Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harrison Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa siku ya Jumatano asubuhi, Aprili 15 mwaka wa 2015. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutawaletea ripoti kuhusu mahakama moja nchini Uganda yafuta kesi ya rushwa mabilioni ya dola kwa ukosefu wa ushahidi. Je, baadhi ya watu wanasemaje? Kwa hivyo hiyo evidence ilikuwa almost sufficient, wali freeze at accounts ya hawa watu, kukatikati hapo, wakaenda kwa bank, bank unfreeze hiyo accounts ya watu, accounts ilikuwa na billions ya pesa kwa jamii. Nimeshangaa sana. Vile vile, katika habari nyingine, kina mama nchini Rwanda wafurahia hatua ya serikali ya kuwapatia fedha zaidi mbali na likizo kina mama wanaojifungua Mi kwa kweli uamzia umenifurahisha kwa sababu ilikuwa ni hela ndogo sana, haiwezi kukidhi mahitaji ya mzazi na mtoto. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Kenya imetoa msamaha wa makumi ya vijana waliojiunga na kundi la kigaidi la Al-Shabab na kuwataka kujiandikisha na serikali katika muda wa siku kumi zijazo. Kwa mujibu wa gazeti la The Standard na shirika la habari la Associated Press, waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya Joseph Mkaiseri amesema Jumanne kwamba vijana hao wanatakiwa kuripoti kwenye vituo vya, vya makamishina wa kaunti katika miji ya Nairobi, Mombasa na Garisa ambako watapewa maelezo na maelekezo zaidi. Amesema kwamba serikali inafikiria kuwapa msamaha na kuwasaidia kuwarejesha tena kwenye jamii. Hata hivyo, wale watakaoshindwa kuheshimu wito wa katika muda uliotolewa watachukuliwa kama wahalifu na kukabiliwa na hatua kali za kisheria. Waziri pia ametoa wito kwa wazazi na walezi ambao wamepoteza mawasiliano na watoto wao na kuwashuku kwamba wameuawa ama kujiunga na vikundi vya kigaidi kuripoti serikalini. Hizi ni hatua za karibuni zilizochukuliwa na serikali katika juhudi za, za kuzungumzia kuongezeka kwa vitisho vya kigaidi nchini Kenya. nchi ya Guini. Nchini Guini, mtu mmoja amefariki na wengine kadhaa wamejeruhiwa katika mji mkuu wa Conakry wakati polisi wakipambana na kudhibiti maandamano ya ghasia dhidi ya majeshi ya serikali ya Rais Alfa Conde. Vyama vya upinzani imeitisha maandamano kujaribu kushinikiza serikali kuitisha uchaguzi wa serikali za mitaa kabla ya uchaguzi wa rais kama ilivyokubaliwa katika makubaliano ya mwaka wa 2013 miongoni mwa makundi hasimu ya kisiasa nchini Guinea. Serikali haitambui kipengele ambacho kinazungumzia upigaji kura na kwa, na hivyo imepanga uchaguzi wa rais kufanyika Oktoba 11 huku uchaguzi wa serikali za mitaa ukitarajiwa kufanyika mapema mwaka ujao. Serikali imekataa mazungumzo yafanyike kusuluhisha mvutano huo, lakini viongozi wa upinzani wamefuta uwezekano wa mjadala mpaka mabadiliko ya kuitisha uchaguzi yafanyike. Shirika la misaada kwa watoto la Save the Children linasema takriban wahamiaji mia nne wamekufa maji kwenye ajali ya meli wakati walipokuwa wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean. Mwandishi wetu Dan Joseph ametuletea ripoti ifuatayo inayosomwa na Aida Isa. Ofisi ya Save the Children nchini Italy imeripoti kuwa ajali hiyo ilitokea jana, kwa mujibu wa walionusurika katika meli nyingine iliyokuwa imebeba wahamiaji ambao waliokolewa na kupelekwa katika mji wa Regio Calabria huko kusini mwa Italy. Shirika hilo la Save the Children linasema ajali hiyo ya meli