keen iyo kuna saabsan arinta qaxootiga soomaalida ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya, ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc Karibuni wasikilizaji, katika matangazo yetu ya leo, siku ya Ijumaa, ambapo leo baada ya habari tutakuletea matangazo ya tuliyofanya hapo jana kuhusu hali ya huko afrika kusini, jinsi mauaji yanavyoendelea dhidi ya wageni nchini humo. Lakini kwanza ni habari za dunia, na msomaji ni mimi Momoyo Hamza. Imekuwa rasmi. Chama tawala cha Burundi kimemteua Rais Pierre Nkurunziza kuwa mgombea urais wa chama hicho katika uchaguzi mkuu wa mwezi Juni, hatua ambayo inamwezesha kiongozi huyo kuwania muhula wa tatu wa urais. Hatua hiyo imepokelewa kwa huzuni na upinzani pamoja na baadhi ya mashirika ya kiraia nchini Burundi. Kwa mujibu wa makundi hayo ni ukiukwaji mkubwa wa makubaliano ya amani yaliyofikiwa ili kusitisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Burundi na katiba ya Burundi huko Arusha. Jamii ya kimataifa ikiwa ni pamoja na Umoja wa Ulaya, Kanisa Katoliki lenye wafuasi wengi nchini humo, Marekani na Umoja wa Mataifa walionyesha upinzani wao dhidi ya muhula watatu wa, wa rais wa sasa wa Pierre Nkurunziza. Baadaye kidogo nitazungumza na mwandishi wetu wa Bujumbura kuhusu wa habari hii. Tetemeko kubwa la ardhi na matetemeko mengine madogo yaliyofuatia yalikumba nchi ya Nepal Jumamosi na kuua zaidi ya watu mia tisa, lakini idadi inayotolewa na vyombo vingi vya habari hivi sasa inazidi watu elfu moja na mia tatu na kusababisha hasara kubwa katika mji mkuu Katmandu, chini ya mlima Everest na hadi katika nchi za jirani. Tetemeko hilo lilikuwa na ukubwa wa 7.8 katika kipimo cha Richter na lilisababisha maporomoko ya theluji na matope kutoka mlima Everest na kufunika maeneo ya chini ya mlima huo. Jumamosi jioni, maafisa wa Nepal waliripoti idadi ya watu waliokufa kuwa ni 876. Watu wengine ishirini waliuawa India na madhara mengine yameripotiwa katika nchi za jirani kama vile Bhutan, Tibet na maeneo ya mpakani na China. Upigaji kura umeanza nchini Togo katika uchaguzi wa rais nchini humo. Rais Faure Nasibe anagombania awamu ya tatu ya miaka mitano ambayo itafanya familia yake ya kuwa madarakani kwa miaka hamsini nchini humo. Nasigbe alichukua madaraka mwaka 2005 kufuatia kifo cha baba yake Nasibe Eyadema ambaye alitawala nchi hiyo kwa miaka 38. Kiongozi wa upinzani Jean-Pierre Fabre ambaye pia aligombania uraisi katika uchaguzi uliopita anatazamiwa kushika tena nafasi ya pili katika uchaguzi huu. Makundi ya haki za binadamu yamelaumu Togo kwa kutumia nguvu dhidi ya waandamanaji wanu, wanaopinga awamu ya tatu ya rais Gnassingbe. Watu wapatao milioni tatu na nusu wamejisajili kupiga kura katika uchaguzi huo. Mawaziri wa fedha wa Umoja wa Ulaya wanaokutana katika mji mkuu wa Latvia, Riga, wamezima fununu kuwa wanafanya mpango wa kuiondoa Ugiriki katika ukanda wa sarafu ya yuro. Walieleza matumaini pia kuwa tathmini inayofanywa na nchi wanachama itaishaijisha Ugiriki kutekeleza mageuzi ya uchumi yanayohitajika kuiwezesha kulipa madeni yaliyotokana na msaada wa umoja wa Ulaya na shirika la kimataifa la fedha wakati nchi hiyo ilipokuwa katika hali mbaya sana ya uchumi. Rais wa kundi hilo ambayo ni waziri wa fedha wa Uholanzi, Jeron Jesil Blom, alisema ana matumaini kuwa hatua za haraka zitachukuliwa katika uchumi wa Uturuki kufuatia mkutano wa mawaziri 19 wa sarafu ya Yuro wiki hii na kama tulivyokueleza hapo mwanzoni, Burundi, chama tawala cha nchi hiyo kimemteua rais Pierre Nkurunziza kuwa mgombea rasmi urais wa chama hicho katika uchaguzi mkuu wa mwezi Juni. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu Haidala Akizimana na alinieleza haya kuhusu mkutano uliofanya uamuzi huo. Naam, imekuwa rasmi chama tawala nchini Burundi cha CNDD-FDD kimechukua um, hatua ya kumteua rais wa sasa wa Burundi, mheshimiwa Pierre Nkurunziza kugombea kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka huu. Uchaguzi wa urais utafanyika mwezi Juni tarehe ishirini na sita. E, hatua hii imechukuliwa kama mlivyosema katika kongamano lililohitikiwa na wajumbe mia nane tisini na tisa kwa jumla ya elfu na ishirini waliokuwa wameandikwa. Hatua nyingine iliyochukuliwa katika kongamano hilo ni kuwavua wanachama wafuasi zaidi ya thelathini waliokuwa wamepinga kugombania muhula watatu e, kwa rais wa sasa wa bunge Pierre Nkurunziza ambaye anaongoza Burundi tangu mwaka wa elfu mbili na tano baada ya kuongoza kikundi cha waasi wa serikali wakati huo na kupigana kwa miaka kumi na tano. Hatua nyingine iliyochukuliwa katika kongamano hilo ni kuwavua wanachama hawa, Bwana Gervais Rukitire wa ambaye ni makamu wa pili wa rais, Pii Navyo Hanyuma ambaye ni spika wa bunge la taifa, baada ya maafisa hao wawili kudhihirisha msimamo wao wa kupinga uwezekano wowote wa rais huru nziza kugombea muhula mwingine ambao wa e, ni watatu katika uchaguzi wa mwaka huu. Kitu ambacho naweza nikaongezea ni kwamba hatua hiyo imepingwa vikali na jamii ya kimataifa, na ukianzia umoja wa Ulaya, Marekani na watu wengine, kuanzia kwa kupitia njia mbalimbali ambao walisema kuwa hatua hiyo ya kumteua rais Nkurunziza utakuwa ni ukiukwaji wa katiba ya Burundi na makubaliano ya amani ya Arusha, ambayo yanapanga rais ambaye wa Burundi ha yoyote hawezi kuzidisha mihula miwili. Naam Haidara, kongamano hili, uh, mkutano wake ulikuwa ni wawazi wananchi, ulitangazwa moja kwa moja kwenye televisheni au vyombo vya redio au ulifanyika bila vyombo vya habari kuwepo? Kwa hakika ulikuwa mkutano ambao umefanyika faragha, hakuna mtu ambaye sio mfuasi wa chama cha tawala au mtu mwingine ambaye amealikwa katika kongamano hilo kuweza kushiriki. Ni kongamano ambalo limefanyika kwa faraha, na baadaye ndipo mwenyekiti wa chama bwana pas, Paskari Nyabenda ametangaza kuwa wamechukua uamuzi wa, wa, wa kumchagua Rais Nkurunziza kuwania kiti cha urais kwa tiketi ya chama hicho. Kwa hiyo hamjui kama watu waliohudhuria katika kongamano hilo walipiga kura au ulikuwa uamuzi huo ulifikiwa kwa njia gani ya kidemokrasia. Kwa hakika hatujui kwamba ni njia ya kidemokrasia, watu wamepiga kura kwa uwazi. Hatujui e, kabisa, kwa sababu imefanyika faragha. Na kitu kingine ambacho naweza nikasema ni, ni kwamba watu wote ambao wamealikwa katika kongamano hili ni wale ambao wa wa, hawakuwahi