Fanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Je ni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Gidhui Yuart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Harizon Kamau kwa habari za afya. Virusi vya Hepatitis C vinavyosababisha ugonjwa hatari wa ini inakadiriwa kuambukiza karibu asilimia tatu ya idadi ya watu duniani, hasa barani Afrika na Asia. Tiba mpya zinatibu virusi vinavyosababisha ugonjwa, lakini dawa zake ni ghali sana. Kwa sasa, watafiti wamegundua dawa ambayo si ghali, ambayo inaweza kutibu virusi vya Hepatitis C dawa hiyo inayoitwa Chosing Klazin ni dawa ya muda mrefu ambayo imekuwepo karibu nusu karne kutibu magonjwa yanayosababishwa na, na alaji. Lakini watafiti wa taasisi ya taifa ya afya ya Marekani wamegundua dawa hiyo ya aina yake inaweza kutibu maradhi haya vilevile. Ugunduzi wa dawa hiyo ulifanywa kwa kutumia seli ambazo zilifanywa uchunguzi wa kina mbinu zilizotumika kufanyia tathmini maelfu ya mchanganyiko ya dawa ambazo zimeidhinishwa na serikali kwa ajili ya kufanya kazi dhidi ya maambukizo ya virusi na bakteria. Utafiti huo umechapishwa katika jarida la Science Translation Medicine. Dawa hiyo na zile zinazofanana na hiyo zinatibu hepatitis c kwa kuzuia virusi visiathiri seli kwenye ini. Jake Liang ni mkuu wa kituo cha magonjwa ya ini katika taasisi ya taifa ya afya Marekani. Anasema virusi vinaendelea kuadhiri seli mpya wakati maambukizi yanaendelea. Kwa hiyo, kwa mawazo yao ni kwamba kama wanaweza kuzuia ama kusumbua mchakato wa maambukizi, seli hizo na maambukizi zitakufa na hazitokuwa na nguvu ya maambukizi. Virusi vya hepatitis C vinasambazwa kwa njia ya kujamiiana ama damu yenye virusi, hivyo inaweza kusababisha matatizo ya ini, saratani ama kulifanya ini kuwa gumu. Mamilioni ya watu duniani wana virusi vya hepatitis C ama wanaumwa kutokana nayo. Liang anasema tiba bora kwa sasa inapatikana. Gharama ya madawa ya kutibu hepatitis C kwa sasa ni takriban dola elfu themanini na nne kwa dozi ya wiki mbili, kinyume na gharama za clocrilazin ambayo ni senti 50 kwa kidonge kimoja. Watoto wanapopata homa ya ini, yani hepatitis B ama HBV wakiwa tumboni wanakuwa na uwezekano mkubwa wa kuwa na kinga madhubuti kwa mwili dhidi ya, ya maambukizi ya bakteria kuliko watoto wanaozaliwa na kinamama wenye afya njema kwa mujibu wa utafiti ulioongozwa na Singapore. Matokeo hayo ya kushangaza yameonyesha kwamba wakati ikisababisha maradhi hapo baadaye, HBV inaweza kuwa na msaada katika maisha ya mwanzo kwa mujibu wa utafiti wa wanasayansi wa shule ya utabibu ya chuo kikuu cha taifa cha Duke nchini Singapore uliochapishwa katika jarida la utafiti la Nature Communication hivi karibuni. Homa ya maini ya Hepatitis B ni moja ya magonjwa hatari ya kuambukiza, ikiwa karibu theluji moja ya watu hasa barani Asia wameambukizwa, robo yake wakipata ugonjwa hatari wa ini na kusababisha vifo mamilioni moja kila mwaka. Siku za nyuma ilidhaniwa kwamba watoto wachanga waliozaliwa na kina mama wenye tatizo hilo hupata kinga ya kuzuia HBV ikiwa ni maana kwamba hawana