ilitokea saa 24 baada ya meli hiyo kuondoka pwani ya Libya. Hakuna maelezo zaidi. Shirika hilo linaeleza kuwa vijana wengi wa kiume walikuwa miongoni mwa waathirika. Hakuja kuwa na taarifa yoyote kuhusu kikosi cha walinzi wa pwani wa Itali ambao wanafanya doria kusaka meli zenye matatizo zinaobeba wahamiaji. Maelfu ya wahamiaji walioondoka Libya wiki iliyopita wakichukua fursa ya hali nzuri ya hewa iliyokuwepo. Kikosi cha ulinzi wa pwani cha Itali kinasema wameokoa zaidi ya wahamiaji elfu tano mia sita kutoka meli 22 kati ya Ijumaa na Jumapili maelfu ya wahamiaji wa Kiafrika na Mashariki ya Kati hujaribu kufika kwenye ufukwe wa Itali kila mwaka wakitoroka hasia nchini mwao. Mwaka jana zaidi ya wahamiaji elfu mia moja na sabini waliokolewa na kufikishwa Itali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa jiji kuu la Marekani ya Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama amesema Jumanne kwamba anapanga kuiondoa nchi ya kikomunisti ya Cuba kwenye orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi, ikiwa mojawapo ya juhudi za kurejesha uhusiano baada ya malumbano ya zaidi ya miongo mitano. Bwana Obama aliambia bunge azma yake baada ya tathmini ya wizara ya mambo ya nje kubainisha kwamba Cuba haijatoa msaada wowote kwa ugaidi wa kimataifa katika kipindi cha miezi sita iliyopita, na imesh, imehakikisha Marekani kwamba haina nia kama hiyo katika siku za usoni hatua hiyo ya Obama imekuja siku chache tu baada yake kukutana na rais wa Cuba, Raul Castro, kwenye mkutano wa mataifa ya America nchini panama. Mjini Panama, ikiwa mara ya kwanza ya viongozi wa nchi hizi mbili kukutana kwa ana kwa ana kwa zaidi ya miaka hamsini. Nchi hizi mbili zina mipango ya kufungua balozi kwenye miji mikuu ya Washington na Havana. Kamati ya mambo ya nje ya baraza la Senate la Marekani imeidhinishwa mswada Jumanne kuhusu makubaliano yoyote ya mwisho ya nyuklia na Iran yafanyiwe tathmini ya bunge na hatimaye kupingwa, kupigiwa kura na, au kuidhinishwa au kukataa mkataba huo. Upigaji uliofanyika kwa mwafaka wa pande zote mbili ulipata kura 19 za ndio na hakuna kura hata moja ya kupinga. Mswada huo sasa utapelekwa kwenye baraza kamili la senate na bunge. White House imeashiria kuwa rais Obama huenda akatia sahihi mswada huo. Mswada so huo uliorekebishwa unapunguza kipindi cha tathmini ya bunge kuhusu makubaliano na Iran kutoka siku 60 hadi siku 30. Rais atatakiwa kuidhinisha kuwa Iran inaheshimu makubaliano hayo kila siku 90. Vikwazo hivi vinavyowekwa na bunge huenda haraka vikarejeshwa tena kama Iran itakiuka makubaliano. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Uganda. Mahakama moja inayosikiliza kesi za ufisadi nchini humo imetupilia mbali kesi ya mabilioni ya pesa ya hazina ya uzeeni zilizogunduliwa kuchukuliwa mnamo mwaka 2013. Mahakama hiyo imetupilia mbali kesi hiyo baada ya serikali kukosa kuwasilisha mashahidi mahakamani. Lakini mashirika yanayopinga ufisadi yametaja hatua ya serikali, kwani dhahiri imeshindwa kupambana na ufisadi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, ana ripoti kamili. Baada ya miaka mitatu tangu uchunguzi kukamilika na kesi inayohusu wizi wa mabilioni ya pesa kufikishwa mahakamani, kesi hiyo imefutwa kwa kukosekana mashahidi. Mahakama imefutilia mbali kesi hiyo kwani serikali imekosa kuwasilisha shahidi yeyote. Katika kashfa iliyopelekea Uganda kupoteza shilingi bilioni 