Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. ni saa 1 na nusu jioni April 20, mwaka 2015 katika matangazo ya VOA Express. Viongozi wa kisiasa Kenya wanazozana kuhusu pendekezo la kufukuzwa wakimbizi katika kambi wa wa ya Dadaab iliyopo Kenya. Sisi tuko na majukumu, kwanza kwa mtazamo wa kisheria, majukumu ya kimataifa ambapo kuna mikakati ama, uh, mikataba ambayo tusha, tusha itia sahihi kama nchi. Ni mmoja wa viongozi wakielezea kutokubaliana na kufukuzwa kwa wakimbizi walioko katika kambi ya Dadaab. Hii ni VOA Express, mimi ni Idi Ligongo, na mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Vilevile vile katika VOA Express tuna ripoti, chama cha CCM huko Zanzibar kimemfukuza wanachama mwenyekiti wa kamati ya maridhiano kati ya CCM na CUF Hassan Nasr Moyo baada ya kikao kupitia ripoti zote za uchunguzi na kujiridhisha alikuwa akivunja maadili na miiko ya chama chake na kutoa matamshi yasiyokubaliana na sera za chama chake. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi sasa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Id Ligongo. Habari za hivi punde kutoka Nairobi, Kenya, zinasema mtu mmoja mwenye asili ya Kisomali, Sheikh Mahat Omar, amewekwa nguvuni na maafisa wa polisi kwa tuhuma za kufadhili ugaidi. Sheikh Omar alikamatwa katika mtaa wa Isli mjini Nairobi akidaiwa kuwafadhili magaidi waliohusika katika shambulizi la wiki chache zilizopita katika chuo kikuu cha Garissa ambako wanafunzi 148 walikufa. Habari zaidi kutoka Nairobi zinasema serikali ya Kenya itaandaa mkutano maalum na serikali ya Somalia pamoja na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR kuhusu mkataba uliowekwa saini mwaka jana wa kuwarejesha wakimbizi nchini Somalia. Mawaziri wa mambo ya ndani na nje wa jumuiya ya Ulaya wanafanya mkutano wa pamoja mjini Luxembourg kujadili maafa katika bahari ya Mediteranean. Mkutano huo wa leo unafanyika wakati Italia inaendelea na zoezi la kutafuta na kuokoa mamia ya wahamiaji baada ya boti waliokuwa wakisafiria kutoka ufukwe wa Libya kuzama. Wakati huo huo, wakiwaokoa wahamiaji wa Siria kutoka katika boti nyingine katika mwambao wa Sisili, watoto kumi na watatu waliokuwa ni miongoni mwa wahamiaji wa Siria tisini na wanane ambao boti yao ilizama safarini Wakitokea nchini Uturuki. Mkuu wa sera za kimataifa wa Umoja wa Ulaya Federica Mogherini amesema leo kwamba ukanda huo una wajibu wa kutambua jukumu lao la uadilifu kama watu wa Ulaya kuzuia maafa kama hayo kutojirudia mara kwa mara. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi la leo la bomu katika basi la Umoja wa Mataifa kaskazini mwa Somalia na kuua karibu watu saba na kujeruhi wengine Idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia watoto UN, UNICEF imeeleza kwamba wafanyakazi wake wanne waliuawa na wengine wanne wapo katika hali mbaya baada ya mlipuko kutokea katika mji wa Gorowe wakati wakisafiri kutoka katika nyumba waliofikia kuelekea ofisini. Maafisa wa polisi wanasema watu wanne kati ya waliokufa katika shambulizi hilo ni raia wa kigeni, Wasomali wawili na aliyejitoa wa muhanga. Hakukuwa na habari kamili ya nchi wanakotoka wafanyakazi hao wa kigeni. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express. Mikutano ya rais wa China Xi Jinping inayoanza hii leo mjini Islamabad imepangwa hasa kuzingatia juu ya kupanua uhusiano wa uchumi lakini, pia maafisa wa Pakistan wanasema viongozi wa kiraia na jeshi watamfahamisha maendeleo ya operesheni za kupambana na itikadi kali na juhudi za kuleta amani katika nchi ya jirani ya Afghanistan. Miradi ya maendeleo inayogharamiwa na mabilioni ya dola ya China inatarajiwa pia kuchukua uzito katika ziara ya rais huyo wa China, lakini mipango hiyo ni nusu tu ya mikakati yenye madhumuni ya kuendelea kuimarisha masuala ya usalama wa kikanda pamoja na uchumi. Marekani na Ufilipino zimezindua zoezi kubwa la pamoja la kijeshi kuha, kuwahi kufanyika katika kipindi cha miaka 15 ambapo linazingatia katika kuweka ukanda huo tayari kwa lolote. Zoezi hilo la kila mwaka la siku kumi linalojulikana kama Balikatan, ikimaanisha bega kwa bega, ni kubwa mara mbili zaidi ya zoezi la mwaka jana, likijumuisha wanajeshi 11,000 kutoka mataifa yote mawili. zoezi hilo Zoezi hilo lililoongozwa na Marekani ni sehemu ya mpango wa Washington katika ukanda wa bahari ya Pacific likiwa na juhudi ya kuimarisha kuwepo kwa Marekani kijeshi katika ukanda huo unaokabiliwa na upinzani waharaka, wa haraka wa ardhi unaofanywa na China katika bahari ya kusini ya China. Mamia ya watu walikusanyika katika eneo lililokuwepo jengo la serikali kuu ya Marekani jimboni ya Oklahoma kuadhimisha miaka ishirini ya shambulizi la kigaidi lililogharimu maisha ya watu 168. Ibada ilianza kwa sekunde 168 za kukaa kimya kuwakumbuka wale walioathirika na tukio hilo, ambapo walioathirika na ndugu zao na wale waliopoteza maisha, huku wakitokwa na machozi, walitaja majina ya kila aliyepoteza maisha. Rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton alikuwa miongoni mwa watu waliozungumza katika kumbukumbu hiyo ya Oklahoma City. Rais Barack Obama alipeleka ujumbe akisema, muda unapopita huwezi kupunguza machungu, lakini ikiwa mauaji hayo yalikuwa na lengo la kusababisha kitisho kwa Wamarekani siku hiyo na kuvunja umoja wetu, basi yameshindikana kabisa. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na huko nchini Kenya. Wakati Kenya imeanza mradi wa ujenzi wa ukuta wa kilomita 700 kwenye mpaka wake na Somalia, viongozi wa kisiasa nchini humo wanazozana juu ya pendekezo la kufukuzwa kwa wakimbizi kutoka kambi ya Dadabu kama hatua ya kuzuia mashambulizi ya mara kwa mara kutoka kwa wanamgambo wa kundi la Al Shababu lenye makao yake makuu nchini Somalia. Zaidi ya ripoti hii na mwandishi wetu wa VOA Express Mwai Gikonyo akiwa Nairobi. Licha ya juhudi mpya za serikali za ujenzi wa ua au kuta wa karibu kilomita 700 kwenye mpaka wa Kenya na Somalia, viongozi wa kisiasa na wananchi kwa jumla wangaliwa kibishana ikiwa ni busara kuendelea na ujenzi huo pamoja na kutekelezwa kwa tisho la serikali la kufungwa kwa kambi ya wa wakimbizi ya Dadaab kaskazini mashariki mwa Kenya. Na baadhi ya wanasiasa wanahoji kambi ya wa wakimbizi ya Dadaab imekuwa ni chekechea ya kuwasajili na kutoa mafunzo ya kigaidi kwa vijana wasiokuwa na ajira nchini Kenya. Mjadala na mzozo huu umesababishwa na matamshi ya naibu wa rais William Ruto ya kuitaka serikali kufunga kambi ya wa wakimbizi ya Dadaab na wakati huo wa kujenga ukuta wa kuzitenganisha Kenya na Somalia kama hatua ya kujikinga na mashambulizi ya Al-Shabab. Naibu wa rais William Ruto anasema kwamba Kenya itafuata nyayo za serikali ya Marekani baada ya lile shambulio la 911 nchini Marekani, mambo