Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, nayekukaribisha hivi sasa anaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Id Ligongo. Leo ni Jumanne, Aprili 21 mwaka 2015. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19, 22. Karibuni <mulia> Katika matangazo tuliyoyakuandalia hivi sasa ni kwamba serikali ya Afrika Kusini yapeleka kikosi cha jeshi kusuia ghasia zinazoendelea dhidi ya wahamiaji, huku jeshi la polisi nchini humo likilaumiwa kwa kutoweza kudhibiti mashambulizi hayo. Ndivyo inavyoonekana, polisi sana sana wanalaumiwa kwamba wao, kwa upande mmoja, walikuwa wakitizama tu wakati ambapo kulikuwa ukitokea uporaji. Baadhi ya wakimbizi ambao nimekutana na hao wanaelezea kwamba maduka yao yalipokuwa yakiporwa, polisi walikuwa wakitizama tu pale na katika habari nyingine, kufuatia ghasia za kisiasa huko Yemen, serikali ya Tanzania yafanikiwa kuwarejesha nyumbani wa Tanzania kumi na wanane kutoka Yemen. Hali yao kwa kweli, wanaonekana wako wamechoka, kari ilikuwa ndefu, lakini unaona nyuso zao zilivyofarijika kwa kuingia Tanzania na kuwa salama. Kwa hiyo hiyo imetupa faraja sana. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Id Ligongo. Waziri wa ulinzi wa Afrika Kusini Nosiviwe Mapisa Nqakula leo amesema wanajeshi watapelekwa katika jiji la Johannesburg kuzuia ghasia ambazo zimesababisha vifo vya watu saba ndani ya wiki kadhaa, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP. Polisi wamekuwa wakipata wakati mgumu kuzuia makundi ya watu ambayo yanawashambulia wahamiaji kutoka Zimbabwe, Malawi, Msumbiji na mataifa mengine ya Afrika kote katika mji wa kibiashara Johannesburg na mji wa bandari wa Durban. Serikali iliapa kumaliza kabisa kadhia hiyo, lakini uamuzi wa kupeleka jeshi katika maeneo hayo umekuja baada ya kupita siku mbili za utulivu katika miji yote. Waendesha mashtaka wa Italia leo wamesema kwamba nahodha wa Tunisia wa chombo kilichobeba wahamiaji na kuzama katika bahari ya Mediterranean aligonga chombo chake kwa bahati mbaya katika meli ya uokoaji iliyokuwa inawafuata. Waendesha mashtaka wa mji wa Sicilian wamesema nahodha aliongoza chombo chake ambacho kilikuwa kimejaa watu kupitiliza kwenye meli ya mizigo ya Kireno mara baada ya kukata kona katika mwambao wa Libya wiki iliyopita na kuzama, ambapo wahamiaji takriban 900 walikuwa wanakimbia umasikini na vita vya Mashariki ya Kati na Afrika katika safari ya hatari kuelekea Ulaya. Wakati wa uo, mashirika ya kimataifa yanaripoti kwamba janga la ajali ya boti katika bahari ya Mediterranean ni kubwa kuliko yote katika rekodi. Watu ishirini na wanane tu wanajulikana kwamba wamenusurika katika ajali hiyo baada ya kuzama kwa boti hiyo ya mbao iliyobeba watu wapatao 950 kutoka Afrika kusini Afrika, skumradhi kutoka Afrika kaskazini kuelekea Ulaya. Sande Shomari anaisoma ripoti ya Lisa Schlein. watu wote 28 walinusurika wamewasili Catania ya Sicily. Wengi wao wakiwa ni kutoka Afrika kusini mwa jangwa wa Sahara, kutoka nchi za Mali, Gambia, Ivory Coast, Eritrea, Senegal na Sierra Leone, na pia kutoka Bangladesh na Tunisia. Miili 24 imeopolewa kutoka kwenye boti hiyo iliyozama na kufuatana na lilonusurika kwenye safari yao hadi Katania. Janga la hivi karibuni linagubika wiki nzima ya maafa