Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Na mimi ni Khadija Riami. Na mimi ni Harizon Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa asubuhi, ikiwa tarehe 10 Aprili mwaka wa 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu hotuba iliyotolewa na kiongozi mkuu wa kidini nchini Iraq. Je, amesema nini kuhusu mkataba wa nyuklia kati ya Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani yatakayoweka wazi zaidi mustakabali wa uhusiano kati ya Iran na nchi hizo sita katika kadhia hii ya nuklia. Ni baadhi ya nukta muhimu na za ndani kabisa kuhusiana na makubaliano hayo kuelekea Juni thelathini. Vilevile vile katika habari ya zetu asubuhi hii ya leo mtaalamu wa masuala ya Somalia aeleza kwa nini inakuwa ni vigumu sana kuwapata magaidi wote wa Al-Shabab wakiwa pamoja Unaweza kuwapata kundi moja, lakini hili kundi halina habari na kundi lile lingine, ingawaje lengo lao ni moja. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Serikali ya Somalia imetoa tuzo kwa vichwa vya viongozi 11 wa, wa kundi la Al-Shabab akiwemo aliyepanga shambulizi la wiki iliyopita nchini Kenya. Tuzo hizo zilizotolewa Alhamisi ni pamoja na dola elfu mbili uh, elfu mbili mia mbili hamsini kwa kukamatwa kwa kiongozi wa Al-Shabab Ahmed Omar Abu Abied na kitita cha dola laki moja hadi dola laki moja na nusu kwa wanamgambo wengine kumi mashuhuri. Msemaji wa serikali Lidwan Haji Abdiwali ameambia idhaa hii kwamba miongoni mwa wanaosakwa ni Muhamed Muhamud ambaye anadaiwa kupanga shambulizi katika kituo kiku, chuo kikuu cha Garissa nchini Kenya lililoacha wanafunzi 148 wakiwa wamekufa na darzeni ya wengine wengi wakiwa wamejeruhiwa. Kenya tayari imeahidi zaidi ya dola elfu mia mbili kwa atakayetoa taarifa zitakazosaidia kukamatwa kwake Muhamud ambaye kwa jina lingine pia anajulikana kama Duliaden. Wiki mbili za mashambulizi ya anga ya muungano unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya waasi wa kihudhi nchini Yemen yameshindwa kuwazuia ya waasi hao kusonga mbele kote nchini humo. Waasi wa kishia wakishirikiana na washirika wao jana Alhamisi walikuwa wameendelea na operesheni hadi sehemu za katikati ya mji wa Eden pamoja na sehemu yenye wasuni wengi kusini mashariki mwa nchi hiyo. Msemaji wa muungano unaoongozwa na Saudi Arabia Jenerali Ahmed Al Asiri Alhamisi alikanusha kusonga mbele kwa kundi hilo, akisema ni vikundi vidogo vidogo tu ambavyo vimetengwa na kuendelea mbele, akiongeza kusema vitaangamizwa kabisa kabisa. Amesema kwamba kwamba mawasiliano kati ya waasi yameharibiwa. Katibu mkuu wa mataifa, Ki-moon, Chini, Yemen, Banna, jumuia, wa umoja mataifa ameonya jana raia nchini Syria na Yemen wameachwa katika mathila. Bwana Ban amewasihi jumuia ya kimataifa kushinikiza kumalizwa kwa ghasia na kuwepo kwa ulinzi bora wa raia. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Bwana Ban amewaambia waandishi wa habari kuwa mzozo wa Yemen uliitumbukiza taifa ambalo tayari ni maskini katika mzozo mkubwa wa kibinadamu. Anasema juhudi za waasi wa kihudhi za kuteka sehemu kubwa zaidi za nchi hiyo zinakiuka maazimio ya baraza la usalama. Anasema jambo hilo limepelekea kusambaa kwa mzozo, huku mashambulizi ya anga ya nchi za Kiarabu yanayoongozwa na Saudi Arabia kufuatia ombi la rais aliyekumbwa na matatizo Abdurab Mansur Hadi. Bwana Ban anasema mashambulizi ya anga ya ushirika na juhudi za Wahudhi na washirika wao kwenye silaha katika kuongeza wa uongozi wao kumegeuza mzozo wa kisiasa nchini humo kuwa hasia mbaya zinazotishia kuwa na athari mbaya kwenye eneo hilo. Bwana Bana anasema eneo hilo na dunia yetu havihitaji vurugu zaidi na uhalifu ambao tunauona nchini Libya na Siria. Idara ya watoto ya umoja mataifa, UNICEF, inasema tangu mapigano kuanza hapo Machi 26 takriban watu laki moja wamepoteza makazi na wengine takriban 74, wameuawa. Bwana Bana anasema suluhisho la pekee ni kurejea haraka kwa mashauriano ya kisiasa yaliyoanzishwa na umoja wa Mataifa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bankimun amesema hatua za haraka zinahitajika kuzuia mauaji ya wakimbizi wa Kipalestina wa ki walioko kwenye kambi Yarmouk ya, ya iliyoko kwenye mji mkuu wa Siria ambapo wanamgambo wa Islamic State wamechukua udhibiti. Bwanamn ameomba msaada wa kibinadamu upelekwe kwa wakimbizi wa kipalestina waliozingirwa ndani ya kambi iliyoko kusini mwa Damascus. Takriban Wapalestina 18 walikuwa wanaishi kwenye kambi hiyo kabla ya kuchukuliwa na wanamgambo wa Islamic State. Kambi hiyo ambayo wakati mmoja ilikuwa ni makazi ya wakimbizi takriban 170, imekuwa chini ya udhibiti wa serikali ya Siria kwa karibu miaka miwili na imekuwa ikipokea misaada mara kwa mara. Wakati huo huo, maafisa Afisa mmoja wa kipalestina Ahmed Majadani amesema maelewano yameafikiwa na serikali ya Siria na kuwa operesheni ya pamoja ya kijeshi na kuwa, ya kuwafurusha wanamgambo kutoka kwenye kambi hiyo. Rais Barack Obama wa Marekani amesema Alhamisi kwamba atafanya uamuzi karibuni iwapo ataiondoa nchi ya kikomunisti ya Cuba kwenye orodha ya mataifa ambayo Marekani inaiona yanafadhili wa Akiwa kwenye ziara nchini Jamaica, bwana Obama amesema kwamba wizara ya mambo ya nje imeangalia kwa kina mweneno wa Cuba kwenye masuala ya ulimwengu na lililobaki ni pendekezo kutoka kwa washauri wake. Kwa muda sasa, kiongozi huo wa Marekani ameashiria kuiondoa Cuba kwenye orodha ikiwa ni mojawapo ya juhudi za kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi hizi mbili, ambao aliutangaza mwishoni mwa mwaka jana baada ya kutofautiana kwa zaidi ya miongo mitano. Nchi nyingine tatu ambazo Marekani imeorodhesha kama wafadhili wa ugaidi ni pamoja na Siria, Iran na Sudan. Uamuzi huo wa bwana Obama una uwezekano wa kufanyika baadaye wiki hii pale atakapokutana na rais wa Cuba Raul Castro mjini Panama kuhudhuria kikao cha mataifa ya Amerika. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko Iran. Kiongozi mkuu wa kidini wa nchini Iran, Ali Ayatollah Khamenei, jana Alhamisi alitoa hotuba kwa taifa, akielezea kuwa haungi mkono wala kupinga hatua wa za maelewano zilizofikiwa hadi sasa kati ya Iran na nchi sita zenye nguvu juu ya programu ya Iran ya nyuklia. Mwenzangu Este Gidhuyuwat amezungumza na Salim Swaleh, mtangazaji wa redio Tehran, na kwanza akamuuliza ikiwa hotuba hiyo imevunja matumaini ya wengi waliodhania kwa maelewano kamili yanaelekea kufikiwa. Ni mara ya kwanza anazungumzia makubaliano yaliofikiwa katika mji wa Luzan huko Uswizi, kati ya Iran na nchi hizo ulizotaja ambazo ni sita zenye nguvu duniani na katika kile ambacho kinaonekana katika hotuba ya Ayatullah Khamenei ni hali aina fulani kumbawa, ilana, nikisita, ya tahadhari hasa ikizingatiwa kwamba kile kilichoafikiwa na Iran na nchi sita chini ya kundi la tano jumlisha moja si makubaliano kamili. Kilichofikiwa ni aina fulani ya maelewano, mimi napenda kuita ni mwafaka wa maelewano kwa ajili ya kujenga msingi wa kufikiwa makubaliano kamili sasa kiongozi mwadhamu anasema kwamba yatakayoweka wazi zaidi mustakabali wa uhusiano kati ya iran na nchi hizo sita katika kadhia hii ya nuklia ni baadhi ya nukta muhimu na za ndani kabisa kuhusiana na makubaliano hayo kuelekea juni thelathini anasema makubaliano yaliyofikiwa Lausanne ni ma pana zaidi uelewano au mwafaka wa maelewano ni mpana zaidi, lakini sharti kuu la kufikiwa makubaliano yote ya nyuklia kufikia mwisho wa mwezi Juni ni kuanza kuondolewa vikwazo vyote vya kimataifa dhidi ya Iran, vikwazo vinavyonasibiana na miradi ya nyuklia. Salim, bila shaka kuna mkanganyiko mkubwa sana katika hotuba za Alhamisi huko Iran kutoka kwa kiongozi mkuu wa kidini Ayatola Khamenei na vilevile vile Rais Hassan Rouhani kwa sababu wote wawili wanaonyesha kwenye hotuba ayo kwamba Iran haikubaliani na maelezo ambayo yametolewa na Marekani na haswa rais wa Marekani Barack Obama katika suala hili lote, na kwa hivyo kuna wahafidhina hapa Marekani na bila shaka huko Iran, na ukiangalia upande wa Israel ambao watasema tulionya kwamba Iran pengine inacheza mchezo wa karata hapa. Kutakuwa na ukosoaji mkubwa, bila shaka kufuatia hotuba hizi. Ni kweli unachokisema, uh, Esta, na ndani ya marekani kwenyewe huko na ndani ya Irani hapa kuna wahafidhina ambao hawataki kuona kwamba mkataba kama huu unafikiwa, na hilo si jambo la siri. Bila shaka, wakuu wa nchi mbili hizi wanajaribu kuhakikisha kwamba wanawaweka mbali wahafidhina, kwa maana kwamba wanajaribu kuwatuliza, na kwa upande mwingine pia wanajaribu kuhakikisha kwamba huu mkataba au haya makubaliano kufikia Juni yanafikiwa. Rais Ruhani tunaweza kusema miongoni mwa viongozi wote wa Iran kwa muda mrefu, ndiye kiongozi anayeonekana kuwa kiongozi wa karibu sana na nchi za Magharibi, haswa Marekani. Lakini anapotoa taarifa Alhamisi kusema kwamba hadi pale vikwazo vyote vya kiuchumi vya kimataifa vitakapoondolewa dhidi ya Iran ndipo pengine wataweza kufikia maelewano juu ya programu hii ya nuklia, hiyo imeweza kutafsiriwa vipi huko Iran? Ikumbukwe kwamba kumekuwa na tafsiri mbalimbali kutoka huko Washington na vile vile kutoka hapa Teheran na hata upande mwingine wa Israel. Kumekuwa na tafsiri kuhusiana na nukta mbalimbali mbali za makubaliano hayo. Rais Rohani anajaribu kuhakikisha kwamba anatumia nara yake ya udiplomasia, nara yake ya kupunguza misimamo mikali katika siasa za mambo ya nje za Iran, ili kuhakikisha kwamba nchi inajiondoa katika ule mkwamo wa vikwazo. Ni Salim Swaleh, mtangazaji wa redio Teheran akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Iran. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mfanyakazi wa afya wa Marekani aliyeambukizwa virusi vya ebola wakati akifanya kazi nchini Sierra Leone ameruhusiwa kuondoka kutoka taasisi ya taifa ya afya iliyoko katika jimbo la Maryland hapa Marekani shirika la marekani la partners of health limesema alhamisi kwamba mwanamume huyo ambaye jina lake limebanwa ametangazwa kutokuwa na virusi vya ugonjwa huo na ameruhusiwa kurudi nyumbani shirika la afya duniani who limesema kwamba virusi vya ebola vimeua zaidi ya watu elfu kumi wengi wao wakiwa waki katika mataifa ya afrika magharibi ya guinea liberia na sierra leone takriban watu 24340 wameambukizwa virusi vya ebola huko Afrika Magharibi eh, tangu ugonjwa huo ulipozuka mwezi Desemba mwaka wa 2013. Na Ugiriki hatimaye imelipa deni la dola milioni 495 kwa shirika la kimataifa la fedha duniani na kuondoa hali ya wasiwasi na kuleta ahueni kwa wawekezaji. Yalikuwa ni malipo muhimu ya deni ambayo yatasaidia Ugiriki kukaribia kupata msaada wa kimataifa wa kiuchumi na kuendelea kuwemo ndani ya muungano wa Eurozone. Mawaziri wa fedha kutoka mataifa wanachama wa Eurozone walikubaliana mapema mwaka huu kuiongeza muda Ugiriki kulipa deni iwapo nchi hiyo ingewasilisha mikakati kabambe ya mageuzi ya kiuchumi. Athens iliwasilisha hatua kadhaa wiki iliyopita na kukabiliana na ukwepa, na za kukabiliana na ukwepaji kodi na wizi wa fedha. Ukosefu wa ajira nchini Ugiriki umekuwa mara mbili zaidi ikilinganishwa na mataifa wanachama wa Eurozone. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anaadhimisha miaka miwili madarakani wakati nchi inakabiliana na mashambulizi ya kigaidi na, na ulaji rushwa uliokithiri. Maadhimisho haya yanafanyika wiki moja baada ya wanamgambo wa kundi la Al-Shabab kuua watu 148 kwenye chuo kikuu cha Garissa kilichopo kaskazini mashariki mwa Kenya mwandishi wetu Muhammad Yusuf ana ripoti kutoka Nairobi, na Mkamiti Kibayansi anaisoma ripoti kamili. Maadhimisho ya miaka miwili ya Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto yanafanyika wakati wa Kenya wanaomboleza vifo vya zaidi ya watu 140 waliouawa katika shambulizi moja kwenye chuo kikuu cha Garissa wiki iliyopita. Serikali bado inafanya kazi ya kutambua miili ya watu waliouawa, huku ripoti zikijitokeza kwamba zaidi ya wanafunzi 160 bado hawajulikani walipo. Wakati rais na naibu wake wanaanza mwaka wa tatu madarakani, Watu wamekuwa wakizungumzia ukosefu wa usalama na kesi za rushwa zilizowahusisha maafisa wa vyeo vya juu serikalini wakiwemo mawaziri kadhaa. Bwana Kenyatta alichukua msimamo mkali dhidi ya rushwa na amewataka maafisa wote na watu waliohusika katika shutuma hizo kukaa kando wakati uchunguzi unafanyika. Kufuatia matamshi hayo, mawaziri wanne wameitikia