Mimi ni Sandey Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu leo April 14 mwaka 2015 ambapo tunasikika katika 94.1 FM Bujumbura Burundi, 98.1 Equator FM Kisumu Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, kutokana na hali ya usalama huko afrika mashariki, serikali ya Tanzania yatoa tamko hivi sasa. Umesikia Kenya wanafunga ile kambi kubwa ya dada kule ya Somalia, sijui watakwenda wapi na kurudi Somalia hawawezi, ndio maana walikimbia ile nchi, kwa itabidi watafute sehemu nyingine. Nataka kusema tu kwamba idara yetu ya uhamiaji iko macho sana. Katika habari nyingine, mwenyekiti wa tume ya kuandikisha polisi nchini Kenya afafanua uamuzi wa rais wa nchi hiyo kuhusu makuruta. Ningependa kufafanua, rais aliamurisha sisi kupitia kwa Inspeks General afanye juhudi kuona kwamba mkurutu ambao lazima waende kwa mafunzo wanaenda upesi iwezekanavyo. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo, msikilizaji. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anaanza na habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, kundi la wanamgambo wa Al-Shababu la nchini Somalia linadai kuhusika na mlipuko wa bomu la leo na shambulizi kwenye jengo la serikali katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Msemaji wa wizara ya usalama Muhamed Yusuf ameiambia idhaa ya Kisomali ya Sauti ya Amerika kwamba watu kumi na wanane waliuawa na wengine wasiopungua kumi na watano walijeruhiwa katika shambulizi kwenye wizara ya elimu ya juu ya nchi hiyo. Shuhuda mmoja amesema wanamgambo walilipua bomu lililotegwa ndani ya gari nje ya ukuta wizara hiyo na kuruhusu washambuliaji kuvamia jengo na kuanza kufyatua risasi. Watu wenye silaha walichukua udhibiti wa jengo la ghorofa mbili, lakini walifurumushwa na vikosi vya usalama vya Somalia na wanajeshi wa Umoja wa Afrika baada ya mapigano makali ya bunduki. Rais mteula wa Nigeria Muhammadu Buhari amesema hawezi kuahidi kuwa atawapata wasichana mia mbili na kumi na tisa waliotekwa nyara na kundi la wanamgambo wa Boko Haramu mwaka jana katika kijiji cha kaskazini mashariki cha Chibok. Hatujui kama wasichana hao wanaweza kuokolewa, alisema rais huyo mteule katika taarifa yake leo, wakati nchi hiyo ikiadhimisha kumbukumbu ya mwaka mmoja tangu kutekwa kwa wasichana hao. Bwana Buhari amekosoa juhudi za serikali iliyokuwa madarakani kutafuta wasichana hao, akisema utawala wake utachukua hatua tofauti kabisa. Amesema siku atakayochukua rasmi hatamu ya uongozi, wanamgambo wa Boko Haramu watajua nguvu ya nia yetu ya pamoja na huko nchini Tanzania, waziri wa mambo ya ndani ya nchi hiyo Matias Chikawe ametoa tahadhari kwa Watanzania na kuwataka kutafakari kwa makini na kuepuka matukio yoyote yatakayovuruga amani wakati nchi ikielekea upigaji kura ya maoni pamoja na uchaguzi mkuu baadaye mwaka huu, ikiwemo kuwataka viongozi wa dini kuepuka kujiingiza katika masuala ya kisiasa. Mwandishi wetu Dina Chahali ametuletea taarifa ifuatayo kutoka Dar es Salaam. Katika mkutano wake na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam hii leo, waziri wa mambo ya ndani ya nchi aliwatoa hofu wa Tanzania juu ya hali ya usalama wa nchi, wakati huo matukio mbalimbali ya kiusalama katika nchi jirani, huku wakisema wanadhibiti ipasavyo uingiaji wa raia mbalimbali kutoka nje ya nchi hii. Na hivi sasa umesikia Kenya