kudhihirisha upinzani wao kwa muhula mwingine wa rais. Kuna hawa wafuasi zaidi ya thelathini ambao walikuwa ni maafisa wakuu mbalimbali katika serikali ya Burundi waliokuwa wametumwa na chama waliomwandikia rais wakimwomba sigombee muhula mwingine. Kuna habari yoyote ambayo labda mmefahamu kabla ya mkutano huu kwamba Rais Nkurunziza katika mkutano huo alikuwa na wapinzani? Kulikuwa na watu wengine ambao nao walionyesha nia ya kuwania, au alikuwa peke yake? E, walituambia kwamba hakuwa peke yake, alikuwa na wapinzani wawili ambao ni Joseph Nakarutimana, ni naibu wa kwanza wa chama tawala cha CNDD-FDD, de, na mwingine ambaye hajulikani sana kwenye uringo wa kisiasa, lakini hatujui kwamba wapiga kura au walikuwa na na masharti fulani, kwa sababu wote ambao wameshirika a kongamano hili ni watu ambao wa walikuwa wanaunga mkono mhola huo. Asante sana haidala Hakizimana. Ni Haidala Hakizimana, mwandishi wetu kutoka Bujumbura, Burundi, akituelezea kuhusu kongamano la chama tawala nchini Burundi leo ambalo limeamua kumteua rasmi Rais Pierre Nkurunziza kuwa mgombea urais wa chama hicho katika uchaguzi mkuu wa mwezi Juni. na msikilizaji, kama tulivyokueleza awali, katika Live Talk tunazungumzia mashambulizi ya wahamiaji huko Afrika Kusini. Siku chache zilizopita, hali nchini Afrika Kusini ilikuwa mbaya, hasa kwa wahamiaji weusi wanaotoka mataifa mbalimbali mbali ya bara la Afrika, ambao walishambuliwa na wazao wa nchi hiyo kutokana na sababu mbalimbali. Ili kufahamu haya na mengine, ninaowashiriki katika simu Abdi Wasame kutoka Afrika Kusini, Hamza Zuberi kutoka Tanzania, Yasin kutoka Afrika Kusini vilevile. Tutakuwa vile na mshiriki mwingine tena hapo baadaye. Ninayekuendeshea live talk hii leo hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi, nikishirikiana naye ni Sunday Shumari hapa. Basi kwa pamoja tunakukaribisha wewe msikilizaji, pamoja na washiriki wetu, na imani washiriki mpo katika laini ya simu na nyote mnanisikia vizuri. Kwa kuanza basi nianze na wewe Abdi Wasame, ukiwa huko Afrika Kusini, unadhani mashambulizi haya ya wahamiaji yanasababishwa na nini? was... nasikia vizuri na kupata vizuri, Abdi Wasame. Hamna sababu yoyote inayofanya kwamba mweusi kumchukia mweusi mwenzake. Kwa kuwa hapa niko kama miaka ishirini sasa, kitu ambacho nimeonelea ni kwamba ni wivu tu, kwa sababu wahamiaji wanapokuja hapa wenyewe wanaanzisha kazi kama tuseme seremala, kazi ya kushona viatu, ufungua duka. Wazawa nao hizo kazi wanaziona kazi duni, lakini muda unapoenda wanaanza kumwona yule mtu anaendelea, inakuwa sasa tunataka ah, hiyo kazi huku. Naye anaona hapana, ile kazi nitachekelewa na watu wangu watanidharau. Kwa hivyo inakuwa ni kama ni wivu tu nd maoni yangu, na shukuru Abdi Wasame. Hebu nigeuke upande wako wewe, Yasin. Kama ulivyomsikia Abdi anavyosema, na wewe pia ni mkazi mhamiaji huko nchini Afrika Kusini, unadhani mashambulizi haya yanatokana na nini? Anasema vile serika, serikali ya nchi hii baada ya kupata uhuru mwaka tisini na nne walikuwa hawana sera ya biashara ndogo ndogo. Sasa wa wa a wanategemea kwamba wakishamaliza shule ajiriwa na serikali watapata ajira. Sasa ajira inaonekana