Washington. Jeni fanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA Mtandao wa Afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa. Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza ungana nami Harrison Kamau kwa habari za afya. Zaidi ya asilimia 75 ya wagonjwa wa kifafa ni watu wenye umri wa chini ya miaka 20. Mwenyekiti wa kamati ya kitaifa ya uratibu wa kifafa nchini Kenya, Profesa Paul Kioi anasema maradhi yameadhiri zaidi ya Wakenya milioni moja. Anasema matatizo ya ubongo kwa kiasi kikubwa hayaeleweki na wagonjwa wananyanyapaliwa. Profesa Kioi amesema hivi karibuni mtazamo umehamia kwenye kudhibiti saratani na HIV na machache yakifanywa kuhusiana na kifafa. Kwa sababu hii, anasema watu wenye kifafa wanaachwa wakitaabika na bila ya msaada. Kioi amesema maradhi haya yanatibika na mtu anaweza kuwa na maisha ya kawaida na kuishi vizuri kama mtu mwingine yeyote. Amesema maradhi haya hayafahamiki vizuri na wengi. Imebainika kuwa takriban watu elfu moja watapatiwa mafunzo katika kaunti zote za Kenya ili kuwasilisha habari sahihi kwa jamii katika kuwa na ufahamu mzuri wa ugonjwa huu na na jinsi ya kukabiliana na wagonjwa wenye kifafa. Kioi amesema kwamba kifafa kinatofautiana kulingana na umri, sehemu ambapo kinatokea na ni wakati gani kinatokea. Amesema ni makosa watu kuamini kwamba kifafa kinaweza kukumba mtu mwingine kwa njia ya mate, kupumua au kwa jasho. Kufuatia dhana hii potofu kuhusu maradhi ya haya miongoni mwa jamii tofauti, kamati ya kitaifa ya kifafa ikishirikiana na benki ya Afrika wameamua kutoa uelevu wa ugonjwa huu kwa kufanya kampeni za kina ambazo ni maarufu kama Angaza Kifafa. Kwa mujibu wa takwimu, kifafa ni ugonjwa sugu wa matatizo ya ubongo nchini Kenya na ugonjwa wanne duniani ambao umewakumba takriban watu wa milioni 65 wanaokabiliwa na hali hii, na asilimia 80 kati yao wakiwa katika nchi zinazoendelea, kwa sababu ya uwezo katika kuwatambua watu wenye matatizo ya kifafa na kuwapatia huduma za gharama nafuu na mambo mengine yanayochangia katika kuwa na idadi kubwa ya wagonjwa wa kifafa katika dunia inayoendelea ni kusambaa kwa umaskini, kutojua kusoma, mifumo duni ya afya isiyokidhi mahitaji, unyanyapaa wa kijamii na dhana potovu kuhusu maradhi haya. Na katika habari nyingine, rais wa Marekani Barack Obama amepongeza kile anachosema ni maendeleo makubwa katika mapambano dhidi ya Ebola huko Afrika Magharibi lakini ameonya kuwa jumuiya ya kimataifa ni vyema iwe katika hali ya tahadhari mpaka virusi vitokomezwe kabisa. Maendeleo yaliyopatikana Guini, Liberia na Sierra Leone ni dhahiri yametokana na msaada wa Marekani. Baada ya watu takriban elfu kumi kufariki katika eneo hilo, idadi hiyo imeshuka na kuwa kesi mpya chini ya 40 nchini Guini na Sierra Leone wiki iliyopita. Liberia haijarekodi kesi mpya. Rais Obama alikutana na viongozi wa nchi hizo tatu na kuwapongeza kwa kile alichosema ilikuwa ni ushujaa wao na maamuzi ya kutibiwa kwa waathirika. Kwa kuongeza vifo vya zaidi ya watu elfu kumi vilivyokumba eneo hilo, Ebola imeharibu uchumi wa mataifa matatu na viongozi wanaomba msaada kujenga tena. Pia wanataka wasaidiwe kujenga mifumo ya afya ili kukabiliana na vitisho vya baadaye. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Leo huko nami Rahabu Fredi, na mada ambayo inajadiliwa hapa na vijana ni kwamba ni kwa nini baadhi ya wanaume ama wavulana huwatelekeza mabinti pale wanapowapa ujauzito. Kwa jina anaitwa Frenki Kinabu. Mara ya kwanza mwanaume anapokuwa na mwanamke au wanapokuwa kujihusia kwenye uhusiano mpaka wanaendelea kufanya hilo tendo, huwa wengi wetu hatutegemei kwamba mtu anakuwa kwenye uhusiano, wengi wanakuwa wajajipanga kwamba inavyokuja kutokea mtu ameshika ujauzito anaambiwa kwamba na mimba yako kwa mtu, ile jambo anakuwa hajajipanga. Ikitokea kwa mwanafunzi kama mimi, ikitokea umempa mwanamke mimba, anakuja leo anakuambia bana, nina mimba yako, inakuwa ni ngumu kwa mtu wa kawaida kumwelewa, kumwingia akilini. Mwingine anaishi kwa wazazi, leo anavyokuja kuambiwa mtu um, fulani ana mimba yako, anakuwa anajua ni anajiongezea majukumu sasa sasa na majukumu kama mtu hujajipanga inakuwa ni vigumu mtu kukabiliana nao. Ndio maana wengi wao wanakimbia hiyo kwa sababu ya majukumu. Mwingine anajiona hana uwezo wa kulea kile kiumbe. Sasa ukisema kwamba mwanaume huyu anakwepa majukumu, vipi alivyokuwa akifanya kile kitendo? Alikuwa anajua kitaleta matunda gani? Sawa, mtu anafanya kile kitendo akijua ah, kabisa hapa nimekosea, labda kutumia backing labda kujikinga ile jambo lisitokee, wengi wao tu, labda alifanya vile ni akili ya mda ule tu ilimtuma kwa kipindi kile labda au kutokana na mazingira, lakini akuwa hajajipanga. Sasa inapokuja kutokea tena anakuja kuambia hivyo mtu ana kiumbe chako. Mtu ambaye anakuwa hajajipanga, sio rahisi kumwingia akilini. Mimi naitwa Febronia Ndole. Ni kweli kabisa hichi kitu kinatokea sana, hata huko tunakuishi tunaona mabinti wenzetu wanapewa mimba halafu, wao mfano waliowapa mimba wanawatelekeza. Singine sasa unaanza kushangaa okay, wakati anamfuata huyu huyu msichana, nakuwa naona kabisa sababu huyu msichana ana maisha magumu, yeye mwenyewe anashindwa kujitunza, alafu sasa anapompa na ile mimba, anazidi kumwongezea tatizo jingine. Atilisi angempa mimba wakakaa wote wakasaidiana maisha, ila mi naona ni vibaya wanavyo kataa hizo mimba, maana unapokuwa unafanya kile kitu bila kutumia kinga lazima unajua kuna madhara kama hayo. Na notondi to mimba, kuna ukimwi, kuna magonjwa ya ngono, sonono kwa jina inaitwa da. Dalili ni kwamba wanaume wanaogopa kuwa na aibu, kwa sababu mtu utakuta na familia yake, mzazi wake amemlea vizuri, na mara nyingi wanaume kama wale wakiona kwamba amempa mwanamke mimba anaona kwamba hataeleweka katika familia yake. Kwa hiyo kitu kama hicho kinamwogopesha mwanaume, ataonekana sasa kwamba yeye hajielewi na hakuwa na msimamo na mpangilio katika maisha yake. Kwao ndio maana inatokea kwamba wanaume wanakimbia wale wale watu ambao wamewapa mimba. Kwa jina naitwa Benadeta Beno. Wanaume wengi anamfata mwanamke sio kwa sababu anampenda, anataka atimize haja yake, kwamba anajisikia kufanya vile. Kwao endapo yule mwanamke amepata mimba, sababu ni kumkimbia, kwa