Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Express ni saa kumi na nusu jioni leo, Jumatatu Aprili 13 2015. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, huko nchini Kenya, usalama wa baharini waimarishwa tumepatna na Kenya maritime kuhakikisha kwamba tumetoa usalama, kwa sababu kuna wageni wanavyokuja kutoka bara na kutoka nchi za Ulaya. So hii kikosi yenye mnaona hapa ni watu wenye well with the US navy seals operations. Huyo ni mmoja wa unasalama nchini Kenya akieleza hali ya usalama nchini humo. Mimi ni Sandey Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Na katika habari nyingine nchini Tanzania, jinamizi la ajali bado la zingira nchi hiyo kwenye sehemu zile za kona, sehemu ambazo kuna bumps, kuna barabara nyingine unakuta kwamba barabara kubwa ambayo inapitwa mpaka na viongozi, lakini unakuta kwamba ina mashimo ya ajabu eh. Kwa pale sasa, unaweza ukasema kwamba ukamshutumu dereva wa lori, ndiyo maana dereva wa lori umekuta amekufa pale pale. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye mkamiti kibayasi. Ushindani wa kugombania kiti cha rais nchini Marekani unazidi kuongezeka huku seneta wa chama cha Republican Marco Rubio akitazamiwa kutangaza nia yake kugombania kiti hicho baadaye leo siku moja tu baada ya waziri wa zamani wa mambo ya nje Hilary Clinton kuzindua kampeni yake, Rubio mwenye umri wa miaka 43 na ambaye wazazi wake ni wahamiaji kutoka Cuba anatazamiwa kujitosa kwenye kinyang'anyiro hicho leo jioni, huko Miami, katika eneo ambalo maafisa wa Marekani waliwasajili mwanzo wahamiaji kutoka Cuba waliokuwa wakitoroka serikali ya Fidel Castro katika miaka ya sitini. Mkanda wa video unaonyesha kampeni ya Rubio ikisisitiza mwelekeo mpya wa Marekani inaonyesha pia kanda za sauti kutoka hotuba zake zikitoa mwito kwa Marekani kuwa kiongozi mwenye nguvu duniani na shutuma dhidi ya sera za rais Barack Obama. Uchaguzi wa kitaifa umeanza leo nchini Sudan huku wapiga kura wakihakikisha kumpa muhula mpya rais Omar al-Bashir na ushindi kwa chama chake cha National Congress Party kwa sababu vyama vikuu vya upinzani vinasusia uchaguzi huo. Bwana Bashir ambaye anatafutwa na mahakama ya kitaifa ya uhalifu ICC kwa mashtaka ya uhalifu wa vita amekwepo madarakani tangu mwaka 1989 na alishinda upigaji kura ambapo upinzani ulishutumu kujaa rushwa. Wapiga kura wana nafasi ya kumchagua rais pekee na wagombea wachache kwenye uchaguzi huu ambao unafanyika hadi Jumatano. Umoja wa Ulaya, Marekani, Uingereza na Norway wote wanaukosoa uchaguzi huo, wakisema una mapungufu ya ahadi za kitaifa ambazo zimeiacha Sudan bila mafanikio ya utaratibu wa kisiasa. Vyama vya kisiasa nchini Libya vinatarajiwa kukutana leo nchini Algeria, wakati waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na viongozi wenzake kutoka mataifa matano ya Ulaya wanavisii vya mahasimu kukamilisha mpango wa kuwa na serikali ya umoja na kusitisha ghasia ambazo zimejitokeza tangu kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa zamani wa Libya Muammar Gaddafi. Katika taarifa ya pamoja hapo jana Kerry na mawaziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Ufaransa Ujerumani, Italy na Spain waliyakaribisha mazungumzo ya leo pamoja na mkutano wa Jumatano utakaoongozwa na Umoja wa Mataifa huko Moroko. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Upigaji kura kwa ajili ya uchaguzi wa viongozi wa majimbo nchini Nigeria uliongezewa muda hadi jana kwa baadhi ya maeneo nchini humo baada ya kuripotiwa kasoro katika baadhi ya wilaya hususan katika jimbo lenye mafuta la Rivers. Wapiga kura waliwachagua magavana 36 wa majimbo ambapo 29 walikuwa kwenye kinyang'anyiro hicho. Watu waliojitokeza walionekana wachache kuliko upigaji kura wa urais, ambapo Rais Goodluck Jonathan anakuwa kiongozi wa kwanza kuondolewa madarakani katika mabadilishano ya amani ya madaraka. Maafisa kwenye makao makuu ya Tume Huru ya Uchaguzi wa Kitaifa, INEC, katika mji mkuu Abuja, walisema upigaji kura wa Jumamosi uligubikwa na ghasia za matukio 66 kwenye maeneo ya upigaji kura, huku idadi ya juu ikiwa kwenye majimbo ya kusini na kusini mashariki. Mwanzilishi wa chama cha mrengo wa kulia cha Ufaransa National Front au kwa kifupi FN amesema hatagombania kiti katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu baada ya shutuma kutoka kwa mwanaye wa kike ambaye ni kiongozi katika kundi hilo, iliyotolewa hadharani. Jean Marie Le Pen aliliambia jarida la Le Figaro hatagombania urais, ingawa anaamini alikuwa na nafasi nzuri kuliko wagombea wote. Marine Le Pen alikasirishwa na babake wiki jana pale alipoelezea mateso ya Wanazi kutumia gesi kuua watu kama tukio ndogo la kihistoria. Wagombea wengi wa chama hicho cha FN walishinda viti kadhaa katika uchaguzi wa mitaa na mikoa mwezi jana. Ushindi wao ulitolewa changamoto na chama cha kisoshalisti cha Rais Francois Hollande. China imefungua kesi ya rushwa dhidi ya afisa wa juu ambaye alikuwa akiongoza kampuni kubwa ya mafuta na baadaye aliongoza makampuni yanayomilikiwa na serikali kabla ya kuachishwa kazi mwezi Septemba mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Jiang Jiemin alifika katika mahakama ya mwanzo ya Hanjiang jimboni Hubei mapema leo, baada ya kushtakiwa mwezi uliopita kwa kukubali rushwa, kumiliki mali ambazo vyama vyake havijulikani na matumizi mabaya ya madaraka, Jiang alikuwa mwenyekiti wa shirika la taifa la mafuta ambalo ni shirika mama la kampuni ya PetroChina, shirika kubwa la uzalishaji mafuta barani Asia kabla ya kuteuliwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu na bodi inayosimamia shirika hilo ambalo linaongoza mashirika makubwa yanayoendeshwa na serikali. Alifukuzwa kazi katika wadhifa huo miezi mitano baadaye baada ya kufanyiwa uchunguzi. Na msikilizaji, hii ni Vue Express, unaendelea kusafiri nayo. Basi tuelekea mpaka huko nchini Kenya ambapo ripoti zimeibuka kutoka maeneo mbalimbali nchini humo ikiwemo kaskazini mashariki na pwani kuwa vijana wengi kuliko ilivyodhaniwa hapo awali huenda wamejiunga na mitandao ya kigaidi hasa nchini Somalia. Viongozi wa kisiasa, kidini na utawala na hata wazazi wanaendelea kutoa ripoti kwa serikali kuhusu vijana waliotoweka na kujiunga na al Shabab. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko ameandaa taarifa ifuatayo. Ripoti kuhusu visa vya vijana kutoroka nyumbani, shuleni na kutoweka kwa muda mrefu zimekuwa zikiripotiwa, lakini kufuatia mauaji ya wa wanafunzi wengi huko Garisa na Alshababu imeibua tena hisia hizo. Sasa yasemekana waliotoroka ni wengi kutoka Marsabit, Isiolo, Garisa, Mandera, Kilifi, Tana River na hapa Mombasa, katika pwani ya Kenya. Katika kaunti ya Kilifi, eneo la Karoleni, vijana wanne wameripotiwa kujiunga na kundi hilo la kigaidi la Alshababu. Fredi Ndunga ni naibu kamishna wa kaunti hiyo ya Kilifi na amesema vijana hao kujiunga na kundi hilo inatia hofu kwa usalama wa raia na Kenya kwa jumla. na hiyo shida inahusiana na ugaidi na ni shida ya MRC. Juzi nilikuwa napokea ripoti katika Karoleni sabkaunti, kuna vijana wanne ambao tayari walienda huko, walipotea, walienda huko wakimaliza huko, wakirudi watafanya hiyo kazi hapa sehemu zingine kama vile Marsabit na Malindi. Vyombo vya usalama vimeripoti kwamba wasichana walinaswa wakijaribu kuvuka mpaka na kuingia Somalia. Hilo pia limechochea vikosi vya usalama kuzidisha doria hata katika bahari, ili kuzuia visa vya watu kusafirishwa au kutekwa nyara, kama vile Lamu inayopakana na Somalia. Kikosi cha usalama baharini Coast Sea Survival kimezindua si muungano wa serikali za kaunti pamoja na halmashauri ya bahari nchini Kenya Maritime Authority kuimarisha usalama. Caleb Otieno ni kiongozi wa kikosi hicho maalum. Tumepartner na Kenya Maritime kuhakikisha kwamba tumetoa usalama kwa sababu kuna wageni wanavyokuja kutoka bara na kutoka nchi za Ulaya, so hii kikosi chenye mnaona hapa ni watu wenye well trained Tumeongea na bwana OCPD kuhakikisha kwamba tutakuwa na maaskari, na wakati tulikuwa kwa meeting pia na watu wa maritime walituhakikishia kwamba marine police pia tutakuwa nao on the ground. Sasa tunajua kwamba usalama itakuwa iko na tunakaribisha wageni wote. Kenya kwa sasa inapitia hali ngumu ya kiusalama kufuatia mauaji ya watu zaidi ya 140 huko Garissa, wengi wakiwa ni wanafunzi wa chuo kikuu, na kwa maana hiyo, katika bunge la kitaifa na ile la Senate inatarajiwa mijadala mikali kuhusu usalama wa taifa. Kutoka hapa mjini Mombasa, ni mimi Josephat Kioko nikiripotia Sauti ya Amerika, VOA Express. Asante sana Josephat Kioko. Hivi sasa basi huko nchini Tanzania, wakati serikali ya nchi hiyo ikiwa imemaliza mgomo wa madereva mwishoni mwa wiki waliogoma kushinikiza matakwa yao, ikiwemo kukataa kurudi kwenye vyuo vya usafirishaji, ajali za barabara nchini humo zimeendelea kugharimu maisha ya watanzania walio wengi. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Jana ajali nyingine ya barabarani iliyotokea eneo la Ruaha Mbuyuni kwenye barabara kuu ya Iringa Morogoro imepoteza maisha ya watu kumi na tisa na wengine kumi na watatu kujeruhiwa vibaya. Katika ajali hiyo ambapo magari hayo yaliwaka moto na kuteketeza kabisa abiria kiasi cha kutotambulika. Taarifa zilizopatikana leo zimeeleza kuwa ni miili minne tu iliyotambuliwa na kuzikwa huku miili mingine kumi na mitano ikizikwa leo katika kaburi la pamoja. Hamisi Maneno ni wakala wa kampuni ya Kimbinyiko iliyoko jijini Dar es Salaam uzembe wa dereva. Kuna taa nyekundu inawaka, una overtake. Huu ni uzembe wa dereva. Na kuna ajali zinazosababisha na matatizo ya kiufundi. Kwa mfano, unaendesha basi au unaendesha gari, tairi linanyofoka, matatizo ya kiufundi. Kwa hiyo hali ambayo ilipo sasa hivi ni jinsi gani, wadau wa usafirishaji, madereva, wamiliki wa mabasi na wadau wote wa usafirishaji kuwa kitu kimoja na kuwa na vikao vya mara kwa mara. Naye na Ramadhani Kaswelo ni wakala wa usafirishaji kituo kikuu cha mabasi Ubungo. Hakuna kitu kikubwa kinachoathiri madereva sasa hivi kama miundombinu ya barabara. Miundombinu ya barabara zetu zimekuwa