kwamba zimekuwa duni, hazipatikani. Sasa serikali imeona kwa, kwamba wageni wanaokuja kama unavyosema, wakija kwenye nchi ya wategemee kuajiriwa, wanafanya biashara zao ndogo ndogo, kuuza nyanya, kufungua maduka. Sasa wageni wakifanya hivyo, wanafanikiwa, na serikali imeona kwamba hao, ah, wageni wakija, wanafanya biashara ndogo ndogo, wanafanya biashara kubwa kubwa, wanafanikiwa. Kwa nini na sisi tusifanye hizo biashara? Tuko hapo, watu wetu sasa wamekuja na kitu kinaitwa radical radical transformation. Ile, radical transformation, wanataka kuchukua biashara ndogo ndogo zote ambazo zinafanywa na wageni, wawape watu wao wazifanye hizo biashara lakini sasa hivi utakuta wageni wameshachukua biashara hizo, wameingia, wako dipu, wako mjini, wako vijijini. Tutafanyaje hizi biashara? Tuwape watu wetu sasa. Hapa lolote litakalotokea watalifanya iliwo kumfukuza mgeni ili wao wazilisi zile biashara. Sasa utamtoaje mgeni? Sasa hapo sasa ndo inapokuja hapo, kwa njia yoyote, kwa kumwaga damu, kwa kuharibu biashara zao. Hii radical transformation sio tu kwamba ni mzawa, hata serikali ipo ndani. Kwa hiyo ni kitu ambacho kimepangwa, ile radical transformation uchumi, kwa sababu wana waziri wa biashara ndogo ndogo. Okay, biashara ndogo ndogo utazifanyaje? Wageni wameshaingia wameshazikamata. Na hivi sasa basi, hebu tumsikilize naye Hamza Zuberi. Wewe ukiwa upo nje ya Afrika Kusini, kama sisi ambapo tunaoishi hapa Marekani, haya mashambulizi nyinyi mnayaangalia vipi, hasa ukizingatia wewe kama ni baba na vile vile pengine ni babu, tuna ndugu jamaa na marafiki ambao wanaishi huko. Ah, asante kwanza nami kunialika katika ukumbi huu. Kwanza mimi ninaweza kwanza kwa hivi kusema kwamba nilibahatika kusoma na wanafunzi kutoka Afrika Kusini nilivyokuwa Libya na nikakutana nao nilivyokuwa ninasoma Aberdeen University Scotland. E, nimebahatika kukoko South Africa katika mwaka tisini na tano nilifika katika mji wa Nelspruit, na nikabahatika tena katika mwaka elfu mbili na kumi e, nikakuweko katika mji wa Durban. Kwa kweli ndugu zetu wa Afrika Kusini, hii ni cheche iliyochochewa na, na huyo mfalme wa Wazulu lakini tabu moja kubwa sana nimesema nimesoma nao nimekaa nao na nimefika katika hii nchi. Hawa wenzetu hujua kuwa ni Waafrika tumewasaidia, kwamba mimi nafsi yangu nimesaidia ukombozi wa Afrika Kusini. Kwa njia gani? Ilikuwa sisi ukenda sinema theater unakatwa pesa ndani yake, katika ile pesa uliotumia unakatwa pesa kusaidia ukombozi wa, wa kusini mwa Afrika, ambayo na Afrika kusini ilikuwa nayo. Ukikata tiketi ya ndege hivyo hivyo. Kwa hivyo tumesaidia, tulitaka kuona wenzetu wako katika kujikomboa, wanaondoka katika siasa ya ubaguzi. Lakini sabu moja ambayo imekosewa na mm, mkombozi wao namba moja, eh, hero wao Mandela, kushindwa kujeuza mtaala wao ule wa kusomeshea kutoka katika ma elimu ya juu kuanzia high school kwenda mpaka university. Afrika Kusini wanahitajia kupata msasa wa hali ya juu, na msasa wa hali ya juu kwanza ni kusomeshwa somo la development study, wakaelewa la pili, kusomeshwa African studies, ujua wa Afrika ni thamani yao, namna ilivyo na vitu walikuweko kuanzia kina Mansa Musa