Together, yeah. should... Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni Aprili 15 mwaka 2015 katika matangazo ya VOA Express, uhaba wa chakula wajitokeza nchini Tanzania. Serikali imejipanga vipi? Waziri mkuu tutaatendi ripoti za mahamu kuhakikisha kwamba watanzania walio na problem kubwa tutawapa chakula, lakini kingine tutapeleka chakula kwenye masoko kupitia kwa wafanya biashara waaminifu ambao watateuliwa. Ni waziri wa kilimo wa Tanzania akielezea juu ya ukosefu wa chakula nchini humo. Hii ni VOA Express, mimi ni Idi Ligongo, na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi. Vile vile, katika VOA Express, tunaripoti kuwa taharuki imetanda huko Burundi kufuatia rais Nkurunziza kutaka kuwania muhula wa tatu madarakani. Hali ni ya kutia hofu na wasiwasi mkubwa, tangu vyama vya upinzani hapo jana kutangaza kwamba vinawaita wananchi kuingia kwenye maandamano hii leo. Kuna hali kidogo ya taharuki taharuki. Basi yote haya na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Id Ligongo. Ndege isiyokuwa na rubani ya Marekani imemuua kiongozi wa juu wa Alqaida tawi la Yemen, kama kundi hilo lilivyotangaza. Ibrahim al Rubaish, raia wa Saudi Arabia, alijiunga na al Qaida katika peninsula ya uharabuni baada ya kuachiliwa kutoka gerezani katika gereza la Guantanamo Bay nchini Cuba mwaka 2006. Alikuwa anachukuliwa kama mshauri mkuu wa masuala ya kiitikadi na kidini. Vilevile, maandiko yake ya kidini yalikuwa maarufu katika machapisho. Aliwekwa rehani ya dola milioni tano endapo angekamatwa. Mpaka sasa Marekani haijathibitisha kifo chake. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, linasema zaidi ya raia wa Burundi 58 wamevuka mpaka kuelekea nchini Rwanda toka mwisho wa mwezi jana, wakihofia ghasia kabla ya uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, taarifa ya UNHCR iliyotolewa mapema leo imeeleza kwamba mamia ya watu huvuka mpaka kila siku, wengi wao wakiwa ni watoto. Karibu wakimbizi 800 waliwasili Rwanda jumanne peke yake, taarifa hiyo imesema. Wakimbizi walitoa sababu za kukimbia kuwa ni kutoweka kwa ndugu zao na kulazimishwa kutii chama tawala. Shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch limekuwa likionya juu ya kuongezeka kwa hali ya wasiwasi nchini Burundi, ambako wanaharakati wa amani na wapinzani wanamtaka Rais Pierre Nkurunziza kuachia madaraka muhula wake utakapokwisha. Maafisa wa afya wa Misri wanaripoti kwamba wanafunzi wawili wa jeshi waliuawa kutokana na mlipuko wa bomu katika mji wa kaskazini wa Kafr El Sheikh wakati wakisubiri kupanda basi. Mlipuko huo ulitokea katika mji huo uliopo katika bonde la Nile kaskazini mwa mji mkuu wa Cairo na kujeruhi watu wengine kumi. Idadi kubwa ya polisi na wanajeshi wameuawa katika mashambulizi toka jeshi lilipomwondoa madarakani rais wa Kiislam Mohamed Morsi mwaka 2013. Mauaji mengi yametokea katika peninsula ya Sinai ambako washirika wa kundi la Islamic State nchini Misri wameweka makazi yao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Rais Hassan Rouhani wa Iran amesema nchi yake iko katika mazungumzo ya kufikia makubaliano