kidogo na mashaka, hususan ni kwenye sehemu zile za kona, sehemu ambazo kuna bams, kuna barabara nyingine unakuta kwamba barabara kubwa ambayo inapitwa mpaka na viongozi, lakini unakuta kwamba ina mashimo ya ajabu ko pale. Sasa unaweza kusema kwamba ukamshutumu dereva wa lori na ndoma, dereva lori umekuta amekufa pale pale, sababu yeye alitoka direct kwa kujua anaingia barabarani pasipokujua kwamba hapa mi nikuo na tahadhari gani. Bwana Kaswelo pia alizungumzia juu ya umuhimu wa kuwepo kwa kozi kwa madereva, jambo ambalo lilisababisha mgomo kwa madereva wa mabasi mwishoni mwa wiki, ambapo pamoja na madai ya kutambuliwa ajira zao kwa kupewa mikataba, walipinga agizo la kutakiwa kurudi chuo cha usafirishaji cha taifa NIT mara watakapoomba upya leseni zao baada ya kuisha muda wa awali. Ingehamia hata mikoani na wilaya zote na tarafa, sababu NIT iko moja tu hapa Tanzania. Mtu wa Musoma aje kusoma NIT hapa, mtu wa Mwanza aje kusoma hapa. Eh, uone kama hii inakuwa kitu ambacho ni, ni kizungumkuti, na kila siku alama za barabarani huwa zinabadilika. Kwa hiyo sasa, lazima hii elimu isambae zaidi, hizi NIT, walimu wawe wengi na wasambae mikoani, kwamba wawe na semina ndogo ndogo elekezi kwa madereva. Wananchi wa kawaida nao walikuwa na maoni tofauti juu ya ongezeko la ajali hapa nchini. Mwendokasi unachangia pia kwenye ajali kwayo. Kwa hiyo kwa kudhibiti hayo, labda madereva wadhibitiwe kama kuna inaonekana kwamba labda kiwango ki cha faini au vifungo vilivyopendekezwa labda ni vidogo, basi itafuta sheria nyingine. Nani hey, tatizo hapa ni rushwa hawa matrafiki hapa kifanyike. traffic tafik waliokuwepo sio walali waliokuwepo barabarani a waliokuwepo barabarani wanaangalia maslahi yao hawaangalii maslahi ya abiria au maslahi ya dereva. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. talk, talk, talk, talk, talk, talk. na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu Ushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC live talk, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Asante sana msikilizaji, basi huu ni wakati wa kupata burudani nzuri ya muziki, na moja kwa moja anaelekea mpaka kule nchini Tanzania, kwa mwanamuziki machachari Vanessa Mdee akishirikiana naye ko Mkamiti, unatuambiaje? <tabu> <tabu> Hakuna chozi nikiwa na, yeah. Vile tulipatana na, yeah. Nikweli tumeshibana na, yeah. Asante sana Sande Shomari na Mkamiti Kibayasi. Katika teknolojia leo hii, kampuni ya Nokia inayotengeneza mitandao imeboresha teknolojia isiyofikirika ya kasi ya mtandao wa simu za mkononi na kuwa na kasi ya mara kumi zaidi ya mkongo wa Google, ikiwa ni mara 40 zaidi ya teknolojia ya 4G. Kampuni hiyo imesema mtandao huo unaweza kufikisha kasi ya gigabytes kumi kwa sekunde ambayo ni kasi inayoweza ku download sinema nzima iliyo katika ubora wa high definition kwenye simu yako ya mkononi mkononi ndani ya sekunde chache. Vile vile kasi hiyo itawezesha watumiaji kuangalia video zilizo katika ubora wa 8K na 3D. Ubora huo ni mkubwa kabisa ikiwa ni mara mbili zaidi ya ubora wa video ya 4K na mara 16 ya ubora wa video iliyo katika HD. Habari nyingine ni kwamba katika kuboresha mawasiliano, kampuni ya simu ya Benin imezindua rasmi na kuanza kutoa huduma ya 4G. Benin itakuwa nchi ya tatu kwa nchi za jumuiya ya uchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, kutumia