virusi vya kujikinga na haiwezi kustushwa na tiba. Hata hivyo, kushindikana kwa ubashiri huu wa kisayansi kuelezea vitu vingine, kufanikiwa kwa chanjo ya HBV kwa watoto wachanga waliozaliwa na kina mama wenye maambukizi ya HBV ulichochea wanasayansi kuendelea kufanya uchunguzi. Timu ya utafiti iliangalia chembechembe -chembe za damu zilizochukuliwa kutoka kwa watoto waliozaliwa na wamama wenye maambukizo ya HBV na kukuta chembechembe chembe za kinga sawa na zile zilizopatikana katika damu ya watu wazima. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Nami Mensi ya John, tukizungumza na vijana lakini pia na wadau mbalimbali wa kuhusiana na mada yetu ambayo inasema, vijana wana elimu ya kutosha juu ya ujasiriamali. Tupo katika mkoa wa Arusha, tutapata kuwasikiliza, watatuambia ni nini kifanyike, kama elimu hamna au elimu ipo, labda ni sisi vijana tuna uzembe fulani au hatutaki. Uh, naitwa Paulo Ane Kasibomani, mimi ni mwelimishaji rika na pia ni mwanaharakati kwenye mtandao wa maendeleo ya vijana manispa. Arusha tumekuwa tukifanya hizo shughuli za kuwaelimisha au kuwajengea uwezo vijana hususan kwenye upande wa ujasiria mali na stadi za maisha. Kwa hiyo moja kwa hiyo uh, uh, moja, moja kwa moja nikasema elimu hii kwanza imechelewa, kwa sababu hata ukiangalia vyuo sasa hivi hatuna miaka mingi tangu huo mtaala wa ameingia. Kwa hiyo ni elimu ambayo naweza nikasema imechelewa, kwahiyo vijana wengi hawana uelewa kuhusu ujasiria mali. Kwa jina mi naitwa Bosco Zakaria, ni mjasiriamali ninatokea katika mtaa wa kwenye pointi lakini ningependa kwanza kuwajulisha vijana wenzangu juu ya ujasiriamali, kwamba ujasiriamali ni utumiaji wa rasilimali zilizopo kwa ajili ya kujipatia faida, au tunaweza kusema ujasiriamali ni, ni utayari wa kuwa gharama za maisha au wazo la biashara kwa ajili ya faida ya baadaye. Naweza kusema kwamba vijana wengi hawatambui juu ya swala la ujasiriamali kutokana na kwamba unakuta vijana wamezungukwa na, na fursa nyingi za kibiashara, lakini wanashindwa kuzitumia kwa sababu ya kutokuwa na elimu ya ya jua ja swala la ujasiriamali. Na tunapozungumzia ujasiriamali tunazungumzia ubunifu na kujiamini na kuwa, na kuwa na, na, na, na ile competition ya kibiashara kwamba unapofanya biashara mahali fulani, uh, unafanya ni una mchunguzi, un, pia unachunguza wenzako wanaendeshaji biashara ili ukapate kitu wa kuongeza katika shughuli yako unaofanya kwa ajili ya kuongeza. Tunasema kwamba mjasiriamali ni ni mtu mtu mwenye mwenye future, ni mtu mwenye mtazamo wa mbele ku, ku, ku zalisha kitu kikuwe zaidi kuongeza mtaji alionao, na sio mfanyabiashara tu. Kwa mfano unaweza kukuta mfanyabiashara anafanya biashara lakini ndani ile biashara yake hamna ubunifu, anafanya biashara moja kwa miaka mingi zaidi, lakini biashara yake ibadiliki. Lakini mfanya mjasiriamali, ana, mwenye elimu ya ujasiriamali anapofanya kazi yake pale ndani ile biashara anakuza zaidi, na anafanya namna atakavutia biashara yake ipate kukua zaidi na kuongeza mtaji wake. Kaka amezungumzia swala so zima la ubunifu. Mnafikiri