sababu hana upendo wa dhati na yule mwanamke. Kwa jina naitwa Budila Mosha. Ah, kwa topiki iliyoko mezani mi naweza kuongelea kwamba kuna swala la kutokujali Unakuta wanaume wengi hawajali yani, in nature, wanaume wengi wamezaliwa kuto kujali. Kwa hiyo unakuta anajua kabisa msichana mtu nimempa mimba, lakini makusudi anamwacha tu kwa kuto kujali yani, kwa vile hajali, ndio nimempa nimempa mimba so what, namwacha. Kwa hiyo mimi nadhani hilo ni sababu kubwa, afu lingine ni umaskini. Mwingine kweli ni maskini, ndio ili mimba anaitaka ni maskini na anajali, lakini sahana pesa atafanyaje? Anaondoka, lakini sio kwamba anakimbia anataka. Hapana, mwingine tu anakimbia ile ili tukuepuka ali majukumu mimba bado zinatokea wanasema hazijatarajiwa, lakini walikaa watu wawili wakaafikiana. kwa majina anaitwa David Ikobelo. Hiyo kesi ya kwamba mavulana wanakataa mimba mara nyingi nakuwa ni awareness kuwa mwanamke na mwanaume wanapokuwa wanapata ile mimba, yani mwanamke anapo mwanaume anapompa mwanamke mimba anakuwa hayuko awea kwa kile kitu kingine anachokuwa anakifanya kuwa maybe itatokea ujauzito uzito au la kwao inapokuja kutokea ujauzito, nakuta yeye jamaa hajajipanga, hana mbele la nyuma, akifikiria yeye kuwa nitamtunzaji huyo mtoto, anakosa jibu. Kitu kingine ni ile kukubalika kawaida katika jamii, nakuta kijana mdogo mwenyewe maisha yake yanampiga chenga, then aje achukue tena jukumu lingine la kumlea mama mtoto, si ajabu mwingine tena. Na upande wa mwanamke, kwa sababu siku hizo anakwambia, unaweza ukaoa, ukaoa ukoo mzima. Kwa hiyo hicho kitu mtu anakuwa ana avoid, unaona. Kwa hiyo anaona bora tu aikatee ile mimba aendelee na maisha yake ya kawaida, ambayo inampelekea yule msichana akataabike huko, kama hawako safi nao au vyovote vile. Maisha yenyewe yalivyo ya sasa hivi ya, ya Kitanzania, kumtunza mtu ni kazi ya sasa hapa mjini. Kwa mfano, unakuta mtu mwanaume anamke sawa, vijana mdogo labda akaa mwanafunzi, ukasema kwamba hana hela ya, ya kumtunza huyu mtu aliyempa mimba, lakini kwa mtu anayefanya kazi na tayari ana familia inakuja, nenda anampa msichana mimba afu anaekataa vitu vingine. Ni kwa sababu sheria zetu zi nazo hazijakaa vizuri, kwa anaamua tu anampa mimba. Hata nikimpa mimba nikamwacha, amna mtu atakae nifuatilia familia yake, labda wazazi yule msichana pia hawana uwezo kumpeleka polisi, labda yeye anaela. Hivyo vitu vinatokea sana, lakini hamna reaction yoyote inayochukuliwa toward huyo mtu aliyefanya hicho kitendo. Kwa hiyo mimi nahisi ingetengeneza sheria ikawa inabana tena asasa hawa wenye wakezao huko nyumbani, wanaofata watoto wadogo. Naitwa Irene Mushi, naangalia katika swala la vijana, tena vijana wadogo sana. Labda kwa upande wa wanaume, je, mmekutana katika mazingira gani? Watu wengine wanakutana leo tu klabu, wameenda wamelewa, wameenda huko wame, wamefanya vitu vyao, hawajafikiria hawajapanga chochote, hiyo mimba imeingia. Sasa pale mvulana anapokuja, naambiwa kwamba ile mimba ni ya kwako kwa hiyo moja kwa moja reaction yake inakuwa tofauti, ukizingatia bado mtu ni kijana, anapenda bado ujana, ujana maji