ya mwisho ya nyuklia pamoja na mataifa sita makuu duniani na wala si wabunge wa Marekani. Bwana Rouhani alitoa matamshi hayo leo ikionekana anajibu matokeo ya jana hapa Washington, ambapo Rais Barack Obama ameahidi kutia saini mswada ambao utahitaji makubaliano hayo yapitishwe mbele ya bunge la Marekani kwanza. Akiwahutubia maelfu ya Wairan katika mji wa kaskazini wa Rasht, Bwana Rauhani alirudia tena msimamo wa Tehran kwamba haitotoa saini mkataba wa mwisho wa nyuklia hadi pale vikwazo vyote vinavyoondolewa wakati mmoja. Kamati ya masuala ya kigeni ya Baraza la Senate la Marekani liliidhinisha jana hatua inayohitaji kutathmini makubaliano kwa siku 30 na kwa rais kuthibitisha kila siku tisini kwamba Iran inaheshimu makubaliano ya kupunguza shughuli zake za nyuklia. Wakazi na maafisa wa Iraq wanasema wapiganaji wa Islamic State wamefanikiwa kushikilia maeneo zaidi nje ya mji wa jimbo la Anbar mapema leo. Katika mashambulizi yaliyoanza alfajiri, wanamgambo wa, wa kundi hilo walishikilia mji wa Albu Ghanim unaopatikana kilomita chache mashariki mwa Ramadi. Waziri mkuu wa Iraq Haidar Al Abadi wiki iliyopita alisema kwamba vikosi vya Iraq vitaweka kipaumbele kudhibiti jimbo la Anbar baada ya kufanikiwa kusukuma kundi la Islamic State nje ya mji wa Tikrit. Bwana Abadi alikutana na rais wa Marekani Barack Obama mjini Washington Jumanne kuomba msaada zaidi katika kampeni ya kupambana na kundi hilo. na uchumi wa China umekuwa kwa taratibu katika kipindi cha robo ya mwisho ya mwaka huu ikilinganisha na miaka sita iliyopita. Hiyo ni kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa mapema leo, ambazo zimezusha wasiwasi juu ya hali ya nchi hiyo ya pili kwa uchumi duniani. Ukuaji wa uchumi umeshuka kwa asilimia saba katika robo ya kwanza ya mwaka elfu mbili na kumi na tano kutoka kwa kutoka asilimia 7.3 katika robo ya muhula uliopita. Huo ni ukuaji hafifu katika muhula toka mwaka 2009 wakati wa mtikisiko wa uchumi duniani. Chama tawala cha Kikomunisti kimeweka lengo la le ukuaji wa uchumi kwa asilimia 7 kwa mwaka 2015. Akijibu kuhusu takwimu hizo, msemaji wa ofisi ya takwimu ya taifa China mapema leo amesema Beijing ilitarajia ukuaji huo hafifu wa uchumi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama ulivyosikia katika vidokezo vyetu, nchini Tanzania kumekuwepo na taarifa za upungufu wa chakula kwa baadhi ya mikoa nchini humo, tatizo linalotishia wananchi wengi kukabiliwa na baa la njaa kutokana na ukosefu wa mvua kwa msimu uliopita na msimu huu. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Dina Chahali anaripoti. VOA Express kutoka Dar es Salaam. Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika kupitia kwa waziri wake Stephen Wasira imekiri kuwepo kwa upungufu wa chakula katika baadhi ya maeneo hapa nchini, na kwamba inafuatilia kwa karibu hali ya chakula wakati wote wa msimu na kuchukua hatua stahiki kukabiliana na upungufu huo wa chakula. Waziri wa kilimo, chakula na ushirika amesema wizara kupitia Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula inaendelea na usambazaji wa chakula cha njaa katika