From the Voice of America. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam, inayokaribisha hi leo ni Sandei Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu. Lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji mm, wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Mvutano kati ya Iran na Saudi Arabia unazidi kuwa mbaya hii leo, wakati rais wa Iran Hassan Rouhani alipokosoa vikali mashambulizi ya ndege yanayoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen. Katika hotuba ya kuadhimisha siku ya majeshi Iran, kiongozi huyo alisema na namnukuu, unapanda mbegu za chuki katika mioyo ya watu katika kanda na utaona matokeo yake kwa njia moja au nyingine kwa haraka, mwisho wa kumnukuu. Kiongozi wa kidini wa Iran Ayatollah Ali Khamenei hapo kabla pia amesema mashambulizi yanayoongozwa na Saudi Arabia huko Yemen ni mauaji halaiki na ni uhalifu, kufuatia mashambulio zaidi hiyo jana. Saudi Arabia imeahidi hii leo kwamba itatoa dola zote milioni 274 zinazoombwa na Umoja wa Mataifa ili kutoa msaada wa dharura kwa watu wa Yemen kutokana na mapigano yanaendelea. Polisi wa Afrika Kusini wamewakamata karibu watu ishirini mjini Johannesburg baada ya kundi la watu kushambulia maduka yanayomilikiwa na wageni. Polisi wametumia risasi za mpira kujaribu kuwazuia wezi wa ngawira waliokuwa wanafanya wizi usiku mzima dhidi ya maduka na kampuni za kigeni. Mashambulio ya chuki dhidi ya wageni yaliyofanywa huko Johannesburg, kumradhi. Mashambulio ya chuki dhidi ya wageni yaliyofanywa hivi karibuni huko Durban yamesababisha vifo vya watu sita na maelfu na wengine wengi kujeruhiwa. Maelfu wengine wamekimbia makazi yao katika muda wa wiki mbili zilizopita. Mkutano wa mwanzo wa mwaka wa Benki Kuu ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa IMF unaokusanya pamoja mawaziri wa fedha, magavana wa benki kuu za kitaifa, na wataalamu wa kiuchumi na fedha kutoka zaidi ya mataifa mia moja hamsini za dunia unamalizika hii leo hapa Washington, ambapo wajumbe wamekuwa wakizungumzia juu athari za kuanguka bei ya mafuta duniani pamoja na masuala ya akiba ya chakula na hali ya fedha duniani. Waziri wa fedha wa Tanzania, Bi Saada Mkuya, amesema hivi punde kwamba Afrika swala kuu lilikuwa kushuka bei ya mafuta na Ibola kweli ni afueni lakini afueni yenyewe ni ya muda mfupi. Yani wananchi, kwa mfano, kama tukitoa mfano Tanzania, wananchi wameweza kuona pungua kwa bei ya petroli, ile bei ya, ya, ya rejareja ya, ya petroli kwa kiwango nafuu kidogo sana, lakini hii haito tu, tu, tunahisi kwamba haitokuchukua muda mrefu kwa sababu ili, anguko lilikuwa mpaka dola arobaini kwa bei za dunia. Kwetu sisi imeshuka kwa shilingi mia, lakini mara moja baadaye imepanda imekwenda sasahivi kwa pipa ni karibu dola hamsini na tumeona kwetu nako kwenyewe tayari imeshaanza kupanda. Kwetu sisi sera ambazo tunafanya, kwanza tunataka kuona wananchi mmoja mmoja anafaidika, kwa maana hiyo kwamba bei hiyo imeshuka, lakini hakikishi kwamba kuna na vitu vingine vinashuka. Kwa mfano bei ya umeme imeshuka tuka, ingawa kwa asilimia asilimia kidogo, lakini imeshuka. Lakini vilevile vile juzi tu kama umesikia, SUMATRA wametangaza kushuka kwa bei ya nauli ya mabasi