155 pesa za Uganda, pesa za watumishi wa umma waliostaafu, yani pensheni. Mashirika ya kupambana na ufisadi na raia wa Uganda wameelezea kukerwa na uamuzi huo. Leta evidence kwa, kwa court. E, menishanga sana leo hii kwa maana leiao karibu hapa manyumba ma farms, manini magari banks first, pesa magari wameweka pesa kwa zote ilijulikana. Wajameni, hii ni kukosa kuwa makini na kutowajibika. Siamini kwamba washukiwa wameachiliwa huru hata bila kesi kusikilizwa. Ina maana fiche kwa mlipa ushuru Washukiwa tisa walikuwa wameshitakiwa mahakamani, wote wakiwa maafisa wa ngazi ya juu katika wizara ya utumishi wa umma wakiongozwa na aliyekuwa katibu wa kudumu katika wizara hiyo. Wengine walioshitakiwa ni wahudumu katika benki moja ya kibiashara inayokadhiriwa kwamba ilikuwa ikipokea pesa kutoka kwa maafisa hao wa wizara. Kabla ya kusimamishwa ni kazi, nilidhani uchunguzi kamili ulikuwa umefanywa lakini, sasa kama hawajaasilisha mashahidi, hayo ni makosa makubwa. Ni pesa za mamangu, babangu, ndugu yangu, dada zangu na hata mimi mwenyewe. Serikali ilifunga akaunti za washukiwa baada ya wachunguzi kueleza kupata ushahidi wa kutosha dhidi yao, kuwahusisha na wizi wa mabilioni ya pesa na matumizi mabaya ya ofisi. Lakini haifahamiki ni vipi serikali imekosa kuwasilisha mashahidi dhidi yao. Hii pesa walikuwa wameiba iko juu zaidi kabisa, kwa msara hawa watu walikuwa wanapata kwa ofisi yao, kwa asset mwenye wao iko nayo. Kwa hivyo hiyo evidence ilikuwa almost sufficient, wali freeze hata akaunt ya hawa watu. Kukatikati hapo wakaenda kwa bank, bank unfreeze hiyo akaunt ya hawa watu, akaunt ilikuwa na bilioni ya pesa. Wajamani, nimeshangaa sana. Kiongozi wa mashtaka amedinda kuzungumzia uamuzi huo wa mahakama. Kila mwaka kesi kadhaa za ufisadi hufikishwa mahakamani nchini Uganda, lakini hakuna anayepatikana na hatia. Serikali haijawahi kurejesha mabilioni ya pesa zinazoibua. —Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais Barack Obama wa Marekani Jumanne ameahidi msaada wa kibinadam wa dola milioni 205 kwa Iraq, lakini hakusema lolote hadharani kuhusu kuongeza msaada wa silaha wa wanajeshi uliokuwa umeombwa na waziri mkuu Haida al-Abadi, baada ya mkutano wa viongozi hao wawili huko White House bwana Obama alisema kwamba vikosi vya Iraq vimepata vifaa na ujuzi zaidi tangu bwana Abadi alipochaguliwa miezi saba iliyopita, na pia msaada wa, wa mashambulizi ya anga kutoka kwa Marekani, na hivyo kukamata tena robo ya eneo lililoshikiliwa na wanamgambo wa wa Islamic State. Kiongozi huo wa Marekani pia amesema kwamba walizungumzia swala la kuhusika kwa Iran kwenye mapigano dhidi ya Islamic State nchini Iraq, akisema nchi hizo mbili ni majirani na ni vema kuwa na uhusiano mwema, lakini akahimiza kwamba operesheni zote za kijeshi nchini humo lazima ziongozwe na jeshi la Iraq. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha marufuku ya silaha kwa viongozi wa waasi wa kihudhi nchini Yemen na kuamuru kundi hilo kujiondoa kutoka mji mkuu wa Sanaa pamoja na maeneo mengine yote waliyoyateka. Baraza hilo lilipitisha azimio hilo kwa kura 14 kwa sufuri huku Russia ikijiweka kando. Balozi wa Russia katika Umoja wa Mataifa, Vitaly Chakin amesema azimio hilo alikuzungumzia kusitisha mashambulizi ya anga ya muungano unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya waasi wanaopigana wana na vikosi vinavyoungwa mkono na rais wa