maeneo yaliyotathminiwa kuwa na upungufu wa chakula na yale yaliyokumbwa na mafuriko, kazi inayoendelea katika mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, Manyara, Shinyanga, Simiyu, Tabora na Mara. Mikoa mingine ni Kagera, Lindi, Mtwara, Singida, Morogoro na Katavi. Tutafanya mambo mawili. Moja, tukipata ripoti za maafa kupitia ofisi ya waziri mkuu, tutaatendi ripoti za maafa kwa kuhakikisha kwamba watanzania walio na problem kubwa tutawapa tuta chakula, lakini kingine tutapeleka chakula kwenye masoko kupitia kwa wafanyabiashara waaminifu ambao watateuliwa ili kusuppress bei. Kwa mfano, unaweza ukapeleka kuna masoko makubwa kabisa katika miji mikubwa Mwanza, kwenye maeneo ambayo ni drought, ni dry Mwanza, Shinyanga, Mara, Manyara Manyara na imeathirika sana Dodoma mwaka huu imeathirika vibaya. Aidha, wizara ya kilimo chakula na ushirika imesema itaendelea kuimarisha shughuli za wakala wa taifa wa hifadhi ya chakula na bodi ya mazao mchanganyiko kwa kununua na kuhifadhi akiba ya kutosha ya chakula kwa ajili ya kukabiliana na uhaba wa chakula endapo hali hiyo itajitokeza, na kwamba kwa sasa hifadhi ya chakula inayo akiba ya kutosha ya chakula kiasi cha zaidi ya tani laki nne za mahindi, tani ya zaidi milioni tano za mtama na tani milioni tatu. za mpunga hata hivyo, serikali imewashauri wakulima wajiwekee akiba ya chakula cha kutosha kwa ajili ya kaya zao kwa kuepuka kuuza akiba yote ya chakula walionayo kutokana na ukweli kwamba mvua za mwaka huu zimekuwa zikinyesha kwa kiwango kidogo na hivyo kuhatarisha upatikanaji wa chakula. Mikoa kumi kati ya ishirini na tano ya Tanzania Bara imekuwa ikipata mvua kidogo, hivyo kuhatarisha hali ya upatikanaji huo wa chakula kwa msimu huu wa kilimo na uzalishaji wa mazao kutokuwa wa kuridhisha. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Na msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Hali ya kisiasa nchini Burundi inazidi kuyumbayumba huku makundi kadhaa yakiitisha maandamano kupinga juhudi za Rais Pierre Nkurunziza kugombania muhula watatu madarakani. Leo baadhi ya makundi ya kiraia na upinzani yameomba watu kufanya maandamano kote nchini humo. Mwenzangu Esther Githui Ewart amezungumza na Ramadan Kibuga, mwandishi wa habari wa shirika rasmi la habari RTNB huko Bujumbura, na kwanza akamuuliza hali ilivyo mjini humo. Hali ni ya kutia hofu na wasiwasi mkubwa tangu vyama vya upinzani hapo jana kutangaza kwamba vinawaita wananchi kuingia kwenye maandamano hii leo. Kuna hali kidogo ya taharuki taharuki. Ni kweli kwamba polisi kuanzia mapema alfajiri saa kumi na moja unusu wamejaribu kuzuia manaake, maeneo yote yanayoingia katika mjini kati, manaake, sehemu zote kuna daraja kubwa kubwa hapa mjini kati, polisi walikuwa wako mapema kuanzia saa kumi na moja alfajiri kuzuia na wamezuiazuia, manaake, basikeli kuingia manaake hizi e, tunaita hapa kwetu pikipiki ingia mjini kati na hata vikundi vikundi vya watu. Tunavyozungumza ni kwamba hata katikati mjini polisi ni wengi ni wengi, na katika maeneo ya viunga vya mji mkuu Bujumbura wanajaribu kuzima mkutanio ya watu