From the voice of America, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja ya nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Esther Gidhuat. Ni Jumapili, Aprili 12 mwaka 2015. Mwanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi huko Kenya amefariki dunia hivi leo Jumapili kufuatia mkanyagano kitoroka wa wanafunzi waliokuwa wakitoroka baada ya mlipuko mkubwa wa mtambo wa umeme uliodhaniwa kuwa shambulizi Wanafunzi waliojawa na wasiwasi katika chuo kikuu hicho tawi la Kikuyu walidhania mlipuko huo ni shambulizi la wanamgambo wa Al Shabab, ambao majuzi walishambulia wanafunzi wa chuo kikuu cha Garissa na kuwa wanafunzi 148 mapema mwezi huu. Zaidi ya wanafunzi mia moja walijeruhiwa katika mkanyagano wa leo, na baadhi yao waliruka kutoka orofa ya tano kupitia madirisha wakijaribu kutoroka chuo, wakidhania wamevamiwa na magaidi. Gazeti la Kenya Daily Nation lina ripoti kwa baadhi ya wanafunzi walipata majeraha mabaya. Rais wa Marekani Barack Obama amerejea nyumbani Jumamosi usiku saa kadhaa baada ya mkutano wa kihistoria wa ana kwa ana na rais wa Cuba Raul Castro na kukutana pia kwa mara ya kwanza na rais wa Venezuela Nicolas Maduro. Mazungumzo baina yake na Castro yameshutumiwa vikali na baadhi ya wanachama wa chama cha Republican wanaotazamia kugombania urais wa Marekani. Senato wa Texas Ted Cruz, ambaye babake alizaliwa Cuba, alisema katika taarifa kwamba Rais Obama anaendeleza mwenendo mbaya wa utawala wake na sasa ameingia katika mazungumzo na utawala wa kikomunisti na kidikteta wa Cuba. Lakini Rais Obama alisema mkutano wake na Raul Castro ni hatua ya mwelekeo mpya wa siku za baadaye. Mkutano huo wa Rais Obama na rais kando kando ya kongamano la nchi za mabara ya Amerika huko Panama ni wa kwanza rasmi katika kati ya viongozi wa nchi hizo mbili katika muda wa zaidi ya miaka 50. Hillary Clinton anatazamiwa leo Jumapili kutangaza rasmi nia yake kugombania urais wa Marekani mwaka 2016 . Waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje ya Marekani atatangaza kampeni yake kupitia chama cha Demokrat baadaye leo kwa kutumia video kwenye mtandao wa kijamii Vyanzo vya habari vinavyofahamu mpango wake vinasema kuwa Clinton atatembelea majimbo kadhaa muhimu kwa wapiga kura wa Marekani, ikiwemo Iowa na new Hampshire. Hii itakuwa mara ya pili kwa Bi Clinton kugombania urais baada ya jaribio la mwaka 2008 kushindikana pale Barack Obama aliposhinda uteuzi wa chama cha Demokrat na hatimaye kushinda kiti hicho cha urais. Clinton anaonekana kuungwa mkono na Wademokrati wengi wakati huu, na wanadhania kuwa atashinda uteuzi wa chama hicho kugombania urais wa Marekani. Unaendelea kusikiliza habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Uchaguzi wa viongozi wa kikanda huko Nigeria uliendelea leo Jumapili katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo, baada ya kasoro kadhaa kuripotiwa kwenye baadhi ya wilaya, hususan katika jimbo la Rivers. Wapiga kura wanachagua magavana wa majimbo 36. Wapiga kura hawakujitokeza kwa wingi kama ilivyokuwa wakati wa uchaguzi wa kiti cha rais, wakati rais wa zamani Goodluck Jonathan alipokuwa rais wa kwanza madarakani Nigeria kupoteza kiti hicho. Maafisa wa tume ya kitaifa ya uchaguzi katika makao makuu ya tume hiyo mjini Abuja wanasema uchaguzi wa jana Jumamosi uligubikwa na matukio 66 ya ghasia kwenye vituo vya kupigia kura. Wafuatiliaji wa uchaguzi huo wanasema watu saba waliuawa katika jimbo hilo la Rivers. Na maafisa wa Korea Kusini na Libya wanasema watu waliojihami na ambao hawakutambuliwa walishambulia ubalozi wa Korea Kusini mjini Tripoli hii leo Jumapili na kuua walinzi wawili Maafisa wanasema washambuliaji hao walifyatua risasi wakilenga uwanja wa ubalozi huo wakiwa ndani ya gari na kuwa walinzi wawili na kujeruhi mwingine mmoja. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Korea Kusini amesema mjini Seoul hii leo kwamba raia watatu wa Korea Kusini wakiwemo wanadiplomasia wawili hawakujeruhiwa wakati wa shambulizi hilo. Afisa wa wizara hiyo ya mambo ya nje amesema Seoul inatafakari juu ya kuwaondoa wanadiplomasia wake huko Libya. Mwisho wa habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. mimi ni Esther Githu Yot Na no, msikilizaji, ukisikia basi mambo hayo ni kwamba ni kipindi kingine cha salamu na muziki kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Na hii leo kuendesha kipindi hiki sehemu ingine ndani ya studio ni Sunday Shomari, nimejaa tele kama pishi la mchele. Karibu moja kwa moja basi, mwenye bahati ya kutufungulia kipindi chetu hii leo si mwingine, ni wewe Maganga es Maganga, ukiwa kule sanduku la posta 100 mjini Kigoma. Unasema unaomba salamu zako ziwaendee Daudi Msuya akiwa Kigoma, Jamani Nziko akiwa Iringa, Vage Vage akiwa PCCB Iringa, Geoffrey Njereka akiwa Mbea, Choma wa Choma akiwa Mpanda, Henri Kideule wa Njombe, Jumanne Baheza wa Kigoma, Juma Haruna akiwa Kigoma, Juma Shamte hali kadhalika akiwa Kigunga, na umesema Mtwe wa Mtwe akiwa Kigoma. Nawe Salumu Honore wa chuo kikuu cha New York hapa Marekani, unapenda salamu zako ziende kwa mjomba wako Peri baba mwene bokyo haa kianasema wako kambini Nyerugusu. Huku msahau wanafunzi wa Kigoma Tanzania, hawa wanasema walisoma nao kule kambini Lugufu Kigoma Tanzania. Wengine mwa wakumbuka ni Rehani Reco akiwa St Antony Texas, David Biaombe wa London, dada Feza na dada Neema Luundo wakiwa kule Kazimia DRC huku sahau familia ya Mzee Luundo wa Buffalo, New York na ne unasema, basi popote pale walipo wengine unawasalimia unawapa ujumbe tukumbukane, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. zamuni yako huyu si mwingine ni Deusi Masunga. Deusi, unapenda salamu zako ziende kwake Mzee Maduhu akiwa mtaa wa Lumumba, huku msahau Ngalula Maduhu, Magembe Maduhu, Charles Luhende, Masalu Ngofiro, Juli Masalu Grace Wangoi, Charles Luhende na Mr Senga, hawa wote wakiwa Mwanza. Pia umewakumbuka Daniel Maduhu, Ngolo Maduhu, Mwalu Maduhu na Nchambi Maduhu wakiwa Dar es Salam, Tanzania, na ujumbe unawaambia jamani, tuweze kukumbukana siku zote. Zamu ni yako, Goligota Magabe, Goligota Magabe, unapenda salamu zako wakiwa kule Geita Gold Mine ziende kwa mke wako mpenzi, Mama Goligota. Huku msahau, unasema pacha wako goligota party two, mama yako mpendwa mama goligota na wajimbachi akiwa kule Geita. Ujumbe unawambia nawapenda samba, nawapenda sana na naomba basi mwendelee kutuma salamu zenu kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Zamu ni yako fataki bachinge fataki bachinge, salamu zako hii leo unapenda ziende kwake manase bini bendera, juma michael mwanaharakati, huyu unamwita swedi kaluta Edvesta Tarimo, Salome Daniel Elias pia wamemkumbuka mapema Ndula huku msahau Rutahiwa Gusisi Mwandu, John