chungu nzima na vifo vingi kwenye bahari ya Mediterranean. Shirika la kimataifa la wahamiaji IOM linaripoti kwamba wahamiaji 400 walizama wakati boti yao ilipozama kusini mwa Malta Aprili 14. Kumradhi, wengine hamsini waliuawa siku chache baadaye. Msemaji wa IOM Joel Milman anasema idadi iliofariki kwa mwaka 2015 mpaka sasa ni wahamiaji 1727 na kufanya kuwa mwaka wa vifo vingi kuliko wakati mwingine wowote ule. Shirika la Umoja Mataifa la wakimbizi inasema vifo vya zaidi ya watu 800 ni onyo jingine la wazi kwa Ulaya ambalo lazima litafute njia na mbinu kupambana na tatizo hili linaloendelea katika bahari ya Mediterranean. Wakati maafisa wa Umoja Mataifa wanapongeza mpango wa pointi kumi wa mawaziri wa Umoja wa Ulaya, wanasema tatizo liko katika utekelezaji wake. Mkurugenzi wa UNHCR Volker Turk anasema mpango huo lazima wape kipaumbele na kuwalinda wale wanaomba hifadhi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Iran imetoa mwito wa mpango wa haraka kusimamisha mapigano nchini Yemen, wakati waasi wa kishia wahudhi wakishikilia ya maeneo yanayoshambuliwa na mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Saudi Arabia kumuunga mkono rais Abdurabu Mansur Hadi. Rais wa Iran Hassan Rouhani amesema leo kwamba mpango wa kusitisha mapigano, mazungumzo baina ya pande zote na kuundwa kwa serikali ya umoja upo njiani ili kutatua mgogoro wa nchi hiyo. Wakati huo huo, ndege ya kijeshi ya Marekani imeelekea katika bahari ya Arabia leo kujiunga na takriban meli kumi za kivita za Marekani zilizopo mwambao wa Yemen katika kile Pentagon ilichokiita hatua ya kuhakikisha njia ya usafirishaji katika eneo hilo la Uajemi inabaki kuwa wazi. Watu wasiopungua watano waliuawa Jumanne wakati bomu moja lililotengwa kwenye gari lilipolipuka njia ya mgahawa mmoja wenye harakati nyingi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Mwandishi wa habari wa sauti America, VOA akiwa kwenye eneo hilo alisema wanawake wawili walikuwa miongoni mwa watu waliofariki kutokana na mlipuko huo. Daktari Abdul Kadir Abdirahman Aden aliambia idhaa ya Kisomali ya sauti America kwamba watu sita wengine walijeruhiwa katika mlipuko huo na alisema idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Mgahawa uliolengwa upo karibu na Hotel Central ambayo ni maarufu kwa wafanyakazi waliopo kwenye makazi ya rais wa Somalia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, serikali ya Afrika Kusini imepeleka wanajeshi kudhibiti mashambulizi katika mji mkuu wa biashara wa Johannesburg katika juhudi za kuzuia ghasia na uhalifu dhidi ya wa wageni kutoka mataifa ya bara la Afrika. Mwandishi wa habari wa kujitegemea huko Johannesburg, Muhamed Gulaid, amezungumza na Abdu Shakur Abord na kueleza kwamba hali inazidi kuwa mbaya. Ni kweli kama ulivyosema Habdu Shakur, kwamba hali ni tete, hususan katika vitongoji ambavyo wanaishi watu ambao ni maskini sana. Nazungumzia kama kitongoji kama vile Alexandra ambapo kijana wa kimsumbiji aliuawa kwa kudungwa kisu. Kwa hivyo bado kuna uhasama, kuna uporaji ambao unaendelea pale na pia madhila mengine. Hivyo basi, serikali sasa ya Afrika Kusini kwa ikaonelea kwamba afadhali iweke sasa jeshi, jeshi ndio sasa inashikilia doria kwenye maeneo hayo, na jana katika mji wa Durban, kama