Yeah, yeah, yeah, yeah. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express nam ni saa kumi na nusu jioni hii leo, ikiwa ni Ijumaa, Aprili 10 mwaka 2015 katika matangazo ya VOA Express hii leo, baada ya mashambulizi ya kigaidi nchini Kenya, je, huko Uganda wanafunzi wa vyuo waamua kufanya maandamano. Kulikoni? wanaweza kulipua miili yetu, lakini hawawezi kulipua mioyo yetu. Huyo ni mmoja wa wanafunzi wa chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda. Naitwa mkamiti kibayasi na mimi ni Sunday Shomari. Na katika habari nyingine, katika jicho letu hii leo, wajasiriamali wadogo wa wadogo nao wanasemaje? Usiwe ni mtu tegemezi na wala usione aibu, labda kwamba ah, mimi nikifanya hii biashara ndogo, labda watu watanicheka. Hapana, sio kweli, maana kila biashara inamnufaisha mtu kutokana na vile yeye ambavyo anaifanya. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya hii leo ya, ya VOA Express, lakini kwanza, huyu hapa ni mkamiti kibayasi na habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekutana na waziri mwenzake wa Cuba siku moja kabla ya mkutano wa viongozi wa kikanda huko Panama, ikiwa ni mkutano wa kwanza wa maafisa wa vyeo vya juu wa nchi hizi mbili kufanyika baada ya karibu miongo mitano. Ofisa mmoja mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alisema mazungumzo ya jana jioni ya bwana Keri na waziri wa mambo ya nje wa Cuba Bruno Rodriguez yalikuwa na mafanikio sana, akiongeza kwamba pande zote zilikubaliana kuwa wamefanya maendeleo makubwa. Afisa huyo akufafanua ni maendeleo gani yaliyofanyika, lakini alisisitiza ya kuwa pande zote zitaendelea kufanya kazi pamoja kutatua maswala yaliyobaki. Shirika la Msalaba Mwekundu linasema limefanikiwa kusafirisha msaada wa kwanza wa dharura wa dawa na vifaa vya afya hadi Yemen, mahala ambako mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia hayana dalili ya kusitishwa. Ndege ya mizigo iliwasili leo katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, ikibeba zaidi ya tani kumi na sita za dawa na vifaa vya afya. Kwa mujibu wa msemaji wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu, Msalaba Mwekundu na makundi mengine ya kutoa msaada yamejaribu kwa wiki kadhaa kupeleka misaada katika taifa hilo la Ghuba, mahala ambako waasi wa Kishia wa Hauthi wamekuwa wakipigana na majeshi yanayomuunga mkono rais wa nchi hiyo. Maafisa wa serikali ya Siria na baadhi ya makundi ya upinzani wamekamilisha mazungumzo hii leo huko Rusia, kukiwa hakuna ishara ya mafanikio juu ya namna ya kumaliza miaka minne ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Ilikuwa ni duru ya pili ya mazungumzo yasiyofanikiwa kwa sehemu kubwa juu ya kuleta amani nchini Siria, yaliyoandaliwa mwaka huu na Rusia, mshirika wa karibu wa rais wa Syria Bashar al-Assad. Kufuatia mazungumzo hayo, kiongozi wa upinzani Kadri Jamil ambaye anaongoza kundi la Syria's Popular Front for Change and Liberation alizungumza juu ya umuhimu wa kuwepo na mkutano mpya wa kimataifa juu ya amani mnaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mahakama moja ya Pakistan imemwachia mtu anayetumiwa kupanga mashambulizi ya mwaka elfu mbili na nane huko Mumbai ambayo yaliua watu mia moja na sitini na sita. Zaki ur Rehman Lakhvi, kamanda mwandamizi wa kundi la wanamgambo la Lashkar el Taiba lenye makao makuu yake Pakistan aliachiwa