Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa, jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Leo Jumatatu Aprili 13, 2015, tunasikika katika 175 FM Nairobi Kenya, 981 Ikweta FM Kisumu Kenya, 949 VOA FM Bujumbura Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 1922. Karibuni <mulia> Katika habari tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba hatimaye, mama Hillary Clinton azindua rasmi kampeni yake ya kugombea urais, akionyesha imani kubwa kushinda kiti hicho mwaka ujao I'm katika habari nyingine wanaume watatu waliombaka msichana huko Kenya wahukumiwa vifungo vya miaka 15 na miaka saba mingine gerezani. Lakini je, wachambuzi wanasemaje kuhusu hukumu hiyo? Hukumu ambao walifanyia wale watu watatu ambao walimbaka yule mchana ambaye jina lake limo katika mabano, haikuambatana na lile kosa ambalo walifanya, kwa sababu yule mchana alipata madhara makubwa sana. Naam msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, unasomewa habari za dunia na Id Ligongo. Bi Hillary Clinton ameanza rasmi kampeni zake za uraisi katika uchaguzi wa mwakani wa 2016 huku mgombea mwingine wa chama cha upinzani akijiandaa kutangaza rasmi. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani alianza safari zake akianzia Iowa, mahala ambako duru ya kwanza ya uchaguzi wa mchujo unaanzia. Wakati huo huo, mbio hizo zinazidi kushamiri wakati seneta wa Republican Marco Rubio kuwaambia wafadhili wake wakubwa leo Jumatatu kwamba anaingia katika mbio za kuwania uraisi anatazamiwa kutoa tangazo rasmi leo jioni mjini Miami, katika eneo ambalo wakimbizi wa kwanza wa Cuba walikuwa wanaandikishwa baada ya kuikimbia serikali ya Fidel Castro katika miaka 1960. Uchaguzi wa kitaifa umeanza leo nchini Sudan, huku wapiga kura wakihakikisha kumpa muhula mpya rais Omar al Bashir na ushindi kwa chama chake cha National Congress Party, kwa sababu vyama vikuu vya upinzani vinasusia uchaguzi huo. Bwana Bashir, ambaye anatafutwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, kwa mashtaka ya uhalifu wa vita, amekuwepo madarakani tangu mwaka 1989 na alishinda upigaji kura ambapo upinzani ulishutumu kuja rushwa. Wapiga kura wana nafasi ya kumchagua rais pekee na wagombea wachache kwenye uchaguzi huu ambao unafanyika hadi Jumatano. Umoja wa Ulaya, Marekani, Uingereza na Norway wote wanaokosoa uchaguzi huo, wakisema una mapungufu ya ahadi za kitaifa ambazo zimeiacha Sudan bila mafanikio ya utaratibu wa kisiasa. Marekani na mataifa ya Ulaya yanasisitiza pande mbili zinazopingana nchini Libya kufikia makubaliano ya kumaliza ghasia bila ya masharti yoyote, wakati mazungumzo yenye lengo la kuundwa kwa serikali ya kitaifa yanaanza Algeria. Lakini mapigano yameendelea huko Libya tangu kuondolewa madarakani kiongozi wa zamani wa muda mrefu Muammar Gaddafi mwaka 2011 na, na yalizuka tena leo kwa mlipuko wa bomu nje ya ubalozi wa Moroko mjini Tripoli. Hakuna ripoti za aliyejeruhiwa, lakini magari yaliharibika vibaya. Mlipuko wa bomu umetokea saa chache baada ya mtu mwenye silaha kufyatua risasi eneo la ubalozi wa Korea Kusini na kuua walinzi wawili wa Libya na kujeruhi mmoja. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na mashambulizi yote mawili. Watu wenye asili ya mataifa ya afrika ya kati wanahudhuria mkutano nchini Cameron juu ya kukuza na kuhifadhi mila zao, lugha na utamaduni. Nchini Cameron, makabila ya Mbororos na Pigmi yamekuwa yakiishi maisha ya kutengwa na kukataliwa elimu. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Moki Edwin Kinzeka anaripoti hatua zilizochukuliwa ili kuwapatia elimu, na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti yake. Ndani kabisa katika misitu ya mashariki mwa Kamerun kuna jamii ya Ngoi Mobaka, ambao wanategemea zaidi mazingira yao kwa maisha yao ya kila siku. Kila jioni, wanakijiji wanakusanyika kwenye uwanja wa chifu wao kupiga soga na kuchoma nyama. Chifu Bengula Ngimo anawaambia, serikali ya Kamerun inaeleza kwamba watoto wote wapelekwe shule. Angula David mwenye umri wa miaka 55, baba mitano, baba wa watoto wanne, anasema atafuata ushauri huo kama chief atawahakikishia kwamba thamani ya utamaduni wao unaendelezwa na asili yao inaheshimika. Anasema anataka kuhakikishiwa kwamba utamaduni wao wenyewe, ambapo watoto wanawinda na kulima kuwasaidia wazazi wao, na aina mpya ya elimu ya serikali inaweza kwenda sambamba. Anasema wanahitajika kuendeleza aina ya elimu wazazi wao waliowafundisha vijijini, kabla ya kukubaliwa kitu chochote kile. Ni muda wa mapumziko kwenye shule za msingi za serikali huko Bizi, kijiji kilichopo kiasi cha kilomita 30 kaskazini mashariki mwa Ngoimo. Wanafunzi 30 kati ya 1500 ni wa jamii ya Baka. Mkuu wa shule Batola Roja anasema haikuwa rahisi kuwashawishi wazazi wao kuwapeleka watoto shule unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza e moja kwa moja kutoka washington dc rais wa russia vladimir putin ameondoa marufuku ya kuto kutoiuzia Iran silaha za mfumo wa kisiasa kwa usalama wa anga, siku chache baada ya mataifa yenye nguvu duniani kufikia makubaliano ya muda na taifa la like kiislam ya kusitisha mpango wake wa nyuklia. Bwana Putin aliweka saini amri ya rais ya kuondoa marufuku ya mwezi Septemba mwaka elfu mbili na kumi kuhusu kuiuzia Iran mfumo wa teknolojia ya juu ya makombora ya kushambulia angani kama mtandao wa Kremlin ulivyoripoti mapema leo. Akielezea uamuzi huo, waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov amesema kutokana na maendeleo yaliyopatikana baina ya Iran na mataifa matano yenye nguvu duniani ambayo ni China, Ufaransa, Rusia, Uingereza na Marekani hivi karibuni, suala la kuto kutoipatia Iran mfumo huo wa ulinzi halina tena umuhimu na China imefungua kesi ya rushwa dhidi ya afisa wa juu ambaye alikuwa akiongoza kampuni kubwa ya mafuta na baadaye aliongoza makampuni yanayomilikiwa na serikali kabla ya kuachishwa kazi mwezi Septemba mwaka 2013. Jiang Jiemin alifika katika mahakama ya mwanzo ya Hanjiang jimboni Hubei mapema leo baada ya kushtakiwa mwezi uliopita kwa kukubali rushwa, kumiliki mali ambazo vyanzo vyake havijulikani na matumizi mabaya ya madaraka. Jiang aliokuwa mwenyekiti wa shirika la taifa la mafuta ambalo ni shirika mama la kampuni la PetroChina Limited, shirika kubwa la uzalishaji wa mafuta barani Asia, kabla ya kuteuliwa mwaka 2013 na bodi inayosimamia shirika hilo ambalo linaongoza mashirika makubwa yanayoendeshwa na serikali. Alifukuzwa kazi katika wadhifa huo miezi mitano baadaye baada ya kufanyiwa uchunguzi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu kwenye matangazo usiku wa leo ni huko nchini Kenya. Mahakama moja ya Busia nchini Kenya imewahukumu wanaume watatu vifungo vya miaka kumi na mitano na miaka saba mingine kwa kumbaka msichana anayetambuliwa kwa jina la Liz. Tukio la kubakwa kwake liliibua hisia kali na maandamano miongoni mwa Wakenya wakitaka adhabu kali kwa wabakaji hao. Mwenzangu Esther Gidhui yuat amezungumza na Eric Karisa, mwanaharakati wa haki za binadamu, na kwanza akamuuliza ikiwa adhabu aliyopewa wabakaji hao inalingana na