Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyami nami ni Harrison Kamau nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano asubuhi Aprili 22 mwaka wa 2015. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu kamati ya kutetea waandishi wa habari CPJ na chama cha waandishi wa habari wa kujitegemea huko Kenya, walaani mashambulizi yaliyofanywa na kikosi cha GSU huko Tana River. Hawangetaka waandishi wa habari waandike habari kuwa walikuwa wamezuia hizo ng'ombe na wanadai wana watu hapo wawalipe pesa mingi hivyo. Vilevile, katika habari nyingine tunaripoti kuwa hali bado ni tete huko nchini Afrika Kusini ambapo raia wa kigeni walishambuliwa na kuharibiwa mali zao. Hivyo, ingawa katika mji wa Durban kumetulia, lakini hali bado ni tete katika Johannesburg, na wasomali wengi niliokutana nao leo linaelezea kwamba wanahofu ya kurudi kwenye maduka zao, wanaogopa kufungua biashara zao. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji. Tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Maafisa tisa wa Kenya wamesimamishwa kazi na huenda wakakabiliwa na mashtaka ya uzembe uliosababisha uhalifu wa mauaji yaliyofanyika mapema mwezi huu katika chuo kikuu cha Garisa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, serikali ya Kenya jana imesema wafanyakazi wawili wa serikali na maafisa saba waandamizi wa polisi huko Garisa inaonekana walishindwa kujiweka sawa kabla ya shambulizi, licha ya maonyo ya mapema ya kipelelezi. Waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Joseph Nkaiseri amesema ametoa onyo kwa maafisa wote waliopewa jukumu la ulinzi nchini humo, wataajibishwa na vitendo vyovyote ambavyo vitahatarisha maisha na mali ya Wakenya. Saudi Arabia imesema inasitisha mashambulizi ya anga ya muungano wa kiarabu dhidi ya wahudhi nchini Yemen, lakini haitapunguza shinikizo kwa waasi. Maafisa kutoka Saudi Arabia wamesema Jumanne kwamba baada ya wiki nne za mashambulizi ya, mabaw, ya mabomu kwa wahodhi, sio tishio tena kwa raia wa Yemen au hata mataifa mengine ikiwemo Saudi Arabia. Wamesema kwamba juhudi za ushirika kuwazuia waasi kusonga mbele na kurejesha serikali ya Yemen inayotambuliwa kimataifa zinaingia awamu mpya, wakilenga kwenye utaratibu wa kisiasa na kuwasaidia raia. Lakini Saudi Arabia imesema muungano utaendelea kuwazuia wanamgambo wa kihodhi kuzunguka kote nchini na kwamba mashambulizi ya, ya anga yanaweza kurejewa wakati wowote. Iran inayoshukiwa kuwapa waasi wa kihudhi silaha wameliita tangazo hilo la Saudi Arabia ni hatua inayofaa kuelekea suluhisho la kisiasa. Waendesha mashtaka nchini Itali wamesema Jumanne kwamba nahodha raia wa Tunisia aliyekuwa akiendesha boti iliyopinduka kwenye bahari ya Mediterranean kwa makosa aliigonga boti ya kwenye meli nyingine iliyokuwa ikienda kuwasaidia. Waendesha mashtaka katika mji wa Katania ulioko Sisili wamesema kwamba nahodha huyo aliendesha boti hiyo iliyokuwa imejaa abiria kwa njia hatari na kuigonga meli ya mizigo ya Ureno kabla ya kuzama na kuwaua zaidi ya wahamiaji 900 waliokuwa wakikimbia umaskini na mapigano barani Afrika na mashariki ya kati wakielekea Ulaya. Waendesha mashtaka wamesema meli hiyo ya Ureno haihusishwi hai, hai, na mkasa huo hata kidogo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limesema kulingana na mahojiano na manusura, boti hiyo ilikuwa imebeba takriban wa Eritrea 350 pamoja na abiria wengine kutoka