Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Alhamis April 23 mwaka 2015. Twasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni Katika matangazo yetu ya leo serikali ya Kongo yadai jeshi la Rwanda limeingia kwenye eneo la Kongo, lakini ukweli ni upi? Ni majeshi ya Rwanda kabisa. Sasa kama wanaweza kuwa wakichangana na wale wa M23 inaleta hofu sana, kwa kuwa hii ni chuma mbili, na tumeshaona wale watawai na katika habari nyingine, mkutano wa nne wa chama cha ukuzaji wa lugha ya Kiswahili unaendelea hapa mjini Washington. Lakini nini kimeelezwa wakati wa ufunguzi na mgeni rasmi? Kwanza alianza kabisa kwa kusifu kwanza zile juhudi zinazofanywa na hawa walimu na wataalamu wa Kiswahili hapa Marekani kwa kukuza lugha ya Kiswahili. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo, na tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza kabisa ni habari za dunia zikisomwa kwako na mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia hivi sasa, ndege za kivita zimeshambulia waasi wa houthi nchini Yemen siku mbili baada ya kile kilichotarajiwa kuwa mwisho rasmi wa kampeni ya mashambulizi yanayoongozwa na Saudi Arabia. Mashuhuda wanasema mashambulizi yalilenga sehemu za mji mkuu wa bandari wa Aden ambapo mapambano yanaendelea baina ya wahauthi na wanaomtii serikali ambayo imeondolewa. Saudi Arabia ilitangaza kumalizika kwa mashambulizi ya anga siku ya Jumanne. Saa kadhaa baadaye ndege za muungano zililenga sehemu kadhaa mjini Aden na mji wa katikati wa nchi wa Taiz. Kampeni hiyo iliyochukua mwezi imeshaua mamia ya watu na kusababisha hali mbaya ya kibinadamu nchini Yemen, lakini yameshindwa kuwarudisha nyuma waasi hao wa Kishiha. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanatafakari juu ya mpango wa kutatua mzozo wa ajali za meli zinazotokea kwenye pwani ya bara hilo kwa kuchukua hatua za kijeshi na kuharibu boti za wafanya biashara haramu barani Afrika, hivyo zisiweze kutumika kubeba wakimbizi kwenye safari ndefu za hatari kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea fukwe za kusini za Ulaya. Wakuu wa nchi 28 wa Umoja Ulaya, wa Ulaya wamekutana huko Brussels hii leo baada ya janga la mwisho la wiki iliyopita ambapo kiasi cha watu mia nane walizama huku watu ishirini na wanane pekee ndio waliookolewa. Taarifa ya EU kutoka mkutano huo unatoa wito wa kuongezwa fedha kwa ajili ya operesheni za kutafuta na kuokoa, lakini pia kuwepo na mpango maalum wa kukamata na kuharibu boti pamoja na meli kabla ya kutumiwa na wafanya biashara haramu. Ikulu ya Marekani White House imesema operesheni ya Marekani ya kupambana na ugaidi mwezi Januari kwa bahati mbaya iliwaua mateka wawili, mmoja raia wa Marekani ambaye ni mfanyakazi wa shirika la kutoa msaada na mwingine raia wa Itali walioshikiliwa mateka na Al-Qaeda kwenye mpaka wa Afghanistan na Pakistan. Maafisa wengine wa Marekani wamesema mateka hao waliwawa wakati wa shambulizi moja la anga lililofanywa na ndege moja isiyotumia rubani drone. Mamoyo Hamza anakusomea taarifa kamili. Rais Barack Obama yeye binafsi aliomba samahani kutokana na tukio hilo. Taarifa rasmi ilisema kulikuwa na huzuni kubwa juu ya vifo hivyo vya mateka wawili wasio na hatia, marekani Warren Weinstein na Mtaliani Giovanni Lopoto, wote walikuwa wafanyakazi kwenye mradi wa kutoa msaada nchini Pakistan. Rais