ukatili waliomfanyia msichana huyo. Nafikiri hukumu ambayo walifanyia wale watu watatu ambao walimbaka yule msichana ambaye jina lake linea katika mabano haikuambatana na yule hukumu, haikuambatana na lile kosa ambalo walifanya, kwa sababu yule mchana alipata madhara makubwa sana, na ni baada ya wanavijiji kupiga kelele na kupiga nduru ndio sasa hukumu hatimaye imefanyika. Lakini wale watu wangestahili, e, kufungwa miaka mingi zaidi, ili liwe funzo kwa jamii yote kwa jumla. Mtu yoyote ambaye atafanya kitu kama kile, iwe ni jambo ambalo halitarejelea tena, kwa sababu maisha ya yule msichana yamebadilika kabisa na yameharibika. Kwa hivyo wangestahili hao watu kuchukuliwa, kufungwa miaka mingi zaidi, ili haki ipatikane kwa pa yule mtu ambaye aliumia. Unadhani bwana Karisa, pengine wakenya watafanya maandamano kuomba pengine hukumu hii iwe kali zaidi, adhabu hii iwe kali zaidi kuliko ilivyo hivi sasa, e, kama walivyofanya maandamano baada ya tukio lile kujulikana hadharani? Hadharani, nafikiri maandamano ni haki ya kila Mkenya katika kifungu cha thelathini na saba cha katiba ikiwa watu wanaona kuna mambo fulani ambayo hayaendi sawa, basi wana haki ya kuandamana na kuwasilisha eh, vilio vyao na matakwa yao kwa ofisi yoyote ambayo inahusika na eh, kuhudumia wananchi ama pe utoaji wa haki. Kwa hivyo ikiwa nafikiri wananchi, ikiwa wataandamana, itakuwa ni haki ya hao wananchi na itakuwa ni jukumu la wale wahusika, ofisi na taasisi mbalimbali za kiserikali kuwasikiza wananchi kile kilio chao, ili mwishowe, hatimaye iweze kupatikana lakini eh, walivyofanya mahakimu wale hukumu hao watu watatu, kile kifungo hakiambatani na ile makosa ambayo walitenda, kwa sababu ile mtoto alifanyiwa madhali makubwa zaidi. Na tukiangalia tukio kama hili, pengine ni moja tu ambalo limepata kuangazwa katika vyombo vya habari vya Kenya, lakini pengine swala hili huenda linajitokeza mara kwa mara bila kuripotiwa. Unadhani jamii inatakiwa kuwajibika vipi linapokuja swala la ubakaji huko Kenya? wamba uende kawa visa hivi vinafanyika katika sehemu nyingi za nchi ya Kenya, lakini kwa sababu wananchi labda pengine wanaficha visa hivi ama wasimamizi wa taasisi mbalimbali wanazuia visa hivi visijulikane kwa raia wote. Kwa hivyo ni jukumu la wananchi wakiona kwamba kumekuwa na ubakaji na ukiukaji wa haki za kibinadamu wote kama ule uleb ni Eric Karisa, mwanaharakati wa haki za binadamu, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kenya. Tunaendelea basi na habari za dunia. Mwanzilishi wa chama cha mrengo wa kulia cha Ufaransa National Front ama kifupi FN amesema hatogombania kiti katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu baada ya shutuma kutoka kwa mwanawe wa kike ambaye ni kiongozi wa kundi hilo iliyotolewa hadharani. Jean Marie Le Pen aliliambia jarida la Le Figaro hatogombania urais, ingawa anaamini alikuwa na amini nafasi nzuri kuliko wagombea wote. Marine Le Pen alikasirishwa na babake wiki jana pale alipoelezea mateso ya Wanazi kutumia gesi kuwa watu kama tukio dogo la kihistoria. Na waziri mkuu wa Iraq Haider Al-Abadi anaelekea Marekani kumshawishi rais Barack Obama kuipatia nchi yake msaada wa zaidi wa anga na bilioni za dola za kununua silaha mpya ili kupambana na wanamgambo wa Islamic State. Bwana Abadi amesema hayo leo Jumatatu kwamba Marekani tayari imeshaongeza msaada lakini amedai wanahitaji zaidi <muchas> Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Wakati serikali ya Tanzania ikiwa imemaliza mgomo wa madereva mwishoni mwa wiki nchini