kutokana na kilomita. Lakini upande huo huo, wakati sisi kama nchi tunazingatia kusaidia wananchi, lakini nao upande wa fanya biashara nao wamekuwa na kikwazo kwamba yani, wanataka kupata faida kubwa sana ukilinganisha na hali halisi ilivyo katika dunia. Ni waziri wa fedha wa Tanzania Bi Saada Mkuya akizungumza wakati wa mkutano mkuu wa mkutano wa benki kuu ya dunia na IMF hapa Washington. Zaidi maelezo utaweza kusikiliza katika Kume Kucha Afrika siku ya Jumatatu alfajiri saa kumi na mbili. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America. Polisi wa Australia hii leo wamewakamata vijana watano wanaotuhumiwa kupanga njama ya shambulio la kigaidi, njama wanaosema inatokana na ushawishi wa kundi la Islamic State. Waziri mkuu wa Australia Tony Abbott aliwaambia mkutano wa andi habari kwamba shambulio hilo wanaamini lilitayarishwa kuhusiana mashambulizi wakati wa siku ya kuadhimisha kuwasili kwa vikosi vya jeshi la Australia na New Zealand huko Uturuki wakati wa vita vya kwanza vya dunia, Anzac, hapo wiki ijayo. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani anasema kundi la Islamic State limedai kuwajibika na shambulio la bomu la kujitoa mhanga hileo lilosababisha vifo vya karibu watu 33, mashariki mwa Afghanistan. Maafisa wa usalama wanasema zaidi ya watu wengine mia moja wamejeruhiwa katika shambulio hilo lililotokea huko Jalalabad. Rais Ghani amesema tukio hilo ni la chuki na kusikitisha na amelaani kundi la islamic state na kwamba wataona cha mtema kuni mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america washington Maswali na majibu. Hamjambo wapendwa wasikilizaji, karibuni katika tena kipindi cha maswali na majibu. Baada ya taarifa hiyo ya habari, basi naungana hapa na Idi Ligongo kuchambua barua zenu ambazo zinaporomoka haraka na maswali mazuri kabisa. Au Idi, unasemaje? Kabisa Abdushakur, mimi niwasalimie wasikilizaji wetu popote pale ambapo wanatusikiliza Haya, moja kwa moja basi anaitufungulia hii leo uwanja ni Isa mzee wa Urembo, ambaye hajasema yupo wapi. Yeye anauliza nafikiri, na huyu anavosema wa urembo, bese labda ushiro urembo Tanzania au vipi? Ah, ni jina hilo, ah ni jina hilo, wa urembo wala sio kitu kingine kabisa. Huyu ni Isa mzee wa Urembo. <laughs> Aya, basi tuendelee. A, anauliza nini? Yeye hajasema kwamba anapatikana wapi, lakini anauliza kwa nini nchi za magharibi hazitaki kuisaidia Kenya kupambana na ugaidi. Kwa hakika Idi, unafikiri ni kweli mambo haya kwamba marekani haisaidii Kenya? Hmm, kabisa. Mi Shakuru, mi si dhani kama hivyo, kwa sababu ninachofahamu Marekani inatoa msaada mkubwa katika vita vya ugaidi, lakini mimi nakuachia wewe make wewe ndiyo mtu wa kujibu haya maswali. Kwanza tayari hivi sasa inafahamika kwamba onyo hutolewa kila mara panapokuwa na kitisho cha kigaidi huko Afrika Mashariki na kwengineko duniani, na nchi za magharibi wakitangaza, mara nyingi jambo hutokea huko, basi ni msaada mkubwa unaotolewa kwa nchi hizo. Mfano mmoja wa karibuni ni kwamba kabla ya shambulizi la Garissa Marekani ilitoa onyo kwamba kutakuwa na shambulizi katika vyuo vikuu, lakini inaonekana maafisa wa usalama wa Kenya hawakuchukua hatua zinazostahiki kuzuia au kuchukua hatua kufuatilia zaidi kitisho hicho. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko aliripoti kwamba wanafunzi wa Garisa waliripoti siku ya Jumatatu kabla ya tukio kutokea Alhamisi kwamba kuna kitisho na Al-Shabab, lakini serikali haikuchukua hatua yote. Kulikuwa na walinzi wawili tu katika mlango wa chuo kikuu wakati wanaharakati wa Al-Shabab waliposhambulia chuo kikuu cha Garissa. Mfano mwingine, mwendesha mashtaka wa Uganda Joan Kagezi aliyekuwa anahusika na kesi za watumiwa 13 tat watu wa shambulizi la mwaka 2010 mjini Kampala lilioua watu 76, aliuliwa akiwa njiani kuelekea nyumbani. Ubalozi wa Marekani kwa mara nyingine ulitoa onyo wiki moja kabla ya shambulio hilo kutokea Machi 31. Sasa wachambuzi wanasema kupata habari hizo, nchi hizo za Magharibi zinatumia fedha na mpango kukusanya habari hizo za kijasusi, lakini kinachokosekana ni idara za usalama za nchi za Afrika kuchukua habari hizo na kuimarisha usalama wake wakati huo, au kushirikiana na waliotoa habari hizo kuhakikisha kwamba vitendo hivyo havitokei. okay. Halafu kuna mafunzo yanayotolewa na Marekani na nchi nyingine kwa idara za usalama huko Afrika Mashariki na Marekani kwa miaka mingi. Kulingana na Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje hapa Washington, ni kwamba Kenya ni mshirika muhimu wa kijeshi na usalama, hasa baada ya mashambulizi ya mwaka 1998 dhidi ya ubalozi wake huko Nairobi na Dar es Salaam na kulingana na kamati ya utafiti ya bunge ya Marekani inaeleza kwamba kuna wakati wa hali nzuri ya kisiasa, Kenya iliweza kupokea hadi dola bilioni moja ya msaada wa Marekani kila mwaka. Kwa hivyo hayo ni maoni yanayotofautiana. Kutokana na msikilizaji wetu ameuliza swala zuri, lakini kuna wengine wanahisi Marekani haitoi msaada wa kutosha. Mbunge wa Kinang'op nchini Kenya, Stephen Mburu anahisi Marekani haitoi msaada wa kutosha. Uh, unajua zile shida tumepitia. Kwanza ili, ilianzana na wakati Amerika ilianza kuvamiwa na hao magaidi, na hatujapata usaidizi wa kutosha vile tungekuwa tuwasaidi, tu- tusaidike kwa ajili vita zetu na magaidi. Ilianza wakati walianza kushambulia ubarozi wa umarekani hapa nchini, unakumbuka 1998, hapo ndio tulianza kuvamiwa na hao majangili, na tukiangalia ile msaada serikali ya umarekani imepatia Kenya ni haba sana, kulinganisha na ile gharama tumeenda na tungewauliza wa, wao waweze kutuongeza msaada wa kutosha. Lakini unadhani kwamba serikali ya Kenya si ndio ilibidi ifanye, ijee imefanya swala hilo kuomba msaada zaidi? Ishaomba mara kadhaa, mara mingi sana, imeomba mara kadhaa sana, lakini unajua serikali ya Umarekani ilikuwa inasema kwa kiuchumi tulielekea east badala ya kuenda west, na hiyo ikatuletea shida kwa ile serikali ilikuweko. Walisema biashara mingi ilienda Uchina ikakosa kwenda Umarekani na Uingereza kwa hivyo nao wakatunyima waka usaidizi. Basi, huyo ni mbunge Mburu, na kama unavyoona kuna maoni yanayotofautiana sana juu ya swala hilo juu ya msaada wa Marekani au nchi za magharibi kwa nchi za Kiafrika. Sasa hapa kuna msikilizaji mwingine Philip Jose Mchina, naye hajajitambulisha vyema na kusema yuko wapi. Anauliza, kwa nini Afrika imekuwa sehemu ya mapigano na mauaji ya mara kwa mara