Siria, Somalia, Sierra Leone, Mali, Senegal, Gambia, Ivory Coast na Ethiopia. Watu saba wameuawa katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, wakati bomu la kwenye gari lilipo, uh, lilipo, lilipo, lilipuka jana Jumanne nje ya mgahawa mmoja maarufu wa nyakati za mchana. Mwenzangu Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Shirika la habari la Reuters limemkariri msemaji wa Al-Shabab akisema kuwa kundi hilo la wanamgambo limehusika na shambulizi. Takriban watu wanane wamejeruhiwa katika mlipuko ambao ulilenga mgahawa wa Banoda, eneo maarufu kwa wafanyakazi wa serikali na wafanyakazi wa makazi ya rais wa Somalia. Hili ni shambulizi la nne la kutisha la Al-Shabab nchini Somalia katika muda wa siku kadhaa. Wakati huo huo serikali ya Marekani imewataja rasmi viongozi wawili wa, wa Al-Shabab kuwa magaidi. Mmoja ni Ahmed Dirie ambaye amekuwa kiongozi wa juu wa Al-Shabab baada ya mkuu wa muda mrefu Ahmed Godane kuuawa na shambulizi la drone ya Marekani mwezi Septemba mwaka jana. Mwingine ni Abdurahim Muhammed Warsame ambaye amekuwa na jukumu kuu katika kitengo cha Al-Shabab ambacho kimefanya shambulizi la karibuni ambalo limeua takriban wanafunzi mia moja hamsini kwenye chuo kikuu kimoja nchini Kenya. Siku ya Jumatatu Al-Shabab imedai kuhusika na bomu la kujitoa mhanga ambalo limeua watu saba na kujeruhi wengine wanane kaskazini mwa Somalia, katika mji wa Garoe. Na hapo siku ya Jumapili wanamgambo al wa Alshabab wamewaua walinzi watatu wa Umoja wa Afrika kutoka Burundi na kujeruhi wengine kadhaa katika mji wa Lego kusini mwa Somalia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri Mkuu wa Niger Brigi Rafini ameamuru shule zote zilizoko karibu na mji mkuu wa Naimei kufungwa hadi Jumatatu na kutoa amri watoto wote wa kati ya miaka miwili na kumi na mitano kupatiwa chanjo dhidi ya homa ya uti wa mgongo, yaani menengitis, ugonjwa hatari unaoathiri ubongo zaidi ya kesi 900 za ugonjwa huo zimeripotiwa tangu mwezi Januari na kusababisha vifo zaidi ya 85. Bwana Rafini amesema Jumanne kwamba nchi yake inahitaji zaidi ya dozi milioni moja za chanjo ya meningitis lakini ni nusu ya hizo tu ambazo ziko kwa sasa. Ameomba marafiki wa Niger pamoja na Shirika la Afya Duniani kusaidia kuziba pengo hilo. Waziri wa afya nchini humo amewaonya watu dhidi ya kupatiwa chanjo ambazo hazijaidhinishwa akisema kuwa kuna uwezekano wa kupewa chanjo isiyo ya ugonjwa huo. Kirusi cha meningitis hushambulia ubongo na uti wa mgongo na kusababisha uziwi na hata matatizo ya ubongo. Takriban nusu ya kesi za ugonjwa huu zinasababisha vifo. Viongozi kutoka mataifa ya Asia na Afrika wameanza kuwasili katika mji mkuu wa Indonesia, Jakarta, kwa mkutano wa siku mbili unaoanza leo Jumatano mkutano huo unalenga kuimarisha mazungumzo kati ya mataifa ya Asia na Afrika na pia kuadhimisha kongamano la mwaka wa 1955 lililoweka msingi ya wa mataifa yaliyokuwa hayegemei upande wowote, yaani Non-Aligned Movement wakati wa enzi ya vita baridi. Mkutano wa kwanza uliofanyika kwenye kisiwa cha Java mwaka wa 1955 ulialeta pamoja mataifa mengi ya hayo yakiwa yamepata uhuru tu baada ya miongo mingi ya utawala wa ukoloni na kukaliwa na mataifa ya kigeni. Zaidi ya viongozi 30 wa nchi wanatarajiwa kuhudhuria wakiwemo viongozi kutoka China, Japan, Brunei, Malaysia na Myanmar. Rais wa Afrika Kusini amefuta safari yake dakika ya mwisho kutokana na ghasia dhidi ya wahamiaji ambazo zimeikumba nchi yake siku za karibuni. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya. Kamati ya kutetea haki za waandishi wa habari duniani, CPJ, yenye makao yake New York na chama cha waandishi wa habari wa kujitegemea Kenya, KCA, wamelaani kitendo cha maafisa wa kikosi cha kupambana na ghasia cha GSU nchini humo kuwapiga waandishi wa habari na maafisa wa serikali ya kaunti ya Tanariva kwa kujaribu kufichua ripoti za rushwa. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwenyekiti wa KCA William Janak ambaye anaanza kwa kuelezea kitendo chenyewe. Kuna security officials wanaoitwa GSU, General Service Unit, ni maafisa wa, wa usalama na waka kwa, waka kwa kambi huko pwani e, ya Kenya huko Tana River. Wanasema kuwa watu ambao wanaishi hapo karibu waliwacha ng'ombe zikavamia e, hiyo shamba, alafu vile imekuwa watu wakiwacha ng'ombe zivamie hizo mashamba, wakienda kuchukua hizo ng'ombe wanalipa shilingi mia tano ya Kenya Uh, lakini vile uh, inasemekana hata na watu wa hapo walilalamika kuwa, uh, walipoenda kuchukua hizo ng'ombe uh, maofisa hawa wakadai wawalipe uh, shilingi uh, hamsini elfu sabini elfu na hiyo aangekuwa nafasi ya kutoa kwa sababu hawana uh, na walikuwa wamechukua ng'ombe karibu mia mbili Sasa ndio hiyo wakaripoti kwa kaunti, serikali ya kaunti uh, ya Tana River na waandishi wa habari wakaenda na maofisa wa kaunti. Hawa maofisa wakalia risasi na wakajeruhi waka waandishi wa habari hawa na maofisa wa county government. Kwa hivyo wanasema kwamba maafisa wa kikosi cha kupambana na ghasia ya GSU, huko Kenya, wamewahujumu waandishi wa habari wa kwa kuripoti kwamba wanachukua hongo kutoka kwa wananchi ya wamewahujumu kwa sababu walisema wameenda wameenda kuwaletea shida, kwa sababu ripoti ikitokea kwa gazeti hiyo inawaletea shida, kwa sababu hawangetaka waandishi wa habari waandike habari kuwa walikuwa wana, wana, wamezuia hizo ng'ombe na wana, wanadai watu wa hapo wawalipe pesa mingi hivyo. Na unafikiri kuna chochote kitafanyika au hiyo ndo kesi imekwisha? Kawaida tujaona wakichukua hatua, kwa sababu uh, police, uh, Inspector General ni kama akupata habari kamili, kwa sababu statement ambao alitoa inasema kuwa uh, watu kutoka kwa jamii fulani wakaenda huko, hata hawasemi waandishi wa habari walikuwa ndani. Wanasema kulikuwa na, na mob kutoka kwa village fulani ambao wenye wanalalamika kuwa ng'ombe zao zimechukuliwa. Sasa ati hiyo mob ndio wakavamia police station hapo ama hiyo farm na wakati huo ndio polisi waka, wakajaribu kuwazuia wasiingie. Sasa maneno ya waandishi wa habari ya wasemi na hapo, wakati hiyo ilikuwa inafanyika, waandishi wa habari walikuwa na maafisa kutoka kwa serikali ya kaunti ya Tana River. Na je, visa kama hivyo vinatokea huko Kenya? Visa kama hizo zimekuwa zikitokea, hasa kwa jamii ambao wanachunga ng'ombe kama hizo za North Eastern ama northern Kenya, imekuwa zaidi, kwa sababu maafisa ambao wa kulinda usalama wengine wametajirika uh, kutokana na hizo kwa sababu wakichukua hizo ng'ombe waweke kwa kambi zao, zingine wanawauza, na hiyo ndio shida ambayo imekuwa ikitokea. Huyo ni William Janak, mwenyekiti wa chama cha uandishi wa habari wa kujitegemea Kenya KCA, akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maelfu ya maafisa wa serikali kutoka Java Mashariki nchini Indonesia wamehudhuria warsha inayozungumzia vitisho vinavyotolewa na Islamic State pamoja na makundi