ya moto. Akianza kusikia sasa ana mtoto sasa, vitu anaona kama vile vitu vitaingiliana, kwa unakuta wengi wanakuwa wanakwepa yale majukumu kutokana na kwamba itakuwa ni mzigo mzito kuwa mzazi na vitu kama hivyo. Jamii yetu bado haijatoa elimu ya mambo ya uzazi na mambo ya mahusiano, kwa sababu tunaona mambo yote haya yanatokea, kwamba watu hawajajielewa. Kwamba mi naingia katika mahusiano, basi, mahusiano kuna nini katika mahusiano? Mahusiano kuna mambo mengi, kuna mambo ya uzazi, kuna mambo ya ngono. Sasa watu hawajajua, kwa sababu katika mambo ya mahusiano kuna, kuna kupanga uzazi na vitu kama hivyo, lakini watu hawajapata ile elimu, kwamba kuna mambo kama hayo. Kwa hiyo ni lazima watu au wasichana watapata mimba kwa sababu hawajali wala hawajui. Sasa tunafanyaje hapa ili hizi mimba ambazo zinakimbiwa kimbiwa zisionekane tena? Mi naona cha kufanya zaidi ni kuhamasisha vijana kuacha fanya ili tendo la ngono kwa kwa kipindi hichi, lakini nayo nayo ni ngumu kusema kwamba huzuie hii kwamba vijana siweze kufanya, lakini ni watu tukueleweshwa njia salama basi ili jambo naweza likaisha pamoja, kama sio kuisha, bali kupungua katika jamii yetu. Katika hili swala, je, nifanyeje? Mi naona tusolo mtu wa vulana, hata wasichana nao tunafanya kuchangia kwa haya mambo. Unakuta mtu mwingine anampenda vulana fulani au anapenda vitu vyake, wa nafikiri atapataji vile vitu kutoka kwa mvulana au atafanyaje kuongeza upendo. Mwingine anaona solution ya kufanya ni kubebe, kubeba mimba yule mvulana, lakini kumbe wanakosea unakuta kubeba mimba yule mvulana yule mvulana mwenye hajajipanga, mvulana hajue intention yako. Una, unajua kwamba nikibeba hii mimba kwa, I mean, ile haikuwa kwa kitu kingine atanilea pia uone kwamba hapa huu um, muda sio mwafaka kufanya tendo la ndoa. Nawashukuru sana vijana ambao mmeshiriki kwenye mjadala wa leo, sina la ziada. Chukua yote ya ushauri ambayo umeambiwa, binti unayenisikiliza hapo. Mimi ni Rahabu Fredi hadi Maraji. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize daktari. Karibu mpenzi msikilizaji wa Je, nifanyeje katika makala yetu ya Muulize Daktari. Na siku ya leo tupo na Dr. Makwale wa kituo cha afya cha Maria Stopes Mbeya, naye atakuwa kijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Karibu. naitwa Joyce. Daktari, naomba kuuliza swali, kunywa maji mengi kunapunguza uzito? Kwanza maji ni tiba, na unapokuwa una utibu mwili kuna vitu vingi ambavyo unaweza uka, uka, ukaweza kuvikinga kwa wakati huo, unapotumia maji, aidha kabla ya kula asubuhi, unapoamka tu kabla ya kuswaki na kula, ukinywa maji yanaweza katibu vitu vingi, yani maradhi mengi ambayo yapo katika mwili, na ni muhimu sana kufanya hivyo kwa binadamu wa kawaida. Lakini unaposema swala la uzito, halihusiani kabisa na maji. Maji ni kimiminika, yani unaangalia uhusiano wa logic, uhusiano ya, ya, ya, ya, ya, ya wa maji yenyewe na, na maji ni kitu kingine ambacho katika mwili labda nizungumze, asilimia kubwa imejawa na maji katika mwili wa binadamu. Sasa ukisema tena, mtu anapotumia maji tena anapungua uzito, of course, unataka huyo mtu afe. Na