ya dadab na mambo ya refugees, tumezungumza na watu wa UNHCR. Tumewaambia hiyo kambi ambayo iko dadab, kwa miezi mitatu wahamishe iende Somalia. Wafuasi wa Rais Uhuru Kenyatta katika serikali ya Jubilee pia wanaunga mkono pendekezo hili la serikali. Ukiwa mzuri kwa mtu na amekuja kwako, ukamba pahali pa kulala ukampa chakula kisha ukawa mzuri kwake, na yeye mwenyewe anaanza kutrain hata wale vijana wetu wawe wakitupiga sisi. Why do we need that camp in our country? Mambo ya dadab refugee camp, hiyo camp ifungwe haraka iwezekanavyo. Lakini mtaalamu wa sheria za kimataifa Bwana Tom Mashua ana mawazo na fikra tofauti kuhusu pendekezo hili la serikali, ni kweli kwamba kuna hizo hisia za kwamba wakimbizi wanahusiana ama wanahusika katika matendo ya uvamizi hapa nchini na ugaidi, lakini ukweli mambo ni kwamba sisi tuko na majukumu kwanza, kwa mtazamo wa kisheria, majukumu ya kimataifa ambapo kuna mikakati ama uh, mikataba ambayo tusha, tusha itia sahihi kama nchi na pia kuna mikataba um, hususan ya kiafrika ambayo inatilia maanani sana usalama wa wakimbizi. Kwa hivi sasa, Kenya imegawanyika kuhusu hatua ya serikali ya kuwafukuza wakimbizi pamoja na ujenzi wa ukuta kwenye mpaka wake na Somalia. Lakini duru za kibalozi hapa Nairobi zasema waziri wa mashauri ya nchi za kigeni wa Marekani bwana John Kerry anatarajiwa kuzuru Nairobi kuanzia tarehe nne mwezi ujao, ili kushauriana na serikali ya Nairobi kuhusu tisho la kigaidi katika eneo hili la Afrika Mashariki na jinsi ya kusitisha misaada ya fedha kwa kundi la Al-Shabab. Ziara ya waziri Keri mjini Nairobi inatangulia ziara ijayo ya rais Barack Obama mjini Nairobi mwezi Julai mwaka huu. Mwaike kwenye VOA Express, Nairobi. Asante sana Mwaigi Konyo. Na tukielekea nchini Tanzania, huko Zanzibar, Chama cha Mapinduzi CCM kimemfukuza wanachama mwenyekiti wa kamati ya maridhiano kati ya chama cha CCM na CUF bwana Hassan Nasor Moyo. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Zanzibar Moneru Zakaria ambaye anaanza kuelezea hatua ilivyochukuliwa kwa Moyo. Tamko hilo limetolewa na katibu wa CCM mkoa wa Magharibi Aziza Mapuri E, ambaye amekaririwa na baadhi ya vyombo vya habari muda mfupi baada ya kumalizika kwa kikao cha halmashauri kuu ya CCM kwa a Magharibi ambacho kinasemekana kuwa kimefanyika katika tawi la CCM Bweni, chini ya mwenyekiti wa CCM wa mkoa huo Yusuf Muhammad Yusuf. Na e, kwa mujibu wa katibu huyo wamesema kwamba wametumia ibara ya tisini na tatu mabano kumi na nne ya katiba ya CCM ya kumfukuza wanachama mzee Moyo baada ya kikao kupitia ripoti zote za uchunguzi na kujiridhisha alikuwa akivunja maadili na miiko ya chama chake. Je, wamezungumzia ni maadili gani hayo yaliyovunja katika chama chake cha CCM? Maadili eh, wanayodai ni kwamba mzee Moyo amekuwa akidaiwa kukisaliti chama kwa kukiuka maadili na kutoa matamshi yasiyokubaliana na sera za chama chake na vile vile inadaiwa kwamba amekuwa akitumia majukwaa ya siasa e, katika mikutano iliyokuwa ikiandaliwa na chama cha wananchi CUF, kuisaliti CCM huku akijua kuwa yeye ni kiongozi wa kutolewa mfano e, kutokana na, na nyadhifa zake mbalimbali mbali ambazo amewahi kuzishika akiwa ndani ya chama cha e, CCM na akiwa ndani akitumikia serikali zote mbili, kwa maana kwamba serikali ya mapinduzi ya Zanzibar na serikali ya jamhuri ya muungano kwa nyakati tofauti. Muniri, siku