na siyo Ulaya mnamo karne hii? Mimi Abdu Shakur, sidhani ni Afrika pekee, ingawa kweli ndiko kumetokea mauaji kikatili zaidi, na hasa unapozungumzia karne, ninadhani ni muda mrefu. Mnamo miaka mia moja iliyopita kumekuwepo na mapigano katika takriban sehemu nyingi za dunia kwa mara nyingine ninakuachia wewe bwana Abdushakur uendelee kuwajibu wasikilizaji wetu. Ha, unaniambia hata wewe mimi? Nataka kukuuliza hapa, bara Afrika inaonekana tu kuna vita. Huyu anasema karne karne nzima nzima hii ya ya sasa, lugha ya Kiswahili labda manake, karne nzima, mapigano yametokea maeneo mengine vile vile niwachie. Mimi jibu nalijua lakini kwa sababu wewe ndio sharti lako la kujibu vizuri, hebu lijibu basi tusikie. Nakupa, si, fursa. Si nakupa Afrika, na fursa si, Afrika, peke yake <laughs> naam, ni kweli ukizungumzia karne kumekuwa mapigano katika mabara takriban yote Vipi tutaweza kusahau vita vya kwanza vya dunia kati ya mwaka 1914 hadi 1918, ambapo sherehe zitafanyika wiki ijayo kuadhimisha mwaka mwingine wa amani tangu vita vya kwanza vya dunia, vita vya pili vya dunia 1939 hadi 1945, hatimaye miaka mia moja, kama msikilizaji alivyouliza, tangu vita kutokea, kumekuwa na vita sehemu mbalimbali mbali za dunia. Basi nadhani msikilizaji angetaka kuuliza kwa nini nchi za Afrika zinakumbwa na ghasia na vita mnamo miaka hamsini au miaka ishirini hadi thelathini iliyopita. Hapo ndipo tunaweza kusema kumekuwa na vita vingi barani Afrika, tumesikia katika vyombo vya habari na ukichunguza kwa kina, sababu ni zile zile zilizotokea katika vita zilizotangulia katika maeneo mengine: uchu wa madaraka. Kama tunavyojua, Hitler alitaka kutawala dunia peke yake, na Hitler vilevile vile alichukulia kwamba hakuna mtu aliye na hadhi kuliko mtu mweupe. Kwa hivyo, unaona ni swala la uchu wa madaraka na maelekeo ya mtu fulani, halafu kuna mtu mwingine anaweza kuambia ni kumpinga mtu mwingine, kundi moja kutaka kutawala na kupinga upande wa pili, na hivyo kuchochea ghasia. Jambo jingine ni pale kunapokuwa na ufukara kwa kiwango kikubwa, wale wanaopigania madaraka nao wanajaribu a wa rai wale waliomaskini na kuchochea vita. Kwa hivyo kuna sababu chungu nzima, ikiwa ni Rwanda, Ivory Coast, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kabila moja au dini moja inachochea kuchukia mwingine na vita kuanza. Ukichukulia Yugoslavia zamani Hali ni hivyo vivyo. Ukichukulia nchi za amerika ya kusini, Colombia, kundi la FARC kimekuwa kikipigana na serikali tangu mwaka 1964 na sasa ndipo mazungumzo yanafanyika huko Cuba. Kitu kikubwa ni kwamba Afrika imemulikwa zaidi na vyombo vya habari vya Magharibi kwamba bara tajiri lenye rasilimali nyingi duniani linakumbwa na ghasia kutokana na ukosefu wa utawala bora, rushwa na vilevile kuingiliwa kati na nchi za nje kama vile mbunge wa Kinangop Stephen Mburu alivyonieleza. Unajua uh, ukweli wa mambo ni zile nchi ambazo zimeendelea first world hazitaki afrika iwe tulivu. Inajua afrika ikiwa tulivu, biashara yao itazorota, hata kama ni ya kuuza zana za kivita. Kwa hivyo kila kunakuwa na uchochezi kutoka zile mataifa ambao wameendelea kuliko afrika. Kwa hivyo shida nyingi za afrika zinatokana na zile, zile nchi zimeendelea. Kwa