teknolojia hii inayoongeza ufanisi na ubora wa mtandao wa internet kwa watumiaji wa simu za kisasa za mkononi. Nchi nyingine zinazotumia teknolojia hiyo katika ukanda huo ni Nigeria, Ghana na Cote d'Ivoire. Kwa mujibu wa mtandao wa IT News Africa, Benin ilikuwa inatumia teknolojia ya 3G kwa miaka mitatu, na inaelezwa kwamba watu wengi watanufaika nayo, lakini hasa wakulima ambao maeneo wanaishi maeneo yasiyofikika kwa urahisi kuuza bidhaa zao, huku wasanii na wapenda muziki kuweza kupandisha ama kushusha, nikimaanisha ku download ama ku upload muziki chini ya sekunde moja, ama video ya saa moja chini ya dakika moja. Na kwa kumalizia basi, teknolojia Sunday uh, na mkamiti, sikilizeni hii, kampuni ya Apple, sasa imeweka wazi kuja kwa saa yake. Kwa sasa wateja wanaweza kuinunua saa hiyo ya kisasa, yani smartwatch kwa njia ya mtandao kwa nchi za Australia, Canada, China, Ufaransa, Ujerumani, Hong Kong, Japan, Marekani na Uingereza. Wateja wanaweza kupata fursa ya kujaribu saa hiyo katika maduka maalum katika nchi zilizotajwa lakini lakini hata ukiinunua kwa sasa itabidi usubiri, kwa sababu itaanza kusambazwa kwa wateja wake ifikapo Aprili 24. Bei ya bei ya saa hiyo inaanzia dola za Kimarekani 349 lakini u, kwa, kama unapenda mbwembwe unaweza kusoma mpaka unaweza kununua mpaka dola elfu moja na mia saba. Asante sana, Id Ligongo. Hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Asante sana. basi katika yale ya Hollywood gumzo kuu katika jukwaa la sanaa na wasanii mwishoni mwa wiki hii bila shaka lilikuwa ni ile iliochukua nafasi ya juu katika vyombo vyote vya habari, tangazo la Hillary Clinton, mke wa rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton, kwamba anagombania tena kiti cha rais wa Marekani. Abdu Shakur Abud, tuambie zaidi, ni yapi? I'm running for president. Nam, kama ulivyosikia basi I'm running for president, Nagombania kiti cha rais kwa mara nyingine tena. Huyu mama anagombania kiti cha Marekani, waloanza mara moja wapinzani wake na wanaunga mkono kutoa maoni. Najua Sande utatusimulia katika yaliyo mtandaoni watu wanasema nini, lakini huko Hollywood vile vile, uwanja wa kisiasa, uwanja wa Hollywood kumejaa maneno chungu nzima. Ukurasa mashuhuri wa Hollywood, wiki unafichua siri za serikali, imelalamika, inasema kwamba Hillary ameiba nembo yao, kwani wanasema mshale mwekundu unafanana na namna nembo yao inavyofanana herufu ya h ya Hilary ina mshali mwekundi katikati, na WikiLeaks ina mshali mwekundu mbele ya ramani ya dunia. Haya basi, hayo ni mashtaka yataofikishwa mbele ya mahakama, hatujui lakini, ndio kampeni za urais zimeanza, na kipindi maarufu cha SNL Saturday Night Live kilimwigiza kwa vichekesho hata kabla hajatangaza. Mashabiki wake wakamwunga mkono na wapinzani hawakuchelewa kumkosoa. Mtu wa kwanza kumpongeza ni binti yake Chelsea, aliposema ninajivunia kabisa kwa ajili yako mama. Wapinzani wakashambulia shambulio la Benghazi na msimamo wako alipokuwa waziri wa mambo, inje, wa Republic, anasema, mambo ya nchi za nje. Tunakusubiri wa Republican wanasema mambo ndio yameanza. Tukiacha tukio hilo kuu la kisiasa basi, jana mashabiki wa filamu za MTV waliweza kupata vichekesho na vituko kama kawaida, na mshindi mkubwa alikuwa mchezaji filamu Shailene Woodley aliyonyakua tunzo ya Trailblazer, inaopatiwa wasanii wanaotoa