Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harizon Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa Ijumaa asubuhi, Aprili 3 mwaka wa 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tunawaletea ripoti kuhusu shambulizi ambalo limetokea Garisa, huko nchini Kenya. Je, mchambuzi wa masuala ya usalama ana yapi ya kusema? Bado masuala ya usalama ni jukumu la serikali kuu, na serikali kuu nayo, wale ambao wanaiwakilisha katika vitengo vya chini zaidi, makaunti kamishna, hawa nao pia hawana uwezo wowote wa kutoa maamuzi yoyote. Vilevile tuna ripoti kuhusu wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakitoa maoni kufuatia wito wa rais wa Marekani kwa mwenzake wa DRC akimsihi kuheshimu katiba ya nchi hiyo. Rais wetu aheshimie katiba ambayo yeye pia aliweza kusaini, tunasema ila, akiwa amemaliza miaka yake ya kukuwa rais ifo anatoka, tunayua nani tena tunamchagua akuwe rais. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA Swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisoma na Harrison Kamau. Maafisa nchini Kenya wamesema kwamba mapambano yaliyokuwa kwenye chuo kikuu kilichoko mashariki mwa Nairobi yamemalizika huku yakiwaacha watu 147 wakiwa wamekufa pamoja na no wanamgambo wanne wa kundi la kigaidi la Kiislamu la al Shabab. Polisi wanasema watu hao wenye bunduki walivamia chuo kikuu cha Garisa na kuanza kufyatua risasi kiholela, lakini baadhi ya wanafunzi wanasema washambuliaji waliwatenganisha watu kati ya Wakristo na Waislamu na kuwashikilia mateka. Vikosi vya usalama vilizingira chuo hicho na kupambana na wanamgambo kwa zaidi ya masaa 15 na kuweza kuwaokoa zaidi ya wanafunzi 500 waliokuwa wamekwama kwenye mapigano. Watu waliokuwa na roketi za kurusha maguruneti Alhamisi walishambulia vituo vingi vya kijeshi katika eneo la Sinai lililoko kaskazini mwa Misri na kuwaua takriban wanajeshi 15 na raia wawili, huku darzenia wengine wakijeruhiwa. Hakuna yeyote aliyedai kuhusika na mashambulizi hayo, lakini wanamgambo wanaunga mkono kundi la Islamic State wamekuwa wakifanya mashambulizi kama haya kwenye peninsula ya Sinai. Serikali ya Marekani imedai vika, imelaani vikali mashambulizi, huku wizara ya mambo ya nje ya Marekani ikisema kwamba Marekani bado iko imara kuendelea kusaidia Misri kukabiliana na vitendo vya kigaidi, ikisema itaendelea kufanya kazi kwa karibu sana na Misri kuzungumzia vitisho vya kieneo. Maafisa nchini Yemen wamesema kwamba waasi wa Kihouthi na washirika wao hapo jana wamejiingiza katikati ya mji mkuu wa Aden ulioko kwenye bandari ya kusini na kukamata makazi ya rais. Mwenzangu Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Waasi wamejiingiza ndani kabisa huko Aden katika siku za karibuni, wakati wakipambana na majeshi yanayomtii rais anayetambuliwa kimataifa Abdi Rabu Mansur Hadi ambaye alikimbilia Aden wiki iliyopita. Kukamata mji wa Aden ni ngome ya mwisho iliyobaki ya wale wanaomuunga mkono bwana Hadi, na hiyo inaonyesha ni kikwazo kwa ushirika unaoongozwa na, na Saudi Arabia ambao umekuwa ukifanya mashambulizi ya anga kwa zaidi ya wiki moja kote nchini Yemen. Katika mkutano na waandishi wa habari katika mji