ni kwa nini vijana wanashindwa wa bunifu katika swala so zima la ujasiriamali. Vijana wengi hawana elimu ya ujasiriamali na si wabunifu, kwa sababu vijana wengi wanakuwa ni tegemezi, wanategemea sana nyumbani. Kama mwana unakuta kijana analala nyumbani, akiamka asubuhi anakunywa chai, mchana hakosi cha mchana, yeye kazi yake ni kukaa kijiweni kudiskasi mambo ya ajabu. Yani pale endapo ungekuwa na nimb-ni mbunifu, usingekaa kijiweni, ungewaza mbali, kwa nini nakaa hapa ni nisifanye hichi ili nifike mbali na ni, kwa nini nikae nyumbani? Nije kwako baba, wewe ni mwalimu, lakini tumekuwa tukifahamu kwamba yaani, mara nyingi sana kwamba vijana waliosoma hawataki kujikita katika masuala ya ujasiriamali, wakisingizia kwamba elimu aliyo nayo awezi kukaa kabuni kitu fulani kwa sababu ana elimu ya kitu fulani. Wewe hili we, unazungumziaje? Na je, mna mikakati gani katika kuhakikisha kuwa katika mitaa yenu mnaingiza swala so zima la ujasiriamali? Jina langu ninaitwa Elias Peter Chera mimi ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Mount Meru pamoja na Jomo Kenyatta University kwa masomo ya maendeleo ya jamii. Uh, utaratibu uliowekwa na wazungu wakati walipoingia wakatutawala walijitengenezea mfumo wa elimu ambao ni wa kupata watu wa kuwaajiri wawafanyie kazi. Kwa hiyo hali hiyo imeendelea hata baada ya uhuru, kwamba watu wanasoma lakini wakiwa wamejengewa mawazo ya kwamba unasoma ili uajiriwe, na hata wazazi wengi nyumbani tunawaambia watoto wetu, soma wewe, soma ukisoma utapata kazi nzuri na utapata mshahara mzuri. Kwa hiyo tunawafundisha watoto wetu kuwaza kuwa watumishi wa kuajiriwa, sio wa kujiajiri. Swala la ujasiriamali ni swala ambalo limeingia baada ya muda huu mfupi tu, baada ya serikali kushindwa kuajiri watu wengi. Wasomi wanaanza kuwa wengi, serikali haina hizo ajira. Sasa wazo linakuja, wazo mbadala, tufanyeje? Ndipo yanaingia mawazo ya ujasiriamali, entrepreneurship, kwamba sasa watu wajiajiri wenyewe. Uh, wataalamu wengi ambao wamefanikiwa, wao wanasema kuajiriwa iwe ni jiwe, kama jiwe la mtoni ambalo unaruka unalikanyaga, ili uvuke kwenda ng'ambo. Kwa Kiingereza tunasema stepping stone. Kwa hiyo kuwa employed, it should be, iwe iwe ni stepping stone, ni jiwe la kukanyaga, kuruka kwenda ng'ambo ili ukatengeneze ajira yako wewe mwenyewe. Hiyo inakuwa nzuri zaidi na shida nyingine ambayo ipo katika ujasiriamali leo, kuna watu wengi wanafanya vitu vingi, lakini wanapungukiwa na kitu kimoja ambacho tunasema ni excellence. E, ule yani, mtu anaweza kutengeneza meza, lakini anaimaliziaje ile meza? Anatengeneza kiti, anakimaliziaje? Anapika maandazi, ana, anafanya nini? Biashara tunayofanya hatutakiwi tuzungumze biashara, inatakiwa izungumze kama. Ni meza unatengeneza meza, alafu mtu anaiona ile meza, inamgusa inagusa na mfuko wake, mtu yeye mwenyewe anakuambia hii meza inauzwaje? Sasa sisi uh, wajasiriamali wengine tunatengeneza vitu, lakini hatuna ubunifu wa kuvifanya vivutie vifike mahali ambapo vinajiuza vyenyewe. Hiyo ndio shida kubwa iliyoko katika nchi yetu. Tuna watu