Direct from Washington, the voice of America, VOA. Hii ni sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington, DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, tarehe 15 mwezi April mwaka 2015, ambapo utasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, vilevile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni Katika matangazo yetu ya leo inaelezwa, watu wanne wauawa na wengine kujeruhiwa huko wilayani Beni, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Je, hali ilikuwaje? Wale wajambazi walikuwa wanavaa mavazi ya kijeshi, wengine ya kiraia, wakiwa na mapanga pamoja na silaha za kivita, na hivi walikatakata raia. Hapo tunakuwa kwenye kituo cha afya kia katika makala yetu ya afya hii leo tunaangalia madhara ya uvutaji wa tumbaku unaosababisha saratani ya mapafu. Lakini je, matangazo ya biashara yanachangiaje tatizo hili? Hakuna matangazo yanayoogofya katika paketi zile za sigara, kwa sababu matangazo ni madogo tu kwamba yameandikwa, sigara huweza kudhuru afya yako. Sheria ni kwamba angalao yawe na wino uliokolezwa basi hayo na mengine mengi, msikilizaji, utayasikia hivi leo lakini, kwanza kabisa, tunaanza na habari za dunia na msomaji wako ni Mkamiti Kibayasi. Rais Hassan Ruhani wa Iran amesema nchi yake ipo katika mazungumzo ya kufikia makubaliano ya mwisho ya nyuklia pamoja na mataifa sita makubwa duniani na wala si wabunge wa Marekani. Bwana Ruhani alitoa matamshi hayo leo, ikionekana anajibu matokeo ya jana hapa Washington, ambapo Rais Barack Obama ameahidi kutia saini mswada ambao utahitaji makubaliano hayo yapitishwe mbele ya bunge la Marekani kwanza. Akiwahutubia maelfu ya Wairan katika mji wa kaskazini wa Rasht, Bwana Rouhani alirudia tena msimamo wa Teheran kwamba haitotia saini mkataba wa mwisho wa nyuklia hadi pale vikwazo vyote vinaondolewa na kwa wakati mmoja kamati ya masuala ya kigeni ya baraza la seneti la Marekani iliidhinisha jana hatua inayohitaji kutathmini makubaliano kwa siku thelathini na kwa rais kuthibitisha kila siku tisini kwamba Iran inaheshimu makubaliano ya kupunguza shughuli zake za nyuklia. Marekani imepongeza tangazo la umoja wa Afrika la kumteua Dr Avin Bol kuwa mjumbe wake maalum kwa ajili wa kanda ya maziwa makuu na mkuu wa ofisi ya AU nchini Burundi. Marekani imeeleza kwamba inatazamia kuendelea na ushirikiano muhimu na umoja wa Afrika katika kuendeleza utaratibu wa kidemokrasia, kukomesha makundi yenye silaha katika kanda hiyo, kuimarisha utulivu na ushirikiano na kuhakikisha kwamba uchaguzi ujao katika nchi kadhaa za kanda ya maziwa makuu unafanyika kwa njia huru, haki na kwa amani. Taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nchi za nje imempongeza pia mjumbe maalum wa AU anayeondoka Bubakar Diara kwa msimamo wake thabiti na juhudi zake zilizokuwa muhimu katika kupunguza mvutano kwenye kanda nzima. Mjadala mkali umezuka nchini Kenya kuhusu agizo la serikali la kutaka Umoja wa Mataifa kufunga kambi wa ya wakimbizi ya Dadaab katika muda wa siku tisini, huku Umoja wa Mataifa ukitaka serikali ya Kenya kubadilisha agizo hilo. Mwandishi wetu Mwangi Konyo ana ripoti kamili kutoka Nairobi. Agizo la serikali ya Kenya la kulitaka shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa kufunga na kuwarudisha makwao wa wakimbizi katika kambi ya wakimbizi ya Dadaab linaendelea kuzusha hisia na mjadala mkali hapo mjini Nairobi, huku viongozi wa upinzani na mashirika yasiyokuwa