From Washington, the voice of America. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Aida Isa na mimi ni Khadija Riami nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi, Aprili nane mwaka 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu wakati baraza la mawaziri huko Uganda lapendekeza marekebisho ya kipengele cha umri wa rais kuhudumu, baadhi ya wananchi wana maoni mchanganyiko. Namaanisha, tutaletea Uganda shida, sababu sasa, baada ya rais Museveni, mwenye atakuja pia atasema na mimi unipe ile fursa hasa kwa ile basi. Wana Uganda lazima wajiulize, tuko tunafanya katiba ambayo itatusaidia ama tutakuwa tunafanya jambo kwa kila mara kwa ajili ya mtu mmoja. Vilevile katika matangazo haya ya leo, tutawaletea makala ya vijana, tukimulika mkutano uliofanyika hivi karibuni wa vijana huko nchini Kenya. Je, yeah, ni yapi ambayo vijana wamejifunza katika mkutano huo, ili kwenda kuwaelimisha wenzao ambao hawakupata fursa ya kuhudhuria? Ni kwamba tunahitajika sisi kama vijana tuweze kuwajibika. Kunayo mambo ambayo tunaona tunasema sio sawa, ama mambo ambayo tunaona sio sawa. Hayo ndiyo tuliyokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kuwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahilicom, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Hadija Riami. Idhaa ya Kisomali ya Sauti ya Amerika imepata habari kuwa serikali ya Kenya imezifunga akaunti za benki 86 za mashirika na watu binafsi ambazo inazishuku zinafadhili ugaidi. Hatua hiyo imeripotiwa inalenga kuzuia mtiririko wa fedha kwenda kwa kundi la kigaidi la Kiislamu la Al Shabab, na wahusika wote 86 wa akaunti hizo wamewekwa katika orodha ya serikali ya kuwafuatilia. Al-Shabab limefanya mashambulizi kadhaa nchini Kenya katika miaka ya karibuni na kuonya kwamba mengi zaidi yatafanywa mpaka pale Kenya itakapoondoa wanajeshi wake kutoka Somalia. Shambulizi la karibuni ambalo kundi hilo limedai kuhusika lilikuwa la Alhamisi kwenye chuo kikuu cha Garissa ambapo takriban wanafunzi 148 waliuawa. Kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu inasema ndege iliyobeba wafanyakazi wa afya imetua katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa. Msalaba Mwekundu jana umeendelea kuonya juu ya hali mbaya katika mji wa kusini wa Aden, hata wakati afisa mwandamizi wa Msalaba Mwekundu Dominic Stillhart kuelezea kuwasili kwake kwenye mtandao wa Twitter na kusema vifaa vya kiafya ambavyo vinahitajika vitawasili kwa ndege na kwa njia ya bahari wakati watakapopata ruhusa. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani zaidi ya watu 540 wameuawa na 1700 wamejeruhiwa katika mapambano nchini Yemen katika muda wa wiki tatu zilizopita. Msalaba Mwekundu umesema Jumatatu kwa haujaweza kugawa tani kadhaa za madawa nchini Yemen. Rais wa Marekani Barack Obama atakuwa na mawasiliano na rais wa Cuba Raul Castro kwa mara ya kwanza tangu kutangazwa kwa hatua za kurejesha uhusiano baina ya Marekani na Cuba mawasiliano haya yanatarajiwa kufanyika wakati wa mkutano wa viongozi wa Amerika ya kaskazini na kusini utakaofanyika Panama Aprili kumi na kumi na moja. Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Mkutano wa mwisho wa viongozi wa Amerika ya kaskazini na kusini ulifanyika Cartagena, Colombia mwaka elfu mbili kumi na mbili na inakumbukwa kwa kashfa iliyowahusisha maafisa wa kijasusi wa Marekani na makahaba. Mwaka huu kivutio kikubwa kitakuwa Cuba kwa mara ya kwanza ujumbe kutoka Havana utahudhuria, jambo ambalo rais Obama analikaribisha baada ya tangazo lake la Disemba la kumaliza zaidi ya nusu karne ya kuitenga nchi hiyo. Rais Obama anasema, kubadilika kwa sera zetu kwa Cuba kuna kuja wakati ambapo kuna uongozi mpya kwenye nchi za Amerika. Mwezi huu wa Aprili tuko tayari kuikaribisha Cuba kuungana na mataifa mengine kwenye mkutano wa Americas. Kwa kuikaribisha Cuba, Marekani ina matumaini ya kufufua jukumu lake la uongozi huko Latin America, jukumu ambalo limekuwa likipungua kutokana na kile wachambuzi wanasema ni udhaifu wa kiuchumi wa Marekani na kujihusisha zaidi kwa ukanda huo na China na wengine. Kutengwa kwa Cuba na Marekani ilikuwa suala tete kwa serikali za Amerika ya kusini kwa miaka kadhaa. Kwenye mkutano wa Cartagena, viongozi wa Amerika ya kusini walipinga dhidi ya Washington kuitenga Havana katika mikutano Michael Shifter anayeongoza shirika la Inter American Dialogue hapa Washington anasema kualikwa kwa, kwa Cuba ni ishara muhimu katika kipindi cha miaka zaidi ya miaka hamsini, nchi ambayo imetengwa na Marekani, imeminywa na Marekani na haijaangaliwa kama taifa huru. Kwa nchi za Latin America, hilo ni jambo muhimu sana. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hali ya joto joto ulimwenguni haiathiri tu hali ya hewa, pia ina madhara kwa afya wa Marekani, Rais wa Marekani Barack Obama amesema jana. Rais na daktari mkuu wa Marekani Vivek Mathi walikutana na wataalam katika hospitali ya chuo kikuu cha Howard kuzungumzia hatua ambazo utawala wake unapanga kuchukua ili kuelewa vyema na kupambana na tatizo hili. Bwana Obama amesema madhara ya mabadiliko ya hali ya hewa ni pamoja na mioto inayosababisha uchafuzi wa mazingira, msimu wa kupata matatizo ya kiafya kuwa mrefu zaidi, yani allergies, na kuongezeka kesi za maradhi aletwayo na wadudu. Anasema huwezi kujizuia na hewa. Rais anataka kulenga zaidi katika madhara ya mabadiliko ya hali ya hewa wakati akitoa mapendekezo kuhusu kuweka kanuni kwa viwanda vya nishati katika utoaji wa hewa chafu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na habari iliyopewa uzito alfajiri ya leo ni kutoka huko nchini Rwanda, ambako taifa hilo limethibitisha kuwapokea wakimbizi zaidi ya elfu mbili kutoka Burundi wanaokimbia machafuko nchini humo. Wakimbizi hao wamesema wanakimbia usalama mdogo unaosababishwa na kundi la vijana wa chama tawala maarufu kama Imbonera kure wizara inayohusika na masuala ya wakimbizi nchini Rwanda inawapokea wakimbizi zaidi ya mia moja kila siku. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Kwa muda sasa kumekuwepo na ripoti za kuingia kwa wingi wa wakimbizi wa Burundi nchini Rwanda. Wakimbizi hao wanafikia wa kwenye kambi ya wakimbizi ya muda, eneo la mashariki mwa Rwanda, Ulaya ya Bugesera. Baadhi ya wakimbizi wanashuhudia kile kilichopata huko Burundi. Sisi tuna watu wanaotutishia maisha tena kwa makusudi ni vijana wa Imbonerakure. Hawa ni vijana kutoka chama tawala, wanalala katika nyumba zetu wakiturushia mawe. Huwezi kulala na kupata usingizi wakati mvua ya mawe ikikunyeshea usiku mzima. Ndiyo maana tunakimbia. Hawa no watu mnaowasikia wakiitwa Imbonerakure, hao ndiyo wanatusumbua. Wanasababisha usalama mdogo, ndiyo maana