ikitangaza kutoka Washington DC na mimi ni Sandei Shomari, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Twawakaribisha katika matangazo yetu leo Jumatano April 22 mwaka 2015. Tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi Kenya, na 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi. Karibuni. <muchas> na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Burundi, wakazi bado wanahofu juu ya uchaguzi mkuu ujao. Nao viongozi wa upinzani wanasemaje? Vuguvugu litaendelea la maandamano. Sisi hatuna, hatuna wasiwasi kwa sababu hatuko kwenda kinyume na sheria yoyote, pamoja na kuwa panaweza kwa halihali zingine zingine za mauaji za, uza, za kufungwa. Nadhani ndo hali ambazo tuko tunashuhudia. Katika habari nyingine, maafisa wa Ufaransa wasema wamemkamata mtu mmoja mwenye itikadi itika kali ya Kiislamu aliyekuwa na nia ya kufanya mashambulizi. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, mkamiti kibayasi na habari za dunia. Ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia umefanya mashambulizi mapya ya anga nchini Yemen hii leo, saa kadhaa baada ya kutangaza kusitisha kampeni ya mabomu kwa muda wa mwezi mmoja. Mashambulizi hayo ya anga yamepiga maeneo ya, ya waasi wa Houthi katikati ya mji wa Taiz huko kusini mwa bandari ya Aden, huku mapigano ya ardhini kati ya waasi na wafuasi wa rais aliye uhamishoni Abdurabu Mansur Hadi yakiendelea katika maeneo yote. Huko Taiz waasi walichukua udhibiti wa makao makuu ya kituo cha jeshi kutoka majeshi yanayomuunga mkono Bwana Hadi kabla ya shambulizi moja la anga kupiga eneo hapo jana saudi Arabia ilitangaza kumaliza kampeni zake za mabomu zilizolenga kuwafurumusha Wahauthi, lakini ilisema mtazamo wake mpya juu ya kusaidia suluhisho la kisiasa pia utajumuisha hatua za kuwazuia waasi kutumia silaha kutoka jeshi la Yemen. Kundi la haki za binadamu la Amnesty International linatoa wito kwa viongozi wa Ulaya kuanzisha juhudi za msaada wa kibinadamu ili kumaliza majanga ya kusikitisha ya wahamiaji haramu kwenye bahari ya Mediterranean katika ripoti iliyotolewa mjini Paris iliyoitwa janga la majini, Europes Sinking Shame, Amnest iliwaomba wakuu wa mataifa ya Umoja wa Ulaya wanaokutana kesho mjini Brussels kuidhinisha haraka operesheni ya msaada wa kibinadamu kwa kutoa boti zaidi, helikopta na rasilimali nyingine, ili kufanya doria kwenye bahari ya Mediteranean na kuwaokoa wahamiaji wakati maisha yao yapo hatarini. Ombi la Amnesty International limekuja wakati maafisa wa Ulaya wanaendelea kuchunguza namna ambavyo boti hiyo ya wahamiaji ilivyozama kutoka Libya kuelekea kusini mwa kisiwa cha Lampedusa, Italy, siku chache zilizopita, ambapo watu 900 walikufa na 28 pekee waliokolewa. Shirika la afya duniani WHO linaonya kuwa mamilioni ya watoto wako hatarini kupata magonjwa, ulemavu na vifo kwa sababu hawapati chanjo dhidi ya magonjwa yanayoua. Mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva, makao makuu ya WHO, kwamba shirika hilo la Umoja wa Mataifa linatoa wito kwa mataifa kuongeza juhudi za kuwapatia watoto afya njema kwa kuwapatia chanjo. Sande Shomari anaisoma ripoti hiyo. Shirika la afya duniani WHO linaonya kwamba maendeleo kufikia lengo la asilimia 90 ya chanjo duniani yanakwama. Shirika hilo linasema mtoto mmoja kati ya watano duniani anakosa dawa za kila siku za chanjo za kawaida za kuokoa maisha. Takwimu za mwaka 2013 zinaonyesha kwamba karibu watoto wachanga milioni 22 walikosa kupata chanjo