kwa dhamana hapo jana, maafisa wanasema. Wakili wake Malik Nasir Abbas alisema hajui ni mahala gani atakwenda mteja wake. Lakhvi amekuwa jela tangu Februari mwaka elfu mbili na nane baada ya yeye na wenzake sita kushtakiwa kwa kuhusika na shambulizi lililodumu saa moja kwenye mji mkuu wa biashara wa India mwaka elfu mbili na nane. Maafisa huko mashariki mwa Afghanistan wanasema mjitoa mhanga wa kulipua bomu akiwa ndani ya gari lililolenga msafara wa jeshi la Marekani hii leo na kuua watu wasiopungua wanne na kujeruhi kumi na wawili wengine. Shambulizi lilitokea karibu na uwanja wa ndege huko Jalalabad, mji mkuu wa jimbo la mashariki Nangarhar. Kundi la Taliban limedai kuhusika na shambulizi hilo la bomu. Msemaji wa polisi katika jimbo amesema waathirika wa bomu wote walikuwa raia wa Afghanistan na hakuna mwanajeshi yoyote wa Marekani aliyejeruhiwa. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashton Carter, ambaye aliwasili jana Korea Kusini, anasema jeshi la Marekani linajiandaa kupeleka silaha mpya katika kanda hiyo, ikiwa ni pamoja na ndege za mashambulizi zisizoonekana kwa rada na aina mbalimbali za manuari, lakini bado haiko tayari kuzungumzia mpango wa kupeleka kwa mfumo huo wa kisasa wa makombora ya ulinzi. Hii ni Vio Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa habari iliyoongoza, tunaenda mpaka huko Kampala, Uganda, ambapo maelfu ya wanafunzi wa vyuo vikuu vya Uganda, wengi wao wakiwa kutoka chuo kikuu cha Makerere, wamefanya maandamano ya amani kuonyesha ushikamano wao na wenzao nchini Kenya baada ya kutokea shambulizi za kigaidi katika chuo kikuu cha Garisa kaskazini mwa nchi ya Kenya wanafunzi hao waliwasilisha ujumbe wa rambirambi kwa balozi wa Kenya, wakikemea mauaji ya kundi la kigaidi la Al-Shababu na kutaka kila raia kuwajibika katika kukabiliana na magaidi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anayo ripoti zaidi. Ni maelfu ya wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Uganda, wengi wao kutoka chuo kikuu cha Makerere, wakiandamana kupinga mauaji ya wanafunzi 148 katika chuo kikuu cha Garissa nchini Kenya wiki iliyopita. Si si. si, si. si. tunasimama imara na wenzetu wa Garissa University College. Hatuwezi tukaungana na vitendo vya kumwaga damu la na, tutasimama imara tutasimama kama wanafunzi moja tukiomboleza na wenzetu kuwa watu 147 na ni wanafunzi. Hii ni kitu mbaya. Hawa watu tunawaambia kwamba siku moja wa wakiwa wameanika mikono hewani, baadhi yao kubeba bendera ya Kenya na mabango yanayolaani vitendo vya kigaidi vya Alshababu, na fulana walizovalia zikiwa na maandishi mgongoni kueleza ushikamano na waathiriwa wa mashambulizi ya Alshababu nchini Kenya. Wanafunzi hao walipita katika barabara za Kampala wakieleza ujumbe wa kutafuta amani na jambo aje, tuongee kama watu wazima, sio kututisha Wanaweza kulipua miili zetu lakini hawawezi kulipua mioyo zetu. Katika ubalozi wa Kenya jijini Kampala, waliwasilisha ujumbe wa kusikitishwa na mashambulizi dhidi ya wanafunzi wenzao nchini Kenya. Julius Ngera ni mwakilishi wa balozi wa Kenya nchini Uganda. Ile usuni ambao tuko nao tunaona, hata nyinyi pia munahusunika kwa ile njambo ambao ilitendeka huko Garissa. Wale wapendwa wetu walikuwa na matumaini makuu kwa maisha kama nyinyi. Julius Ngera aliwahimiza wanafunzi kuwa macho na kuhakikisha kwamba wanaimarisha usalama