ajili afrika ni soko moja kubwa sana e, yao kwa kama ni zana za kivita na biashara ya zile, zile manufacturing wanafanya huko kwao. Kwa hivyo lazima kila wakati wanachochea hapa, wanachochea pale, ndio bidhaa zao ziweze kupata soko. Hudhani pia waafrika wenyewe wana jukumu, uongozi ambao sio mzuri ndo umesababisha vilevile hiyo. Uh, ni ni ndogo sana ni kama ishirini na tano kwa mia, lakini sabini na tano kwa mia uchochezi hutoka nchi za magharibi. Haya ni maoni ya Stephen Buru, mbunge wa huko Kenya, ambaye utamsikia punde na maelezo juu ya namna ya kupambana na ugaidi nchini Kenya. tukiendelea na maswali na majibu kipindi cha idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika nikiwa nina furahi na maswali mazuri kwelikweli ya wasikilizaji. Hapa ninavuta barua pepe ya Isaac Njenga, anasema yuko huko Kenya. Mbunge Stephen Mburu, maarufu kama jina la KK, wa wilaya ya Kinangopo hmm. <laughs> Kinangop. Kinangop. Anasema kwamba amewasilisha muswada bungeni kutaka vijana wanapomaliza masomo ya sekondari wapewe mafunzo ya kijeshi kufuatia mauaji ya Garissa. Sasa Njenga anauliza je, sheria hii itaweza kupambana na ugaidi kwa dhati? Na je, vijana wakipewa mafunzo hapa Kenya ndipo itaweza kushuhudia uhalifu kuongezeka maanake ukosefu wa kazi na uhalifu uliopo sasa utapata nguvu zaidi? Anasema Isaac. Sasa Abdul Shakur unasemaje? Wakenya wanataka kuwasomesha. Tanzania siwanao jeshi la jeshi la kujenga taifa mara unapomaliza eh, high school, lakini sio kama unaenda kusomeshwa paramilitary au wanajeshi tena, unapata mbinu mbinu za kijeshi vilevile, za ukakamavu na uzalendo wa nchi yako. Hapo Kenya sasa wanataka kuiga. <laughs> Na, ni masuala mazuri na kama tunavyojua Kenya imekuwa ikishambuliwa sana na Al-Shabaab katika mashambulizi mbalimbali mbali. Na hivyo kila mtu anajaribu kutoa pendekezo kuhusu namna ya kupambana na ugaidi, na hadi hivi sasa nadhani serikali inajaribu kutafuta njia vilevile. Kwa hivyo nimeweza kuzungumza na mbunge huyo KK, naye anataka mfumo sawa na ule wa Israel ambapo kila mwanafunzi anayehitimu shule ya sekondari lazima ajiunge na jeshi la taifa kwa miaka miwili. Sasa hebu tumsikilize mapendekezo yake mwenyewe. Mswada wangu, ninapendekeza vijana wote wakifika kidato cha nne, yani form four katika shule za serikali na za private, wawe wanaenda paramilitary training kwa national service kwa muda wa miezi sita hadi miezi tisa, ndio wanaweza kujikinga kutokana na yale majanga tunaye ya materorist hawa majangili ambao wamevamia nchi yetu. Ma, mahali popote watakapofikiria kuvamia watakuta vijana ambao wana elimu ya kijeshi, na wataweza kusaidia kwa ulinzi wa nchi na kujirinda wao wenyewe. Umesema unataka kufanya kama mfumo wa Israel, sio? Watu lazima waingie katika jeshi ya, yani vijana wetu wote wote wakitoka katika kidato cha nne kabla hawajaenda college eh, kama polytechnic ama university, wanaenda wanapewa para military training kati ya miezi sita na miezi tisa. Hiyo vijana hata kama ni wakati tunataka kuongeza, kama tunataka kuongeza askari jeshi, kama askari polisi, ama askari wa uh, aina mbalimbali, so tutakuwa tunachukua tu hao. Lakini hiyo itagharimu fedha chungu nzima? No, haiwezi