Rosina Amede shukuru wa mama Abdulaziz Kamacha, mama Baloteli hawote akiwa Tanzania, na mwisho kwa Saud Debora Danford na Jumanne Athmani Rukoba na, na Paskali Mbugani. izamu ni yako wewe, Joni Bebe. Johnny Bebehi, leo unapenda salamu zako zimfikie huyu sehemu ingine anasema wa mtangazaji wazao, nakuambia asante sana. Pia unawakumbuka marafiki zako Michael Twingi Dege, Joseph Gabriel, Davis Minja, Maura Maura, Abdul Karim. Unamwita huyu t ful baridi na ukumsaau ubaridi wa ubaridi, na mwisho unamkumbuka vilevile Gaspar Mushi, Edwin Lamtai, Latifa Borto pamoja na marafiki zako wote wanasema wanaokufahamu. Bwana Joni Bebe Salome Daniel Elias, unapenda salamu zako hii leo ziende kwake Rebeka kwa Mboka, Joseph Miroro, Juma Albert Libonda, huyu unasema yuko kile nchini Kenya, huku msahau Zakaria Kinanda, Deusi Masunga Choma wa Choma, mapema Ndula, Zakaria Ndeofo, Jamila Abdallah, Riziki Balinaba Sali Bunzali na fundi Hamisi ful Migebuka, wakiwa kule Kigoma. Basi moja kwa moja, hebu tuburudike na kupumzisha makoo na kibao cha muziki. Kibao hichi, msikilizaji, ni kibao kipya kabisa, kinatoka kwa mwanamuziki muziki wa Tanzania, anaitwa Daina Nyange, anakuja na kitu nitulize akishirikiana naye Nei wa Mitego. twa Daina Nyange huyo akiwa na mtaalam Nei wa Mitego, wanakuambia nitulie, mambo mazuri kabisa. Haya, wimbo mpya huo, msikilizaji, kutoka kwake huyo Daina nanei nchini Tanzania. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tunarudi kwenye salamu zenu, na anayeanza basi, tukiendelea hapa, ni Mwandu Jona Mwandu John wa Chunya, Mbeya kule Tanzania anasema naomba wampeperushi salamu zangu kwa Hussein Adam wakiwa Buguruni, Dar es Salaam, Jumanne Lukoba, Fatangi Bachinge, Samuel Masanyanje, Dino Majombe, Kachind Brigad Udutaiwa, Busisi Klomani, Abeli Puka, Joseph Josef Joakim Chua, Jonas Kangalo na Lusi Moshi akiwa Mbeya, Tanzania moja kwa moja. Na kamata kari yako Zefania Wilfred Kalimanzila huko kule Munanila Salam Club, unapenda salamu zako ziende kwake Ayubu Emmanuel akiwa Nyovu, Upendo Ngwengere, Agisa Esilom Tamali Stefano Dunia, Julius Tanti Satieli Joel Kibabi Denis Danisetan na Agilipina Makapo akiwa Manyovu, pia huko Sau, Robert Makapo, Jirifa Higi, Noah Costa. Hawa wote wanasema popote pale walipo, na basi si mwingine ingine ni kutoka kwake Zefania Wilfred Kamanzila. Na kamata kadi yako Victor Nyangalima, unapenda salamu zako ziende kwake mama Lidia akiwa Njombe, Aqwino Msombe, Godfrey Jereka Deus Masunga, Amos Msanga, Sima Kagaruki, Sam Lome, Danieli Rose Malima, Ramadhani Mchomvu, Henrik Deule, mtoto Masunga, Paulina Madoshi na huku msahau, hali kadhalika Petro Sana Kajanzi Kindoli na Simon Kaplagati, hawa wanasema popote pali walipo napita kwako, pita pita. Unapenda salamu zako leo hii ziende kwake Josefu Mtweve wa Njombe, Tanzania. Pia unawakumbuka mama yako Selina Haule, baba yako Yohana Mtweve. Hawa wote wanasema wako Njombe. Huku wasau Petro Sanga, James C. Mligo Isega, Hamisi Victor Nyanglima, Henri Kideule, Petro Mfwea Isia, Isaya Nyigu na Endru Mkwira. Unasema tukumbukane kupitia VOA salamu zako hivi sasa, Edward Kabamba unapenda zimwenderu Nzewe akiwa kule Tanzania huku msahau Fikiri Dario Gakara, Mwalimu Kennedi Mpemba, Rebeka Komboka, Juma ili Isa Suma Kadutu, Mama Baroteli Karosi, Kikoti Ombinya Ombinya liyomewakumbuka Hamisi Kanali na Vikta Nyangalima. Unawaambia