humo, ambapo madereva waligoma wakiwa wanashinikiza kukataa kurudi kwenye vyuo vya usafirishaji. Muda mfupi uliopita mwenzangu Sande Shomari ametaka kujua nini kinafanyika ikiwa hayo ndiyo maamuzi, kutoka kwa ofisa habari wa idara ya mamlaka ya usafiri wa maji na nchi kavu, Sumatra, nchini Tanzania, Maria Mselemu. Swala la kuwarudisha darasani sio kwamba tumelikataa au wao wamelikataa na limeondolewa, halijaondolewa. Tumeahidiana kukutana tarehe kumi na nane, ami ni siku ya, ya Jumamosi. Uh, kati ya pande zote madereva, Sumatra kama mdhibiti, na jeshi la polisi ili kufikia mwafaka. Nadhani uh, kikubwa ni kufikia mwafaka wa nini kifanyike, na sio kuondoa suala la la, la la darasa. Tunaweza tukasema muda, tunaweza tukaangalia bei, yaani gharama za, za mafunzo yale na nani atalipa gharama zile, ili mwisho wa siku tu- wote tu, tu, tu, tu me, tuwe tumefikia mwafaka, madereva waridhike na sisi turidhike, sawa. Na pengine katika suala zima la mafunzo wengi ya baadhi ya wadau wamezungumza kwamba eh, kile chuo cha usafirishaji au cha mafunzo kipo tu Dar es Salaam. Kwa hiyo inabidi wengi madereva wasafiri kuelekea Dar es Salaam kupata mafunzo. Sasa kuna utaratibu gani pengine kuwafikia wale ambao hawataweza kusafiri au pengine sio wote eh, lazima wafike Dar es Salaam? Kuna utaratibu mwingine wowote ambao pengine upo? Ukweli yeah, ukweli kwamba chuo cha mafunzo cha taifa, National Institute of Transport kipo Dar es Salaam lakini mafunzo yale wanayatoa pia katika maeneo ya ya, ya mikoani wa kupitia shule mbalimbali mbali pamoja na VETA pamoja na wakala ambao watakuwa wamekubaliana nao. Uh, kingine kwa sababu bado haijafikiwa au ikiwa imefikiwa basi watafanya kwa zoni. Kuna zoni yao ya kanda ya kati ambayo ipo Dodoma wanakanda zoni nyingine upande wa wazi, ukanda wa ziwa nadhani na zaidi ni suala la kujipanga kuliko kuanza ku, kutafuta visingizio vya kwamba mtu hawezi kufika Dar es Salaam au mtu hataweza kusoma kwa sababu ambazo hizi na zile, lakini nadhani tukishajipanga sisi na madereva wakaridhia, tukafikia mwafaka, nadhani penenyewe pana njia itawezekana. Na pengine tukiangalia kwa ujumla suala zima la haya masomo yenyewe, e, pengine kuna baadhi ya madereva inasemekana wanafanya vitendo vya wazi kabisa vinavyoonekana na ukiukaji wa sheria. Sasa si wote tunafahamu kwamba wanaweza kuwa wanafanya hivi kwa sababu wameamua tu. Kuna wengine pengine hata hawafahamu na pengine hawakupitia mafunzo vile inavyotakikana. Je, kwa upande wa kudhibiti, mna mpango gani wa kudhibiti wale ambao wanajaribu kujiingiza na kuwa madereva bila kuwa na haya mafunzo kabisa na maalum? SUMATRA kama mdhibiti, ina mkakati mkubwa na mkakati endelevu kwa ajili ya kufanya ku... suala zima la monitoring na kuangalia ueledi wa madereva na itafikia wakati kwamba leseni ya udereva itakuwa ita, ita, ita linked pamoja na kitambulisho chako cha utaifa, pamoja na kila kitu chako, sijui mambo ya pei hii na kila kitu, na kama tunavyokuba, tulivyokubaliana au kama ilivyo ni kwamba once dereva anapofanya makosa akafungiwa leseni. Kwa hiyo hii yote itaonyesha, itakuwa ni trend kwenye fingerprints, popote atakapo sign kutafuta kitu chochote, ataonekana kwamba huyu amefungiwa ni maria mselemu afisa habari wa mamlaka ya usafiri na maji na nchi kavu kwa madereva sumatra nchini tanzania akizungumza na sauti amerika na kama mlivyosikia kwenye habari za dunia hilary clinton amezindua kampeni yake ya kugombania ya uraisi kwa tiketi ya chama cha demokrat mwenzangu ester gidhi uat amezungumza na jacob kelly