wito huo. Baraka Muluka ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa anasema. Viongozi hao wawili hawataweza kusherekea baada ya kile kilichotokea katika chuo kikuu. Anniversaries are meant to be celebratory occasions when you come out with what we may want to call your brag sheet, your score card Uh, maadhimisho ni kitu cha kusherehekea uh, wakati unapofika, yaani ni wakati wa kujifurahisha, kuonyesha mafanikio yako, lakini siyo maneno matupu. Unaadhimisha siku kwa shangwe na nderemo, kitu ambacho kwa bahati mbaya hawawezi kufanya, kwa sababu hiki ni kipindi cha maombolezo na ni maombolezo yanayomulika udhaifu katika upande wa ukosefu wa usalama. Msemaji wa serikali ya Kenya Manoa Esipisu anasema ukosoaji huo sio sahihi. Anatoa wito kwa Wakenya kubadilisha mtazamo wao na fikra pale linapokuja suala la mashambulizi ya kigaidi. Hayo yote yamefanyika bure, kwa njia fulani watu hawakujali ustawi wa jamii. Yesu, taifa letu lipo katika vita. Ni ukweli ambao tunatakiwa kuishi nao. Hii nchi ipo katika vita. Pale unapokuwa katika vita, baadhi ya kanuni hazitumiki. Na kama tuko kwenye vita, tunahitaji kuwa na mawazo tofauti kuliko ilivyo kawaida. Sio kila wakati kujifikiria sisi, inabidi kuzingatia mambo ya adui yako. Unatakiwa kukabiliana na adui yako, kama ni kweli adui yako ana kunyemelea Licha ya kuwepo na kasoro katika usalama, maafisa wa usalama nchini Kenya wanasema wanafanya kila wawezalo kuwalinda raia kutokana na mashambulizi na kundi la wanamgambo wa al Shababu la nchini Somalia, ambalo linadai kuhusika kwa mashambulizi katika chuo kikuu cha Garisa. Hapo Jumatano, maafisa wa Kenya walifunga akaunti za taasisi za kifedha, makundi ya kutetea haki za kibinadamu na za watu binafsi walioshukiwa kusaidia harakati za kundi la al Shababu. Miongoni mwa taasisi hizo zinajumuisha makampuni 13 ya usafirishaji fedha ya kisomali ambayo leseni zake ziliakhirishwa kwa muda na akaunti za benki zilifungwa pia. Katika taarifa yake, kundi la Human Rights Watch lilisema orodha inaongeza maswali mengi kuliko majibu. Kundi la haki za binadamu lenye makao makuu yake New York hapa Marekani lilisema hatua zilizochukuliwa dhidi ya makundi mawili ya haki za binadamu ya Muslims for Human Rights, Muhuri, na Haki Afrika ambayo imekuwa ikiorodhesha ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na vikosi vya usalama zinazusha hofu kwamba serikali inapambana na sauti za wakosoaji na wale ambao wanahoji mbinu zilizotumika kupambana na ugaidi nchini Kenya. Kulingana na wahadhiri wa vyuo vikuu nchini Kenya kuna zaidi ya wanafunzi 160 wasiojulikana waliko siku nane baada ya lile shambulio la kigaidi katika chuo kikuu cha Garissa kaskazini mashariki mwa nchi. Pia imebainika kwamba shambulio hilo la kigaidi liliongozwa na kijana kutoka Kenya, Abdirahim Abdalla, aliyesomea sheria katika chuo kikuu cha Nairobi. Mwandishi wetu wa mjini Nairobi, Mwangi Konyo, amezungumza na mtaalamu wa masuala ya Somalia, Muhamed Abdullahi, kuhusu maisha ya gaidi huyo mjini Nairobi, na yafuatayo ni mahojiano yake. Mohamed, kumekuwa