kina Sande Keita hao ah, wote unatakiwa watu wawafahamishwe, tujibadilishe ile akili yao iliokuwa nayo. Mimi nilikuwa na South Afrika nasoma naye pale Aberdeen, Scotland alikuwa hakai na mimi, akiona tabu kukaa na mimi, ni hilo mwaka tisini na tatu tisini na nne. Alikuwa zaidi na wazungu kuliko na mimi. Sasa tunataka tuwabadilishe, hilo moja lakini. La pili ni hakika kwamba ni wavivu na ni wachoyo. Sasa mimi naweza kuzungumza langu moja tu kwamba na sisi Afrika tumelala, tumelala na nna mlaumu mwenyekiti wa sasa wa nchi huu za kiafrika au comrade Mugabe. Kwa nini mpaka sasa hivi haujaitishwa mkutano wa dharura, ikasusiwa Afrika Kusini, ikafukuzwa? Halafu tukajua tena bwake, tunakwenda na ikaundwa umoja wa nchi zote zenye watu ikiwa Ethiopia, uh, Zambia, Zimbabwe, ikaundwa kutengeneza njia wa kuhamisha wale wote na kususia bidhaa zote za Afrika Kusini, kuonyesha hisia zote juu ya watu hawa kwa unyama huu ambao wanaofanya ambao wanaumwa ukiutizama kwa namna tunavyotaabika kuwakomboa na leo na sisi chochote chelelete. Asante sana Bwana Hamza Zubeiri. Sasa labda nikirudi kwako, kwa Bwana Abdi Wasame ambaye umeeleza umekushaishi hapo Afrika Kusini zaidi e, ya miaka ishirini, pengine mtazamo huu hasa kwa upande wako huko vipi? Kwa sababu kwa wale ambao hawajafika Afrika Kusini watakuwa na mtazamo fulani wale ambao kama wewe umekushakaa huko muda mrefu, pengine hali unaoiona iko vipi mpaka swala hili linapokuja kutokea? Maana kawaida kutokea, maana hii si si kawaida, ingawa si mara ya kwanza. Je, ni nini hasa ambacho unakiona kilichomo katika kundi zima la raia wa afrika kusini? Je, hii ni tabaka ndogo ya watu wanafanya haya mambo, au mambo haya yameshakaa kwenye vichwa vya hawa watu kwa muda mrefu, au pengine hichi ni kile kizazi kipya kilichozaliwa baada ya ukombozi? Nini hasa unachokiona? Nilianza kuishi na hawa watu hawa tuliwaona ya kwamba wana tabia moja, kwanza ya uvivu, tena uvivu wa hali ya juu. Nikawa na mimi nikaanza kazi ya uwalimu, nikaanza kufunza shule hapa. Ikiwa bado naendelea kufunza, wanakuta wanafunzi wanakuona kama wewe uko chini, wao wako juu, kama vile wanavyosema kwa Kizungu wako superior, wewe uko inferior. Nikafunza kwa muda wa miaka mitano, nikaingia biashara. Nikaona ndugu yangu, namwona hapo nje, wacha nisaidie inakuwa sasa ukijaribu kumsaidia, ndiyo anataka msaada. Umeonyesha kwamba mtu anaweza kufanya biashara hii. Kwanza lilianza na kuuza vitu vya duka, mitanda, nguo. Unampa mitanda, unawambia nendo ukauze, halafu uletee uregeshee mimi pesa yangu na uchukue faida. Alama mkononi ya kudungwa kisu na huyo huyo mtu ambaye alikuwa anajaribu kumsaidia. Kwa hivyo, hii kitu imekuwa ikiendelea, si ati ni leo tu ndio dunia imeanza kuona hii kitu imekuwa ikiendelea. Wamekuwa wakituuliza lini kwenu, tumechoka na kukuona hapa kwetu, kitawa sasa. Unashindwa utamjibu mni. Wakaanza kututungia majina sasa, kuonyesha kwamba ujione kwamba wewe sio mzawa, hata kama unaongea kizulu vizuri kama wao, usijione kama mzawa. Wakaanza kututungia jina sasa, unakuta kwa kila jimbo kuna jina tofauti tofauti, kama hapa tulipo Johannesburg hiyo mkoa unaitwa Gauteng wanakuita kwerekwere. Ukienda