mkuu wa Saudi Arabia, Riyadh, afisa ulinzi wa Saudia amesema anaamini kuwa hali mjini humo ni thabiti na ya utulivu. Mapema jana wanamgambo wa Alqaida walijitoma katika gereza moja kusini mwa Yemen na kuachia takriban wafungwa mia tatu. Maafisa wa usalama wamesema. Khalid Batarfi, mwanachama maarufu wa Alqaida katika peninsula ya Kiarabu, ni miongoni mwa wale walioachiwa kutoka gerezani huko Al Mukalla. Human Rights Watch imesema jana kwa moja, mashambulizi ya anga ya ushirika yameua takriban watu 29, mapema wiki hii na kusababisha wasiwasi mkubwa sana kuhusu ukiukaji wa sheria za vita. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka jiji kuu la Marekani ya Washington DC. Rais Barack Obama amesema muundo wa makubaliano ya nyuklia walioafikiana na Iran na Alhamisi utafunga kila njia kwa nchi hiyo kutengeneza silaha za kinyuklia. Amesema kwamba yeye ana imani kwamba makubaliano ya hivi sasa yatapelekea kupatikana kwa mkataba wa kudumu ambao utafanya dunia iwe salama hata zaidi. Iran na Marekani na mataifa mengine matano yenye nguvu yaani Uingereza, China, Ufaransa, Rasia na Ujerumani jana yaliafikiana juu ya muundo huko mjini Lausanne, Uswizi, baada ya miezi kadhaa ya mashauriano mazito ambayo mara kwa mara yalizusha mashaka juu ya kupatikana kwa mafanikio. Chini ya mkataba huo, Iran itasitisha programu za usindikaji wa uranium, kwa mabadilishano ya kuondolewa vikwazo ambavyo vimeathiri pakubwa uchumi wa nchi hiyo. Chanzo cha karibu na rais wa Nigeria anayeondoka madarakani Goodluck Jonathan kimetoa habari ambazo zimefikia VOA kupitia idhaa ya Hausa zikisema kwamba Bwana Jonathan amempigia simu na kumpongeza rais mteule Muhammadu Buhari na hata kumwalika kwa mkutano wa kujalili kupokezeana madaraka. Rais Goodluck Jonathan wa chama cha Peoples Democratic Party alishindwa kwenye uchaguzi na mtawala wa zamani wa kijeshi Muhammadu Buhari wa chama cha All Progressive Congress baada ya zo, zoezi, zoezi hilo lililomalizika kwa amani tarehe 28 na tarehe 29 mwezi uliopita. Hii ni mara ya kwanza kwa rais aliye madarakani kupoteza kiti hicho kwenye uchaguzi akiwania kugombea kwa mhula wa pili. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Naam na, na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya, na kama mlivyosikia katika habari zetu hapo awali, kwa idadi ya waliothibitishwa kufariki katika shambulizi la Garisa imeongezeka na kufikia watu 147. Mwandishi wetu wa Nairobi, Waigi Konyo, anatupasha kuhusu hatua zaidi za kiusalama ambazo serikali ya Kenya inazichukua kabla ya shambuli hili la chuo kikuu cha Garisa. Serikali ilikuwa imeonywa na mataifa magharibi kuhusu hatari ya shambulio la kigaidi katika mji wa Garissa, lakini ilipuuza onyo hilo. Hata Rais Uhuru Kenyatta hakutilia maanani onyo hilo, na alidai ni njama za mataifa magharibi za kuchafulia Kenya sifa yake, na hususan biashara, utalii na siku moja baadaye shambulio hilo la Garissa limetokea Mwende, muulize hiyo makaburu yenu ni nini? Wana kila saa travel advisory, askari wao wamejaa hapa Kenya, wanakuja kutrain hapa wenyewe, wanakuja kushinda golf Windsor every other afternoon, lakini wakisimama pale