wanafunga ile kambi kubwa ya dada kule ya Somalia, sijui watakwenda wapi, na kurudi Somalia hawawezi, ndio maana walikimbia ile nchi. Itabidi watafute sehemu nyingine. Takusema tu kwamba idara yetu ya uhamiaji iko macho sana, inajua wote kwa mfano. Nikwambie, hawa Somali wote wanaona hapa, wameorodheshwa na tunao orodha yao, orodha yao, picha zao, majina yao, wanafanya nini, na wengine kutoka Kenya, kutoka Uganda, kutoka DRC, kutoka Rwanda, kutoka Burundi. Sasa hivi niwahakikishie tu kwamba kuhusu usalama wa nchi hii taarifa mbalimbali za kuwepo matishio ya kigaidi katika ukanda huu wa Afrika Mashariki zimezusha taharuki kubwa miongoni mwa Watanzania katika maeneo mbalimbali, hususani mbali vyuo vya elimu ya juu na maeneo ya mikusanyiko. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha azimio la kuwekwa vikwazo vya silaha dhidi ya viongozi wa kundi la waasi wa Yemen wa Kihouthi na kulitaka kundi hilo kuondoka mji mkuu Sanaa na maeneo mengine lililoteka. Wajumbe kumi na wanne wa baraza hilo waliunga mkono azimio hilo hii leo na Russia kutopiga kura Azimio hilo lililowasilishwa na Jordan na nchi za Kiarabu za Ghuba zinawawekea pia vikwazo vya usafiri na kushikiliwa mali za viongozi wa waasi Abdul Malik Houthi pamoja na za Ahmed Ali Abdullah Saleh mtoto wa rais wa zamani wa Yemen ambaye anawaunga mkono wa Houthi. Baraza hilo tayari limeshaweka vikwazo kama hivyo dhidi ya rais huyo wa zamani na viongozi wawili wa juu wa, wa Kihouthi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anatarajiwa kutoa maelezo mafupi mbele ya bunge la Marekani hii leo, wakati akiendelea na maombi yake kwa bunge hilo kuwa na subra wakati wa suluhisho wa kimataifa wakiendelea kumaliza mazungumzo juu ya mpango wa nyuklia na Iran. Kerry alikutana jana Jumatatu usiku na wabunge na kuwaambia waandishi wa habari kwamba ana matumaini, ikiwa miezi miwili na nusu imebaki kabla ya siku ya mwisho ya Juni 30, wabunge hao watampa nafasi ya kumaliza jukumu hili gumu. Bunge linatafakari juu ya muswada utakaotoa siku 60 kwa wabunge kuangalia tena muswada wa makubaliano ya nyuklia na baadaye kupigia kura kuamua ikiwa waondoe vikwazo dhidi ya Iran au la. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, idha ya, ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC na habari iliochukua uzito wa juu hii leo huko nchini Kenya ambapo afisa wa polisi wa nchi hiyo anasema hakuna tatizo wakati amri ya Rais Uhuru Kenyatta kuwataka polisi wapya walioandikishwa kwenda kupata mafunzo na utekelezaji wake Mwenyekiti wa tume ya kuandikisha polisi nchini humo Johnston Kavuludi akizungumza na Abdushakur Abud amesema watu hawakufahamu ujumbe wa rais Kenyatta, rais wa nchi ya Kenya. Ningependa kufafanua, hajaamrisha yoyote aende kwa mafunzo. Rais aliamrisha sisi kupitia kwa Inspector General kwamba wafanye juhudi kuona kwamba makurutu ambao lazima waende kwa mafunzo wanaenda upesi iwezekanavyo. Kwa hiyo sisi kama tume tukaulizwa na Inspector General, na sheria husema hivyo kwamba Inspector General atauliza uh, National Police Service Commission apewe ruhusa ama uh, National Police Service Commission wakubali kwamba makurutu wachukuliwe waende katika mafunzo na hilo ndio la agizo la, la rais ambalo sisi tunalitekeleza. Kwa hivyo nataka kusema kwamba katika ile hotuba yake kufuatia mauaji ya Garissa