From Washington, the voice of America, VOA. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harrison Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa Jumatatu asubuhi, Aprili 20 mwaka wa 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu waziri wa fedha wa Tanzania azungumzia juhudi za serikali yake katika kuweka sera madhubuti za kiuchumi kwa faida ya wote. Yaani wanataka kupata faida kubwa sana ukilinganisha na hali halisi ilivyo katika katika dunia. Kwa hivyo, hiyo ndiyo changamoto ambayo sisi kama nchi tunayo, tutahakikisha lakini hata hivyo, kuweka sera imara na madhubuti. Vilevile, katika jamii na maendeleo, hivi leo tunazungumzia uchaguzi ujao nchini Tanzania na jinsi magazeti na mitandao ya kijamii yanavyofanya inavyofanya kazi katika kuwapasha, kuwapasha habari watu. Hivi vilivyomo kwenye mitandao ya kijamii sio vyombo vya habari, ni mawasiliano ya jamii, kwamba magazeti yanafanya kazi ya kitaaluma, ambayo kazi ya kitaaluma inahusisha kukusanya taarifa. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Zaidi ya wahamiaji mia saba wanahofiwa kufa baada ya boti waliokuwa wakisafiria kupinduka karibu na ufukwa wa bahari ya Libya wakati wakielekea Ulaya kutafuta maisha bora. Mamlaka imesema Jumapili kwamba takriban watu 28 wameokolewa na miili 24 kupatikana, ingawaji mamia ya watu hawajulikani walipo kutokana na kile kinachoelezewa kuwa ajali mbaya zaidi kuwahi kutokea kwenye haba, bahari ya Mediterranean. Boti hiyo ilipinduka kiasi cha kilomita 193 kusini mwa kisiwa cha Lampedusa kilichoko kusini mwa Italy, ikiaminika kwamba wahamiaji walikusanyika upande mmoja wa boti hiyo wakati walipoona boti nyingine ikiwakaribia. Viongozi wa Ulaya wameomba hatua za haraka zichukuliwe kusuluhisha tatizo la maelfu ya wahamiaji kutoka Afrika na Mashariki ya Kati wanaokimbia umaskini, vita na mizozo ya kisiasa wakijazana kwenye boti kuvuka bahari ya Mediterranean mara nyingi wakielekea kaskazini mwa Italy. Maafisa wa Afrika Kusini wamesema zaidi ya watu mia tatu wamekamatwa kuhusiana na mashambulizi dhidi ya raia wa kigeni ambapo takriban watu sita wameuawa. Akizungumza na wanahabari Jumapili, waziri wa mambo ya ndani Maluzi Jigamba alisema mashambulizi wanakamatwa na kushtakiwa, akiongeza kwamba serikali inafanya kila inafanya kazi kwa karibu sana na mabalozi, na balozi nyingine kuhakikisha walioathiriwa na gasia wanapata msaada wanaohitaji. Jumamosi, rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma alikatiza ziara yake nchini Indonesia ili kukabiliana na gasia nyumbani. Pia alizungumza na wahamiaji Afrika, wa Kiafrika waliokoseshwa makazi walioko kwenye kambi moja karibu na Daban akiwaeleza wanaokusudia kurejea makwao ni vema kufahamu kuwa bado wanakaribishwa Afrika Kusini. Na wanajeshi sita wa Umoja wa Afrika wameuawa kwenye matukio mawili tofauti yaliyofanywa na wanamgambo wa Al-Shabab huko kusini mwa Somalia katika kipindi cha masaa ishirini na manne yaliyopita. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. AMISOM imesema wanajeshi watatu kutoka Burundi waliuawa jana na wanamgambo wa Al-Shabab ambao walishambulia msafara wao katika mji wa Liego katika eneo la Loa Shabele. Wanajeshi wengi kadhaa nao pia walijeruhiwa. Msemaji wa Al-Shabab alisema kuwa wanajeshi watano waliuawa. Gavana wa Loa Shebele Abdul Kadir Muhamed Nur aliambia idhaa ya Kisomali ya Sauti Amerika kuwa takriban wanamgambo 11 wa Al-Shabab waliuawa kwenye mapambano hayo. Siku ya Jumamosi, wanamgambo wa Al-Shabab waliuvamia msafara wa wanajeshi wa Kenya na kuua wanajeshi watatu wa Kenya na kujeruhi wengine wanane huko kusini mwa Somalia. Afisa wa jeshi la Kenya aliwaambia waandishi wa habari kuwa msafara huo ulishambuliwa huko Delbio kwenye eneo la Loa wa Juba walipokuwa wakifanya doria. Anasema wanajeshi waliojeruhiwa walisafirishwa hadi kwenye mpaka baina ya Kenya na Somalia na baadaye kusafirishwa kwa ndege hadi Nairobi. Mapema mwezi huu kundi la Al-Shabab lilifanya shambulizi kwenye chuo kikuu cha Garissa nchini Kenya na kuua takriban watu 48. Al-Shabab ilisema kuwa shambulizi hilo ni kisasi kwa hatua za jeshi la Kenya nchini Somalia. Al-Shabab inajaribu kuipundua serikali ya Somalia na kusimamisha taifa la Kiislamu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Kundi la Islamic State limedai kuwaua Wakristo 30 wenye asili ya Ethiopia nchini Libya kwenye kanda ya video, sawa na za hapo awali, zinazoonesha zinazoonyesha wanamgambo hao wenye msimamo mkali wakiwaua. Kanda hiyo iliyowekwa kwenye mtandao Jumapili na kutazamwa na Sauti ya Amerika inaonyesha kundi mmoja la wanaume wakikatwa vichwa wakiwa wamepiga magoti mbele ya wauaji wao karibu na ufukwe wa bahari, na wengine wakipigwa risasi kichwani katika sehemu tofauti. Vifo hivyo vya kutisha vinaonyeshwa mwisho wa kanda hiyo ya nusu saa, ikieleza Islamic State wanavyochukulia Ukristo na juhudi zao za kuwabadili dini wasokuwa Waislamu. Mwezi Februari, Islamic State ilionyesha video ya wanachama wa kundi hilo wakiwakata wakristo wa Misri. Afisa kutoka Muungano wa Mataifa ya Kiarabu, yani Arab League, ameambia shirika la habari la Ufaransa kuwa wakuu wa kijeshi kutoka eneo hilo watakutana mjini Cairo wiki hii kujadili kuundwa kwa kikosi cha pamoja cha kukabiliana na wanamgambo wa Islamic State. Ripoti mpya iliyotolewa na Umoja wa Mataifa inasema mfumo wa kisheria nchini Afghanistan bado hauwasaidii wanawake hata baada ya utawala wenye msimamo mkali wa Kiislamu wa Taliban kutokuwepo madarakani. Ripoti hiyo iliyotolewa Jumapili, iliyotolewa Jumapili, inasema ni asilimia tano pekee ya kesi za dhuluma dhidi ya wanawake zinazopeleka adhabu kwa wahalifu. Inaendelea kusema kwamba wanawake wengi nchini Afghanistan wanawategemea wanaume, wanawashambulia kifedha. Katiba ya Afghanistan inahakikisha kuwa ni haki, kuwa na haki sawa wanawake na wanaume. Elimu na ajira kwa wanawake zimeimarika kabisa katika miaka ya karibuni nchini Afghanistan. Lakini ripoti hiyo inaongeza kusema kuwa utamaduni, ushawishi wa kifamilia, ufisadi pamoja na matumizi mabaya ya madaraka kutoka kwa maafisa wa mahakamani ni maswala yanawaacha wanawake wakijihisi kuwa hawana haki popote. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni mkutano wa mwanzo wa mwaka wa majira ya machipuko wa Benki Kuu ya Dunia na shirika like la kimataifa la fedha duniani IMF, unaowakusanya pamoja mawaziri wa fedha, magavana wa benki kuu za kitaifa na wataalamu wa kiuchumi kutoka zaidi ya mataifa 150 na unamalizika mwishoni mwa wiki hii hapa Washington. Wajumbe wamekuwa wakizungumzia juu ya athari za kushuka kwa bei ya mafuta duniani, pamoja na masuala ya akiba, chakula na masuala mengine muhimu. Waziri wa fedha wa Tanzania, Bisaada Mkuya, akizungumza na mwenzangu Abdu Shakur Abud, anasema kumekuwepo na masuala muhimu yanayohusiana na Afrika yaliyojadiliwa katika mkutano huo. Kwa upande wa Afrika kuna mambo mengi muhimu, lakini kubwa zaidi ni jinsi gani nchi za kiafrika zimeathirika na anguko hili la bei ya mafuta. Kulikuwa kuna kuna maelezo mbalimbali, vikao mbalimbali vya nchi moja moja na na shirika la fedha la lasi kimataifa, lakini nchi moja moja vilevile na na, na benki ya dunia, lakini Afrika kama, kama kundi pamoja na mashirika haya ya kimataifa. Kwa hivyo hilo, kwa upande wa kiuchumi, lilikuwa kubwa zaidi lakini sambamba na hilo tulikuwa nchi nyingine ambazo hususani zile za nchi za Afrika Magharibi ambazo zimeathirika sana na ugonjwa huu wa Ebola, na wao wenyewe walikuwa wana upande wao wa kuweza kushauri hivi taasisi za kimataifa, ni jinsi gani wangeweza kuzisaidia zile nchi ambazo zimeathirika, lakini jinsi gani wataweza kuzisaidia zile nchi ambazo sasa zimepata madhara, yani effect kutokana na huu ugonjwa wa Ebola, lakini vile vile zile nchi gani nyingine ambazo hazijapata madhara, lakini zinaweza zikajikinga kutokana na madhara ya nchi za ebola. Kwa hivyo makubwa yalikuwa hayo mawili kwa upande wetu, kwa upande wetu sisi kama nchi za Kiafrika. Lakini mikutano mingine mingine ilikuwa ikiendelea, ambayo ilikuwa ni masuala ya lishe, yalikuwa ni masuala ya miundo mbinu ya kiuchumi, hususan nishati na masuala mengine ya kisera kwa nchi tofauti. Na swala kubwa ulivyosema, ya kupunguka bei ya mafuta duniani, imeathiri Afrika, hasa zile nchi ambazo zinasafirisha mafuta kwa wingi, lakini nchi ambazo safirishi mafuta ni afueni kwa nchi hizo na wananchi watafaidika vipi? Mmezungumza namna gani? Kuwasaidia, kweli ni afueni, lakini afueni yenyewe ni ya muda mfupi. Yani wananchi kwa mfano, kama tukitoa mfano Tanzania, wananchi wameweza kuona uh, kupungua kwa bei ya, ya petroli, yani ile pump price, bei ya rejareja reja, ya petroli kwa kiwango nafuu kidogo, sio sana, lakini uh, hii tunahisi kwamba haitokuchukua muda mrefu kwa sababu anguko lilikuwa mpaka um, dola arobaini kwa bei za za dunia. Kwetu sisi imeshuka kwa shilingi mia, tumeona kwamba ni nafuu kwa mtu wa kawaida, lakini mara moja baadaye imepanda imekwenda sasa hivi kwa pipa ni, ni karibu dola hamsini, na tumeona kwetu nako kwenyewe tayari imeshaanza kupanda. Kwa hivyo tu, tuona kwamba bado hakuna ile stability hasa katika, katika unafuu huu wa anguko hili la, la mafuta Kwetu sisi, sera ambazo tunafanya kwanza, tunataka kuona kuona mwananchi mmoja mmoja