Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni leo uni, juma, ni jumanne aprili ishirini na moja mwaka elfu mbili na kumi na tano katika matangazo yetu ya VU Express hii leo janga la kuzama kwa boti ya wahamiaji walikuwa wakitoka afrika kuelekea barani ulaya huko itali kwa nini watu hawa wanakimbia nchi zao lakini haswa tunasafiri kwenda uropa kule kwa shida iliyotupata nyumbani maanake mahali pale afrika kila mtu anataka kwenda kuangalia maisha mema nje huyo ni mmoja wa wanahoja akitoa maoni yake. Mimi ni Sunday Shomari na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi katika VOA Express. Pia tunakuletea rais wa zamani wa Misri Muhamed Morsi ahukumiwa kifungo cha miaka ishirini gerezani. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express. Lakini kwanza, huyu hapa ni Kamiti Kibayasi na habari za dunia. Watu wasiopungua watano waliuawa leo wakati bomu moja lililotegwa kwenye gari lililolipuka nje ya mgahawa mmoja wenye harakati nyingi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Mwandishi wa habari wa Sauti Amerika VOA akiwa kwenye eneo alisema wanawake wawili walikuwa miongoni mwa watu waliofariki kutokana na mlipuko huo. Daktari Abdul Kader Abrahman Aden aliambia idhaa ya Kisomali ya Sauti Amerika VOA kwamba watu sita wengine walijeruhiwa katika mlipuko huo na sema idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Mgahawa uliolengwa upo karibu na Hotel Central ambayo ni maarufu kwa wafanyakazi waliopo kwenye makazi ya rais wa Somalia. Hakukuwa na madai ya haraka ya uwajibikaji juu ya tukio hilo, lakini dhana imewekwa kwa kundi la wanamgambo wa Alshabab lenye makao yake nchini Somalia ambalo limekuwa likifanya mashambulizi ya kujitoa mhanga mara kwa mara katika mji huo. Jana kundi hilo la Alshabab lilidai kuhusika kwa bomu la kujitoa mhanga ambalo lili wa watu wasiopungua wa saba na kuwajeruhi wanane wengine kaskazini mwa Somalia. Mahakama moja nchini Misri leo imemhukumu rais wa zamani Mohamed Morsi kifungo cha miaka ishirini gerezani kwa kuhusika na mauaji ya waandamanaji katika mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Aliepuka uwezekano wa adhabu ya kifo wakati mahakama ikitoa hukumu kwamba yeye na viongozi kumi na wawili wengine wa kundi la Muslim Brotherhood pamoja na wafuasi wa kundi hilo walikutwa na hatia ya kuchochea ghasia, lakini sio mauaji. Mashtaka hayo yanahusiana na mapambano nje ya ikulu ya rais ambayo ya anzishwa na wafuasi wa kundi la Muslim Brotherhood la Bwana Morsi kuwashambulia waandamanaji ambao walikuwa wakilalamika dhidi ya amri ya rais inayodai kwamba maamuzi yake hayawezi kuingiliwa na mahakama. Bwana Morsi, rais wa kwanza kuchaguliwa kwa njia ya kidemokrasia nchini humo, aliingia madarakani takriban miaka minne iliyopita akiahidi kuleta mabadiliko nchini Misri baada ya uasi wa wananchi ulioangusha utawala wa kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo Waendesha mashtaka wa Italia wameamuru kukamatwa kwa wahamiaji wawili walionusurika kwenye ajali ya boti inayoshukiwa kufanya biashara haramu ya kusafirisha watu. Maafisa wa usalama jana jioni waliwataja washukiwa kama kapteni wa boti raia wa Tunisia na mwenzake raia wa Siria. Wanashukiwa kwa kuongoza boti iliyojaa watu kupindukia wakati ilipozama ikiwa na watu wasiopungua mia tisa ndani kwenye pwani ya Libya. Maafisa wanasema washukiwa waligundulika miongoni mwa watu ishirini walionusurika ambao walihojiwa baada ya tukio juu ya kile kinachoonekana kuwa maafa makubwa yaliyosababisha vifo vya wahamiaji wengi kwenye bahari ya Mediterranean hadi hii leo. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Iran inatoa wito wa kusitisha mapigano mara moja nchini Yemen, mahala ambako waasi wa aswa kihothi wamechukua udhibiti wa nchi na kusababisha kuzuka kwa mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia kumuunga mkono Rais Abdurahbu Mansur Hadi akizungumzia pendekezo la kusitisha mapigano. Rais wa Iran Hassan Rouhani amesema leo kwamba mazungumzo kati ya pande zote na kuundwa serikali itakayohusika kila mtu ndiyo njia ya kutanzua mzozo wa nchi hiyo. Mashambulizi ya anga ya mabomu ya wiki nne yaliendelea katika mji mkuu wa Sanaa, mji ambao Wahothi wanaungwa mkono na Iran walichukua udhibiti mwezi Septemba. Watu ishirini na watano waliuliwa na mamia kujeruhiwa wakati kombora liliposhambulia ghala la silaha hapo jam ana mjini humo takriban wiki mbili baada ya Johar Zanayev kukutwa na hatia ya kuhusika na milipuko ya bomu iliyosababisha vifo wakati wa mbio ndefu zijulikanazo Boston Marathon mwaka elfu mbili na kumi na tatu, baraza la mahakama ya serikali kuu litarudi kuanza kazi hii leo kutathmini kama limpatia adhabu ya kifo au kifungo cha maisha jela. Waendesha mashtaka wanapendekeza adhabu ya kifo dhidi ya mhamiaji huyo kutoka Chechnya mwenye umri wa miaka 21 kwa kusababisha vifo vya watatu kutokana na mashambulizi ya mabomu yaliyotokea kwenye mstari wa mwisho wa mbio hizo, lakini wazazi wa mmoja wa athirika mwenye umri wa miaka minane Martin Richard wanaiomba Wizara ya Sheria kumpatia Sanayev kifungo cha maisha jela bila msamaha au haki ya kukata rufaa ili aondolewe adhabu ya kifo. Na rais wa China Xi Jinping amesifia urafiki mwema kati ya China na Pakistan hii leo, wakati wa ziara yake ya kwanza ya kiserikali katika taifa hilo la kusini mashariki ya Asia. Akilihutubia bunge la Pakistan, rais Xi alisifia juhudi za serikali ya Islamabad kupambana na ugaidi, akisema Pakistan na China zina masilahi ya pamoja katika usalama. Wakati huo katika hotuba yake kwa wabunge, waziri mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif amesema Islamabad na Beijing zitapambana pamoja moja kutokomeza kitisho cha ugaidi. China kwa muda mrefu imekuwa na wasiwasi kwamba wanamgambo wa kiislamu katika jimbo lake la magharibi la Xinjiang huenda wanapata mafunzo na msaada kutoka kwa wapiganaji katika maeneo ya kikabila yasiyofuata utawala wa kisheria nchini Pakistan. Hii ni Vue express ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na moja kwa moja basi tunaelekea huko nchini Congo, ambapo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba waasi wa M23 walioko Uganda na Rwanda wameandaa mashambulizi mengine kwa siku za usoni, na hawaelewi ni kwa nini nchi hizo zinaendelea kuwaweka na kuwasaidia kijeshi. Wakati huo huo waasi hao wa M23 wamesema hawatatambua viongozi watakaochaguliwa DRC, kwani wao pamoja na wakimbizi wengine hawashirikishwi katika uchaguzi huo. Wow. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayo taarifa kamili. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema hayo kupitia gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini, Julian Paluku, ambaye amesema kwamba hivi sasa wana wasiwasi na taarifa kwamba waasi wa M23 wanajiandaa kushambulia kwa mara nyingine maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na kuharibu usalama. Oga wetu kwa leo, hata kama vita vimekwisha, ni kwamba wale watu wa M23 wamoja wao wanaendelea kukaa katika nchi ya Rwanda na wengine katika nchi ya Uganda na fununu tunazo kwa leo ni kwamba wanaendelea kujiorganize huko, kuangalia vipi wanaweza tena kuja kushambulia ili wasababishe ukosefu wa usalama ndani ya eneo hili. Kuhusiana na swala hilo, nimezungumza naye Bertrand Bisimwa aliyekuwa kiongozi wa waasi wa M23 akiwa katika nchi ya Uganda mjini Kampala. sisi hatuna mpango wowote wa vita maana vita inakuwa tayari ndani ya Kongo maana wa kunakuwa vita ambayo inaendeshwa na government wenyewe waajizi na Wakongomani, kunakuwa vita ambayo inaendeshwa na hivyo vikundi ambavyo vilimiliki silaha kama hivyo Edela, ambayo government inakataa kuweza kujizama nadhani wao ndio wanaleta vita na vita inakuwa ndani ya Kongo leo ee, ucanze um, um, um, kutafutisha vita kutoka nje. Hakuna vita inatoka nje. Vita yote ambayo inakuwa ndani ya Kongo leo inaletwa na government, maana ni government yenyewe inakataa kuletea Wakongomani usalama. Nao waasi wa M23 wamesema kwamba hawakubaliane na mchakato wa uchaguzi unaoandaliwa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu baadhi yao pamoja na wakimbizi hawashirikishwe katika uchaguzi huo. Tunasema kama wanataka kutuwakia viongozi na wanasema tuwaheshimu, ni viongozi ambao sisi wenyewe tutachagua, maana tunajua wale ndio ambao watamaliza shida zetu. Kama wale viongozi hatukuwachagua, hatuna uhakika hata siku moja kama watamaliza shida zetu. Angalia, kama nikuambia hapo awali inakuwa miaka aa, kuzidia makumi mawili sasa, wakimbizi unakuwa nje ya nchi, unakuwa viongozi ambao waliweza kuchaguliwa, na wale viongozi hawamalizi shida za wakimbizi. Sasa kwa nini leo wanasema uh, uh, viongozi ambao watachaguliwa wao ndio watakuja ku sisi wakimbizi tuweze kuwaheshimu? Haiwezekani. Yani nyinyi hamtakubali matokeo ya uchaguzi unaoandaliwa Kongo, sisi tunasema tuna haki ya kuweza kukataa kuheshimu Uh, viongozi ambao sisi wenyewe hatukuchagua nayo serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yasemaje kuhusu swala hilo? Huyo hapa Jilian Paluku, wao ni Wakongomani yule ambaye anatarajia ya kwamba raia ya Kongo wanapaswa kumpatia madaraka aje, alafu watafuta madaraka kwenye raia badala ya kukamata silaha kupiga vita. Wananchi wa Kongo, uchaguzi hivi sasa umekuwa ukiandaliwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kukiwa na hali ya ukosefu wa usalama mkoa Kivu ya kaskazini. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Na kutoka huko Goma tunasafiri kuelekea hadi nchini Kenya, ambapo polisi nchini humo wanaendelea kuwaandama watuhumiwa wa shambulio la kigaidi mjini Garisa, ambapo zaidi ya watu mia moja na arobaini walipoteza maisha, wengi wakiwa wanafunzi wa chuo kikuu. Na aliyekamatwa na kushukiwa hivi karibuni ni imamu kutoka Mandera, huku msako ukiendelea dhidi ya vijana wengi walioripotiwa kurejea Kenya baada ya kupokea mafunzo ya kivita nchini Somalia. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anayo taarifa kamili. Sheikh Muhamed Morsi ameshtakiwa mapema Jumanne kuhusiana na mauaji ya kikatili katika chuo kikuu cha Garisa Aprili tarehe mbili. Yeye ni mamo wa pili kushtakiwa kuhusiana na mauaji hayo. Sheikh Morsi anayesemekana kutoka Mandera, mji ulio karibu na mpaka wa Kenya na Somalia, alikamatwa katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta mjini Nairobi, akidaiwa kurejea nchini kutoka Somalia. Ameshtakiwa mahakamani pamoja na mtumiwa mwingine Zadok Ainea Agutu ambaye anasemekana kuwa mfanya biashara. Tukio la kuwakamata na kuwashtaki viongozi hao wa kidini linakuja wakati kukiwa na ripoti ya vijana wengi kurejea Kenya baada ya kutoweka kwa muda na kudaiwa kuishi Somalia. Ripoti isiyo rasmi inasema huenda takribani vijana mia tatu kutoka kaskazini mwa Kenya, kaskazini mashariki na hata wilaya kadhaa za pwani ya Kenya, wanasakwa kwa madai ya kupokea mafunzo ya ugaidi. Eneo moja ambalo vijana hao wanadaiwa kutoka ni kaunti ya Kwale hapo pwani, eneo ambalo vijana wawili waliwawa hivi majuzi kwa kudaiwa kujihusisha na ugaidi. Nimezungumza na mkaazi mmoja wa sehemu hiyo ambaye jina lake limelazimika kulibana. Uh, hizi habari kusema ukweli ni za ukweli, vijana wanatoroka, wanaenda huko labda tuseme kuna promises zenye wanapewa, ahadi kubwa kubwa za kuwa watapata pesa, wengine ni ahadi za kuwa wanapigania dini zenye wanapewa mpaka ile inawafanya wanaenda huko. Lakini sasa mimi naona cha msingi hapa, chenye kinawafanya mpaka wanaenda huko, sijui ni ukosefu wa ajira ama ni ukosefu wa nini, lakini hizi habari ni za ukweli. Na mimi kama mkazi wa Kwale, Hizi habari ni za ukweli na hao vijana wako ukweli, wanaenda huko, na kuna wenye wameenda huko na wamerudi, na kuna wale pia ambao wameenda huko na wameenda kuuawa. Sai hizi ni marehemu tuseme, ya yeah, ni vitu vya ukweli kabisa. Kama kuna relative wangu pia, mtoto wake alienda, the only son, mtoto wake alienda huko na akaenda kufa huko. Lakini sai hizi hata kama mtoto wake amekufa, kuna ile hofu yenye yuishi nayo, huona labda atafuatwa na polisi na watu wa security na vitu kama hivyo. Mkazi huyo anasema licha ya tofauti hizo, kuna suluhisho la kuleta amani kwa wenyeji na zaidi kwa Wakenya kwa jumla. Sisi tu mimi ningeomba tu viongozi wa dini, tunapokaa kwenye misikiti, tunapokuwa madarasa ama ni shule ama ni kwenye mikutano yoyote Tuwahamasishe hawa vijana tuambie, kupigania dini si kujiunga na Alshabab. Kupigania dini ni ile tu kufuata dini yako na kufuata masharti yako ya dini, lakini si kwenda ku, kujiunga na Alshabab na kufanya vitendo visivyokuwa vya halali. Na pengine vile vyombo vimeeneza kwamba vijana wanarejea Kenya wamejihami, wewe ushasikia kisa chochote ambacho huyu amerudi iko mtani, ama ukaona maziko yakifanyika mahali, ukasikia huyu labda aliuawa? Naam, nishasikia, vishaitokea tena mara nyingi sana, hasa upande wa Kwale, Diani, Ukunda vishaikutokea hivyo vitu, na wapo vijana ambao washair kurudi, wengine waliuawa, na wengine waliletwa, tuseme walikuja. Sasa, kutokana na zile silaha zenye walikuwa nazo, security wakapata hiyo habari, na wakakuja waka wakawaua ya. Kwa hiyo hizo habari ni za ukweli. Nikiripoti kutoka hapa Mombasa, ni mimi Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti ya Amerika Kenya from Nairobi. Ay, msikilizaji, basi ni mambo ya Vio Express hayo, mnasikia tukisafiri na Vio Express, tunapata kibao cha muziki from Uganda to Kenya. Msikilizaji