wanasema msiende Kenya, hakuna usalama. Tell them Kenya is safe. Tuendelee, Kenya ni kubwa. Na jana usiku mkuu wa polisi Joseph Boynet ametangaza amri ya kutotoka nje usiku katika miji ya Garissa Wajir, Mandera na Tana River. Serikali nasema magaidi wameuawa kwenye operesheni ya kijeshi katika chuo hicho. Lakini kufikia jana usiku, zaidi wanafunzi 200 walikuwa hawajulikani waliko, na wengi wanafunzi waliouawa au kujeruhiwa ni wasichana kutoka maeneo tofauti ya Garisa. Na wasafiri wengi wanaoingia mjini Nairobi kutoka eneo hilo la mkasa wanasema mji wa Garisa umejaa wasiwasi, na biashara nyingi zimefungwa, shule zimefungwa na hakuna watu barabarani. Wanajeshi wanawakagua wasafiri katika barabara zote za mji huu wa Garisa, na milio ya risasi ilikuwa bado ikisikika ndani ya chuo hicho kufikia saa mbili za usiku. Shirika la msalaba a mwekundu limetoa wito wa kutolewa kwa damu ili kuwasaidia wa waadhiriwa wa shambulio hilo, na mkazi mmoja wa Garissa anasema kulikuwa hakuna ulinzi au usalama wa kutosha kwenye chuo hicho cha Garissa kabla ya shambulio hilo. Naishi hapa karibu na university. Sasa mimi asubuhi, wakati tulikuwa tunasali Ula sala ya, ya zajiri kuna watu walikuja na gari, walikuja mpaka kwa mlango, wakaanza kupiatua risasi kwa wale masekuriti ofisa walikuwa hapo, umesikia tu mlio ya risasi. Hiyo fensi ya shule ilikuwa mbaya kabisa, lakini juzi lia ilikuwa imekarabatiwa kidogo, lakini iko na mahali mingi za kuingilia kwa sababu hiyo university iko na majengo mengi inaendelea kando kando. Na kutokana na shambulio hilo watu wengi hapo mjini Nairobi wameshikwa na wasiwasi wa mashambulio zaidi kutoka kwa wanamgambo wa Al-Shabab. Watu wanashangaa ikiwa serikali imeshindwa kuangamiza magaidi wa alshabab shabab. Hata mi nashangaa, manake sasa, licha kuwa hata rais wetu mwenyewe amehakikisha ame kwamba ametuhakikishia kwamba tusalama. Hiyo jana tu, kama mlivyoweka kwenye habari hapo, alikiri kabisa kwamba tusalama, na siku inayofuata asubuhi, hata ijapita masaa kumi na mawili, magaidi hao wametuvamia. Sioni ni shida kukabiliana nao, lakini labda mbinu zetu bado ziko nyuma kiasi. Na serikali imetangaza zawadi ya shilingi milioni tano kwa mtu atakayesaidia kumkamata mtu anayeshukiwa kupanga shambulio hilo yaani Mohamed Kuno ambaye ni Mkenya aliyetorokea Somalia ili kujiunga na kundi hilo la Al-Shabab. Mwaiki kwenye Sauti America, Nairobi. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Zambia Edgar Lungu anatarajiwa kufanya mazungumzo na mwenzake wa Uganda Yoweri Museveni kubuni suluhisho la mizozo huko Sudan Kusini na katika baadhi ya sehemu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa ofisi ya rais Lungu amesema kiongozi wa Zambia atatumia ziara yake nchini Uganda kujadili jinsi serikali hizo mbili zinavyoweza kufanya kazi pamoja kukabiliana na mizozo katika eneo la Maziwa Makuu, hasa mzozo wa Sudan Kusini. Hata hivyo, msemaji huyo hakusema ni lini rais Lungu anatarajiwa kuenda Uganda. Lakini awali bwana Lungu aliombwa na rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na kiongozi wa upinzani Riek Machar katika mikutano tofauti kuwa sehemu ya utaratibu wa amani