ulivyosikia ni kwamba kiongozi au mfalme wa Zulu Goodwill eh, Zwelithini aliwaomba raia wa Afrika Kusini kufikisha nini aw eh, madila au. Kwa hivyo ingawa katika mji wa Durban kumetulia, lakini kumetulia, lakini hali bado ni tete katika Johannesburg na wasomali wengi niliokutana nao leo linaelezea kwamba wanahofu ya kurudi kwenye maduka zao, wanaogopa kufungua biashara zao. Kwa hivyo hali ni tete, na kuletwa wanajeshi ina maana kwamba polisi wameshindwa kazi zao, ndivyo inavyoonekana. Polisi sana sana wanalaumiwa kwamba wao kwa upande mmoja walikuwa wakitizama tu wakati ambapo kulikuwa kukitokea uporaji. Baadhi ya wakimbizi ambao nilikutana na hao inaelezea kwamba maduka yao yalipokuwa yakiporwa polisi walikuwa wakitizama tu pale, hawafanyi chochote. Kwa hivyo nafikiria ndio sababu sasa eh, na Afrika Kusini ikaonelea kwamba heri i, i, i, wanajeshi ili kutuliza ghasia hususan katika kitongoji cha Alexander kule street na kadhalika, ambapo kuna wafanyabiashara wengi wa kigeni. Na wito wa Zuma na mfalme, unafikiri kwa wakati huu unaweza kusikika au watu wanaweza kufuatilia au wakati umeshapita? sasa nafikiri wakati sasa umekushapitwa, na wengi wanasema kwamba wao lao wangelitoa eh, wito huo mapema, pengine mambo hayangekuwa hivi ilivyo sasa. Lakini sasa mambo yamekusha eh, haribika. Wanasema kwamba maziwa yakimwagika hayazoleki, kwamba mambo sasa yametoka mikononi mwa serikali. Kuna uporaji, kuna dhulma, kuna mauaji na kadhalika. Na fikiri sasa wito huo utapokelewa shingo upande. Kuna raia wa Afrika Kusini ambao wanaendesha mauaji au madhila dhidi ya wakimbizi au raia wa kigeni. Na je, umepata ripoti kutokana na ghasia hizo, kuna wageni wanaamua kuondoka? Maanake wengine wametoka mahali ambapo kuna vita, wamekuja huko, sasa wameamua kuondoka au wanabaki wa hawana njia nyingine? Wengi wameamua kuondoka, kama nilivyokushasikia, Tanzania tayari imeanza mpango wa kuondosha uh, raia wake kusini vivyo hivyo, Malawi imekushaondosha, Zambia imekushaondosha, Kenya imetoa tahadhari kwamba inaangalia kwa makini, na Somalia pia wakimbizi wanaanza kurudi moja moja makwao, Ethiopia vivyo hivyo. Kwa hivyo kuna ile tahadhari kwamba watu wanaondoka polepole, wanasema kwamba haujui kitakachotokea. Kuna ripoti zinaoelezwa kwamba sio waafrika kusini wote wenye msimamo huu. Je, wewe unapozungumza na watu kweli, hisia ni hivyo kwa waafrika kusini wote? Hawajasikia mwito kwamba waafrika kusini ilisaidiwa na Afrika, hivi sasa yamegeuka? Ni kweli kwamba wengi wa Afrika kusini si watu waovu kama wanavyo kama vyombo vya habari inavyoonyesha, eh, lakini kuna baadhi yao ambao wanachuki ingawa hawaonyeshi uovu huu. Utaendeka maofisini, utakuta kwamba kuna ubaguzi katika maofisi utakuta kwamba kuna ubaguzi katika mahospitali, katika shule na kadhalika, ingawa hawaonyeshi bayana kwa maafisa wa serikali, wizara ya ndani, lakini huo huo uchuki bado upo ndani ndani. Ni Muhamed Guleidi, mwandishi wa habari wa kujitegemea akizungumza na sauti Amerika kutoka Johannesburg, Afrika Kusini. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Na hivi sasa tunaendelea na habari za dunia. Mahakama moja nchini Misri leo imemhukumu rais wa zamani Mohamed Morsi kifungo cha miaka ishirini h gerezani kwa kuhusika na mauaji ya waandamanaji mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Aliepuka uwezekano wa adhabu ya kifo wakati mahakama ikitoa hukumu kwamba yeye na viongozi kumi na wawili wa kundi la Muslim Brotherhood pamoja na wafuasi wa kundi hilo walikutwa na hatia ya kuchochea ghasia, lakini siyo mauaji. Mashtaka hayo yanahusiana na mapambano nje ya ikulu ya raisi, ambayo yalianzishwa na wafuasi wa kundi la Muslim Brotherhood la bwana Mosri, kuwashambulia waandamanaji ambao walikuwa wakilalamika dhidi ya amri ya rais inayodai kwamba maamuzi yake hayawezi kuingiliwa na mahakama. Bwana Morsi ni raisi kwanza wa kwanza kuchaguliwa kwa njia ya kidemokrasia nchini humo. Aliingia madarakani takriban miaka minne iliyopita akiahidi kuleta mabadiliko nchini Misri baada ya wananchi kuangusha utawala wa kiongozi wa muda mrefu Hosni Mubarak. Takriban wiki mbili baada ya Zohar Zanaya kukutwa na hatia ya kuhusika na mlipuko wa bomu iliyosababisha vifo wakati wa mbio za marathon za Boston mwaka 2013, baraza la mahakama ya serikali kuu rudi kuanza kazi hii leo kutathmini kama alimpatia adhabu ya kifo au kifungo cha maisha jela. Waendesha mashtaka wanapendekeza adhabu ya kifo dhidi ya muhamiaji huyo kutoka Chechnya mwenye umri wa miaka ishirini na moja kwa kusababisha vifo vya watu watatu kutokana na mashambulizi ya mabomu yaliyotokea kwenye mstari wa mwisho wa mbia hizo lakini wazazi wa mmoja wa waathirika mwenye umri wa miaka minane Martin Richard, wanaiomba Wizara ya Sheria kumpatia zanaya kifungo cha maisha jela bila msamaha au haki ya kukata rufaa ili aondolewe adhabu ya kifo. Na msikilizaji, ni sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Kenya, polisi wa nchi hiyo wanaendelea kuwafuatilia watuhumiwa wa shambulio la kigaidi mjini Garissa, ambapo zaidi ya watu 140 waliuawa, wengi wakiwa ni wanafunzi wa chuo kikuu cha Garissa. Mtu wa karibuni kukamatwa na kushtakiwa ni imam kutoka Mandera, huku msako ukiendelea dhidi ya vijana wengi walioripotiwa kurejea kenya baada ya kupokea mafunzo ya kivita nchini somalia taarifa zaidi na mwandishi wetu josephat kioko akiwa mombasa sheikh mohamed mursi ameshtakiwa mapema jumanne kuhusiana na mauaji ya kikatili katika chuo kikuu cha garissa aprili tarehe 2 yeye ni mamo wa pili kushtakiwa kuhusiana na mauaji hayo Sheikh Mursi, anayesemekana kutoka Mandera, mji ulio karibu na mpaka wa Kenya na Somalia, alikamatwa katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta mjini Nairobi, akidaiwa kurejea nchini kutoka Somalia, ameshtakiwa mahakamani pamoja na mtuhumiwa mwingine Zadok Ainea Agutu, ambaye anasemekana kuwa mfanyi biashara tukio la kuwakamata na kuwashtaki viongozi hao wa kidini linakuja wakati kukiwa na ripoti ya vijana wengi kurejea Kenya baada ya kutoweka kwa muda na kudaiwa kuishi Somalia. Ripoti isiyo rasmi inasema huenda takribani vijana mia tatu kutoka kaskazini mwa Kenya, kaskazini mashariki, na hata wilaya kadhaa za pwani ya Kenya wanasakwa kwa madai ya kupokea mafunzo ya ugaidi. Nimezungumza na mkaazi mmoja wa sehemu hiyo ambaye jina lake limelazimika kulibana. Uh. Hizi habari kusema ukweli ni za ukweli, vijana wanatoroka wanaenda huko, labda tuseme, kuna promises zenye wanapewa, ahadi kubwa kubwa za kuwa watapata pesa, wengine ni ahadi