mkamiti, tuambie nani anakuja hivi sasa. Aya, amani huyo anakuambia na kibao chake, kiboko changu haya. Basi akishirikiana radio na Wizo, sikiliza mambo hayo Nakwambia mambo ni namba moja, wewe ni kiboko changu. Haya, wewe ni kiboko changu. Naendelea kusafiri na VOA Express, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Na msikilizaji, basi leo katika hoja kwa hoja, hebu tuangalie wanahoja wakimulika ile ajali iliyotokea iliyomaliza watu mia tisa. Hebu tusikilize watu hawa wasafiri kutoka Afrika wakielekea Ulaya. Jambo hili ni jambo la kuhuzunisha, na si jambo ambalo lilianza saa hii Chini ya jambo hili sana sana, ninaona ni kama uongozi mbaya kutoka Afrika, na hawakuanza kufariki jana, walianza kufariki za tangu zamani. Ukiona mwanadamu ambaye ana akili zake timamu anaingia kwenye meli, na ni meli ya jua kali, ambao hata haistahili kwenda baharini, anaitumia kusafiri maelfu ya mamaili ni jambo la kuhuzunisha sana na kuzama, na, tazama, na dugiangu, hata ni jambo ambalo hata mimi mwenyewe kulisema inakuwa ni ngumu sana. Ni tumepoteza binadamu, lakini haswa tunasafiri kwenda Uropa kule kwa shida iliyotupata nyumbani. Manake mahali pale Afrika kila mtu anataka kuenda kuangalia maisha mema nje. Hebu sasa angalia um, kile kinachoendelea Afrika Kusini ni shida mm -hmm, hiyo, hiyo hiyo hiyo hiyo bado ambapo sasa hata wenzetu wa Afrika wenyewe sasa wameanza kutugeuka, tunageukiana sasa dhahiri kwa wazi, kwa sababu hata South Africa ama Afrika kusini ni Waafrika wamekimbilia kule kutafuta maisha mema. Na tazama sasa vile Waafrika wenyewe kutoka Afrika Kusini jinsi wanavyowamaliza wenzao na kuwaua. Kitu gani ambacho kimewapeleka kule? Ni umaskini, wanatoroka hale umaskini nyumbani. Kwa hivyo shida kubwa ya Afrika ambao tuko nayo ni uongozi mbaya, na uongozi mbaya huu huenda ukasababishwa pia ama umesababishwa na haya mataifa ambayo yameendelea, kwa sababu mataifa haya yanajua kwamba tukiwa pamoja, tukishikana pamoja tutakuwa na nguvu kama Marekani. Ukitazama Marekani ni, ni nchi zaidi ya hamsini ambazo zimekuja pamoja. Kwa nini tuwe na Uganda? Kwa nini tuwe na Kenya? Kwa nini tuwe na Rwanda, Burundi? Apuna, kwa sababu gani? Kwa nini tusiungane pamoja tuwe taifa moja huru? Kwa nini sisi tunakubali kuchukuliwa kimchezo kimzaha? Unakuwa sisi kwani hatujakomaa kimafikira kama sisi tunajua kama Afrika Kusini? Manake bado tunajitia shaka, kwa sababu kama wewe mwenyewe uwezi kuangalia ndugu yako, ukawa wewe ndio mchungaji wa ndugu yako naye akawa mchungaji wako, itakuwa vipi? Tutaanza kumlaumu mtu akiwa pale nje, Marekani anao tunaodai ati yeye ndio wanachangia labda hata sisi kutoungana, lakini inakuwa ngumu, manake kuna mafisi kuna walafi kuna ufisadi kuna kujipenda mno, yani kila mtu jambo analolifikiria akiwa kiongozi ni mambo tu ya kutajirika mwenyewe na mke wake na jamii yake au na ukoo wake. Sasa tukitoa yale ukabila, ufisadi, yale ndiyo ile tatizo kubwa sana linatupatia Afrika, tukawa washamba manake hatuwezi kukaa kila daima, tunasema oh hawa watu huku Europa au ha, ghaibuni hao ha, ndio wanachangia mambo haya. Ndiyo wanaweza kuwa wanachangia, sikatai, lakini kwa nini sisi tunakubali kuingia kwenye janga la moto? Na unajua kule utachomeka we mwenyewe. Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express na sasa ni wakati wa kusikiliza Hollywood kutoka hapa VOA Express, ambapo Sandey ananidokeza kwamba leo amezungumzia mambo mbalimbali ikiwemo mbali, pamoja na mwanamuziki Bobby Brown akizungumzia afya ya mtoto wake Bobby Christina. Vilevile mwanamuziki maarufu wa country hapa Marekani aingia katika biashara ya bangi. Nam, katika yale inayotamba kwenye mitandao hii leo, basi ni kuhusu filamu ya Furious 7. Filamu hii basi ikiwa na waigizaji maarufu kama vile Vin Diesel, Dwayne Johnson, rapper Ludacris, uh, Tyrese Gibson, Jimon Hansun na kadhalika, imeingia katika wiki ya tatu sokoni na kupaa kwenye mauzo hadi kufikisha dola milioni 294.5 karibu dola milioni 300 hizi ya hapa Marekani pekee, na duniani kwa ujumla imefikisha dola bilioni 1.15. Filamu hii ambayo kwa hakika imeshika moto kweli kweli, basi rekodi yake imefikisha nambari ya saba kwa mauzo ya juu katika historia, ikifuatia nyuma yake Iron Man. Mambo makubwa haya kwenye mauzo haya. Basi na vilevile, kumekuwa na taarifa za kukinzana juu ya hali ya mtoto wa hayati Whitney Houston Babi Kristina, baadhi ya ripoti zilizodai kwamba hivi sasa amekushamka kabisa, zingine zikidai hapana, ametolewa tu kwenye mashine. Lakini basi wakili wa Babi Brown aliamua kutoa ufafanuzi wiki hii, kwa mujibu wa shirika la habari la AP akisema kwamba mtoto huyu wa Babi hivi sasa ana uwezo wa kufungua macho. Naye Babi Brown kwenye tamasha moja hivi karibuni aliwaambia umati kwamba mwanaye amezinduka hivi sasa. Msikilizaji, ni miezi mitatu tangu Babi Kristina Akutwe hajitambui bafuni kwake huko Atlanta, Georgia. Naye mwanamuziki mkongwe wa country hapa Marekani, Willie Nelson, mwenye umri wa miaka 81, msikilizaji, ametangaza kwamba anaingia rasmi kwenye biashara ya bangi ambapo hivi sasa amesema ataunga mkono matumizi salama katika majimbo yaliyoruhusu matumizi ya bangi. Majimbo hayo ni huko Colorado na Washington Siato. Mwanamziki huyu msikilizaji, anaingia kwenye biashara hii rasmi akiwa hivi sasa ameamua kwamba anatoa video akishirikiana na mkongo mwenzake wa muziki wa country Merle Haggard. Wanatoa video inayoitwa Its all going pot. Wimbo huu utatoka kwenye albamu yake mpya Django and Jimmy, inayotarajiwa kutoka Juni 2 mwaka 2015. Basi ni hayo kwa sasa katika yale yanayochamba Hollywood. <laughs> Asante sana Sande Shomari. Na sasa basi tuangalie yavumayo mitandaoni Idli Gongo anaelezea wahamiaji haramu wanaoelekea Idli. Shukran kabisa Sandey Shomari na Mkamiti Kibayasi. Basi leo katika yavumayo mitandaoni, moja kwa moja tunaelekea kuangalia lile sakata ambalo linaendelea hivi sasa, ambalo pengine moja ya mambo mengi yanayovuma hivi sasa katika mitandao ni habari ya kuzama kwa boti iliyokuwa ikitumiwa na wahamiaji takriban mia tisa kutoka nchi za Afrika katika bahari ya Mediterranean waliokuwa wanakimbilia nchini Italia wakitoka katika ufukwe wa Libya. Habari za sasa zinasema kuwa kuna watu wawili wanashikiliwa kwa tuhuma za kuhusika kupanga mpango huo wa kuwavusha watu hao ambao inasemekana walikuwa ni manahodha ama wafanyakazi wa chombo hicho ambacho kilitumiwa. Basi nikianza naye Barbara Molin, yeye anasema: Inaonekana wote waliopanda boti hizo ni wanaume nikiangalia picha zilizopo. Hii ina maana wanawake wameachwa katika nchi zao kukabiliana na hali mbaya. Kwa mimi, hii siichukulii kama kukimbia hali mbaya zaidi ya kutaka kuingia katika nchi