wa Sudan Kusini. Na Indonesia imesema kwamba iko tayari kuwa mwenyeji wa sherehe za maadhimisho ya miaka 60 ya Asia Africa Summit zitakazowajumuisha zitaka wajumbe kutoka darzeni ya mataifa mjini Jakarta mwezi huu. Gavana wa Jakarta, Basuki Tahaja Purnama, maarufu kama Ahok, amewaambia wanahabari Alhamisi kwamba maandalizi ya kurembesha mji yanaendelea. Amesema kwamba barabara zimesafishwa, majengo yaliyojengwa kiholela yamebomolewa na wakazi kuhamishwa, huku akiongeza kwamba mradi wa ujenzi wa reli inaoendelea na, na ambao waupendezi machoni utafunikwa kwa mabango. Mikutano mingi itafanyika Jakarta kuanzia Aprili 19 lakini kilele cha sherehe kitakuwa mjini Bandung ambapo kongamano la kwanza lilifanyika kwenye jengo la Asia Africa mwaka wa 1955. edelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wachambuzi na wananchi wengi wa Kenya wanajiuliza kwa nini vyombo vya usalama vya nchi hiyo vinashindwa kudhibiti mashambulio hayo, wakati kunatolewa onyo la mapema na serikali za nchi za Ulaya au Marekani. Na katika kisa cha jana wiki hii, wanafunzi waliripoti kuwepo kwa tishio la kigaidi dhidi ya vyuo vikuu, lakini hatua, hakuna hatua zilizochukuliwa. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mchambuzi wa masuala ya usalama Hassan Mwachi mwako huko Mombasa na kumuuliza suala hilo. Mimi nafikiria tatizo ni kuwa zile mbinu zinazotumiwa kupata intelligence kidogo zina hitilafu fulani, kwa pengine watu wanaweza kuwa wameambiwa, lakini yule anayepata habari hizo hana uwezo au haona sio jukumu lake kufanya utatuzi fulani au kuchukua action fulani lazima angoje habari hizo azipeleke kwa wakubwa wake, alafu wakubwa wake wampe amri ya kutekeleza jambo lolote. Kwa hivyo kule kutolewa kwa amri mara nyingi kunachelewa, na ndiposa kunapelekea matatizo kama haya yakatokea, kuwa visa vya uhalifu vinaendelea na visa vya ugaidi vinaendelea. Tatizo ni ile chain of command, kuwa uamuzi, jambo linaweza kuwa lajulikana pale katika chini, lakini wale watekelezaji wa usalama walioko katika ngazi za chini hawana ruhusa au uwezo wa kutoa maamuzi yote mpaka maamuzi yatoke katika vitengo vya juu. Na katika mfumo huu mpya wa kaunti na kadhalika, madaraka mikoani, kwa nini haikuwapa nafasi wakuu wa mikoa hiyo kuchukua nafasi au uamuzi kama huo? Sasa wajua, tatizo ni kuwa katiba yenyewe haiwapi hawa viongozi wa kaunti kushughulikia masuala ya usalama. Bado masuala ya usalama yame, ni jukumu la serikali kuu na serikali kuu nayo, wale ambao wanaiwakilisha katika vitengo vya chini zaidi makaunti kamishina hawa nao pia hawana uwezo wowote wa kutoa maamuzi yoyote mpaka uamuzi utokee katika serikali kuu. Kwa hivyo, hii hii jinsi ya kutekeleza maamuzi kuwa maamuzi lazima yatoke katika kitengo kikubwa zaidi cha serikali ndio inayoleta madhara haya tunayoyaona hivi sasa. Kwa mfano, kamishina wa polisi wa Nairobi ndio lazima atoe amri kumwamrisha kamishna wa polisi wa kaunti afanye jambo fulani. Sasa kitu, kitu kinatokea Garisa, lakini alioko Garisa ambaye ana uwezo wa karibu sana hawezi kutoa maamuzi yote mpaka aulizie Nairobi. Na kitisho kinapotolewa wao, nadhani wale watu wa Garisa wakiwa wamepata