mengine yenye itikadi kali. Katika warsha hiyo iliyofanyika huko Surabaya jana Jumanne, wataalam na viongozi wa kidini walizungumzia kuhusu hatari zinazotolewa na makundi yenye itikadi kali nchini Indonesia. Mwenyekiti wa kundi la kiislamu muhamadia Din Syamsudin amesema kwenye warsha hiyo kwamba Islamic State si harakati e ya kidini au taasisi ya Kiislamu. Amesema kwamba ISIS ni kundi lenye msimamo mkali na ajenda za kisiasa zenye misimamo mikali zenye azma ya kuharibu kila kitu hadi kwenye mizizi. Mwanathiolojia wa Kiislamu Kuarish Shibab amesema anaamini kwamba kundi la Islamic State limeitia dosari dini ya Kiislamu kuwa ni ya amani, kwa sababu kundi hilo siku zote linatukia ghasia ya kufanikisha utashi wake. Karibu wiki mbili tangu mshukiwa aliyetupa bomu kwenye mbio za marathon za Boston Johal Zanaev kupatikana na hatia ya makosa yote thelathini aliyoshtakiwa Jana jopo la mahakama liliendelea kusikiliza sababu iwapo wapewe adhabu ya, ya kifo. Mwanasheria msaidizi wa serikali ya Marekani Nedin Pelegrini alionyesha kikao hicho picha za Johar Zanaev akionekana kutojali au kuonyesha majuto na wala kuguzwa na kitendo alichokifanya. Kijana huyo mwenye asli ya kichechnia na ambaye ni raia wa Marekani alipatikana na hatia ya kushirikiana na ndugu yake mkubwa Tamalan kutekeleza shambulizi la Aprili 15 mwaka wa 2013. Wawili hao pia walimpiga risasi askari mmoja wakati wakijaribu kukwepa kukamatwa baada ya tukio hilo. Tamalan aliuawa siku chache baada ya shambulizi hilo wakati alipokuwa akijaribu kutoroka. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Naam, kama mlivyosikia katika siku za karibuni, serikali ya Afrika Kusini imewaweka wanajeshi kushika zamu katika mji mkuu wa biashara huko Johannesburg na katika juhudi za kuzuia ghasia na uhalifu dhidi ya wageni kutoka nchi za Afrika. Mwandishi wa kujitegemea huko Johannesburg, Muhamed Guleid amezungumza na mwenzangu Abdu Shakur Abud na kwanza anaelezea hali kuwa inazidi kuwa mbaya. Ni kweli kama ulivyosema Abdushakur kwamba hali ni tete, hususan katika vitongoji ambavyo wanaishi watu ambao ni maskini sana. Nazungumzia kama kitongoji kama vile Alexander ambapo kijana wa Kimsumbiji aliwawa kwa kudungwa sisi. Kwa hivyo bado kuna uhasama, kuna uporaji ambao unaendelea pale na pia madila mengine. Hivyo basi serikali sasa ya Afrika Kusini ikaonelea kwamba fadhali iweke sasa jeshi. Jeshi ndio sasa inashikilia doria kwenye maeneo hayo, na jana katika mji wa Daban, kama ulivyosikia ni kwamba kiongozi au mfalme wa Zulu Goodwill e, Zwelithini aliomba raia wa Afrika Kusini kusitisha ni e, madhila au e, dhuluma dhidi ya wageni. Kwa hivyo, ingawa katika mji wa Durban kumetulia, lakini hali bado ni tete katika Johannesburg, na Wasomali wengi nilokutana nao leo linaelezea kwamba wanahofu ya kurudi kwenye maduka zao, wanaogopa kufungua biashara zao. Kwa hivyo, hali ni tete na kuletwa wanajeshi ina maana kwamba polisi wameshindwa kazi zao, ndivyo inavyoonekana. Polisi sana sana wanalaumiwa kwamba wao kwa upande mmoja walikuwa wakitizama tu wakati ambapo kulikuwa kukitokea uporaji. Baadhi ya wakimbizi ambao nilikutana na hao inaelezea kwamba maduka yao yalipokuwa yakiporwa, polisi walikuwa wakitizama tu pale, hawafanyi chochote. Kwa hivyo nafikiria ndio sababu sasa eh, na Afrika Kusini ikaonelea kwamba heri ilete wanajeshi ili kutuliza ghasia hususan katika kitongoji cha Alexander kule na