wengi wanaofanya vitu kama hivyo, lakini wanakosa e, jinsi ya kumalizia vitu vyao ili vitoe pesa katika mifuko ya watu. Na katika mitaala yetu, moja ya mambo ambayo tunafundisha huko katika vyuo vikuu ni kuwafundisha watu juu ya ujasiriamali, lakini pia kuwa kuelekeza umuhimu wa kuwa wabunifu na kuwapeleka katika vivutio mbalimbali mbali na kuwaonyesha namna mbalimbali za kufanya ubunifu unaoweza kuteka pesa kutoka katika mfuko wa mtu. Sisi kama vijana tunasema tufanyeje katika kuhakikisha kwamba pamoja na elimu zetu, lakini pia tunaweza kufanya ujasiriamali ya yani kuingiza hela, hata pamoja na kwamba umeajiriwa kwa kutumia ujasiriamali na nguvu zako na ujuzi ulionao. Kwa jina naitwa Doto Mzava, lakini mimi kitu swala hili la kwamba swala la ujasiriamali, hata kipindi nikiwa niko nasoma chuo Mkurugenzi wangu wa mafunzo alikuwa anapenda kuniambia kwamba tu wabunifu wa, sio mimi tu, alikuwa anatuambia kwamba tu wabunifu wa. Kwa hivyo vijana wengi, swala ambalo linawakabili au tatizo ambalo linawakabili ni kwamba sio wabunifu. Elimu inatolewa mashuleni inatolewa vyuoni, lakini namna ya kuitumia vijana wengi tunashindwa. Tunashuhudia wengi wetu ambao wanasoma vyuo vikuu, vyuo vya kawaida, wanapewa mafunzo ya ujasiriamali, jinsi ya kujiajiri wenyewe, jinsi ya kuwa bunifu Alikuwa mkurugenzi wangu alikuwa anapenda kuniambia kwamba kwa nini hata mnapokuwa hapa chuoni usichukua hata ni mhogo tu kidogo, uza kwa wa, wanafunzi wenzako ambao wanasoma mnasoma nao hapa, wakati wa breki unauza ile, baada ya mapumziko ile unapata kidogo, hata kitu kidogo ambacho kinaweza kusaidia kuliko kumtegemea mzazi. Lakini kitu ambacho natakia, kitu ambacho kinatukabili vijana wengi ni kwamba hatuwezi kuzitumia zile rasilimali ambazo zipo ndani ya ndani ya familia zetu ama ndani ya taifa. Tunashuhudia vijana wengi ambao tunapata mafunzo kama ya ujasiriamali kuanzia vioni kuanzia cheti na stashahada mpaka ngazi za juu. Tunashuhudia haya mafunzo yanatolewa lakini namna ya kutunufaisha tunashindwa kuzitumia. Ni kwa nini tunagundua kwamba sio wabunifu? Lakini kitu kingine ambacho kinaweza kikawa ni swala nyeti katika swala hili ni kwamba elimu ya ziada sasa inahitajika. Serikali ya ya Jamhuri ya, ya, ya Muungano wa Tanzania ingetakiwa sasa elimu hii ya ujasiriamali iweze kuanzia hata ngazi za shule za msingi, sekondari, vyuo vikuu kuliko mwanafunzi ambaye anaanza shule ya msingi hakutani na hicho kitu sekondari, hakutani na hicho kitu, lakini anakuja sekondari, anakutana na, na hicho kitu kwa hicho kitu. Kwa hiyo vijana wanaweza, wanashindwa kutimiza ndoto zao kwa ajili ya uhaba wa elimu au namna ya kutokuwa bunifu kutokana na mambo mbalimbali ambayo wanayafanya katika maeneo mbalimbali hapa nchini. Kwa hiyo ndio changamoto ambayo inawakabili vijana. Katika makala hii mlikuwa nami Messi ya John. Asante. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Makala yetu yamuulize daktari leo utakuwa na dtr Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Ugonjwa wa kipindupindu huletwa na nini, na je, ni tahadhari gani ichukuliwe ili kujikinga na ugonjwa huo? Ugonjwa wa kipindupindu ni ugonjwa unaotokana na maambukizi ya wadudu ambao wanaitwa kolerae, ambao yanapatikana ya kwa maambukizi kutoka mtu mmoja kwenda mtu mwingine kwa njia ya haja kubwa, yani katika uchafu ambao unatoka kwenye mtu kuharisha. Kwa hiyo hii inaweza kutokana na maambukizi, yanaweza kuwa na mtu direct, au kupitia kwa wadudu ambao kama inzi kutoa uchafu wa choo kwenda kwa mtu mwingine kwenye chakula. Kwa hiyo unapopata kipindupindu, ugonjwa huu unapitia kwenye njia ya mdomo, yani unachokula chakula ambacho kina maambukizi ya wadudu hawa ambao wanatokana na kinyesi cha mtu mwingine ambaye mwenye kolera au kipindupindu. Kwa hiyo ni vizuri zaidi, sehemu ambayo yanagundulika mtu mwenye kipindupindu apelekwa hospitali, na sehemu ambayo huyo mtu ametokea lazima waweke garantii, yaani kuweka kinga sehemu hiyo, ili wagonjwa wao wasienee zaidi, kwa ajili ya ugonjwa huu unatokea kwa kusambaa kwa haraka sana, na vile vile unaua haraka sana. Kwa hiyo ni vizuri anapogundulika mtu mmoja, kwa hiyo sehemu hiyo yote huwa tunaweka kambi ya matibabu hayo maalumu kwa ajili ya hiyo kipindupindu, na kuweza kuwatibu watu kwa ujumla na kuwaweka sehemu moja. Na vile vile mgonjwa yote ambaye bahati mbaya amepata maumauti, huwa mara nyingi kitengo cha hospitali au au wilaya, huwa katika kitengo cha afya huwa inashughulikia ku, kwenda kuzika huo msiba, kwa ajili ile maiti ukiyepeleka nyumbani inaweza kuleta madhara mengine kwa ajili maambukizi haya yanaenda kwa haraka, kwa mtu mmoja kwenda mtu mwingine, kwa njia ya chakula. kwa hiyo vile mkusanyiko wa watu sehemu moja kwa ajili ya msiba, kuna kuna watu ambao wataweka chakula na nini, kwa hiyo inaweza kuleta maambukizi mengine mapya. Kwa hiyo ni vizuri zaidi, watu wa afya huwa wanashughulikia kwenda kuhifadhi ule mwili na kuwataarifu wahusika kuwa bwana, tunafanya hivi kutokana na hali ambayo imejitokeza katika ugonjwa huu. Kwa hiyo ni ugonjwa, ni hatari sana na unaua haraka. Mara nyingi huwa una, unaathiri kumaliza maji mwilini, unavyoalisha sana na kutapika, huwa unapata upungufu mkubwa wa maji na kuweza kuletea umauti. Kwa hiyo ugonjwa huu ni vizuri kwenda hospitali na kuwekewa maji haraka sana na kuweza kupewa dawa za kinga za wadudu wale ambao wanaeneza kipindupindu. Naitwa Latifa. Ugonjwa wa kifafa na unaletwa na nini, na je, tufanyeje ili kujihadhari nao? Ugonjwa wa kifafa ni ugonjwa ambao unaathiri ubongo, kwa hiyo mara nyingi ubongo ndio unaweza kufanya kila kitu katika mwili. Sasa mara nyingi ugonjwa wa kifafa huwa unatokea katika sehemu ya ubongo ambayo umeathirika kutokana na vitu vingi. Ya kwanza unaweza kupata ajali ya kichwa upande wa kichwa, kwa hiyo unaweza kupata mtikisiko katika sehemu ya ubongo, kwa hiyo unaweza kupata vile vile kifafa vile vile. Kama ukipata ugonjwa wa degedege ukiwa udogoni, nao unaweza kuleta kifafa ukubwani, kwa ajili ugonjwa wa degedege nao unaathiri sana sehemu ya ubongo wa kichwa, kwa hiyo ni vizuri kutibiwa mapema katika swala hilo. Magonjwa mengi ambayo