Umekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harizon Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa Jumanne asubuhi, Aprili 21 mwaka wa 2015. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutawaletea ripoti kuhusu wakati serikali ya DRC na mpango wa kuongeza majimbo mapya kabla ya uchaguzi. Baadhi ya wanasiasa wanapinga zoezi hilo matumaini ya wananchi leo ni furaha kuona majimbo yamekatwa, kwa sababu yule kiongozi atakuwa, kwa mfano ku e, jimbo la, la Tanganyika, ni rahisi afike Kabimba, afike Wimbi, afike Lambokatenga, afike Tembwe, afike Kato vile. Vile katika habari nyingine kuhusu zoezi la kuandikisha vijana kujiunga na jeshi la polisi nchini Kenya, kule Mombasa, kuna baadhi ya walezi wanaona utaratibu huo ulikuwa na kasoro, si halali. Kuna vijana ambao walizaliwa huku ile bahati mbaya ama bahati nzuri mzimu huu akachukua wazazi wake kaa bado yuko mdogo. Ekspekti mtu kama huyu aende bara kwao na ajui bara kwao? Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Kufuatia mkasa uliotokea baharini Jumapili, mkuu wa Umoja wa Ulaya ameitisha mkutano wa dharura na viongozi wa mataifa 28 ya muungano huo ili kuzungumzia hali inayowakabili ya wahamiaji kwenye bahari ya Mediterranean. Mkutano huo utakaofanyika Alhamisi mjini Brussels unakuja wakati mamlaka inapokabiliana na uwezekano wa kuwa takriban wahamiaji 700 au zaidi wamekufa maji kwenye ufukwe wa bahari karibu na Libya, baada ya boti waliokuwa wakisafiria kutoka Libya hadi Italy kupinduka baharini. Ni abiria 28 pekee walionusurika. Boti ya pili ya wahamiaji imepata ajali Jumatatu karibu na kisiwa cha Ugiriki cha Rhodes, ikiashiria mmiminiko wa wakimbizi wanaosafiri kutoka Afrika, Mashariki ya Kati na Asia Kusini wakielekea Ulaya wakiwa na matumaini ya utulivu wa kisiasa na mafanikio. Rais wa Baraza la Ulaya, Donald Tusk ameelezea hali hiyo ni ya kutatanisha na kwamba haiwezi kuendelea kama ilivyo, huku mamia ya watu wakiendelea kufa wakijaribu kuvuka bahari kuelekea Ulaya. Mwandishi wa habari wa Marekani aliyefungwa jela nchini Iran ameshtakiwa kwa makosa manne ya uhalifu ikiwemo ujasusi. Wakili wake Jason Rezaian ameliambia gazeti la Washington Post kwamba pia anakabiliwa na mashtaka ya kueneza propaganda dhidi ya utawala na kushirikiana na serikali hasimu. Leila Ahsan amesema kwamba mteja wake pia anatuhumiwa kukusanya habari kuhusu sera za ndani na nje na kuwapatia wenye nia mbaya. Mhariri mtendaji wa gazeti la The Washington Post, Martin Baron, ametoa taarifa akisema kwamba mashtaka ni ya kejeli na yanabeba adhabu ya kifungo cha miaka kumi hadi ishirini. Amesema inashangaza kuona mahakama ya Iran yakidai sasa kwamba Jason ambaye alifanya kazi kama mwandishi wa kujitegemea na kisha kufanya na gazeti la The Post mjini Teheran ana makosa ya kijasusi ambayo yangehatarisha usalama wa taifa la Iran. Serikali ya Marekani imeungana na viongozi wa serikali ya Afrika Kusini na makundi ya kijamii nchini humo kulaani shambulizi yanayofanyiwa ya, ya raia wa kigeni. Mwenzangu Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Mari Harf amesema jana kuwa serikali ya Marekani na wasiwasi mkubwa kwa vitendo ambavyo wanafanyiwa raia wa kigeni wasiokuwa na hatia huko