kati yao akisisitiza kwamba kila raia yumo katika mtego wa magaidi wakati wowote. Hawa hawana mipaka, hawana kabila, hawana nchi, wakipata pale popote. Ile kitu wamefanya Kenya wanaweza kufanya pale pengine popote. Maandamano ya wanafunzi hao yanajiri wakati mshukiwa mmoja wa ugaidi anazuiliwa na polisi baada ya kukamatwa chuoni Makerere siku ya Jumatano si, si. Na kutoka huko tunaelekea nchini Tanzania ambapo mgomo wa madereva wa mabasi ya abiria katika maeneo mbalimbali ya Tanzania hii leo imetikisa na kusababisha usumbufu mkubwa kwa raia wanaotegemea usafiri huo. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Jijini Dar es Salaam, kuanzia mapema asubuhi hii leo, wakazi wa jiji hilo wamejikuta katika wakati mgumu baada ya madereva wa mabasi yafanyayo safari mikoani na nje ya nchi pamoja na madereva wa daladala kugoma kufanya kazi. Jeshi la polisi jijini humo lililazimika kutumia mabomu ya machozi kuwatawanya watu waliokusanyika eneo la kituo kikuu cha mabasi Ubungo, na kuzusha taharuki kubwa kwa wananchi. Migomo kama hiyo ya madereva imeripotiwa katika mikoa ya kusini ya Lindi na Mtwara, pamoja na mikoa mingine ya Morogoro, Kigoma, Kagera na kwingineko. Madai makubwa ya madereva yaliyosababisha kuanza kwa mgomo huo wa leo ni kuishinikiza serikali kusikiliza madai yao ya msingi, ikiwemo kupinga agizo la kutakiwa kurudi chuo cha usafirishaji mara leseni zao zinapoisha muda wake, pamoja na kulipwa mishahara na kupatiwa mikataba ya kazi kama ilivyo kwa waajiriwa wengine. Katibu mwenezi wa chama cha madereva Tanzania, Mboka Mwakitwile, amebainisha kuwa kimsingi wao hawakupanga kugoma bali walipanga kuitumia siku ya leo kwa ajili ya kikao ambacho waliomba serikali ishiriki ili kutatua kwa pamoja changamoto hizo, ambapo katika hali isiyo ya kawaida viongozi wa ngazi ya juu wa chama chao walikamatwa jana na jeshi la polisi, hatua ambayo imewafanya madereva hao kushindwa kuendelea na safari zao mpaka pale watakapojua hatma ya viongozi wao. Tuitaka tukae tuzungumze, na juu ya mkataba ya ajira ambayo imezungumza kwa mda tu mrefu, hawana mkataba ya ajira, hana mkataba ya ajira ni vibarua. Leo unaweza kaenda safari ukarudi, wakiwaachia kesho, tutaendelea naye mpaka kesho. Kama watawaachia sasa hivi, tutajua ni cha kufanya naye. Afisa wa chama cha kutetea abiria Gervos Lutabozinda amesema mgomo wa leo haukuibuka tu, na kulikuwa na muda wa kutosha wa serikali na wadau wa usafirishaji kutafutia ufumbuzi suala hilo bila kuleta athari zinazoonekana hii leo. Sasa leo tunapozungumza, ndugu mtangazaji, kuanzia mikoani bidhaa zimeshindwa kuja Dar es Salaam, walioko Dar es Salaam wameshindwa kutoka hapa walipo. Sasa haya ni matatizo ambayo yanadumaza hata uchumi wa nchi. Kwa hiyo watawala wajue kabisa kwamba kitendo cha kutochukua hatua kwenye matatizo madogo kama haya ambayo yalikuwa yanaweza kuzungumzika, hakika tunatengeneza matatizo makubwa sana mbele. Baadhi ya abiria na madereva nao walizungumzia juu ya mgomo huo wa mabaa nitakuwa nimeshaondoka. Nimeconfirm na brother wangu ndokuwaenda kumtembelea lakini mpaka sasa inaona amna amna jibu lolote lile. E, dai madereva ni haki ya msingi, swala ambalo la msisitizo kwamba watakapoenda kurenyuu leseni zao waende wakasome na waende na laki tano na sitini, hilo lime limewavunja moyo sana mara ya kwanza tumezungumza na kova sawa, saa hizi