe na na, na mikakati madhubuti kabisa ya kuhakikisha kwamba matukio kama hayo hayatokei okay. hasa kunapokuwa kuna hali ya tahadhari, sisi nafikiri tunapuzia kushirikiana na wao tukifikiri kwamba labda kwa kufanya hivyo tutaonekana kwamba hatuna uongozi uh, uh, uh, uh, mwema au hatuna nguvu za utawala katika nchi yetu. Tukija kuangalia hali tata ambayo ipo hivi sasa Yemen na wachambuzi wa masuala ya usalama walioweka bayana pengine itaathiri sana nchi za Afrika Mashariki kiujumla, hawa wote watu wa Alshababu watu wa Boko Haramu na wengineo ni watu ambao tayari wana uhusiano mkubwa sana na, na na Islamic State na uongozi wa Islamic State ni uongozi ambao saa hizi ni kama umeapa kwamba unataka tu kutoa rabsha na kuonyesha kwamba wao wanaweza kufanya jambo lolote wanalotaka kufanya la ukatili na mauaji na kuvuruga vitu tu yani utaratibu na usalama usiwepo. Ni sauti ya Profesa Chacha Nyegoti Chacha akiongea na VOA Express kutoka Nairobi, Kenya. Na taarifa zaidi kuhusiana na shambulio hilo la kigaidi nchini Kenya zinasema kuwa onyo lilitolewa mwishoni mwa juma lililopita kuhusu uwezekano wa magaidi kushambulia taasisi za elimu ya juu huko Garisa, ambapo wakuu wa vyuo hivyo walifahamishwa Jumatatu asubuhi na kamishna wa kaunti ya Garisa. Hali kadhalika habari za kijasusi zilisema kuwa magaidi walilenga kushambulia vyuo vitatu ikiwa ni pamoja na chuo kikuu cha Moi tawi la Garisa ambacho kilivamiwa leo alfajiri na watu kadhaa kuuawa. Mwandishi wa Sauti a Amerika Express Josephat Kioko akiwa Mombasa amezungumza na mwanafunzi mmoja kutoka Garisa na pia mfanyabiashara katika mji huo, na hii ni taarifa yake. Taarifa kuhusu idadi kamili ya waliouawa katika shambulio hilo zimetofautiana. Hadi wakati kukuletea matangazo haya ikatokea ripoti kuhusu wafu wapatao 15. Madaktari katika hospitali kuu ya Garisa wanasema watu wanne wamefariki kufuatia shambulio liliotekelezwa leo alfajiri na watu walioshukiwa kuwa na mgambo wa Alshababu. Madaktari hao wanasema watu 49 wamejeruhiwa, wanne kati yao vibaya, ambapo wamesafirishwa hadi mjini Nairobi kwa kutumia ndege aina helikopta ya kijeshi kupata matibabu zaidi. Kuna wanafunzi wanaoshikwa mateka na wanazuiliwa katika bweni moja, japo operesheni ya kuwaokoa imekuwa ikiendelea. Chuo cha walimu cha Garisa kilifungwa jana asubuhi kabla ya shambulio hilo, na mwanafunzi mmoja kwa jina la Grace Kai amezungumza kwa njia ya simu. Okay, si tulipata habari baada ya uh, watu watatu kupatikana Garisa Town. Walikuwa wanaume ndio tukapewa hiyo information kuwa walikuwa wametarget NEP Technical, Garisa University na Garisa. Tukapata hiyo kwa upande ya Garisa Teachers College. E, mi nasoma hapo, hiyo sijui ni nani alipigiwa simu principal na county commissioner wa Garisa katutangazie official Monday, kwa kuna watu wametarget kwa attack hizo vyuo vitatu, na baada ya hapo wakaweka walinzi wakawa wanatulinda mpaka jana, tukatoka hapo tukariliziwa kwenda nyumbani. Ukisema mkatoka unamaanisha nini, mmefunga rasmi muhula huu? Tulifunga rasmi tu jana, tukariliziwa kwenda nyumbani. Na pengine hata nyinyi kufunga imechochewa ime na vitisho ama ilikuwa shule imepanga. Kufunga hiyo hiyo tarehe moja mwezi wa nne tulikuwa walikuwa wamepanga kufunga hiyo tarehe moja eh, lakini hiyo vitisho pia nadhani ilichangia but hiyo ndo tulikuwa tumeambiwa, tunafunga bada tulikuwa ni baada ya kumaliza mtihani ndio tufunge mapema. Juma hili habari za kijasusi zilieleza kuwa huenda kuna njama ya kushambulia taasisi za elimu ya juu huko mjini Garissa, ikiwa ni pamoja na chuo cha Moi University. Tumezungumza na mkazi mmoja wa Garissa, mfanyi biashara, ambaye anasema kuna taharuki mjini. Kitu kama saa kumi na moja hivi tulisikia risasi mjini kutoka hiyo shule ya university. Tukashtuka mwanzo tulipokuta KDF awakuwa anapita huko, ni risasi tunasikia kijini, nini kinaendelea huko, lakini ambulance zinatoka huko, zinabeba majeruhi. Ndege yao iko hapa juu inapaa saa hizi. Hakuna biashara yoyote imefunguliwa, maduka yote yamefungwa sababu kuna tension nyingi sana mjini. Mimi nina biashara ya duka hapa mjini lakini leo sijafungua sababu ya hiyo tension ambayo iko hapa mjini tu. Tunashtukia tu mambo