ndio maana ukiumwa, okay, malaria leo hii, kitu cha kwanza kama malaria ni kali, lazima utawekwa drip la nini, la maji. Sasa mtu mtu ana amezidiwa, unamdunga una, una amini drip la, la maji, unataka pungua uzito kwa kidogo, inakuwa tofauti. Sasa unagundua kwamba kumbe maji ni, ni, ni, msaada katika mwili wa binadamu. Matatizo yanayoweza kumfanya mtu apungue amini uzito wa kawaida ni kutokana na mambo yafuatayo: mawazo, kuumwa shida ambazo zipo alizonazo, eenye binafsi na mazingira anayoishi kwao, anaweza kumsababisha mtu huyu apungue uzito, au ni dalili ya magonjwa fulani fulani ambazo inaweza ikawa HIV au dalili hizi. Sasa hivi tumesema tutazihamisha mpaka kwa watu wanene pia, nayo inaweza ikawa ni dalili ya ukimwi pia, maana watu tumesema tu ukipungua inawezekana kawa ni dalili ya ukimwi. Si kweli tu kwamba ni ni, ni, ni dalili hiyo tu pekee. Ona kuna watu ni wanene sana, lakini ana maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa kimsingi ni kwamba uzito hauwezi kupungua kwa sababu ya kunywa maji. Maji ni afya, maji ni tiba katika mwili wa binadamu, na asilimia kadhaa katika mwili wa binadamu imejawa na nini? Na maji. Kwa jina anayeita Catherine, daktari, ningependa kuuliza swali, kujisikia maumivu makali wakati wakwenda haja kubwa kunasababishwa na nini? Ni ugonjwa huo, ni ugonjwa kuna, ugonjwa huo unaweza kawa ni ugonjwa moja, na utaja kwa Kiswahili ambacho wamekizoea wanasema ndonda ugonjwa, na sio kujisikia tu maumivu, matokeo yake hadi kuona yani sehemu hizi kuchanika na kuonyesha toka na kinyesi chenye damu. Kwa, kwa mbali kwa sasa, huu ugonjwa unakaa tumboni kwa muda mrefu, na ukikaa kwa muda mrefu unaleta madhara haya, na si ugonjwa huwa tu huo tu, na ugonjwa mwingine ni, ni fangasi unaoendana sawa na hiyo wakati fulani akijikuna tu sehemu hizi chini anakuta damu inatoka. Sasa ule ni ugonjwa. Magonjwa haya mawili yana, yanaweza kusababisha aidha ikawa ni fungus na fangasi uh, hiyo ukiona inaleta ina, ina hivyo ujue ime, imekaa kwa muda mrefu na inahitaji tiba. Hasa hii inatokea kwa wanaume mara nyingi, kwa sababu huwa ndo ni wa, wanapenda kuchukulia kila kitu ni kawaida. Sasa ukiona okay, dalili kama hizo chukua hatua. Muone mtaalamu wa afya, nenda hospitali, pima, mwelekeze daktari tatizo lako, utashughulikiwa. Ni maradhi ambayo yanatibika na dawa zake zipo tu, hakuna shida, mtu natibika. Naitwa Silivia, daktari, naomba kuuliza swali, eti kimeo kinatokana na nini? Uh, hayo sasa ni, ni, ni mazingira ya kimeo. Huwa kinaota kwa sababu ya ya mazingira ya ya binadamu, au mwili wa binadamu kutokana na ukuaji. Hapo ndo production ya mtu anavyozikua, kutoka hatua moja kwenda hatua nyingine, huwezi kuzuia, ndio maana unasema vitu Mungu kuzuia huwezi, vitu alivyoviumba Mungu, nywele zisikue huwezi, kwa akili zako tuza kawaida, huwezi kwamba hichi ni kiungo tu, kiko ndani hapo, kinapokuwa kinahitaji kipunguzwe. Kwa nini? Kwa sababu kinakuwa mwishoni, kinaanza kuotesha usaa, na ule usaa utakapokuja kupasuka unaweza kusababishia ufe, kwa sababu ile ni sumu. Kwa hiyo kitaalamu tunasema ule kale kakimeo ka, ka, ka, ka, kanapokuwa