zilikuwa chini ya wa, ya waziri. Tumezungumza juzi na waziri sawa, waziri wa kazi akasema ili swala atalitekeleza na atasimamia leo leo, asubuhi kwa afika hapa asubuhi, lakini ajabu yake hajafika. Badala yake ni kwamba anakamata viongozi. Mpaka mchana huu mgomo ulikuwa ukiendelea, huku kukiwa na kikao kilichohusisha uongozi wa mkoa wa Dar es Salaam, Sumatra, waziri wa kazi na ajira pamoja na wizara ya uchukuzi na wadau wa usafirishaji kuangalia namna ya kutafutia ufumbuzi madai ya madereva. Nikiripotia VOA Express kutoka Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Live Talk na Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc d Live talk. kila, kila jumaa Juma. saa moja na nusu kwa saa za afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za afrika ya kati ushiriki wako ni mchango wa jamii Naam, msikilizaji, ungana nasi hii leo katika matangazo yetu ya jioni tutakapozungumzia katika live talk, tunamulika changamoto e, za kupambana na ugaidi katika eneo zima la Afrika mashariki na ya kati. Msikilizaji, tuma maoni yako katika, katika mtandao wetu wa Facebook, halikadhalika unaweza kutuandikia au tupigie simu nambari 2026193151 ni live talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naam, ni kibao hicho basi, cha muziki. ni wakati wa kupata kibao cha muziki mkamiti, tunaelekea Nitulize. Ni, ni kutoka kwake mwanamuziki Dyna akishirikia naye na nei wa mitego, sana sana nataka nitulie, maeneo hayo hayo basi yake naiwa mitego na Daina. Ni kitu chake kipya hicho, mwanamuziki Daina kutoka nchini Tanzania, akisema <laughs> hivi sasa basi, tuelekea katika jicho letu, ambapo Lucy Patrick anamulika ujasiriamali inayokuzungumza na mjasiriamali Hindu Dugome ambaye anaonyesha kwamba inawezekana. Basi tuungane naye. Karibu katika jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick, na katika inayowezekana kwa siku ya leo tunaye binti hapa ambaye kwa sasa anamiliki saluni, lakini pia ana vitu vingi ambavyo anakuwa anavifanya yeye. E, anatuambia inawezekana kuishi bila kuwa tegemezi, yaani hata kama utaweza kuanza biashara yako kwa mtaji mdogo, lakini amini kwamba inawezekana siku moja ukawa ni milionea. Tupate kumsikia. Mimi naitwa Hindu Lugome ni mjasiriamali nafanya biashara zangu ndogo ndogo ambazo zinaniingizia kipato changu. Mimi na ofisi yangu, nina saluni yangu ya kike, ambayo kwenye saluni yangu nafanya vitu vingi sana. Humo humo kwenye saluni yangu nauza nguo za kike, nauza sendo za kike na vitu vingi tu ambavyo naifanya humo ndani. Kwa hiyo nilikuwa napenda kuwashauri wasichana wenzangu kwamba msikae tu majumbani au tusikae majumbani mkabweteka kwamba ah, labda mimi mwanaume atanipa pesa, au nitapata mpenzi atanipa pesa, nitaishi, au labda nitategemea, labda mtu fulani anipe pesa niishi. Ukiwa kama mtoto wa kike, unatakiwa uwe mtafutaji ili uweze kupata, yani walau kipato chako kwa siku uweze kujua kwamba hata kwa siku naingiza shilingi elfu mbili lakini ni ya kwako, ambayo inakusaidia wewe katika mahitaji yako, unakidhi mahitaji yako yote, kama ni pango ya nyumba una familia labda inakutegemea wewe na nini, usiwe ni mtu tegemezi, na wala usione aibu labda kwamba ah, mimi nikifanya hii biashara ndogo labda watu watanicheka. Hapana, sio kweli, maana kila biashara inamnufaisha mtu kutokana na vile yeye ambavyo anaifanya. Kwa mimi nilianza na mtaji mdogo