Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harrison Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi ikiwa ni tarehe 9 Aprili ya mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Karibuni katika matangazo yetu yaleo asubuhi. Tutawaletea ya ripoti kuhusu kampuni ya Tawakal yenye shughuli za usafirishaji fedha huko nchini Kenya, yatoa maoni yake kuhusu serikali ya nchi hiyo kuzuia akaunti yao. Sisi kuchunguzwa na serikali, sisi hatuoni shida. Sasa tutaona tu, nadhani Vilevile vile, afisa wa taasisi ya muhuri nchini iliyoathiriwa na maamuzi hao ya serikali ya Kenya kuzuia akaunti zao astushwa wao kuhusishwa katika uchunguzi. Wafadhili wetu majority watoka katika eh, ni Ford Foundation, ni Open Society ambayo iko New York, ni Danish government, inatoka eh, Norway, inatoka eh, Sweden, inatoka eh, Holand. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harison Kamau. Jopo la mahakama la Marekani Jumatano lilimkuta na hatia mhamiaji kutoka Chechnia, Johal Zanaev, kwa kushirikiana na kaka yake katika mashambulizi ya bomu yaliyowaua wa watu watatu na kuwajeruhi wengine 264 kwenye mbio za Boston Marathon mwaka wa 2013. Jopo lilikutana kwa zaidi ya saa 11 katika muda wa siku mbili kabla ya kum, ya kumkuta na hatia Zanaev mwenye umri wa miaka 21 kwa mashtaka yote 30 0 i yanayomkabili yakiwemo 17 yanayobeba ya adhabu ya kifo. Kesi hiyo dhidi ya Zanaf sasa inaelekea katika hatua ya pili ambapo jopo la mahakama litasikiliza ushahidi zaidi, labda pengine wiki ijayo, kabla ya kuamua iwapo atapewa adhabu ya kifungo cha maisha au kifo. Mfungwa aliyekuwa wakati mmoja katika jela la Marekani la Guantanamo Bay nchini Cuba amekamatwa nchini Uganda kwa kushukiwa kuhusika na mauaji ya mwezi uliopita ya mwendesha mashtaka wa kesi za ugaidi Jamal Kiemba ambaye ni Mganda, alikamatwa wakiwa na wenzake watatu katika mji mkuu wa Kampala, kulingana na taarifa iliyotolewa Jumatano na msemaji wa polisi Bwana Fred Enanga. Maafisa wamesema kwamba watu kutoka serikali ya Marekani walisaidia kwenye operesheni iliyopelekea kukamatwa kwake Kiemba. Idhaa hii inaripoti kwamba mamlaka ya Uganda kufikia sasa imewakamata watu 16 kufuatia mauaji ya Machi 30 ya yake Joan Kagezi aliyekuwa mwendesha mashtaka kwenye kesi ya washukiwa wanaohusishwa kushirikiana na wanamgambo wa Al Qaida walioshtakiwa kwa mashambulizi ya mwaka wa elfu mbili na kumi mjini Kampala yaliyowaua zaidi ya watu sabini waliokuwa wakitazama fainali za kombe la dunia kwenye televisheni. Serikali ya Marekani imesema haijapokea maombi yoyote mapya kutoka Kenya ikiomba msaada katika kuzuia mashambulizi ya kigaidi ambayo yameikumba nchi hiyo. Mwenzangu Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Mari Haf, alikuwa akijibu taarifa iliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Kenya, Amina Mohamed, kwamba nchi yake inahitaji msaada zaidi kutoka Marekani na washirika wake wa Ulaya kuzuia mashambulizi ya kigaidi kama yale ya wiki iliyopita yaliyofanywa na wanamgambo wa Al-Shabab katika chuo kikuu cha Garissa. Bihafa amesema Marekani hivi sasa inaipatia Kenya msaada wa mafunzo, vifaa na ufundi, msaada ambao pia wanatoa kwa nchi nyingine ambazo zimechangia wanajeshi wake katika kikosi cha AMISOM ambacho kinapambana dhidi ya kundi la wanamgambo wa Al-Shabab huko nchini Somalia. Amesema serikali ya Marekani imekuwa katika mawasiliano ya mara kwa mara na serikali ya Kenya, na hasa katika masuala ya usalama na kuongezea kuwa nchi hiyo inakabiliwa na changamoto nzito kutokana na vitisho vya mara kwa mara vya mashambulizi ya kigaidi ndani ya Kenya. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje amesema vikosi vya usalama vya Kenya vinahitaji kufanya vizuri zaidi na wanajaribu kufanya kazi nao ili kusaidia katika mapambano haya. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Chombo cha habari cha serikali nchini Iran kimeripoti kwamba meli za jeshi la majini la Iran zimeondoka kwenye bahari hiyo karibu na Yemen, huku muungano unaoongozwa na Saudi Arabia ukiendelea na kampeni zake za mashambulizi ya anga ya kuwazuia kusonga mbele waasi wa Kishia wanaoungwa mkono na Iran nchini humo. Televisheni hiyo ya Iran Ilimunkuu amdirali Habibola Sayari akisema kwamba manowari hizo zitatoa ulinzi kwa meli za Iran na pia kulinda maslahi ya nchi kwenye bahari kuu. Amesema pia watazilinda na kuziweka salama meli za biashara dhidi ya maharamia. Manowari hizo ni pamoja na manowari ya kivita ya meli nyingine ambazo ziko kwenye guba ya Aden na mlango wa bahari wa Bab al Mandab ambao unaingia kwenye bahari ya Shamu kuelekea mfereji wa Suez. Misri pia imetuma meli za kijeshi kwenye maji yaliyo karibu na Yemen. Hali ya taharuki imetanda nchini Yemen kufuatia mzozo kati ya waasi wa kihodhi na wanajeshi wanaomtii rais anayetambuliwa kimataifa Abdirabu Mansul Hadi. Maafisa wa usalama wa kikurdi wamesema kwamba kundi la Islamic State limewaachilia takriban wanachama 216 kutoka jamii ya wazidi nchini Iraq, waliokuwa wanashikiliwa mateka kwa miezi nane iliyopita. Walioshuhudia wanasema kwamba waliachiliwa Jumatano katika jimbo la kaskazini la Kirkuk na kwamba wengi wao walikuwa wazee na wasiokuwa na afya njema. Sababu ya kuachiliwa kwao bado haijabainika. Hatua hii ya wengi kuachiliwa kwa wakati mmoja ni ya pili kufuatia kuachiliwa kwa Yazidi mia mbili na kundi la Islamic State mwezi Januari baada ya kushikiliwa mateka kwa miezi mitano. Wakati huo huo vikosi vya Iran vimeanza mashambulizi mapya dhidi ya wapiganaji wa Islamic State katika jimbo la Anbar lililopo magharibi mwa Iraq, ikiwa vinataka kuimarisha udhibiti uliopatikana baada ya wanamgambo hao kushindwa katika mji wa Tikrit juma lililopita. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya, ambapo serikali ilitangaza kudhibitiwa na akaunti 86 za watu binafsi na taasisi zinazotuhumiwa kugharamia shughuli za kigaidi nchini humo. Moja ya kampuni ya usafirishaji fedha iliyofungiwa nchini Kenya ya Tawakal imetoa ufafanuzi wa kile kinachoendelea kuhusiana na uamuzi huo wa serikali. Mwenzangu Id Ligongo ameongea na mfanyakazi wa Tawakal Money Transfer Limited ya Nairobi, Abdallah Muhammed, na kwanza akamuuliza ni taarifa gani iliyowasilishwa kwao kutoka kwa serikali. Shida ilitokezea ni kwamba hatukupatiwa explanation yeyote, kwamba serikali tu ilipeana karatasi ikasema nini remittances zote zifungwe tu, wakupeana