habari kama habari ya Garisa, wanafunzi walipata habari toka Jumatatu wakisema kuna kitisho. Kwa nini wakuu wa, wa hawakuchukua hatua? kama unavyoeleza una, una kuwa habari hii ilijulikana kutoka Jumatatu, na wanafunzi walikuwa tayari pengine washaeleza washa vitengo vitengo vya usalama. Sasa hapo, inaelekea kama mbee watu wanazembea katika kazi yao, kwa sababu ikiwa mmepewa me, habari nyinyi, lazima muwe na maarifa ya kuweza kuitathmini ile habari na kuishughulikia mapema. Lakini ikiwa habari inapatikana kutoka Jumatatu na watu hawafanyi maanake mikakati yoyote ya kuhakikisha wanazuia vitendo kama vile, inaonekana wamezembea katika kazi yao, na jambo hili tulishanizungumzia hasa ilipotokea ma mashambulizi yale ya Westgate na Lamu. Utakuta matatizo ni hayo hayo, habari zipo, lakini utekelezaji wa mbinu za kuzuia vifa kama hivi unachelewa mno, kwa sababu wahusika hawana uwezo wa haraka kuweza kujadili kwa kushughulikia masuala kama haya. Huyo ni Hasan Mwachimwako, mchambuzi wa masuala ya usalama akizungumza kutoka Mombasa. Mombasa, kila Ijumaa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani takazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Naam, wakati huo huo, mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na naibu gavana wa kaunti ya Garisa, Abdullahi Hussen Ali, na akamuuliza uongozi wa kaunti hiyo unatoa msaada gani wa kisaikolojia kwa wanafunzi ambao walishuhudia shambulizi likitokea na wamenusurika katika tukio hilo. Wale wanafunzi walionusurika, eh, tuko na madaktari ambao wanahusika wana, eh, kutoka hospitali eh, kuu ya Garisa wako ambao watatibiwa na mambo ya mbe, wale wameathirika kwa kiakili hasa huchukua muda kutibiwa, na nafikiri hiyo itakuja tu baadaye, lakini sasa hizi hali ni dharura, na, na tunasema ya kwamba eh, mambo ni vile vile nilivyokueleza. Eh, watu wengine ambao washika dao wengine ambao wanafanya kwa idara ya afya kama idara ya afya ya ulimwenguni ambao pia wanafanya kazi ya UNHCR huko Dadaab eh, daktari wasiokuwa na mipaka Red Cross, wako, wako Gariza sahizi tukusaidiana. Tunafahamu kwamba kuna baadhi ya wanafunzi wako hapo wakitokea maeneo ya mbali na pengine hata nje ya nchi. Je, kwa hivi sasa mmepanga utaratibu gani wa kuweza kuwakusanya wanafunzi hao na kuwaweka pamoja? Kwanza tunatayarisha orodha ya wanafunzi walionusurika na wale waliokufa na wale hawajulikani. Hiyo hmm, inafanywa na idara ya elimu ya yakiongozwa na mkuu wa ya, wa chuo Eh, kwa sasa sisi tunawasaidia kwa mavazi eh, vyakula na pahali pa kulala, lakini kama ni vile nilivyokueleza ya kwamba eh, kama watatolewa hapa eh, sisi kama serikali tunatayarisha magari za kuondoa wao kutoka hapa na kupeleka huku, lakini ni mambo ya maswali ya usalama pia na nafikiri hiyo mambo tuta, tuta, tunaweza isema tu vile itakavyotokea. Kuna taarifa kwamba huyu mshukiwa Mohamed Kuno alikuwa akifahamika tangu siku za nyuma. Je, ofisi yako ilichukua hatua gani baada ya kupokea taarifa kama hizo? Huwa e, vyombo vya habari ndio huwa husema Mohamed Kuno mambo yake, sisi hatuyaijui sana. Na hiyo nafikiri ni suala nzuri, lakini huenda inaweza jibiwa vizuri na wale wanaohusika