za karibuni kulikuwa na fununu kuwa Hasan Moyo ana mpango wa kuingia chama cha upinzani. Sasa baada ya matokeo haya kutangazwa, amefukuzwa chama. Je, ametangaza kwamba ataenda kaf au ameeleza nini juu ya kufukuzwa kwake? E, mpaka hivi sasa bado hajatangaza uamuzi wa kujiunga na chama chochote cha siasa, na nafikiri kwa mujibu wa vyombo vya habari vyote ambavyo vimemkariri mzee Moyo basi hakuna Eh, hakuna tamko ambalo amelitoa kwamba anatarajia kujiunga na chama cha eh, chochote cha siasa cha, cha, cha upinzani nje ya CCM, bali alisema kwamba hajutii kufukuzwa kwake eh, na haoni umuhimu wa kubakia CCM kwa vile wenyewe hawamtaki na wala hana nia ya kukata rufaa kupinga maamuzi yaliyochukuliwa ya kufukuzwa wanachama, ingawa eh, hiyo huweza ikawa ni neema kwa kwa vyama vya upinzani kuweza kumpokea mwanasiasa huyo mkongwe mmoja wa waasisi wa mapinduzi ya Zanzibar iliyofanyika Januari kumi na mbili mwaka sitini e, na nne wakati na akishirikiana e, na kuwa mstari wa mbele na wana mapinduzi wengine akiwemo Rais wa kwanza wa Zanzibar Shekh Abed Amani Karume na aliyekuwa katibu mkuu wa chama cha Afro Shirazi Party ASP, Sheikh Fadit Kombo. Kwa mtazamo wako, unadhani kufukuzwa kwake wakati huu ambapo tunaelekea uchaguzi mkuu kutasaidia chama cha upinzani chochote atakachoingia kunyenyuka na kupata ushindi mkubwa au unafikiri kwamba chama cha CCM bado kitakuwa imara bila yeye kuwepo ndani ya chama? Tayari alipata nguvu kubwa kutoka upinzani, kwa maana kwamba tayari alikubalika maana kwamba wanachama wa upinzani walikuwa wakimkubali na kuheshimu misimamo yake na mitazamo yake. Ni Munir Zakaria mwandishi wetu wa Zanzibar akizungumza na Sauti Amerika kutoka Zanzibar na msikilizaji sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Id tunaelekea wapi manake? Hmm. E, hivi sasa tunakamata kibao chake cha John Kemp. Na, anakwambia just got paid. na kama taarifa ambazo zilivyo, John Kemp alipoteza maisha mwishoni mwa juma. Ni mzaliwa wa Bahamas na alifia kule nchini Jamaica. Haya basi, msikilizaji, ni John Kemp anakuambia just got paid. Uh, Mungu amlaze mahala pema peponi. John Kemp yeye alipoteza uhai mwishoni mwa juma huko nchini Jamaica, na kama nilivyokuambia, alikuwa ni mzaliwa wa Bahamas na alitamba kwelikweli eh, katika miaka ya sabini, themanini uh, katika muziki hapa nchini Marekani na msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukielekea huko nchini Tanzania, serikali ya nchi hiyo imetoa ufafanuzi kuhusu mashambulizi dhidi ya wageni yanayoendelea nchini Afrika Kusini, ambapo imesema hakuna Mtanzania hata mmoja aliyeuawa katika mashambulizi hayo hadi hivi sasa. Mwandishi wetu Dina Chahali ana ripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam hii leo kuhusu mashambulizi dhidi ya raia wa kigeni nchini Afrika Kusini, Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa wa Tanzania, Bwana Bernard Membe amesema serikali imeshitushwa na mashambulizi hayo ya kinyama, na hata hivyo ameipongeza serikali ya Afrika Kusini kwa kuchukua hatua za haraka kudhibiti hali hiyo. Aidha, waziri huyo wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa amebainisha kwamba kuna Watanzania 23 wamehifadhiwa kwenye kambi maalumu kwa ajili ya usalama wao, ambapo kati ya hao 21 wako tayari kurejea nyumbani. Watanzania hao ni miongoni mwa zaidi ya raia elfu tatu mia tano wa nchi za