ya serikali yakidai agizo hilo la serikali linakwenda kinyume na sheria za kimataifa pamoja na haki za binadamu. Lakini serikali kwa upande wake inashikilia ni lazima kambi ya Dadaab kufungwa na wakimbizi wa kisomali warudishwe makwao. Kenya imekuwa ikisisitiza kwamba ikiwa Umoja Mataifa utashindwa kuifunga kambi hiyo, serikali itafanya hivyo na kuwarudisha wakimbizi makwao kwa nguvu. Naibu wa Rais William Ruto: kama hawatahamisha kwa miezi mitatu, sisi wenyewe tutachukua lori na mabasi, awa watu tutawapeleka kwao. Sasa Umoja Mataifa hususan, shirika la wakimbizi la Umoja Mataifa limeitaka serikali kusitisha utekelezaji wa amri hii na badala yake kushauriana na umoja wa mataifa jinsi ya kuhakikisha kuna usalama wa kutosha kwa wakimbizi na vilevile raia wa Kenya wanaoishi maeneo hayo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Wakazi na maafisa wa Iraq wanasema wapiganaji wa kundi la Islamic State wamefanikiwa kushikilia maeneo zaidi nje ya mji mkuu wa jimbo la Anbar. Mapema leo katika mashambulizi yaliyoanza alfajiri, wanamgambo wa kundi hilo walishikilia mji wa Albu Ghanim unaopatikana kilomita chache mashariki mwa Ramadi. Waziri Mkuu wa Iraq Haidel al Abadi wiki iliyopita alisema kwamba vikosi vya Iraq vitaweka kipaumbele kudhibiti jimbo la Anbar baada ya kufanikiwa kusukuma kundi la Islamic State nje ya mji wa Tikrit. Bwana Abadi alikutana na rais wa Marekani Barack Obama mjini Washington hapo jana kuomba msaada zaidi katika kampeni ya kupambana na kundi hilo. Ndege isiyotumia rubani ya Marekani, dron, imemuua kiongozi wa juu wa Al Qaida tawi la Yemen kama kundi hilo lilivyotangaza, Ibrahim Al Rubaish, raia wa Saudia, alijiunga na Al Qaida katika peninsula ya Uarabuni baada ya kuachiliwa kutoka gereza la Marekani la Guantanamo Guantanamo Bay nchini Cuba mwaka elfu mbili na sita. Alikuwa anachukuliwa kama mshauri mkuu wa masuala ya kiitikadi na kidini. Vilevile maandiko yake ya kidini yalikuwa maarufu katika machapisho. Aliwekeza rekani ya dola milioni tano endapo angekamatwa. Mpaka sasa, Marekani haijathibitisha kifo chake. Cuba inasifia uamuzi wa rais wa Marekani Barack Obama wa kuondoa taifa hilo kwenye orodha ya Washington ya nchi zinazofadhili ugaidi. Josefina Vidal, mkuu wa kidiplomasia wa Havana anayeshughulikia masuala ya Marekani, alitoa taarifa jana akieleza uamuzi wa bwana Obama kuwa sahihi kwa kuiondoa Cuba kwenye orodha ambayo haikubidi iwepo. Bwana Obama aliliarifu bunge juu ya uamuzi wake mapema leo baada ya tathmini ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuamua kwamba Cuba haijatoa msaada wote wa ugaidi kwa mataifa katika muda wa kipindi cha miezi sita iliyopita na kuipa Marekani uhakikisho kwamba haina nia kufanya hivyo katika siku za baadaye. Bunge lina siku 45 za kutathmini na kuweza kubadili uamuzi huo wa rais kupitia azimio la pamoja, hatua ambayo bwana Obama ana uhakika atapinga kwa kura yake ya turufu. Nam unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na katika habari zilizochukua uzito wa juu hii leo, jamii ya kimataifa inasikitishwa na hali ya kisiasa ilivyo wakati huu nchini Burundi kuelekea uchaguzi mkuu. Kauli hiyo imetolewa na kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na haki za binadamu Bwana Zeid Raad Al Hussein kutoka Geneva baada ya kukamilisha ziara yake nchini humo. Ameeleza kwamba mustakabali mzuri wa Burundi unategemea na mwenendo wa wanasiasa katika siku za usoni. Kwa