za kuwa wanapigania dini zenye wanapewa mpaka ile inawafanya wanaenda huko. Lakini sasa, mimi naona cha msingi hapa, chenye kinawafanya mpaka wanaenda huko, sijui ni ukosefu wa ajira ama ni ukosefu wa nini, lakini hizi habari ni za ukweli, na mimi kama mkazi wa Kwale hizi habari ni za ukweli, na hao vijana wako ukweli wanaenda huko na kunao wenye wameenda huko na wame rudi na kuna wale pia ambao wameenda huko na wameenda kuwawa, saizi ni marehemu. Tuseme ya ni vitu vya ukweli kabisa. Kama kuna relative wangu pia, mtoto wake alienda, the only son, mtoto wake alienda huko na akaenda kufa huko. Lakini saizi hata kama mtoto wake amekufa, kuna ile hofu yenye yuishi nayo, huona labda atafuatwa na polisi na watu wa security na vitu kama hivyo. Mkazi huyo anasema licha ya tofauti hizo, kuna suluhisho la kuleta amani kwa wenyeji na zaidi kwa Wakenya kwa jumla, sisi tu. Mimi ningeomba tu viongozi wa dini, tunapokaa kwenye misikiti, tunapokuwa madrasa ama ni shule ama ni kwenye mikutano yoyote, tuwahamasishe hawa vijana, tuambie kupigania dini si kujiunga na Alshababu. Kupigania dini ni ile tu kufuata dini yako na kufuata masharti yako ya dini, lakini si kuenda kujiunga na Alshababu na kufanya vitendo visivyokuwa vya halali, na pengine vile vyombo vimeeneza kwamba vijana wanarejea Kenya wamejihami. Wewe ushasikia kisa chochote ambacho huyu amerudi yuko mtaani ama ukaona maziko yakifanyika mahali ukasikia huyu labda aliwawa? Naam, nishasikia vishaitokea, tena mara nyingi sana, hasa upande wa Kwale, Diani, Ukunda. Vishaikutokea hivyo vitu, na wapo vijana ambao washawahi kurudi, wengine waliuawa na wengine waliletwa, tuseme walikuja, sasa kutokana na zile silaha zenye walikuwa nazo security wakapata hiyo habari na wakakuja wakawaua. Nikiripoti kutoka hapa Mombasa, ni mimi Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Watanzania wasiopungua kumi na wanane wamerejeshwa nchini Tanzania leo kutokana na ghasia zinazoendelea huko nchini Yemen. Muda mfupi uliopita mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mkuu wa kitengo cha mawasiliano ya wizara ya mambo ya nje ya Tanzania, Mindi Kasiga, na kwanza kutaka kujua hali za Watanzania hao mepokea watu kumi na nane ambao wengi wao kutoka kwenye familia moja, wakiwemo wanawake na watoto wadogo. Uh, watoto wadogo walikuwa kama watano, na wengine wanne, na wengine watu wazima. Lakini hali yao kwa kweli, wanaonekana wako wamechoka, kari ilikuwa ndefu. Lakini unaona nyuso zao zilivyofarijika kwa kuingia Tanzania na kuwa salama. Kwa hiyo hiyo imetupa faraja sana. Na pengine mpaka sasa mipango ikoje? Kuna mpango wa kurejesha wengine zaidi na inafanyika vipi? Ndiyo jumla ya Watanzania ambao wamepokelewa na ubalozi wetu kule Muscat Oman, ni wa Tanzania sitini na tisa. Familia moja ilisharudishwa, nadhani sisi bado tulikuwa hatujaweza kuwapata taarifa zao, lakini ubalozi ulifanya jitihada, ukarudisha familia ya kwanza kabisa ambao walikuwa wametokea wame kwenye eneo la tukio, kwenye mapigano kabisa, kule kwenye hatari ili, maramoja. Kwa hiyo ile ilisafirishwa mara moja, ilikuwa watu wa tano. Kwa hiyo kama wamebaki watu sitini na nne ambao wameandikishwa na wamehakikiwa kutoka kwenye mpaka wa Yemen na Oman. Kwa hiyo hii ni wale ambao wamesha