makamu mkuu wa chuo kikuu cha wayne huko michigan na kumuuliza maoni yake juu ya uzinduzi huo kwanza, amezindua kampeni hii kwa njia ambayo ni ni tofauti na uh, miaka mingine ambayo iliyopita. Uh, kwanza ametumia ame internet system ambazo ni, ni mara ya kwanza imetumiwa na kampeni yake, inaonekana kama ita address, so, vijana ambao wanaanza wanapiga kura kwa, kwa, kwa sasa hivi, na inaonekana kwamba hii ndiyo njia ambayo itatumika kwenda bueno, mbele. So nafikiri hata ile kampeni yake inaonekana kwamba itakuwa ni high tech sasa hivi, na wakati huo huo tayari ameshaanza kukabiliwa na changamoto. Chama cha Republican tayari wametoa tangazo la kibiashara likimwonyesha kwamba hafai kabisa kugombania kiti hiki cha urais. Pamoja na changamoto hizo, kuna pia wagombea wa chama cha Republican ambao wamejitokeza. Unadhani changamoto anazokabiliana nazo kutoka kwa hawa wa Republican zitakuwa za aina gani? Nafikiri itakuwa zaidi ataangalia namna ya na ku, kuwapa Wamarekani masuluhisho um, ya matatizo yao zaidi kuliko ku, kumwateki mtu individually kwa sababu Republicans mara nyingi wana kampeni wana, wana za, za kumwateki yule ambaye ana an, kampeni an, bila kutizama uh, plani zake au kutizama changamoto zake ambazo za anakuja nazo ambazo labda zitawafaa wananchi awasivyo. Uh, wao wanatumia zaidi personal campaign ambayo, uh, mara nyingi inakuwa, uh, hazina in depth in the programs. Changamoto nyingine ambazo uh, Mama Clinton huenda akakabiliana nazo, unadhani ni zipi? Kwanza tukijua amekosolewa sana kuhusiana na uh, shambulizi la Bengazi huko Libya, na vile vile barua pepe zake ambazo al ilisemekana alitumia anwani binafsi badala ya kutumia anwani rasmi akiwa kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Hiyo hiyo ni jambo hali, ambalo halina nguvu. Imeshaonekana kwamba katika ile ya Benghazi kulikuwa hakuna ushahidi wa kutosha. Hii situation ya mambo ya emails hayana nguvu pia. Unakuta kwamba although hakutumia email ya, ya, ya serikali lakini hakuna jambo ambalo inaweza kumpointi kwamba amefanya kosa kubwa. So hii yote pia yanaonekana you know, kwamba ni, ni, ni visa tu ambavyo wanataka kumchafulia hili jina lake, lakini hakuna hakuna jambo ambalo la kuonyesha la, la, la, kwamba kuna kosa kubwa. Ni Jacob Kelly akiongea na Sauti Amerika kutoka Michigan hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Michezo Ni Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tuanze kwa kuangalia kidogo yanayoendelea katika mashindano ya klabu bingwa huko nchini Uingereza, ligi ambayo ilizaa matunda ya magoli mwishoni mwa wiki ikiwa na jumla ya magoli 26 yakiwemo yale pia ya Manu kuichapa Man City 4 2 katika mpambano wa kutafuta nani ni mwamba wa jiji la Manchester. Kwa matokeo hayo man United wamebaki katika nafasi ya tatu kwenye msimamo wakiwa na pointi 65, wakati Arsenal wako namba 2 na pointi 66, lakini Chelsea wako mbele kabisa katika nafasi ya kwanza na pointi 73. Kipigo walichopata man City Jumapili kimewafanya wabakie katika nafasi ya 4 wakiwa na pointi 61. Southampton na Liverpool zinashikilia nafasi za tano na sita na sasa tuende kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, tukianza na George Njogopa akituelezea hali ilivyo katika klabu bingwa nchini Tanzania. Mashabiki wa klabu ya Yanga wameanza kukaribisha matumaini ya kutoa ubingwa ligi kuu soka Tanzania bara kufuatia matokeo mazuri yanaendelea kushuhudiwa na timu hiyo ambayo pia imekata tikiti ya kusonga mbele katika michuano ya kimataifa. Jambo linaotia faraja zaidi mashabiki