ujumbe ni kwamba salamu ni nusu ya kuonana. Zamu ni yako Zakaria Ndelfo, wanapenda salamu zako ziende kwa bingwa na mwita huyu, Fikiri Dario Gakala, Salome Daniel, Juma Idi Isa, Raymond Masawe, Daudi Kikoti, Gulam Karimu na Mapema Ndula, hao wote mwakumbuka. Haya basi, ukisikiliza basi kibao hicho kinakuambia happy birthday. Na pia basi tuna salamu maalum za birthday hapa zinatoka kwa familia ya Abdallah Ofman Mwinyi wa Kunduchi, Dar es Salaam. Wanapenda kutoa salamu zao maalum kabisa kwa siku ya kuzaliwa ya mtoto wao Mwinyi Abdallah Mwinyi akiwa Kunduchi, Dar es Salaam, na tarehe yake ya kuzaliwa ilikuwa ni tarehe kumi mwezi wa nne. Ujumbe wanasema tunakupenda sana na sisi hapa Voti tunakutakia birthday njema. Tupate basi kibao chake R Kelly Um, ni Ara Kelly huyo msikilizaji Robert Kelly akikuambia happy birthday, mambo hayo msikilizaji, akija hapa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, kipindi ni salamu zenu msikilizaji, tunaendelea kusoma salamu zenu, wasikilizaji wetu, moja kwa moja. Basi zamu ni yako, si mwingine, ni wewe Lenus Kingalu, unapenda salamu zako hii leo kutoka Morogoro kule Tanzania, ziende kwa mke wako mpenzi Mary Kingalu, akiwa Kihonda Morogoro. Ezekiel Mbiliti, Daudi Msuya Daudi Kikoti hujamsahau, Josefu Ngonyani umemkumbuka pia, John Ipembe, Eliakimu Ndalukoba, Raymond Simbo Masawe, Rahma Sakumba, Onesimo Sabi, Juma Magimba, Zakaria Ndemfo huku hukuwa sahau, hali kadhalika Rama Pele Andeka umemkumbuka pia, Helena Ayoma, Nasoro Maziku, Asha Shabani, Ali Njeleka Cheusiku, Rashidi Kasimu, Abedi Ngea Mchana, J Mchana, Rukia Muhamed Vilevile vile pia mwakumbuka Omranga, Papa Filipo Machuki, Joseph Milolo, Joseph Omtundu huku msahau, vilevile Emmasiunga popote pale walipo. Unasema Rosalina Kingalu na mzee Mhidini, wote hawa leo hii mwakumbuka na unawapa ujumbe maalum wa salamu kutoka huko Morogoro. Zamu ni yako J Lukoba wa Usinge Tabora, unapenda salamu zako zimfikie mapema Ndula Mwandu John, Juma Michael au Mwanaharakati, Salome Daniels, Rutahiwa Busisi, Rustika Malatu, Riziki Riziki akiwa kule Malawi, Mjicha Mgolwa na mwisho kumsahau Timilai Shemalamba na Profesa Simon Kikanyagio. Unawaambia jamani tukumbukane katika mema. Zamu ni yako wewe fikiri Dario. Unapenda salamu zako ukijiita kwamba ni mkongwe wa salamu wa Afrika ya Mashariki, ziende kwake Nkondo wa Nkondo, umemsahau kumsahau pia Choma wa Chuma, Joseph Miroro, Justin Amal akiwa kule nchini Kenya, Fundi Hamisi au Fulu Migebuka, Sali Bunzali, Riziki Minde na Mapema Ndula naelekea kwako wewe, mwanaharakati, si mwingine Juma Michael Wanzega, Tabora, Tanzania. Unapenda zako salamu hii leo ziende kwanza kwa mtangazaji wa studio, nami nakuambia asante sana, na pia umewakumbuka Joshua Turuka akiwa Tanzania, Exaudi Masawe, Mwalimu Kennedy Mpemba, Mesha Kimwamala, Ramadhani Mchomvu, huku msahau Husna Salim Uchumi, Filbert Filbert Kiauke, Frida Nabwera, pia umewakumbuka Stanley Mwani Jumanne Athumani Rokoba, Fikiri Dario Gakala, pia umesema hukupenda kwa sahau Ima Sadallah Rutaiwa, Busisi Boazi, Karanje Galigota, Magabe, Frank Sanga wakiwa kule Morogoro, Timilai Shema Lamba Hizampare. Na vile vile umesema hukupenda kwa sahau Kipara Original, Sali Bunzali. Unawatakia wote hawa siku njema, ukisema kwamba tuendelea kukumbukana kupitia Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Zamuni