mambo ya usalama, lakini huenda wanasema ya kwamba yeye ya pia anaweza kuwa anahusika, yeye ni mshukiwa moja kati ya wagaidi wengine walioko wa Somalia. VOA mitaani. Leo katika VOA mitaani wananchi huko nchini DRC watoa maoni yao kuhusu hatua ya rais wa Marekani Barack Obama kumpigia simu rais Joseph Kabila wa Kongo na kumsihi aheshimu katiba baada ya kutokomeza kundi la M23. Mwandishi wetu Auster Malivika ametukusanyia maoni hayo. Kweli ni taarifa nzuri, tulipokea tukafurahi, lakini atue kama ule bwana wa Kishasa, kama ataitika naye, lakini asikie sauti ya bengine, aache. Hiyo ni taarifa nzuri walimpatia kwanza. Obama ni mshauri mzuri, kwa maana anamshauria mzuri, aache, asingoe tumfanye saa vile vanafanyaka ile mafasi zingine. Sisi amani amani iko yeye, amekwisha kumaliza mpito wake, aende tutie mwingine, tuangalie tena kuishi pamoja, tubadilishe juu mabadiliko ya mtu inaletaka kazi ingine. Ule atakuja, atakuja na fikra zake, atakuja na akili yake, atakuja na namna yake tutaangalia naye atakifanya kitumika. Mubaya miaka tano tunatosha nje, tunatia mwingine, itakuwa vizuri sana. Tumefurahi kabisa na hii hatua, na, na tunaomba Bwana Obama aendelee kusema vile mara mingi kusudi hii mamlaka yenye iko isikie kama raia inachoka, na tunatama, na tunataka mabadiriko. Tunachoka na utawala mbaya, unaona watu hawana kazi, wafanyakazi hawalipwe, mwingine yo inaharibika aloro ile yote, tunapenda mabadiriko, tutie mwingine pale kwa utawala hivi. Bwana Kabila anamaliza amula wake ni mandate mbili hii imepisha pita, basi achie mwingine mamlaka tuone naye atatumika. Na muna gani, Amerika kweli inaanza kushikilia mambo ya nchi yetu Kongo na mikono miwili, kwa sababu unajua kabila alitaka kutumikisha ujanja sana, ili aweze kugeuza katiba, ili aweze kugusa hiyo malua eh, electoral. Lakini hapa sasa tunaona msimamo wenyewe sisi wa Kongomani tumeshika kwa sababu ya kufunga njia ya kusudi asiweze kutafuta namna ya kuweza kwenda uh, umbali mbali na katiba, na kuona pia Amerika, hata rais Obama yeye mwenyewe anamuita kabila kuweza kumwambia ye mwenyewe kwenye simu, asiende asitambushe muula wake, asiende umbali mbali na katiba. Sisi tunafurahia hiyo hiyo msimamo huo kabisa. Nchi zote zina, zina waraisi na wote wana, wana mamlaka ya kuchunga nchi yao na yeye kama kama rais wa wa Marekani haimupe mamlaka ya kusema tavuka mipaka kwenda kuleta masomo kwa ku, rais wengine. Na yani siku yote rais Joseph Kabila anasema yeye anaheshimia na anapaswa kuheshimisha katiba ya Kongo. Sasa isiyo masomo itatoka kwa, kwa Obama, kongo kama wale wa chama tawala ya Kongo na kama wananchi ya Kongo na kama tunajua kama Kongo ni Kongo bo Marekani na msimamo ambao sisi raia kama wagoma tulikuwa tunafurahia sana, si tulikuwa napenda rais wa Kabila, si asije tena na wengine manda donc, asibriguer tena wengine manda aheshimie katiba kabisa, juu pale sisi tutakuwa na tumekuwa katika kofigen kumuomba kuheshimia katiba ni vizuri bo, na Kabila ndamwambia kitu kimoja kwa amesha kula mandazi mingi sana, inabidi achie wengine pouvoir, wengine wako na besoin ya kuongoza nchi ya Kongo. Kwani yeye anaongoza ndio me, hatuone mafaa, sione