na madai kwamba kuna mlipuko uliotokea katika sehemu za Pangani juzi, ambapo kuna askari kadhaa ambao walipuliwa na bomu kwenye gari, na inasemekana kwamba huyu kijana uh, Abdurahim uh, huyu kijana ambaye alijilipua pale ni rafiki yake mkubwa, inasemekana kwamba walikuwa na uhusiano fulani, walikuwa na urafiki fulani na huyu kijana ambaye ni mwanasheria. Madai hani ya kweli, sina hakika mimi, lakini kitu kimoja ambacho najua kwamba kuna mtandao wana network yao, lakini hii nidhamu yao ya network yao pia inafanya kazi kitaalamu. Kwa mfano, wanaweza kuwepo jamaa maal-shabab mia moja mahali fulani, huenda kumi wako kindu kimoja na kumi wako kindu kimoja na hawajuani. Wanafanya hivyo ili kama polisi wakiweza kuwafyatua ha, kuwagundua ku, ku, ku, ku, hawa kundi la kumi, basi ni hao tu, wale wengine wasijulikane. Inaitwa cell system. Hivyo ndivyo tunavyoelezwa na wadadisi wa kiusalama kwa. Ndiyo maana ni vigumu sana kuwapata wote pamoja. Unaweza kuwapata kundi moja, lakini hili kundi halina habari na kundi lile lingine, ingawaje lengo lao ni moja hmm. Lakini vile vile kumekuwa na madai kwamba yule mastermind wa haya mashambulio vile vile ni Mkenya Mohamed, na anaishi kule Somalia ni zimethibitishwa kabisa, anaitwa Dulyadei na Gamadar, anaitwa Muhamed Kuno, ni mkazi wa Garissa, yeye asili yake amezaliwa hapo, na yeye andio tunasema ndiyo jemedari wao kule nchini Somalia, na yeye ndiye anaongoza haya mambo. Haya mambo yako yanajulikana kabisa, na hata yeye mwenyewe huzungumza katika mitandao akitisha Kenya, akisema kwamba atamwaga damu na kadhalika. Lakini kwa nini Al-Shabaab wanaajiri hawa vijana kutoka Kenya badala ya kuchukua lesi vijana kutoka Somalia? Kwa nini wanazingatia zaidi kuja hapa Kenya kuwachukua vijana na kuwafanyia indoctrination? ikiwa utawapata vijana kutoka Kenya, basi kazi yako ni rahisi zaidi, sivyo? Ikiwa utawapata vijana kutoka Kenya, shabaha yao ni kufanya maovu hapa, sivyo? Kitu gani ambacho kitakuwa rahisi zaidi? Nakumbuka sio kutoka Kenya tu, wanachukua kutoka Tanzania, wengine kutoka Uganda, wengine wanatoka nchi nyingine, e, kama ulivyosikia watu waliofikisha mahakamani au taarifa zinazotolewa na vyombo vya kijasusi wanatoka nchi mbalimbali, hata wengine wanatoka Yemen, wametoka nchi nyingi. Wenyewe yeyote ambaye ajitolea muhanga ambaye ataweza kufanikisha ule lengo lao watamtumia. Hiyo si jambo la kushangaza. Na wanafadhiliwa na no, Hili swali limerudiwa mara nyingi sana, hata mimi ni mwenyewe nimejaribu kuuliza uliza. Jambo la kwanza, kumekuwa na tetesi na habari kwamba walikuwa wakipokea kutoka kutoka kwa watu ambao wanaunga sera zao katika nchi za Kiarabu, wapo na hata kutoka nchi za Magharibi. Kuna wale ambao wanawaunga mkono, ambao wanatoa hizo pesa, hiyo ni moja. Wengine wanasema hivi kwamba wameweza kuwekeza mali katika mashirika walipokuwa wanaitawala Somalia nzima kwa hiyo wana mali katika mashirika fulani fulani ambayo kwa sasa wanapokea faida kutoka hapa. VOA mitaani. Katika makala ya VOA mitaani, gumzo limezidi nchini Kenya na hasa eneo la Pwani, kama kuna uwezekano wanaume wa kichina wanaojenga barabara na reli za kisasa wanaweza kunyakua wake za watu au kujiingiza katika uhusiano. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, amezungumza na wazee wa mitaa ya Mombasa wanaosema watasimama kidete kuwatetea wake na mabinti zao wasije kuhadaiwa kwa mapesa na Wachina. Hebu basi tusikilize maoni yao. Tumekubali shamba, barabara itokee, ije kama kesho, sisi Ndipo hapo sasa pia twaiwekea sheria ya Kenya wakiingia wale, na sisi huku twakataza mabinti wetu, pia twazidi kuwapa mafunzo kwamba wale wakija waja kazini hawaji kupata watoto. Basi sisi wenyewe ta tujichunge, na bibi zetu tujichunge na watoto wetu, e, sije likatokea neno kama iliolaumu. Sisi wenyewe tutawakataza sasa, ikiwa wakusikia hatu, itakuwa sasa hatutalaumu hatu, hatu tena serikali kabisa maana si wenyewe tu kwenye mafunzo ya wa kufundisha watoto wetu. Mimi sitokubali achukuliwe yeye mwenyewe. Kazi kinapoanza wakiwa wanakuja, tutaanza kufanya mafunzo na mabibi na watoto wetu kwamba tutizame huu maskini tuko nao na ule utajiri wako nao, tuwache nao, kwa maoni ya vile walivyosema, kwamba walisema barabara haiwezi kupita hela mpaka watu walipwe na wafate ile sheria vile inavyotakikana. Mtu hawezi kunyakuwa bibi kabla ya ruhusa ya mwenyewe, mpaka kaapate maoni na apate ule utaratibu, uwa ni mwanamke mwenyewe vile na mazingira vile yanavyokuwa ya, lakini si wote. Sasa yeye atakuwa ni mtu mzima, lazima amuulizie kwamba yeye ni mtoto wa shule, na ajue kwamba mtoto wa shule yukoje, si wafanye tayari tu naye mapenzi tu kiolela na wazazi wake wako na kila kitu. Sasa itakuwa hiyo si sheria, eh, kusema ukweli eh, wanafunzi wetu wako hapa lakini eh, kwa kulingana kwamba huku ni reserve. Mm -hmm. Kitu ya kwanza kwamba wanafunzi wetu wako na respect, ni watu ambao kwamba wako na heshima. Mm -hmm. Na bila shaka kwamba sisi kama wakazi wa huku ni lazima pia wawe watajaribu kuelezea kwa sababu pale shule kuna walimu na walimu kazi zao hizo za kuambia. So hatuwezi fikiria vitu kama hivyo, kama wa Chinese wanaweza kufanya vitu kama hivyo. Kwa sababu mzee mwenyewe yuko hapa, kama yuko hapa mdeongea zaidi. Siwezijua maana kile, mtu na akili zake hilo siweze kubali, hiyo ni ugomvi tuwa watu. Ikiwa ni kazi, si tumekubali kazi ianze, lakini kabla ya kwanza la msingi ni wale waathiriwa wa, wa waangaliwe mwanzo, kabla ya kazi kuendelea. Hizo tunajua hizo ni effects, niwazunu anasema ni vitu amao common. Effect, Mwanamke kawaida uwezi ukamlinda vyovyote kwa, like, kwa nyumba yako. Kwa hivyo kiwa ni barabara ijengwe, barabara tuko tayari ijengwe. Hilo lazima tuangalie kwa sababu tutakuwa tuseme kinachoingia mjini si haramu, lakini upande mwingine huwa ni haramu kiwa, kitaleta kiwa kita madhara kama hiyo. Lakini itabidi tuhakikishe wageni watakaoingia pale wana, wana ulinzi wa sawa sawa, watoto wetu tunahakikisha tunawashika vizuri na kazi iendelee. Mwanamke kawaida ni yeye mwenyewe tu vinye atakuwa ameamua lakini hilo si alitokuwa tatizo kwamba barabara isijengwe. Hicho ni lazima