Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri. Yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami nami ni Harrison Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa Ijumaa asubuhi, Aprili tarehe 24 ta, mwaka wa 2015. Karibuni. katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutawaletea ripoti kuhusu upinzani nchini Burundi wasema hautakubaliana na mpango wa chama tawala kukiuka katiba ya nchi hiyo. Watu wamesimama vizuri, wamekaza kwa kuweza kuonyesha kwa kwamba huo mula uwezekani. Kwa hiyo ndipo nasema kwamba siku ya Jumamosi ni siku rasmi ambapo labda katika taifa letu, eh, itaonekana hali za nusra au hali za vurugu Mwenzangu ananiambia nakimbia zaidi kwamba ni tarehe ishirini na tatu. Kumradhi. Vile vilevile, leo katika viwe mitaani, wananchi wa Tanzania wazungumzia ongezeko la ajali za barabarani nchini humo na kutaka hatua zichukuliwe. Ulivyopendekezwa labda ni vidogo, basi itafuta sheria nyingine ya kufanya mtu aogope kabisa hata kugusa hiyo leseni. Eh, hey, nani? Tatizo hapa hapa ni rushwa yeah. Hawa matrafiki hapa kifanyike, hawa trafiki waliokuwepo, sio wala Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, ikiwa Aprili 24 mwaka 2015, tunapenda kuwakumbusha kuwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harison Kamau. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini jana imetoa taarifa kulaani mapigano katika mji mkuu wa jimbo la Upper Nile wa Malakal, kati ya walinzi wa kaimu kamanda Jenerali Johnson Olony na walinzi wa gavana wa jimbo Simon Kun Elen Magrit Loeg. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa wa Sudan Kusini na mkuu wa UNMIS amesema anasikitika kwa, kwa mapigano yame, ambayo yameanza upya huko Malakal wakati ambapo hali inaonekana kuwa tulivu na yenye kutia moyo. Bilowege amewataka makamanda wa kijeshi kurejesha utulivu mjini humo na kusitisha haraka mapigano ya kuanza mazungumzo ya kusuluhisha yale yaliyochochea ghasia ya hizo. Mkuu huyo wa UNMIS amesema ana matumaini kwamba watu wataweza kurejea manyumbani haraka na kurudia maisha yao ya kawaida. Msemaji wa jeshi la Marekani amesema jana kuwa meli za mizigo za Iran ambazo zina uwezekano wa kubeba silaha kuwapelekea waasi wa Kihoudhi kwenye mapigano nchini Yemen zimeanza kuondoka nchini humo. Afisa huyo aliyekataa jina lake kutajwa amesema hiyo ni dalili nzuri. Hata hivyo, amesema kwamba Pentagon itaendelea kuzifuatilia meli hizo kwa makini. Whitehouse imesema ina ushahidi kwamba Iran iliwapelekea silaha Wahoudhi wa dhehebu la Kishia nchini Yemen. Pentagon imetuma manowari kadhaa za marekani za kivita karibu na mji wa Yemen ili kuhakikisha kwamba njia ya usafiri wa meli kwenye eneo la guba haizifungwi. Maafisa wa jeshi la Marekani wamekanusha kwamba manowari hizo za kivita ziko pale kwa nia ya kukabiliana na meli za Iran nchi ya Yemen. Nchini Yemen, ndege za kijeshi na za muungano unaoongozwa na Saudi Arabia Alhamisi ziliendelea kushambulia mji wa bandari wa Aden ulioko kusini mwa nchi. Viongozi wa Ulaya wanafikiria mpango wa kusuluhisha mzozo wa wahamiaji wanaomiminika katika bara hilo na kuchukua hatua za kijeshi kuvunja boti za wafanya magendo huko Afrika ili kuwazuia kubeba wakimbizi katika safari hatari kwenye bandari ya Mediterranean. Mwenzangu Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Wakuu wa nchi kutoka mataifa wanachama 28 wa Umoja wa