kama anafanya kitu gani. Kwa nini nyinyi wananchi wa Kongo munaomba kabila ondoke? Kwani ashafanya please ya miaka kumi na tano iko pouvoir Hakuna kitu atatengenezea barabara, hatuna maji, hatuna kura, hatuna kitu. Tunawazia ya kuwa kweli kabisa ile maoni ya, ya, ya president Obama tunaheshimia na tunafurahi na tunawazia ya kuwa president wetu ataheshimia katiba ambayo yeye peke pia aliweza kusaini. Tunasema ila akiwa amemaliza miaka yake ya kukua rais ifo, anatoka. Tunayua nani tena, tunamchagua akuwe rais Alisema vizuri Obama, miaka hmm, ya kabila imeshapita, antuka sisi tunakubali, tumeshachoka na, na mesi kabila ndio tunakubali, na tuna mustenire mesi obama ku kitendo kenye amefanya juu mesi kabila. Anapasha aenda tu apasha jiprezante ku troisieme mandat e, ni sherti aheshimie Obama, anapasha atoka juu tunateseka sana. Kwanza hapa kuiste watu wanakufa kila siku. Aende, aende, na ato na vingine ana, na na ni vizuri yeye anapasha gabuliana president alisema vile. Juu ni mkuu wa kuyeni grand puissance mondiale tunajua, ya kwanza munda nchi. Sisi mashirika za kutetea haki za binadamu tumeunga mkono pendekezo la Rais Obama kwa kuweza kumwomba Rais Kabila aweze akajiuzulu madarakani kwa sasa. Kwa kweli ah, nchi yetu inakuwa na matatizo ya uongozi. Uongozi sio nzuri. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisoma na Harrison Kamau. Maafisa nchini Kenya wamesema kwamba mapambano yaliyokuwa kwenye chuo kikuu kilichoko mashariki mwa Nairobi yamemalizika huku yakiwaacha watu 147 wakiwa wamekufa pamoja na wanamgambo wanne wa kundi la kigaidi la Kiislamu la Al-Shabab. Polisi wanasema watu hao wenye bunduki walivamia chuo kikuu cha Gariza na kuanza kufiatua risasi kiholela. Watu waliokuwa na roketi za kurusha maguruneti Alhamisi walishambulia vituo vingi vya kijeshi katika eneo la Sinai lililoko kaskazini mwa Misri na kuwaua takriban wanajeshi 15 na raia wawili, huku darzenia wengine wakijeruhiwa. Hakuna yeyote aliyedai kuhusika na mashambulizi hayo, lakini wanamgambo wanaunga mkono kundi la Islamic State wamekuwa wakifanya mashambulizi kama hayo kwenye peninsula ya Sinai. Rais Barack Obama amesema muundo wa makubaliano ya nyuklia waliofikia na Iran Alhamisi utafunga kila njia kwa nchi hiyo kutengeneza silaha za kinyuklia. Amesema kwamba yeye anaimani kwamba makubaliano ya hivi sasa yatapelekea kupatikana kwa mkataba wa kudumu ambao utafanya dunia iwe salama hata zaidi. Chanzo cha karibu na rais wa Nigeria anayeondoka madarakani Goodluck Jonathan kimetoa habari ambazo zimetufikia hapa VOA kupitia idhaa ya Hausa zinazosema kwamba bwana Jonathan amempigia simu na kumpongeza rais mteule Muhammadu Buhari na hata kumwalika kwa mkutano wa kujadili kupokezeana madaraka. Rais wa Zambia Edgar Lungu anatarajiwa kufanya mazungumzo na mwenzake wa Uganda Yoweri Museveni ili kubuni suluhisho la mzozo huko Sudan Kusini. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya, ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo mwelekezo, wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami ni Harison Kamau nikisema kwaherini na kuwatakia Pasaka njema kutoka Washington DC.