anafaidika, mwananchi tu yule mmoja mmoja, kwa maana hiyo kwamba bei hiyo imeshuka, lakini hakikishi kwamba kuna na vitu vingine vinashuka. Kwa mfano bei ya umeme imeshuka, lakini vile vile juzi tu kama umesikia, uh, SUMATRA wametangaza kushuka kwa bei ya nauli ya mabasi kutokana na kilomita. Lakini upande huo huo wakati sisi kama nchi, tunaweza kuse, tunazingatia kusaidia wananchi, lakini nao upande wa wafanya biashara nao wamekuwa na, na, na kikwazo wamekuwa na kikwazo kwamba yani, wanataka kupata faida kubwa sana ukilinganisha na hali halisi ilivyo katika katika dunia. Kwa hivyo hiyo ndiyo changamoto ambayo sisi kama nchi tunayo, tutahakikisha lakini hata hivyo, kuweka sera imara na madhubuti kuona mwananchi mmoja mmoja anafaidika, lakini uchumi wa nchi nao wenyewe unaendelea kuimarika. Huyo ni Bi Saada Mkuya, Waziri wa Fedha wa Tanzania akizungumza na Sauti ya Amerika. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa China Xi Jinping amepanga kuzindua mradi wa miundo binu, mbinu unaogharimu dola bilioni 46, wakati akianza ziara ya siku mbili nchini Pakistan hivi leo. Bwana Zing anatarajiwa kwang kuangazia ukanda wa kiuchumi kati ya Pakistan na China ambao unahusisha ujenzi wa barabara, reli na miradi na nishati, kuiunganisha China na bandari ya Gwadar nchini Pakistan. Mradi huo utakapokamilika, utaiwezesha Beijing kufika haraka katika masoko ya Asia ya kati na pia kufupisha muda wa uagizaji mafuta kutoka mashariki ya kati. Afisa wa wizara ya mambo ya ndani wa Marekani amesema, Marekani inaunga mkono mpango huo wa kiuchumi na inaegemea kwenye uhusiano wa kiuchumi wa kieneo pande zote mbili zinatarajiwa kutia sahihi mkataba wa Pakistan kununua boti nane za submarine kutoka China. Na wapatanishi wa Marekani na Ulaya leo Jumatatu wanarejea mazungumzo kuhusu mkataba wenye utata wa kibiashara kati ya mataifa ya Atlantic mjini New York. Pendekezo hilo linaungwa mkono na Rais wa Marekani Barack Obama na chancellor wa Ujerumani Angela Merkel, ambaye ni kiongozi wa taifa lenye uchumi mkubwa zaidi Ulaya. Uwezekano wa kufikia makubaliano ulipelekea maelfu ya wajerumani kuandamana barabarani mwishoni mwisho mwa wiki. Duru hii ya mazungumzo ni ya sita tangu mwaka jana. Maafisa wanasema kwamba mkataba kati ya Marekani na Ulaya utaongeza dola bilioni 100 kwa uchumi wa pande zote mbili kila mwaka, lakini wanaopinga wanasema kwamba mkataba huo unaangalia maslahi ya mashirika makubwa bila kuzingatia watumiaji wa bidhaa, huku bei ya vyakula ikiteremka na ubora wa bidhaa kutozingatiwa naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mkutano wa nchi za Asia na Afrika utaendelea kwa wiki nzima ikiwa ni maadhimisho ya miaka 60 ya mkutano huo. Jana mkutano huo ulifunguliwa mjini Jakarta na kuhudhuriwa na wawakilishi kutoka nchi 77, huku viongozi wa mataifa takriban 30 wanatarajiwa kushiriki. Waandaji wa Indonesia wanauona mkutano huu kama njia ya kuongeza programu za maendeleo na ushirikiano baina ya nchi zinazoendelea. Mwandishi wa VOA Brian Paden ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Jakarta