kutaka marekruti elfu kumi kwenda sio amri, lakini ni utaratibu kufuatwa. Ni utaratibu alisema ufuatwe, na utaratibu alisema tufuate ndio huu tunaofuata. Na rais alijua kwamba kuna kod, kesi ambayo iko kotini, akiwa ameelewa hivyo akajua kwamba maafisa wake wana namna ya kuona kwamba lazima wale makurutu wa 2015 waende katika kosi. Wale ambao walichukua interviews mwaka uliopita kesi yao ingali kotini, na sisi kama serikali sisi kama tume ya kuajiri polisi hatuwezi kugusia hiyo kesi. Wakati ambapo itaamuliwa basi, tutajua namna ya kufanya vile use, watu husema tuifikie daraja ndiyo tujue vile tutaivuka. Kwa hivyo wanasema kuna hali ya watu kutoelewa. wa kwa nini basi hawa rekrut wanalalamika kwamba hawajaandikishwa, wanarudishwa na kadhalika. Nafikiria ni kutoelewa ni, ni agizo gani ambalo rais alitoa, kwa sababu wale makurutu ambao wangali nyumbani na wan, wanasubiri uh, koti ya rufaa ipate kutoa uamuzi. Na wale ambao hawangependa kushiriki katika hizo hili zoezi, wanaweza kuketi nyumbani wasubiri lakini waliarifiwa kwamba ili wazidishe nafasi zao ama uwezo wao wa kuingia katika jeshi la polisi kama makurutu, wajaribu nafasi yao katika wakati huu. Kwa hivyo hakuna tatizo la kisheria kuhusiana na agizo la rais na utaratibu mnaofanya, hakuna hakuna utaratibu ambao rais alijua tutatumia. Sisi ni technical officers. Kwa hivyo rais akitoa agizo ni wajibu wetu kama masaa ambao constitution inasema kwamba tutekeleze uh, jukumu letu, kujua namna ambayo tutatumia agizo lake ili kuona kwamba yale ambayo yaliagizwa na rais hayaziliwi. Uh, mbayo huyo ni Johnston Kavuludi, mwenyekiti ya tume ya kuandikisha polisi nchini Kenya, akizungumza na Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Miaka saba baada ya kushindwa kwa kampeni yake ya kuteuliwa na chama chake cha Demokrat, mgombea wa chama hicho Hillary Clinton amerudi tena katika jimbo la Iowa hii leo, siku mbili tu baada ya kutangaza rasmi kampeni yake ya kuwania urais mwaka 2016. Bibi Clinton atakutana na waalimu na wanafunzi katika chuo kimoja kidogo katika mji wa Monticello, ikiwa ni sehemu ya ziara ya siku mbili katika jimbo hilo ambalo kwa kawaida hufanya uchaguzi wa kwanza wa awali katika mwaka wa uchaguzi. Bibi Clinton, ambaye pia amehudumu kama seneta wa Marekani na waziri wa mambo ya nje wa zamani, aliwasili Ayowa jana Jumatatu baada ya safari ya siku mbili kwa njia ya barabara yenye umbali wa kilomita 1770 kutoka nyumbani kwake New York, akiwa na msafara wa watu wachache, wakiwemo wasaidizi wake na maafisa wa usalama wakijumuika kuendelea na kampeni yake. Mkuu wa jeshi la Afghanistan ametaja masuala ya uongozi na msaada usiotosha wa mashambulizi ya anga ndiyo sababu ya kuwepo na majeruhi wengi katika majeshi yake katika mapambano ya hivi karibuni na waasi wa kundi la Taliban hususan katika eneo la kaskazini mashariki linalopakana na Pakistan. Mkuu wa utawala wa jeshi Sher Muhamed Karimi alitoa taarifa hiyo mjini Kabul wakati akitoa maelezo mbele ya kamati ya bunge inayohusika na masuala ya usalama wa ndani. Mkutano huo maalum uliitishwa kujadili shambulizi la Ijumaa la Taliban lililosababisha vifo dhidi ya vituo kadhaa vya usalama katika jimbo la Badakhshan, lililosababisha vifo vya wanajeshi wasiopungua ishirini na wengi wakijeruhiwa wabunge wanaowakilisha jimbo hilo walieleza idadi ya