Kiafrika walioko kwenye makambi ya usalama. Sasa hivi, maafisa wetu wa ubalozi wawili wako pale na wanachokifanya ni kuwahoji na kujua kama ishirini na moja awa moja walikuwa wafanyakazi ob walikuwa wafanya, wafanya biashara na kama walikuwa wafanya biashara kujua hali ya biashara zao hizo. Je, maduka yao yalivunjwa na kuwa looted, au maduka yao yalichomwa na kuangamizwa au yapo intact? Ndio uchunguzi unaofanywa na ubalozi wetu pale. Tutakapobaini kwamba mali zao ziko salama na wapo Tanzania, hali ikitulia Tanzania, haitakuwa na kipingamizi cha kuwaruhusu kurejea Afrika Kusini. Hilo la kwanza. Lakini la pili, kwamba kama mali zao zimeangamizwa, nina uhakika kabisa kwamba wale waliopo kwenye makambi yale, moja ya shughuli zinazofanywa na vyombo vya ulinzi na Afrika Kusini ni hilo la kuangalia kila mtu amepoteza nini, hasa wale waliokuwa wafanyabiashara, na tuone kama mbele ya safari kupitia wanasheria na kupitia serikali yetu tunaweza kuomba compensation ya watu wetu ambao watabainika kwamba walikuwa na biashara ambazo zilikuwa license. Aidha, waziri Membe amewataka Watanzania wote wanaoishi ughaibuni kusajili taarifa zao katika ofisi za ubalozi wa Tanzania hata kama wameingia kwenye nchi husika kinyume na taratibu. Kwa takribani wiki mbili sasa, raia wa kigeni wanaoishi nchini Afrika Kusini wamekuwa wakifanyiwa vitendo vya kikatili vikiwemo kushambuliwa, kuporwa mali zao na kuuawa, ambapo mpaka sasa idadi ya raia wa kigeni waliouawa ni wanane, kutokana na madai yanayotolewa na wenyeji kwamba wageni wanachukua kazi zao. Katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania Bernard Membe amezungumzia changamoto ya raia wa nchi za kiafrika wanaokimbilia barani Ulaya kupitia bahari ya Mediterranean ambao wengi wao wamekuwa wakipoteza maisha kutokana na dhoruba za baharini, ambapo ameuomba umoja wa Ulaya kuonyesha ubinadamu zaidi kwa watu hao. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Asante sana Dina Chahali na ripoti hiyo. Kama unajiunga nasi basi, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Moja kwa moja tunaelekea katika ushauri. Tunaye mwanafunzi Isihaka Abdallah akiwaelezea wanafunzi wenzie wazingatie masomo wanapokuwa shuleni. Habari zenu, vijana wenzangu wameliokuwa mashuleni, ambao mnakaa mbali na nyumbani, especially wale ambao mnasoma boarding au mnakaa hostel au maeneo yote ya mbali na nyumbani ambayo tukee nyumbani, kitu ambacho ninapenda kuwashauri ndugu zangu, dunia imebadilika, maisha magumu, kila kitu sasa hivi, things are tough. So ningependa vijana wenzangu, kama tupo shuleni, tujihusishe na masomo, tuache mambo yote ya kijinga. Kama unajua umeenda kwa ajili ya kusoma, inabidi ukazane uweke effort yako moja kwa moja katika masomo ili uweze kufanya vizuri, na pia vile vile unaweza ukatumia muda wako kwa kwa kufanya michezo kwa sababu kuna michezo mbalimbali mbali ya kuweza kukusaidia wewe binadamu, ambapo kama michezo hiyo, mpira, kukimbia, riadha, yote ni michezo ina ashule ambayo ina umuhimu katika maisha ya shule ambayo inakusaidia kijana busy pamoja na kukufanya uwe unafanya vizuri zaidi katika masomo yako. Pia vilevile kumwomba Mungu, inabidi tumtangulize Mungu mbele tuweze kufanya mambo yetu yote vizuri kwani bila Mwenyezi Mungu hatuwezi kufanikiwa kwa jambo lolote. Huo ndio ushauri wangu, vijana wenzangu. Na katika masuala