sababu ambayo wanaifunga, wanasema kwamba tu wanatuhuma kwamba tunafanya kazi na watu wasioeleweka. Tutaonana na serikali alafu watatuambia kuwa upana ile mambo ambayo hasa wana- wanafikiria kwamba ndio inaleta in in, in mishida katika sisi kufanya kazi kwetu. Katika taarifa ya serikali inaonekana kwamba ni mashirika ya kiserikali, yasiyo kiserikali, mashirika ya kifedha kama ya kwenu na watu binafsi ambao akaunti zao zimeshikiliwa na, na, na, na serikali. Lakini katika mashirika ambayo ama katika taasisi za kifedha zinazofanya kazi kama taasisi yako ziko kama kumi na tatu hivi ni zote ambazo zinafanya kazi Kenya hizi, ama kuna baadhi ambazo zimeachwa? Ile kitu tu mi najua ni kwamba sisi tulitumiwa karatasi, tutaambiwa kwamba tufunge biashara yetu na kwamba uchunguzi utafanya, ule mtu ambaye mambo yake itakuwa safi atarudi atarudi kazi, na ule mwingine na atapitishwa katika mienendo ya kisheria kwa nini pengine unadhani serikali imewanyoshia nyinyi kidole na kusema kwamba kwa namna moja ama nyingine katika shughuli zenu mmekuwa mkijiingiza mmekushirikiana mkiwa mnafahamu au kutofahamu na vikundi vya kigaidi kama vile Al-Shababu? serikali lazima ichunguze kila mtu ile biashara anafanya anapoitoa ana, hiyo mambo ni kitu ambaye kimataifa kuote watu wanaielewa hivyo. Sisi kuchumuzwa na serikali, sisi hatuone shida. Sasa tutaona tu, nadhani wiki hii machunguzi investigations itaanza vizuri, alafu tutaelezwa exactly Najua katika wakati kama huu kuna mambo mawili ambayo yanaweza yakatokea, kwamba kufungiwa moja kwa moja au kuruhusiwa tena kufanya shughuli zenu za kila siku. Sijui mmepanga ama mna mikakati gani endapo chochote kile kibaya kitatokea, ambacho kitaathiri biashara yenu? Nini hasa ambacho mnapanga kufanya? Serikali kuna watu ambao wako na akili, watu wazima ambao wanaelewa biashara, watu wanafanya hati yote watajibu mashtaka mbele ya mahakama. Wale wengine ambao mambo yao itakuwa sawa pia watambua tu, waendelee kazi, na kwa sasa kuna uchunguzi unaoendelea. Unadhani hatua hii ya serikali ni hatua sahihi kuifanya wakati huu Kenya inaendelea kupambana na maswala ya usalama, zile maswala ya usalama katika nchi sasa hivi? Kuna ni suala nyeti. Kuna mambo mengi ambayo inataka uchunguzi taidi u..., na kila kitu imezidi, lazima lazima serikali pia ifanye kazi saidi yake kwamba wale watu wanafanya difu lazima waletwe mbele ya sheria. Ni Abdallah Muhammed akiongea na Kumekucha Afrika kutoka Nairobi, Kenya. Naye mwenzangu Ester Gidhuyuwat amezungumza na, na Khelef Halifa, afisa wa mojawapo ya taasisi iliyoathiriwa na udhibiti huo ya Muslim for Human Rights au kwa kifupi Muhuri, na kwanza akamuuliza maoni yake kufuatia tangazo hilo. Hakika hili jambo limetushangaza kwa sababu sisi kila mwaka huwa tunatoa orodha zetu kwa NGO Council, eh, ambayo ni taasisi ya serikali chini ya naibu wa rais na, na, na, na organization, uh, coordinating board ambayo iko chini ya waziri. Kila mwaka huwa tuwapeleka hesabu zetu na kitu gani tuwafanya, kila kitu iko wazi, na mashirika gani ambayo watupa pesa na ni ngapi na kwa kitu gani. Hatuna jambo lolote ambao sitaficha, lakini jambo la kustajabisha sisi, tunasimama kutetea haki za