taarifa, huyu hapa mwandishi wetu Aidala Akizimana kutoka Bujumbura, Burundi. Katika siku ya nne na ya mwisho ya ziara yake nchini Burundi, Zedrad al Hussein, kamishna mkuu wa Umoja Mataifa anayehusika na haki za binadamu amesema jamii ya kimataifa inasikitishwa na hali ya kisiasa inayojiri Burundi wakati huu wa mkesha wa uchaguzi ambao utaanza mwezi Mei hadi Agosti mwaka huu. Nchi iko katika njia panda na mstakabari wa Burundi utatokana na maamuzi ya wanasiasa na wafuasi wao mnamo wiki chache zijazo. Wakati najiandaa kwa ziara hii, nilizungumza na viongozi mbalimbali, hata nje ya makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva na New York. Wote wanawasiwasi juu ya hatima ya taifa hili. Katika ziara yake nchini Burundi alikutana kwa mazungumzo na viongozi mbalimbali, akiwemo Rais wa Burundi, wajumbe wa vyama vya kisiasa na wengine, ambapo anasema hata wao wamejawa na hofu. Ni dhahiri kuwa hata wananchi wa hapa wana wasiwasi mkubwa. Hali ya taharuki imezidi kutanda miezi michache iliyopita, kwenye mkesha huu wa uchaguzi. Hali hiyo inazidishwa na vitisho vinavyotolewa kwa misingi ya kisiasa na maneno ya kutisha. Mfano, Jumamosi iliyopita maneno kama hayo yalitolewa hapa jijini Bujumbura, katika maandamano yaliyoungwa mkono na serikali. Mwandishi wa habari aliyechapisha stori kuhusu ugavi wa silaha kwa vijana Imbonera kule alivurumishiwa guruneti katika makazi yake. Zed Rad Al Hussein katika mazungumzo yake na wajumbe wa vyama vya kisiasa alionyesha masikitiko yake juu ya swala tete la rais wa sasa kugombea muhula wa tatu. Lakini Paskari Nyabenda, mwenyekiti wa chama tawala, anasema chama chake bado hakijapendekeza mgombea urais kwa tiketi ya chama hicho. Kamishna mkuu wa Umoja mataifa anayehusika na haki za binadamu alionyesha wasiwasi wake kuhusu tofauti uliopo juu ya muhula mwingine wa rais wa sasa nilipata fursa ya kumfafanulia kwa sababu tutafanya hivi karibuni kongamano Sioni ni sababu gani watu wanazungumzia sana swala hilo wakati ambapo chama chetu hakijatangaza chochote. Chama kitampendekeza mtu anayeeneza vigezo vyote, tutazingatia sheria hasa katiba ya nchi na sheria za ndani ya chama chetu. Zed Rad Al Hussein ambaye alizuru Burundi ni raia wa Jordan, aliteuliwa kuwa kamishina mkuu wa Umoja Mataifa anayehusika na haki za binadamu Septemba mwaka jana. Aliwahi kuwa balozi wa Jordan nchini Marekani, mjini Washington. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ripoti ya Benki Kuu ya Dunia inaeleza ukuaji wa kiuchumi katika nchi za Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini unapungua kasi, huku sehemu kubwa ya dunia uchumi unaimarika na kupanuka kwa haraka. Hapa Washington, waandishi wa ripoti hiyo wamesema ukuaji wa haraka wa uchumi ni muhimu kwa sababu viwango vya vijana wasio na ajira katika kanda hiyo ni cha juu sana katika nchi zinazoendelea. Uchumi wa China umekuwa kwa taratibu katika kipindi cha robo ya mwisho ya mwaka huu ukilinganisha na miaka sita iliyopita. Hiyo ni kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa mapema leo, ambazo zimeshusha wasiwasi juu ya hali ya nchi hiyo ya pili kwa uchumi duniani. Mchezaji maarufu wa zamani wa mchezo mashuhuri wa football hapa Marekani Aaron Hernandez amekutwa na hatia ya kuhusika na mauaji katika tukio la ufyatuaji risasi lililofanyika takriban miaka miwili iliyopita. Baraza la mahakimu katika jimbo la Massachusetts, Marekani lilimkuta na hatia Hernandez