na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Mkutano wa kwanza baina ya Asia na Afrika ulifanyika huko Bandung, Indonesia mwaka 1955 kutetea ukombozi kutoka kwa utawala wa kikoloni na kupinga ushawishi kutoka kwa nchi zenye nguvu duniani, Marekani na Muungano wa Kisovieti. Kwenye maadhimisho ya sitini huko Jakarta na Bandung, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Indonesia, Armanta Nasir, anasema lengo la mkutano huo mara uh, the uh, hii uh, ni tofauti nadhani. Mada kuu ni maendeleo, ni kuhakikisha kuwa watu wa Asia na Afrika wana ukuaji kutoka umaskini na kupunguza mwanya wa maendeleo baina ya Asia na Afrika. Mkutano wa awali wa Asia na Afrika ulipelekea kuundwa kwa harakati zisizofungamana na upande wowote. Kumalizika kwa vita baridi, baadhi ya wa wachambuzi wamehoji haja ya muungano huo wa mataifa mbalimbali mbali. Mikutano hiyo mara nyingi huibua matamshi dhidi ya Magharibi, lakini siyo miradi ya ushirikiano. Mwaka huu Rais wa Indonesia Joko Widodo anataka kuyapa mataifa yanayoendelea muundo mpya kulingana na ushirikiano na maendeleo. Wakati wa mkutano huo waandaaji wa, wa mkutano huo watahamasisha kuongezeka ushirikiano baina ya mataifa ya kusini, ikimaanisha uhusiano wa moja kwa moja miongoni mwa nchi zinazoendelea na ushirikiano wa pande tatu ambao unahusisha nchi zinazoendelea zikifanya kazi pamoja na nchi za magharibi ili kupata msaada. Diantrian Shinjani, afisa wa ngazi za juu kwenye wizara ya mambo ya nje ya Indonesia, alielezea jinsi nchi yake kwa msaada wa ufadhili na msaada kutoka Norway sasa inatoa msaada kwa miradi 45 huko Afghanistan katika nyanja za afya, elimu na kilimo, miongoni mwa nyinginezo. Anasema hakuna nchi inayoweza kujikimu wenyewe. Balozi wa Norway mjini Jakarta, Stig, Travik anasema nchi katika dunia ya Kiislamu zina uwezo kwa urahisi kuiangalia Indonesia ilivyopata maendeleo na demokrasi kama taifa lenye idadi kubwa zaidi ya wa Waislamu duniani. Waandaaji wanasema pia kuwa wanataka kuongeza nguvu na ushawishi wa nchi zinazoendelea kwenye Umoja wa Mataifa, japo China, Ufaransa, Rusia, Uingereza na Marekani wanashikilia kura ya turufu kama wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama. Hapo kesho viongozi wa China, Japan, Afrika Kusini, Ethiopia na Pakistan wanatarajiwa kuhutubia katika mkutano huo. Naam, bara la Afrika linatakiwa liwe na ongezeko la ukuaji mzuri katika dunia yenye ushindani mkubwa. Mwandishi wetu Peter Kloti anaripoti kuhusu mahojiano yake na mgombea urais katika taasisi ya Benki ya Maendeleo ya Afrika na ni nini mkakati wake endapo atashinda nafasi hiyo. Mwenzangu Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Waziri wa kilimo wa Nigeria, Akinwumi Adesina, ambaye anawania wadhfa wa benki ya maendeleo ya Afrika, AfDB, anasema katika kufanya kazi kwake kwa miaka mingi na nchi za Afrika za Anglophone zinazozungumza Kiingereza na Francophone zinazozungumza Kifaransa, kuna haja kubwa kwa bara hilo kuwa na mikakati thabiti ya kutokomeza umaskini barani humo. Adesina anasema kwa mikakati aliyonayo, anahisi anafaa kushika wadhifa huo, kwa lengo