ya teknolojia kampuni ya Google yapanga kuimarisha mitandao na pia teknolojia ya kimitandao inavyotumika kuboresha na kurahisisha masomo nchini Kenya kama anavyosimulia Harrison Kamau. Kampuni ya Google Jumanne itaanza kuangalia njia ya kuharakisha kuingia na kusoma habari kwenye mtandao wa internet kwenye simu za kisasa kompyuta na vifaa vingine vya kiteknolojia. Kampuni hii yenye umaarufu mkubwa katika nyanja ya internet inasema kutafuta taarifa kwenye simu ya mkono kutapewa kipaumbele, kadri ya watu wanavyozidi kuingia kwenye mitandao wakitumia simu za mkono. Tunataka kuhakikisha kwamba wanapata wanachokitafuta na kwa wakati, na pia maandishi kuonekana vizuri hata kwenye kio kidogo cha simu. Kulingana na msemaji wa kampuni ya Google, mabadiliko haya yatapatikana kwa lugha zote duniani na inatarajiwa kuwa yataleta matokeo mema. Na huko nchini Kenya, kampuni ya Access Kenya kwa ushirikiano na Global eSchools and Communities Initiatives, yani Geski, inafanya juhudi za kuwapatia mbinu bora waalimu katika kufundisha masomo ya sayansi na teknolojia katika shule mbalimbali mbali za Kenya. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa hivi karibuni kupitia mradi unaojulikana kama SIPSE, ambao ni kwa ajili ya shule za sekondari, Access Kenya na Geski wamekuwa katika juhudi za pamoja kwa takriban mwaka mmoja sasa kuwapatia mafunzo walimu jinsi ya kuingia vyema katika dunia ya teknolojia kwa lengo la kutoa mafunzo ambayo yatawahamasisha wanafunzi katika masomo ya teknolojia. Esther Washira, mratibu wa mradi wa SIPSE, anasema wanafunzi wengi wanataabika kuelewa umuhimu wa masomo ya sayansi na hesabu na hivyo kuwapelekea wanafunzi wachache mno kujiandikisha katika fani ya masomo hayo kwenye vituo vinavyoanzishwa na SIPSE. Mradi huu wa majaribio hivi sasa unaendelezwa katika shule ya sekondari ya wasichana ya Nakuru na shule ya sekondari ya wavulana ya Mumbuni ambayo iko Machakos. Mpaka hivi sasa umewanufaisha walimu sitini kwa lengo la kuwasaidia kuwahamasisha, kuwatia moyo na kuwaelekeza wanafunzi kufanya vizuri zaidi katika masomo ya STEM ambayo ni sayansi, teknolojia, Kiingereza na hesabu. Ripoti hiyo pia imeelezea ya mafanikio yaliyopatikana kutoka kwa walimu sitini ambao wameweza kuboresha ubora wao katika matumizi ya ubao maalum mweupe kutoa maelekezo ya masomo kwa njia ya mtandao na kwa hivyo kuwawezesha kubadili na kutoa maelekezo kwa njia ya vitendo madarasani. Emily Kinuthia, meneja wa masoko ya mawasiliano katika Access Kenya, anasema juhudi hizi ni fursa ya kuimarisha teknolojia katika utoaji wa elimu. Kinuthia anasema hili ni suala la maendeleo endelevu ya kijamii hasa ikizingatiwa kuwa kuna uhaba mkubwa sana wa wataalamu wa mawasiliano ya kimitandao nchini Kenya, na kwa hivyo kuna umuhimu wa kubuni mbinu za kukabiliana na masuala haya katika kila sekta, hasa katika usalama wa kimitandao. Na sasa ni yavumayo mitandaoni kwako, mkamiti kibayasi. Asante sana Idi. Katika hevyomaa mitandaoni hii leo, bado sakata la kushambuliwa kwa wageni kutoka mataifa ya Afrika huko nchini Afrika Kusini limeendelea kutawala katika mitandao mbalimbali mbali duniani, hasa kwa sasa ikiwa baadhi ya serikali katika nchi za kutoka bara la Afrika kuchukua hatua ya kuonyeshwa kuchukizwa kwa vitendo hivyo. Nikianza naye Faraja K anasema yeye ameanza kwa kusema, nimeona video ya wazungu