hii leo katika kesi ya kuuliwa kwa Odin Lloyd mwenye umri wa miaka 27 ambaye alikuwa na uhusiano wa kimapenzi na dada wa Hernandez waendesha mashtaka walieleza wakati wa kesi kwamba Hernandez na marafiki wake wawili walimwendesha Lloyd kwenda kwenye mtaa mmoja wa viwanda mahala ambako walimfiatulia risasi na kumuua alfajiri ya Juni 17 mwaka 2013. Baraza hilo la mahakimu pia lilimkuta na hatia Hernandez kwa mashtaka kumiliki silaha kinyume cha sheria. Mchezaji huyo maarufu wa zamani wa timu ya New England Patriots alihukumiwa mara moja kifungo cha maisha gerezani bila ya kupewa msamaha. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia hivi sasa, tunaendelea na ripoti zetu kwa mara nyingine tena. Mchana wa leo, watu wanne wameuawa kwa mapanga na visu, huku watano wakijeruhiwa vibaya, huku wilayani Beni ambako mauaji yamekuwa yakitokea, ambayo yanahisiwa kufanywa na waasi wa ADF kutoka nchini Uganda. Mwandishi wetu Auseri Malivika ana ripoti kamili kutoka Goma akizungumza na iza hii kwenye njia ya simu, palukungaa ngondi, kiongozi wa shirika lenye kutetea haki za binadamu la CRDH, akiwa na makao yake katika kijiji cha Owicha, amesema kwamba kwa mara nyingine watu wameuliwa kwa mapanga pamoja na visu walipokuwa wakienda mashambani, na huko akiomba Umoja wa Mataifa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuchukulia makini swala la mauaji yanayoendelea katika mji wa Beni, ambao hivi sasa yamefanya mwaka mmoja. Wale wajambazi walikuwa wanavaa ya kijeshi wengine ya kiraia, wakiwa na mapanga pamoja na silaha za kivita, na hivi walikatakata raia. Hapo tunakuwa kwenye kituo cha afya cha Wicha, kunakuwa mili ya watu watatu ambao yamelazwa ndani ya, ya chumba cha wafu, na hakuna mwili mwingine ambao umekwisha kupelekwa kwa, kwa jamaa. Ni sema na kuwa watu ine ambao wameuawa na mapanga na watu tano ambao waliweza kujeruhiwa vikali, wanakuwa hapo kwa kitoke afya kikubwa cha Oicha, wako wanapata matibabu. Tunafikiri idadi inaweza kuongezeka nyuma kidogo, kwa sababu uchunguzi mpaka hivi haujafanyika bado. Mashirika kirahi ya kirahia maeneo haya yamesema kwamba serikali ya Kongo imechukulia kama vile mzaha mauaji yanayoendelea katika mji wa Beni, japokuwa wao wamearifu serikali kuwa ni ugaidi kama vile unaofanyika katika nchi za Afrika Mashariki. Tunaendelea kulalamika, tukilalamikia Umoja wa Mataifa, tukilalamikia serikali ya Kongo, tukisema waache kukamata shida ambayo tunapata huku kama mzaa. Ni vitu ambavyo vimetuchosha vichwa, watu wamefariki wengi, na ibidi watu waendelee kufariki. Kuhusiana na swala hilo nimezungumza naye mbunge Jano Lukambo Wemale. Hii maneno inatukumba sana, sababu nakumbuka wakati haya mauaji yalikuwa mara ya kwanza, sisi wanabunge tulifika huku hata na bwana liwali, kusudi tukieona kile ambacho chinakuwa huku ni kitu gani. Na halafu mauaji ilipoendelea, tuliendelea tukasema MONUSCO ama communaute internationale na government ya Kishasa nao wakamati hii probleme sawa, probleme ambayo inakumba Kongo yote isikuwe kama probleme yetu ya province. Habari hizo zimethibitishwa na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kusema kwamba tayari wametuma askari katika maeneo hayo na hata wengine katika misitu kuwasaka waasi wa ADF ambao wao ndio wamekuwa wakishutumiwa, lakini waasi hao wakiwa hawajasema lolote kuhusiana na mauaji hayo yanayoendelea katika maeneo ya Beni, huku wakiuliwa kwa mapanga pamoja na visu kwenye vijiji