kamilisha process na wanakuja kwa faamu kwa sababu ya zile taratibu nzima za kujazia uh, pasi zao za kusafiria na kila kitu. Kwa hiyo hawa wanavyokamilisha Ndivo wanavyoletwa. Kwa hiyo hawa ni kumi na nane wa kwanza, na wengine watakuja wataendelea. Kwa hiyo mpango bado unaendelea, lakini toka serikali imetangaza huu mpango kuna Watanzania nasikia wengine wengi zaidi ambao wako kule na walikuwa hawajajua kwamba kuna utaratibu huu. Kwa hiyo ndo taratibu sahivi zinafanywa, ubalozi ulishatoa contact zake. Kwa hiyo Watanzania wengine ambao wako maeneo mengine wanafanya jitihada za kujitambulisha kwenye ubalozi ili kwa ajili kusafirishwa na wenyewe, lakini lazima wapitie zile taratibu, na wengi wao walijisafirisha kutokea mikoa ambao waliko mpaka mpakani, then maafisa wetu wa ubalozi wanawachukulia mpakani mpaka Dar es Salaam. Na pengine kuna taarifa zote za watanzania waliopoteza maisha kutokana na hali ilivyo kule, ambazo mmezipokea, pengine kwa mujibu wa hawa tulioongea nao sasa hivi, ambao na wenyewe pia ku kuna vyombo vya habari vichache waliwapokea pale airport na wakawa wakawafanyia mahojiano. Wanasema kwamba Watanzania hawakuwa wengi sana ambao walikuwa wame yani wamejikusanya kwa pamoja, lakini wengi walikuwepo wa Kenya, lakini wanaamini kuna Watanzania wengine wako mikoa mingine ambao waliweza kufanya nao wa mawasiliano. Kwa hiyo hatujajua bado kama watafanikiwa lini kuanza hizo prosesi zao, kwa sababu lazima watoke kwenye hayo maeneo yao kuja kwenye mipaka kwenye eneo la mpakani, lakini hatuna taarifa zozote kwamba kuna Watanzania ambao wamepoteza maisha ni mkuu wa kitengo cha mawasiliano wa wizara ya mambo ya nje ya Tanzania, Mindi Kasiga akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Na kama mlivyosikia katika habari zetu za dunia, mahakama moja nchini Misri leo imemhukumu rais wa zamani nchini humo Muhamed Morsi kifungo cha miaka ishirini gerezani kwa kuhusika na mauaji ya waandamanaji katika mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Nimezungumza na, ni na mkazi wa Kairo, Abdurazak Nijiba, na kumuuliza wafuasi wa chama cha Muslim Brotherhood wamepokea vipi hukumu hii? Chama cha Mursi ambacho kilikuwa kinaitwa kama kinajulikana kwa chama cha Ikhwan al-Muslimin kwa lugha ya Kiarabu, tukitumia katika lugha ya Kiingereza huo ni Muslim Brotherhood hawajaridhishwa na maamuzi yaliyochukuliwa na mahakama kuu ya hapa Misri kwa kumkatia kifungo cha miaka ishirini aliyekuwa rais wa ya Misri Bwana Mohamed Morsi kwa sababu wao wanasema kuwa uh, huo ni kuto kuheshimu sheria na kupita kinyume na sheria au desturi ya Misri. Uh, kwa hivyo wakawa wanaomba sheria au wanamwomba rais aliyekuwa wa sasa ambaye ni Abdel Fattah Sisi kuweza kurudisha mahakama kwa mara nyingine au kuweza kusoma mashtaka yake kwa mara nyingine, na kuweza kutumia sheria na desturi, ili aweze kupewa haki yake, kwa maana wao wanaona kuwa ni dhulma na hakutendewa haki aliyekuwa rais wa Misri hapa Mohamed Morsi. Je, rais wa sasa, rais Abdel Fattah al-Sisi ametoa matamshi yoyote baada ya hukumu hii kutolewa na baada ya wafuasi wa kundi hili la Muslim Brotherhood kutaka kuzungumza naye? Mpaka kwa sasa hajatoa matamshi ya aina yoyote, lakini kilichotolewa au kilicho mwana mkubwa wa jeshi ni kuwa