zao za dondakoo na pepopunda. Wengi kati ya watoto hawa wanaishi katika nchi zilizo masikini sana duniani. Mkurugenzi wa chanjo, dawa na biolojia katika shirika hilo Jean Marie Okwobele anasema kikwazo katika viwango vya chanjo kina madhara makubwa sana. Amesema kiasi cha watoto milioni moja na nusu wanafariki dunia kabla ya wakati kutokana na magonjwa yanayotibika kila mwaka. Amesema njia moja ya kuokoa hili na kuunganisha chanjo na huduma nyingine za afya. WHO inasema Sababu za idadi ndogo ya dozi ni pamoja na ukosekanaji wa huduma za afya, ukosefu wa idadi ya kutosha wa wafanyakazi wa afya, ukosekanaji wa usambazaji wa chanjo na ukosefu wa usalama. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa linasema nchi 35 zina taarifa za upatikanaji chini ya asilimia 80, wengi wao katika nchi sita tu: Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ethiopia, Nigeria, India, Pakistan na Afghanistan. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Maafisa wa Ufaransa wanasema wamemkamata Muislamu mmoja mwenye kufuata itikadi kali ambaye alikuwa na silaha nzito na kushukiwa kupanga mashambulizi katika kanisa moja au zaidi. Polisi wamesema leo kwamba wamemchukua mwanafunzi wa sayansi ya kompyuta mwenye umri wa miaka ishirini na minne huko Paris baada ya kuita huduma za dharura ili kutaka matibabu ya jeraha la risasi. Afisa wa wizara ya mambo ya ndani ame amemwita mtu huyo raia wa Algeria ambaye amekusanya silaha na koti la kuzuia kupenya risasi kwenye nyumba yake pamoja na nyaraka zinazoonyesha kwamba alikuwa anapanga mashambulizi kwa walau kanisa moja na pengine mengi zaidi. Waligundua kwamba alikuwa Mwislamu mwenye msimamo mkali, lakini hakuna ushahidi kwamba alikuwa akihusiana na kundi lolote la kigaidi. Kundi la Taliban la Afghanistan linasema wataanza mashambulizi yao ya msimu wa mchipuko Ijumaa wakidai kuondolewa mara moja kwa vikosi vya kigeni nchini mwao. Operesheni hiyo imepewa jina la Azm la kulenga waliowezi wageni, kambi zao za jeshi, ujasusi na vituo vya kidiplomasia. Kundi la kigaidi lilitoa taarifa kwa njia ya barua pepe kwa VOA. Taliban walidai kwamba shirika la ujasusi la Afghanistan, Wizara ya Mambo ya Ndani na Ulinzi zitalengwa. Iliongeza kwamba licha ya majeshi ya nje kutangaza kufunga kwa kambi zao za jeshi Afghanistan, bado wanadhibiti mambo ya ndani ya nchi kupitia mkataba wa usalama. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni huko nchini Burundi, ambapo serikali ya Marekani inaomba wadau wa uchaguzi wa nchi hiyo kutumia nafasi zao ili kujenga uhusiano mzuri na kuepusha vurugu za uchaguzi. Hayo ni kulingana na tamko lililotolewa na ubalozi wa Marekani jijini Bujumbura, Burundi, ambapo Marekani inaeleza kusikitishwa na hali ya kisiasa inayojiri katika taifa hilo ambapo wananchi wanajiandaa kwa uchaguzi mkuu kuanzia mwishoni mwa mwezi ujao. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Haidallah Hakizimana. Serikali ya Marekani kupitia tangazo hilo imesema kuwa zaidi ya wananchi wa Burundi elfu nane tayari wametoroka nchi ya Burundi na kukimbilia kusini mwa Rwanda wakihofia kutokea ghasia za uchaguzi. Washington imetangaza uwezekano wa kuwanyima visa ya kuelekea Marekani watu watakaopatikana na hatia za mauaji na vurugu katika uchaguzi mkuu ambao unataraji kuanza mwishoni mwa mwezi ujao hadi Agosti mwaka huu. Vijana wafuasi wa chama tawala maarufu kama Imbonerakure kwa lugha ya hapa nchini wamekuwa wakisotwa kidole kuhusika na