nchini Afrika Kusini. Bihafu amesema mbali ya mashambulizi ambayo yanawakumba raia wa kigeni, pia amesababisha uharibifu mkubwa wa mali na kuleta athari kwa familia na jamii. Msemaji huyo amesema rais Jacob Zuma ametoa taarifa mbalimbali kuhusiana na ghasia dhidi ya raia wa kigeni pamoja na viongozi wengine wa Afrika Kusini, ambapo wamewasihi raia kuendelea kuwa na utulivu wakati swala hili linashughulikiwa. Bihafu ameongezea kuwa serikali ya Marekani imefurahishwa na ujumbe huo. Maafisa wa Afrika Kusini mwishoni mwa wiki walitangaza kuwatia mbaroni zaidi ya watu mia tatu kuhusiana na mashambulizi hayo dhidi ya raia wa kigeni ambapo inaaminika watu sita waliuawa katika mashambulizi. Serikali ya Afrika Kusini kupitia wizara yake ya mambo ya ndani ilisema kuwa inafanya mawasiliano ya karibu na ofisi za kibalozi nchini humo katika kukabiliana na mashambulizi hayo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Pentagon imepeleka meli ya kijeshi ya kubeba ndege kuungana na manowari za kivita zilizoko kwenye maji karibu na Yemen. Msemaji amesema manuari ya USS Theodore Roosevelt pamoja na meli ya kuisindikiza ya itwayo USS Normandy zitahakikisha zita njia za meli kwenye guba zitaendelea kuwa wazi licha ya hali kuzorota nchini Yemen. Maafisa wamekanusha kwamba Roosevelt pamoja na meli nyingine za Marekani zitaingilia meli, meli za Iran zinazohusika kupeleka silaha kwa njia ya magendo kwa waasi wa Kihouthi. White House imesema ina ushahidi kwamba Iran inawapatia silaha na misaada mingine wa Houthi. Mashambulizi ya anga ya Saudi Arabia ya jana Jumatatu kwenye sehemu ambapo waasi walificha silaha karibu na mji wa Sanaa yaliuwa watu 19 na nyumba kadhaa kuharibiwa. Waokozi wanahofia kuwa wengine wengi huenda wakawa wamefunikwa kwenye vifusi. Kundi la wanamgambo wa Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi la kujitoa mhanga lililowaua takriban watu saba waliokuwa kwenye basi la Umoja wa Mataifa kaskazini mwa Somalia. Mashambulizi ya Jumatatu yalilenga basi dogo lililokuwa limebeba wafanyakazi wa UNICEF kwenye mji wa Garowe wakati wakitoka kwenye nyumba ya wageni wanakoishi na kuelekea ofisini. Chanzo cha karibu na Umoja wa Mataifa mjini Garowe kimeambia VOA. Mwanaume mmoja alikimbilia basi hilo kisha akategua vilipuzi alivyokuwa amejifunga kwenye kiuno. Askari wa eneo hilo wamesema waliouawa ni pamoja na raia wanne wa kigeni, wawili wa Somalia pamoja na mlipoaji bomu. Mwandishi wa VOA mjini Garowe anasema waliokufa ni Wakenya wali wa wawili, raia mmoja wa Uganda na Afganistan mmoja, ambao wote walikuwa wafanyakazi wa UNICEF. Umoja wa Mataifa umesafirisha kwa ndege mili ya waliokufa pamoja na watu wanne waliojeruhiwa hadi mjini Nairobi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini DRC. Kuundwa kwa majimbo mapya 15 nchini humo kumezusha tofauti ndani ya vuguvugu vugu la vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila. Wamoja na walio wengi wameunga mkono huku wengine wakipinga utaratibu huu mpya na kusababisha mpasuko ndani ya chama tawala. Mwandishi wetu Sale Mwanamilongo ana taarifa kamili kutoka Kinshasa. Naibu waziri mkuu na ambaye ni waziri wa mambo ya ndani Evariste Boshabe ameidhinisha wanamemba wote