kadhalika, ambapo kuna wafanyabiashara wengi wa kigeni na wito wa Uh, Zuma na mfalme, unafikiri kwa wakati huu unaweza kusikika, au watu wanaweza kufuatilia, au wakati umeshapita sasa? Nafikiri wakati sasa umekushapitwa na wengi wanasema kwamba wao lao wangelitoa eh, wito huo mapema, pengine mambo hayangekuwa hivi ilivyo sasa. Lakini sasa mambo yamekusha haribika, eh, wanasema kwamba mazua yakimwagika hayazoleki, kwamba mambo sasa yametoka mikononi mwa serikali. Kuna uporaji, kuna dhuluma, kuna mauaji na kadhalika. Nafikiri sasa wito huo utapokelewa shingo upande raia wa Afrika ambao wanaendesha mauaji au madhila dhidi ya wakimbizi au raia wa kigeni. Na je, umepata ripoti kutokana na ghasia hizo? Kuna wageni wanaamua kuondoka, maanake wengine wametoka mahali ambapo kuna vita, wamekuja huko sasa, wameamua kuondoka, wanabaki wa hawana njia nyingine. Wengi wameamua kuondoka kama nilivyokushasikia. Tanzania tayari imeanza mpango wa kuondosha uh, raia wake kutoka Afrika Kusini. Vivyo hivyo, Malawi imekushaondosha, Zambia imekushaondosha, Kenya imetoa tahadhari kwamba inaangalia kwa mba, ina, makini na Somalia pia wakimbizi wanaanza kurudi moja moja makwao Ethiopia, vivyo hivyo. Kwa hivyo kuna ile tahadhari kwamba watu wanaondoka polepole, wanasema kwamba haujui kitakachotokea. Kuna ripoti zinaoelezwa kwamba sio Waafrika Kusini wote wenye msimamo huu. Je, wewe unapozungumza na watu, kweli hisia ni hivyo kwa Waafrika Kusini wote? Hawajasikia mwito kwamba Waafrika Kusini ilisaidiwa na Afrika hivi sasa, yamegeuka ni kweli kwamba wengi wa Afrika Kusini si watu waovu kama wanavyo kama vyombo vya habari inavyoonyesha eh, lakini kuna baadhi yao ambao wanachuki ingawa hawaonyeshi uovu. Utaendeka maofisini, utakuta kwamba kuna ubaguzi katika maofisi utakuta kwamba kuna ubaguzi katika mahospitali, katika shule na kadhalika, ingawa hawaonyeshi bayana kwa maafisa wa serikali, wizara ya ndani, lakini huo huo uchuki bado upo ndani ndani. Mhamed Guleid, mwandishi wa habari huko Afrika Kusini, akizungumza na Sauti ya Amerika. Wahamiaji wanaokimbia umaskini na ghasia katika baadhi ya sehemu za Afrika, mashariki ya Kati na Asia wanahatarisha maisha yao kufika kwa usalama huko Ulaya. Baada ya safari ndefu na ya kuchosha kuwafikia walanguzi kwenye fukwe za bahari ya Mediterranean, kuna safari hatari ya baharini kwa vyombo vidogo vya usafiri na vilivyosongamana. Zaidi ya watu elfu moja wamefariki mwaka huu hadi hivi sasa, wakifanya safari hizo hatari, aidha kutokana na uchofu au kwa kufa maji baada ya meli zao kuzama. Mwandishi wa VOA Zlatica Hock ana ripoti ifuatayo, na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Mradi wa kukula huko Berlin unawapatia wakimbizi na watu wanaoomba hifadhi nafasi ya kutengeneza samani kutoka kwa mbao zilizotoka kwenye meli walizokuja nazo Ulaya. Mradi huo umewapatia matumaini mapya na hali ya kujiamini kwa kundi la wahamiaji vijana ambao wamekimbia makazi yao huko Afrika na kuwasili Ujerumani baada ya kuvuka bahari ya Mediterranean kutoka Libya hadi kisiwa cha Lampedusa nchini Italy. Mmoja wao ni mwanamume mwenye umri wa miaka 23 kutoka Mali. well, siwezi kusahau meli tulizosafiria kwa sababu nilipoteza marafiki zangu wanne baharini. Hawakuweza kuogelea, hata mimi sikuweza kuogelea, kwa hivyo sikuweza kuwasaidia. Lakini kwa kutengeneza kitu chenye maana kutokana na mabaki ya meli waliosafiria pale, alipookolewa