njama za kuwatishia usalama wale wasiokuwa wafuasi wa chama tawala na hasa wanaopinga muhula wa tatu wa rais, huku chama tawala kikizidi kukanusha tuhuma hizo. Tangazo hilo pia limegusia maandamano yaliyoitishwa na vyama vine vya upinzani na baadhi ya wafuasi wa chama tawala wanaopinga rais wa sasa Pierre Nkurunziza kugombea muhula wa tatu siku ya Ijumaa. Maandamano hayo yalisambaratishwa na polisi kwa kutumia gesi za kutoa machozi na kutajwa na serikali kama kinyume cha sheria, huku watu takribani 60 wakiwa wanazuriwa jela wakituhumiwa kushiriki katika maandamano yasiyokuwa halali. Lakini walioitisha wa maandamano hayo bado wanashikilia msimamo huo wa kuitisha maandamano mengine. Mwanasiasa Shovino Mugwengezo ni mmoja wao. Kuomba ruhusa ni kimoja na si mbaya, lakini midhali tuliona upande mwingine kwamba hapakuwa ruhusa, ghafula tu tunaona watu wanafumuka kutoka nchi nzima, mapembe zote za, za, za nchi hiyo, inaonyesha kwamba hakuna ruhusa. Kwa hiyo tutafanya na sisi hivyo, vuguvugu litaendelea, maandamano. Sisi hatuna hatuna wasiwasi, kwa sababu hatuko kwenda kinyume na sheria yoyote, pamoja na kuwa panaweza kwa hali hali zingine zingine za mauaji za, za, za kufungwa. Nadhani ndio hali ambazo tuko tunashuhudia leo, za, za kufungwa fungwa watu. Hii si sisi kwetu, haizidi kututupa moyo, ni fursa ambayo inatoimarisha Upande wao wananchi wanasema la muhimu ni wadau wote wa uchaguzi kuketi kwenye meza ya mazungumzo ili kujadili kipi kifanyike kwa lengo la kuepusha ghasia za uchaguzi. Uh, serikali ya Marekani imeweza kutoa uh, tangazo hilo kutokana na matatizo ambayo yaliyoko hapa nchini. Uh, nadhani kubwa zaidi ni kutizama hawa wanasiasa wa upinzani na wale ambao walioko madarakani waweze kuikaa wazungumze ni kipi ambacho kinapaswa kufuatwa, ni kipi ambacho wanaweza kufanya ili Burundi pasiwezi kutokea machafuko, kwa sababu tukiona machafuko yalipo kwenye yalitufikisha nadhani hakuna mtu yoyote ambaye anaweza kutegemea yaweze kurudi kule. Kwa hivyo tunachoomba hasa ni wakae pamoja, wasikilizane, ili watu waweze kuwa katika amani na uchaguzi uendeke katika amani. Haidala Kizimana, VOA Express Bujumbura. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC hivi sasa. Basi tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa China Xi Jinping na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe wamekuwa na mazungumzo leo kando ya mkutano wa viongozi wa nchi za Afrika, Asia na mashariki ya kati huko Indonesia, ikiwa ni mara ya pili kwa viongozi hao kukutana tangu kuchukua madaraka. Viongozi hao wawili walikuwa na mazungumzo juu ya uhusiano kati ya nchi zao mbili, kwa mujibu wa maafisa wa Japan ambao hawakusema mkutano huo ulikuwa muda gani au ni mambo gani yaliyozungumziwa. Uhusiano kati ya mataifa hayo mawili makuu ya Asia ulikuwa si mzuri kwa muda kutokana na ugomvi juu ya umiliki wa ardhi na kile serikali ya Beijing inachukulia kwamba serikali ya Tokyo kutokuwa tayari kupunguza au kuacha hasira zake za kikoloni kuelekea China na mataifa mengine ya Asia. Kundi moja la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, linasema wanachama wa kundi la Kiislamu huko Jamhuri ya Afrika ya Kati wanashikiliwa na wapiganaji wa Kikristu wenye msimamo mkali na wapo katika hali ya hatari kufanyiwa udhalilishaji wa kingono. Kundi la Human Rights Watch, HRW limeripoti hii leo kwamba wapiganaji wanaopambana dhidi na Waislamu hao waliopewa jina la Balaka wanawashikilia Waislamu arobaini na wawili, wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto huko kusini magharibi mwa nchi hiyo na kufanya vitendo ambavyo vinatajwa kama uhalifu wa kivita. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, maelfu na maelfu ya raia wa Ethiopia walikusanyika hii leo asubuhi mjini Adis Ababa kuomboleza vifo vya Waethiopia thelathini waliouawa na wanamgambo wa Islamic State nchini Libya mwishoni mwa wiki. Mkusanyiko huo ulikamilika kwa maandamano ya kurusha mawe kwa polisi na watu kutawanyika. Idi Ligongo anayesoma taarifa ya mwandishi wetu Martha van de Wolf kutoka Addis Ababa Ethiopia. Maandamano ya mjini Addis Ababa ya kukemea kundi la Islamic State na kuomboleza mauaji ya kundi la raia wa Ethiopia nchini Libya ni mwanzo wa kuanza siku tatu za kipindi cha maombolezo katika nchi hiyo ya pembe mwa Afrika. Waziri Mkuu Haile Mariam Desalegn alikuwa miongoni mwa maafisa na viongozi wa dini ambao walihutubia hadhara. Iliyofika maelfu ya watu walikusanyika katika uwanja mkuu wa mji na kuwapa kulipiza kisasi mauaji hayo ya raia wenzao, wanasema, damu yetu lazima irudishwe. Wanafamilia na marafiki wa waathirika walipewa nafasi rasmi wakati wa tukio hilo. Aheza Kahesani ni mama wa mmoja wa waathirika. Anasema amejua mtoto wake ameuawa pale mtu mmoja alipomtaarifu kwamba wamemwona kijana wake katika televisheni. Kijana wa Aheza alikuwa na miaka thelathini na minane ambaye aliondoka miezi miwili iliyopita pale aliposema amepata kazi ya udereva huko nchi ya ng'ambo. Lakini hali ilibadilika kwenye mkutano huo wakati sehemu ya waandamanaji walipoanza kuimba ujumbe ulioelekezwa kwa serikali. Watu walipiga kelele wakisema vitu kama hivi vinatokea hapa tu, ambapo hamna serikali, ikionyesha e, kutoridhishwa kwa watu wengi kwa namna serikali ilivyokabiliana na sio tu tatizo la mauaji ya Libya bali pia kutokuwepo kwa hatua za serikali kuwasaidia wa Ethiopia wanaokabiliwa na ghasia za chuki dhidi ya wageni huko Afrika Kusini. Maafisa wa usalama waliutawanya mkusanyiko huo na polisi, wakati mwingine walitumia fimbo na kurusha gesi za kutoa machozi kusambaza watu kutoka uwanja huo. Waliokusanyika darzeni yao walishikiliwa na polisi, na baadhi ya waandamanaji na polisi walijeruhiwa na kupelekwa hospitali. Hali ilirudi kuwa shwari baada ya muda wa chini ya saa mbili baada ya ghasia. Mwanafunzi anayesoma shahada ya uzamivu mwenye miaka 31 ambaye hakutaka kutajwa jina lake alitokwa machozi wakati akiangalia ya yale yanayotokea hii leo. Anasema anaelewa kwa nini watu wanachanganyikiwa kwa sababu serikali ya Ethiopia haiwaruhusu wananchi kutoa maoni yao. Watu hao 30 waliochinjwa na kupigwa risasi vichwani nchini Libya na kuonekana katika mkanda wa video uliotolewa na kundi la Islamic Islamic State siku ya Jumamosi, inaaminika walikuwa ni wahamiaji waliotaka kuvuka kuelekea Ulaya. Ethiopia ina historia ndefu ya Waislamu na Wakristo wanaoishi kwa amani wakiwa bega kwa bega. Waislamu wanafikia asilimia 40 ya watu kwa mujibu sirikali, wa takwimu za serikali, huku Wakristo wafuasi wa kanisa la Ethiopia la Orthodox wakiwa ndio wengi nam na, na Rais Jinping amesema ni lazima kwa mataifa tajiri kuacha siasa za kuambatanisha masharti kwa msaada wanaotoa kwa mataifa yanayoendelea. Kiongozi huyo alisema hayo mjini Jakarta hii leo, wakati wa mkutano unaohudhuriwa na viongozi kutoka karibu mataifa 30 ya Asia na Afrika kwa lengo la kuimarisha ushirikiano kati ya mabara hayo mawili. Abdu Shakur