hao ni kutokana na rekodi inayowekwa na timu hiyo ambayo katika michezo miwili iliyoshuka dimbani wiki iliyopita yanga imefanikiwa kupachikwa vuni mabao 11 jambo ambalo halijawahi kushuhudiwa na timu yote ya ligi kuu soka tanzania bara katika kipindi cha miaka hivi karibuni ikiwa na utamu ule ule wa kuikandamiza coastal union ya tanga kwa bao nane kwa sifuri yanga hiyo jana ilishuka tena katika dimba la uwanja wa taifa na kufanikiwa kuwazaba wakali wa Mbeya Mbeya City kwa jumla ya bao tatu kwa moja na hivyo kuziwashia alama nyekundu timu za Simba na Azam FC zilizokuwa katika vita ya kuwania nafasi ya juu. Kwa matokeo hayo ya jana, Yanga sasa imefikisha jumla ya pointi 46 ikiwa imeziacha kwa mbali timu za Simba na Azam FC ambazo awali zilionyesha ushindani mkali. Iwapo itafanya vyema katika mchezo yake michache iliyosalia, Yanga huenda akaingia katika enzi mpya kwa kutangaza mapema ubingwa wa ligi kuu soko Tanzania bara hata kabla ya kumalizika kwa msimu wake. Azam FC ambayo imeanza kuchechemea imetwama katika nafasi ya pili ikijikusanya jumla ya pointi 38. Wakati wakali wengine Simba ambao hapo jana walikuwa katika mchezo wa kirafiki wameendelea kupumua katika nafasi ya tatu wakiwa na pointi 35. Timu za Prisons, Polisi Morogoro na jekete Ruvu bado zinakabiliwa na jinamizi la kushuka daraja kutokana na kuendelea kufanya vibaya katika michezo yake mingi ya ligi kuu soka Tanzania Bara. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti ya Amerika. Asante sana Njogopa. Na sasa tuelekee hadi Lubumbashi kwa mwandishi wetu Kahozi Kosha na mtuanze na kandanda ya wanawake. Mechi ya kusaka tiketi ya kombe la dunia elfu mbili kumi na sita ambayo fainali tayari itachezewa katika muji wa Papwani Nouvelle Guine katika bara la Oceani, Leopar ya DRC ya wakinadada wasiozidi miaka ishirini wamepatikana katika kundi la sita pamoja na timu ya taifa ya Sierra Leone, Nigeria pia na Gabon. Kuhusu dro la kombe la kandanda ya wanaume Gabon elfu mbili kumi na saba Leopards ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepatikana katika kundi B pamoja na Angola, Afrika ya Kati na Madagaskar. Floren Ibenge, kocha wa timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anafuraha kuhusu draw hiyo, ya kwamba wajirani wake wa Afrika wakati na Angola hawatishi sana, DRC ina bahati ya kubuka na ushindi. Kuhusu ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, raundi ya play off wiki hii ilikuwa mbaya sana na vuguvugu kwenye viwanja mbalimbali hapa jinchini. Jumamosi mjini Kinshasa, timu ya Sent Eloi Lupopo ya Lubumbashi iliitandika timu ya MK, mwakilishi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe la shirikisho goli mbili kwa moja. Jana watani wao wa TP Mazembe walipigwa mjini Kinshasa na timu ndogo ya Shark 11 goli mbili kwa moja. Nikiarifu kutoka Lubumbashi kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Shukran Kahozi, na tumalizie basi na mwandishi wetu Jason Nyakundi ambaye anatuelezea kuhusu michuano ijayo ya riadha. Tukiingia kwenye riadha, malkia wa mbio za nyika za dunia Faith Kibingetich ni baadhi ya nyota watakaotimuka jijini Eugene nchini Amerika katika mashindano ya IAAF Diamond League mnamo Mei 30 chepikitisha kushiriki makala 41 ya mbio za nyika yaliyofanyika wiki mbili zilizopita jijini Guiyang nchini China baada ya jeraha kumweka nje. Wapinzani wake wakuu ni wa Kenya, wenzake: mabingwa wa dunia mara nne Vivian Cheruiyot, bingwa wa zamani wa mbio za chipukizi duniani Viola Kibiwot, mshindi wa nishani ya fedha katika mashindano ya dunia na olimpiki Sally Kipyego na mshindi wa nishani ya fedha katika michezo ya jumla ya Madola, Janet Kisa. Wakenya hawa watakuwa na mtihani mgumu kukabiliana na upinzani mkali kutoka kwa raia wa Ethiopia, Nzebe Dibaba, Hiwot Ayalwe na Alemitu Heroye, mswidi ambaye ni mzaliwa wa Eritrea Meraf Bata, Yelena Korokobina wa Urusi na mwamerika Molly Hadle. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Jason Nyakundi. Basi mpaka hapa msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa, Idi Ligongo atakusomea muktasari wa habari. Hilary Clinton ameanza rasmi kampeni zake za uraisi katika uchaguzi wa mwakani 2016 huku mgombea mwingine wa chama cha upinzani akijiandaa kutangaza rasmi. Uchaguzi wa kitaifa umeanza leo nchini Sudan huku wapiga kura wakihakikisha kumpa muhula mpya Rais Omar al Bashir na ushindi kwa chama chake cha National Congress Party. Marekani na mataifa ya Ulaya yanasisitiza pande mbili zinazopingana nchini Libya kufikia makubaliano ya kumaliza ghasia. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Taifa dogo la Afrika Magharibi ambalo limekumbwa na vurugu la Guinea Bissau limeona changamoto nyingi katika miaka ya karibuni. Mapinduzi ya mara kwa mara yameukumba utawala uliochaguliwa kidemokrasia na kuleta mwanya katika ufanyaji kazi wa serikali. Wahalifu wa kimataifa wameyalenga maeneo ya ndani kwenye ukanda wake wa pwani kwa usafirishaji madawa haramu kutoka Amerika Kusini kwenda kwenye masoko ya Ulaya. Ni dalili ya matumaini kuwa wafadhili wa kimataifa wameshawishiwa na uthabiti wa karibuni wa kisiasa na hivyo kupelekea ahadi za zaidi ya yuro bilioni moja katika programu ya maendeleo ya miaka kumi. Wafadhili waliohudhuria mkutano uliofanyika Brussels mwezi uliopita, ambapo Umoja wa Ulaya ulikuwa mwenyeji wa mkutano huo, waliidhinisha mpango mkubwa uliotayarishwa na serikali katika kuhamasisha ukuaji, maendeleo na kuboresha huduma za serikali, na katika kufanya hivyo wataimarisha taasisi za kidemokrasia huko. Kama rafiki na mshirika wa watu wa Guini Bisau, Marekani inapongeza mtizamo wa mpango huo ulioandaliwa na Waziri Mkuu Domingos Pereira na Rais Jose Mario Vaz. Wameelezea kwa kina wote utashi na mapendekezo maalum yanayohitajika kwa Guini Bisau yenye nguvu, mahiri na mafanikio ndani ya jamii kubwa ya kimataifa na pia ya mataifa ya Afrika Magharibi. Tunaishukuru EU, idara ya Umoja wa Mataifa ya programu ya maendeleo UNDP na serikali ya Guini Bisau kuandaa mkutano huo. Marekani inasimama kama mshirika wa jumuiya ya kimataifa kujenga Guini Bisau yenye nguvu, uhusiano wa kudumu ambao utasaidia kutimiza malengo yaliyoelezewa katika mkutano huo: kuwa na uchumi mzuri na unaoweza kubadilika ambao utatoa fursa kwa vijana, mageuzi na kuimarisha taasisi za kidemokrasia kupambana na rushwa na kuhamasisha utawala mzuri na kupunguza umaskini. Kwa upande wetu, tuna nia ya dhati kuendelea na ushirikiano wetu wa pamoja katika sekta ya ulinzi, sekta ya kijeshi na kwenye mageuzi ya kisheria kwa kuongeza msaada wa kiufundi katika sekta ya afya. Wananchi wa Guinea Bissau ni vyema wajivunie maendeleo ambayo yamepatikana katika muda wa miezi kumi tangu uchaguzi na wanaweza kutarajia msaada kutoka Marekani. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani, ambao ndio inatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi wake Esther Gidhu Yuwat, mwelekezi Desi Mconon kutoka hapa Washington. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, mimi ni Ed Ligongo. Kwa pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.