wakipata kipigo kama vile cha weusi wa Afrika. Natarajia mataifa makubwa yataendelea kukaa kimya kama walivyokaa bila hata kukemea wakati wa Afrika wakiwawa na kushambuliwa. Sitegemei kusikia kauli yenu mataifa makubwa. Amina wali yeye anatoka Hoja ya moja ya video zilizosambazwa katika ukurasa wa Facebook amesema, hakika Mungu aingilie katika masuala kama haya, mtu anapoteza maisha na uhai, watu wanafurahia, yaani inaudhi sana. Kisiu Kasele wa Kenya anasema ni vyema hivi sasa bidhaa kutoka Afrika Kusini zisusiwe na mataifa yanayoingiza bidhaa hizo, na pia wale wa Afrika Kusini wanaomiliki viwanda na makampuni pia wafukuzwe katika nchi hizo wanamiliki. Tusukuma Mkalagale anasema hivi, hawa watu wa Afrika Kusini kwa nini wana roho mbaya kiasi hiki? Inakuwaje wanaweza kumchoma mwanadamu mwenzao akiwa hai na wao wanacheka kama vile wameshinda bahati nasibu? Anasema kwamba yeye kamwe hato kwenda nchi hiyo hata kama kuna kitu kikubwa cha manufaa ya maisha yake. Gidhori Wangongi wa, wa Kisii Kenya anasema enyi wa Afrika Kusini au weusi mnao wachoma moto, ndio hao hao waliowasaidia kwenye nchi zao wakati mkiteswa na wazungu pamoja na kupata mikasa mingine ya kisiasa. Basi ndio hayo niliyokupatia katika yavumayo mitandaoni kwa siku hii ya leo. ufuatao ni muhtasari wa habari habari kutoka nchini kenya zinasema mtu mmoja mwenye asili ya kisomali sheikh mahat omar amewekwa nguvuni na maafisa wa polisi kwa tuhuma za kufadhili ugaidi sheikh omar alikamatwa katika mtaa wa isli mjini nairobi akidaiwa kuwafadhili magaidi waliohusika katika shambulizi la wiki chache zilizopita katika chuo kikuu cha garissa ambako wanafunzi 148 walikufa Mawaziri wa mambo ya ndani na nje wa jumuiya ya Ulaya wanafanya mkutano wa pamoja mjini Luxembourg kujadili maafa katika bahari ya Mediteranean. Mkutano huo wa leo unafanyika wakati Italia inaendelea na zoezi la kutafuta na kuokoa mamia ya wahamiaji baada ya bodi, boti waliokuwa wakisafiria kutoka ufukwe wa Libya kuzama. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi la leo la bomu katika moja ya basi la Umoja wa Mataifa kaskazini mwa Somalia na kuua karibu watu saba na kujeruhi wengine. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia watoto UNICEF limeeleza kwamba wafanyakazi wake wanne waliuawa, na wengine wanne wapo katika hali mbaya. mkutano wa rais wa China Xi Jinping inayoanza leo mjini Islamabad imepangwa hasa kuzingatia juu ya kupanua mahusiano ya uchumi, lakini pia maafisa wa Pakistan wanasema viongozi wa kiraia na jeshi watamfahamisha maendeleo ya operesheni za kupambana na itikadi kali na juhudi za kuleta amani katika nchi ya jirani ya Afghanistan. Marekani na Ufilipino zimezindua zoezi kubwa la pamoja la kijeshi kuwahi kufanyika katika kipindi cha miaka 15 ambalo linazingatia katika kuweka ukanda huo tayari kwa lolote. Zoezi hilo la kila mwaka la siku kumi linalojulikana kama Balikatan, ikimaanisha bega kwa bega, ni kubwa mara mbili zaidi ya zoezi la mwaka jana, ikijumuisha wanajeshi 11 gazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapo saa moja na nusu usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Momoyo Hamza, mwelekezi Fatuma Kalala Alimasi. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, mimi ni Idi Ligongo. Pamoja tunakuaga na kukutakia alasiri njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.