yanahusiana na kuathirika ubongo huwa yanaleta kifafa. Sasa kifafa kina aina nyingi nayo, ambayo kuna kifafa ambacho mtu anakipata kwa muda mchache tu ku, na kupotea na kifafa kingine mpaka mtu anadondoka na kupoteza fahamu, baadaye tena kuamka na ile dalili zingine za kung'ata ulimi na nini na kukamaa kwa mwili. Afu kifafa kingine kinaweza kutokea tu kwa muda mchache sana katika katika, mtu anaweza akatembea akapata kitu ambacho cha kuweza kumshtua akapoteza fahamu kwa dakika moja au mbili, baadaye akaendelea na shughuli zake kama kawaida. Kwa hiyo kifafa huwa kinaathiri sehemu ya ubongo. Vile vile kifafa huwa tuna tunakiingiza katika magonjwa ya kurithi katika familia, kwa hiyo anaweza kuwa katika ukoo fulani, kuna watu wanakuwa na kifafa, basi wanaambukizana kile kwa ajili, ni kitu ambacho kinakuja nini, kifamilia. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kuangalia history ya familia, kuwa huyu kweli amepata kifafa kutokana na hiyo kuwa ametoka kutokana na familia yao, au mtu amepata ajali. Kwa hiyo lazima upate historia ya mtu mmoja mmoja, kujua kuwa huyu kifafa angepata wapi. Kwa hiyo, hiyo ni rahisi sana kuweza kumcontrol huyu mtu na kuweza kumsaidia katika ugonjwa huo. Nam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu maswala ya afya. Salome. Salome. Hebu uje hapa kwanza, hapa tuzungumze kwanza hapa Mwanangu kwani naongea maneno ya ajabu haya? Maneno gani ya ajabu? Mimi toka nimekuwa leo, miaka mingapi tunakaa humu ndani? Sasa ndiyo uniite mjaza choo jamani. Unajaza choo kila siku, mimi nakununua tu mahindi humu ndani, utafuta mboga. Mimi nataka kila siku humu ndani, vitoto vinapishana humu ndani, vinalia vingine vinalia vingine, tunaniita papa. Mbona kama sikuelewi? Mbona siku zote tumekuwa tumekaa, mambo haya hauyaseme, leo imekuwaje? Mimi nadhani wewe tu mwanamke mwingine, siwezi kuishi na mwanamke mbaya hazai hii kwa hiyo mume wangu, maneno yote hayo ni kwa kosa langu mimi kutopata mtoto? Hilo ndio jibu lenyewe, unapiga mstari jibu au unaona? Sasa mume wangu, kwani mtoto anatengenezwa na, na mama peke yake? Labda mimi nikuulize wewe, kwa nini unipi ujauzito? Sio kama sikupi ujauzito. Wacha mambo ya ajabu bwana. Wewe kwani wenzangu wote ambao tumewanao, mwaka mmoja na watoto watatu, leo kwa nini mimi na wewe mpaka leo hii si tusizae mtoto? Usinibabaishe bwana, usinitishe mume wangu bwana, a, sasa ni matusi jamani. Huwezi kuniita mimi mgumba wakati bado hujajua afya yako wewe pia. Afya yangu ipi mimi niko hafilikonganga likichizi mimi. sasa unaonaje basi tukaenda hospitali tukapima ili tujue si. Haendi hospitali mtu hapa wendi naenda hospitali ndio kapime huyu mwanaume tayari ameshakuwa tatizo. Kila siku ananipigia hizi kelele za kutaka mtoto, kutaka mtoto. Hii nifanyeje? Lakini hapa nafikiri uamuzi wa kufanya nizungumze naye, yeye na mimi tuondoke mguu kwa mguu mpaka hospitali. Mzee mwenzangu, ngoja mnaambia kwanza bana. Yaani mimi bana kwanza hapa na tatizo kubwa sana linanisumbua mkichwani. Niambia shida nini ndugu yangu. Yaani nikwambia Salome, mimi toka