kamesogea, kanalala juu ya ulimi kanapozidi kuwa kulefuka kanasogea juu ya ulimi kanalala namna hii, alafu ka kanaanza kuanza kutambaa kwa kulala kuja hivi. Sasa matokeo yake hata hapo unapomeza, una, una y chakula unaumia, una, kwa sababu unakasukuma. Kwa hivyo ni muhimu, kwa sababu unakasukuma hivi, tena kajirudishe tena, karudi juu, kwa hiyo hivyo hivyo hivyo. Kwa mantiki hiyo, ni kwamba ni lazima uweze kuenda kwa daktari au kwa mtaalamu wa afya, aweze kumweleza tatizo, akucheki, kisha kiondolewe ili uwezelee ishi na maisha yako ya kawaida. Naitwa Mariamu daktari, naomba kuuliza swali, eti mbegu za za papai zinatibu tifodi ya? Hizi ni nadharia. Sasa tunapozungumzia nadharia ni ni matunda haya, kwahiyo swala la matunda mimi naweza nikakubaliana nayo kwamba haya ni matunda, na proses ya kula matunda pia ni tiba. Kwa hiyo kuna tiba nyingi zinatokana na matunda. Kwa hivyo naweza nikakushauri tu kwamba kama una, una, una ufahamu huo unaweza ukatumia ikakusaidia. Kwa mimi ninachofahamu ni kwamba matunda huwa ni tiba. Asante daktari kwa majibu yako mazuri. Mpaka hapo mimi nakuwa sina la ziada katika kipengele hiki. Jina langu ni Lucy Patrick. Naam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza. Furaha wanaishi maisha duni sana, hali inayopelekea kushindwa kumudu mahitaji yao ya kila siku ikiwemo kuwalipia karo watoto wao wapendwa. Pamoja na hali duni ya wazazi wake, lakini Furaha na ndugu zake hawakukata tamaa kabisa, walisoma kwa bidii na kufaulu vizuri kwenye mitihani yao. Jamani, tuongezeni bidii kwenye masomo. Maisha yenyewe si kama mnavyotarajia. Maisha yenyewe si mnayaona kweli jamani, maana eneo hili lote tunaongozwa kwa umasikini. Hata sijui tufanyeje, tunatakiwa tufanye maamuzi ili tuweze kufaniki, kufanikiwa na sisi tuwakomboe wazazi wetu kwenye lindi la umasikini uliokithiri katika eneo hili. Na kweli hilo ndiyo la maana, inatubidi tusome ili tufaulu, na ndio tunaweza kufanikiwa katika maisha yetu. Enyenia pana njia, na hiyo ndio mikakati inayotakiwa. Atakayezubaa shauri yake atakuwa amepotea. Inatubidi pia tusaidiane ili tufikie malengo yetu. Hayo ndiyo alikuwa mazungumzo kati ya mabinti wale watatu. Walikubaliana kufanya bidii kwa nguvu zao zote bila kushindwa, ili wafaulu mitihani yao, kwani ikitokea mmoja wao mefeli, wazazi wao hawakuwa na uwezo wa kuwapeleka katika shule za kulipia. Hivyo waliweka bidii katika elimu yao, na ilipotokea mahali wanashindwa, walikwenda kutafuta msaada kwa wanaofahamu. Wazazi wao walifurahia wali sana bidii za watoto wao, kwani walijua kuwa bidii ile italeta matunda. Hivyo walifurahi sana, hasa waa na watoto wao wanajisomea na kupata matokeo mazuri kwenye mitihani yao. Da, jamani, nasikia raha sana tunavyowaburuza, raha sana. Lazima tuwaonyeshe kuwa na tuna malengo yetu, lazima tufikie mahali fulani. Elimu ndio kila kitu katika dunia hii, kweli. Hata baba alisema, kutokana na masikini, urisi wetu ni elimu, ndiyo nilimsikia, hadi akatoa mfano. Watu wengi tunawaona tuna wamefanikiwa ni kwa sababu walipata elimu, ndio maana wapo mbali hivyo. Hata mimi naamini ipo siku