eh, eh, kugharimu eh, pesa chungu nzima. Kwa ajili mambo ya kwanza, tumewapatia mafunzo ambao hata wala kama hawatajiunga na vikosi vyetu hapo baadaye watakuwa wamesoma training zingine ambazo zinaweza watakuwa wanajisaidia kujimudu kimaisha lakini kuna suala lingine ambalo linajitokeza kwamba vijana wengi wakishamaliza hapo shule za sekondari, wanajikuta hawapati ajira na wanaunda magengi na kuanza uhalifu. Hufikiri kwamba watatumia elimu hiyo wakazidisha ubaya wa uhalifu? Hapana vile itafanyika isipokuwa, hiyo ya, ya, ya kupata hiyo paramilitary training, watapewa kozi zingine zote za kujimudu kimaisha. Kama kuna kazi za mafundi mafundi mbalimbali mafundi wa mawe mafundi wa chuma, za kuwa plant operators, kama zote, tuna serikali yetu inataka kuongeza kilomita elfu kumi za barabara. Watapewa training zote, watakuwa moto kapaziani, watapitia katika hizo training zote, technical training, military paramilitary training na zile zinginezo, ambazo mtu akitoka hata kama hatapata ya sekta ya security upande wa askari anaweza kupata kazi upande wa private sector kwa ajili ya hiyo knowledge. Wewe umekuja na wazo moja, wengine wanasema Kenya kujiondoa Somalia, wengine wanasema kuimarisha usalama, uzembe na ulaji rushwa. Hudhani mambo haya yote yanabidi kufanyika kwa pamoja? Vile nasema, yaani kama ni tukiangalia upande wa wakimbizi wakimbizi wale wako e, hapa katika nchi yetu. Kambi kama za Dadaab zimechangia sana na kutokuwa na upande wa security kuzorota kwa ajili majangili wengi wameweza kupenya e, wanajifanya ni wahamiaji na wako hapo kwa kutimiza biashara zao za ugaidi. Kwa hivyo tuna changamoto la, na, la, lazima tuchukue mikakati kadhaa, sio mpangilio tu moja tunatakiwa tuchukue mikakati kadhaa ili tuhakikishe ya kwamba hiyo mikakati ambayo tumechukua imeimarisha usalama. Naam, huyo ni mbunge wa Kinangop Stephen Mburu kutoka Kenya anayefahamika zaidi kwa KK, akieleza mpango wake wa namna ya kupambana na ugaidi Kenya. kwenda kwa kasi kabisa hapa studio za sauti Amerika. Hivi sasa ninavuta barua yako Maganga Zengosha wa Kahama, Tanzania. Yeye anasema angelipenda kuuliza hivi, ni nani atasimamia makubaliano yaliyofikiwa kati ya Iran na nchi za washirika yaliyopatikana hivi karibuni juu ya mpango wa Iran wa nyuklia? Haya ni makubaliano muhimu juu ya kutayarisha mkataba wa kudumu yaliyofikiwa huko Uswisi mapema mwezi huu. Abdushakur ni kweli kabisa makubaliano ya Lozan huko Swisi yaliyofikiwa mwanzoni mwa mwezi huu kati ya Iran na mataifa sita makuu ya duniani: Marekani, Ujerumani, Uingereza, Ufaransa, Rusia na China siyo ya mwisho; ni mpango msingi wa kuweza kutayarisha mkataba wa mwisho, ambapo mazungumzo yataanza wiki ijayo na kumalizika pengine, wamejiwekea muda mwezi wa Juni mwishoni. Kwa hivyo cha muhimu, hakuna mkataba uliofikiwa juu ya mpango wa nuklia wa Iran. Sasa pindi wakikubaliana juu ya mkataba huu wa mwisho, ukaguzi kulingana na Rais Barack Obama ni kwamba utafanywa na idara ya nishati ya atomiki ya Umoja wa Mataifa IAEA yenye makazi yake huko Vienna, katika njia ambayo hakuna nchi ingine imekaguliwa kabla ya hivi sasa kama itavyokaguliwa Iran, amesema Obama. Na Iran imekubali kukaguliwa vinu vya viwanda vyake