Obama aliwaambia waandishi wa habari Washington leo Kulingana na taarifa za ujasusi ambazo zilikusanywa wakati huo ikijumuisha mamia ya saa za kamera za uchunguzi Marekani iliamini kuwa hilo lilikuwa eneo la Alqaida ambapo hakukuwa na raia alikuwepo na kwamba kuwakamata magaidi hao haikuwa rahisi. Maafisa wa Marekani wanasema Ahmed Faruk Marekani ambaye White House inasema alikuwa kiongozi wa Alqaida aliwawa pia katika operesheni hiyo. Maafisa wa Marekani pia wanasema kwamba Adam Gadan Marekani ambaye alihudumu kama msemaji wa mtandao wa kigaidi aliuawa katika operation tofauti iliyofanywa na Marekani mwezi Januari. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Ufaransa Manuel Valls anasema tishio la ugaidi nchini Ufaransa alijawahi kuwa kubwa sana, ambapo polisi wameshazuia mashambulizi matano toka mwaka elfu mbili na kumi na tatu ikijumuisha kukamatwa kwa Muislamu mwenye msimamo mkali wiki hii ambaye inaaminika alikuwa anapanga kushambulia kanisa moja ama zaidi. Waziri mkuu Valls amekiambia kituo kimoja cha redio cha Ufaransa leo kwamba mamia ya raia wa Ufaransa kwa sasa wapo nchini Siria, ambako wanaweza kubadilishwa fikra na kuwa na msimamo mkali. Shirika la habari la Ufaransa linaripoti kwamba rais wa Ufaransa wanaotajwa na waziri mkuu ni sehemu ya kundi kumradhi. Shirika la habari la Ufaransa linaripoti kwamba raia wa Ufaransa wanaotajwa na waziri mkuu ni sehemu ya kundi la zaidi ya raia elfu moja wa Ufaransa ambao wanahusiano na kile kinachoitwa mtandao wa ugaidi. Utafiti wa maoni ya umma nchini Marekani unaonyesha seneta wa chama cha Republican Marco Rubio anaongoza kwenye kundi kubwa la chama chake cha wagombea wanaotarajiwa kuchaguliwa kukiwakilisha chama katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2016. Maoni yaliyotolewa leo na chuo kikuu cha Queen Piak yanaonyesha seneta huyo mgeni kutoka jimbo la Florida anavutia asilimia 15 ya wapiga kura wa awali waliojiandikisha kwa chama cha Republican, akifuatia na gavana wa zamani wa Florida Jeb Bush akiwa na asilimia 13, na gavana wa Wisconsin Scott Walker akiwa na asilimia 11. Bush wala Walker hawajatangaza kuingia katika kinyang'anyiro cha kuingia White House. Maoni pia yanaonyesha rubio anafanya vyema dhidi ya mgombea wa urais anayeonekana atateuliwa na chama cha Democratic Hillary Clinton katika uchaguzi mkuu, na hivyo kuonekana kuwa wawili hao wanaweza kuweka ushindani mkali kwenye uchaguzi huo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika habari zilizochukua uzito wa juu hii leo. Mkutano wa viongozi wa nchi za Asia na Afrika umemalizika mjini Jakarta nchini Indonesia hii leo kwa kupitishwa maazimio yanayotoa wito wa kupatikana uhuru wa Palestina na mwelekeo mpya wa kiuchumi na kisiasa kwa mataifa yanayoinukia. Hata hivyo, inaonekana hapakuwepo na makubaliano au mikataba muhimu iliyofikiwa wakati wa mkutano huo wa siku tano. Mwandishi wa Sauti Amerika Brian Paden ametuletea ripoti inayosomwa hapa na Abdu Shakur Abud. Akihutubia kikao cha kufunga mkutano huo rais wa Indonesia Joko Widodo alizungumzia zaidi tangazo la mwisho lililokubaliwa, akisema litazipatia nchi zinazoendelea duniani au kile anachokieleza mataifa ya kusini na kusini, nguvu zaidi na ushawishi mkubwa. Oleh sebab itu suara dan keputusan kita tidak dapat diabaikan oleh. Anasema na namnukuu, hivi sasa