la kufanikisha yale ambayo anataka yawe ni maendeleo ya wote barani humo. Hata hivyo, amempongeza rais wa sasa wa benki hiyo ambaye ndio anamaliza muda wake, lakini ameongezea kwa yeye atakuwa ni mtu anayefaa kabisa kuzungumzia masuala ambayo anamtia wasiwasi mkubwa, kama vile ukosefu wa ajira na usao miongoni mwa vijana wa Kiafrika. You know, kwanza ni kulenga katika miundombinu ya kisasa ili kuruhusu kuongeza uzalishaji na ubora katika ukuaji, kufanya kazi na sekta binafsi kwa ajili ya kufungua fursa zaidi za kipato zaidi. Lengo la tatu ni ajira kwa vijana wa Afrika na ajira pia kwa wanawake. Eneo la nne ambalo nitaliangalia na kuweka msisitizo zaidi ni kufufua uchumi wa maeneo ya vijijini ili kuwepo na mafanikio na ukuaji upatikane kote barani humo. Baadhi ya wa Waafrika wamekuwa na mashaka kuhusu nia ya kisiasa miongoni mwa viongozi katika bara hilo kuhakikisha mwingiliano ambao wanasema unadumaza utendaji bora wa benki ya maendeleo ya Afrika kufanikisha malengo yake. Lakini Adesina amesema kuna nia ya kisiasa miongoni mwa wakuu wa nchi na serikali katika kuelekea kwenye mwingiliano huo. Afrika haina uchaguzi. But you know, zaidi na kwa kuwa mwingiliano kwa sababu kama yeah, ukiangalia ukubwa wa kila nchi yetu, utaona kuna soko ndogo. Lakini tunaweza kuwa na biashara kubwa zaidi miongoni mwetu wenyewe. Kiwango cha biashara miongoni mwa nchi za Afrika ni ndogo mno, ni asilimia 12 ukilinganisha na zaidi ya asilimia 48 huko Asia na ukilinganisha na asilimia 47 katika eneo la biashara huru huko Amerika Kaskazini na karibu asilimia 70 barani Ulaya. Nchi ishirini na tisa za Kiafrika zimeorodheshwa kuwa ni mataifa tete ambayo yanachangia moja kwa moja kazi za Benki ya Maendeleo ya Afrika. Adesina anasema demokrasia ya pamoja inasema kuchangia pakubwa katika kuhakikisha amani na uthabiti katika nchi za Afrika. Amezungumzia uchaguzi wa rais uliokuwa wa amani huko Nigeria hivi karibuni, ambapo rais aliyekuwa mamlakani Goodluck Jonathan alishindwa, na huu ni mfano jinsi Afrika inaweza kusuluhisha suala la ukosefu wa uthabiti na kuhakikisha amani. Ameongezea kuna umuhimu wa kuzungumzia ujenzi wa taasisi, kufungua nafasi za ajira kujenga ujasiri katika uchumi wetu na kuhakikisha kwamba rasilimali za asili ambazo zinasababisha ukosefu wa uthabiti na matatizo zinashughulikiwa kwa uwazi zaidi. Na katika makala ya jamii na maendeleo, tunaelekea nchini Tanzania ambapo waandishi wa habari wanakabiliana na changamoto mbalimbali hasa wanapojiandaa kutekeleza wajibu wao wakati wa uchaguzi mkuu ujao baadaye mwaka huu. Mwenzangu Esther Gidhuet amezungumza na Deodatus Balile, mhariri wa gazeti la Jamhuri, ambaye pia anawakilisha waandishi wa habari wa Tanzania katika masuala ya kisheria, na kwanza akamwuliza aeleze mchango wa waandishi habari katika jamii. Mchango wa vyombo vya habari katika nchi yetu umekuwa mkubwa na ni nguzo kubwa ambayo imewezesha jamii kupiga hatua kubwa kutoka pale tulipo kuja hapa tulipo. Kwa maana ya kwamba nchi yetu, mifumo mingine inawezekana, inaonekana haifanyi kazi, lakini sasa ilipofikia vyombo