mfano mzuri wa kuiga katika filamu, kutokana na mchezo wa The Fault Our Stars, filamu inayozungumzia vijana wawili waliokuwa na ugonjwa wa saratani na wakapendana. Vile vile akapokea basi sikiliza hii mkamiti, tunzo ya busu zuri kabisa katika filamu, naye Robert Downey Jr katika filamu ya Iron Man alipokea tunzo ya kizazi chema, akitoa ushauri mzuri akisema, nimeshuka Ninashukuru, nimekuwa na tatizo chungu nzima, nimehangaika katika maisha, sikufanikiwa nikakata tamaa, na baadaye kuomba nipatiwe nafasi ya pili, na hapo nikafanikiwa kupanda juu. Basi anasema huyo mwana filamu mwenye umri wa miaka hamsini kwamba ikiwa yeye amefanikiwa, wewe pia basi utaweza. Bradley Cooper alipokea tuzo ya mchezaji bora mwanamume, na mshindi mwingine mkubwa ni Kevin Hart katika filamu zake za kuchekesha. MTV inafahamika kwa kutoa tuzo zisizo za kawaida na washindi kuchaguliwa na mashabiki, na inafungua mlango wa zawadi za filamu za msimu huu unaoanza sasa na katika filamu mwishoni mwa wiki, filamu ya Fast and Furious 7, katika wiki ya pili kuanza inaongoza ikiweza kutia kitita cha dola milioni 60 laki sita, na hivyo katika wiki mbili kujumlisha dola 255 milioni hadi sasa inaongoza. Nafasi ya pili inachukuliwa na Home na ya tatu inachukuliwa na Ride, kufuatana na kituo cha televisheni cha Fox mwisho wa Hollywood. Unaendelea kusikiliza VOA express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni wakati sasa wa kusikiliza Yavumayo Mitandaoni. Sandey Shomari anamulika tangazo la Hilary Clinton na pia sakata la Askofu Gwajima nchini Tanzania. Nam, katika yaliyotamba kwenye mitandao hii leo, moja kabisa la juu ni juu ya maamuzi ya Hillary Clinton kutangaza kwamba atana, atagombea uteuzi wa chama chake kuweza kugombea nafasi ya urais wa Marekani kupitia chama hicho mwaka 2016 tangazo alilotoa kwenye mtandao wa Twitter. Basi moja kwa moja watu milioni tatu mara moja waliangalia. Ehe, tangazo hilo kwenye mtandao wa Twitter na watu kadhaa wamejibu wakiwemo watu maarufu. Chris Rock anasema na muunga mkono Hilary Clinton. Naye Montel Williams anasema mpaka sasa Hilary ana nembo nzuri, muda utaonyesha. Upande wa maswala, ningependa sana kuona tangazo la Rubio. Naye mgombea uteuzi wa upande wa Republican, Rand Paul anasema Hilary anafikiri yuko juu ya sheria. Mgombea mwingine wa chama cha Republican Ted Cruz anasema je, yeah, dunia iko salama kwa sababu ya Hilary alikuwa waziri wa mambo ya nje? mgombea mwingine wa Republican ambaye anategemewa kutangaza Jeb Bush naye anaongeza akisema, lazima tufanye vizuri kuliko Hillary. Mwanaye Bi Chelsea Clinton anasema, ninaona fahari kubwa kwa maamuzi yako mama. Naye Madeleine Albright aliyekuwa waziri wa zamani wa mambo ya nje anasema Clinton ni mtu mwenye busara, anayejali na mwenye nia, atakuwa rais mzuri sana. Barbara Boxer, senata wa California, anaongeza anasema, namuunga mkono Hillary Clinton. Naye Lena Dunham anasema huyu ni Hillary akisoma ujumbe kutoka kwangu, namwona huyu ni rais wangu. Na kwa upande wa huko Tanzania ni askofu wa kanisa la ufufuo na uzima Josef Gwajima, ambaye amemwomba Rais Kikwete wa Tanzania kukemea vyombo vya dola vinavyomfuatafuata kumhoji mambo binafsi, na kwamba akishindwa kufanya hivyo, basi anasema itakuwa wazi kwamba rais huyo ndiye anayewatuma. Simon anasema hey, hey, hey. Huyu ni binadamu wa ajabu