mbalimbali mbali, na wengine mashambani. Hoser Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Tukiwa bado tumo nchini DRC, Umoja wa Mataifa umesema umeunga mkono uchunguzi unaoendeshwa na serikali ya Kongo kuhusu kaburi la pamoja lililokutwa nje ya mji wa Kinshasa wiki mbili iliyopita. Hata hivyo, Umoja wa Mataifa umeomba serikali kuhakikisha kwamba maswali mengi yanayojitokeza kuhusu kaburi hilo yanapata majibu ili kuondoa mashaka kwa raia na jumuiya ya kimataifa. Taarifa kamili na mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo. Jose Maria Arnas kiongozi wa tume ya pamoja ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa amesema kwamba umoja wa mataifa unaendesha uchunguzi wake kuhusu kaburi la pamoja la maluku na mnamo siku chache watatangaza matokeo ya uchunguzi huo il faut faire, pour faire la lumière de cette affaire, de inaomba kuweko na juhudi zote ili kuweka wazi jambo hilo kuwahakikishia raia wa Kongo mashirika ya kiraia na jumuiya ya kimataifa kwamba serikali haina cha kuficha. Sisi tuko tayari katika kuunga mkono juhudi zote zitakazotoa mwangaza zaidi. Umoja wa Mataifa umependekeza kuweko na uchunguzi wa kina na kuomba kwamba mili iliyozikwa ionyeshwe na kufanyiwa uchunguzi. Serikali ya Kongo imeelezea kwamba haina cha kuficha, na watu waliozikwa huko mtaani Maluku wengi wao ni watoto wachanga, wengine ni watu wasiokuwa na familia na mafukara kabisa. Bunge na Seneti viliomba kupewa maelezo na serikali kuhusu mili hiyo mia nne na ishirini na moja iliyovumbuliwa huko Maluku. Naibu waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa mambo ya ndani, Evariste Boshab amesema kwamba hakuja kuwekwa na mauaji nchini hapa, na kwa hiyo maiti waliozikwa huko ni watu waliokufa kutokana na ajali za barabarani magonjwa na watoto wa changa waliotupwa na mama zao ama waliofariki mara tu baada ya kuzaliwa kwaoiz. Sheria ya mazishi nchini hapa bado ina kasoro nyingi kuhusu haki za kuuzika watu, inaomba kuzingatia upya sheria hiyo ili kuepuka kufikia tofauti kama hizi. Waliozikwa huko Maluku walizikwa kulingana na sheria ya nchi yetu, na ambayo ni lazima hivi sasa ifanyiwe mageuzi. Waziri wa mambo ya ndani aliomba bunge na senate kutunga sheria mpya kuhusu utaratibu wa mazishi nchini Kongo. Sheria iliyoko hivi sasa ni ile ya mwaka 1928 iliyoachwa na wakoloni wa Belgiji na ambayo inaelezea kwamba mili ya watu wasiojulikana inapotimiza miezi miwili kwenye chumba cha kuwekea maiti yanazikwa kwa pamoja. Serikali imeelezea kwamba mbali na mili iliyozikwa mwezi uliopita, kuna maiti wengine 178 ambao hawana familia na ambao watazikwa kwa pamoja wiki ijayo. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Asante kuungana nami este gidhu uat. Kwa makala mengine ya afya hivi leo, naelekea huko Tanzania, ambapo nazungumza na Dr Ali Mzige wa mamlaka ya udhibiti wa tumbaku nchini Tanzania. Dokta Mzige, tuanze moja kwa moja na madhara ya matumizi ya tumbaku. Kwa kweli uvutaji wa sigara bado ni tatizo hapa nchini kwetu Tanzania, hmm. na kama unavyojua matangazo mengi yanayotolewa haya walengi wale watu wazima, bali yanawalenga vijana, kwa sababu hawa sasa ndio wateja kwa wa, suala hilo la kutumia tumbaku. Na ukitazama matumizi yale ya, ya tumbaku yako zaidi kwa vijana na kwa wasichana na wavulana, ingawaja wavulana wanakuwa ni wengi zaidi kuliko wa wasichana. Na daktari, matangazo yanaonyeshwa ni yale ambayo yanaonyesha matumizi ya tumbaku kuwa