vya habari vimeaminiwa, vinachukuliwa kama chombo sirias, kama yani, unakuta mwananchi akipata tatizo, badala ya kwenda polisi, sehemu ya kwanza anakwenda kwenye vyombo vya habari, akitumaini kwamba kwa kuwa vyombo vya habari, haki ya kupata habari vinayoisimamia, ni haki ya msingi inayowezesha haki nyingine kupatikana. Kwa hiyo akishakwenda kwenye vyombo vya habari, vyombo vya habari vikaripoti vile tukio, kinachofuatia wahusika ambao wanahusu wanakuwa wakikwamisha haki yake kupatikana, wanaiwaisha ile haki. Kwa hiyo wananchi katika jamii tuliyomo, wameviamini vyombo vya habari kwa kiwango kikubwa, na wanapokuwa na tatizo au lolote wanakimbilia kwanza kwenye vyombo vya habari, alafu hatua nyingine inafuatia. Na mazingira yenyewe ya waandishi wa habari, bwana Deudatus, unaweza kuyaelezeaje? Iwe ni kwenye magazeti au redio na televisheni, kwenye mazingira halisi ya kutendea kazi. Vyombo vya habari vinatenda kazi katika mazingira magumu katika nchi yetu. Unakuta vyombo vya habari vilivyo vingi vinatumia correspondent, hawa correspondent wanakuwa mikoani, walio wengi hawajaajiliwa, lakini mbaya zaidi, kwa maana mimi nimekuwa nikiendesha mafunzo katika nyakati tofauti, unakuta inafika pahala hakuna mawasiliano kati ya correspondent walioko mikoani na wakuu wa vyombo vya habari kama wahariri na wengineo walioko makao makuu hapa Dar es Salaam kwa hiyo kila nikienda mikoani napata malalamiko ya kwamba correspondents walioko mikoani hawajalipwa malipo yao. Correspondents walioko mikoani wanakuwa harasi au wanatendewa ndivyo, sivyo na watu mbalimbali mimi mbali. Nikajiuliza, tunafanyaje? Hii ni changamoto. Kuna changamoto kwamba vyombo vya habari vinapaswa sasa kuunganisha kuanzia ngazi ya kata mpaka ngazi ya taifa. Kuna mkatiko wa mawasiliano hapa kwamba ni kweli haiwezekani vyombo vya habari vikaajiri kila vinavyofanya naye kazi, kwa maana ya kwamba ukiangalia hata vyombo vya habari vikubwa kama ilivyo Voice of America na vinginevyo, vinafika pahala vinakuwa na wawakilishi katika maeneo mbalimbali mbali. Lakini wale wawakilishi kama wameajiriwa kufanya ile kazi, wakifanya ile kazi wanalipwa kwa wakati. Ila challenge inayojitokeza unakuta tuna watangazaji ambao wanaweka matangazo au mawakala wanaouza magazeti katika mikoa na wilaya mbalimbali mbali. Sasa mawakala wanaouza magazeti pia, baadhi wanakuwa si waaminifu, hawarejeshi pesa kwa wamiliki. Kwa hiyo katika hali hiyo, unakuta wamiliki au wahariri wapo kwenye kona ambayo ni mbaya, kwa kiwango ambacho hawawezi kuhimili kulipa gharama za uendeshaji. Sasa tunajiuliza tutaendeleaje? Hapo ndo ninawashukuru mfuko wa vyombo vya habari Tanzania, mfuko wa vyombo vya habari Tanzania, Tanzania Media Fund, TMF imekuja na utaratibu wa kuangalia jinsi gani vyombo vya habari vinaweza vikabadilisha utendaji wake hapa nchini, vikawa na mwelekeo ambao utaviwezesha kufanya biashara, vikawalipa watendaji wake na vikapata faida, vikajitegemea badala ya kutegemea vyanzo vya mapato ambavyo havina uhakika. Je, Diodatus, kuibuka kwa mitandao ya kijamii kunatoa changamoto gani kwa vyombo