Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa 10 na nusu jioni, Jumanne Aprili 7 mwaka 2015. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo, baraza kuu la waislamu nchini Kenya limetangaza kuchukua hatua za kuchunguza taasisi za Kiislamu kuzuia uchochezi na siasa kali vyote vya Kiislamu viko chini ya, ya wao, a maumbuliwao. Kwa hivyo wao wana majukumu makubwa ya kuhakikisha kwamba wameweza kuchangia pakubwa kuleta mabadiliko haya. Au ni Zuber Nur, mwanaharakati wa kidemokrasia na masuala ya kijamii, akizungumzia kuhusu matukio ya ugaidi nchini Kenya. Hii ni VOA Express. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Mimi jina langu ni Eid Ligongo. Katika habari nyingine, huko Mombasa washukiwa kadhaa wa uhalifu wakamatwa. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo. Lakini kwanza kabisa ni habari za dunia zikisomwa kwenu na Mkamiti Kibayasi. Wakenya wanaomboleza vifo kutoka mauaji halaiki ya wiki iliyopita kwenye chuo kikuu cha Garissa, ambapo wamekusanyika leo kuwasha mishumaa kwa siku ya mwisho ya kipindi rasmi cha maombolezo ya siku tatu. Waandamanaji walikusanyika kwenye bustani ya umma mjini Nairobi kuchangia hadithi za wanafunzi 148 waliouawa na kutoa wito wa kuimarisha usalama wa taifa. Waandaaji waliwaomba waombolezaji kuvaa nguo nyeusi na kushikilia maua na kuandika ujumbe be kwa mkono wakitoa heshima kwa watu hao waliokufa. Kundi la wanamgambo wa Al Shabab lilidai kuwajibika kwa shambulizi lililofanyika wiki iliyopita, wakisema lilikuwa ni kulipiza kisasi kwa ushiriki wa Kenya katika jeshi la umoja wa Afrika kupambana na wanamgambo nchini Somalia. Shirika la kuhudumia watoto katika Umoja wa Mataifa UNICEF linasema watu laki moja wamekoseshwa makazi kufuatia mgogoro wa Yemen, huku watoto wakiendelea kuwawa na kuwa kwenye hatari ya magonjwa. UNICEF ilitoa taarifa ikisema kote Yemen watu wameondoka kwenye nyumba zao wakitafuta mahala salama pa kuishi na kupelekea kuongezeka shinikizo kwenye mahospitali na huduma nyingine. Inasema aina kama hiyo ya ukoseshaji makazi una weka watoto kwenye hatari ya afya na kuvuruga elimu yao. UNICEF inatoa mtazamo maalum na ulinzi kwa watoto hawa na familia zao pamoja na sheria ya kimataifa ya binadamu. India inasema nchi 23 zimeomba msaada wake katika kuwaondoa raia wake kutoka nchi inayokumbwa na vita ya Yemen, baada ya New Delhi kufanya operesheni kubwa ya kuwaondoa raia wake ikitumia usafiri wa njia ya anga na bahari. Katika ujumbe kwenye ukurasa wake wa Twitter, waziri mkuu Narendra Modi alielezea uungaji mkono wake katika juhudi za uokozi, akisema juhudi za kuwaondoa watu inamulika nia yake ya kuwahudumia watu wetu na kuwa tayari kusaidia wengine katika majanga. India imewaokoa watu wasiopungua elfu tatu hadi sasa. Kiasi cha nusu ya raia wake wanaofanya kazi huko Yemen ni wauguzi. Pia imewasaidia raia kadhaa wa mataifa wengine. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mtu wa nne huko New York City hapa Marekani anakabiliwa na mashtaka ya njama iliyotangazwa kabla ya kusaidia kwa kutoa msaada wa vifaa kwa wanamgambo wa kundi la Islamic State. Maafisa wa serikali kuu wa jimbo walitangaza jana kwamba Dihayot Kasimov mwenye umri wa miaka 26 alishtakiwa na baraza kuu la mahakama pamoja na watu watatu wengine ambao walikamatwa mwezi Februari. Kasimov anashutumiwa kufanya kazi na mtu mwingine Abrol Habibov na kukusanya dola elfu moja na mia sita ili kumsaidia mtu wa tatu Akhrol Said Ahmetov kusafiri kuelekea Siria kwa ajili ya kujiunga na kundi lenye msimamo mkali wa Kiislamu. Nakala za mahakama zinasema Said Ahmetov alikamatwa kwenye uwanja wa ndege wa John F Kennedy wakati akijaribu kupanda ndege kuelekea Istanbul, Uturuki. Rais wa Marekani Barack Obama amekataa wito wa Israel kwamba mkataba wowote wa mwisho wa nyuklia na Iran hujumuisha ahadi ya dhati iliyo wazi ya Iran kutambua haki ya Israel kuwepo kama taifa. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alitoa ombi hilo siku ya Ijumaa huku akiikosoa vikali mpango wa mkataba wa nyuklia uliofikiwa kati ya Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani. Israel inasisitiza mpango wa makubaliano wa mkataba wa nyuklia uliofikiwa huko Uswisi unatishia uhai wake, na bwana Netanyahu anasema atawashinikiza wabunge wa Marekani kutoipatia Iran njia yeyote ya wazi ya kutengeneza bomu. Rais Barack Obama alizungumzia suala hilo wakati wa mahojiano hapo jana na kituo cha redio cha NPR. Baraza kuu la Malaysia limepitisha mswada ambao unarudisha tena kipengele cha sheria kinachoruhusu kuwaweka mtu au watu kizuizini bila kuwafungulia mashtaka akishukiwa na vitendo vya ugaidi, hiyo ikiwa ni hatua inayowasababishia watetezi wa haki za binadamu kukosoa kuwa inarudisha mambo nyuma. Wabunge wa Malaysia walisema serikali inahitaji the prevention of terrorism act ambayo ilipitishwa leo kukabiliana na kitisho kinachotokana na wanamgambo wa kiislamu huko Malaysia. Kundi la Human Rights Watch liliita sheria mpya hatua moja kubwa kurudi nyuma kwa haki za binadamu huko Malaysia, na kuonya ilikuwa ikidhaofisha sheria ya usalama wa ndani ambayo iliwekwa mwaka elfu mbili na kumi na mbili. na msikilizaji, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea kuangalia katika ripoti zetu. Moja kwa moja, uh, tunaelekea huko nchini Kenya. Kufuatia mashambulizi ya kigaidi katika chuo kikuu cha Garisa nchini Kenya wiki jana, ambapo wanafunzi wapatao 148 waliwawa na magaidi wa al Shabab, baraza kuu la Waislamu nchini Kenya limetangaza kuchukua hatua kuchunguza taasisi za Kiislamu nchini humo kuzuia uchochezi na siasa kali. Mwenzangu Esa Gidhui Yua amezungumza na Zubeid Nur, mwanaharakati wa kidemokrasia na masuala ya kijamii, na kwanza akamuuliza ikiwa baraza hilo lina uwezo wa kuzuia sakali kuenezwa kwenye vyombo vya Kiislamu. Kwa kweli, ameweza kuwa na nia nzuri ya kujaribu, kwa sababu ni taasisi ambayo kwamba inajumuisha, wakisema supreme council, ina maana kwamba vyama vyote vya Kiislamu viko chini ya mwamvuli wao. Kwa hivyo wao wana majukumu makubwa ya kuhakikisha kwamba wameweza kuchangia pakubwa kuleta mabadiliko haya au, lakini muhimu ni kwamba tujue kwamba je, wana uwezo gani au kapasiti gani ya kuweza kufanya uchunguzi kama huu so, sababu uh, haya ni mambo nyeti, ni mambo ambayo lazima waangalie kwa, kwa nje tofauti tofauti. Kwanzo ni kwamba ni lazima uangalie jamii yenyewe ya Kiislamu msimamo wake ni upi katika katika mambo kama haya, alafu pili ni kwamba