watu na kila mara tukifanya hivi huo, tunakuja tunapambana na serikali, na hili ni jambo ambalo limetutia kidogo katika ile laini ambayo serikali hawatutaki kabisa, kwa sababu utetezi wetu na kufuata misingi ya kisheria. Hilo ni jambo tu, hakuna jambo lolote jingine ambalo wanaweza kutuonyeshea kidole, ukatuambia ni hiki au hiki au hiki. Hakuna, hawaja Ma, hata mara moja kutuchunguza, hawajatuita polisi kutuambia kwa sisi tunatumiwa hiki na hiki na hiki kabisa. Na sisi tushirikiana na polisi kila mara hapo, jana mara mbili mara tatu, mimi nilikuwa polisi kwa tuhuma za watu ambao watoto wao wameingia katika ugaidi, picha zao zimetoka katika magazeti, nikachukua kwa familia nikaenda nao mpaka polisi nika, ni hawa na hawa. Sasa hii kwetu sisi ni siasa tu basi. Na nani anawafadhilia? Mnapata fedha kutoka wapi? Kwa sababu umesema shirika lenu linatetea haki za wote ambao Uh, wanakuja kwenu kwa sababu haki zao za kimsingi zimekiukwa zimekiukwa. Wafadhili wetu majority watoka katika eh, ni, Ford Foundation, ni Open Society ambayo iko New York, ni Danish government, inatoka eh, Norway, inatoka eh, Sweden, inatoka eh, Holland, na sisi hatufichi kila misaada ambayo tunapata katika wafadhili wetu sisi tunazitia wazi na tunaambia serikali pesa tu tuwapata kwa hizi kwa niaba hii na hii na hii na wao, kila mwaka kama ivyokwambia, tuwapeleke ripoti kamili, mpaka vile training ambao sisi tuwafanye ndani ya maofisi yetu nafanya, na, na, tuwafanya nje na kina nani, pia tuwaelezea hii ina athari gani eh, kwa Muhuri. Kwa mfano, unajua Muhuri itaendelea kufanya kazi Jambo la pili, sisi tushazungumza kwanza. Tupopata habari kutoka kwamba akaunti zetu zimesimamishwa, tulikwenda benki tukataka kutoa pesa, ukasema akaunti zimefungwa. Pale pale tukaandikia barua rasmi kuwauliza watupe sababu gani ambazo imefanya kaunti yetu ufungwe. Tukawaambia ikiwa hamutotupa hizo sababu, sisi tunawastaki nyinyi kama benki. Umesema pia kwamba mmekwenda kwenye benki na mkakuta kwamba hamwezi kutoa fedha zenu, zimedhibitiwa lakini kwamba mtaweza kuendelea na shughuli zenu kama Muhuri. Mtaendeleaje na shughuli zenu bila kuwa na fedha? B mfano tulikuwa na program Kwale, sasa ipotoka hii habari, na watu walikuwa wamejaa katika kile kijiji, ikatoka habari kwamba pesa zetu zimefungwa. Amini usiamini, wale waliohudhuria pale wakajitolea pane pale pale, ikafanya uharambee, wakajitolea holi, wengine wakanunua wa maji, wengine wakanunua wa soda, wengine wakanunua wa hivi, na mkutano ukaendelea kuonesha kwamba mambo ambayo MUHURI inafanya inaisaidia sana zile jamii za chini ambazo haziwezi kujisaidia. Ni Khelef Khalifa, afisa wa taasisi ya kutetea haki za binadamu ya MUHURI, akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Mombasa, Kenya. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri Mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras amekutana Jumatano mjini Moscow na rais wa Rusia Vladimir Putin kwa mazungumzo kuhusu nchi hizo mbili. Wakati wa mkutano huo uliofanyika, uliofanyika Kremlin, bwana Putin aliashiria kuondoa marufuku ya kuagiza chakula kutoka Ugiriki. Kati ya mwaka wa 2009 na 2013 biashara kati ya nchi hizi mbili iliongezeka maradufu, alisema bwana Putin, lakini akaongeza kwamba mwaka uliopita biashara ilipungua haraka kwa asilimia 40. Akiongea na wanahabari baada ya mkutano, rais Putin amesema kwamba kiongozi wa Ugiriki hakuomba msaada wa kifedha. Kumekuwa na tetesi kwamba kuna uwezekano wa Athens kutumia uhusiano wake na Russia kujipatia ushawishi kwenye mazungumzo yanayoendelea na Umoja wa Ulaya ya msaada wa kiuchumi. Na mwanajeshi kutoka kikosi cha taifa cha Afghanistan jana aliwafyatulia risasi wanajeshi wa Marekani mjini Jalalabad na kumuua mwanajeshi mmoja wa Marekani kabla yake kupigwa risasi na kuuawa. Tukio hili lilitokea muda mfupi baada ya maafisa wa jimbo kukutana na afisa wa ubalozi wa Marekani kwenye makao ya gavana wa jimbo huko Jalalabad. Hili limekuwa ni moja ya matukio ya karibuni ambapo wanajeshi wa Afghanistan wamewashambulia wanajeshi wa Marekani wamewashambulia wanajeshi wa Marekani au NATO ambao wamekuwa wakishirikiana nao kwa miaka kadhaa kwenye vita dhidi ya waasi wa Taliban. Mkuu wa polisi katika jimbo la Ndagahar, Fazel Ahmad Zashag, amesema kwamba wanajeshi wa Marekani walijibu kwa risasi muda mfupi baada ya shambulizi na kumuua mshambuliaji na kuwajeruhi wanajeshi wengine wawili wa Afghanistan. Hakuna maelezo yote yaliyotolewa au kundi lolote kudai kuhusika, lakini uchunguzi ungali unaendelea. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mambo mapya, mambo hipo, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa, sawa. Ungana nasi katika VOA express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, jiunge nasi. Nam upinzani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unapinga kulenga, uh, kulenda kalenda ya uchaguzi ambayo wanasema itawanyima vijana haki ya kupiga kura katika uchaguzi wa serikali ya mitaa, uh, mwaka huu. Mwandishi wetu Nick Long anaripoti kutoka Goma mashariki mwa DRC, na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Vyama vya upinzani nchini DRC vimepinga utaratibu wa uchaguzi kwa miezi kadhaa huku matokeo mabaya yakijitokeza mwezi Januari, kwa mujibu ya Human Rights Watch, kwa takriban watu 40 waliuawa katika maandamano ya mitaani. Serikali imekanusha kuhusu idadi hiyo na kusema watu dazeni waliuawa. Maandamano hayo yalipelekea kutangazwa kwa kalenda ya uchaguzi, lakini hivi sasa wanaharakati wa upinzani wanaipinga tarehe iliyopangwa kwa uchaguzi wa serikali za mitaa na majimbo mwaka huu, ambapo wanasema ni mapema mno. Wanasema miundo mbinu haipo na wapiga kura vijana wengi wataenguliwa. Akiongea kwenye mkutano wa hadhara katika mitaa ya Goma, Christian Badose, msemaji wa chama cha Engagement for Citizenship and Democracy, amesema kalenda mpya ni kinyume cha katiba, le calendrier est inconstitutionnel. Kwa nini haiheshimu kalendari ni shumu? Article sd ya katiba yetu, article 70 kuendelea zote zinaonyesha kuwa uchaguzi inapaswa fanyika na kila mkongomani mke ama mume anayeeneza miaka kumi na munane ana haki ya kuchagua kwa mujibu wa kalenda iliyotangazwa na tume ya uchaguzi Rais Abe Apolinar Malumalu. Uchaguzi wa serikali za mitaa mwaka huu utafanywa kulingana na orodha ya wapiga kura iliyoandaliwa mwaka elfu mbili kumi na moja na yoyote