vya habari vya kitamaduni kama tunavyovijua, redio, televisheni, magazeti? Mimi nijibu swali hilo kama ifuatavyo kwamba wakati ninafanya shahada yangu ya uzamili masters, nchini Uingereza, utafiti wangu nilifanya kwa nini magazeti yanaelekea kusema, kwa nini yanakufa, yanaelekea kufa dhidi ya mitandao ya kijamii na teknolojia ya kisasa. Sasa katika ile utafiti niliofanya ili ilikuwa mwaka elfu mbili na nane nikuwa pale Hall University Uingereza, ikabainika kwamba kinachotokea ni kwamba vyombo vya habari lazima vihakikishe vina, vinajifunga mshipi na kuendana na matukio. Tunapaswa kutambua kwamba baadhi ya nani hivi vilivyomo kwenye mitandao ya kijamii sio vyombo vya habari, ni mawasiliano ya jamii. Kwamba magazeti yanafanya kazi ya kitaaluma, ambayo kazi ya kitaaluma inahusisha kukusanya taarifa kuzichakata na kuzisambaza. Sasa hii mitandao ya kijamii inafanya kazi ya kukusanya taarifa na kuzisambaza wenyewe, wanakosa hii element ya kuchakata. Maanake ni nini? Kwamba usipoprocess zile taarifa pale, ndio professionalism ueledi wa kitaaluma unapoingia pale, kwamba sasa unahitaji mtu ambaye ni mtaaluma, ambaye jambo likitokea kwenye mitandao ya kijamii wananchi waseme tumeliona hili basi, ngoja tuende kwenye gazeti la Jamhuri tuone jinsi gani lilivyo lichakata hili jambo na kutupa the way forward, kwa sababu mitandao ya kijamii mimi naiona kama fursa, inakuwa kama kitu wanaita curtain raiser, kwamba inapogusa jambo kwamba limetokea tunataraji magazeti sasa yaje na sababu za kina. Kwa hiyo tunahitaji kuwa na expert opinion ambao watakuwa wanakwenda mbele zaidi ya hao watu ambao wanaandika kwenye mitandao ya kijamii hawa waendelee tu, kwamba ikitokea ajali atasema kwamba imetokea ajali, imeua watu ishirini na nane, lakini nataraji gazeti lije na uchunguzi zaidi liseme hiyo ajali iliyotokea, kwa nini imetokea, na kama imetokea kwa nini imeua watu huyo. Alikuwa ni Diodatas Balile, mhariri wa gazeti la Jamhuri akizungumza na Sauti ya Amerika. Kabla ya kutamatisha matangazo yetu, huu hapa muktasari wa habari. Zaidi ya wahamiaji 107 wanaofiwa kufa baada ya boti waliokuwa wakisafiria kupinduka karibu na ufukwe wa bahari ya Libya wakati wakielekea Ulaya kutafuta maisha bora. Maafisa wa Afrika Kusini wamesema zaidi ya watu 300 wamekamatwa kuhusiana na mashambulizi dhidi ya raia wa kigeni ambapo takriban watu sita wameuawa. Kundi la Islamic State limedai kuwaua Wakristo 30 wenye asili ya Ethiopia nchini Libya kwenye kanda ya video, sawa na za hapo awali zinazoonyesha wanamgambo hao wakiwa wa, wa msimamo mkali wakiwaua watu. Ripoti mpya iliyotolewa na Umoja wa Mataifa inasema mfumo wa kisheria nchini Afghanistan bado hawasaidii wanawake hata baada ya utawala wenye msimamo mkali wa Kiislamu Taliban kutokuwepo madarakani. Rais wa China Xi Jinping amepanga kuzindua mradi wa miundo mbinu unaogharimu dola bilioni 46 wakati akianza ziara ya siku mbili nchini Pakistan hivi leo na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami na ni Harizon, kama nikisema kwaherini, na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.