lazima tuangalie masala ya, ya, ya, ya ya usalama wa, wa, wa nchi nzima kwa ujumla. Alafu tuangalie eh, sababu ambazo zinapelekea vijana hawa eh, kuweza kuingia katika, au kutokana na ushawishi wa kuweza uh, kuingia katika, katika, katika zogo kama hili. Haya ni mambo amba kwamba, eh, ni lazima kwamba u wajaribu kuyachunguza ku, ku, kuya na kuleta watu tofauti tofauti, wadau tofauti tofauti, ili kushirikiana nao katika zoezi hili. Hakika uh, zoezi hili lilikuwa natakana lifanyike mapema mno. Uh, miaka, uh, miaka hiyo ya nyuma iliyopita toka miaka hii ya 1998 kwenda juu, lakini kwa sababu ya hali ilipokuwa imetoka imepita mipaka kiasi cha kwamba vijana eh, kama hawa ambao kwamba wenye uh, uwezo mkubwa wa kielimu uh, kwenda kujitoa mhanga kujaribu kutoa maisha wenzao ambao ni kinyume kabisa na dini na nini. Maoni yako bwana Zuber kufuatia maandamano ya Wakenya hivi leo kuonyesha mshikamano wao licha ya mashambulizi mengi ya kigaidi yaliokumba nchi hiyo, ukiangalia Westgate, Mpeketoni, Mombasa, Mandera na hivi sasa shambulizi la Garissa? Lazima tumshukuru Mwenyezi Mungu sisi kama Wakenya kwamba baada ya matukio haya ya ya Mandera ya Mpeketoni ya Westgate pamoja na haya ya juzi ya Garissa kwamba Wakenya uh, wa dini mbalimbali Wakenya matabaka mbalimbali hawajaweza kutikiswa kuwa na chuki baina ya, ya Waislamu na Wakristo, pamoja na kwamba vyombo vya habari na media kuweza kuchochea kwamba uh, hizi ni chuki ambazo zinaletwa kujaribu kugawanya Waislamu na Wakristo. Ni hili jambo moja muhimu sana kimsingi. Sisi kama Wakenya lazima tushukuru Mungu sana kwamba bado mpaka dakika hii uh, ule mshikamano wa Wakenya bado wako pamoja, pamoja na tofauti ndogo zilizoko, lakini lao kama kuwa hizi chuki hizi zinaendelea basi naamini kwamba tusingekuwa na kwa usalama, na hilo ni jambo la muhimu zaidi ambalo vyombo vya habari lazima vizingatie, wasijaribu kuchochea masala haya ya kidini. Kuwa ni masala ya kidini haya mambo yanafanyika, ni masala ya uhuni, masala ya criminal. Ni watu ambao nia zao ni mbaya, jaribu kuleta mgawanyiko katika jamii. Kwa, kwa hivyo ni muhimu zaidi ambalo lazima tulizingatia kwa kina kabisa. Na, na umoja huu wa Kenya hakika ni umoja ambao kwamba nao unaangalia nchi nyingi za za, za Afrika, naenda kama Central Africa kwa mfano. Sasa hivi naenda Nigeria, nyingine nyingi utakuta matukio haya yanaweza kupelekea umwagaji mkubwa wa damu wa hizi tofauti tofauti. Kwa hivyo hii ni baraka kubwa kwa nchi ya kwa Kenya, kwa Wakenya kwamba bado, uh, tumeshikamana pamoja, pamoja na majonzi tulionayo, pamoja na msiba mkuu ulionao, kwamba Wakenya tunawaomba wazidishe imani, wazidishe subra kuhakikisha kwamba tumeweza kuishi pamoja, ili kuweza kutatua matatizo haya kwa njia ambayo inastahiki. Ni Zubeir Nur, mwanaharakati wa kidemokrasia na masuala ya kijamii akizungumza na VOA Express kutoka Mombasa. Nam, basi msikilizaji wa VOA Express, tukiwa bado tupo katika mji wa Pwani ya Kenya, Mombasa, tunaelezwa kwamba watu wawili, mwanaume na mwanamke, wameshtakiwa katika mahakama moja ya Mombasa nchini Kenya kwa madai ya kuwa washirika wa kundi la kigaidi la Al-Shabaab. Watu hao walikamatwa katika mji, katika miji tofauti ya Mandera na Machakos kabla ya kusafirishwa