uh, itazidisha usalama kwenye sehemu zote tofauti ambazo zilikuwa zikifanyiwa maandamano a, ili a, kwa kudhibiti waandamanaji na kuweza kulinda usalama watakao kwa vurugu ambao zitakaotokea hapa baadaye. Kuna sehemu au kundi lolote la upinzani ambalo limepanga kuandamana au kuna, kwa sasa, kuna baadhi ya makundi fulani yameshaanza kujitokeza na kufanya maandamano, japokuwa naweza nikasema kuwa sio maandamano makubwa, lakini inawezekana akawa makubwa baada ya muda au u, u, baada ya kukusanyika awatu wengi lakini ka katika mkoa ambao kazaliwa Muhammad Mursi ambao ni mkoa unaitwa Sharqia umeandaa maandamano siku ya leo, na kwa niaba ya kupinga maamuzi ya mahakama kuu ya Masri. Kwa hiyo kuna baadhi ya sehemu tofauti, ninaweza nikasema sehemu inaitwa Maadi, kuna vikundi vya watu vimeshaanza kujikusanya na kuweza kufanya maandamano kwa njia ya kupinga maamuzi hayo. Na serikali kwa ujumla inawatahadharisha vipi wananchi wa huko Misri, pamoja na maeneo au vitongoji vidogo vidogo vidogo vidogo, vyenye ushawishi mkubwa wa kisiasa. Serikali kama kawaida inawahusia wananchi kutokuweza kukusanyika na kuweza kuiacha serikali iweze kuchukua maamuzi kama kaka, kama ilivyo, wasiingilie katika maamuzi ya serikali kujihusisha na maandamano ya aina yoyote, kwa sababu wao wanasema kuwa sheria iliyochukuliwa ni sheria ambayo iliyo sahihi na haijamdhulumu mtu wa aina yoyote. Anaomba watu kuweza kukubali hayo maamuzi na kuweza kujilinda maandamano ya aina yoyote dhidi ya serikali. Ni Abdurazak ni Yigaba, mkazi wa Kairo, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kairo, Misri. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini DRC na kuzungumzia maandalizi ya kinamama kwa ajili ya uchaguzi mkuu ujao, kufuatia hivi karibuni tume huru ya uchaguzi nchini humo kuwataka wagombea watarajiwa kujaza fomu na kuhakikisha wanazirejesha kabla ya Mei tano mwaka huu. Mwandishi wetu a Auster Malivika ametuandalia makala ya ifuatayo inayozungumzia kinamama na maandalizi ya uchaguzi. Siku chache baada ya tume huru ya uchaguzi kuomba watu kujaza fomu za kugombea ubunge mikoani na katika miji mbalimbali, pilikapilika zaanza hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwemo vile mvutano kuhusiana na mchakato huo. Nimezungumza na baadhi ya akinamama kutoka Goma na Beni, ni kama Mama Feza Bajambaka ambaye amejiunga na upinzani, ikiwa ni chama cha UNC chake Vital Kamere hapa katika mji wa Goma. Sasa nikakubali, wanawake achagoe wanawake wengine, na wanawake tuache hiyo mambo ya kusemasema, kwani hiyo mambo enjoy, na acha wanawake hawachague wengine, tupendane, tuache hiyo mambo ya kuweza kusengenya sengenya, eti mfulani iko hivi fulani iko hivi sisi wote tutie mkono mkononi fasi moja ili tuweze tukachague wewe mwenzetu, mwanamke naye Monza Musiri Lydia ametaka kushiriki siasa. Wanawake wakishiriki uongozi, wakaingia kwenye politiki, kutakuwa mabadiliko gizi. Mwanamke anachunga watoto nyumbani mzuri, analea watoto, anafanya mambo yote katika nyumba, juu ya usalama wa nyumba yake, kunivua yake kwanza ya nyumba, na kaingia mchama kuinchi, atafanya maendeleo iendelee zaidi, kwani mwanaume hawezi akajitumikia yeye mwenyewe pasipo mwanamke. Inaomba waungane mko nu waende pamoja, ndio kwa maana tuliona. Si