tu wa saluni, nikawa nahangaika hapa na pale, lakini mpaka ikafikia kwamba sasa nina uwezo wa kusimama mimi mwenyewe, sana nategemea maisha yangu kutokana na hizi biashara ambazo nafanya pembeni kama hivyo. Muda mwingine nikipata nafasi nachukua mzigo wangu kutoka saloni kwangu, nawapelekea watu wangu nawajua, nawafanya nao biashara, wengine nawapelekea labda watu huko mtaani, nawauzia na nini. Sichoki kutembeza na wala siwezi kuona hii eti kwamba mtu fulani ataniambia, ataniangaliaje kwamba ah, huyu mtu aliyeka chini labda kwa sababu mimi na diploma yangu huko, kwamba huyu mtu ana diploma lakini bado anatembeza vitu barabarani. Sio hivyo, tuache hayo mawazo fi na tusimame na tu, yani, tujipange tuanze kufanya hizo biashara at least mtu uwe na uhakika kwamba nina kipato na uwezo wa kuishi, naweza nikamudu maisha yangu kutokana na kile ninachokifanya, kuliko kuendelea kuwa tegemezi. Asante sana Hindu kwa kushiriki nasi katika Inawezekana. Hakika umetuonyesha kwamba unapokuwa na juhudi katika kile unachokifanya basi inawezekana. Katika mahusiano, tuna yapi ya kukueleza? Rahabu Fred yuko hapa, anakutana baishia nam hapa jicho leo limewatazama wanamziki wawili vijana kutoka nchini Tanzania na wana uhusiano wa kimapenzi. Kwa jina anaitwa Aika kutoka kwenye kundi la Nevi Kenzo. Yes, naitwa Nariel kutoka kwenye kundi la Nevi Kenzo. Changamoto gani na wakabili mkiwa mnafanya kazi moja na mko mara zote wote wawili? Uh, kuna mara inabidi tusaishane kwenye kazi na unakuta labda mtu unaona kama vile unaonewa na mpenzi wako, lakini unakuta anakueleza kitu cha kweli, lakini kwa ajili ya vile ya mahusiano sometimes una feel kama ameenda beyond the boundaries. Amevuka mipaka, umesikia hiyo. mm -hmm. Sasa inakuaje? <laughs> Kikuona umevuka mipaka na ulikuwa na nia njema tu ya kumrekebisha? Uh, of course, mi ni producer na nitahakikisha kazi yangu inatoka vizuri mara kwanza of course, uh, tulikopo tunapishana sana ili yani, kuna vitu vidogo mna maendeana, lakini baada ya kuwa kwenye mahusiano kwa muda mrefu, basi kila mtu akaja kuelewa sehemu ya kazi yake ni ipi. Kwa hiyo sasa hivi haipo kama changamoto tena, lakini ilikuwa kama changamoto. mm -hmm. kuwa wapenzi na kufanya kazi pamoja, vijana wenzenu kama nyie wanakuwa wote wanaachana. Napenda pia kufahamu nyie mmekaa kwa kipindi gani? Ah, sisi tumeanza tangu August mwaka elfu mbili na nane. Huwa tuonae kama ni muda mrefu, ndo hicho tunachoshukuru. Kwa hiyo sisi kwa ajili tunataka tujijenge kimaisha tofauti na tunavyoona vijana wengine nje wanavyoangaika hapa na pale. Shukrani aika na naril. Bila shaka wakati wa ndoa utakapowadia basi tutapata mwaliko hapa. Awali ulikuwa naye Lucy Patrick kwenye inawezekana. Mimi nahitimisha jicho letu. Jina langu ni Rahabu Fredi VOA Express na msikilizaji, baada ya basi ya kusikiliza jicho ka tayari kabisa kusikiliza mambo ya tahadhari za mwishoni mwa juma, ambapo hivi sasa basi Idi Ligongo anamulika yale mambo ambayo vijana wa kiume wanatakiwa kuyaangalia wakiwa wakiwa wameenda kwenye maeneo ya kujidai viwanjani. Haya. Asante sana Sunday shomari na mkamiti kibayasi moja kwa moja. Najua kabisa leo ni Ijumaa na mara zote vijana, watu wazima hufikiria basi muda kama huu wa mwisho wa wiki kwenda sehemu mbalimbali za burudani. Lakini hivi leo, basi katika tahadhari za weekend, mimi nimepata waraka ambao