sauti yetu na maamuzi yetu hayawezi kupuuziwa tena na katika mkutano huu tumekubaliana kufufua maazimio ya Bandung, yani vita vikuu vya kusini na kusini vya kupata ustawi, umoja na uthabati. Waandalizi wa mkutano huu wa Indonesia wanataka mkutano wa Asia na Afrika kuunda muungano mpya wa mataifa yanayoendelea chini ya misingi ya mkutano wa Bandung wa mwaka 1955. Mkutano huo ulioleta pamoja viongozi 30 kutoka mataifa yanayoendelea ili kupinga ukoloni na kuleta uwiano kati ya mataifa makuu ya enzi za vita vya itikadi. Katika mkutano wa safari hii kumekuwepo na viongozi 21 walioshiriki na wajumbe kutoka zaidi ya mataifa 100, Asia, Afrika na Mashariki ya Kati. Wajumbe wametaja ukosefu wa usawa wa kiuchumi, ugaidi wa kimataifa kuwa matatizo makuu yanayowakabili hii leo. Tangazo la mwisho la mkutano linatoa wito pia wa kuongeza biashara ya moja kwa moja na uwekezaji kati ya nchi zinazoendelea ili kusawazisha ukosefu wa uwiano wa uchumi duniani. Juhudi za China zilichukua nafasi ya juu pale Beijing ilipotangaza kupunguza ushuru wa bidhaa na kuongeza msaada wa maendeleo kwa sehemu fulani kupitia benki mpya yake ya Benki ya Asia ya uwekezaji katika miundombinu inayochukuliwa kuwa mpinzani mkuu wa taasisi za nchi za magharibi kama vile Benki Kuu ya Dunia. Ingawa hakuna mikataba muhimu ya pamoja iliyotangazwa katika mkutano huo, hata hivyo wajumbe wengi wa Kiafrika wamesema wameweza kutia saini mikataba ya ushirikiano kati ya nchi na nchi ili kuimarisha biashara na misaada ya kiufundi kutoka nchi za Asia ambazo zimeshuhudia ukuaji mkubwa na wa haraka wa uchumi. Rais Widodo alisema Indonesia imefanikiwa kutia saini mikataba kadhaa ya ushirikiano na nchi mbalimbali mbali. Kita sepakat untuk menggelorakan kembali inti perjuangan selatan selatan anasema Yaitu... Namnukuu, nimeshiriki katika mikutano kumi na tano ya nchi mbalimbali mbali, na kila mkutano ulijadili juu ya mikataba iliyokuwa thabiti na ya kweli, mwisho wa kumnukuu. Tangazo la mwisho linalaani pia ugaidi na uhalifu wa kimataifa kuunga mkono kutanzuliwa migogoro amani kwa njia ya amani, kusitiza kuheshimiwa kwa haki za binadamu. Na viongozi walizikosoa Iran, Zimbabwe, China na Myanmar kwa kukandamiza uhuru wa vyombo vya habari na sauti ya upinzani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kambodia inasema inatathmini kesi ya mkimbizi wa kwanza kwenda Nauru aliyejitolea kushiriki katika mpango wa makazi ulio na utata huko Australia. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Kambodia Qsefak leo ameiambia idhaa ya Sauti ya Amerika VOA kwamba mkimbizi wa kwanza kukubali makazi huko Kambodia ni wa kabila la Rohingya aliyekimbia kutoka Myanmar akiwa na matumaini ya kupata makazi nchini Australia. Kem Sarin, mkuu wa idara ya uhamiaji Kambodia, amesema maafisa ambao walisafiri kuelekea Nauru wiki hii bado wanaifanyia kazi kesi hiyo. Ripoti mpya inasema kwamba China inaamini Korea Kaskazini tayari ina vichwa vya kivita ishirini vya nyuklia, idadi ambayo ni kubwa kuliko ilivyobashiriwa hapo mwanzo. Mtaalam wa nyuklia wa China pia anaamini Pyongyang inaweza kutengeneza silaha za kutosha za kutumia madini ya uranium, mara mbili zaidi ya silaha zake ifikapo mwakani, kwa mujibu wa gazeti la The Wall Street Journal. Gazeti hilo linasema Beijing, ambayo ni washirika wakubwa wa Korea Kaskazini, walitoa taarifa hizo kwa wataalam wa nyuklia wa Marekani katika mkutano wa faragha uliofanyika mwezi Februari. Idadi hiyo inazidi ile iliyokadiriwa na Beijing ama Washington. <tune> Serikali ya Kongo imesema jeshi la Rwanda limeingia kwenye eneo la Kongo. Taarifa zaidi yanayo mwandishi wetu Austere Malivika kutoka Goma, DRC. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema hayo kupitia gavana mkuu wa Kivya Kaskazini ambaye amesema kwamba jeshi la Rwanda limeingia kilomita moja katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusiana na suala hilo, nimezungumza na mkazi ambaye amehifadhi jina lake akiwa katika mpaka wa Rwanda na Kongo karibu na mlima moja wa mbuga la wanyamapori la Virunga. Ni majeshi ya Rwanda kabisa, hasa kama wanaweza kuwa wakichangana na na wale wa M23. Mzuri lakini inaonekana kama kabisa inaleta hofu sana kwa kuwa hii ni chuma mbili na tulishaona wale watu pale wako wanazunguluka ndani ya pori, lakini mnajua mpaka ya Rwanda, kati ya Kongo na Rwanda, pengine ni, ni ardhi ya Rwanda. Ndio mnadhani kwamba wameingia upande wa Kongo? Hapana, hapana, hapana ndugu, sababu unaona hii mpaka inajulikana kutokea zamani, tulikuwa tukiingia kule tukikata kuni kufanya yote, inajulikana wazi na sasa tunaonekana kama wamefuka deja wako karibu mpoli yetu yetu ya hapa Kongo, wana silaha kubwa kubwa. Ama hawana silaha, wana silaha kubwa kubwa wako nazo kabisa. Unajua hapa kwanza maeneo ya ya Bweza ya groupema ya Bweza huko mabalabala <coughs> zenyewe zinafika kule zi. Zinatokea Rwanda zinafika hapo kwenye mpaka yetu. Hata hivyo, upande mwingine, nimezungumza na kiongozi wa mashirika ya kirahia wilayani Ruchuru. jina langu ni Jean Claude Bambanzi, nikiwa mkuu kiongozi wa shirika la raia katika mtawa. Tunapata habari kwamba wakaaji wa Bunagana na Bugenga kule wako katika hali ya wasiwasi, hata wengine wanaanza kulala Uganda na wengine kushuka kwenye milima kuteremka sehemu ya usalama. kuna nini? Ni kwamba kuna pita karibu siku mbili tatu, tumesikia kwamba askari jeshi wa Rwanda wameingia hapa Kongo, na hiyo imeleta uga, sababu watu wanasikia kwamba kunaweza kuwa nsha tena vita vingine hapa. Sasa hivi tumearifu serikali, tume awa sehemu lolote, eh, na subiri kama tutasema nini. Hata jana Kulikuwa mapambano ambayo yamefanyika katika jeshi na au askari, unasemaje? Kwamba kulikuwa mapigano kati ya jeshi la serikali na lile la Rwanda? Ndiyo, kulikuwa mapambano hapo jana huko chanzo, ndani ya pori wamepambana jana. Jeshi la Kongo limesema kwamba limepambana na jeshi la Rwanda katika mbuga la wanyama pori la Virunga kwenye mpaka, lakini juhudi zetu kupata upande wa Rwanda zimeshindikana. Oscar Malivika, sauti ya Amerika, Goma. Mahakama Kuu nchini Kenya imelazimika kuandaa kikao katika boma moja mkoani Pwani ili kutafuta ushahidi wa ndani katika kesi ambapo maafisa wawili wa, wa polisi wameshtakiwa kumuua wa msichana mwenye umri wa miaka kumi na minne hapo mwaka jana. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa zaidi kutoka Mombasa. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema hayo kupitia gavana mkuu wa Kivya Kaskazini ambaye amesema kwamba jeshi la Rwanda limeingia kilomita moja katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusiana na suala hilo, nimezungumza na mkazi ambaye amehifadhi jina lake akiwa katika mpaka wa Rwanda na Kongo, karibu na mlima moja wa mbuga la, la wanyamapori la Virunga. Nam, basi msikilizaji, tunaomba radhi, ni mwingiliano wa taarifa hiyo ya Austria Malivika ambayo ulishaisikia na imerejea tena. Lakini moja kwa moja tunaelekea kwenye mkutano wa nne wa chama cha ukuzaji wa Kiswahili duniani cha UDIKU unaendelea hivi sasa hapa jijini Washington DC katika chuo kikuu cha Howard. Hivi punde nimeongea na mwenzangu Sande Shumari anayefuatilia mkutano huo kujua kile kinachoendelea kwa hivi sasa mpaka hivi sasa ni kwamba wadau mbalimbali wa mbali wa Kiswahili hapa Marekani kwa ujumla kutoka majimbo mbalimbali wamewasili hapa Washington DC wakiwa ni wanao pamoja na wataalam wa Kiswahili, walimu kwenye vyuo ambapo wanahudhuria hili mkutano wa mwaka wa nne yani, wa chama cha ukuzaji wa Kiswahili duniani. Hivi sasa wote wako hapa na kinachoendelea ni kwamba wanamsikiliza rais e, mstaafu wa Tanzania wa awamu ya pili, Alhaji Ali Hassan Mwinyi akitoa maelezo yake kwa sasa katika hotuba ya rais mstaafu wa watan... Tanzania Alhaji Ali Hassan Mwinyi, tunajua yeye ni mdau wa Kiswahili na amekuwa ni mwalimu wa Kiswahili. Ni nini hasa ambacho amegusia katika uh, ukuaji wa Kiswahili hivi sasa? Kwanza alianza kabisa kwa kusifu kwanza zile juhudi zinazofanywa na hawa walimu na wataalamu wa Kiswahili hapa Marekani kwa kuza lugha ya Kiswahili. Pia aligusia redio mbalimbali za kimataifa ambazo zinazaidia au zinasaidia katika kukuza lugha ya Kiswahili. Amehitaja Sauti ya Amerika hapa Washington DC, hali kadhalika ametaja ya vyombo vingine vya habari kule Teheran, China na maeneo mengine ambayo wanakuza lugha ya Kiswahili. Hali kadhalika, kitu kikubwa kingine ambacho rais mstaafu aligusia ni kwamba kule Zanzibar kunatarajiwa kuzinduliwa hii itaitwa Kamisheni Maalum ya Lugha ya Kiswahili katika Jumuia ya Afrika ya Mashariki, kitu ambacho ameona ama kwa hakika kitasaidia sana katika ukuzaji wa lugha hii ya Kiswahili duniani. Kabla ya Rais mstaafu Ali Hassan Mwinyi kuweza kuhutubia wataalam na wadau wa Kiswahili ambao wamefika hapo katika Chuo Kikuu cha Howard, hebu e, tueleze yule mwenyekiti ama mkuu wa chama hiki cha ukuzaji wa Kiswahili profesa mushi aliongea nini hasa kabla ya rais mstaafu kutoa hotuba aliyowakaribisha? Ni rais wa chama cha ukuzaji wa kiswahili duniani cha UKIDU, Profesa Lioba Mushi. Yeye kwa hakika alizungumzia mambo muhimu ambayo walimu na wataalamu wa kiswahili hapa Marekani wanafanya katika ukuzaji wa lugha ya Kiswahili. Pia aliwashukuru kwenye vyuo vya hapa Marekani, kwa sasa lugha ya kiswahili imepewa nafasi kubwa sana. Hawajazungumzia changamu moto ambayo pengine vyuo vikuu vya nchi za Afrika Mashariki na Kati ambao wamekuwa katika mjadala mkubwa wakifikiria kuanzia ngazi ya chuo kikuu kufundisha Kiswahili, hilo vipi? Hawajaligusia. Kitu kikubwa ambacho alijei kusema ni kwamba moyo, walimu wa Kiswahili na wadau wa Kiswahili kwa ujumla, moja kwa moja aligusia tu kwamba kuna lisilowezekana. Aligusia neno la Mwalimu Nyerere akimnukuu, akisema kwamba Mwalimu Nyerere alisema inawezekana. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia, China imepeleka walinzi wa amani nchini Sudan Kusini, ikiongezea mamia ya wanajeshi wa China ambao tayari walikuwepo huko. Mwandishi wetu Shannon Vansant anaripoti kuhusu ongezeko la kijeshi la China katika eneo hilo. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mamlaka inasema wanajeshi 130 wa China walisafiri mapema mwezi huu kuungana na kikosi cha walinzi wa amani 570 wa China ambao walipelekwa katika eneo hilo kiasi cha miezi mitatu iliyopita. Wanajeshi hao wanataka kupunguza makali ya vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimesababisha vifo vya takriban watu elfu kumi huko Sudan Kusini na kubandua zaidi ya milioni moja kutoka kwenye nyumba zao. Makundi ya kutetea haki yameshutumu serikali, majeshi ya upinzani na makundi mengine kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu katika mzozo huo. Vyombo vya habari vya China vinasema kwamba upelekaji huo unathibitisha kuongezeka kwa jukumu la China katika kuchangia wanajeshi kwenye vikosi vya ulinzi wa amani. Daniel Wagner, mkuu wa Country Risk Resolutions, anasema: Well, like any country, China is, uh, both interested. Kwa hakika, kama ilivyo nchi yoyote, China ina utashi kulinda maslahi yake pamoja na kuonyesha nguvu yake, ndiyo maana inakwenda Sudani hivi sasa mbali ya suala la mafuta, kuna suala moja kubwa kwa China kuongeza juhudi zake katika misingi ya kukubali majukumu kama nguvu inayokuwa ulimwenguni, na kwa hakika unaweza kuiangalia Sudan kama mtihani katika hilo. Kwa miongo miwili baada ya China kujiunga na Umoja wa Mataifa mwaka 1971 imekataa kuchangia wanajeshi au fedha kwa operesheni za ulinzi wa amani, ikiashiria kuwa sera ya Beijing siyo ya kuingilia kati. Lakini kuanzia kwa mwanzoni mwa miaka 1990 nchi hiyo imeanza kujiunga katika operesheni za Umoja wa Mataifa na katika miaka ya karibuni imeongeza idadi ya wanajeshi na kupeleka nje ya nchi. Upelekaji wa wanajeshi huko Sudan kusini unabainisha kuwa ni mara ya kwanza kwa China kupeleka kikosi cha ardhini kwenye operesheni za ulinzi wa amani, vyombo vya habari vya China vimeripoti kwa kinyume. Na operesheni za awali za China za ulinzi wa amani ambapo wanajeshi wanakuwa na jukumu la usaidizi, kikosi hiki kitakuwa na uwezo wa mapambano. Yunson, mhadhiri wa taasisi ya Brookings, hapa Washington anasema kulinda uwekezaji mkubwa wa mafuta kwa China katika nchi hiyo huenda ikawa moja ya sababu ya kuongeza wanajeshi katika eneo hilo. Mwaka 2011 asilimia 5 ya mafuta ya China yalitokea Sudan Kusini na baadhi ya ghasia mbaya sana zimekuwa zikitokea kwenye majimbo yanaozalisha mafuta ya Unity na Upper Nile. Naelewa kwamba kutokana na mtazamo wa China wangependa kusema kwamba tunachangia watu, tunachangia rasilimali zaidi. Ndiyo, China inatoa mchango mkubwa sana katika operesheni za ulinzi wa amani duniani, lakini kwa upande mwingine tunapoangalia upande mwingine tunabaini kwamba China ina masilahi makubwa ya mafuta huko. Kwa hiyo motisha kwa China si kwa sababu hiyo peke yake. Vyombo vya habari vya China vimekuwa mstari wa mbele katika upelekaji wa wanajeshi huko Sudan Kusini, kama ni ushahidi wa jukumu jipya la nchi hiyo kama mdau wa kimataifa. Marekani na Umoja wa Ulaya pia wamekaribisha ushiriki wa China katika tume za ulinzi wa amani za Umoja wa Mataifa na kuiunga mkono Beijing kuwa na mchango mkubwa katika juhudi za Umoja wa Mataifa katika swala la ulinzi wa pamoja. Lakini pia kuna dalili kwamba baadhi huko China huenda wanadumazwa na swala hili. Elizabeth Deng wa Amnesty International amegundua ushahidi kwamba Juni mwaka jana