wa kamati 15 ya kuchunguza uwezekano wa kuundwa kwa majimbo mapya nchini Kongo mnamo kipindi cha siku 120. Kwa mujibu wa katiba, ni kwamba Kongo itagawanika katika majimbo 26 kutoka majimbo 11 hivi sasa. Evariste Boshab ameelezea kwamba kufanikishwa kwa taratibu hiyo ya kuundwa kwa majimbo mapya kutarahisisha mfumo wa uongozi nchini hapa. Jimbo la Katanga hivi sasa litagawanika katika majimbo mane. Mbunge Ali Omari Simukinje ambaye ni miongoni mwa wanaounga mkono taratibu hiyo ya mgawanyiko wa majimbo ameelezea umuhimu wake. Ukiangalia, ukienda Katanga, ukiangalia utakuta maendeleo, ilikuwa ni sehemu moja ya Lubumbashi tu, ile wanaita yao Katanga na hii mikoa mingine ni tabutu eh. Matumaini ya wananchi leo ni furaha kuona majimbo imekatwa, kwa sababu yule kiongozi atakuwa kwa mfano ku eh, jimbo la, la Tanganyika, ni rahisi afike Kabimba, afike Wimbi, afike Lambokatenga, afike Tembwe, afike Katondo, afike Manono, Kabalo, Kongolo, Nyunzu, ni rahisi, kwa hiyo tatuletea maendeleo ya haraka. Lakini wazalia wengine wa jimbo hilo la Katanga alikotokea rais Joseph Kabila wamepokea kwa shingo upande mageuzi hayo. Mfano wa Gabriel Kiungu wa Kumwanza, ambaye ni spika wa bunge la jimbo la Katanga, akiwahutubia wafuasi wake mjini Lubumbashi, Kiungu wa Kumwanza alisema kwamba jimbo la Katanga haliko tayari kugawanika. tutayua tutategemea, lakini Katanga leo unaona marakata marakata, constitution yenyewe inasema kama mnaona kampeni ya kuwahamasisha raia kuhusu kuundwa kwa majimbo mapya inaendeshwa hivi sasa na serikali. Utata wa swala hilo ulisababisha Rais Joseph Kabila kuwahutubia mapema mwaka huu baadhi ya viongozi wa jimbo hilo na kuwataarifu kwamba hawezi kukwepa utekelezwaji wa katiba ya Kongo. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mawakala wa serikali ya Marekani wamewatia nguvuni wanaume sita kutoka jimbo la Minnesota hapa nchini kwa madai ya kupanga kusafiri hadi Syria kujiunga na kundi la Islamic State. Watuhumiwa wote sita ambao ni Wamarekani wa jamii ya Kisomali wameshtakiwa kwa njama ya kujaribu kulisaidia na kulipa vifaa kundi lililoorodheshwa kama taasisi ya kigairi. Taarifa ya uhalifu iliyotolewa Jumatatu imeorodhesha wanaume hao kama Mohamed Farah, Adnan Farah, Ab Abdiraham Daud, Guled Omar, Hanad Muse na Zakaria Abdurahman, wote kutoka eneo la Minnesota. Mwanasheria wa Marekani Andrew Laga amesema wote hao walifanya kazi kwa miezi kumi ili waweze kuondoka Marekani na kujiunga na kundi la Islamic State. Waendesha mashtaka wamesema kuwa wote sita ni marafiki na kwamba wanne walikamatwa Jumapili mjini Minneapolis, huku wengine wawili wakikamatwa San Diego. na mwanariadha wa Ethiopia Lesisa de Sisa sasa ana tuzo mbili za mbio za Boston Marathon baada ya ushindi wake kwenye mbio za 119 uh, Jumatatu huku kukiwa na upepo na mvua kwenye mji wa Boston ulioko kwenye jimbo la Massachusetts hapa Marekani. Desisa alichukua muda wa masaa mawili dakika 9 na sekunde 17 kumaliza mbio hizo za kilomita 42, akiwa amemwacha mshindi wa pili vilevile kutoka Ethiopia ya Mande Athane kwa sekunde 31. Watu walikuwa watatu alikuwa Wilson Chebet kutoka Kenya akiwa nyuma ya Desisa kwa dakika 1 sekunde 5. Ushindi mwingine wa Desisa ulipatikana miaka miwili iliyopita, wakati mabomu mawili yalipotupwa takriban masaa mawili baada yake kushinda. Kwa upande wa wanawake, Caroline Rotich wa Kenya alimaliza akiwa wa kwanza, akiwa amefuatiwa kwa karibu na Mwethiopia mara Dibaba. Rotich alitumia muda wa masaa mawili dakika 24 na sekunde 55, huku Dibaba akiwa nyuma kwa sekunde nne pekee. Takriban wanariadha elfu thelathini kutoka kote ulimwenguni walishiriki kwenye mbio hizi za kila mwaka. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Thailand ina ripoti kuwa imekamata shehena kubwa zaidi kuwahi kupatikana ya pembe za ndovu, ikibainisha majaribio ya falme hiyo kuonyesha juhudi zake katika kukabiliana na biashara hiyo haramu, huku wakikabiliwa na vitisho vya vikwazo. Mwandishi wa VOA Steve Haman ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Bangkok, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Thailand hiyo jana ilionyesha pembe 739 za ndovu wa Kiafrika. Pembe hizo ni kutoka katika shehena yenye uzito wa tani nne iliyokuwa imebeba pembe hizo haramu. Shehena hiyo iligunduliwa hapo Jumamosi kwenye bandari ya Bangkok. Richard Thomas, mratibu wa mawasiliano ya ulimwengu kwenye shirika la kimataifa la Traffic mjini London, ambalo linafuatilia mitandao inayojihusisha na biashara haramu ya wanyama pori aliyeambia Sauti ya Amerika kuwa shehena hiyo iliyokamatwa ina umuhimu mkubwa. Kusafirisha shehena yenye tani nne nusu ya dunia si jambo dogo. Shehena kama hizi zinaashiria kwa kiasi kikubwa uhalifu au wa kupangwa. Kwa mujibu wa maafisa wa forodha wa Thailand, shehena hiyo ni kubwa zaidi kukamatwa katika historia ya taifa hilo. Hata hivyo sio kubwa zaidi kukamatwa katika eneo hilo. Singapore ilikamata shehena ya tani 7.2 hapo mwaka elfu mbili na mbili na maafisa wa Malaysia nao walikamata shehena yenye tani 6 ya pembe za ndovu hapo mwaka elfu mbili kumi na mbili Maafisa wa Thailand wanasema shehena hiyo ambayo ilikuwa imefichwa chini ya magunia ya maharagwe ilitokea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ilikuwa inaelekea Laos na ilitarajiwa kituo chake cha mwisho ni kwenye masoko nchini China. Thailand, DRC na Nigeria ni nchi tatu zinazohusishwa zaidi na biashara haramu ulimwenguni ya pembe za ndovu. Msemaji wa Traffic anasema maafisa wa Thailand wanapaswa kushawishiwa kufuatilia ukamataji wa shehena hiyo kwa kufanya uchunguzi wa kina kuhusu mitandao ya magendo. Maafisa wa Thailand wamekuwa na juhudi zaidi katika kukamata shehena haramu ya pembe za ndovu baada ya wafuatiliaji wa Global Sites kutaarifu ufalme huo kuwa biashara zake zote za wanyama pori zinakabiliwa na vikwazo mbalimbali iwapo haitasitisha biashara haramu ya pembe za ndovu kwenye ardhi yake ifikapo mwezi Agasti mwaka huu wataalam wa mambo ya mazingira wanasema takriban ndovu elfu ishirini waliuawa kati ya ndovu elfu mia tano wa kiafrika waliokuwepo hapo mwaka elfu mbili kumi na tatu. Ndovu huuwawa hususan kwa pembe zake zinazotakiwa sana huko Asia. Vijana wengi katika pwani ya Kenya wamekosa kupata nafasi ya kusajiliwa katika jeshi la polisi kutokana na kiwango cha chini cha elimu, huku zoezi hilo likifuatiliwa kwa karibu kutokana na ufisadi uliokumba zoezi kama hilo mwaka jana. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anasema zoezi gumu lilikuwa kukimbia umbali wa kilomita sita. Ifuatayo ni ripoti yake kamili. Shindano kubwa ilikuwa hmm, ni kukimbia kilomita sita katika zoezi hili la kusajili vijana kuingia polisi. Na ni naye kijana ambaye ameshinda hapa. Naitwa Abdala. Naitwa abdala nani? Naitwa Abdala Hamisi. <laughs> Umesikiaje kukimbia kilomita sita? Sikia vizuri kulingana na, ha, le, kidogo, na yangu mazoezi yangu. Asante sana. Ya, ya, kilomita sita hizo vijana waliokimbia hapa kuchaguliwa kujiunga na kikosi cha polisi, na ndiye mshindi huyo Abdalla Hamis. Kwa wale ambao wamemiti hiyo qualification wamefanya mazoezi ya kukimbia, wanaume wamekimbia kilomita 6, kwa wachichana wamekimbia kilomita 4. Naitwa Doris Ngoda. hmm. na Doris, kwa sasa unafanya nini? Kabla ya leo ulikuwa unafanya nini? Mwanafunzi wa aviation uh -huh. nafanya uh -huh. mascom diploma maodiploma uh -huh. Yeah, ilikuwa nimekuja kujaribu uh -huh. Umeamua kabisa kabisa kabisa ama ni vile hakuna kazi zingine? Nimeamua kabisa kabisa. uh -huh. Yeah, but bado nitaendeleza masomo yangu. Hawa ni baadhi ya wahusika wakuu wakiwepo makurutu, maafisa wa polisi na hata madaktari waliotumwa kuwapima vijana hawa hali za afya iliyotangamana nao hapa Mombasa. Katika zoezi hili ambalo limechukua siku moja, ni zoezi ambalo limefuatiliwa kwa karibu na watetezi wa haki za kibinadamu kuhakikisha kwamba hamna visa vya udanganyifu kama ilivyotokea mwaka jana. Idara ya polisi pia kutoka makao makuu mjini Nairobi inasema imepokea maagizo kwamba wazuiye tendo lote la kula rushwa. Kuna sehemu zingine kama vile eneo la pwani ambako kiwango cha elimu kimesemekana kuwa cha chini kilinganishwa na maeneo mengine. Nimezungumza na kamanda wa polisi eneo hili la pwani Robert Kitur. Kimasomo mkoa huyu wa pwani masomo iko chini, tulikuwa tumetangaza kreti ya d plus na kupanda uwanga, tuna konsol inspekta jeneral akiweka kreti moja chini kwa sababu acha yetu ni kuchukua watoto kila mahali Kenya, na kama mwakilishi wake hapa Pwani, unaona mna changamoto kwa sababu ya madai ya ufisadi yale aliripotiwa mwaka jana saa e, saa hii atutaratii kama iko mtu ameuliza maneno wa pesa, kwa sababu hakuna OCBD DAPC ambaye anafanya recruitment kwa senta yake. Kila OCBD ile ametoka area yake aku mahali ingine kuna mtu mwingine ungeenda kujua hata kama ndiyo mtu atari kristo, kinyume na ilivyokuwa miaka ya mbele na hata mwaka jana. Raia niliyokutana nao hapo Mombasa wengi wamesifu zoezi hili, wakisema wameona njia wazi iliyotekelezwa na polisi na no wasimamizi wao. Naoni, si twashukuru sana. Tumeona uchaguzi umekwenda vizuri, vijana wetu wamefanikiwa wote, hakukuona ubaguzi wowote, wila ni sawa kabisa, wameendesha vizuri. Tunashukuru sana. Naitwa Ali Bakari, mzee Ali Bakari, mkazi wa Bokole. Mi naona huu uchaguzi umfanyika hapa hivi si walali. Kuna vijana ambao walizaliwa huku, ile bahati mbaya ama bahati nzuri mzimu akachukua wazazi wake kabado yuko mdogo, asa expect mtu kama huyu aende bara kwao na ajui bara kwao. Mi naitwa mama Gladys, nimekuja kwa ajili ya kumsindikiza msichana wangu. Iwapo ataka, atapata kazi itakuwa ni vizuri, maanake maisha yake ya kesho atajisimamia ya peke yake. Amemchagulia