yako wewe mapema ndula mapema una pena hii leo, salamu zako ziende kwa katibu mkuu unasema wa mabingwa wa salamu. Umemkumbuka vilevile huyu unasema naitwa nani Mwamaso leo Mwamaso mchana j mchana Onesimo Mponda pia ukumsahau Palok wa Palok, vilevile unasema hawa wote wa kule Morogoro mji Kasuru bahari huku wa sahau Lutaiwa Busisi Lugembe Masasila Shele Mitinje Bwana Bibi Maganga wa Maganga popote pale walipo, umemkumbuka pia Mogire Machuki, John Kerubu na Joseph Miroro, hawa wote wanasema kule nchini Kenya. Umemkumbuka pia Deusi Masunga, Ngolo Tama, Wande Paulo na Jilinga Jilinga Mapema, hawa wote wanasema wako kule Sikonge, Tabora. Umesema pia hukutaka kuwasahau Fikiri Dario, Salome Daniel, Salibu Nzali, John Ipembe na Juma Idi Isa wanasema wote hawakule Kahama, Shinyanga. Pia wamesema wanapenda kuwaongeza Jumanne Rukoba wa Usinge, Tabora, Jofre Njereka wa Mbeya na Lulendula nam. Msikilizaji basi na, na kufikia hapo, tunakamilisha kipindi chetu cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Basi leo tunafunga kipindi hiki na mziki wake, si mwingine Steve RnB akikwambia jambo jambo, msikilizaji. Na kutoka hapa, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Sandey Shomari nawaambie ni wote, kwaherini. Asante sana Sande Shomari na kipindi murwa kabisa cha salamu na muziki. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari kutoka hapa Sauti ya Amerika. Mimi ni Esther Gidu Yort. Mwanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi huko Kenya amefariki dunia leo Jumapili kufuatia mkanyagano wa wanafunzi waliokuwa wakitoroka baada ya mlipuko mkubwa wa mtambo wa umeme uliodhaniwa kuwa shambulizi la kigaidi. Rais wa Marekani Barack Obama alirejea nyumbani Jumamosi usiku saa kadhaa baada ya mkutano wa kihistoria wa ana kwa ana na rais wa Cuba Raul Castro na kukutana pia kwa mara ya kwanza na rais wa Venezuela Nicolas Maduro. Hillary Clinton anatazamiwa hivi leo Jumapili kutangaza rasmi nia yake kugombania urais wa Marekani mwaka 2016. Waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani anatazamiwa kutangaza wakati wowote ule kampeni yake kupitia chama cha Demokrat baadaye leo kwa kutumia video kwenye mtandao wa kijamii. Uchaguzi wa viongozi wa kikanda nchini Nigeria uliendelea leo Jumapili katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo baada ya kasoro kadhaa kuripotiwa kwenye baadhi ya wilaya hususan katika jimbo la Rivers. Wapiga kura wanachagua magavana wa majimbo 36. Wapiga kura hawakujitokeza kwa wingi hapo jana kama ilivyokuwa wakati wa uchaguzi wa kiti cha rais, wakati rais wa zamani Goodluck Jonathan alipokuwa rais wa kwanza madarakani Nigeria kupoteza kiti hicho na maafisa wa Korea Kusini na Libya wanasema watu waliojihami na ambao hawakutambuliwa walishambulia ubalozi wa Korea Kusini katika mji wa Tripoli hivi leo Jumapili na kuwa walinzi wawili. Maafisa wanasema washambuliaji hao walifyatua risasi wakilenga uwanja wa ubalozi huo wakiwa ndani ya gari, na kuwa walinzi hao wawili na kujeruhi mwingine mmoja. Afisa wa wizara ya mambo ya nje ya Sol amesema nchi hiyo inatafakari juu ya kuwaondoa wanadiplomasia wake huko Libya. Na kutoka studio za Sauti Amerika hapa Washington DC, huo ndio mwisho wa muktasari wa habari. Mtangazaji wako hivi leo ni mimi Esther Gidhu Yuart, kwa heri. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.