Yemen anayetambuliwa kimataifa, Abdirabu Mansur Hadi. Hatua hiyo pia ambayo iliandikwa na Jordan na nchi za guba ya Kiarabu pia imeweka marufuku usafiri wa kuizuia mali ya kiongozi wa waasi Abdul Malik al Houthi pamoja na Hamed Ali Abdullah Saleh, mtoto wa kiume wa rais wa zamani wa Yemen na anayewaunga mkono wa Houthi. Vilevile Jumanne tawi la Al Qaida nchini Yemen limetangaza kuwa kiongozi wao ameuawa. Wa, ameuawa, na ametolewa, aliyekuwa, ametolewa zaidi ya dola milioni tano kwa kichwa chake. Na mkuu wa majeshi wa Afghanistan ameangazia masuala ya uongozi na msaada hafifu wa anga kama sababu za kushindwa kwa vikosi vyake kwenye mapigano ya hivi karibuni na wanamgambo wa Taliban hasa katika eneo la kaskazini mashariki karibu na mpaka wa Pakistan. Jenerali Sha Mohamed Karimi ametoa taarifa hiyo mjini Kabul akiwa mbele ya kamati ya bunge ya usalama wa ndani mkutano huo maalum ulikuwa umeitishwa ili kujadili tukio la Ijumaa ambapo Taliban walifanya mashambulizi mabaya kwenye vituo vingi vya usalama katika jimbo la Bandakashan. Raia wa kabila la Wambuti ama mbilikimo walalamikia hali yao ya kiusalama huko mashariki mwa DRC, hasa wakati huu wa vita. Wambuti ni raia wafupi wafupi na kazi yao ni kuwinda wanyamapori na kula matunda, na historia ya DRC yasema wao ni raia wa kwanza wa nchi hiyo ila wamejikuta katika matatizo makubwa wakisema serikali mewasahau hasa wakiwa wakikasirishwa na matatizo ya kivita. Mwandishi wetu Houster Malivika na ripoti zaidi kutoka Goma. Minatoka Kopoli, njo minakuya isi hapa kwinji ya Beni. Minaogopa vita, vita ya kuua batu, ya kukata batu. Atue batu nye biko naua batu, tunasangala tusie bambute biko natuua Waongozi wa Kongo batusaidie sana kwa zio, tuko na kufa sie bambute, tuko na kufa. Hao ni raia wa kabila la wambuti wapatikanao katika wilaya ya Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sehemu ambako watu wamekuwa wakiuliwa kila siku, wanaoshukiwa kwamba ni waasi wa ADF wanaohusika na mauaji hayo. Hata hivyo, wambuti hao ama wabatwa wamesema kwamba hawatashiriki uchaguzi endapo usalama wao hautalindwa. Mi minaongea zo kwa sababu bapresida bale binakwa natutesa mukongo me bale bapresida senye binakwanakula bamali bina na abo kule kisake bina binakwana kia bina wao kubambuta Bambote basa kufakaliwa basa sengandi se tunapendra me tucagwe ule mutu wa esi masa. Omwe afike kwenye sie tunamwona njo tunakubali kusema mukubwa njoyu pali atuwezi chagwa ata na mutu kwa zoto kona kufa ata tukwe baya kwanza kukonko lakini biko natuwa tu natuko Bambote. Bana tuzalao tuko Bambote bana tupasie. Kuhusiana na swala hilo, nimezungumuza naye Norbere Atsongya kiongozi wa chama tawala maeneo hayo. Vita ya mauaji ama vita ilikuja na wajambazi, wanakuja wanaingilia kuharibu usalama Kongo. Bahati mbaya, walienda wakaingia katika pori katika msitu, na msitu ndio wa mbilikimu wanakaa na mbilikimu, akakuwa viktimu wa kwanza kwa ile vita. Sasa leo mbilikimu wote wanapatikana barabarani huku, lakini serikali yetu ya Kongo inafanya juu chini muda mfupi ijayo kumaliza hayo mzozo yote na watarudi mahali yao. Nayo mashirika ya kirahia yasemaje? Huyu hapa Gilbert Kambale, kiongozi wa mashirika ya kirahia katika mji wa Beni. Ndiyo, tunashukuru kwa maulizo haya, na ya kwanza ni kusema ya kwamba kweli wa mbilikimo wiko ndani ya magumu. Unajua tangu wengi waliuawa wakati wa mauaji ilipita Uh, wengi ni watoto