mtengenezaji silaha wa Kichina alipeleka shehena kubwa ya silaha nchini humo. Mwaka jana tuliweza kuthibitisha idadi kubwa ya shehena ya silaha kutoka kampuni moja ya Kichina inayomilikiwa na serikali. Shehena hiyo iligharimu takriban dola milioni 38 za silaha ndogondogo na silaha nyepesi. Mwezi Septemba, Bloomberg News waliripoti kwamba afisa wa ubalozi wa China mjini Juba amesema kuna sehemu ya mkataba uliobaki ulifutwa mwezi Julai baada ya maafisa kubaini haukuwa sahihi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kila Ijuma Livetok na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC, Live Talk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni, ni mchango, mchango wa jamii jami. Haya basi, msikilizaji usikose kujiunga nasi hapo kesho, siku ya Ijumaa, katika matangazo yetu ya jioni, ambapo tutakuletea mjadala wa kila Ijumaa ya yani Live Talk. Vilevile unaweza kushiriki basi mjadala huo kwa kutuandikia maoni yako katika ukurasa wetu wa Facebook, yani VOA Swahili hali kadhalika mtandao wetu ama kutupigia simu ili uweze kushiriki. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hivi sasa tunakusomea muhtasari wa habari. Ndege za kivita zimeshambulia waasi Wahauthi nchini Yemen leo, siku mbili baada ya kile kilichotarajiwa kuwa mwisho rasmi wa kampeni ya mashambulizi yanayoongozwa na Saudi Arabia. Mashuhuda wanasema mashambulizi yalilenga sehemu za mji mkuu wa bandari ya Aden ambapo mapambano yanaendelea baina ya Wahauthi na wanaoitii serikali ambayo imeondolewa. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanatafakari juu ya mpango wa kutatua mzozo wa ajali za meli zinazotokea kwenye pwani ya bara hilo kwa kuchukua hatua za kijeshi za kuharibu boti za wafanyabiashara haram haramu barani Afrika hivyo zisiweze kutumika kubeba wakimbizi kwenye safari ndefu za hatari kuvuka bahari ya Mediterranean kuelekea fukwe za kusini za Ulaya. Wakuu wa nchi 28 za umoja wa Ulaya wamekutana huko Brussels hii leo baada ya janga la mwisho la wiki iliyopita, ambapo kiasi cha watu 800 walizama huku watu 28 pekee ndio waliookolewa. Utafiti wa maoni ya umma nchini Marekani unaonyesha seneta wa chama cha Republican Marco Rubio anaongoza kwenye kundi kubwa la chama chake la wagombea wanaotarajiwa kuchaguliwa kukiwakilisha chama katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2016. Maoni yaliyotolewa leo na chuo kikuu cha Quin Piak yanaonyesha seneta huyo mgeni kutoka jimbo la Florida anavutia asilimia kumi na tano ya wapiga kura wa awali waliojiandikisha kwa chama cha Republican, akifuatiwa na gavana wa zamani wa Florida Jeb Bush akiwa na asilimia kumi na tatu na gavana wa Wisconsin Scott Walker akiwa na asilimia kumi na moja. Kambodia inasema inatathmini kesi ya mkimbizi wa kwanza kwenda Naur aliyejitolea kushiriki katika mpango wa makazi ulio na utata huko Australia. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Kambodia Kiu Sofiak ameiambia idhaa ya Sauti Amerika kwamba mkimbizi wa kwanza kukubali makazi huko Kambodia ni wa kabila la Rohingya aliyekimbia kutoka Myanmar akiwa na matumaini ya kupata makazi nchini Australia na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Duan Collins, msimamizi mwa moyo Hamza kutoka Washington DC, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwa aherini na usiku mwema kutoka Washington DC.