vifo na wanajeshi waliojeruhiwa kuwa ni sabini na wataalam wa shirika la kimataifa la fedha IMF wanasema uchumi wa dunia utaimarika kwa asilimia 3.5 mwaka huu, ikiwa ni ongezeko dogo zaidi ya ukuaji wa uchumi wa mwaka jana. Mtaalam wa IMF Olivia Blanchard anasema uchumi wa nchi zilizoendelea kama wa Marekani utakuwa haraka kidogo, huku mataifa yanayochipukia uchumi wake utaongezeka taratibu zaidi. Blanchard anasema Taswira ya uchumi ni ya kutatanisha kutokana na kushuka kwa bei ya mafuta, mabadiliko makubwa katika viwango vya mabadilishano ya sarafu na viwango vya juu vya madeni pamoja na matatizo mengine yaliyotokana na wakati uchumi ulipoporomoka. Wataalamu wa IMF wanasema waagizaji mafuta kama vile Marekani, Ulaya China na India watatumia fedha kidogo zaidi kwa ajili ya nishati na kuacha fedha nyingi kwa matumizi mengine ambapo itasaidia ukuaji wake wa uchumi. Naam, tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, kikosi cha usalama barabarani nchini Tanzania kimethibitisha kwamba jumla ya watu mia moja na tatu wamefariki dunia kutokana na ajali kubwa nane zilizotokea katika kipindi cha mwezi mmoja tu kati ya Machi 13 mwaka huu na Aprili 12. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Takwimu hizo zimetolewa mbele ya waandishi wa habari jijini Dar es Salaam hii leo na mkuu wa kikosi cha usalama barabarani Muhamed Mpinga, kuzungumzia ajali hizo za barabarani ambazo kwa kiasi kikubwa zimezusha mshtuko mkubwa miongoni mwa Watanzania. Hata hivyo, licha ya kuzungumzia hatua mbalimbali mbali za kudhibiti ajali ikiwemo marekebisho ya mapungufu ya sheria ya makosa ya usalama barabarani, kamanda wa kikosi cha usalama barabarani Muhamed Mpinga amesema kwa mujibu wa tafiti zilizofanywa na jeshi la polisi pamoja na maoni ya wananchi kufuatia ajali hizo imebainika kuwa yapo mambo kadha yanayochangia kutokea kwa ajali hizo ikiwemo wadau wa usalama barabarani kutowajibika ipasavyo katika maeneo yao, akitolea mfano abiria kuto mripoti dereva anapokiuka kanuni za usalama barabarani, wamiliki kutowadhibiti madereva waliowaajiri, pamoja na wakala wa barabara TANROADS kutoweka miundombinu bora ikiwemo marekebisho maeneo yaliyoharibika kutokana na sababu mbalimbali mbali. Kama nilivyotaja, yanaonyesha kwamba sababu kubwa ya ajali hizi ni makosa ya kibinadamu ambayo kwa kiasi kubwa ni uzembe wa dereva. Hawa madereva wamekuwa wakifanya ta, kwanza, madereva kutozingatia udereva wa kujihami hususan katika kipindi hiki cha mvua ambapo barabara zimekuwa zikiteleza na kunakuwa wakati mwingine wanaoonekana ambao hafifu kuweza kuona vizuri. Pili ni mwendo kasi, baada ya madereva wamekuwa wakiendesha magari kwa mwendo usiokubalika kisheria bila kuzingatia alama na michoro ya barabara. Ajali nyingine vile vile ilisababishwa e, na ubovu wa barabara. Aidha, kamanda Mpinga amekiri kuwepo kwa mapungufu katika sheria za usalama barabarani, ambayo wakati mwingine yamekuwa yakichangia katika kuwafanya madereva wasiwe na hofu pindi wanaposababisha ajali, akitolea mfano faini zinazotozwa pamoja na adhabu wanazopewa. Hata kama dereva katika ile ajali atafariki, bado tutaendelea kufuatilia huyu dereva alipata leseni wapi, alisomea wapi na no nani alimpa, ana uzoefu gani, na je Huyu dereva ana mkataba na miliki wa hiyo gari au ni ao deiwa? Kwa hiyo haya yote tutayangalia tuta, ili kudhibiti madereva ambao kwa uzembe kabisa wanasababisha kupoteza maisha ya Watanzania. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika mimi ni Dina Chahali. Asante Dina. Na kutoka huko Dar es Salaam, Tanzania, tunaelekea nchini Burundi, ambako vyama vya upinzani vimeitisha maandamano ya umma kwa ajili ya kumpinga rais wa sasa wa taifa hilo Pierre Nkurunziza kugombea muhula wa tatu katika uchaguzi wa baadaye mwezi Mei. Maandamano hayo ambayo yataanza hapo kesho yameitishwa huku zikisalia siku chini ya kumi na tano ili muda uliotolewa kwa ajili ya kutangaza ugombea urais umalizike. Wapinzani hao wanasema Dalili zote zinaonyesha kuwa chama tawala kitapendekeza rais wa sasa, wakati ambapo hali hiyo itakuwa ni ukiukwaji wa katiba ya Burundi na makubaliano ya amani ya Arusha yaliyofikiwa ili kusitisha vita vya wenyewe kwa wenyewe. Na serikali nayo inasema maandamano hayo ni kinyume cha sheria. Mwandishi wetu Haidal Hakizimana ametotea taarifa kamili kutoka Bujumbura. Ni vyama sita vya upinzani pamoja na kambi ya wafuasi wa chama tawala cha CNDD FDD waliodhihirisha upinzani wao dhidi ya muhula watatu wa rais Pierre Nkurunziza na kumtumia barua walioitisha maandamano haya. Bwana Onesime Nduimana, aliyekuwa msemaji wa chama tawala, ndiye amewakilisha kambi ya maafisa hao kutoka chama tawala katika mkutano na waandishi wa habari. La population burundaise tout entière. Tunawaalika wananchi kwa jumla kufanya maandamano kuanzia kesho 15 Aprili mwaka 2015 ili kudhihirisha upinzani wao dhidi ya ukiukwaji wa katiba ya Burundi na makubaliano ya amani ya Arusha. Kukanyaga sheria hizo ni sawa na kufanya mapinduzi ya kijeshi na wananchi wa Burundi hawawezi kufumbia macho sheria hizo zilizopatikana baada ya damu nyingi kumwagika kukiukwa na idadi ya watu wasiozidi kumi katika nchi hii yenye watu zaidi ya milioni kumi na jamii ya kimataifa ikishuhudia. Hata hivyo, chama tawala bado hakijatangaza mgombea urais kwa tiketi ya chama hicho kongamano kwa ajili ya kumteua mgombea huyo linataraji kufanyika kabla ya tarehe 30 mwezi huu, lakini kwa mjibu wa wapinzani hao, dalili zote zinaonyesha kuwa ni Rais Pierre Nkurunziza. Amebaini hayo Bwana Leons Ngenakumana, anaongoza chama kimoja cha upinzani. De tukizingatia tamko la chama chake, matamshi ya msemaji wake, ni dhahiri kuwa hakuna mwingine. Walifikia hata kusema kuwa atakayempinga atauawa. Mnataka tusubiri nini? Wapinzani hao wamejizuia kutaja sehemu ya mkusanyiko kwa ajili ya maandamano hayo ambayo wamesema yanaratibiwa nchi nzima. Maandamano kama haya kwa ajili ya kuunga mkono muhula wa tatu wa rais yaliandaliwa Jumamosi iliyopita na chama tawala hapa jijini Bujumbura. <todiculta> Katika nyimbo hizo maelfu ya vijana hao waliotolewa kara mikoa wa mbalimbali ya nchi na kusafirishwa hadi jijini Bujumbura walikuwa wakiimba kuwa wameapa, Rais Nkurunziza ni lazima agombee muhula watatu, na atakayepinga hilo atauawa. Polisi iliwajibika katika kulinda usalama wa waandamanaji hao. Kinyume na maandamano haya ya kesho, msaidizi wa waziri wa mambo ya ndani hapa anasema maandamano hayo yatafanyika kinyume cha sheria na kuomba polisi na utawala kutumia nguvu wanazopewa na sheria ili kudhibiti maandamano hayo. Haidara Kisima, na Sauti ya Amerika, Bujumbura. na leo katika ulimwengu wa wanawake tunazungumza na, na mkurugenzi mtendaji wa Covenant Bank for Women in Tanzania Bibi Sabetha Mwambenja. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amefanya mahojiano naye na kwanza akamuuliza jitihada zipi alizofanya kama mwanamke kumwezesha kufika hapo alipo. Nashukuru umeniuliza hilo, na ndiyo kilichonileta mimi hukuu Washington DC, nimekuja kupokea tuzo ya kuwa mama aliyeweza kufanikiwa na kufanikisha jamii na kuweza kufanya mambo ambayo otherwise yasingewezekana kwa wengine e, kwa hiyo nimekuja Washington kupokea hiyo tuzo, ndio tulipokea tarehe ishirini na nane. Na ni tuzo ya aina gani unaweza ukatuelezea kwa kina kidogo? Kwa kina ni tuzo kwa kina. Kwa kina mama ambao labda niseme kwa Kiingereza inaitwa women empowered to achieve the impossible kwa kifupi ni WETAT, lakini mimi tuzo niliyoipata nimeipata kwa ajili ya kuhamasisha wa kina mama ku- kupata kufikia malengo ambayo kwa wengine yes, waliona hayawezekani, alafu na utoaji huduma kwa kinamama ambayo sio ya kibenki philanthropy. Kwa mfano juzijuzi tu hapa tulimnunulia mama mmoja ambaye alikuwa ameachwa na mume ita, ametelekezwa kwa sababu anazaa sana amezaa mara tatu na akazaa mapacha kila mara, kwa hiyo Covenant Bank ikamnunulia nyumba na kumstiri na watoto wake. Nyingine ni kwa ajili ya kujitoa sana kwa ajili ya kuwahudumia wakinamama wa, wawezeshwe kifedha, kiuchumi na kijamii. Unadhani mila na tamaduni zinachangia vipi kumrudisha nyuma mwanamke katika maendeleo yake ya kila siku na je, bado ipo haja ya kumwelimisha mtoto wa kiume pekee bila kumjali mtoto kike? Mila ndio zinachangia. Kwa mfano mimi e, mpaka nikafikia hapo ni roho niliyokuwa nayo, ni nguvu ya ndani niliyokuwa nayo ambayo inasema fanya, ili waoneshe ya kwamba mawazo yao si sahihi. Kwa hiyo mimi maisha yangu yote ni kuwaonesha ya kwamba mwanamke anaweza, tena anaweza sana. Kwa hiyo ni ile nguvu inatoka ndani yangu tu, kusema chochote nachopewa kufanya, nataka kufanya vizuri kupindukia, to prove them wrong, kuwaonesha kwamba mawazo yao ni potofu. Mwanamke naye anaweza na mtoto wa kike akizaliwa wasione ya kwamba wamezaa mtu asiye na kazi asiye na thamani. That's the right way. Na sisi wanawake tuna thamani, kwa sababu tunaweza. Na mimi ndio hicho kilichonisukuma kwanzia nikiwa mtoto, kwa sababu tulikuwa watano wanawake kwa baba na mama, mvulana mmoja sasa kijijini wakawa wanadharau familia yetu, wanamdharau na babangu, ya kwamba ye huyu mzaa wanawake huyu, ambao hawana faida hawana kazi. Sasa nikasema ntawaonyesha ya kwamba mwanamke anaweza na msichana anaweza. Ndio hicho kilimenifikisha mahala hapa. Hivi tunavyozungumza, Tanzania inaelekea kwenye uchaguzi mkuu. Ndiyo. mwaka huu? Ndiyo. Unafikiri ipo siku itatokea Tanzania kuwa na rais mwanamke? Hiyo ni itegemewe tu Lazima itegemewe kwa sababu wakina mama tunaweza. Alafu mimi siitaki ile ya kusema eti wakina mama tunaweza tukiwezeshwa. No, wakina mama tunaweza hata tukisimama peke yetu, tunaweza sana, kwa sababu uwezo tunao, nguvu tunazo, na elimu tunayo, jinsi ya kudilu na watu tunaweza, ambavyo vyote viko kwa wanaume na pia na kwetu. Kwa hiyo labda tuseme wakinamama tunaweza tukipewa fursa, that one I can accept. Watupe tu nafasi fursa ya mama naye agombee urais waone wataona changamoto gani unazokabiliana nazo kila siku katika shughuli zako za kuihudumia jamii ukiwa mwanamke na ni