umetolewa na umoja wa miliki wa vilabu vya usiku katika jiji la Las Vegas katika jimbo la Nevada hapa nchini Marekani. Wanasema kwamba kuna baadhi ya mambo ambayo wewe kama mtoto wa kiume ama mvulana au kijana hutakiwi kuyafanya unapokwenda katika klabu za usiku. Wiki ijayo pengine tunaeza tukazungumzia kwa upande wa kinadada, lakini leo tunaangalia kwa upande wa kinababa. Tahadhari ambazo unaambiwa unatakiwa uwe nazo wakati unaenda kwenye klabu ya usiku. Kwanza kabisa, unaambiwa unapokutana na binti au mwanamama au mwanamke, anakuambia ninunulie kinywaji, wanakuambia kwamba usinunue, kwa sababu mwanamke anayejiheshimu kamwe siku zote hawezi kuuliza au kuomba kinywaji, bali hujinunulia mwenyewe. Jambo lingine ambalo umegusia, epuka kabisa kwenda sehemu hizo na kuanza kufikiria kwamba unakwenda, unataka uondoke na binti kwenda naye nyumbani kwa sababu ukiendelea kulazimisha hayo mambo unaweza ukajikuta umepata kesi mbaya, ikiwa ya ubakaji, ikiwa eh, umepata pengine kupigwa na mwenza wake na vitu kama hivyo. Vilevile unaambiwa epuka kabisa kukutana na pengine msichana ambaye amelewa kupitiliza, wewe ukasema kwamba hapa ndio muda muafaka wa kuondoka naye. Unaambiwa hilo ni jambo hatari mno. Kingine wanakuambia kuwa makini sana unapokutana na wasichana wakiwa na marafiki zao, wewe ukaanza kusema kwamba pengine wako peke yao, wewe unaanza kwenda, unawadhihaki na vitu kama hivyo. Lakini kikubwa zaidi wanachokwambia, jiepushe na mambo ya ulevi uliopitiliza. Lakini hapa kwenye laini ninaye kijana Frank Msaki, ambaye yeye vilevile angependa kukuambia haya machache kuhusiana na tahadhari zake za weekend kwako wewe. Kwa, kwa weekend kama hivi, wengi wanapotoka wanaenda kunywa, magari yanamaliza sana vijana wenzetu, kwa sababu wengi tunakufa, yani, chini ya miaka arobaini, kwa sababu watu wanatoka na magari wanaenda baa wanakunywa. Sasa wakisha kunywa, wakilewa, wanapoteza control, ndo wanakufa. Kwa hiyo nawasa na vijana wengi waache, yani unaona, unaenda kwenye starehe kwa taksi fanya mambo yako urudi nyumbani, au ukiona vipi unakunywa kwenye hiki kiwango ambacho kimewekwa. Kwa, kwa kuelekea weekend, naomba vijana wengi watulie, wa, wa wale ambao wameoa watulie na familia zao, wapange future, sababu haya mambo yapo, pombe zipo kila siku, kwa kuelekea weekend, kwa sababu weekend ni ndefu mpaka Jumatatu. unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa ni wakati wa kusikiliza yavumayo mitandaoni. Sunday Shomari anamulika maelezo ya serikali ya Kenya kuhusiana na matatizo ya kupambana na ugaidi huko Garissa na vilevile vile sakata la askofu wa kanisa la Ufufuo wa Uzima nchini Tanzania, Josephat Gwajima na yanayovuma kwenye mitandao hii leo basi moja kwa moja ni kule nchini Kenya, ambapo serikali ya Kenya e, jana ilitoa taarifa rasmi ya kukiri kwamba, e, kulikuwa na makosa katika kujibu au kushughulikia shambulizi la Garisa lililopelekea kuuawa wanafunzi wapatao 148 ambapo msemaji wa serikali alitoa taarifa hiyo kwa waandishi wa habari. Plasmodium falsi Param anasema Kenya ni taifa la ubabaishaji, nani anakuwa na kikosi cha dharura ambacho hakina vifaa vifaa hivi ni lazima vitumike wakati wa dharura. Naye Sira Wanjugush anasema, tujifunze karate maana tuko wenyewe. Naye Kiwa In anasema, natumaini tutaondoa utamaduni wa haya. Si ilitokea mmetupata mtafanya nini? Au sahau