wanawake, naomba tuingie kwenye politiki, tutumike pamoja na wanaume ili tusogeze nchi yetu mbele. Kwa nini akina mama wamesimama na kuomba kuwe mabadiliko katika uongozi wa nje ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Jori Maisha alijibu: wanawake wakishiriki katika uongozi, mabadiliko inaweza ikakuwa, maana nao wanawaza sawa wanaume. Ujumbe napana kwa wanawake wanatusikiliza ni kusema tuungane mkono, na sisi tuunge wanaume mkono, tusonge mbele. Baada ya Goma niliwakuta akina mama katika mji wa Beni. Huyu hapa Seline Nduni. Ku ile uchaguzi wa elfu mbili kumi na sita tulikuwa tunapenda sisi sote katika makanisa, leo tutaangalia watu watatoka mwa ngazi za juu kufika kutafuta masauti zetu, na ile masauti hatutawapatia kwa bure, kwani hizi siku tuna lazima ya mtu mwenye ataenda kutusaidia kututetea kule kwa ngazi za juu. Wengi akina mama wasema kwamba walioko katika bunge hawawasaidie. Ni kama huyu Dasize Timango ambaye ni mama mfanyabiashara katika mji wa Beni. Siwezi shiriki kuchaguzi juu inji yetu vraiment inatudecevoir. Ya pili kwanza siwezi shiriki kuchaguzi saa yenye biko na tuua sama nyama sama mbuzi wanabeba kubusheri. Siwe kama mimi nezaweza vraiment kuchagula juu kukue nini tumechagula turu ya kwanza tunachagula turu ya pili. Hakuna changement ta fulani yenye inapitika mwinji yetu. Sasa mimi siwe kama mimi nezashiriki kuchaguzi juu nini tena ya mupi yenye ikuu. Ukitazama maeneo ya Beni kumekuweko na mauaji mbalimbali, huku wanawake wengine wakiwa na hasira vile vile na hisia tofauti. Ni kama huyu mama Kavira Anwarite ambaye amesema kwamba ameasirika sana na vita vinavyoendelea katika maeneo haya. Siwezi vote juu kwani watu wengi wamefariki. Sisi tushateseka, watu wengi wameshafariki mjini yetu hii ya Kongo, watu wengi wameshafariki. Tumeshateseka kwa jamii, mume wangu ashakufa, familia yangu yote ashakufa. Ninabaki hapa, sijui kama nifanyaje. Mbaba jana siye wa mama, tunavote mu mama, kwani watu wengi wameshabakwa, wanafariki, wanakata wamaziba, wamama tunakosa. Kama ile ni mauaji ya namna gani? wanakata na mavodo ya wamama wanawakata, minakosamama nilia pa namna gani? Kwani tumeteseka katika sehemu nyingine, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanawake na watoto ndio wameathirika sana. Sisi wanawake Atumfurahie kabisa rais wetu sababu kubeni sie tunakatiwa katiwa na mipanga inakuwa saka. Kama sie hatuko Mkongo, hatuko batoto ya Kongo, tuko mupei ingine, nayeko mupei ingine oro ni pei moya naenjo kiongozi wetu. Kwa kuhitimisha matangazo yetu ya leo, nilitembelea vile wambuti, mimi minaona uchaguzi tunateseka sana tu, hatuwezi chagua motu naua batu tunasangala tusie bambute biko natuua. na natuua nawarejesha kwake adi jariyami akiwa kwenye studio zetu za kule washington ila mimi ni auster malivika nilie kuandalia makala haya kutoka hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mjini goma asante sana auster malivika kutoka goma kongo mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi wake abdul shakur abod Mwelekezi Dwayne Collins kutoka hapa Washington. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, mimi ni Idi Ligongo. Pamoja tunawatakia usiku mwema na asante kwa kutusikiliza, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.