kitu cha kujivunia tangazo yanaogofya katika paketi zile za sigara, kwa sababu matangazo ni madogo tu, kwamba yameandikwa sigara huweza kudhuru afya yako. Sheria ni kwamba angalau yawe na wino uliokolezwa na pia ichukue karibuni asilimia thelathini au arobaini ya lile tangazo ambalo linakupa onyo wewe, kwa mfano sigara ina madhara katika moyo wako, au sigara na matatizo chungu nzima hayo kwa kweli hayapo. Serikali sasa imeanza kutoa tangazo kwamba huruhusiwi kuvuta katika maeneo ya wazi au, au maeneo ambayo ni ya mkusanyiko wa watu wengi. Iyo, hiyo huenda itasaidia. Kwa hali hiyo ni kwamba ni vema sasa jamii e, ikaelewa kwamba kama kuna kitu ambacho hivi sasa kinajionyesha dhahiri shahiri ni kwamba hata zile saratani tulizonazo katika nchi yetu kama Tanzania, chukua takwimu za haraka haraka hapo taasisi ya saratani ya Ocean Road kwamba asilimia thelathini na tano mpaka arobaini ya saratani zote zinatokana na matumizi ya tumbaku. Tumbaku ina maana sigara, ugoro, labda hivi ndio vitu ambavyo vinaweza kudhuru na maisha ya madami, lakini pia nchini au duniani kote inaonyesha kwamba asilimia thelathini ya saratani zote duniani zinasababishwa na mvutaji wa sigara au matumizi ya ya tumbaku. Dr. Mzige umesema wengi wenye saratani katika hospitali ya Ocean Road wana saratani kutokana na matumizi ya tumbaku. Je, kuna sera zozote za serikali kuelezea hali halisi juu ya madhara ya matumizi ya tumbaku? Vema, vyama visivyokuwa vya kiserikali ambavyo vinazungumza masuala ya afya ya jamii kama Tanzania Public Health Association na wengine wadau wengine wuka toa msukumo kwa serikali ili iweze kujua kwamba hayo matangazo yawe hivi, na maana sheria ipo katika swala la zile taratibu na regulations au na kanuni zinazotakiwa, lazima zionyeshe hivi katika swala la magonjwa sio ya kuambukiza, ambayo tunasema ni non-communicable diseases. Ukichukua magonjwa kama shinikizo la damu, kisukari, saratani, pamoja na mfumo wa maisha tuliokuwa nayo, kutoka kufanya mazoezi na kula chakula ndivyo sivyo, basi utakuta kwamba kwa kweli hivi sasa tuna matatizo sana ya magonjwa kama hayo, lakini iko haja sasa, vijana tuliokuwa nao, waweze kujua kwamba wanaathirika kwa na watazidi kuathirika na ikiwezekana, sasa matangazo yaanze kuwa kama yale katika nchi zilizoendelea ambazo yanaonyesha kwamba hapa kuna tatizo kuliko hivi tunavyofanya sisi hapa nchini Tanzania. Una ujumbe gani kwa vijana ambao wanalengwa katika matangazo ya matumizi ya tumbako, ambayo yanaonyesha kwamba ni kitu cha kujivunia, ni kitu cha fahari? Yanawafanya vijana, yanavutia kwa sababu unamkuta kijana anaonyesha pale, ana gari lake, anavuta sigara na anasema haya ndiyo maisha. Lakini ukitazama yule aliyesimama pale kwenye tangazo lile kijana mtanashati na mwenzie pale mrembo kwa hiyo, na sigara mkononi. Sasa watu unajua kwamba ha, kumbe ukitaka maisha mazuri ni kwenda kuku katika kuvuta hizo sigara ambazo sasa zinawalenga vijana. Sasa kwa kufanya soko liendelee, lazima utazame uh, hawa vijana ambao sasa wanashawishika kwa matangazo kama hayo, haya ndiyo maisha. Lakini hajaambiwa kwamba sigara hii ina madhara au ni ule msukumorika kuona kwamba mwenzangu ukavuta, wacha na mimi nivute. Wanafikiri ni ustaarabu, wanavuta kwa hali hiyo. Mi nasema kwamba kwa yoyote anayefanya au anayevuta sigara ajue kwamba hata kama ni mkulima, ukipata shilingi moja kwa ajili ya sigara anayouza anayo au tumbako analouza, itamhitaji atumie