Ulaya walikutana mjini Brussels jana kuzungumzia mkasa wa mwishoni mwa wiki katika bahari ya Mediterranean ambapo takriban watu mia nane au zaidi walikufa maji, huku wengine ishirini na nane wakiokolewa wakati boti ya wahamiaji iliyokuwa ikitokea huko Libya kuelekea Italy ilipopinduka baada ya na nahodha kwa makosa kuigonga meli kubwa ya Ureno ambayo ilikuwa njiani kwenda kuwaokoa. Rasimu ya taarifa ya Umoja wa Ulaya imekataa ongezeko la ufadhili kwa Ulaya katika kubuni shughuli za utafutaji na kuokoa, lakini pia juhudi endelevu ili kukamata na kuziharibu boti kabla ya kutumiwa na wasafirishaji haramu. Afisa wa juu wa uhamiaji katika Umoja wa Ulaya Dimitris Ramapolis amesema watachukua hatua wa sasa. Ulaya imetangaza vita na wafanya magendo. Dimitris alikuwa nchini Malta kuhudhuria mazishi ya watu 24 ambao miili yao iligunduliwa kwenye pwani karibu na Libya wakati wa usiku siku ya mkasa huo. Alipowasili kwenye mkutano wa jumuiya ya Ulaya, rais wa baraza la umoja wa Ulaya, Donald Tusk wa Poland, amesema kuokoa maisha ya watu wasiokuwa na hatia kwa hakika ni kipaumbele cha kwanza kwetu, lakini kuokoa maisha sio tu kuokoa watu baharini, lakini pia ni kupambana na wafanya magendo na kuzuia mmiminiko wa wahamiaji haramu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Aliyekuwa mkuu wa idara ya ujasusi ya Marekani David Patrius ametozwa faini ya dola elfu mia moja jana Alhamisi na kupewa miaka miwili ya uangalizi kwa kutoa habari za siri za serikali kwa mpenzi wake wa kike aliyekuwa akiandika kitabu kuhusu wasifu wake. Patrias mwenye umri wa miaka sitini na miwili, wakati mmoja alikuwa jenerali wa jeshi la Marekani mwenye cheo cha juu zaidi wakati wa vita vya Iraq na Afghanistan, na baadaye kuteuliwa na Rais Barack Obama kuwa mkurugenzi wa idara ya ujasusi yaani CIA. Aliongoza idara hiyo kwa mwaka mmoja hadi pale alipojiuzuru mwaka wa 2012. Wadhifa wake uliingia dosari miaka miwili na nusu iliyopita, pale zilipoibuka habari za uhusiano wake na mwandishi wake aliyekuwa anaandika wasifu wake, Paula Bra Broadwell, katika kitabu cha All the Education of David Petraeus, kilichochapishwa miaka mitatu kabla ya siri hiyo kuvuja. Miezi miwili iliyopita Petraeus alikiri makosa ya kutoa na kuhifadhi taarifa muhimu za serikali. Baraza la Seneti la Marekani limethibitisha Loreta Lynch kuwa mwanasheria mkuu wa serikali miezi mitano baada yake kuteuliwa na rais wa Marekani, Barack Obama. Lynch amekuwa mwana mwanamke wa kwanza mweusi kushikilia wadhifa huo baada ya Eric Holder anayeondoka ambaye naye ndiye alikuwa mwanaume wa kwanza mweusi kuwahi kushikilia wadhifa huo. Rais Obama ametoa taarifa kwamba sasa Marekani itakuwa sawa baada ya kuthibitishwa kwa Lynch, akiongeza kusema kuwa yeye ni mwenye mawazo huru na anaheshimika, akiweka kipaumbele na kutoegemea upande wowote kwenye masuala ya haki. Rais ameongeza kwamba mwanasheria mkuu huyo mpya anakabiliwa na jukumu la kesi nzito kama kukabiliana na ugaidi, haki za kupiga kura, ufisadi na wizi wa kalamu. Lynch ana sifa ya kutekeleza majukumu ya wanasheria bila kuzembea, ingawaji wa Republican wengi walimpinga kwa kuunga mkono hatua ya kiutenda, ya kiutendaji ya Rais Barack Obama juu ya uhamiaji. <tune> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Burundi. Hali ya wasiwasi inaripotiwa imetanda huko Burundi wakati nchi inasubiri kwa hamu mkutano mkuu wa chama tawala cha, cha CNDD FDD utakaofanyika kesho Jumamosi ambapo inatarajiwa rais Pierre Nkurunzinza atatangaza ikiwa anagombania au la kiti chake kwa muhula watatu. Vyama vya upinzani na mashirika ya kiraia wameunda muungano wa kupinga juhudi hizo. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mkuu wa vuguvugu hilo Shovino Mubwengezo, ambaye anaelezea kuna wasiwasi wasi, lakini wanaomba amani idumu. Kwa kweli ni habari fika eh... Nde ndele Waswahili wanasema kwamba hayawi hayawi, yamekuwa eh. hivi sasa ndio bado tunapata kwa habari halisi kwamba eh, kongamano la CNDD-FDD litatendeka eh, Jumamosi yani kesho kutwa, ambapo pana muono na eh, uwezekano mkubwa sana kwamba eh, Rais Pierre Nkurunziza ndiye apasishwe hivyo kuwa mgombea katika chaguzi za raisi ambazo zinatarajiwa eh, mwezi wa sita. kwa hiyo E, tunasubiri subiri hivyo, lakini huku uoga ukiwa mwingi sana kwa sababu upande wa uraiani, upande wa mashirika mbalimbali, upande wa vyama vya siasa kwa ujumla vimekula kiapo kwamba huo muhula, kulingana na kwamba ni muhula haramu, ni muhula ambao hautakubalika, na hivyo e, itatumiwa hima yote ile kuweza kuhakikisha kwamba huyo muhula haukuweza kupatikana, kwa sababu utakuwa ni muhula wa dhuluma, utakuwa ni, ni muhula batili itakuwa ni itakuwa ni muhula ambao hauko, hauko sambamba hata kidogo na muono na mtazamo na matakwa ya eh, katiba yifaletu, ya taifa letu, pia na mkataba eh, wa Arusha Shovino. Kutokana na hali hiyo, watu wanafanya nini? Unasema kuna wasiwasi, watu wanafanya nini? Wanajitayarisha vipi kwa hapo kesho? Watu wanasubiri subiri tu, woga ni mwingi sana mjini, wetu, watu wengi sana. Unaona kama wana, wanaelekea eh, nchi eh, za jirani, wengine eh, nchi za mbali huko Eh, magharibi eh, kwa hiyo cha kushangaza ni kwamba katika idara ya usafiri hivi sasa, ni jambo la ajabu sana, unakutana kwamba watu wanafurika mpaka kufika watu elfu moja mia tano kwa siku, ambao wanaomba vyeti, wanaomba vikaratasi, wanaomba pasipoti ili waweze kusafiri. Hii siku ya Jumamosi bado wako hapa, kwa hiyo ni uoga tu, ni nchini huku mjini, taarifa eh, kwamba pakipatikana taarifa kwamba eh, bonde la kure zimecheremshwa kwa wingi na madebe yakipigwa huku na kule na pindi tu palikuwa palikuwa silaha zilikuwa zina, zinasikika upande wa Kinama. Na nyinyi sasa, ikiwa atatangaza hiyo siku ya Jumamosi, upinzani mmepanga kufanya nini kupinga swala hilo? Sisi kwanza, itambulike kwamba tuko vuguvugu ambavyo vime, limefanywa na ama sita, mimi nikiwa kiongozi mwenyekiti wa ile vuguvugu, tuko na siku, tuko barabarani hivyo tukiweza kudhihirisha msimamo wetu dhidi ya muhula wa tatu dhidi ya silaha ambazo zinazagazwa na, ukichunguza kwa karibu, hazina lingine lengo isipokuwa mauaji ya halaiki ambayo yatatendeka chini ya misingi ya siasa e, yani sisi tuko barabarani, eh, juzi, jana, eh, na kesho, na kesho, na kesho, kuta, tuko barabarani juzi, jana na kesho na kesho kuta, tuko barabarani kuweza kuanisha kwamba imeachana na muhula wa tatu. Kwa hiyo watu wamesimama vizuri, wamekaza Kuweza uwe kwa kuweza kuonyesha kwamba huo muhula hauwezekani. Kwa hiyo ndopo anasema kwamba siku ya Jumamosi ni siku rasmi ambapo labda katika taifa letu e, itaonekana hali za nusra au hali za vurugu kabisa, ambapo labda zitakuwa ni vurugu hazitokuwa na kifano au hazitofananishwa na zile vurugu tukishaona katika nchi yetu. Huyo ni Shovinomu Bwengezo, kiongozi wa vuguvugu la kupinga muhula wa tatu Burundi akizungumza kutoka Bujumbura. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mlipuko wa volkano kwenye mlima Makalbuko kusini mwa Chile umetokea mara mbili katika kipindi cha saa 24 kuacha eneo hilo katika hali ya iya taharuki. Volkano hiyo ililipuka wakati kwa mara ya kwanza Jumatano baada ya kipindi cha zaidi ya miongo minne na kutupa majivu ya urefu wa kilomita kumi angani. Mamlaka ya Chile yalishtushwa na tukio hilo, yalianza kuondoa maelfu ya watu kutoka eneo hilo na kutoa ilani kwa mji wa Puerto Mont na Puerto Varas ambayo ni maarufu kwa utalii. Mlipuko mwingine ulishuhudiwa mapema Alhamisi. Hakuna majeruhi yaliyoripotiwa. Mamlaka yameondoa zaidi ya watu elfu nne huku gesi na majivu majivu yakiendelea kutoka kwenye volkano hiyo. Idara ya kitaifa ya masuala ya jiolojia na madini nchini Chile imeonya huenda mlipuko wa tatu ukatokea. Na wizara ya ulinzi ya Marekani imepuuza maoni yaliyotolewa na afisa wa jeshi la Rusia kuwa ni upuzi na propaganda kwamba wanajeshi wa Marekani wanapatia mafunzo a wanajeshi wa Ukraine kwenye eneo na mzozo wa mashariki mwa Ukraine. Msemaji wa Pentagon, Kanali Steve Warren, amesema hakuna ukweli wowote kwa shutuma hizo na kusema ni mfano mwingine wa Rusia ikitoa propaganda za hali ya juu. Msemaji wa wizara ya ulinzi nchini Rusia, Meja Generali Igor Konashenkov, alitoa shutuma hizo mapema Alhamisi. Majeshi ya Marekani na Ukrain yalianza mafunzo ya pamoja mapema wiki hii mjini Yavoriv nchini Ukraine, katika mkoa wa magharibi wa Elviv, zaidi ya kilomita elfu moja kutoka eneo la mapigano lililopo mashariki mwa nchi hiyo, kwa mujibu wa Konashenkov. Wananchi wa Marekani wanawapa mbinu na mapambano za mapambano ya mijini wenzao wa Ukrain, na wanafanya hivyo sio magharibi mwa Ukrain bali upande wa mashariki mwa nchi hiyo. Shirika la afya duniani linaripoti maendeleo makubwa yamepatikana katika mapambano dhidi ya malaria, lakini mengi zaidi yanahitajika kufanywa. Katika siku ya malaria hivi leo, idara hiyo ya Umoja wa Mataifa inataka hatua za kilimwengu zichukuliwe kuziba mianya ambayo imebaki katika kushinda, kutambua na kutibu malaria. Mwandishi wetu Lisa Sklein anaripoti kutoka Jeneva, naye mwenzangu Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Shirika la afya duniani linasema maendeleo makubwa yamepatikana katika mapambano dhidi ya malaria katika kipindi cha miaka 15 iliyopita. Richard Sibalski ni mratibu wa mikakati, uchumi na utokomezaji katika programu ya malaria kwenye WHO. Anasema ongezeko la takriban mara kumi katika ufadhili kwa malaria tangu mwaka elfu mbili limepelekea upanuzi mkubwa wa programu za malaria. Anasema watu wengi zaidi kuliko ilivyokuwa hapo kabla wana fursa ya vyandarua vilivyotiwa dawa na watu wengi wengine zaidi wanapimwa kufahamu kama wana malaria na kupewa tiba mwafaka. Declined by 30% globally and mortality rates by 40% globally between 2000 and 2013. Of the 106 matokeo yake kesi za malaria zimeshuka kwa asilimia 30 kote ulimwenguni na viwango vya vifo vimepunguka kwa asilimia 40 kote duniani kati ya mwaka wa elfu mbili na elfu mbili kumi na tatu. Kati ya nchi mia moja na sita zenye maambukizo ya malaria, mwaka wa elfu mbili kumi na tatu zimepunguza idadi ya kesi zake hadi sufuri na nne zimeripoti chini ya kesi kumi za malaria kwa mwaka lakini WHO