Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Express ni saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni Ijumaa Aprili 24 mwaka 2015, katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo. Baada ya wakuu wa tume ya kupambana na rushwa nchini Kenya kusimamishwa kazi, je, nini kinafanyika? Ni wajibu wa bunge kutoa ushauri. Bunge lilisema watu hawa waondolewe kulingana na sheria. Sasa lazima uchunguzi rasmi ufanywe, na huo uchunguzi ndio sasa utaendelea. Huyo ni mmoja ni msemaji wa serikali ya Kenya akieleza juu ya uamuzi wa hatua hii uliofanywa rais wa Kenya. Mimi ni Sandey Shomari, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Katika habari nyingine kwenye VOA express ni kwamba Ndege ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta yalazimika kukatiza safari zake. Vilevile serikali ya Kenya yazindua mafunzo maalum kuhusu amani na uzalendo. Nam basi, yote hayo utayasikia katika VIO express hii leo, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi yuko tayari kabisa kwa habari za dunia. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa UNHCR linapongeza mipango ya Umoja wa Ulaya ya kuongeza fedha za msaada kwa mara tatu kwa ajili ya operesheni za baharini za kusaka na kuwaokoa wahamiaji kwenye bahari ya Mediterranean, lakini imesema suala kuu la usalama wa wakimbizi ni nafasi ya kuelekea hifadhi ya kisiasa wakati wakikimbia ghasia katika nchi zao. Kamishna mkuu wa wakimbizi katika Umoja wa Mataifa amesema leo kwamba upanuzi wa operesheni ya utafutaji na uokozi ni hatua moja muhimu, lakini aliongeza kuwa wakimbizi lazima wawe na kitu fulani cha kuwapeleka kwenye usalama kama tatizo la vifo vya wakimbizi kwenye bahari linatatuliwa. Shirika linaisihi EU kutoa mianya mingine ya kisheria ili kuwalinda wakimbizi. Ofisi ya waendesha mashtaka ya Italy inasema wanafanya msako wa kuwatafuta washukiwa kumi na wanane wa kundi la Waislamu wenye msimamo mkali ambao wanaaminika kuwa na uhusiano na mashambulizi nchini Pakistan na huenda wamepanga shambulizi huko Vatican. Mwendesha mashtaka Mauro Mora aliwaambia waandishi wa habari huko Sardinia leo kwamba watu wawili wanaodhaniwa kuwa waliwahi kuwa walinzi wa Osama bin Laden ni miongoni mwa washukiwa. Washukiwa wengine wanakisiwa kupanga shambulizi huko Vatican ambalo halijawahi kufanyika. Amesema maafisa walipata taarifa juu ya shambulizi lililopangwa la Vatican kutoka mwingiliano wa njia ya simu mapema leo. Polisi walisema lengo la operesheni ni nchi nzima, ili kuwa ni dhana ya washukiwa kuhusika na kundi la al Qaida. Wote wanashukiwa kuwa raia wa Pakistan au Afghanistan, na wanashukiwa kujaribu kuanzisha ghasia dhidi ya serikali ya Pakistan. Maafisa wa ikulu ya Kenya wanasema uamuzi utachukuliwa hivi punde juu ya wakati gani Rais Uhuru Kenyatta ataondoka tena kuelekea Los Angeles Marekani hii leo baada ya ndege yake kulazimika kurudi Nairobi leo asubuhi kutokana na kushindwa kuelekea Dubai, umoja wa falme za Kiarabu kutokana na mapigano huko Yemen. Rais Kenyatta aliondoka Nairobi jana jioni kuelekea Marekani kupitia Dubai, kwenda kuhudhuria mkutano wa kisiasa na biashara huko Los Angeles. Msemaji wa ikulu Masnoa Esipisu amesema wakati ndege ya rais ilikuwa inasafiri kupitia Yemen kulikuwepo na wasiwasi wasi kuendelea mbele kutokana na kuongezeka mapigano na kulazimika ndege ya rais kurudi nyumbani. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Pakistan imeelezea kushtushwa na huzuni baada ya kuonekana kwamba operesheni ya kupambana na ugaidi iliyofanywa na Marekani iliwaua wa mateka wawili wanaume, Marekani mmoja, mfanyakazi wa shirika la kutoa msaada, na Mtaliano walioshikiliwa mateka na kundi la Alqaida kwenye mpaka wa Afghanistan na Pakistan. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan alituma salamu zake za rambirambi kwa familia hizo na alisema vifo vya mateka wawili vilivyotokana na shambulizi la ndege zisizotumia rubani drone linaelezea hatari na madhara yasiyoelezeka ya, ya utumiaji wa teknolojia hii ambayo Pakistan imekuwa ikiizungumzia kwa muda mrefu. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg ana ripoti juu ya mkusanyiko mkubwa wa vifaa vya kijeshi vya Russia karibu na mpaka wa Ukraine na kuzushia kwamba kunatia wasiwasi, kukiwepo silaha zaidi nzito elfu moja, mfumo wa kisasa wa ulinzi, vifaru pamoja na mizinga. Akizungumza jana mjini Brussels, Stoltenberg pia aliishutumu Kremlin kwa kuwapa silaha waungaji mkono wa Urusi wanaotaka kujitenga ndani ya mashariki mwa Ukraine kwa kuwapatia mafunzo ya kisasa, licha ya mkataba wa usitishaji mapigano uliofanywa miezi miwili iliyopita na Urusi, Ukraine, Ujerumani na Ufaransa. Stoltenberg amesema nguvu hizo zinawapa sababu ya kuwa na wasiwasi na zitawaruhusu wanaojitenga kufanya mashambulizi mapya ya kijeshi na onyo la kusonga mbele kiasi Indonesia inawataka mabalozi wa nchi za nje kuwapeleka wawakilishi wao kwenye gereza lenye usalama wa juu kwenye kisiwa cha Nusakambang wikendi hii ili kuwatembelea wafungwa wanaosubiri kunyongwa kwa kuhusika na usafirishaji wa dawa za kulevya. Haijulikani lilini wafungwa hao tisa wa kigeni na raia mmoja wa Indonesia watanyongwa, lakini Jakarta haijatoa ujumbe kwa saa 72 za kwamba kunyongwa kama inavyotakiwa kisheria. Miongoni mwa wahusika wa madawa hayo wanatoka mataifa ya Australia, Brazil, Ufaransa na Nigeria. Indonesia inasimamia adhabu yake ya kifo kwa mtu anayekutwa na hatia ya kuhusika na usafirishaji wa madawa ya kulevya. Rais wa Armenia anawashukuru viongozi wa dunia ambao walishiriki katika sala ya wakfu kuwakumbuka waathirika wa mauaji halaiki ya Armenia yaliyofanywa na utawala wa kifalme wa Ottoman tax miaka mia moja iliyopita. akizungumza kwenye eneo maalum lililofanyika makumbusho hayo kwa waathirika waliouawa wakati wa vita vya kwanza ya dunia Bwana Sakisian amesema kuwepo kwa viongozi kama rais wa Ufaransa, Russia, Serbia na sehemu ya Cyprus iliyokuwa ikitawaliwa na Ugiriki ilionyesha nia ya yao ya dhati ya kuthamini ubinadamu kwa kusema hakuna kilichosahaulika. Nam, unaendelea kusafiri na VOA Express. Basi moja kwa moja tunaelekea hadi huko nchini Kenya, ambapo kufuatia kufukuzwa kazi, uamuzi wa rais Kenyatta kwa kuondoa mwenyekiti na naibu naibu wake wa tume ya kupambana na rushwa nchini humo, wananchi wanajiuliza, je, tume hiyo itaendelea vipi na kazi zake? Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na msemaji wa serikali ya Kenya, Manoe Sipisu, na kwanza akamuuliza juu ya suala hilo. Tume ina secretariat na wale ambao wanafanya kazi ya kawaida ya siku baada ya siku, na hawa wanazidi kwenda kufanya kazi e, chini ya mkurugenzi wa tume hiyo. Sasa wakuu hawa wameondolewa wakati kulikuwa kuna kesi muhimu, maanake kuna mawaziri vile vile wamewekwa kando. Sasa kesi za ulaji rushwa zinafanyika namna gani, zitaendelea vipi? Uh, vile nilivyoeleza, kuna secretariat, na kuna na wale watu ambao wanafanya kazi ya kawaida ya kila siku kama ku investigate kufanya uchunguzi na vitu kama hizo, na hawa jamaa bado wanaendelea kufanya kazi hiyo. Wale viongozi wa tume, mwenyekiti na naibu wa, na naibu wake, hao pia watafanyiwa uchunguzi kulingana na sheria ili tu, tu, tuone ya kwamba yale mambo ambayo wamekuwa wame accused ya kufanya eidha itolewe ama iwe confirmed. Naje, kuna muda waliopewa na utaratibu gani utafatiwa? Maanake kulikuwa na ukosoaji mkubwa kwamba sheria ikufatwa, sheria inafatwa. Unaweza kufanua kidogo zaidi? Uh, sijui ni upande gani. Wale kiongozi na naibu wake wameondolewa kulingana na sheria ili uchunguzi ufanywe, uchunguzi ambao unafanywa na tribunal ambayo pia imetengenezwa kulingana na na, na, na sheria. Kwa hivyo kila kitu kinaendelea kufanywa kulingana na sheria. Hakuna jambo ambalo limefanywa kando ya sheria, ni uamuzi uliochukuliwa kutokana na, maanake Bunge baraza la Sena ilikuwa linajalili. Kwa hivyo rais amechukua kutokana na ushauri wa bunge au vipi? Ni wajibu wa bunge kutoa ushauri. Bunge lilisema watu hawa waondolewe kulingana na sheria. Sasa lazima uchunguzi rasmi ufanywe, na huo uchunguzi ndio sasa utaendelea. Na unaweza kuchukua muda gani unafikiri, na hali hii itakuwa namna gani? Maanake mawaziri hawatakuwa kifanya kazi kwa muda fulani na hawa hawatafanya, kwa hivyo inachukua muda gani? Jambo la uchunguzi wa, wa viongozi wa tume ha, haliko connected kwa kuwa kama, kama waziri watakuwa ama kazini ama hawatakuwa kazini. Nimeeleza tayari ya kwamba uchunguzi wa mawaziri unaendelea uh, simultaneously na huo uchunguzi wa wa viongozi wa tume, kwa hivyo hizo vitu viwili haziko connected. Ni msemaji ofisi ya rais wa Kenya Bwana Manoa Sipisu akizungumza na Sauti ya America. Na tukiwa bado huko huko nchini Kenya, serikali ya nchi hiyo imezindua mafunzo maalum kuhusu amani na uzalendo katika taasisi za elimu kuanzia shule za msingi hadi vyuo vikuu ili kuwashirikisha wanafunzi zaidi katika utangamano na umoja wa kitaifa. Mpango huo maalum ni ushirikiano baina ya wizara ya elimu na tume ya kitaifa ya uwiano na utangamano, ili kujaribu kupunguza ubaguzi na athari za ukabila nchini humo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anayo ripoti kamili. Haya, yeah. zaji tunaomba tu iradhi hapo taarifa ya Kioko imeleta e, mushkeli kidogo kwa hivi sasa basi. Ikiwa bado tunamsubiri Kioko, hebu tuburudike na kipande cha muziki wakati tunamsubiri Kioko. Asante sana basi, ni jadina huyo msikilizaji na kibao chake Classic Man. Na moja kwa moja basi, basika na, na View Express, turudi kule Kenya kwake Kioko. Nafikiri yuko tayari sasa, mkabiti sio haswa, kama tunavyoelezwa na mafundi mitambo. Basi mwaigi konyo yupo tayari kabisa, hivi hivi sasa. Asante <laughs> sana sande, basi Josephat Kioko yuko tayari kutupa ile taarifa ya serikali ya Kenya kuzindua mafunzo maalum kuhusu amani na uzalendo katika taasisi za elimu kuanzia shule za msingi hadi vyuo vikuu, ili kuwashirikisha wanafunzi zaidi katika utangamano wa umoja wa kitaifa. Mpango huo maalum ni ushirikiano baina ya Wizara ya Elimu na Tume ya Kitaifa ya Uwiano na Utangamano kujaribu kupunguza ubaguzi na athari za ukabila nchini Kenya. Kwako Josephat Kioko. Kenya ni taifa lenye makabila arobaini mawili