tutafika mbali sana kuliko hata wenyewe. Sasa nasema hivi, tusirudi nyuma kabisa, sisi tusonge mbele, lazima tufikie malengo Ndiyo, mimi lazima malengo yangu yatimie, sitokubali kudanganyika na chochote ili nifikie ninapotaka. Jamani, akitokea mmoja kati yetu akijaribu tu kuleta mchezo, hatutakubaliana. lazima tuonyeshe tena. Ni, nimewaambia baba na mama kuhusu hii mipango, wameahidi kutoa ushirikiano pale tutakapohitaji. Mimi nimemwomba mwalimu awe anatusaidia siku moja moja ikitokea tuna shida hapo sasa huo mpango mzuri sana. Baada ya mipango yao, wale mabinti walimsaidia mama yao kazi za nyumbani na baadaye walijisomea na kwenda zao kulala. Naam, penye nia huwa kawaida pana njia siku zote, na dalili ya mvua ni mawingu. Hatimaye mabinti wale walimaliza shule kwa nyakati tofauti, na wote walifanya vizuri kwenye mitihani yao na kufanikiwa kujiunga na vyuo vikuu. Walifurahi sana, kwani waliona njia imeanza kunyooka na wakiendelea na bidii watafanikiwa zaidi ili fikia malengo yao. Lakini mambo yalianza kubadilika baada ya kuingia chuo kikuu kwani uhuru aliyopata furaha ulimfanya abadilike tabia na mwenendo wake. Taratibu alianza kusahau malengo yake na aliyokuwa amejiwekea. Mm, jamani kuna tofauti umegundua hapa? Hapa hapa kati yetu au wapi? Kati yetu kuna mmoja wetu anaanza kujisahau kuwa tujiwekea malengo kwenye maisha yetu ya baadaye. Nani tena, na ni tofauti gani hiyo? Ni wewe fulaa, umebadilika. Au ujioni mwenyewe kwamba umebadilika? Nimefanyaje kwani? Mbona nipo kawaida tu. Au imekuwaje? Umesahau kama una deni katika maisha yako? Kweli mimi sijajua tatizo. Namshangaa. Ha? unaishangaa wakati hali ya nyumbani kwetu naijua vizuri sasa wewe muda wako mwingi siku hizi unatumia vibaya, kulikoni? Halafu nimesikia unajihusisha na kimapenzi na mtu mwenye umri sawa na baba yetu. <laughs> Yaani ndugu wenyewe, hata siamini kama mnasikia majungu. Kwa hiyo ukali uko wapi hapo? Maana lisemwalo lipo na kama lipo linakuja. Kwa hiyo ndio mnahamu ni umbuke au iweje? Hapana, Furaha, sisi ni ndugu, hatuwezi kukutakia mabaya wakati uwe. Sisi wote ni ndugu, lakini kinachouma unapotea mwenzetu, jamani Furaha. Kila akiambiwa hakuwasikia ndugu zake, zaidi zaidi alizidi kuwa jeuri ndugu zake. Baada ya uchunguzi, walikuja kugundua ni kweli Furaha alijihusisha kimapenzi na baba wa rafiki yake, hivyo alimuonya, lakini hakusikia. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala kila mtu ana hadithi yake. Jina naitwa Anasra Ramazani, nina umri wa miaka ishirini na tatu. Hapa nilipo ninajiuliza, je, nifanyeje? Kwa sababu nimetokea kumpenda mtu ambaye ni yaani, upande wa mamaangu na upande wa mama yake ni mabesi marafiki kabisa, na kiukweli, mimi na mpenzi wangu tupo sawa na tunapendana, lakini tatizo lipo kwa upande wa mamaangu mzazi, kwani ye ndo pingamizi. Nijaribu kumweleza juu hisia zangu kuhusiana na mpenzi wangu nilompata tukiwa bado wadogo. Tulipendana I mean, tumekuwa wote ote, tuliishi kwa kupendana kama rafiki tu, la kaka na dada, tuheshimiana, tulipendana. Lakini tulipofika utu uzima ndipo kila mtu alipoanza kumpenda mwenzie kwa hisia