Mombasa wakati Kenya ikiwa inaomboleza vifo vya watu takriban 150 waliouawa Alhamisi wiki iliyopita katika chuo kikuu cha Garisa, mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kiako ameandaa taarifa ifuatayo. Kukamatwa kwa washukiwa hao wawili ni ishara kuwa vyombo vya usalama hapa nchini Kenya havisubiri hatua yoyote ambayo inaweza kupelekea maafa mengine. Hii ni baada ya watu wengi kuuawa mjini Garisa Alhamisi wiki iliyopita na nchi bado inaomboleza ikiwa ni siku ya tatu ya mwombolezi wa, wa kitaifa iliyotangazwa na rais Uhuru Kenyatta, maafisa wa usalama wamewafikisha mahakamani Mombasa watu hao wawili, na majina wa yao yametajwa kama Said Swale Said pamoja na Halima Aden Ali. Said Swale alikamatwa huko Mandera na mahakama imeelezwa kwamba alikuwa na kesi nyingine iliyokuwa ikiendelea. Halima Aden naye alikamatwa katika mji wa Machakos na wote wanazuiliwa kwa sasa. Mahakama imekubali wazuiliwe kwa muda zaidi wa siku thelathini uchunguzi ukiendelea. Mwishoni mwa wiki, wakati wa sherehe za Pasaka, waumini hapa Mombasa walilazimika kuondoka kanisani baada ya kupata habari za vitisho kuhusiana na gari lililoegeshwa karibu na kanisa moja. Askofu Julius Kalu wa kanisa la kiangilikana alizungumzia hilo. na gari lenyewe ilikuwa taa ziko on na pia vilevile vile ilikuwa na flat tires zote za nyuma, kwa hivyo tulikuwa tukishuku sana, hatujui kuna nini lakini E, walinda usalama wamekuja wakatuambia tutoke haraka. All the people are safe. Wametoka nje wote wakiwa wazima. Kumekuwa na wasiwasi katika miji mbalimbali mbali, Mombasa baada ya kushuhudia maafa yaliyotokea wiki jana, wanafunzi wengi wa chuo kikuu cha Garissa walipouawa pamoja na wafanyikazi kadhaa. Julius Kalu tena huyu hapa akionya dhidi ya kumwamini mtu yeyote anayeonekana kuzuazua kuna mama mmoja ambaye ameingia ndani ya kanisa na hajulikani anatoka wapi. Ameingia na simu, alikuwa anapiga simu wakati ibada inaendelea, hali ambayo sasa haturuhusu simu kupigwa ndani ya kanisa. Vijana wetu walinda usalama wamemtoa huyo, wamemshika wakamtoa, wakamupeleka kwa walinda usalama. Takwimu zilizotolewa juzi na serikali ya Marekani zilionyesha kwamba vijana wapatao wa elfu ishirini wakiwepo wasichana wamesafiri kutoka mataifa zaidi ya mia moja kujiunga na mitandao ya kigaidi kama vile Islamic State. Nikiripoti kutoka Mombasa ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti ya ya Amerika. VOA Express, kila Ijumaa, Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa 1:30 kwa saa za Afrika mashariki na saa 12:30 kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. From From From Nairobi, Kampala, we them down, no. From Uganda to to them Uganda Uganda Kenya, Kenya. it's a good life thing, this life side of money. Haya basi msikilizaji hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC moja kwa moja tunaelekea kusikiliza burudani ya muziki. Ni Amani yakimshirikisha Radio Henwiso. <laughs> Wanakwambia haya mambo mazuri, wanakwambia kiboko changu mm, <laughs> Ndivyo mambo yanavyoenda katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Sikiliza mwenye msikilizaji, kiboko changu Si ndivyo mambo yanavyokwenda, kiboko changu mm. <laughs> Ni amani akiwa naye radio a wiso wanakuambia, <laughs> kiboko changu, mambo matamu kabisa. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Najua ni alasiri tulivu kabisa. na sasa basi, msikilizaji, ni wakati wa kukuletea teknolojia na VOA Express. Namwona hapa id ligongo yupo tayari kabisa, ananiambia leo mambo ya teknolojia ni kuhusu masuala ya simu za mkononi. Ndio mambo yanazungumziwa mjini hayo. <laughs> <laughs> Kabisa mkamiti. Uh, kibayasi, labda nikikuuliza hivi, unajua kwamba ni vitu gani ambavyo vinatumika sana ndani ya uh, simu hizi za kisasa yani smartphones. Mimi, But... mimi ndio nasubiri kwa hamu ili nijue mambo ya <laughs> iPhone 5, 6, na mengineyo mengi. <laughs> Basi karibu msikilizaji katika teknolojia leo. Kamiti leo tutaangalia eh, yale matumizi makubwa ya simu hizi za kisasa yani smartphone. Kwa utafiti uliofanywa katika nchi za Kenya, Nigeria, Uganda na Afrika Kusini. Utafiti huo uliofanywa na kampuni ya utafiti wa simu za mkononi ya GeoPoll na Worldwide Works. Takwimu zinaonyesha matumizi makubwa ya watu katika maeneo hayo katika orodha matumizi ya Facebook yakiongoza kwa asilimia 48: kutuma ujumbe mfupi wa simu yani SMS, kusikiliza redio, kupiga picha, kutuma ujumbe wa haraka, kutumia apps mbalimbali mbali kama vile WhatsApp, Viber na nyinginezo, kucheza michezo mbalimbali mbali, yani games na kudownload apps. Mwisho kabisa, Twitter nayo imeshika nafasi. Sijui wewe hapo ulipo, matumizi yako makubwa ni yepi, msikilizaji wetu? Moja kwa moja tunaelekea kule Uturuki, ambapo ilitishia kupiga marufuku mtandao wa Google mpaka pale itakapotoa link ya picha inayomwonyesha mwendesha mashtaka wake akiwa chini ya ulinzi, huku akionyeshewa mdomo wa bunduki. Picha hizo zilizochukuliwa wiki iliyopita katika ghasia za mahakama moja ya Istanbul, wakati watu wawili wenye silaha walipomwekea mwendesha mashtaka huyo mateka, ambapo wote watatu walikufa katika juhudi za uokoaji. Tishio la marufuku liliondolewa baada ya mtandao huo mkubwa wa utafutaji wa mitandao na taarifa mbalimbali Mbali yani Google kuamua kuondoa links za picha hizo. Basi tukiendelea kuangalia yale mambo ya teknolojia, Mkamiti, unafahamu kabisa hapa Marekani na duniani kote, yale madarasa ya online yanazidi kuongezeka. Basi kuna mwanafunzi mmoja ameanzisha kampeni ya kupinga software maalum ambayo ilitengenezwa kwa kuzuia kuibia mitihani kwa wanafunzi katika vyuo vikuu, hasa wale wanaofanya mitihani kwa njia ya mtandao yaani online. Kwa mujibu wa gazeti la The New York Times, teknolojia hiyo inatambua sura ya mwanafunzi na kuripoti kama anayefanya mtihani ni mwanafunzi halali au la, kwa kutambua viungo mbalimbali vya uso wa mwanafunzi. Basi mkamiti, hii teknolojia anaamini ingefaa sana kule nchini India, ambapo miezi michache iliyopita picha kibao zilivuma sana kwenye mitandao zikionyesha ndugu jamaa na marafiki wakiwasaidia wanafunzi kuweza kufanya mitihani. Basi mwanafunzi huyo chuo kikuu cha Rutgers hapa Marekani anasema teknolojia hiyo imepitiliza kiwango, lakini cha kushangaza, kuna wanafunzi wenzake wanasema. Kwa nini wanasema inapitiliza kiwango, hasa zama hizi za selfie na madarasa ya online yakiwa yanaongezeka? Basi msikilizaji, hayo ndiyo mambo ya teknolojia leo. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, sasa ni wakati wa ushauri na tunaye Francis Godwin wa Tanzania. Anawaeleza vijana wenzake, hasa wale wanaume wanaowatelekeza wanawake wanaojifungua watoto walemavu kwamba ukipenda boga penda na ua lake. Ndio maneno ya Francis Godwin. Naitwa Francis Godwin, siku ya leo nataka kutoa ushauri juu ya wanaume na wanawake. Wanaume kwamba umempenda mwanamke, mmefikia hatua, mmeweza kupata mtoto, ambayo ni jambo jema, na mtoto ni mtoto. Lakini sasa unakuta baadhi ya wanaume kwamba mwanamke akizaa mtoto mwenye ulemavu, anamtelekeza mwanamke na anamtelekeza mtoto, lakini bado kuna haja ya kujiuliza pia, uwe mwenyewe mwanaume, Mungu amekujalia amekupa mtoto, unakimbia mtoto, ulitaka nini? Swalazima ulemavu sio mzigo, pia ni sadaka kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Hasa kumkimbia, kumtelekeza mwanamke na kumkimbia mtoto ni kuikimbia damu yako mwenyewe. Kwa hivyo, huu ni ukatili ambao kama ukatili mwingine vinginevyo, basi usingekubali kuweza kuwa na mwanamke, kwamba ukipenda boga penda na ua lake. Kwa hivyo, ukimpenda mwanamke mpende na mtoto. Lakini pili, kwa upande wa wanawake, wanawake pia baadhi yao, kwamba nafikia sehemu anatafuta mwanaume, akishampata mwanaume hatumii kinga. Sasa umepata mimba, baadala ya kulea mimba uvune mavuno ambayo umepanda, kwa sababu ukipanda mchicha utavuna mchicha, huwezi ukavuna nyama katika shamba la mchicha. Sasa umepata mtoto, unatoa mimba, unakiteketeza kiumbe kisichokuwa na hatia. Hebu sasa tujiulize hapo hapo kwamba wewe kama mzazi wako angetoa ange mimba akakutupa, leo ungekuwepo duniani? Lakini pili, umefanikiwa kutoa mimba kwa kufanya ukatili huo juu ya kiumbe kisichokuwa na hatia kwa, kwa starehe za kwako kwa wewe na mwenzi wako. Je, ukipata UKIMWI nao utautoa? Kwa sababu mimba umeweza kutoa, UKIMWI je? Kwa hivyo, ushauri wangu ni vyema kusubiri kuwa na mpenzi mmoja mwaminifu, lakini ukishindwa kusubiri, fanya maandalizi ya kinga. Umelea mimba miezi tisa alafu unakuja kuzaa mtoto akiwa na afya nzuri tu, mtoto unamfunga kwenye lambo, unaenda kumtupa polini, ama unamtelekeza una mtoto. Hebu kwamba hii tabia tuweze kuangalia namna gani, jinsi ya kuweza kuiepuka. Ni vyema binti kabla ya kuanza urafiki na mwanaume ubaini kwamba mahusiano yenu aina gani. Kwa, mba, kwa hivi huo ndo ushauri wangu mkuu ambao napenda kuwapa baadhi ya wanaume, wanatelekeza watoto wenye ulemavu na mama zao, na baadhi ya wanawake ambao wanabeba mimba na kuua kile kiumbe kinachozaliwa naam. Moja kwa moja tunaelekea kuangalia yale yanayovuma mitandaoni. Abdu Shakur, nakuona upo tayari kabisa. Uh, kutupasha maake naona umekimbia kwelikweli. <laughs> <laughs> bila shaka sasa... ama, ama una furaha ya, uh, ya jana. Sasa hiyo ndo inakwenda trending kabisa hapa Duke kuishinda Wisconsin <laughs> hapa Marekani ina trend. Kwa hivyo wanasema inaovuma mitandaoni maanake, sasa ukiniambia inavuma mitandaoni ni ya Marekani au ya Afrika au wapi, basi mi nakwenda Garissa mpaka hapo. Kinachotokea ni kwamba leo kama tunajua kulikuwa na maandamano, waislamu na wakristo wakaungana, manake kinachovuma ni kwamba je kweli alshababu walipata wakati kuwashambulia watu, wakasema wewe mwislamu we kristo tuache mbali sasa. Lakini