tumeamua kukimbia kwa ajili ya usalama wetu. Wizara inahusika na masuala ya wakimbizi hapa inasema kwamba zaidi ya wa wakimbizi elfu mbili wameshaingia nchini ndani ya wiki mbili zilizopita, na kwamba kila siku wanaingia wakimbizi zaidi ya mia moja kutoka Burundi. Balozi wa Burundi naye amethibitisha kuwepo kwa vijana wanaoegemea upande wa chama tawala cha CNDDFDD maarufu kama Imbonerakure, lakini akaongeza kuwa si wote wanaopaswa kubeba rwama zinazotajwa Imbonera kure nuko zizwi uh, nugwaruka ruri Imbonera uh... kure ni vijana wa chama tawala CNDD FDD. Lakini nimesema kwamba huwezi kujenga hoja ya kwamba vijana hao wote ni wabaya wanaofanya maovu, lakini nimeweka wazi mambo, kama kuna baadhi yao wanaojihusisha na vitendo viovu basi mimi nasema hawako juu ya sheria, lakini wadadisi wanahisi kwamba kasi hii ya wakimbizi wa Burundi kuingia Rwanda huenda inadhihirisha hali ya wasiwasi, pengine inavyozidi kuchukua mkondo wa wasiwasi nchini Burundi. Wakati huo huo, bunge la Rwanda limetangaza azima yake ya kuanza mchakato wa mabadiliko ya katiba, hasa kipengele cha mihula ya uraisi. Bunge linasema linafanya hivyo kuheshimu haki za raia ambao wameliandikia bunge hilo kuandaa kura ya maoni juu ya jambo hilo spika wa bunge la rwanda donatien mukabarisa anasema bunge lake limepokea idadi kubwa ya maombi ya wananchi kulitaka lianzishe mchakato huo uko bashingira ko itegeko shingiro bayitoreye afite uburenganzira wananchi wanasema wawo ndiyo waliopigia kura katiba hiyo na kwa hiyo wanasema kuwa wana haki na mamlaka ya kuifanyia mabadiliko na hivyo wanatuomba sisi wa bunge kuwasaidia ya kisheria kuanzisha mchakato na sisi hatuna budi ila kusema kwamba kwa sasa tunakwenda kutathimini hali nzima ya mambo na kuridhia matakwa ya wananchi. Spika huyo hata hivyo amejizuia kutamka idadi jumla ya ya watu watu waliokwisha peleka maombi bungeni kuomba mabadiliko ya katiba na kutaja kwamba ni watu wengi, lakini amesema kwamba hakuna idadi fulani inayoainishwa kwa mujibu wa katiba hiyo ambayo ili ikitimia, basi haki ya mabadiliko ya katiba itakuwepo. Hata hivyo, bado ni mapema mno kubaini wakati gani kura hiyo ya maoni itapigwa lakini kulingana na hali ya mambo inavyoendelea hapa ni dhahiri kwamba itakuwepo. Silvano Caremera, Sauti America, Kigali. Naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanayokujia moja kwa moja kutoka studio ya 15 hapa Washington DC, na hivi sasa basi, tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Benki ya Dunia Jim Yong Kim anasema atafanya kila wezalo kufanya kazi na benki mpya inayoongozwa na Wachina ya Asian Infrastructure katika mapambano dhidi ya umaskini. Washington inaipinga benki hiyo mpya, lakini dazeni ya mataifa mengine yanaiunga mkono. Katika hotuba yake hapa Washington hapo jana, Kim ameisihi benki mpya kuheshimu viwango vya hali ya juu katika kukabiliana na masuala mazingira na ajira mkuu wa benki ya dunia amesema takriban watu bilion moja wanaishi chini ya kiwango cha dola moja na senti ishirini na tano kwa siku. Rais wa Marekani Barack Obama amesema muundo wa makubaliano ya nyuklia uliofikiwa na Iran wiki iliyopita utafanya shehena ya uranium ya Iran katika sehemu ambayo hawataweza kutengeneza silaha za nyuklia kwa zaidi ya mwongo mmoja. Katika mahojiano na redio ya NPR hapa Marekani, rais Obama amesema kwamba wakati