serikali iangalie usalama wa, wa, m, wa wanafunzi na pia wale naowayo ni wa, wenye kujiheshimu, kwa sababu ukiingia kwa watu lazima pia nako ujiheshimu, hata kama umetumwa kutoka wapi wapi. Kini, lazima uangalie mambo ya msingi na ufate ile kazi yako iliyokutuma. Mimi sina hofu, sina hofu, lakini nashaka mbo wanafunzi. Wanafunzi ni watu wenye tamatamaa na pesa na kadhalika. Kwa hivyo mambo ya wanafunzi na waathiriwa, hicho ni kitu swala la muhimu zaidi kuliko bibi. Sawa, mahabata wa Kenya watakupa lakini sema tofauti ni kala na maneno yule zungumza chongching hu azungumza Kiswahili na kizungu, wanawake kwa tofauti eh, kunao wengine hata wakiona watu wageni kama wale wakija kwetu, eh, huwa tegemea kwa sababu wategemea pesa. Mtu akiwa na pesa wajua, pesa ndio ilivunja mlima. Hata bibi pia mwenyewe naweza mtu akatongonezwa nale Chinese na akafanya mapenzi na yeye, na hata mtoto aweza achwa. Ni kweli hiyo, siwezi kataa. Akujipanga kwa kwangu, mi nitahakikisha kwamba mi namlinda venye kama kawaida, venye nafanya kama mgeni amekuja kwako na ni mgeni si wa hapa Kenya, ni mtu amekuja na na pesa sasa mtu kama ule hauwezi avoid hati asitongoze uh, bibi yako kwa sababu, weza kwa mfano wageni wakija kule kwetu, kuna mama wengi watapika chakula kwa ili wale vibarua ambao watakuwa wanafanya kazi kule watakuwa na kulia kule, so waweza chukua ile chance pia pale wale mama chakula, nale wa chakula atongozanale wa Chinese nakuwa wanaweza zaliana pia sisi tutafanya inavyowezekana, kwa sababu hata sisi tuna ujuzi wa kukataza hao wanawake wasifanye kama hivi. Tunajiamini kwa sababu tunajihitaji Wadigo, tuna ujuzi aina nyingi. Tunajua hiyo ni siri, huwezi kuambiwa. Tunatumia mbinu yetu ya Kidigo <laughs> tunatumia hali yoyote ya ufundi wetu kwamba mabibi hawawezi wakafanya makosa, wala watoto Kiwa wanafanya tunawapa adhabu ya kuwa si Wadigo kamili hao. Hata sisi tunachoomba ni yale maendeleo ya yaje kwetu, na maendeleo kuja kwetu ni kwanza barabara ziwe safi. Kabla ya kumaliza matangazo yetu hapa, muhtasari wa habari. Serikali ya Somalia imetoa tuzo kwa vichwa vya viongozi kumi na mmoja wa kundi la Al Shabab, akiwemo aliyepanga shambulizi la wiki iliyopita nchini Kenya. Wiki mbili za mashambulizi ya anga ya muungano unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya waasi wa Kihudhi nchini Yemen yameshindwa kuwazuia ya waasi hao kusonga mbele. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimoon amesema hatua za haraka zinahitajika kuzuia mauaji ya wakimbizi wa Kipalestina walioko kwenye kambi ya Yamouk iliyoko kwenye mji mkuu wa Siria. Rais Barack Obama wa Marekani amesema Alhamisi kwamba atafanya uamuzi karibuni iwapo ataiondoa nchi ya kikomunisti ya Cuba kwenye orodha ya mataifa ambayo Marekani inayaona kama wafadhili wa ugaidi. Mfanyakazi wa afya wa Marekani aliambukizwa virusi vya Ebola ah nchini Sierra Leone ameruhusiwa kuondoka kutoka kwa taasisi ya afya na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami ni Harrison Kamau, nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.