tuendelee, au kazi iendelee. Naye Gilioma anasema kwamba waziri wa mambo ya nje Amina Mohamed alisema hakukuwa na matatizo ya usalama. Sasa nani anasema ukweli? Na huko Tanzania ni habari ya mchungaji wa kanisa la Ufufuo na Uzima, askofu Joseph Kojima, baada ya kuhojiwa na kutakiwa arejee kituo kikuu cha polisi Dar es Salaam Aprili 16 mwaka huu, ikiwa pamoja na vitu kumi vinavyohusu usajili, umiliki, uongozi na mali za kanisa analoongoza. Ali mstashiwa anasema katika mapambano ya ufisadi nchini Tanzania, Haiwezekani polisi kufanya ubaguzi kwenye upelelezi. Gwajima kutakiwa ajieleze jinsi alivyojipatia utajiri wa haraka haraka sio swala binafsi, ni suala la kijamii, kwa sababu kanisa au msikiti ni taasisi ya wananchi, na taasisi hizo ni mali za wafuasi kwa pamoja. Mapadri au mashehe wanapaswa kuwa waadilifu, kinyume na hivyo lazima polisi wawashughulikie, wasiji wakafanya ufisadi kama ule wa escrow na wale wafanyabiashara wanaokwepa ulipaji kodi. Kwa jima lazima achunguzwe kama wote wengine, bila ya huruma. Naam, basi hayo ni baadhi tu yanayovuma hii leo kwenye mitandao, na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amekutana na waziri mwenzake wa Cuba siku moja kabla ya mkutano wa viongozi wa kikanda huko Panama, ikiwa ni mkutano wa kwanza wa maafisa wa vyoo vya juu wa nchi hizi mbili kufanyika baada ya karibu miongo mitano. Shirika la Msalaba Mwekundu linasema limefanikiwa kusafirisha msaada wa kwanza wa dharura wa dawa na vifaa vya afya hadi Yemen, mahala ambako mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia hayana dalili ya kusitishwa. Ndege ya mizigo iliwasili leo katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa, ikibeba zaidi ya tani 16 za dawa na vifaa vya afya, kwa mujibu wa msemaji wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu. Maafisa wa serikali ya Syria na baadhi ya makundi ya upinzani wamekamilisha mazungumzo hii leo huko Rusia kum kukiwa hakuna ishara ya mafanikio juu ya namna ya kumaliza miaka minne ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Ilikuwa ni duru ya pili ya mazungumzo yasiyofanikiwa kwa sehemu kubwa juu ya kuleta amani Siria aliyoandaliwa mwaka huu na Russia, mshirika wa karibu wa rais wa Siria Bashar al Assad. Mahakama moja ya Pakistan imemwachia mtu anayetuhumiwa kupanga mashambulizi ya mwaka elfu mbili na nane huko Mumbai ambayo yaliuwa watu mia moja na sitini na sita. Zaki ur Rehman Lahvi, kamanda mwandamizi wa kundi la wanamgambo la Lashkar e Taiba lenye makao makuu yake Pakistan, yaliachiwa kwa dhamana hapo jana, maafisa wanasema. Wakili wake Malik Nasir Abbas alisema hajui ni mahala gani mteja wake atakwenda. Maafisa huko mashariki mwa Afghanistan wanasema mjitoa mhanga wa kulipua bomu akiwa ndani ya gari lililolenga msafara wa jeshi la Marekani hii leo na kuua watu wasiopungua wanne na kujeruhi kumi na wawili wengine. Shambulizi lilitokea karibu na uwanja wa ndege huko Jalalabad, mji mkuu wa jimbo la mashariki Nangarhar. Asante uh, sana, Mkamiti Kibayasi na msikilizaji, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili kwa niaba wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi upande wa pili Dwayne Collins, fundi Curtis. Hali kadhalika mimi ni Sandey Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayas. Tunakuaga kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, tukisema kwa