vyote vya kuzalisha nuklia ili kutumiwa kwa ajili ya mahitaji ya nishati ya nchi hiyo. Kwa hivyo ni mkataba ambao nchi za magharibi wanahisi ni bora zaidi kuliko mkataba wote, na hivyo jukumu litakuwa ni kwa umoja wa mataifa kufuatilia na kuangalia kwa niaba ya nchi hizo zote. Kwa hivyo kwa ufupi, Marekani na umoja wa nchi za Ulaya zitategemea wakaguzi wa idara ya IAEA kuhakikisha kwamba Iran haitotengeneza tena silaha za nyuklia. Kwa hivyo mazungumzo ya kutayarisha mkataba wa mwisho yanaanza wiki ijayo, lakini tayari tunajua kwamba kuna mvutano. Iran inataka vikwazo viondolewe mara moja mkataba ukifikiwa, na hapa Marekani, kama tunavyojua, baraza la Senate limepitisha hatua ambayo itamhitaji Rais Obama, ingawa alikuwa hahitajiki kufanya hivyo, kuwasilisha makubaliano hayo bungeni, nalo bunge lipate muda wa siku thelathini kuweza kupitia mkataba huo kabla ya vikwazo kuondolewa. Kwa hivyo kuna mvutano huo na huenda tukaona hali nyingine tena ya majadiliano ya vuta ni kuvute, lakini matarajio ni kwamba mkataba utafikiwa mwisho wa mwezi wa Juni, kama alivyofikia mkataba huu. Maanake Obama amesema huu ndio wakati pekee kwa nchi za magharibi na Iran kuweza kufikiwa makubaliano, la sivyo kutakuwa na matatizo mengine. Na hapa ili nafikiri, muda umemalizika. Sijui kama una ziada. Mimi nataka kwenda kujitayarisha, kwenda kusoma muktasar wa habari kabla ya kuondoka katika studio zetu. Maswali mazuri, muda umekwisha, msivunjike moyo, tutaendelea kujibu kama tunavyoweza. Kwa hivyo sijui, Idi, unasemaje? Mi la ziada ni kumwambia msikilizaji wetu shukran, na endelea kututumia maswali yako, na sisi tutakujibu vilivyo, na tukutane tena siku nyingine katika maswali na majibu. Abdul Shakur, asante Idi. Kabla basi ya kusomea muhtasari wa habari, kibao kifupi tu cha When A Man Loves A Woman Percy Sledge aliyetutoweka wiki hii. Mola amlaze pema peponi. Bila shaka Percy Sledge Mola amrehemu. Amefariki akiwa na umri wa miaka 76. Na sasa tunakusomea muktasar wa habari. Mvutano kati ya Iran na Saudi Arabia unazidi kuwa mbaya hii leo, wakati rais wa Iran Hassan Rouhani alikosoa vikali mashambulizi ya ndege yanayoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen. Katika hotuba kuadhimisha siku ya majeshi Iran, kiongozi huyo alisema, na mkulu unapanda mbegu za chuki katika mioyo ya watu katika kanda, na utaona matokeo yake kwa njia moja au nyingine, kwa haraka. Mwisho wa kumduka. Kuhu. Polisi wa Afrika Kusini wamewakamata karibu watu ishirini mjini Johannesburg baada ya kundi la watu kushambulia maduka yanayomilikiwa na wageni, wakati chuki dhidi ya wageni yanaendelea kwa wiki ya pili hivi sasa. Mkutano wa mwanzo wa mwaka wa Benki Kuu ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa IMF unaokusanya pamoja mawaziri wa fedha, magavana wa benki kuu ya kitaifa na wataalamu wa uchumi kutoka zaidi ya mataifa 150 unamalizika hii leo kwa kuzingatia haja ya kuwepo na usalama wa chakula. Na polisi wa Australia hii leo wamewakamata vijana watano wanaotumia kupanga njama ya shambulio ya kigaidi, njama wanaosema inatokana na ushawishi wa kundi la Islamic State. Mwisho wa muktasar wa habari, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.