wote, maanake sehemu yote kuna mkusanyiko wanajaribu kuzima. Kwa hiyo mpaka sasa polisi wamejaribu kudhibiti hali ya mambo, ingawa kidogo watu wana shauku shauku, kila maeneo watu wanajaribu kukusanya, lakini ile kuingia kwa pamoja kwenye maandamano imeshindikana kuanzia mapema alfajiri, na haya yote yanatokana na kutoeleweka baya ikiwa rais Pierre Nkurunziza atagombania muhula wa tatu au hatagombania. Kuna wale wanaunga mkono wagombanie, kuna wale wanapinga. Je, makundi ya kiraia yanasemaje kuhusiana na kadhia hii yote? nadhani <tiented> kidogo hapa taifa inaonekana kwamba liko njia panda, maanake kuna upande mmoja, maanake pamoja na kwamba rais Ngurunziza hajatangaza rasmi ni yayake ya kuwania muhula wa tatu, lakini dalili zote zinaonyesha kwamba yu tayari kusimama tena katika muhula wa tatu. Maanake yeye kila mara akiulizwa anasema kwamba nafasi hiyo inaachia chama changu na chama. Ukitizama wiki ijana na hata siku za nyuma, pote wamekuwa anafahamisha kwamba hawaoni mtetezi mwingine isipokuwa rais wa sasa Pierre Nkurunziza. Lakini vile vile kuna huu upinzani mkubwa wa mashirika ya kiraia, lakini vile vile vyama vya upinzani, na utaona kwamba sehemu kubwa ya jumuia ya kimataifa wote wanahisi kwamba lazima Rais Nkurunziza aheshimishe makubaliano ya Arusha ambayo ndio chanzo cha Katiba ya sasa na akubali kung'atuka madarakani. Lakini hili ukilisoma kwa wazi ni kwamba Nkurunziza ameamua kwamba mimi nitasimama, alafu mengine nitayashughulikia hapo baadaye. Kwa hiyo ndo hali ambayo tulimo sasa. Kwa hiyo hawa wapinzani na mashirika ya kiraia kama vile wameshaona kwamba nia ya rais Nkurunziza ni ya kusimama tena kwenye uongozi kwa mara ya tatu. Kwa hiyo wameanza nao vilevile kama niseme kwamba Uh, harakati za kushawishi maanake tusifiki katika hiyo hali eh, maanake halakuli hali, chama tawala kimesema kwamba kitaandaa kongamano ambalo kitamteua mtetezi wake kabla tarehe thelathini mwezi huu. Kwa hiyo vyama vya kiraia na vyama vya upinzani hasa kwa kuhofia, maanake kile ambacho kimeona kwamba ni kampeni ya kumleta Nkurunziza, ndo wanaanza kama kutumia pengine ushawishi na nguvu na na, na, na kile ambacho wanachoweza ili kuzuia pengine uwezekano wa Raisi Nkurunziza eh, kuwania tena muhula wa tatu, kitu ambacho kinaweka taifa njia panda, na mtu ajui majaliwa ya nchi itakuwa ni vipi, kwa sababu kumekuwa na misimamo mikali eh; upande mmoja unasema kwamba hatumwoni mgombea mwingine bila Nkurunziza. mm -hmm. Upande wa pili unasema kwamba sisi, Nkurunziza akipanda kama mgombea, tuko tayari maanayake kumzuia kwa kutumia nyenzo zote na nguvu zote ambazo tuko nazo. Ni sauti ya Ramadhan Kibuga, mwandishi wa habari wa shirika rasmi la habari RTNB huko Burundi, akizungumza na VOA Express kutoka Bujumbura. Msikilizaji, ni wakati wa kuburudika na mziki hivi sasa. Anaitwa Bela anakuambia na kuhitaji. Ndiyo mambo hayo unayoyapata id katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Abasi, msikilizaji mkamiti, vipi mambo? Mazuri. Ni Christian Bella anakuambia na kuhitaji, unasikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Malaika music bendi