lawama zingine zinazotolewa ni kwamba je, serikali wamefanya nini miaka kumi na saba tangu shambulizi la kwanza kula kigaidi kupiga Kenya katika ubalozi wa Nairobi, unakumbuka Wamarekani na Dar es Salaam, mpaka leo magaidi wanawafuatilia tu. Wengi wanasema ni uzembe wa idara za usalama, wengine wanasema ulaji rushwa, wengine wanasema ukosefu wa mikakati thabiti za serikali. Uhuru Kenyatta siku ya Jumamosi naye akasema, inakuwaje mzee wa mtu hajui mtoto wake yuko wapi? Basi waziri wa mambo za nje wa Kenya hii leo biamina akasema, naye akatetea vikosi vya usalama vya Kenya vilijibu kwa namna ilivyostahiki shambulizi la Garissa. Maanake wengi wanasema shambulizi la Garissa halijajibiwa kwa haraka. Evangeli anasema waziri anasema sawa na wenzake kujitetea, lakini tunavyofahamu hakuna usalama hapa. Wananchi ndio wanafahamu utendaji kazi wao. Viongozi wa Kiislamu nao wanasema wanatayarisha mpango wa kuunda chombo cha kufuatilia na kusimamia madarasa na vyuo vya dini kuhakikisha hakuna elimu ya itikadi kali inayosomeshwa. Njoroge anasema walikuwa wapi. James Mangu katika nchi ya Tanzania anasema ilipofika Tanzania mahali yanayofika tusije tukakutana na yale wanayofika ya Kenya, Nigeria, Congo, Sudan, Burundi. Basi katika uchaguzi ujao viongozi wanaochaguliwa inabidi waungane. Na kufuatia tukio hilo, chama cha walimu wa shule msingi Kenya Kupet kinatoa wito walimu kuondoka kaskazini mashariki mwa Kenya. Twahir Razaka anasema ikiwa walimu wataondoka kaskazini mashariki mwa Kenya kama Kupet inavyotaka basi wataipatia ushindi Al Shabab. Je, hilo wazo jema? Wili naye anasema je, basi walimu wakiondoka Kupet, wana shule za kutosha kuajiri ajiri walimu hao? Basi hayo ndo yanavuma mtandaoni juu ya Garisa. Asante Abdu Shakur Abud, moja kwa moja. Basi tusikilize mukhtasari wa habari. Wakenya wanaomboleza vifo kutokana na mauaji halaiki ya wiki iliyopita kwenye chuo kikuu cha Garissa ambapo wamekusanyika leo kuwasha mishumaa kwa siku ya mwisho ya kipindi rasmi cha maombolezo ya siku tatu. Waandamanaji walikusanyika kwenye bustani ya umma mjini Nairobi kuchangia hadithi za wanafunzi 148 waliouawa na kutoa wito wa kuimarisha usalama wa taifa. Shirika la kuhudumia watoto katika Umoja wa Mataifa UNICEF linasema watu laki moja wamekoseshwa makazi katika wa Yemen huku watoto wakiendelea kuwawa na kuwa kwenye hatari ya kupata magonjwa. UNICEF ilitoa taarifa ikisema, kote Yemen, watu wameondoka kwenye nyumba zao wakitafuta mahala salama pa kuishi. India inasema nchi 23 zimeomba msaada wake katika kuwaondoa raia wake kutoka nchi inayokumbwa na vita ya Yemen baada ya New Delhi kufanya operesheni kubwa ya kuwaondoa raia wake ikitumia usafiri kwa njia ya anga na bahari. Katika ujumbe kwenye ukurasa wake wa Twitter waziri mkuu Narendra na Modi alielezea uungaji mkono wake katika juhudi za uokozi. Na msikilizaji, basi kufikia hapo tumefika mwisho wa matangazo ya VOA Express na tunakushukuru kweli kweli kwa kuwa nasi, na usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni yanayoanza saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Kwa wote waliofanikisha kuletea matangazo wa haya, msimamizi ni Esta Githu Yuwat, mwendeshaji Dwayne Collins, mimi ni Idi Ligongo naitwa