yanayotambuliwa japo kuna jamii zingine ndogondogo ambazo zimejiunga kuwa kabila mpya. Lakini suala la ukabila hapa Kenya kwa miaka mingi limetuma vibaya hasa kupitia wanasiasa. Ubaguzi pia umetajwa kuenea katika mashirika mbalimbali mbali, taasisi za elimu na pia baina ya jamii hadi nyingine. Ni kwa maana hiyo kwamba serikali imetambua umuhimu wa kuzindua programu ya kuwapa wanafunzi mafunzo maalum kuhusu uzalendo na zaidi kutambua umuhimu wa amani hassan muhamed katibu wa tume ya uwiano na utangamano wa kitaifa anaongoza kamati maalum iliyotwikwa jukumu la kuanzisha klabu za amani katika taasisi za elimu na nimezungumza naye akiwa hapa mombasa tumewatembelea watu wa pwani ili kuanzisha vilabu vya amani najua kwamba amani imevurugika kidogo miaka miwili au kitu kama hiyo iliyopita na lakini najua kwamba watu wako na uwezo ya kuweza kurudisha ile amani vile ilivyokuwa hapo mbeleni. Tunajua kwamba kuna kizingizio nyingi, lakini hatuwezi kuharibu mambo zaidi iwe hata mbaya zaidi, maana wakati kuna ukosefu wa amani, mnajua kwamba tunapata shida nyingi ya ajira. Tulikuwa tunalalamika ya kwamba hatuna ajira, watu wetu hawapati kazi, kwa sababu ukivuruga amani, mambo yanaendelea kudidimia na kuwa mbaya zaidi. Kwa mfano kwa sasa, watu wa pwani walikuwa wanategemea utalii, na tunajua kwamba watalii sasa wamepotea na watu wengi wamepoteza kazi. Wanasema mpango huu zaidi unalenga vyuo vikuu ambavyo mara kwa mara vimeandaa migomo na wanafunzi kushawishiwa kwa haraka na wanasiasa njia moja ya kufikia vijana hasa walioko shuleni, na kupitia hiyo basi, tutapata vijana kutoka mashule, tutawaleta pamoja, alafu tutapata watu ambao wako na uzoefu wa kuhusiana na ugatuzi na uzalendo. Vijana wengi wamekuwa wakidorora ama wakipotea kujiingiza katika masuala ambayo Uh, hayawafanyi wawe wazalendo katika nchi. Kwa hivyo tutakuwa tukiangazia maswala yanayohusiana na demokrasia na ni vipi wanaweza kuchangia hata wanapotoka shuleni. Changamoto nyingine ambayo itaangaziwa kupitia man clubs hapa Kenya ambazo zinazinduliwa kote nchini ni athari za dawa za kulevya. Walimu wanakaribisha mpango huu na nimezungumza na mwalimu mkuu katika shule moja ya msingi, Livingstone Chovu. Kuna, kuna vitu tunaenda prevent measures kuweka fence kweli lakini, watoto wetu wakitoka hapo shuleni wanaenda kutangamana na kina nani? Ni hao hao wavutaji bangi na watumiaji madawa ya kulevya. Kwa hivyo mimi nataka nasema, mfumo lazima tutumie strategy ambayo kwanza ita eradicate ama minimize the use of drugs in our society kabla ndo tuanze kuendelea katika mashule yetu. Kenya ilishuhudia mgogoro mbaya wa kisiasa mapema mwaka elfu mbili na nane kufuatia uchaguzi mkuu uliokuwa na utata baina ya vyama vikuu vya kisiasa kutoka Mombasa. ni kutoka hapa Mombasa, ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti Amerika. Asante sana Josephat Kioko. Basi tunarudi hapa Washington DC, ambapo chama cha kiswahili cha kukuza lugha ya Kiswahili duniani cha UKIDU kilifanya mkutano wake jana hapa Washington katika chuo kikuu cha Howard, na kandoni mwa mkutano huo niliweza kupata nafasi ya kuzungumza na rais wa chama hicho Profesa Lioba Moshi anayetoka chuo kikuu cha Georgia huko Atlanta. Na kwanza nataka kujua changamoto zao za kukuza lugha ya Kiswahili nje ya Afrika Mashariki. Sehemu kubwa ni kwamba Kiswahili kuna sehemu ambazo hazijakubali kwamba Kiswahili kinaweza