wanaondoka namna hiyo. Basi hivi sasa tunaelekea huko nchini Kenya. Mjadala mkali umezuka nchini humo kuhusu agizo la serikali ya Kenya la kutaka Umoja wa Mataifa kufunga kambi ya wa wakimbizi ya Dadab katika muda wa miezi mitatu ijayo, huku Umoja wa Mataifa ukitaka serikali ya Kenya kubadilisha agizo hilo. Yapi utakayosikia zaidi na mwandishi wetu Mwangi Konyo wa VOA Express kutoka Nairobi. Agizo la serikali ya Kenya la kulitaka shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa kufunga na kuwarudisha makwao wa wakimbizi katika kambi ya wakimbizi ya Dadaab linaendelea kuzusha hisia na mjadala mkali hapo mjini Nairobi, huku viongozi wa upinzani na mashirika yasiyokuwa ya serikali yakidai agizo hilo la serikali linakwenda kinyume na sheria za kimataifa pamoja na haki za binadamu. Lakini serikali kwa upande wake inashikilia ni lazima kambi ya Dadaab kufungwa na wakimbizi wa kisomali warudishwe makwao. Kenya imekuwa ikisisitiza kwamba ikiwa Umoja wa Mataifa utashindwa kuifunga kambi hiyo, serikali itafanya hivyo na kuwarudisha wakimbizi makwao kwa nguvu. Naibu wa Rais William Ruto: kama hawatahamisha kwa miezi mitatu, sisi wenyewe tutachukua lori na mabasi, awa watu tutawapeleka kwao. Sasa Umoja wa Mataifa, hususan shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limeitaka serikali kusitisha utekelezaji wa amri hii na badala yake kushauriana na Umoja wa Mataifa jinsi ya kuhakikisha kuna usalama wa kutosha kwa wakimbizi na vilevile vile raia wa Kenya wanaoishi maeneo hayo. Mwakilishi wa shirika hili la Umoja Mataifa hapa Nairobi, Bwana Rauf Nauz, anasema kitu muhimu kwa wakimbizi ni usalama wake, na anaruhusiwa kuingia katika nchi bila kufukuzwa kwa nguvu, na nchi inakuruhusu kuishi kwa amani, to stay in this country and the country protects you. Lakini makundi ya upinzani na mashirika yasiyokuwa ya serikali hapa nchini Kenya yameanza kuilaumu serikali kwa kutoa makataa ya miezi makata mitatu kwa wakimbizi kugura, wakidai amri hii inakiuka sheria za kimataifa ambazo Kenya ni mwanachama. Lakini upande wa serikali unadai kwamba kambi za wakimbizi nchini Kenya na hususan kambi ya Dadab imekuwa ni kitovu na inatumiwa na magaidi wa Al-Shabab ili kuwasajili vijana chipukizi kujiunga na kundi hili la kigaidi. Hiyo kambi ya Dadab na Kakuma zifungwe haraka iwezekanavyo, sababu Westgate ilipangiwa Kakuma. Huyu Garmadere anaishi anashinda akiingia Dadab na kwingine, so hizo kambi, hizo kambi zinatumika kama kindergarten, ama training camp ama pali ya kujificha ya wagaidi. Kwa hivi sasa, kambi ya wa wakimbizi ya Dadabu ina idadi ya karibu wakimbizi laki sita na ni mojawapo ya kambi kubwa zaidi za wakimbizi katika bara la Afrika na inaendelea kupanuka kila siku na inaendelea kuwa na msongamano mkubwa wa wakimbizi. Lakini mapema asubuhi, spika wa baraza la seneti nchini Kenya Ekwe Othuro ameitaka serikali na Umoja Mataifa kushauriana kuhusu suala hili ili kuhakikisha raia wa Kenya wanaishi kwa amani bila kusumbuliwa na kambi hizi za wakimbizi na wakati huo huo kuhakikisha kwamba wakimbizi wanaruhusiwa kuishi kwa amani bila kushurutishwa