inakadiria kulikuwa na takriban kesi milioni mia mbili za malaria kote duniani mwaka 2013 na, na zaidi ya vifo laki tano. WHO inasema asilimia tisini 90 ya vifo vyote vya malaria vinatokea barani Afrika, hasa miongoni mwa watoto walio na umri chini ya miaka mitano. Sababu moja ya viwango vya vifo miongoni mwa watoto viko juu mno ni kwa vile kinamama wajawazito hawapatiwi dawa zinazofaa za kuzuia Matokeo yake, maambukizi ya wa malaria wakati wa ujauzito yanatokea. WHO inakadiria kwa wanawake elfu kumi na watoto wadogo kati ya elfu sabini na tano mpaka laki mbili wanakufa kila mwaka kutokana na maradhi hayo ambayo yanaweza kuzuilika. Afisa afya katika programu ya malaria kwenye WHO Peter Olumese ameiambia vyowe, kwa watoto wengi hawapatiwi dozi sahihi WHO inasema nyenzo zilizopo katika mapambano ya malaria ni za ghali sana na zinafanya kazi vizuri, na kuzuia matibabu huenda kukaokoa maelfu ya maisha kila mwaka, lakini kuna haja ya kuongeza juhudi hizo. Hii ni changamoto ya mkakati wa kutokomeza malaria katika WHO, ambapo lengo ni kupunguza maradhi hayo kwa asilimia 90 ifikapo mwaka 2030. Live talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako, msikilizaji wetu, kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live talk kila, kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii na msikilizaji. Kama ulivyosikia, basi leo katika live talk leo hii tutazungumzia mashambulizi yanaowakumba raia wa kigeni nchini Afrika Kusini. Kwa hiyo kama unataka kushiriki, basi usikose kutufuatilia katika Facebook na pia katika VOA swahili at voa news com. Utuletee namba yako ya simu, tutakupigia uweze kushiriki. Na, chama cha kukuza Kiswahili duniani Chaukidu kimeendelea na mkutano wake hapo jana Alhamisi katika chuo kikuu cha Howard kwa kutoa wito kwa vyuo mbalimbali vikuu hapa duniani kusaidia katika kukikuza Kiswahili. Mwenzangu Aida Isa amezungumza na mtangazaji wetu Sande Shomari ambaye anahudhuria mkutano huo na kumuuliza rais wa Chaukidu alikuwa na ujumbe gani kwa wadau wa Kiswahili. Alieleza kwamba Kiswahili hivi sasa kinazungumzwa na kinakuwa katika maeneo mengi duniani na vyuo vingi hivi sasa vinafundisha Kiswahili. Kwa hiyo aliwaomba sana wajumbe na wadau wa Kiswahili waliokuwa pale kutoa nafasi ya kwanza katika lugha hii ya Kiswahili, na pia vile vile alizungusia kwamba hivi sasa vyuo vingi hapa Marekani vimeamua kutoa programu kwa wanafunzi wao kwa lugha ya Kiswahili ambayo imekuwa ikiongezeka kwa ukubwa. Programu hii imekuwepo kwa muda mrefu lakini anasema kuwa hivi sasa vyuo vingi wanafunzi wengi wanajiandikisha kwao. Ni swala ambalo ameomba wadau wa Kiswahili kweli kulipa e, kipaumbele cha pekee hasa, na wamesema ni changamoto gani wanadhani wana kuwa watakabiliana nazo katika kutekeleza swala hilo. Swala so, zima la lugha ya Kiswahili ambalo amezungumzia Rais uchaukidu ni kwamba hivi sasa wazazi wengi walioko au wanaoishi nje ya nchi ya waishi nje ya Afrika kwa, kwa, kwa, kwa hivi sasa watoto wao hawazungumzi lugha ya Kiswahili. Kwa hiyo kitu cha kwanza aliomba ni kwamba wadau, wazazi wawe ndio wa kwanza katika kuwasaidia watoto wao kutambua umuhimu wa lugha ya Kiswahili. Suala so, jingine ambayo aligusia ni kwamba kuna changamoto katika kufahamu na kutambua kwamba baadhi ya nchi hazifahamu kwamba lugha ya Kiswahili hivi sasa inapewa nafasi ya pekee na lugha ambayo inakuwa