kuwa katika kundi la lugha maalum za dunia. Kwa hivyo, sisi licha ya kufundisha, licha ya kukitangaza tuna umuhimu wa kutafuta mbinu za kuwawezesha watu kujua kwamba ni muhimu kwetu sisi wenyewe kutumia Kiswahili na tukikitumia Kiswahili watu watakikubali. Tuna lengo la kuwahamasisha viongozi wa wanaotembelea nchi ambazo zinazungumza Kiingereza, nao pia waanze kutumia lugha ya Kiswahili na wanachozungumza kitafsiriwe kwa lugha ya Kiingereza iwapo, iwapo uh, viongozi wetu watatuunga mkono kufanya hivyo, basi Kiswahili kitaendelea mbele, kwa sababu hatuoni sababu gani kiongozi yeyote, kwa mfano, akifika nji ya, ya, ya Marekani hapa, anazungumza kwa lugha yake, halafu kina lugha hiyo anayozungumza yanatafsiriwa kwa lugha ya Kiingereza. Na sisi pia tujivunie Kiswahili hivyo hivyo. Viongozi wetu wakija hapa, wakienda sehemu yoyote ile ambayo inahitaji kutumia lugha ya kigeni watumie lugha yao, na sisi tuko mbioni kutayarisha watu ambao wataanza kufanya kazi hii ya kutafsiri, na kama viongozi wetu au rais anakwenda mahali tunamtafutia mtu wa kutafsiri. Sasa kuna changamoto nyingine ambayo tunakutana nayo, kwa mfano wanapokuwa nje ya nchi, wanasema watu wengi tulio karibu nao hawafahamu lugha ya Kiswahili. Unakutana na wazazi wanasema, mtoto wangu hajui Kiswahili. Je, mm, hao unawaeleza nini? Chaukidu ina lengo hilo la kuwahamasisha wazazi hasa wazazi ambao watoto wao wamezaliwa nje ya Afrika Mashariki kwamba watoto wao ni lazima wajifunze wa lugha mbili sambamba lugha muhimu kwa ajili ya masomo yao na shughuli zao za kila siku, na lugha ya Kiswahili kama lugha mama ambayo itawasaidia kudumisha utamaduni wao na, ku, na kujiunga na wale ambao wako nyumbani. Hata wale watoto ambao hawajawahi kufika nyumbani, tunawahimiza wazazi waanze kuwafundisha Kiswahili na watafute muda wa kuwapeleka nyumbani mara moja kwa mwaka ili waendeleze Kiswahili chao na waweze kukipenda ni rais wa chama cha kukuza Kiswahili duniani cha UKIDU, Profesa Lioba Moshi akizungumza na Sauti Amerika. Basi na hivi sasa tuungane naye. Rahabu akiungana na malkia wa taarab katika jicho letu anakupa yale yanaweza kufanywa na nini kifanyike kwa mtu yoyote. Rahab Fredi. Karibu kwenye jicho letu. Ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi, na tuanze na inawezekana. Leo hii nikiwa na malkia, malkia wa miondoko ya taarabu, malkia wa mipasho nchini Tanzania. Naitwa Khadija Omar Kopa. Inawezekana wewe kuwa mwimbaji maarufu, inawezekana wewe kuwa mfanyakazi bora wa kimataifa, inawezekana wewe kuwa kumfanya biashara mkubwa duniani. Kila kitu kinawezekana madamu uhai upo. Wapo baadhi wameshakata tamaa, wanasema wao hawawezi. Mm, wewe unawaambiaje wasikate tamaa? Mimi sikutegemea kama nitafika hapa nilipofika. Mimi nilikuwa Zanzibar, kwa ningekuwa sasa hivi nasugua masufuria tu, lakini hapa nilipofika pia ni padogo, lakini si padogo kwa mtu mwingine hajafika kukata tamaa. Najipa moyo, najiamini, nimejijenga, najikaza na, nime na, na nitaendelea kujiamini. Kwa hiyo usikate tamaa, na wewe usikate tamaa. Kipi kilichokuwa nyuma kule, hmm, na mpaka sasa uko hapa? Mimi nilikuwa karani tu, mpiga chapa ofisini, mtu wa kawaida tu. Kuimba kwangu kumekuja kwa ghafla, kwa kuwa watu walikuwa na, najua kuimba, na, na kuimba na napenda kuimba. Mtu akaaniandikia barua kunipelekea culture huko, nikaanza kuimba ghafla. Siku moja tu niliposimama kwenye