ni mmoja miaka yote tumeoa mwaka mmoja bana mpaka leo Salome hata mtoto hana. Mi nimerudi leo kutoka kazini, kabidi nimfuate nimwambie. Ni yaani nimemchania ni, ya ni live makavu. Yeye kama vile na nachuma pamba kule Mwanza nyumbani na nachambua zile fifi zile. Amejua leo mkombo mikwe, kweli kidume. Sikiliza Masanja, unajua huyo mwanamke, mi nikushauri siku nyingi mwache mwanamke, ana tatizo la uzazi. Huyo mke wako ni mgumba, hata mimi nimemwambia kabisa kwamba ana ugumba <sighs> <laughs> kazi kweli kweli. Unajua sometime kuishi wa na wa wanawake ambao ni wagumba ni shida. Salome tabe. Mume wangu wewe, umeenda wapi? Nilikuwa nimeenda hospitali, mume wangu. Acha <laughs> uongo wewe. Umeenda kwa waganga wa kienyeji, kwenda kwenda kuniroga mimi nisikutumua hapa nyumbani. Hapana mume wangu, naomba unisikilize, kwa sababu nimeona hizi kelele za mtoto zimekuwa ni nyingi, nikaamua kwenda hospitali kupima, lakini nimepima, nimeambiwa mimi sina tatizo, nije nikuchukue na wewe mume wangu, twende wakakuangalie pia. Acha uongo, yani acha uongo, na wewe na huyo daktari wako ndiye kupima tena, ni uongo tena, kama amekupigia la mulo ni muongo tena, muongo mno. Mimi nazalisha, mbona watoto wengine wawili mimi niletoa watoto wawili, sija kukwambia tu mimi mume wangu eh. Inawezekana pia na hao watoto kwa umesingizia, hakuna nisingizwe mimi, kidume cha mbegu mimi, na mimi naamini vipimo vya daktari. Kwani tatizo liko wapi? Hakuna ya mimi, nakuwa chai nyumba kama hivi, nakuwa chai nyumba mimi, naondoka. Huyo ndio daktari, mwambie daktari wako wewe. Hapana mume wangu, wale wana vifaa. Vifaa vipi? Yani anafahamu anafahamu zaidi ya kifaa changu mimi? Ili mwanaume mwingine anataka kumpima mke wangu bila kujua mimi. Si mi nakuachia nyumba bwana, mi nakwenda bwana, kwaheri. Haya, mi nakutakia kile la heri, lakini nahisi hawa watoto umesingiziwa, sio wako, kwa sababu kama kweli wewe ni mwanaume ambaye huna matatizo yoyote, ungekubali kwenda na mimi hospitalibao mwenyewe uko Salome. Usinikishe bwana, rafiki yangu, yaani nimekwenda kule hospitali. Ndugu yangu, unajua mke wangu alienda akapima, ameambia kwamba yeye yuko vizuri kabisa, akarudi akaniambia mimi, nikambishia kazi kabidi mimi niondoke. Kwa ubishi wangu hapo nikaa, nimegombana naye, nikachukua bizigo yangu nikapeka kwa kama mama yangu kama nilikuwa nimemkimbia pale nyumbani bwana. Si unajua wanaomba atutaki kushindwa bana. Kwa hiyo umekwenda, umekuta nini? Umekwambiaje kwamba sasa umefanyaje, au umekushauri ufanyeje? Yaani, nimevima kabisa, nimekuta mimi ndio na tatizo. Nimemuuliza daktari, kasema una tatizo ta kabisa la uzazi toka, yaani mimi natoka nimezaliwa. Sasa unafanyaje rafiki yangu, nisaidieje, nifanyeje? Sasa nifanyeje, Masanja, sikiliza jambo moja, wewe ni mwanaume bana. Unajua, kisha kaa katafakari kwamba ufanyeje. Jibu lake nenakuja moja na kujishusha. Nenda kanyenyekea kwa mke wako, kwa sababu ameshagundulika kwamba wewe ndio mwenye tatizo. Wewe nenda fika, umbembeleze, ongea kwa lugha nzuri kabisa, atakuelewa yule mwanamke. Limwelewa