yakifanyika <laughs> saa zingine kuna tuliaga, saa zingine mnashtukia tu kumevamiwa mahali, ama kuna mahali kuna shambulizi linaenda kutokea na kwa sababu ya visa kama hivyo kutokea mara kwa mara hapo Garisa. Si mbali sana na mpaka wa Somalia, pengine kunakuwa hali iko vipi? usiku mchana, usiku kunakuaga na msako kwanzia saa kumi na mbili jioni kunakuaga na msako wa polisi, wanatembeaga wakifanya msako. Habari za hivi punde kutoka shirika la Msalaba Mwekundu Kenya, Red Cross, zinasema wanafunzi wapatao sitini na tano wameokolewa na kupewa huduma ya kwanza. Wanamgambo wa Alshababu wenye makao makuu nchini Somalia wamekiri kupitia mitandao ya kijamii kuhusika na shambulio katika chuo cha Moi mjini Garisa. Katika mtandao wa Twitter imeripotiwa kuwa Alshababu imekiri kuwabagua wanafunzi wahanga kwa misingi ya kidini. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Na katika yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii basi, tunamwangalia Idi Ligongo anaungana nasi hapa na haya yanayoendelea huko, mashambulizi ya Garissa nchini Kenya. Shukran kabisa, sande Shomari, kwa kunikaribisha. Hakuna kingine hivi sasa kinachovuma sana katika mitandao zaidi ya shambulio la leo la chuo kikuu cha Garisa huko nchini Kenya, ambapo tayari Al-Shababu wameutangazia ulimwengu kuhusika na shambulizi hilo, ambapo mhusika mkuu akitajwa ni Mohamed Kuno ambaye ni Mkenya na aliyekuwa mwalimu huko Garisa na amekuwa akikimbia toka mwezi Desemba mwaka jana. Kuno ametajwa na serikali ya Kenya kuhusika, na yeyote mwenye taarifa zake atapata zawadi nono ya shilingi milioni tano za Kenya. Kila kona ya mitandao ya mashirika mbalimbali ya habari duniani na watu binafsi, macho na masikio yao yapo huko Garissa, Kenya, moja kwa moja. Anaanza naye uh, Maimbo Rajab anasema du, kumbe walikuwa wanajua, sio waliodharau. Aha, huyu hapa ni Thomas Frank Thomas. Yeye anasema uh, haiwezekani kwamba wawe wanadharau taarifa za kijasusi kwamba mashambulizi yatafanyika, na hilo ni swala kama vile la kudharau mwiba na siku zote matende huota. Magesa wa Mbura yeye yeah, anasema onyo lilitelewa kuwa kutakuwepo na shambulizi la kigaidi kwenye taasisi za umma Kenya. Kwa nini vyombo vya usalama havikuweka ulinzi thabiti? na kama tunavyojua Uh, Sande Shomari Mkamiti, hivi punde Rais Uhuru Kenyatta amelihutubia taifa, hotuba iliyoonyeshwa na mashirika mbalimbali mbali ya habari duniani, na imepokelewa kwa mitazamo tofauti. Nikianza naye Joseph Omondi anasema, shukran Rais Kenyatta kwa pole, ila mimi nina moja la kukuambia. Swali ni kwamba lini viongozi wala rushwa wasio waungwana watasitisha nyimbo zao za kasuku na kufanya kazi? Hebu angalia hao polisi wako wanene mabaradhuri wanawezaji kukimbizana na vijana wadogo wapiganaji wa Kisomali? Angalia jinsi walivyo waoga. Polisi wa Kenya ni wazuri wa kuchukua rushwa kwa vijana wa matatu na vijana wasiokuwa na hatia, na vilevile wamekuwa wazuri sana kuwashambulia vijana ambao hawana kazi na ambao hawana hatia. Basi msikilizaji, tukiendelea kuangalia uh, kile ambacho kimezungumzwa, mwisho kabisa ni naye Georgi Otieno wa Nairobi, Kenya anasema wakiambiwa kuwa ni kama mzaha wanadharau. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Kundi la wanamgambo wa Al Shababu limeshambulia chuo kikuu cha Garisa kaskazini mashariki mwa Kenya karibu na mpaka wa Somalia nakua zaid, nakua saba, na kuwa watu wasiopungua 17 na kujeruhi wengine zaidi ya sitini. Wizara ya mambo ya ndani ya Kenya imeeleza kwamba kuna mtuhumiwa mmoja ameshakamatwa na alipokuwa akijaribu kukimbia kutoka eneo la mashambulizi Wanamgambo wa Alqaida wameshambulia jela moja kusini mwa Yemen jana na kuwatorosha wafungwa mia tatu wakati mapambano yakiendelea katika maeneo mengine ya nchi kati ya waasi wa Shia wa Kihuti na majeshi yanayounga mkono serikali. Na msikilizaji, tunakushukuru kwa kutusikiliza katika VOA Express alasiri ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, hapa studio ni Naye Sunday Shomari, Idi Ligongo, naitwa Mkamiti Kibayasi, mwongozi wa matangazo Esther Gidhui Yuart, pamoja na mwendeshaji Dwen Collins. Asante, jioni njema. This program has come to you from the Voice of America, Washington.