stage Mwenyezi Mungu alisimamisha nyota yangu, lakini hiyo ni yote ni kwa sababu ya bidii yangu. kwao nimetoka mbali sana, mpaka nimefika bara hapa. Nilikuwa najulikana Zanzibar, bara wanajua nyimbo zangu, me mwenyewe hanijui. Saa hivi najulikana Tanzania nzima, nani, Uganda, Kenya, Burundi, wapi, na nchi nyingine chungu nzima wananijua, japo wengine nchi nyingine hawajaniona, lakini wananijua kama kuna mtu anaitwa Hadija Kopa. Mara nyingi akitoka mtu nje, ukimuuliza unamjua ai, i, I know nimesikia nyimbo yake, ndio. Unaona, kwa hiyo inawezekana kila kitu, kwa hiyo usikate tamaa na nyinyi, anautaka kufika atafika, fanya kazi kwa bidii vile vile manake, ningekuwa kama sikuwa na bidii, ningeishia kweli kusugua masufuria nyumbani, angenijua nani? Ningekuwa pale pale nimejifunga tu, uwezo wangu nimeuweka tu, naimba nyumbani tu nikikosha masufuria. Manake wako waimbaji wazuri wanawake, utamsikia anakosha sufuria ndani ana nyimbo zinamtoka, lakini kujitokeza mbele ya umati akafanya kile kitu hawezi. Usha anashindwa. E, wako na washauri, we unajua kuimba, fanya hivi, lakini kila ukimpa moyo mtu mm, mwenzangu hata mwenzangu siwezi, kama uko kotu Zanzibar waimbaji wazuri wa lakini mtu anashindwa kusimama, anashindwa kuukabili umati. Kipaji chako ndio nguzo yako. Asante sana Bi Hadija. Jicho limeitazama ndoto ya nani leo? Namwachia ulingo Lucy Patrick na kushukuru sana Rahabu. Na sasa jicho katika ndoto yangu linamtizama binti ambaye yeye hapa anatota na baishia. Ndoto yake ni ipi? Kwa jina naitwa Sia Thomas. Ndoto yangu mimi kuu ni kuja kuwa barozi wa nchi tofauti. Mikakati nilionayo ili kuifikia ndoto yangu, namshukuru Mungu nimeweza kumaliza kidato cha nne na nimefaulu na ntaendelea juu ili kufikia ndoto yangu kikubwa ambacho kitakachonifanya niweze kufikia ndoto zangu ni kuweza kupata uelewa zaidi kwa watu wanaofanya hiyo kazi ili kusudi niweze kufikia ndoto yangu. Vilevile, sasa hivi kuna dunia imekuwa kama kijiji, kuna mitandao mbalimbali hivyo mbali, ntaweza hata kuangalia kwenye mitandao, kutokana na watu wanaofanya hiyo kazi, michakato wanaokumbana nayo ili kuweza kukabiliana nayo, na walifanyaje hadi wakafikia huko walipo. Umeshatuambia ndoto yako ya kutaka kutuwakilisha katika maeneo mbalimbali hapa duniani, baada ya wewe kuwa tayari umeshafikia hiyo ndoto yako, unafikiri ni kitu gani cha tofauti ambacho utakifanya kwa ajili ya nchi yako baada ya kuwa balozi? Nategemea nchi yangu kuleta mabadiliko makubwa sana, hasa kwa vijana, make vijana wengi unakuta wanauelewa na kitu fulani, mfano mtu ana uwezo kabisa wa kutengeneza kutengeneza, tuseme hata hata taya mafuta, na uwezo nayo kutengeneza, lakini unakuta ile ile naniri sasa, elimu ile ya kupewa kwamba aweze kufikia, hamna. Unakuta kwa mfano nchi za nje kule, watoto wadogo ana ndoto fulani, mzazi kweli anamwelekeza kwenye hicho kitu anakifanya. Kwa hiyo vilevile nashauri wazazi, ukimwona mtoto wako ana ndoto na kitu fulani, mwelekeze huko huko. Kama anaweza masomo ya sayansi, mpeleke basi shule za sayansi. Nikushukuru sana Asia kushiriki nasi katika ndoto yangu, na jicho linakuwa linatia nanga kwa siku ya leo. Hapo awali umepata kumsikia Rahabu Fredi katika Inawezekana, nami ni Lucy Patrick, VOA Express. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa. Tunafahamu mambo ya Ijumaa yanavyokuwa, ambapo watu wengi wanaanza shamra shamra za weekend, ambapo unarudi kazini siku ya Jumatatu, na ni mambo mengi kweli kweli hufanyika kati ya leo mpaka jumaa pili, ili kuburudika na mapumziko haya mwishoni mwa wiki. Lakini tahadhari lazima pia zizingatiwe, kama ambavyo wasikilizaji wetu hawa wanavyo tutaadharisha kinaitwa deda niyosamzilikana tahadhari ya wikendi, kwa watu wana matumizi mabovu ya pesa wakati wa weekend weekend hizi, na kuwa na matumizi ma mazuri ya pesa na kuangalia vitu mbalimbali vinavyohusu familia. Lingine ni kuangalia uvunjifu wa amani na mengine mengine ya kuhusu afya afya, na kuhudhuria katika nyumba zaibada, za ibada siku za ijumaapili pili Ijumaa na Jumamosi. Mimi naitwa Nyanda Mayala. Tahadhari za wikendi mimi nawatahadharisha watu. Wikendi na mambo mengi kweli, wikendi tusipozifanyia mikakati ya kujiweka sawa nafika sehemu zinatuingiza kwenye utaratibu mgumu ukimaisha katika familia zetu, hasa tukizingatia kwamba wikendi zina mambo mengi, ulevi, starehe nyingi, na ukizingatia mabana yenyewe katika miji yetu yanatushawishi yani tuishi vibaya na familia kwa kutumia pesa vibaya na vipato vyetu, bila kujali familia inahitaji nini. Ni hayo tu ambayo nilikuwa naweka tahadhari ka wikendi hii. Jina anaitwa Patrick Patrav. Tahadhari zangu katika wikendi ni kwamba naomba wananchi tu wawe watulivu, wasifanye vitendo viovu, ulevi na mambo mengine yasiyompendeza Mwenyezi Mungu. Ninaomba wafate aroo anapaswa kufuatwa na kila mtu. Na vilevile naomba wananchi kama wananchi waweze kufanya mambo yaliyo mema zaidi, waondokane na ubaguzi wa rangi, udini na hata kisiasa. Naomba tu wafanye mambo yanayompendeza Mungu wao kama mimi inavyofanya katika weekend zote. Ah, mi nafikiri wananchi wakishafanya vitu kama hivyo, weekend inaweza ikaisha vizuri na tahadhari zote zitakuwa zimefuata kama inavyohitajika. Mi jina langu ni Asel Alfred, tahadhari zangu za weekend ni kuhusu hizo ajali zinazotokea okay, barabarani. Hukuazia madereva na bila wote wachunge zaabado na miendo gazi ya madereva. Kingine ni kuhusu hali ya uhamiaji katika nchi Afrika Kusini. Kwa kweli mi ni nasikitika sana, na ni jambo la kutia huruma na uchungi sana, kuona uhamiaji huko Afrika Kusini, wanachinjwa wananyang'anywa mali zao. Hilo naomba Waafrika Kusini, hilo waliache na waliangalie sana sana sana sana, kweli inaumiza. Ulevi, sasa, kwa madereva au kwa mtu binafsi, ulevi ni mbaya. Sawa, kunywa pombe ni sehemu moja wapo ya starehe, lakini unywe kwa starehe, usilewe sana ukaleta madhara. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa linapongeza mipango ya Umoja wa Ulaya ya kuongeza fedha za msaada kwa mara tatu kwa ajili ya operesheni za baharini za kusaka na kuwaokoa wahamiaji kwenye bahari ya Mediterranean, lakini imesema suala kuu la usalama wa wakimbizi ni nafasi ya kuelekea hifadhi ya kisiasa wakati wakikimbia ghasia katika nchi zao. Maafisa wa ikulu ya Kenya wanasema uamuzi utachukuliwa hivi punde juu ya wakati gani Rais Uhuru Kenyatta ataond Tunakushukuru kwa kusikiliza. Ni Mkamiti Kibayasi huyo basi akamilisha, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ambapo baadaye kwenye live tutazungumzia mashambulizi ya wahamiaji huko Afrika. Basi wa kwa niaba wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi ni Daniel uh, fundi mitambo Karis Binam, mimi ni Sunday Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi kutoka Washington tukisema kwa herini.