nyingine kabisa, tukataka tuwe katika mahusiano I mean, boyfriend na girlfriend. Tumeishi hivyo takriban kama miezi sita bila matatizo yote tu, yani, tupo kabisa kwenye mahusiano na tulipofikisha kipimo fulani kwamba sio wenye, tujiwekea mikakati tukifika labda baada ya miaka miwili, kulingana na kila mtu kupa na somo tutakavyomaliza chuo, tujitambulishe tuwe wazi kwa wazazi wetu. Tulikubaliana hivyo na mwenzangu, alienda kwenye familia yake akawaambia. Nashukuru Mungu kwa upande wake, majibu yalikuwa mazuri, walifurahia na kwa vile mtu mwenyewe nilikuwa ni mimi ambaye wananifahamu fika, tumeishi vizuri wana na wananijua, kwa hiyo ilikuwa ni furaha kubwa sana na yeye pia alifurahi. Lakini kwa upande wangu mimi ndipo matatizo yalipoanzia, kwani mama yangu hakupenda kabisa swala hilo, lakini kwa upande wa baba aliichukulia vizuri na alipenda, kwa sababu sisi kwa imani zetu za kidini, kwamba sisi Waislamu ukitokea kumpenda mtu na yeye amekupenda ni vizuri, basi mwalarishwe mfunge ndoa, kuliko kuendelea kuzini, ni dhambi. Lakini kama mkikubaliana, mnaoana. Kwa hiyo baba alivyopata hizo taarifa, yeye aliona jambo la heri, lakini upande wa mama ndo hakupenda. Nilijiuliza naifanyaje? Lakini kwa upande wa mama alikuwa najua kabisa mahusiano yangu mimi na mpenzi wangu, ila yeye alijua labda nitamchuna tu, namaanisha kwamba nitamlia vitu vyake nitamwacha, nitakuja kupata mwanaume mwingine ambaye yeye alikopo, anapenda nipate mwanaume mwenye sifa, labda sharobaro mwenye sura nzuri. Sasa nikasema mama yangu, mpenzi wangu ana sura mbaya h, lakini mimi nilipenda zewee alivyo, ni mstaarabu, lakini yeye alipenda, yaani sijui niseme, wale ambao wanajirusha, yaani masharobaro. Nadhani nikitumia neno masharobaro, labda mtanielewa vizuri. Nilimfuata mama angu nikamuuliza tatizo, na yeye alichoniambia Siku, yani, sikuamini kama ni mama yangu aliniambia maneno hayo, kwa sababu aliniambia kwanza, huyo mwanaume gani mwanaume mweusi yeye ametuzaa sisi weupe na yeye anapenda kwamba nipate bwana mweupe sharobaro ili hata nikija kupata watoto watoto watoke watoto we wazuli, we upe, voivo, kamelo, ya, sana, wa, yani watoto wawe wazuri weupe hivyo hivyo apate wajukuu wazuri. Jambo kama hilo sijui, yani linasikitisha sana, si sikuamini maneno kama hayo anayasema mama. Nikamuuliza mamangu, kwa hiyo muda wote nilokaa na huyu mvana ulikuwa unapenda tuzee, labda navyonichezea na niate saizi nikaolewe na mtu mwingine, na kati yendo amenijua mi kiundani zaidi, lakini jambo ambuliwa kwa mama kwamba anasema yeye alijua labda kwamba nitamchuna yani, kwamba nitamlia vitu vyake, alafu nitamwasha zeni, nitakuja nitakuja kuwa na mwanaume mwingine. Kikweli jambo kama hilo linaniumiza hadi sasa, sijui nifanye nini. Na mimi mpenzi wangu nampenda sana naye ananipenda pia, lakini kikwazo ni mama, na mkizingatia ni mama angu mzazi. Anasema hataki kabisa niwe na huyo mwanaume, na kama nitakubali kuwa na mwanaume basi nifute kabisa undugu mimi naye mama. Mpaka hapa nilipo, najiuliza, je, nifanyeje? Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusi usikose kujiunga nasi tena.