kurejea makwao. Mwaiki kwenye VOA Express, Nairobi. Asante sana Mwai Gikonyo na ripoti yako hiyo. Moja kwa moja, hii ni VOA Express na moja kwa moja tunaelekea kwenye kero, na tunakutana naye Bwana Abdallah Hamisi Ngongolo kutoka nchini Burundi. Yeye kero yake kubwa ni upatikanaji wa mafuta. Hali kadhalika tunaye Bwana Peter Nyamwesi wa Kisii, Kenya. Yeye anazungumzia usalama wa Kenya. Naitwa Abdala Abdala Amisi Hamisi Ngongolo nikipiga simu kutoka Bujumbura ni Burundi hapa. Mimi kitu ambacho kinaniuzi sana hapa kwetu Burundi ni swala la kukosa mafuta hapa kwetu nyumbani Burundi, hatupati mafuta wakati umeme unakwenda saa zote kabisa, yani Hatujui leo sisi Warundi kutoka Bujumbura twende Rumonge, kutoka Rumonge twende Makanga na um, Nyanza sijui wapi, hatuwezi kuna nini bi maana, uh, nauli imeongezeka sana kwenye mabasi, wanatuambia kama wanakosa wanakosa petroli, wanakosa karbira. Hilo ni jambo ambalo linatuuma sana, na sisi sisi umeme tunakosa nyumbani, hatujui kuwasha sijui taa zetu za za chemli, hatujui kuwasha taa za petroli kwa ajili ya hakuna karbira leo. Tunatumia bushi, bushi unaiweka sijui ndani karibu na na, na na hela karibu na kitanda inachuma nyumba. Kwa hiyo hilo ni jambo ambalo linachuma sana sisi Warundi, na tunaweza tukaomba serikali yetu iangalia ii ya kufanya jambo kama hilo okay okay, hilo majina yangu ni Pitna Mwes, kutoka Kisi Kenya. Kero langu hasa katika nchi yetu ni ili kufamiwa na eh, sana sana, huwa nikiangalia naona serikali ndio huwa sana ina aina ule vyombo vya, vya usalama Siko, lakini ni kama vinarala ni kama ukiangalia, si, sababu hata sasa hivi wanasema tuchenge ukuda ule au utasuia. Kwa hivyo wako ni mmoja mmoja, lakini ako Kenya, anakaa anapanga, anaita mid wenzake, ndiyo baadaye wanachangia kulipua mwananchi um, ambaye ana hatia. Tena nikiangalia vizuri, naona kama serikali ikiongea, inaongea tu kimdomo, hakuna kutilia ile maanani. Eh, haswa kuchukua jukumu la kuchunguza, isipokuwa inaongea, inataka kupambana na wanahalisababu ama na na mambo ya usalama, lakini inaongea tu just kimdomo tu bila kuzingatia mbinu haswa sile zinazohitaji kushughulikiwa ili kutafuta wanahalisababu, ile kwamba wanapambana na wanasema wanapambana na mambo ya ufisadi, eh, wakiacha I, I, yaani, wanachukua muda mwingi kwa, kwa kuangalia mambo ya ufisadi lakini, ina hali ya tushughulikiwi sisi kama, e, kama Wakenya tuambiwe nasi tuko salama. na mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Sasa ni wakati wa mahanjumati, wakati wa maakuli. Tunaelekea huko mjini Mombasa, Kenya, kwake Josephat Kioko akiwa na shef Nono kutoka Mombasa, akikuelezea mapishi ya cutlets unajua namna ya kutengeneza tege sikio leo katika mapishi mapishi, hapa mjini mombasa Nimetembelea mtaa uitwao Changamwe, mtaa wenye watu wa tabaka mbalimbali, na hakosekani wapo, na Waswahili ambao wana vyakula vyao wanavyopendelea. Na leo mapishi mapishi, basi naona niangazie pishi la katilesi. Ninaye mtaalamu hapa ambaye amebobea sana kutayarisha, atatueleza jina lake na vipi katilesi inaandaliwa na inaliwa. Uh, kwa majina anaitwa Asha Naman, ama