ambaye hayumo katika orodha hiyo hatapiga kura anasema mu 2015 mu maelektion lokale provinciale bakongomani ya miaka kumi na munane kumi na kenda makumi mbili makumi mbili na moya makumi mbili na mbili musivote, ule wanasema vile, nipana Malumalu. Jambo ya pili, hiyo kalendari. Jambo ya tatu ya kalendari, amewambia mkusanyiko hivi karibuni kwa vijana wengi wa Kongo wamekufa kwa ajili ya kupata haki ya kupiga kura kulingana na presyo ambayo mulifanya ndani ya barabara la pression que vous avez exercé dans la rue apo le 19 mpaka le 22, mtakumbuka, mutakumbuka ile pression iliua wakongomani wengi sana. Wiki iliyopita serikali ilitangaza kwamba zaidi ya mili 400 iligunduliwa katika kaburi la jumla huko Maluku. Naibu waziri mkuu amesema miili hiyo ilikuwa ya mafukara na watoto waliofariki wakiwa bado wachanga. Serikali imetangaza uchunguzi wa kisheria kuhusiana na kaburi hilo. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini DRC imekaribisha tangazo hilo na kusema ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu itahusika katika uchunguzi. Rwanda inataka kufahamu jinsi serikali ya Ufaransa itakavyotekeleza utaratibu wa kutoa nyaraka za siri zinazohusiana na mauaji halaiki ya mwaka wa 1994 ambayo alipelekea takriban watu laki nane wengi wao wakiwa Watusi kuuawa. Mwandishi wetu Peter Cotly uh, anatuandalia ripoti inayosomwa hapa na Ida Isa. Mwanasheria mkuu wa Rwanda, Businge Johnson, amesema serikali yake imemwomba mwakilishi wake wa kibalozi nchini Ufaransa kufahamu mpango wa serikali ya Ufaransa ya kuachia nyaraka hizo za siri. Bwana Businge anasema hawana mawasiliano rasmi juu ya suala la nyaraka za siri kama litafanyika. Anasema wamesoma kwenye vyombo vya habari kuwa hilo litafanyika kwa awamu au kwa vipande, lakini kwa vipande gani au vitatokea wapi au itakuwa kwa muda gani hatuna maelezo yoyote kwa wakati huu. Shirika la habari la AFP limeripoti uamuzi wa kuachia nyaraka za siri ulitoa saini Jumanne na nyaraka kuhusiana na Rwanda baina ya mwaka 1990 na mwaka 1995, 1995 zitajumuishwa. Mwanasheria mkuu Johnson anasema Rwanda itazifanyia uchambuzi nyaraka hizo za siri zitakapotolewa. Anasema kwetu sisi, kilicho muhimu zaidi ni maswali mawili, nayo ni vipi na nini Anasema wanataka kujua jinsi zilivyofanywa za siri na nini kimetolewa usiri. Bwana Johnson anasema kuwa bila shaka watazifanyia uchambuzi na kisha watakuwa na maelezo ya kusema. Anasema mfumo wa kisheria wa Ufaransa unaweza kutumia kufunguliwa kwa nyaraka hizo za siri kuwatafuta watuhumiwa wa mauaji halaiki ya mwaka 1994. Rwanda mara kwa mara imeishtumu Ufaransa kwa kushiriki katika njama za mauaji hayo. Wachambuzi wanasema tuhuma hizo zimesababisha uhusiano baridi wa kidiplomasia kati ya serikali za Kigali na Paris. Johnson anasema nchi hizo mbili zinaweza kuwa na uhusiano bora zaidi kulingana na msingi uliojengwa juu ya ukweli na uwajibikaji. Anasema uhusiano bora zaidi ni uhusiano uliojengwa juu ya ukweli na haki na uwajibikaji. Haijalishi kuwa nyaraka hizo za siri zitafunguliwa kutoka Paris, lakini huenda ikatoa maelezo ambayo itawafanya baadhi ya watu huko Paris kuwajibika. Anasema kilicho muhimu kwake ni kuwa wana haja ya kujenga uhusiano wakati wakisonga mbele, na kuna haja hilo liwe katika msingi wa ukweli, na baadhi ya habari huenda zikawa na mchango mkubwa sana kwa ukweli na haki. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Harrison Kamau. Jopo la mahakama la Marekani Jumatano lilimkuta na hatia mhamiaji kutoka Chechnya, Zohar Zanaev kwa kushirikiana na kakake katika mashambulizi ya bomu yaliyowaua watu watatu na kuwajeruhi wengine 264 kwenye mbio za Boston marathon mwaka wa 2013. Mfungwa aliyekuwa wakati mmoja katika jela ya Marekani ya Guantanamo Bay nchini Cuba amekamatwa nchini Uganda kwa kushukiwa kuhusika na mauaji ya mwezi uliopita ya mwendesha mashtaka wa kesi za ugaidi Jamal Kayemba. Ambaye ni mganda alikamatwa akiwa na wenzake watatu katika mji mkuu wa Kampala jopo za chombo cha habari ya nchi ya, cha serikali ya nchi ya, ya, ya, ya Iran kimeripoti kwamba meli za kijeshi la majini za majini za Iran zimeondoka kwenye bahari hiyo karibu na Yemen, huku muungano unaongozwa na Saudi Arabia ukiendelea na kampeni zake za mashambulizi ya anga ya kuwazuia kusonga mbele. Ifuatayo ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezia sera na msimamo wa serikali ya Amerika. serikali ya equatorio guine nchi yenye utajiri wa mafuta huko afrika ya kati inaendelea na msako mkali dhidi ya wanaharakati wa kisiasa mwezi uliopita viongozi wawili wa upinzani williamo guema ela kiongozi wa chama cha upinzani cha Republican Democratic Force na mwanachama mmoja Luis nzo ondo walikamatwa na kuhamishwa kutoka mji mkuu kisiwa cha malabo na kupelekwa sehemu ya bara ya nchi hiyo Idara za usalama za Equatorial Guinea zimeweka masharti mengi katika matembezi yao, na kwa uhakika ni kama wako kizuizini katika vijiji vyao. Hakuna mashtaka rasmi ambayo yamefunguliwa dhidi yao. Ukamataji huo wa mwezi uliopita ulifuatia ukamataji na kufungwa mwezi Januari kwa wanaharakati wa kisiasa ambao walikuwa wanaandamana kwa amani. Kulikuwa na matumizi ya mamilioni ya dola ambazo serikali ilikuwa inatumia kuandaa fainali za kombe la mataifa barani Afrika. Lakini licha utajiri wa mafuta wa nchi hiyo na makisio ya mapato ya kitaifa ya dola elfu 25, zaidi ya asilimia 70 ya watu wa nchi hiyo wanaishi kwa matumizi ya chini ya dola mbili kwa siku na bila kuwa na huduma za kimsingi kama vile maji. Madai ya hivi karibuni ambayo hayakuthibitishwa katika vyombo vya habari vya Equatorial Guinea dhidi ya chama cha siasa cha Convergence for Social Democracy yanaleta wasiwasi pia. Marekani inahimiza serikali ya Equatorio Guine kuondoa masharti na bugudha dhidi ya vyama vya upinzani kama inavyoonyeshwa katika kanuni ya 13 ya katiba ya Equatorio Guine ambacho kinahakikisha uhuru wa kujieleza, uhusiano na mtu kwenda atakako, na kama ilivyo katika mikataba kima ya kimataifa ya haki za binadamu. Marekani inatoa wito kwa serikali ya Equatorio Guine kuruhusu vyama vya kisiasa kujiandikisha na kushiriki kwa uhuru kabisa katika shughuli zote za kisiasa kwa njia ya amani kama ilivyokubaliwa katika mazungumzo ya kitaifa ya siasa ya Novemba 2014. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami ni Harizon Kamau, nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.