anajajaribu kumblackmail mheshimiwa Rais Kikwete eti awazuie maofisa wa upelelezi wasimpeleleze, lasivyo atamfitini mheshimiwa rais kwa waumini wake. Wewe unamtisha rais wa dola? Na kwa nini aingilie, azuie uchunguzi unaoendelea kufanywa? Unaogopa isijulikane mambo gani? Wewe na kanisa lako ni la kuomba waumini kila siku au la kuwafundisha dini yako? Muumini gani huyu atakayekubali kila anayemhutubia akupe elfu kumi zake? Haya, huyu mwingine Ali Mtasiwa anasema Gwajima usibabishe wananchi, jibu unaloulizwa na polisi. Hivi kweli hawa wanaomfuata huyu mchungaji ni wajinga kiasi hicho? Hata watu elfu sabini kila leo wawe wanamchangia yeye mamilioni ya hela ili awe tajiri na wawafe njaa na umasikini? Mamilioni hayo yanapatikana kwa nini? Hawapeani wanaomfuata wakajiendeleza katika maisha yao wenyewe? Gwajima kwa nini anataka kuhalalisha cha haramu kwa kurudisha michango. Naam, hayo basi ni baadhi yaliyotamba kwenye mitandao hii leo. unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Sande na kuona una furaha kweli kweli <coughs> kabisa. Basi kama ulivyosikia, Mkamiti, mambo yalikuwa ni mengi sana, yanaendelea kuwepo mbalimbali. Msikilizaji, usisahau kuungana nasi hapo baadaye leo, maana tunaendelea na habari mbalimbali mbali za dunia, bila kusahau ripoti mbalimbali za waandishi wetu. Halikadhalika, tutakuwa na makala ya michezo hapo baadaye leo, lakini pia msikilizaji, usisahau kuungana nasi kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com hali kadhalika, tunapatikana pia kwenye Facebook Mkamiti, na msikilizaji pia asisahau kuingia kwenye mtandao wa Twitter kuweza kutuma maoni yako mbalimbali na kuona yale ambayo tunayazungumza. Lakini hivi sasa, basi, msikilizaji, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao, Mkamiti na kusomea muktasari wa habari. Uchaguzi wa kitaifa umeanza leo nchini Sudan, huku wapiga kura wakihakikisha kumpa muhula mpya rais Omar al Bashir na ushindi kwa chama chake cha National Congress Party, kwa sababu vyama vikuu vya upinzani vinasusia uchaguzi huo. Bwana Bashir ambaye anatafutwa na mahakama ya kitaifa ya uhalifu ICC kwa mashtaka ya uhalifu wa vita amekuwepo madarakani mwaka 1989 na alishinda upigaji kura ambapo upinzani ulishutumu kujaa rushwa. Ushindani wa kugombania kiti cha rais nchini Marekani unazidi kuongezeka huku seneta wa chama cha Republican Marco Rubio akitazamiwa kutangaza nia yake kugombania kiti hicho baadaye leo, siku moja tu baada ya waziri wa mambo waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton kuzindua kampeni yake. Rubio mwenye umri wa miaka 43 na ambaye wazazi wake ni wahamiaji kutoka Cuba anatazamiwa kujitosa kwenye kinyang'anyiro hicho leo jioni, huko Miami, katika eneo ambalo maafisa wa Marekani waliwasajili mwanzo wahamiaji kutoka Cuba waliokuwa wakitoroka serikali ya Fidel Castro katika miaka 1960. Vyama vya kisiasa nchini Libya vinatarajiwa kukutana leo nchini Algeria, wakati waziri wa mambo ya nje wa Marekani John na viongozi wenzake kutoka mataifa matano ya Ulaya wana visi vya mahasimu kukamilisha mpango wa kuwa na serikali ya umoja. Tunakushukuru kwa kusikiliza alasiri hii ya leo. Msikilizaji, usikose kuungana nasi katika matangazo mengine ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud, uelekezi kule nyuma ni, ni Des, hali kadhalika Daniel. Mimi ni Sunday Shumari.