Abud atusomea ripoti ya Brian Padden kutoka Jakarta. Akizungumza kwenye mkutano kutano wa viongozi wa siku tano wenye lengo la kufufua ushirikiano ulioanzishwa mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tano huko huko Indonesia, iliyokuwa ni jumuiya na ushawishi mkubwa wakati wa vita vya baridi ya nchi zizofungamana na upande wote. Nam rais Xi Jinping alifanua kwa urefu mipango ya China ya kuimarisha uhusiano na nchi za asia na afrika uliopewa jina la kanda moja njia moja Mpango huo ambao utakuwa ni kuwekeza mabilioni ya dola katika miradi ya miundombinu kama vile barabara, bandari, njia za reli na mabomba ya mafuta kote Asia, mashariki ya Kati, kuelekea Ulaya. Mpango huo unaojulikana pia kama njia mpya ya hariri utahusisha maendeleo ya biashara kupitia baharini ikiunganisha China na bandari za mataifa ya Afrika na Mashariki ya Kati. Rais Xi anasema Beijing itapunguza pia ushuru wa bidhaa nyingi inayoagizia kutoka mataifa yanayoendelea kusaidia kuimarisha uchumi wao. Ung cay Anasema namnukuu, ifikapo mwisho wa mwaka huu, China itakuwa na ushuru sufuri kwa karibu asilimia 97 za bidhaa zake zinatoka mataifa yaliyoendelea kwa kiwango kidogo sana yenye uhusiano wa kidiplomasia na China. Na nchi yake, anasema itaendelea kutoa msaada kwa mataifa yanayoendelea bila masharti. Wakosoaji wa mipango ya maendeleo ya China wanasema miradi yake ya miundo mbinu hayazingatii viwango sawa vya haki za binadamu, ulinzi wa mazingira na usalama wa wafanyakazi kama vile miradi inayogharimiwa na, na taasisi za kimataifa kama vile Benki Kuu ya Dunia. Akihutubia mkutano huo leo, kwa upande wake, rais Joko Widodo wa Indonesia anasema hakuna njia nyingine yote isipokuwa ni kujenga mfumo mpya wa uchumi kwa haraka iwezekanavyo, ambayo ni wazi zaidi kwa mataifa yanayoimarika kiuchumi. Indonesia ni mojawapo ya mataifa 57 ambayo yameomba kujiunga na benki mpya ya maendeleo ya China inayojulikana kama benki ya maendeleo na miundombinu ya Asia. Japan na Marekani hazijajiunga na benki hiyo. Kiongozi huyo wa Indonesia alitoa wito wa kuwepo na mwelekeo mpya wa uchumi duniani ambao hautoongozwa na taasisi zinazodhibitiwa na, na Marekani wala China. Mwenyekiti mwenza wa mkutano huo, Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe, alitoa wito wa mageuzi katika Umoja wa Mataifa, hasa kuondolewa kwa kura ya turufu katika Baraza la Usalama ambayo inatumiwa na mataifa ya kudumu pekee ya baraza hilo viongozi wa nchi za kiarabu kama Mfalme Abdullah wa Jordan wa pili alitoa wito kwa umoja katika vita dhidi ya ugaidi na makundi ya kiislamu yenye itikadi kali. Asante kwa kuungana nami Este Gidhui Yuat, kwa makala ya afya yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika. Hivi leo basi tunamulika afya ya wanaume wakati ya umri wa miaka 45 na kuendelea. Nazungumza na Dr. Mike Kiabo kutoka jiji la New York hapa Marekani, na kwanza nimemuuliza ni matatizo gani afya ya afya yanaowaandama wanaume wa umri huo wa miaka 45 na kuendelea. Dr. Kiabo, akina baba na wenyewe tunayo matatizo mengi tunapofikia hiyo umri? ni sawa tuna akina mama, lakini kwamba kwa kina baba ninakuwa ni tofauti kwamba kuna vitu ambavyo walivyo navyo wanaume, wanawake hawana. Kwa hiyo inapofikia ule umri, kuna kitu kinaitwa prostate, mara nyingi huwaga inavimba. Ni kopo ambayo tunayo na inatusaidia, lakini inapofikia ule umri inakuwa, na yenyewe inaanza kukua inapokuwa inaleta matatizo ya kufanya wakati mwingine kuziba mkojo na