tena, nakuonea ulimkosea sana, ukutokiwa kuondoka pale nyumbani, na hata kama angekuwa mgumba, ukutokiwa kumwacha. Wewe unafikiri kwamba nilikuacha? Nangu si ondoka hapo. Hamna, <laughs> nilikwenda Uvinza kwenda kutafuta chumvi kule. habari za huko kwenye? Huko nzuri, mke wangu na habari njema. yeah, mke wangu, nilikukosea sana, naomba utusamehe tu mke wangu. Nimegundua kwamba nina matatizo mwenyewe, nilikwenda na mimi kupima kimya kimya. Unajua nini, mme wangu, tatizo kubwa ambalo wanaume mnalo ni kwamba kama mwanamke hajapata mimba moja kwa moja unamtuhumu na kumhukumu yeye kwamba yeye ndo hana kizazi, lakini nafikiri umefanya uamuzi mzuri wakwenda kupima, ukajua kwamba wewe ndio mwenye mali. Usiongee sana mke wangu, yani usiongee sana, kwa sababu mtima wangu unauma, yani unauma. Wewe ni mwanamke, nimekupenda usijali, mke wangu, mimi nimekusamehe tuendelee na maisha. Naam, msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake a ni mzaliwa wa hapa Mbeya, mpaka sasa sijui nifanyeje mimi. Tumezaliwa na wadogo zangu wa kiume wawili, tulikuwa tunaishi na baba toka mama alipokuwa ametengana na baba. Sasa hivi nina ujauzito, nimepewa na baba yangu mzazi. Alikwenda kwa mganga ili apate utajiri akaniambia akaambiwa alale na mwanaye ambaye ni mimi mwanaye wa kwanza wa kike. Kwa kweli baba alianza kulala na mimi toka niko darasa la sita <laughs> na akaniambia nikisema kwa watu ataniua, nikawa na nyamaza, na shule nikaachishwa kabisa, akasema mimi ni walee wadogo zangu. Basi nikawa nakaa tu nyumbani bila ishu yoyote ile ya kujishughulisha. Sasa hivi baada ya kupata ujauzito mama alikuwa mama alikuwa akanichukua, baada ya watu kwenda kumweleza kuwa mimi nina mimba, na alipouliza mimba ya nani, nilimweleza ni ya baba. Ikabidi aombe ushauri kwenye vyombo vya habari, na mpaka sasa baba amefunguliwa kesi mahakamani, lakini cha kushangaza, kila tukienda na mama tunazungushwa tu Sijui kashaonga pesa, maana kila tukifika tunaambiwa faili mara limepotea mara hivi mara vile. Kwa kweli, hata sijui nifanyeje mpaka sasa. Mimi miezi ya kujifungua imesha karibia, mwezi ujao najifungua, na sasa nawaza sana, sijui mtoto wangu, Mungu akinisaidia wa nikijifungua salama, nitakuja kumweleza nini, nitakuja kumwambia nini endapo ataniuliza vipi kuhusu baba yake. Hivi kweli naweza kumwambia mwanangu babu yake ndio baba yake? Hata sielewi jamani, babu yake ndio ndio baba yake mzazi. Mwanzo nilimwambia rafiki yangu na nikamweleza kila kitu kuhusu vitendo ambavyo anafanywa na baba, na nilimweleza kwamba nina mipa yake. Akanishauri niitoe, ila niliogopa sana kuua na pia huwa nasikia mazala ya kutoa mimba unaweza kupoteza maisha. Kipindi hicho sikujua mama yetu yuko wapi, lakini alituacha tukiwa wadogo sana na baba alimkataza kuondoka na watoto. Kweli makosa ya wazazi yanatuadhibu watoto. Mimi kwangu, hii naichukulia kama adhabu. Hata sijui nifanyeje, najuta kuzaliwa mtoto wa kike na wa kwanza, lakini ndio hivyo, imeshatokea. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githo Yuart, na kusihi ungane nasi tena.