mm -hmm. mtoto afisa uh, wa polisi ama amechagua mwenyewe? Amechagua mwenyewe. mm -hmm. ametaka kuwa polisi. na ushampa baraka zako? Nishampatia tangu nyumbani. mm -hmm. yangu tu ni kuja kumsindikiza. yeah. yakiwa mazuri tunaomba Mungu, yakiwa mabaya pia tunaomba Mungu. Nikiripoti kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Afrika Kusini imekumbwa na wimbi la mashambulizi ya kusikitisha dhidi ya raia wa kigeni. Baadhi wanalaumu mashambulizi hayo kuwa yanatokana na historia ya kikoloni, huku wengine wakisema uchumi ndio wa kulaumiwa. Hata hivyo, chochote kilichosababisha hali hiyo, kwa Waafrika Kusini wa kawaida na wale wanaoishi sehemu nyingine za dunia, wanasema wanaomba mashambulizi haya yaishe. Mwandishi wa VOA Anita Powel anaripoti kutoka Johannesburg na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Huo ni wimbo wa matumaini na amani kutoka kiini cha machafuko huko Johannesburg. Ghasia zinazotokana na chuki dhidi ya wahamiaji yamelikumba taifa zima la mpini na kuzusha maandamano na mapambano katika mji ya Durban na Johannesburg. Mamia ya wakazi wa kigeni, wengi wao kutoka hasa Congo, Ethiopia, Malawi, Nigeria, Somalia na Zimbabwe wamelazimika kukimbia kutoka makazi yao. Polisi wamewakamata mamia ya watu na rais Jacob Zuma ametoa wito kuwepo na amani katika taifa lake. Lakini barabara zilizojaa uchafu za mtaa wa Yeoville jijini Johannesburg, maisha ni magumu kwa wahamiaji wengi wa Kiafrika. Adebowale Johnson alitokea Nigeria mwaka mmoja uliopita na amekuwa akiuza viatu katika kona ya barabara. Anasema anashuhudia ubaguzi kila siku. Wanatumia neno rudi katika nchi uliotoka, unafanya nini hapa? Kama nchi yako ni nzuri vya kutosha, kwa nini unakuja hapa? Hivyo kwa kweli sielewi kabisa lugha anaotumia inaumiza roho yangu, kwamba jamaa zangu wenye rangi nyeusi wananitendea namna hii. Wengi kama hawa raia wa Kikongo ambao walikimbia kutoka kwao kwa kile wanachokidai kuongezeka kwa ukandamizaji chini ya rais Joseph Kabila wanasema hawana mahala pa kwenda. Wanasema wanachukizwa na makazi walodhani ni mahala pazuri. Debora Mkmomba, mkimbizi wa kikongo anasema, anasema ninaondoka kutoka nchi yangu, Kabila anatizama, tunauliwa. Ninafika hapa sasa, Zuma anatizama tu wanavyoniua. Naye Gai Limumba, mfanyabiashara mhamiaji kutoka Kongo anasema, tumemaliza na watu hawa kama kuna kosa mambo yanafanyika hapa, Kongo haiwezi kucheza na Waafrika Kusini. Hatutaki, hatutaki uhusiano huu kwa sababu hauna maana na haufai. Viongozi wa kidini wanasema dua hazitoshi kutatua masuala yaliyopelekea ya mashambulizi ya chuki kwetu sisi. Ninafikiri ni chuki kwa sababu ya maswala ya kijamii na kiuchumi hali ya ukosefu wa ajira inayoendelea hivi sasa nchini Afrika Kusini. Jacob Mamboleo, ofisa katika chama cha African National Congress jijini Johannesburg, anasema serikali yake inafanya kazi katika kurekebisha mabaya yaliyotokea, lakini wana kazi kubwa inayowakabili that... kulazimika kubadili historia mbaya ya ukoloni kurudi miaka mia tatu nyuma. Na ninadhani ninaamini kwamba kuenea kwa chuki tulioshuhudia ni mambo yanayofanywa na wachache sana, na hivyo siyo yeye pekee mwenye matumaini hayo. Na kabla ya kutamatisha matangazo yetu ya