shilingi nane kwa ajili ya afya yake. Kwa hiyo, haya ni mambo ambayo tuwajue kwamba sigara kwa kweli ina madhara, na hata kama serikali inapata, lakini ijue kwamba hayo madhara yanayopatikana pia ya siku moja ni ya muda mrefu na atazidi kuendelea. ni Dkt Ali Mzige wa mamlaka ya udhibiti Tumbako nchini Tanzania akizungumza nasi Sauti Amerika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, ifuatayo ni tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Kwenye hotuba iliyotangulia ziara rasmi ya kwanza ya waziri mkuu wa Iraq Haider al-Abadi hapa Washington, makamu wa rais wa Marekani Joe Biden amesema hatua mwafaka zimepigwa kwenye vita dhidi ya ISIL nchini Iraq. Kasi waliokuwa nao ISIL mwaka jana ya kusonga mbele na kupelekea kutekwa kwa jimbo la Nineve hadi Mosul imepunguzwa sasa, na katika sehemu nyingine kusimamishwa kabisa, na kwa hiyo kuondoa dhana potovu kwamba ISIL hawatikisiki. Mojawapo ya hatua iliyopelekea kupunguza juhudi za ISIL ni jukumu aliyochukua waziri mkuu Al Abadi ya kuunda serikali ya muungano yenye kujali maslahi ya Wairaki wote, wawe Wasuni, wa Kurdi au hata wa Shia. Kwa muda mfupi, waziri mkuu Abadi na viongozi wengine wa Iraq walichukua hatua kubwa kutengeneza bajeti ya taifa yenye kuzingatia mapato kwa wote, kuunda mikakati kwa mafuta kati ya Bagdad na Irbril, kuwaleta pamoja Wasuni kupambana na ISIL na kuomba ushirikiano wa vikosi vya Peshmerga. Kwa ombi la waziri mkuu Abadi, Marekani imewasaidia viongozi wa Iraq kuimarisha vikosi vyake kwa kuwapa ajira ya wanajeshi kutokana na umaarufu wao, wala sio ukabila, amesema makamu wa rais Joe Biden. Marekani pia inatoa mafunzo kwa wanajeshi katika vituo vinne tofauti kote nchini Iraq, huku silaha za Marekani zikiendelea kusaidia na kulinda vikosi vya Iraq vinapoendelea kushambulia ISIL. Makamu wa rais pia amedokezea kwamba msaada unaopatiwa Iraq hautoki kwa Marekani pekee. Marekani imeongoza muungano wa kimataifa wa washirika 60 ambao nia ya yao si kukabiliana na ISIL kijeshi tu bali kukatiza mawasiliano yao na kuwasaka wapiganaji wa kigeni. Tangu Agosti, muungano unaoongozwa na Marekani umefanya zaidi ya mashambulizi 3200 ya anga dhidi ya wanamgambo wa ISIL, zaidi ya 1850 yakifanywa nchini Iraq na mengine zaidi ya 1350 yakifanywa nchini Siria. Mapema mwezi huu vikosi vya Iraq, wapiganaji wa kishia na wa kisuni, wakisaidiwa na mashambulizi ya anga kutoka kwa Marekani, kwa maombi ya serikali ya Iraq, waliweza kuchukua tena mji wa Tikrit kutoka mikononi ya mwa ISIL. Makamu wa rais Biden pia aligusia kwamba serikali ya Iraq imekubali msaada kutoka nchi jirani ya Iran katika kupambana na ISIL. Hata hivyo, amesema kwamba Iraq hawataki kutumiwa na yeyote anayejitokeza katika eneo hilo na kwamba yeyote asidumaze nguvu inazojivunia Iraq kama taifa pamoja na uhuru wake. Bwana Biden amesema kwamba Marekani inataka kile Wairaq wanachotaka, yani serikali moja ya kidemokrasia kama ilivyo kwenye katiba, ambapo mamlaka yanagawanywa kwa jamii zote. Hatimaye kufaulu au kushindwa kuko mikononi mwa Wairaq wenyewe, kadri wanavyoendelea kuamka na kusimama pamoja. Serikali hii na nchi hii itasimama nao, amesema Biden. <mulia> Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika, VOA, iliyoelezea sera za serikali ya Marekani. Na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Dwan Collins, msimamizi Abdu Shakur Abud kutoka Washington DC, mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.