jina la mtaani watu wananitambua kama Nunu. Napenda upishi wa katilesi. Katilesi kwanza una, unachohitaji ni viazi, nyama kima, vitunguu, hivyo spices kama kitungu thomo, kitungu maji, bizari, chumvi na karot, na pilipili boga. Utayarishaji, uchemshe viazi vyako viivye vi, vi kabisa, alafu uviponde, alafu ile nyama kima yako, changanya kila kitu u umeichemsha, alafu uyeke kando sasa utachukua vile vile viazi vyako ulivyoviponda uvitengeze into balls. Alafu ile nyama yako kiazi kimoja ufanye kama umekitoboa, alafu uingize uchukue nyama yako kima utumbukize katikati ya hiyo hicho kiazi ambacho kitakuwa kime kime nini kimefanywa mviringo. Utachukua ule mviringo wako udip kwenye unga, ngangano mkavu. Alafu, ukitoa hapo, umetayarisha mayai yako, kando, umeyapiga utumbukize kwenye yai Alafu utumbukize kwenye karai la, la, maf, la mafuta ya utu ambayo yamepata ile kutumbukiza kwenye unga ngano, wakati wa kuingiza kwenye karai isifunguke. Kwa hivyo ile ni, ni, ni ya kusapoti ishikane. Alafu ukishatoa hapo, ume, umeandalia kama juisi hivi, juisi ya ukwaju, maembe, pashon, hiyo ni yakufungulia ya kufungulia kinywa chako, ile kama apitaiza vile. Alafu iweza kuruhusu lina vyakula vyakula vingine kadha wa kadha, inakufungulia mlo mwingine tofauti. Kufungule, wanaipenda sana kwanza. Wanapenda kuiandaa wakati wa Ramadhani, kwa, kwa vile huwa ile siku nzima ume, umeshinda una njaa, una hamu ya kula vyakula vingine tofauti tofauti. Ukiangalia Wabara wengi wao wakija, hawapendi ati kula vyakula ambavyo hawajui vimetengenezwa na nini wao wanaona tu pale, lakini hii ni, ni viazi ni vile vyakula ambavyo wanavijua: viazi, nyama na mayai na unga, so wakija waonjeji chakula, maana ni kitamu sana. Alafu ukiangalia kwenye, kwenye diet hiyo, ina, ina soko nzima, kuna, kuna viazi starch hiyo, nyama ni protein ambayo pia ya, yaleta energy, kuna mayai protein, kuna unga ambayo ni starch na kuna pia carbohydrate . Umesema ni kitamu sana. Nani wanakila kwa wingi, wanaonunua wengi ni wale wa a, watu wa mwambao, watu wa Lamu, Zanzibar, Tanzania, na pia hivi awa Wazungu wakija huku kwenye huku mwambao wana, wana, wanaitisha swahili food. Sasa katlesi ni mojawapo ya swahili food. Haya, basi umesikia mwenyewe katlesi, na wakati nikifanya mahojiano haya ilikuwa inaelekea chakula cha mchana, Imenilazimu nami Dada Aisha aniandalie kidogo appetizer ya mchana. ni mapishi mapishi, na mimi Josfat Kioko hapa Mombasa. Haya basi, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka Washington DC, moja kwa moja tunaelekea katika yavumayo mitandaoni. Namwona Mkamiti Kibayasi yupo tayari kabisa, na amenidokeza tu kwamba anazungumzia ama anaangalia kile ambacho kimetokea nchini Tanzania baada ya basi lile kuungua vibaya na watu 13 kufariki dunia na kuzikwa katika kaburi la pamoja. Mkamiti Kibayasi. Asante sana Idi. Ni kuhusu ajali zinazotokea mara kwa mara nchini Tanzania na kusababisha vifo vya watu. Huko wilayani Kilosa mkoani Morogoro, wakazi wameshikwa na simanzi baada ya kushuhudia miili kumi na mitatu ikizikwa kwenye kaburi moja kufuatia ajali ya basi la Nganga