wenyewe, wamebaki mayatima, watoto wa mbilikimo na wengine wamebaki wajane na hawana msaada hata moja mpaka sasa. Nilijaribu kuzungumza na viongozi wa kijeshi, wakasema kwamba hivi sasa wanaendelea na operesheni za kijeshi katika maeneo ya Beni kuhakikisha usalama wa wananchi na lazima wawe watulivu. He, wakati inye tuko hapa nzala njo inapiga sana na leo ei biko nanja ita bambote ya banasema mboa babonjo baibi oroke babonjo benye inji banayua mambo yote ya inji na babonjo banezi zungumuza mambo yote ya inji na bakuba leta hiyo ni ripoti ya mwandishi wetu auster malivika kutoka goma Serikali ya Rwanda imetangaza mkakati wa kuweka mfuko maalum kwa ajili ya kinamama wanaokwenda likizo ya uzazi. Awali, wanawake wanaojifungua kazini walikatwa asilimia 80 ya mshahara wao katika nusu ya mwisho ya kipindi cha miezi mitatu cha likizo ya uzazi. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimera ana ripoti zaidi. Kulingana na sheria ya sasa, likizo ya uzazi kwa mama aliyeko kazini ni wiki 12 sawa na miezi mitatu. Katika sheria hiyo hiyo mama atalipwa mshahara wake mzima wiki sita za mwanzo ambazo ni sawa na mwezi mmoja na nusu, na baada ya hapo atarudi kazini. Lakini mama huyo atakapohitaji kuchukua nusu nyingine iliyobaki ya likizo hiyo, yani wiki nyingine sita, basi atakatwa mshahara wake kwa asilimia 80 na kusalia kilipwa tu asilimia 20. Hali hii imekuwa ikizua malalamiko kwa wanawake wakisema haki za mtoto na mama zinavunjwa kwa kuwa mwezi mmoja na nusu hautoshi kwa mama aliyejifungua kuwa imara, tayari kurejea kazini. Mmoja wao Esperance Msengimana anasema, kuko umwana ubundi bavuga ko yagombye konka amezi atandatu, mtoto anahitaji kunyonya angalau kwa miezi sita, lakini tumekuwa tukipewa miezi mitatu tu, ambayo hata hivyo haitoshi. Mimi naona huu ni ukiukwaji wa haki za mtoto na mama, kwa sababu kwa mama aliyejifungua kwa njia za kawaida au hata kufanyiwa upasuaji bado wanakuwa hajawa na nguvu za kutosha kwenda kazini. Baadhi ya waajiri kama mkashema Angelique wanasema kiwango cha uzalishaji kwa mwanamke aliyejifungua na kuanza kazi kabla ya wakati kinashuka kwa kiasi kikubwa. Wanawake walipokaa likizoni muda wa miezi mitatu na kisha kurejea kazini, hii imekuwa ikishusha kiwango chao cha uzalishaji, kwa sababu wanapokuwa kazini, akili zao zinakuwa nyumbani wakiwaza watoto wao wachanga, na hii hupelekea wao kuomba ruhusa za kila mara, ambazo wakati mwingine huwa hazina msingi kufanya hivyo. Kwa hiyo matokeo yake hupoteza uzalishaji. Lakini sasa wanawake hawa wanaanza kupumua, wakati serikali ikitangaza mwakati wake wa kuhakikisha wanawake wanaokwenda likizo ya uzazi wanalipwa asilimia mia moja ya mshahara wao. Kufuatia mwakati huo, waajiri watakuwa wakiwalipa wanawake mshahara wao mzima kwa mwezi mmoja na nusu wa mwanzo na mwezi mwingine mmoja na nusu uliosalia utakuwa ukilipwa na mfumo maalum ambao utaanzishwa na serikali, ambapo waajiri na waajiriwa watakuwa wakichangia asilimia 0.6 ya mshahara wao. Huyu ni waziri wa fedha na mipango Clever Gatete. mkozi agize bi mukozi na icyo atanga n'umukoresha akagira icyo atanga byashoboka kugira ngo noneho. Ikiwa mwajiri na mwajiriwa kutoka sekta binafsi na serikali atachangia, hii itasaidia wanawake waliojifungua kulipa mshahara wao mzima kwa asilimia mia moja. Hali hii imepokelewa kwa shangwe na baadhi ya wanawake kama Wima na Grace. mi kwa kweli uamzi huo umenifurahisha kwa sababu ilikuwa ni hela ndogo sana, haiwezi kukidhi mahitaji ya mzazi na mtoto. Hmm, mwakati huu uliyopitishwa na baraza la mawaziri tayari utaanza kutekelezwa mwezi wa saba mwaka huu katika mwanzo wa muhula wa kwanza wa mwaka wa fedha. Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika Jukwaa la Vijana tumetembelewa na Salum Honore, mwanafunzi katika chuo kikuu cha New York, Marekani, aliyeishi uhamishoni Tanzania katika kambi ya wakimbizi ya Lugufu mkoani Kigoma na hatimaye kufika hapa Marekani. Pia aliamua kutoa tuzo maalum kwa Rais wa Tanzania Jakaya Kikwete ikiwa ni shukrani yake binafsi, alitembelea jukwaa la vijana la sauti ya Amerika na kuzungumza na Sunday Shomari. kama ambavyo umesema kwamba mimi niliacha uh, nchi yangu ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo uh, kwa sababu ya vita ambavyo vilikuwa vikiendelea miaka ile kule, nikaja nikaishi Tanzania kama mkimbizi katika kambi ya wakimbizi ya Lugufu kule Kigoma. Uh, mambo mengi ambayo yamenigusa sana na mpaka nikafika kutoa zawadi hii maalum na ya heshima kwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dr. Jakaya Mrisho Kikwete, ni kwamba rais huyu amekuwa akijitolea sana katika utendaji wake wa kazi uh, sio katika wananchi wa nchi yake tu, lakini uh, kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vilevile vile na kwa nchi nzima ya Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kwa ujumla kwa kuweza uh, kutuma vikosi vya usalama kutoka katika nchi yake na kuvituma katika uh, nchi yangu ambako ni mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, kuweza kulinda amani na usalama kule. Na pengine unaweza ukawaambia nini, e, wale ambao ni vijana hivi sasa na hali unavyoiona katika eneo zima la maziwa makuu? E, vijana wengi hivi sasa pengine wanaangalia hali na wanaona kwamba hawana ajira, na wengine wanaona kwamba kama vile hali ya Kongo inaendelea kuwa na machafuko na pengine hakuna matumaini. Pengine kwako wewe na vijana wenzako wa Kongo, nini ambacho ungependa kuwashauri kwa sasa? Uh, kitu ambacho mimi ninataka kuwashauri uh, vijana wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwanza kuwa na matumaini na nchi yao. Kuwa na matumaini na uh, na, uh, wakati unaokuja kusema kwamba bado tuna nafasi ya kufanya vizuri katika nchi yetu. Na kitu ambacho ningependa kuwapongeza au nipende kuwahimiza kwa, kwa wakati huu ni kuwahimiza vijana wa, wa, waende shule waende shule. Kuna nafasi ambayo vijana wameipata. Nikitoa mfano wa hapa Marekani tu, kuna vijana wengi wa kutoka katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nafasi tunayo, nguvu tunayo, lakini wamekataa kwenda shule uh, kisa tu ni kwamba wanataka kupata ile pesa ya kufanya hizi kazi za, za njiani njiani tu zinapita. Mi labda ni washauri waweze kwenda shule, ili kwamba tuweze kujenga taifa la wasomi, kwa maana tukijenga taifa la wasomi tutakuwa na ule uzalendo wa kuipenda nchi na, ku, na, ku, na, ku, na kuyaweka masilahi ya nchi kwanza mbele, alafu mambo mengine baadaye. Na pengine kuna changamoto nyingine ambazo zinawakumba vijana wa Kongo hii leo, kama wanavyosema wale walioko nje ya nchi yao, kama wewe mna nafasi ya pekee kabisa e, ya kuweza kupata masomo na kuna wale ambao wako kule jamhuri mashariki mwa Kongo ambao wanakumbana na hivi vita kila siku, wale wanawaambia nini hasa, ikiwa hali hivi sasa bado ni tete? Um, kwa kitu ambacho ninaweza