namna gani unavyoweza kuzikabili eh, changamoto hizo labda hilo mi sijui mwanangu nijibuje lakini kitu kimoja nikifanya huduma zangu mimi sioni picha kwanza ya kuwa mwanamke kitu kimoja kwa hiyo nikihudumia mimi kitu sisemi kwa sababu nahudumia ni mwanamke nahudumia kwa sababu ni kiongozi, au nahudumiwa kwa sababu nimepewa hiyo nafasi nihudumie. Kwa hiyo nimepata changamoto moja tu katika maisha, sio changamoto kukumbushwa ya kwamba ni mwanamke, ilikuwa nilipokuwa benki ya zamani huko NBC, wakati nimechaguliwa kwa mkurugenzi wa kwanza wa mikopo, wakurugenzi wengine wote kumi na moja walikuwa ni wanaume, mimi nilikuwa peke yangu pale. Kuna mwanaume mmoja, wakati tunasubiri kuingia kwa mwenyekiti, akaniuliza hivi, wewe jisikii ya kwamba uko tofauti? Hujione ya kwamba uko tofauti? Una maana gani? Asema, ee kwani we ujione ya kwamba uko peke yako? Nikasema, kwa vipi niko peke yangu? Vipi? mbona wengine wote wapo hapo. Hujisikii ya kwamba uko mahala sipo pako? Wanasema kwa vipi? Kumbe alikuwa anamaanisha uko mwanamke peke yako, kwa sababu na mwanamke peke yako inabidi ujisikie mnyonge. Nikamwambia sijisikii mimi, ndio kwanza unanikumbusha. ni mkurugenzi mtendaji wa Covenant Bank for Women in Tanzania, Bibi Sabetha Mwambenja akizungumza na Sauti ya Amerika akiwa hapa Washington DC. Kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. VOA Mtandao wa Afya Afrika, tovuti yetu www voa swahili com. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi muda mfupi ujao, Mkamiti Kibayasi atakusomea muktasari wa habari. Kundi la wanamgambo wa Al-Shabab la nchini Somalia linadai kuhusika na mlipuko wa bomu la leo na shambulizi kwenye jengo la serikali katika mji mkuu Somalia, Mogadishu. Msemaji wa wizara ya usalama Muhamed Yusuf ameiambia idhaa ya Kisomalia ya Sauti ya Amerika kwamba watu 18 waliuawa na wengine wasiopungua 15 na walijeruhiwa wali katika shambulizi kwenye wizara ya elimu ya juu ya nchi hiyo. Rais mteule wa Nigeria Muhammad Buhari amesema hawezi kuahidi kuwa atawapata wasichana 219 waliotekwa nyara na kundi la Boko Haramu mwaka jana katika kijiji cha kaskazini mashariki cha Chibok. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha azimio la kuwekwa vikwazo vya silaha dhidi ya viongozi wa kundi la waasi wa Yemen wa Kihouthi na kulitaka kundi hilo kuondoka mji mkuu Sanaa na maeneo mengine lililoteka. Wajumbe kumi na wanne wa baraza hilo waliunga mkono azimio hilo hii leo na Rusia kutopiga kura Mkuu wa jeshi la Afghanistan ametaja masuala ya uongozi na msaada usiotosha wa mashambulizi ya anga ndiyo sababu ya kuwepo na majeruhi wengi katika majeshi yake mnamo mapambano ya hivi karibuni na waasi wa kundi la Taliban, hususan katika eneo la kaskazini mashariki linalopakana na Pakistan. Mkuu wa utawala wa jeshi Shekh Muhamed Karimi alitoa taarifa hiyo mjini Kabul wakati akitoa maelezo mbele ya kamati ya bunge inayohusika na masuala wa ya usalama wa ndani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anatarajiwa kutoa maelezo mafupi mbele ya bunge la Marekani hii leo wakati akiendelea na maombi yake kwa bunge hilo kuwa na sobra, wakati wasuluhishi wa kimataifa wakiendelea kumaliza mazungumzo juu ya mpango wa nyuklia na Iran. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Abdushakur Bud kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.