nyingine kinyume na sheria. Kama kweli huko wanakotoka kuna hali mbaya, mbona wanawake wameachwa nyuma? Chirl akimjibu Barbara, yeye anasema nimeliona hili suala katika picha nyingi mno ambazo zimewekwa katika mitandao mbalimbali mbali kuhusiana na tukio hili. Inaonekana ni mara chache sana linazungumzwa na vyombo vya habari, na tungependa kuona takwimu zinasemaje kuhusu wanawake wangapi ambao wanashiriki katika kukimbia katika hizo nchi za Kiafrika. Kuri Clock, yeye anasema watu walionyuma ya wanaofanikisha kusafirisha watu hawa wahamiaji ni watu wenye nguvu na wana uhusiano na viongozi wa kisiasa na kidini na polisi, wala rushwa hali kadhalika. Kwa hiyo hawa wahamiaji wakirudishwa makwao, haitakuwa suluhisho la kudumu. Kinachotakiwa kufanyika ni kuweka ulinzi madhubuti, kusimamia ufukwe ili tatizo hili likome kabisa na kutia doa bara letu la afrika basi sande shomari hayo ndiyo ambayo yamevuma katika mitandao mbalimbali hivi sasa ni rejee kwako hapo studio 15 mwendelee na voa express na ufuatayo sasa ni muktasari wa habari watu wasiopungua wa watano waliuawa jumanne wakati bomu moja lililotegwa kwenye gari lilipolipuka nje ya mgahawa mmoja wenye harakati nyingi katika mji mkuu wa somalia mogadishu mwandishi wa habari wa sauti amerika voa akiwa kwenye eneo amesema wanawake wawili walikuwa miongoni mwa watu waliofariki kutokana na mlipuko huo mahakama moja nchini misri leo imemhukumu rais wa zamani nchini humo mohamed morsi kifungo cha miaka ishirini gerezani kwa kuhusika na mauaji ya waandamanaji Mwaka elfu mbili na kumi na mbili aliepuka uwezekano wa adhabu ya kifo wakati mahakama ikitoa hukumu kwamba yeye na viongozi kumi na wawili wengine wa kundi la Muslim Brotherhood pamoja na wafuasi wa kundi hilo walikutwa na hatia ya kuchochea ghasia, lakini sio mauaji. Waendesha mashtaka wa Italy wameamuru kukamatwa kwa wahamiaji wawili walionusurika kwenye ajali ya boti inayoshukiwa kufanya biashara haramu ya kusafirisha watu. Maafisa wa usalama jana jioni waliwataja washukiwa kama kapteni wa boti raia wa Tunisia na mwenzake, Raia wa Syria. Iran inatoa wito wa kusitishwa mapigano mara moja nchini Yemen, mahala ambapo waasi wa Kihouthi wamechukua udhibiti wa, wa, wa nchi na kusababisha kuzuka kwa mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia kumuunga mkono Rais Abdi Rabu Mansur Hadi. Akizungumzia pendekezo la kusitisha mapigano, rais wa Iran Hassan Rouhani amesema leo kwamba mazungumzo kati ya pande zote na kuundwa serikali itakayohusisha kila mtu ndiyo njia ya kutatua mzozo wa nchi hiyo takriban wiki mbili baada ya Johar Sanaiv kukutwa na hatia ya kuhusika na milipuko ya bomu iliyosababisha vifo wakati wa mbio ndefu zijulikanazo Boston Marathon mwaka 2013, baraza la mahakama ya serikali kuu litarudi kuanza kazi hii leo kutathmini kama limpatia adhabu ya kifo au kifungo cha maisha jela. Asante uh, sana Mkamiti Kibayasi. Basi msikilizaji, tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii leo na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya leo Msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Mamoyo Hamza, mwelekezi ni Dwayne Collins, bila kusahau fundi mitambo John Dryden. Mimi ni Sandey Shomari naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema tunakuaga kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa heri.