nikawaambia, uh, vijana wale ambao kwa hivi sasa hali ni tete, kuna nafasi ile ambayo inakuwa iko, sio kwamba nafasi ile ni tete kila siku, lakini kuna ule muda ambao wanaweza wakautumia na muda ambao wanaweza wakautumia ni kwamba nchi ile inasonga mbele kwa sahivi uh, kidemokrasia, na naweza nikasema kwamba wakati wa uchaguzi labda unapofika, ni wakati wa jukumu lao, ni jukumu lao kuweza kuhakikisha kwamba wanaweza kuchagua, kuwachagua viongozi wale ambao wanaona wanaweza kustahili kuliweka taifa kuliondoa taifa katika ile hali ya utete na kulirudisha taifa katika ile hali ya usalama zaidi sana, kwa sababu tusiwasubirie watu wengine waje watufanyie Kongo. Sisi wenyewe ndio tuifanye Kongo na kuifanya kwetu Kongo ile, yale majukumu yote tunayo peke yetu mikononi mwetu, na hayo majukumu ni wakati wa uchaguzi. Nyakati za mbele sana kulikuwa hakuna uchaguzi uliokuwa unafanyika Kongo, lakini sasa hivi uchaguzi unafanyika. Kwa hiyo ni wakati wetu sasa wa kujionyesha, tuweze kujitokeza kuweza kuwachagua wale tunaowaona watatuletea usalama ili tuweze kuendelea na masomo yetu tuweze kuendelea na hali yetu ya amani ya kila siku. Na pengine pia kuna swala jingine ambalo wako wengi ambao wameishi kwenye kambi za wakimbizi, kiwa hiyo ni mmojawapo. Nafasi yao ikoje wanapuka kwenye kambi za wakimbizi na nini? Uzoefu wako we binafsi kutoka kwenye kambi ya wakimbizi mpaka kufika eneo ambalo uko sasa? Nafikiri kuwa katika kambi ya wakimbizi sio kwamba ni jehanamu. Kuwa katika kambi ya wakimbizi kuna, kuna zile ambazo Waingereza wanaita opportunities nyingi sana kwa hiyo ni ule uvumilivu wa kuikaa na na kuiangalia fyucha yako itakuwaje. Kwa hiyo mi nafikiri kwamba wanaovumilia kuikaa makambini wanakuja kuibuka kufanya mambo mazuri sana, ambayo labda watu walikuwa hawakuyatarajia. Unapokuwa huko katika kambi ya wakimbizi, unakuwa unaangaliwa kama mtu wa tabaka la chini sana, lakini unapoibuka na kubarikiwa unakuja kuwa mtu wa juu, mpaka watu wote wanashangaa. Kwa hiyo mimi nitoe ushauri kwa vijana ambao wako makambini, mle mna masomo ambayo yanatolewa kiasi cha kulipa karibuni Tanzania shilingi mia tano tu kwa mwezi, sio mbaya sana, waweze kuichukua nafasi hiyo kusoma angalo yale masomo yanayopatikana, na wakiweza kutoka kwenda nje wakaweze kufanya vizuri, baadaye ni kwamba wanakuwa wameshajijengea msingi wa kile ambacho walikipata awali kuliko kusubiri na kukata tamaa. Na kabla ya kufunga matangazo yetu asubuhi ya, ya leo, basi huu hapa muktasari wa habari. Kenya imetoa msamaha kwa makumi ya vijana waliojiunga na kundi la kigaidi la Al-Shabab na kuwataka kujiandikisha na serikali katika muda wa siku kumi ya zijazo. Nchini Guini mtu mmoja amefariki na wengine kadha kujeruhiwa katika mji mkuu wa Conakry wakati polisi walikuwa wakipambana kudhibiti maandamano ya ghasia dhidi ya majeshi ya serikali ya Rais Alfa Conde. Rais wa Marekani Barack Obama amesema Jumanne kwamba anapanga kuondoa nchi ya kikomunisti ya Cuba kwenye orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi, ikiwa mojawapo ya juhudi za kurejesha uhusiano baada ya malumbano ya zaidi ya miongo mitano. Kamati ya mambo ya nje ya baraza la Senate la Marekani imeidhinisha mswada Jumanne kuhusu makubaliano yote ya mwisho ya nyuklia na Iran na, na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami ni Harrison Kamau nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.