huo Iran itakuwa na muda wa mwaka kuwa na uwezo wa kutengeneza bomu. Amesema kwamba ukilinganisha na hali ya sasa ya miezi miwili mpaka mitatu, kwa mujibu wa makadirio ya upelelezi wa Marekani. Na kama Iran itataka kutengeneza silaha baada ya masharti kuanza kupungua, bwana Obama amesema hakuna njia nyingine isipokuwa kwa rais aliyepo kuchukua hatua zinazofaa. Wizara ya usalama wa ndani ya Marekani inasema hakuna ishara yoyote kuwa kukatika kwa umeme hapa Washington DC na katika viunga vyake kunahusisha harakati zozote za kutia wasiwasi. Ukatikaji wa Ukatika umeme uliathiri White House, wizara ya mambo ya nje na maeneo mengine sita, na hilo haraka lilihusishwa na matatizo kwenye eneo la ugavi wa nishati katika jimbo la jirani la Maryland. kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Baraza la mawaziri la Uganda limetangaza kupitisha maamuzi ya kugeuza kipengele cha katiba kinachomtaka rais kuwa na umri wa miaka 75 kipengele hicho pia kinamtaka rais kustaafu anapomaliza miaka 75 akiwa madarakani lakini baadhi ya raia wa Uganda wanahisi kwamba mapendekezo hayo yanalenga kumruhusu rais Museveni kusalia madarakani kinyume cha katiba. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anaripoti kamili. Baada ya kuondolewa kwa kipengele kilichomtaka rais kuhudumu kwa muda wa mihula miwili ya miaka mitano kila mhula, sasa baraza la mawaziri limeripoti mapendekezo ya kuondolewa kwa umri wa rais. Kikao cha baraza la mawaziri la Uganda kimependekeza kwamba rais hastahili kuwekwa kwa mizani ya uongozi kwa kuzingatia umri. Mapendekezo ambayo yanatarajiwa kuwasilishwa bungeni kwa mjadala na kupigiwa kura. Lakini kabla ya kuwasili bungeni, raia wa Uganda wanahisia mchanganyiko. hiyo ni ubinafsi kabisa. Hii ni jambo ambalo liko wazi sasa, ni ubinafsi, sio tena uraisi, ni kama ufalme sasa. Yaani mfalume unaongoza mpaka ukufe na uacheu mtoto na vijukuu na vitukuu. Kutoa umri si shida kwa kuona kwangu, shida ni ya kuwa watu wenye wanakuja kwa hizi maofisi inafaa wafanye services, watu watupe uh, vitu ya kufanyisha watoto wasome vizuri, ngia ikuwe nzuri, ndio muhimu. Lakini hizi miaka sijui nini ni kuribu tu wakati kama tumefanya vile kwa nia ya mtu mmoja, na hili hali hii katiba ilifanya kwa nia ya watu wote, inamaanisha tutaletea Uganda shida, sababu sasa baada ya Rais Museveni mwenye atakuja pia atasema, na mimi unipee ile fursa. Sasa kwa ile basi, wana Uganda lazima wajiulize, tuko tunafanya katiba ambayo itatusaidia ama tutakuwa tunafanya jambo kwa kila mara kwa ajili ya mtu mmoja? Raia wa Uganda wanahisi kwamba hii ni njama ya kuhakikisha kwamba Rais Museveni anawania mhula mwingine ofisini bila kizuizi cha ja umri ikitiliwa maanani kwamba katiba inaruhusu rais kuwa na umri usiozidi miaka 75. Kwa sasa Museveni ana miaka 71, kulingana na nyaraka za serikali, ila kuna kesi mahakamani kudadisi umri wake, waliowasilisha wakidai Museveni ana umri zaidi ya miaka 71. Kesi hiyo haijaanza kusikilizwa. Ni kama anataka kufia kwenye mamlaka. Sioni kama ana, ana ile hila ya kusema kwamba wacha niachie viongozi wa wengine ama nipeane mamlaka kwa mtu mwingine. Kulingana na katiba ya Uganda, kipengele kinaweza kugeuzwa iwapo robo tatu ya wabunge wanaunga mapendekezo yaliyowasilishwa na kujadiliwa. Vincent Ishepai ni mwanasheria. Nia ya katiba wakati ile kipengele iliwekwa pale kwamba rais awe na chini ya umri ya miaka sabini na tano, kulikuwa na nia mzuri kwa sababu ile katiba ilifanywa baada ya, baada ya mawasiliano kwa nchi mzima kwamba tuwe na kipimo ya miaka kwa mtu kuwa rais. Sasa kuitoa itakuwa ni kisiasa na itakuwa ni sio ya nia mzuri, na iwapo mapendekezo hayo yatawasilishwa bungeni huenda yakapitishwa kwa urahisi kwani idadi kubwa ya wabunge ni wale kutoka chama chake rais Yoweri Museveni cha NRM. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala kutoka Uganda. Sasa tunaelekea huko Kenya, ambako kufuatia mashambulizi ya kigaidi katika chuo kikuu cha Garissa nchini Kenya wiki jana, ambapo wanafunzi wapatao 148 waliuawa na magaidi wa Al-Shabab, baraza kuu la Waislamu nchini Kenya, SUPKEM, limetangaza kuchukua hatua kuchunguza taasisi za kiislamu nchini humo kuzuia uchochezi na siasa kali. Mwenzangu Esther Githui yuat amezungumza na Zuber Nur, mwanaharakati wa kidemokrasia na masuala ya kijamii, na kwanza akamuuliza ikiwa baraza hilo la SUPKEM lina uwezo wa kuzuia siasa kali kuenezwa kwenye vyombo vya Kiislamu. Kwa kweli SUPKEM imeweza kuwa na nia nzuri ya kujaribu ku, kusabu, nene, kwa sababu ni taasisi ambayo kwamba inajumuisha Uh, wakisema Supreme Council ina maana kwamba vyama vyote vya kiislamu viko chini ya mwamvuli wao. Kwa hivyo wao wana majukumu makubwa ya kuhakikisha kwamba wameweza kuchangia pakubwa kuleta mabadiliko haya, lakini muhimu ni kwamba tujue kwamba je, wana uwezo gani au kapasiti gani ya kuweza kufanya uchunguzi kama huu? so, sababu uh, haya ni mambo nyeti, ni mambo ambayo yana, yana, yana lazima waangalie kwa, kwa nje tofauti tofauti. Kwanzo ni kwamba ni lazima waangalie jamii yenyewe ya Kiislamu, msimamo wake ni upi katika katika mambo kama haya. Alafu pili ni kwamba lazima tuangalie masala ya, ya, ya, ya usalama wa, wa, wa nchi nzima kwa ujumla. Alafu tuangalie eh, sababu ambazo zinapelekea vijana hawa eh, kuweza kuingia katika, au kutokana na ushawishi eh, wa kuweza kuingia katika katika, katika zogo kama hili. Haya ni mambo amba kwamba eh, ni lazima kwamba wajaribu kuyachunguza ku, ku na kuleta watu tofauti tofauti wadau tofauti tofauti ili kushirikiana nao katika zoezi hili. Hakika zoezi hili lilikuwa nataka lifanyike mapema mno eh, ya miaka hiyo ya nyuma iliyopita toka uh, miaka hii ya 1998 kwenda juu, lakini kwa eh, sababu ya hali ilipokuwa imetoka imepita mipaka kiasi cha kwamba eh, vijana kama hawa ambao kwamba uh, wenye uwezo mkubwa wa kielimu kwenda kujitoa mhanga kujaribu kutoa maisha wenzao ambao ni kinyume kabisa na dini na nini. Maoni yako bwana Zuber, kufuatia maandamano ya Wakenya kuonyesha mshikamano wao licha ya mashambulizi mengi ya kigaidi yaliyokumba nchi hiyo, ukiangalia Westgate, Mpeketoni, Mombasa, Mandera na hivi sasa shambulizi la Garissa. Lazima tumshukuru Mwenyezi Mungu sisi kama Wakenya kwamba baada ya ya matukio haya ya ya mandera ya Mpeketoni ya Westgate pamoja na haya ya juzi ya Garissa kwamba Wakenya wa uh, dini mbalimbali Wakenya wa matabaka mbalimbali hawajaweza kutikiswa kuwa na chuki baina ya, ya, ya Waislamu na Wakristo, pamoja na kwamba vyombo vya habari na media kuweza kuchochea kwamba uh, hizi ni chuki ambazo zinaletwa kujaribu kugawanya Waislamu na Wakristo. Hii ni jambo moja muhimu sana kimsingi. Sisi kama Wakenya lazima tushukuru Mungu