na kupelekwa kwanza huko Itali na baadaye Ujerumani kunapunguza uchungu wa kumbukumbu -kumbu wa tukio hilo, anasema Ali. Nadhani imenisaidia sana, naweza kutengeneza kiti kwa mbao hizi ndogo. Hii ndiyo hadithi yetu. Naye mhamiaji kutoka Nigeria akizungumza kwa lugha ya Kitaliani anaeleza hisia kama hizo. I... najihisi na vizuri kwa sababu hii pia ni hadithi yangu, na siwezi kusahau kamwe. Mimi pia nitafariki siku moja lakini nitakuwa nimeacha kumbukumbu yangu. Naye mhamiaji mwingine kutoka nisha anaeleza mein geshishte fon Lampedusa, hii ni hadithi yangu, so ya Lampedusa inatoka moyoni mwangu na siwezi kamwe kuisahau ningetaka watu wengine nao waweze kueleza hadithi zao. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel alikuwa mmoja wa viongozi wa Ulaya aliyezungumza hivi karibuni juu ya umuhimu wa kusitisha walanguzi kuigeuza bahari ya Mediterranean kuwa kile baadhi ya watu wanakiita makaburi ya watu wenye tamaa ya maisha bora. Anasema, kwanza, inabidi tupambane dhidi ya walanguzi wanaohatarisha maisha ya watu. Pili, lazima tulenge kukabiliana na sababu zinawafanya watu kutoroka makwao na tatu, lazima tufanye kila tuwezalo kusitisha watu kuangamia kwenye bahari ya Mediterranean kwa njia mbaya kabisa. Hata hivyo, makundi ya kibinadamu yanasema mengi zaidi yanahitaji kufanywa kwa wahamiaji wanaonusurika safari hizo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea la vijana leo. Katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sande Shomari anazungumza na msanii Dian Nyage wa Tanzania aliyetoa kibao kipya kiitwacho Nitulize, akishirikiana naye Nei wa Mitego. Wimbo wetu ambao unaitwa Nitulize nimefanya namna na Mitego, unabesi kwenye maisha yetu ya kila siku, ila na maisha ya mapenzi na unajua kwenye mapenzi tunapitia mengi, so ni wimbo ambao ulikuwa unahitaji watu ambao wanahitaji kuwa wawili kuwa pamoja, lakini mmoja wako, ambaye ni mimi, mtokakike nilikuwa kama na mdauti mtu ambaye anahitaji kuwa naye kutokana na vitu ambavyo inahisi kwamba yupo iko yu tofauti au hata kwa so, maana kuna maneno yanakuambia, nikikupa utaasulia <laughs> <Yeah. laughs> sana ni kibao chake hicho. Basi daima Nyange msikilizaji akishirikiana naye Nei wa Mitego eh, kitu litulizi. Asante sana. Kwa hiyo inaonekana kuna tatizo la kutokuwa na utulivu, utulivu pengine kwenye mapenzi ya <laughs> vijana siku hizi ndio kitu ambacho mnalenga? Ni kweli kabisa <laughs> tofauti na zamani, nakumwambia mtu na kutenga nataka kuwa na weweaknatofauti sana na hii na sasa. Hii kuna swala la niseme sijui jarida au kasha la albamu yako yanitulize. Hebu tuelezee kidogo hili, kidogo limeleta utata kwamba pengine ili hii picha mlioitumia e naniwo Mitego imekuwa inaonyesha zaidi zaidi sana miili yenu. <laughs> Okay, um na ulijua, hiyo picha mwanzo tulifanya photoshoot mara ya kwanza, lakini nani, haikuwa nzuri, picha hazikuwa nzuri kwao, tukawa tunahitaji kurudia kwa ajili ya kufanya kava nyingine. Tulipokwenda kufanya kava nyingine, tulianza kutafuta, tulitamani tufanye kitu fani ambacho kitakuwa tofauti, lakini kisiwe kibaya sana, au kisije kikawa kimevunja maadili moja kwa moja, au tusije tukawa tumeharibu. Tukawa tumeona kuna picha ambazo tuliziona kupitia internet tukasema sisi tunaweza tukafanya hichi kitu, lakini katika ile kava, ukiangalia vizuri, ukiangalia kwa haraka haraka, unaweza kuona kwamba ni mtu ambaye labda, kwanza, sehemu ambayo