Express na lori aina ya Fuso iliyotokea eneo la Ruaha Mbuyuni. Viongozi wa dini zote walishuhudia mazishi hayo na kutoa dua zao kwa maiti hizo ambazo ziliteketea kwa moto, na vilevile mkuu wa wilaya ya Kilosa na kamanda wa polisi mkoa wa Morogoro pia walishiriki kwenye mazishi hayo pamoja na viongozi kadhaa wa kisiasa. Yafuatayo ni baadhi ya maoni ya wananchi kupitia gazeti la Mwananchi. Naanza naye Jembe, anasema: madereva watatumaliza kwa ubishi wao mliwezi mliweke na mweke utaratibu wa kupata mliwekewa utaratibu wa kupata elimu ili mpigwe msasa na maarifa zaidi, mkagoma sasa. Mnafanya nini? Poleni ndugu zangu, ila hawa madereva watatumaliza. Rwaibi anasema naomba wataalamu na jeshi la polisi wafanye utafiti kugundua njia ya kupima kama dereva na usingizi au uchovu, wasiishie kwenye kupima kiwango cha kilevi tu, ili kuokoa maisha ya watu ambao yanapotea kutokana na uchovu wa madereva na ubishi wao. Edward Maganga yeye makweli, Bongo bado hakuna hata utaratibu wa DNA kuwatambua walioteketea kwa moto. Karne hii ya 21 inakuwa ngumu. Lawrence Kilewa anasema madereva wa mabasi ya abiria hasa yale ya safari ndefu yafaa wanapofika salama basi wapate muda wa kupumzika vya kutosha ili kuondoa uchovu. Mfano, ajali iliyotokea huko Morogoro katika milima ya Udzungwa, dereva wa basi inaonekana kabisa alisinzia, ndio maana alihama kutoka upande mmoja wa barabara kwenda upande mwingine. Na Eric Klofas anasema poleni, wafiwa na Watanzania wote kwa msiba mkubwa hapa sababu kubwa iliyochangia ajali hiyo sio weledi katika fani ya udereva, bali ni uzembe na kujiamini kupita kiasi, kwani njia hiyo madereva wanaifahamu sana na kujikuta wakikatisha maisha ya binadamu wenzao, ambao hakika huenda wameziacha familia zao zilizowaegemea katika maisha magumu na yasiyoelezeka. Poleni Watanzania wote, na tupo nanyi nyote mliopoteza ndugu zenu. Haya, asante sana Mkamiti Kibayasi. Na ufuatao ni muhtasari wa habari. Ndege isiyokuwa na rubani ya Marekani imemuua kiongozi wa juu wa Alqaida tawi la Yemen, kama kundi, hivyo, kama kundi hilo lilivyotangaza. Ibrahim Al Rubaish, raia wa Saudia, alijiunga na Al Qaida katika penyusula ya Uarabuni baada ya kuachiliwa kutoka gereza la Marekani la Guantanamo Bay nchini Cuba mwaka 2006. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, linasema zaidi ya raia wa Burundi 1580 wamevuka mpaka kuelekea nchini Rwanda toka mwisho wa mwezi jana, wakihofia ghasia kabla ya uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Maafisa wa afya wa Misri wanaripoti kwamba wanafunzi wawili wa jeshi waliuawa kutokana na mlipuko wa bomu katika mji mkuu kaskazini ya Cairo. Asante sana Idi Ligongo. Basi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili VOA Express alasiri hii. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kwa kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Aste Gidhu wat mwelekezi Dwen Collins hapa studio, mimi naitwa mkamiti kibayasi. mwenzangu ama mimi bado umesawa? <laughs> kunitaja hivyo, mi naitwa ili ligongo. Tunakuaga kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Asante kwa kutusikiliza.