asubuhi ya, ya leo, basi uwapa muhtasari wa habari Kufuatia mkasa uliotokea baharini Jumapili, mkuu wa Umoja wa Ulaya ameitisha mkutano wa dharura na viongozi wa mataifa 28 ya muungano huo ili kuangamiza hali inawakabili wahamiaji kwenye bahari ya Mediterranean. Mwandishi wa habari wa Marekani aliyefungwa jela nchini Iran ameshtakiwa kwa makosa manne ya uhalifu ikiwemo ujasusi. Wakili wake Jason Rezaian ameliambia gazeti la Washington Post kwamba pia anakabiliwa na mashtaka ya kueneza propaganda. Pentagon imepeleka meli ya kijeshi ya kubeba ndege kuungana na manowari ya kivita zilizoko kwenye maji karibu na Yemen. Msemaji anasema manowari ya US Theodore Roosevelt pamoja na meli ya kuisindikiza itwayo US Nomady zitahakikisha zita njia za meli kwenye njia ziko wazi, ziko wazi katika mambo ambayo yamezorota nchini Yemen. Ifuatayo ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Kwa miaka mingi sasa Marekani imekuwa ikitetea matumizi huru ya mtandao wa internet yasiyo na gharama na wazi, kama kiungo huru na jukwaa linalompa fursa kila mtu na ambalo halidhibitiwi na serikali. Tunafanya hivi kwa sababu mfumo uliopo sasa wenye wadau wengi wanaoshughulika unasaidia kulinda uhuru wa mtandao na kukuza ubunifu endelevu, kuruhusu wadau kuwa na sauti na kujieleza, na pia kwa sababu internet imekuwa kichocheo cha ukuaji wa uchumi na kutengeneza fursa za kubuni, kuendeleza na kustawisha uchumi. Leo zaidi ya nusu ya idadi ya watu duniani hawana uwezo wa kuwa na internet. Wakati huo huo, kwa miaka kumi ijayo, duniani kote baadhi ya watumiaji bilioni 1.8 wataingia kwenye soko kama ambavyo msaidizi wa masuala ya uchumi na biashara katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Charles Rivkin alivyosema hivi majuzi kwamba karibia kila mtu ataingia katika soko linalochipuka. Hii itabuni kuongezeka kwa mahitaji na uzalishaji wa dunia, ambayo inamaanisha fursa za uchumi, vile vile kuboresha kwa bidhaa na huduma kwa watumiaji walio katika nchi zinazoendelea ambao kwa sasa wanakuwa. Hiyo ni kwa sababu internet inawezesha hata kampuni ndogo na wajasiriamali kuuza bidhaa zao, huduma na ubunifu wao wa kimataifa. Katika mataifa yanayokuwa na yanayoendelea ambayo biashara zao ndogondogo huwa ni uti wa mgongo wa uchumi wao, kupatikana huku kwa masoko ya ulimwengu kutaweza kuwa na matokeo mazuri, kama alivyosema msaidizi wa waziri Rivkin: Internet itawaunganisha wajasiriamali na wazalishaji wadogo katika mfumo wa usambazaji wa kimataifa. Kwa kuunganisha watu wengi zaidi baina yao na huduma za taarifa zilizopo, tutaweza kusaidia kuhakikisha kwamba watu wote watapata teknolojia hii vilevile vile, tutahakikisha kwamba hakuna kundi lolote linaachwa nyuma kutokana na vikwazo kama vile gharama kubwa, wasiomudu, kukosekana kwa mtandao ama vikwazo vya kitamaduni ama kijamii. Ukuaji wa kisiasa wa uchumi unabadilika kwa kasi na kutokea masoko ambayo ni ufunguo kwa ukuaji wa baadaye na kuboresha kubadilishana taarifa kote ulimwenguni, anasema Rifkin. <tune> Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya, ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami ni Harizon Kamau, nikisema kwaheri, nina kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.