inaonekana ya kava ni sehemu yangu tu ya mgongo na mkono. Sema kwa sababu ukitaka kuangalia, ukavuta feeling, ukaanza kutafakari, unaweza kujikuta una, unaanza kuona vitu ambavyo hata havijaonekana. <laughs> na nikawa nimeficha na mkono wangu wa kushoto, kwa hiyo haikuwa imeonekana, ila kwa upande wa Nei alikuwa iko kifua wazi, na ukiangalia kwa mtoto wa kiume kuwa kifua wazi ni kawaida, na nikawa nimeacha tu mgongo wazi na mkono. Hilo ndo tulikuwa tumetaka tufanya hicho kitu, na tukawa tumefanikisha kwao, si kama watu wengine ambavyo wamekuwa wakifikilia kwamba labda tumeifanya cover ikiwa tupu kabisa. Hapana, nisingeweza awezakua, kwa sababu so, mi ni mama wewe <laughs> ni mama, sawa kabisa yeah. mm, yeah. Kwa hiyo unaangalia, unapotoa mziki wako utaacha mfano gani kwa mwanao? mm. na watoto, yeah, kuna vitu ambavyo kiukweli lazima nijaribu kuvi-. Vipo vingine ambavyo utafanya kama sanaa yetu. Unajua, kuna vitu vingine unaweza ukavifanya, lakini kuna vingine ambavyo unatakiwa unavifanya lakini ukiwa una tafakari. Hivyo vinatokea watu wanafanya kwa ajili ya kutaka umaarufu, kwa ajili ya kutaka vitu ambavyo watu wengine wamekuwa wakiongea kwamba ni sawa, lakini nimejitahidi kukaa navyo pembeni nibaki mimi kama mimi, niheshimu sana yangu na niende kama na mziki wangu kama ambavyo Mungu amenipangia kwamba nitafika hapa, nitafika. kwa hiyo hicho ni kitu ambacho nilikifanya nikiwa na akili na nilitafakari kabla sijakiachia na nikaona kwamba si kitu kibaya, na ndio maana nikawa huru kukisambaza kwa sababu unajua pia, ukikisambaza kitu kwenye ma internet kinachukua miaka yote, kitakuwepo. kwa hiyo no, yeah. Nilitumia muda kutafakari kabla ya kuamua. na pengine video yeah. ya mzi, ya mziki huu itatoka wakati gani? Sasa hivi ndo tumekuwa tuko kwenye maandalizi ya mwisho kwa ajili ya video, mungu akijalia. Nafikiri kuna director wawili ambao nimejaribu kuongea nao mpaka sasa hivi, mmoja yuko nje na mwingine yuko hapa nyumbani, na nataka tu nipe ujumla wao wa kile ambacho wanakihitaji, nione naweza kubajeti yangu ikiwa sawa, nitafanya maamuzi kwamba yupi nifanye naye, lakini nafikiri wiki hii nitakuwa na uhakika kwamba naweza nikafanya video wapi, na mungu akijalia, ikiwa nimefanikisha hata nimeanza process za video, nafikiri nitawapa taarifa pia naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Kwa sasa, basi karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Maafisa tisa nchini Kenya wamesimamishwa kazi na huenda wakakabiliwa na mashtaka ya uzembe uliosababisha uhalifu wa mauaji yaliyofanyika mapema mwezi huu katika chuo kikuu cha Garissa. Saudi Arabia imesema inasitisha mashambulizi ya anga ya muungano wa Kiarabu dhidi ya Wahodhi nchini Yemen, lakini haitapunguza shinikizo kwa waasi. Waendesha mashtaka nchini Italy wamesema Jumanne kwamba nahodha raia wa Tunisia aliyekuwa akiendesha boti iliyopinduka kwenye bahari ya Mediterranean kwa makosa aliigonga boti yake kwenye meli nyingine iliyokuwa ikienda kuwasaidia. Waziri mkuu wa Niger Brigi Rafini ameamuru shule zote zilizoko karibu na mji mkuu wa Naimei kufungwa hadi Jumatatu na kutoa amri kuwa watoto wote kati ya miaka miwili na 15 kupatiwa chanjo dhidi ya homa ya uti wa mgongo. Aha na hapa basi ndio tunafikia mwisho matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami na ni Harizon Kamau nikisema kwa herini, na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.