sana kwamba bado mpaka dakika hii uh, ule mshikamano wa Wakenya bado wako pamoja, pamoja na tofauti ndogo zilizoko, lakini lao kama kuwa hizi chuki hizi zinaendelea basi naamini kwamba tusingekuwa na kwa usalama, na hilo ni jambo la muhimu zaidi ambalo vyombo vya vyom habari vyom lazima vizingatie, wasijaribu kuchochea masala haya ya kidini, kwa ni masala ya kidini haya mambo yanafanyika, ni masala ya uhuni, masala ya criminal, ni watu ambao nia zao ni mbaya kujaribu kuleta mgawanyiko katika jamii. So kwa hivyo ni muhimu zaidi ambalo lazima tulizingatia kwa kina kabisa, na, na umoja huu wa Wakenya hakika pamoja na majonzi tulionayo pamoja na msiba kuu ulionao kwamba Wakenya tunawaomba wazidishe imani, wazidishe subra kuhakikisha kwa kwamba tumeweza kuishi pamoja ili kuweza kutatua matatizo hayo kwa njia ambayo inasahiki. Huyo alikuwa ni Zuberi Nur, mwanaharakati wa kidemokrasia na masuala ya kijamii akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Mambo mapya, mambo hipo, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kuwa pia unaweza kuyapata matangazo haya kupitia tovuti kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Vijana viongozi zaidi ya 140 kutoka nchi mbalimbali za Afrika Mashariki walikutana hivi karibuni katika mkutano ulioandaliwa na chuo kikuu cha Aga Khan huko Nairobi, Kenya mmojawapo alikuwa ni kiongozi wa taasisi isiyo ya kiserikali tu wakuze bwana Joseph Muya, na anaanza kwa kueleza kuhusu mkutano huo. Tulifanya mkutano ambao ulikuwa umekuwa organized na Aga Khan University department ya East African Institute, na mkutano wenyewe ulikuwa wa wahusisha vijana viongozi kutoka nchi za Afrika Mashariki, vijana mia moja na hamsini ambao ni viongozi katika aa mbalimbali na vijana hawa walikuwa wanakuja wanazungumzia masuala ya utafiti au survey ambayo ilifanywa na na chuo hicho cha Aga Khan. Survey yenyewe ilikuwa kuhusu mambo ambayo yanahusu vijana, hasa mambo ya good governance, mambo ya uongozi, mambo ya masuala ambayo yanagusia maisha yao, kama vilevile ufisadi uh, pia accountability, na na, na kadhalika. Sasa pengine, Joseph Muya, wewe ukiwa kwenye taasisi yako ya Tuakuze, yale ambayo kwa upande wako umejifunza kutokana na mkutano huu na unaweza kusema kwamba pengine utawasaidia wengine, ni yapi hasa hasa kutoka kwa mkutano huo? Naweza sema nimejifunza mengi, ambao naweza akasema labda niliyachukua na naona naweza nikaanza kuyafanya na kuweza kuwasaidia vijana wenzangu. Jambo la kwanza, tuliona vijana wengi hawana information hawajui uh, ambacho wanachopaswa kufanya kwa kila kitu. Kwa hivyo katika hapo niliweza kuchukua jambo moja kwamba nitachukulia, nita kwa nafsi yangu, na pia kwa tuwakuze, kwamba vijana wa Afrika Mashariki ambao nitapatana nao nitaanza kuwaeleza uh, jinsi wanavyoweza kunufaika kutokana na Afrika Mashariki au katika yale ma makao yao mambo ambayo yanaweza yakafanya ya yani wakweni ile information on how kama ni visa vya corruption ambazo wanafaa kufuatilia. Haya, jambo la pili ambalo nili, niliweza kujifunza ni kwamba tunahitajika sisi kama vijana tuweze kuwajibika. Kunao mambo ambayo tunaona tunasema sio sawa, ama mambo ambayo tunaona sio sawa, lakini tunakaa tu tunategemea viongozi wetu arekebishe lakini sisi wenyewe hatutaki ku, yaani kujirekebisha sisi. Kwa hivyo ningependa pia, ni jambo ambalo