barani Afrika. Kwa hiyo kuna kazi ya kuwafahamisha wale wadau wa nchi ambazo hawafahamu hilo, lakini pia akawapa moyo wakisema kwamba wakumbuke maneno ya Mwalimu Nyerere akisema kwamba inawezekana na kufanya iwe ni sehemu yako, kwamba wale wadau wa Kiswahili wasionekana kwamba ili swala basi liwarudishe nyuma la hasha. Katika mambo mengine ambayo yaliyotendeka hapo kwenye mkutano, pengine ungetueleza kulikuwa na shamrashamra gani? Shamra shamra aidha zilikuwa ni nyingi sana. Kwanza kabisa tulijionea wenyewe vijana wanafunzi wa chuo kikuu cha Howard. Vijana hawa ni Wamarekani, lakini walikuja pale na kikundi cha ngoma, ngoma za asili, na wakiimba nyimbo kwa lugha ya Kiswahili. Waliimba nyimbo ya pekee kabisa ya kumkaribisha rais mstaafu wa Tanzania Ali Hassan Mwinyi aliokuwa pale, na wakaimba nyimbo za kuwakaribisha wageni waliokuwa pale. Ama kwa hakika walitoa burudani ya pekee na walionyesha uwezo mkubwa wa kufahamu na kuzungumza lugha ya Kiswahili. Hali kadhalika pia walikuwepo wageni mbali mbalimbali ambao ni raia wa Marekani, ambao ni wanafunzi wa lugha ya Kiswahili. Wale nao walikuwa na changamoto ya pekee wakionyesha jinsi wanavyojifunza na jinsi wanavyozungumza lugha ya Kiswahili. Sande Shomari akizungumza nasi kutoka Chuo Kikuu cha Howard hapa Washington DC, ambako alikuwa anahudhuria mkutano wa CHAUKIDU. VOA Mitaani. VOA mitaani leo inaangazia jinamizi la ajali za barabarani lililoikumba Tanzania katika siku za hivi karibuni ambapo mamia ya watu wamepoteza maisha kwenye ajali hizo na wengine wengi kujeruhiwa. Wakazi wa maeneo mbalimbali jijini Dar es Salaam wanazungumzia vipi juu ya chanzo cha ajali nyingi za barabarani na nini hasa kifanyike ili kupunguza au kumaliza kabisa ajali za barabarani ambazo zinatokana na uzembe. Kuna ajali zingine kwa kweli zinazotokea kiuzembe, kwa kweli. Mwendo kasi, mwendo kasi unachangia pia kwenye ajali. Kwa hiyo kwa kudhibiti hayo, labda madereva wadhibitiwe kama kuna inaonekana kwamba labda kiwango cha faini au vifungo vinavyo, vilivyopendekezwa labda ni vidogo, basi tafuta sheria nyingine ya kufanya mtu aogope kabisa hata kugusa hiyo leseni. Eh, hey, nani, tatizo hapa ni rushwa, hawa matrafiki hapa. Kifanyike, hawa trafiki waliokuwepo sio walaji, waliokuwepo barabarani. Hawa waliokuwepo barabarani wanaangalia maslahi yao, hawaangalii maslahi ya abiria au maslahi shauisa na uzembe wa dereva. Pia kwa hiyo na magari yenyewe yeah, mabovu kwa magari mengine ni mabovu, hayana kiwango cha kuweza kuimudu kuimudu barabarani, na madereva nao wanachangia, kuna sababu nyingi kama mbili au tatu hivi. Watu wale hiv wanapewa semina na elimu ya kutosha, na utoaji wa leseni nao wao makini, yaani wapeleke shule. Inawezekana ikawa sio kwa kwa fosi ile, lakini kwa kidogo kidogo, lakini kidogo kidogo, lakini wanatakiwa wapeleke shule na hata hao watakaokuja kizazi kijacho. Yaani nasikubali wa hizo lupo za kutoa leseni kiolelaolela. Ki, ki sasa baki mama madereva wa public wanatakiwa kwa kweli. Bora sisi waanza kujifunza kesho kala nini lakini hawa public wanatakiwa wa, waweze ku yaani waobeta shule. Kwanza kinachochangia na barabara zenyewe. Barabara zingine ni hatarishi kwa madereva. Kwa mfano pa, kama pale Kimara. Umeona wameweka zile kona ambazo hazina sababu yote, no? ambazo hata juzi fuso limeanguka pale kona shapa, alafu huku mwanzoni hakuna hata kibao