inaweza ikabadilika ikawa saratani. Sasa unapofikia ule umri wa miaka arobaini na tano ni vyema kila mwaka huu unapimwa kuangaliwa, kwamba kama prostate yako iko katika hali ya kawaida au kama imeongezeka. Sasa hivi kuna madawa ya kuifanya isinyae au kama imekuwa sana ni, ni bora kuiondoa kwa operesheni. Na ukizungumzia hicho kibofu cha mkojo ambapo wengi tu wanapata saratani, wakati mwingine habari za ugonjwa huu zinaambatanishwa na dhana potofu. Hizo ni imani hizo, inachosema kwamba ni imani potofu, kwa sababu hizi kokwa tunazo kila mwanaume na inakuwa kadiri umri unavyoendelea. Kwa hiyo suala la kwamba hakuwa ha, ha, ha, na mahusiano mazuri na mke wake au inakuwa si kweli, ni kitu ambacho kina kipo na kitapua kadri umri unavyoongezeka. Dkt Kiabo, licha ya ho hofu kwa wanaume wa umri huo wa kadri kuanzia kwan miaka arobaini na tano hadi sitini na tano kuwa na uwezekano wa kupata saratani hiyo ya kibofu cha mkojo, kuna matatizo gani mengine ambayo inabidi labda wayachunguze au waende kwa daktari kuweza kufanyiwa vipimo waweze kubaini hali yao? hapo na penyewe kuna magonjwa mengi, hasa magonjwa ya moyo, magonjwa ya kisukari, ni kipindi ambacho umri huo yanaibuka kwa wengi, na kama kama tulivyosema tena kwamba kadiri umri unavyoongezeka mwili wako unakuwa hautengenezei wenyewe. Kwa hiyo hata maradhi mengine, kwa sababu mwili unapunguza kinga, hata maradhi mengine ya kawaida yanakuwa yanatuandama sana, na hao pia huhitaji hivi vimelea waweze kujisaidia navyo, pamoja na lishe bora. Mwanaume naye anahitaji hivyo vimelea, hizo vitamin kama alivyo mwanamke na anahitaji lishe bora, anahitaji kufanya mazoezi. Tatizo kubwa ambalo tunaliona hasa, ambalo linasa kwa wanaume wengi ambao wako mjini ni hilo tatizo ambalo kwamba mtu akishapata pesa, umeshakuwa na magari, unaingia kwenye gari unakwenda ofisini, ukitoka ofisini unaingia una kwenye gari unarudi nyumbani, umekaa una nakunywa bia, unakula nyama choma, unalala, asubuhi unaamka tena. Kitumbo kikishaenda mbele unasema bwana, ah, yule kafanikiwa bana. Unaona naona alivyonaona umbendi, umekaribisha magonjwa. Ukifa ghafla, umepata shinikizo la moyo, wanasema oh, karogwa, karogwaemali kwa mzima kabisa bana. Kwa vile vitu vyote hivi inabidi kuvipunguza, ukiweza kuviacha ni kuviacha kabisa, kwa sababu umri kadi unavyokwenda, sigara ina matatizo mengi. Sigara inaweza ikakuletea saratani ya mapafu. Sigara inaweza ikakuletea matatizo ya moyo, kwa sababu zile nikotini na zenyewe zinafanya mishipa kuwa nyembamba kwa sababu zinajaa mule kwenye kwenye mishipa ya, ya, ya damu. Kwa hiyo unaweza ukapata hata attack kwa sababu ya sigara, unaweza ukapata saratani ya mapafu kwa sababu ya sigara. Tukija no. kwenye suala la pombe, alenyewe lina matatizo mengi, matatizo ya moyo, matatizo ya maini, na hapa sasa inategemea kwamba mtu anatumia pombe gani. Kuna wanaotumia pombe kali, nafasi kubwa ya kupata matatizo ya magonjwa ya maini inakuwa ni kubwa zaidi kuliko huyo labda mwingine anayekunywa bia anayekunywa bia naye ana matatizo makubwa ya, ku, ya kuweza kupata kisukari kwa urahisi zaidi kuliko anayetumia pombe kali. Unapokuwa mtu kwenye ulevi, kwanza kuna ulaji usiokuwa na wa kawaida na kuna kufanya mambo mengine ya ovyo, ambayo inaweza akakusababisha afya yako zuriki, kwa sababu unaweza ukaendesha gari ovyo ukaingia kwenye ajari. utakuwa ni Dr. Mike Kiabo akizungumza na sauti ya Amerika kutoka New York. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao utasikiliza muktasari wa habari. Ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia umefanya mashambulizi mapya ya anga nchini Yemen hii leo, saa kadhaa baada ya kutangaza kusitisha kampeni ya mabomu kwa muda wa mwezi mmoja. Mashambulizi hayo ya anga yamepiga maeneo ya, ya waasi wa Houthi katikati ya mji wa Taiz huko kusini mwa bandari ya Aden, huku mapigano ya ardhini kati ya waasi na wafuasi wa rais aliye uhamishoni Abdurabu Mansur Hadi yakiendelea katika maeneo yote. Kundi la haki za binadamu la Amnesty International linatoa wito kwa viongozi wa Ulaya kuanzisha juhudi za msaada wa kibinadamu ili kumaliza majanga ya kusikitisha ya wahamiaji haramu kwenye bahari ya Mediterranean. Na mfuatao sasa, basi utasikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika, inaweza sera siri ya serikali ya Amerika <tiple> Aprili 22, Marekani inaadhimisha siku ya Earth Day ambayo ni nafasi ya kutafakari athari kwa binadamu hapa duniani na kufikiria jinsi sisi kama binadamu tunaweza kuhakikisha matokeo yetu mazuri. Siku ya kwanza ya Earth Day ilipangwa kuwa kama siku ya mafunzo juu ya masuala ya mazingira. Katika miaka 1960 watu nchini Marekani walikuwa na wasiwasi wasi mkubwa juu ya kuharibika kwa mazingira na ukosefu wa kanuni za uchafuzi wa mazingira au nia ya kisiasa ya kushughulikia masuala hayo. Mmoja wa waanzilishi wa Earth Day ni seneta wa Marekani Gaylord Nelson, mwanaharakati wa mazingira ambaye alighadhabishwa na ukosefu wa majibu ya kisiasa kwa uharibifu mkubwa wa mazingira unaofanywa kote nchini. Alisema kuwa alikuwa na imani kwamba sote tunahitaji kuleta msisitizo mkubwa kwa kizazi kipya, jinsi ya kupunguza wimbi la janga la mazingira kwa kuwaonyesha ukweli wa mambo. Zaidi ya watu milioni 20 walihudhuria siku ya kwanza ya kuadhimisha Earth Day hapo Aprili 22, mwaka 1970 na kuanzia hapo harakati hizo zimekuwa na kubuni kasi yake bila ya kuwa na uongozi mkuu. Hii leo Earth Day inaonekana na wengi kuwa ndiyo mwanzo wa harakati za kisiasa za mazingira, imepelekea kuundwa kwa idara ya Marekani ya hifadhi ya mazingira na kupitishwa kwa sheria kuhusu hewa safi, yani the Clean Water Act and the Endangered Species Act hapo mwaka 1970. Lengo kuu lilikuwa ni umwagikaji wa mafuta, uchafuzi wa hewa unaofanywa na viwanda, hasara ya kutokea kwa jangwa, kutupwa kwa uchafu wenye sumu na kuangamia kwa wanyamapori. Hii leo wa wasiwasi mkubwa ni mabadiliko ya hali ya hewa. Hakuna shaka kwamba harakati za kibinadamu zinaingiliana na mifumo ya hali ya hewa. Jopo la nchi mbalimbali lililokutana huko Yokohama, Japan, mwaka jana ilitoa ripoti kueleza kwamba mabadiliko tayari yameshaanza kuonyesha kuathiri mazao na kusababisha wimbi kubwa la hali ya joto na ukame, mafuriko mabaya na hali mbaya sana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema kuwa tusipochukua hatua za haraka, basi sayansi inatuambia kuwa hali ya hewa na mwenendo wetu wa maisha uko hatarini. Anasema hakuna taifa hata moja linalosababisha mabadiliko ya hali ya hewa, na wala hakuna taifa hata moja linaoweza kusitisha mabadiliko ya hali ya hewa, lakini anasema tunahitaji kwenda sambamba kwa uharaka katika majibu yetu na kiwango cha sayansi, muda unayoyoma. na hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika, VOA, iliyowezea sera ya serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na moja nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. kwa niaba wote walishiriki matangazo ya leo