nilichukua ambalo lilikuwa kama changamoto kama sisi kama vijana, kama unaona viongozi wako ni wafisadi na wewe mwenyewe hata hauna msimamo wote kuu kuhusu ufisadi u, u, u, tuchukue huo msimamo ile wanavyosema kama maneno ya Mahatma Gandhi, change begins with you. Kwa hivyo kama mimi mwenyewe sahizi nimeamua me, ni kwamba kama sitaki ufisadi, basi hulka yangu lazima ikuwe ni ambayo ina kashif ufisadi na vilevile niweze kuwagusa vijana wengine waweze kuwa vilevile vile. na pengine katika kazi ambazo umeziona, hmm, yale aliojifunza kutoka kwa vijana wengine waliokuja kwenye mkutano huu pengine yatakuwa ni yapi, unaweza ukatueleza? Wakati tumepatana vijana kutoka nchi za Afrika Mashariki, tumeweza kujifunza mengi na alafu tukaweza tukagundua tuka tukagundua kwamba vijana wa, wa Kenya labda na wa Rwanda, na wote kuna yale mambo ambayo tuko sawa kama vijana, lakini kuna yale mambo wajua nchi zetu labda zile mseme kama uraibu uh, zinatofautiana watu. Kama uh, vijana kama kutoka Rwanda walieleza kwamba vile visa vya vya, vya kolato, uh, viko chini chinin, wanao asilimia ndogo sana ya ufisadi. Kwa hivyo t -t tumeweza pia kujifunza kutoka na zile wanaziita best practices, yale mambo ambayo kila kila nchi wanafanya vizuri, basi tume, tumeweza ile ku, ku exchange those networks, na alafu tukasema kwamba tutafanya pamoja tuweze tukachukua tuka yale mambo bora zaidi, zile best practices. Tukiona kama kama Kenya ina- inasifika kwamba wanayo teknolojia na kuendelea, basi pia vijana kutoka Rwanda wanaomba hilo. Kwa hivyo kulingana na, na, na, na kila jambo ambalo kila nchi ya Afrika Mashariki inasifika, basi sisi kama vijana tuliweza kufanya uamuzi kwamba tutachukua mambo kama hayo tufanye pamoja ili tuweze kuimarisha jumuiya yetu ya Afrika Mashariki. Huyo alikuwa ni kiongozi wa taasisi ya Tuwakuze, Bwana Joseph Muya akizungumza na Sauti ya Amerika. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Idhaa ya Kiswahili ya, ya Kisomali ya Sauti ya Amerika imepata habari kuwa serikali ya Kenya imezifunga akaunti za benki 86 za mashirika na watu binafsi ambazo inazishuku zinafadhili ugaidi. Hatua hiyo imeripotiwa inalenga kuzuia mtiririko wa fedha kwenda kwa kundi la kigaidi la Kiislam la Al-Shabab. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu inasema ndege iliyobeba wafanyakazi wa afya imetua katika mji mkuu wa Yemen, Sana. Msalaba Mwekundu jana umeendelea kuona juu ya hali mbaya katika mji wa kusini wa Aden. Hali ya jotojoto ulimwenguni haiathiri tu hali ya hewa, pia ina madhara kwa afya wa Marekani. Rais wa Marekani Barack Obama amesema jana Rais na daktari mkuu wa Marekani, Vivek Mathi, walikutana na wataalam katika hospitali ya chuo kikuu cha Howard kuzungumzia hatua ambazo utawala wake unapanga kuchukua ili kuelewa vyema na kupambana na tatizo hili. Rais wa benki ya Dunia, Jim Yong Kim, anasema atafanya kila awezalo kufanya kazi na benki mpya inayoongozwa na, na Wachina ya Asian Infrastructure katika mapambano dhidi ya umaskini. Washington inaipinga benki hiyo mpya, lakini dazeni ya mataifa mengine yanaiunga mkono. Wizara ya usalama wa ndani ya Marekani nasema hakuna ishara yoyote kuwa kukatika kwa umeme hapa Washington na katika viunga vyake kunahusishwa na harakati zozote za kutia wasiwasi. Na hapa basi, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.