kinachoonyesha kule kuna kona hatarishi. Sasa wanategemea nini? Ajali lazima zitokee. Na huko mikoani, vile uzembe wa Tanlord ndio unaosababisha kuna kuwa na mashimo barabarani, hawayatengeneze kwa wakati anayoshitakiwa ni dereva peke yake. Tanload anawekwa pembeni, kwa sababu Tanload yeye hana makosa, dereva ndio mwenye makosa, wakati barabara ile ndio imekuwa hatarishi. Kwa dereva na kwepa shimo, anaifuata gari nyingine upande wa pili. Akifanyike kwanza, kitu cha kwanza miundo mbinu na alama za barabarani, na pili, madereva lazima wazingatie sheria za barabarani, la tatu, lazima waangalifu wa mwendo, na la nne abiria wenyewe wanaebebwa lazima nao wajali maisha yao, wakimwona dreva anakwenda mwendo wa kasi watoe taarifa sehemu husika. Mi naona kwa upande wangu ni vitu vitatu. Cha kwanza, miundombinu yetu ya Tanzania sio rafiki na sio mizuri. Cha pili, sisi wenyewe abiria tunasababisha kwa sababu tunashabikia dereva aende mwendo kasi ili mtu awahi kufika haraka. Cha tatu, madereva wenyewe wanashindana barabarani. Labda unaona nini kifanyike sasa kudhibiti hizi ajali? Kwanza tuangalie miundombinu yetu, wapi tunakosea. Penye mashimo turekebishe, penye pabovu tupaweke vizuri. Pia abiria tujifikirie, tuna familia, tuna watu wanaotutegemea nyumbani. Kwa hiyo yale ni maisha yetu, tunatakiwa tuwe wakali, tuwakemee madereva, tusishabikie dereva anavyoenda kasi ili ufike haraka. Jeshi la polisi liwe makini na kazi yake, kwa dereva anayokwenda vibaya achukuliwe hatua za kisheria tena kali ziongezwe zaidi, kwa sababu watu wanazidi kuteketea. Mwisho tutabaki hakuna watu. Hayo ndiyo maoni ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam juu ya ajali za barabarani, ambapo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita watu zaidi ya mia moja wamepoteza maisha kutokana na ajali hizo. Nikiripotia vioi mitaani kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari, akisoma Harrison Kamau. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini jana imetoa taarifa kulaani mapigano katika mji mkuu wa jimbo la Upper Nile wa Malakal, kati ya walinzi wa kaimu kamanda Jenerali Johnson Olony na walinzi wa gavana wa jimbo Simon cn. Msemaji wa jeshi la Marekani amesema jana kuwa meli za mizigo za Iran ambazo zina uwezekano wa kubeba silaha kuwapelekea waasi wa Kihodhi kwenye mapigano nchini Yemen zimeanza kuondoka nchini humo. Aliyekuwa mkuu wa idara ya ujasusi ya Marekani David Patries ametozwa faini ya dola jana Alhamisi na kupewa miaka miwili ya uangalizi kwa kutoa habari za siri za serikali kwa mpenzi wake wa kike aliyekuwa akiandika kitabu kuhusu wasifu wake. Baraza la Seneti la Marekani limethibitisha Loretta Lynch kuwa mwanasheria mkuu wa serikali miezi mitano baada yake kuteuliwa na rais wa Marekani Barack Obama. Lynch amekuwa mwanamke wa kwanza mweusi kushikilia wadhifa huo. Mlipuko wa volcano kwenye mlima wa Kalbuco nchini Chile umetokea mara mbili katika kipindi cha saa 24 na kuacha eneo hilo katika hali ya taharuki na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya VOA Express kama kawaida saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, na pia msikose kujiunga na matangazo yetu ya saa moja na nusu jioni kwa ajili ya Live Talk hii leo. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riami nami ni Harrison Kamau nikisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.