kama Eastern Cape wanakuita girikamba, ukienda Northern Cape wanakuita zamzuru. Unakuta si ati ni kitu unaweza sema ni a small section ya society inafanya, utakuta ni nchi nzima. Kwa hiyo muda nimekaa hapa nimejaribu kuomba uhifadhi wa ukimbizi, imemchukua sasa miaka nyata kumi na nane na ukiangalia sheria zao zinasema kwamba baada ya miaka nane unatakana uwe raia. Mimi imechukua miaka kumi na nane na bado sijakuwa raia, niko nusu sasa. Sasa unakuta hii kitu sio raia peke yake, ni mpaka serikali yenyewe wako ndani ya kudharau hiyo. Lakini sasa ile picha wanajaribu kupeana, wanakuonyesha kwamba ni wahalifu wachache, wa sio wahalifu. Ulipoona elfu mbili mwaka elfu mbili na nane ilipotokea ililipuka nchi nzima, sasa unajiuliza kwani nchi nzima ina wahalifu? lakini sasa unakuta serikali haikubali kwamba kuna tatizo hapa, na hili tatizo. Sasa hivi sema Afrika imeamka. Sasa hivi unakuta umeme ambao wanayo wametoa Mozambiki, maji wako nayo wametoa Lesoto, makampuni zao ziko Afrika. Sa hizi ndio wanaanza kuona ala, kumbe wenzake nao wako nchi za kigeni. Sasa unakuta hii kitu ilianza kitambo, ikienea na serikali imekuwa ikidharau, haiwaelemishi watu wao, haiwaelezi watu wao. Unakuta watu, mpaka polisi akikuona kuna neno atakuuliza kwa lugha, usipojibu anajua automatically sio mzawa. Hasa hapo sasa kugombana mnaanza sasa kugombana nini, akushike. Oh, wapi stakabadhi nipe hii, unapewa masharti mengi. Kwa hivyo imekuwa ni kitu unaweza sema ni kitu ya serikali, kama juzi mwenzangu Yasini alivyosema, hiyo radical transformation huyo waziri wa viwanda vidogo vidogo alisema wazi Wageni wa Afrika wajue kwamba wao ni wageni, saa yoyote tunaweza watoa tukawapatia hii biashara wenzetu. Hasa unauliza, utakapotutoa utatutoa kwa njia gani? Huyu mfalme naye kabla hajakuja kueleza kwamba wageni watolewe nchini, alianza kuwatusi watu wake, akawaambia nyinyi ni wavivu, kazi yenu nyinyi ni kubaka wanawake, ulezi, kuvunja manyumba. Ye mwenyewe kawaita hayo majina, ni rekode sasa alipoanza kusema kwamba hawa watu they must pack and go. Hiyo ndio maneno yake. Awa mtu ambaye anaelewa Kizulu, utasikia vizuri sana anasema, watu wa pack and go. Sasa hawa wamechukua ile chance. Alhamdulillah, Mungu alijalia haikuenea. Serikali baada ya wiki mbili ndio inatuma jeshi mahali ambapo walikuwa wanatakana, watume jeshi mara moja, kwa sababu polisi hawezi kumudu, hawa watu ni mandugu zao. Sasa walipotuma jeshi ndo kidogo imetulia, lakini bado unakuta serikali inakataa inakuambia kwamba hii sio xenofobia bali hii ni wahalifu. Sasa najiuliza, wahalifu? Nchi nzima imejaa wahalifu? Ndio wa maoni yangu, asante sana. Basi, mbali ya kuwa kuna majina mengi kama walivyotueleza, mkiitwa kwere kwere. Na hebu tuangalie basi, baada ya kauli hii ya kiongozi kutoka serikalini kusema wageni tutawaondoa, wewe ukiwa kama mmoja kati ya wa wahamiaji uliipokea vipi kauli hii? siku hii si chochote kwa sababu ni kitu naiona kila siku nikikutana nao katika shughuli zangu, unakuta wanakwambia hivi. Ndo ambapo huyo mfalme ni mfalme huyu, anajiita mfalme wa wafalme alivyodai. Sikuona kama kuna kitu mpya ameeleza sisi ambao tumekaa hapa, kwa sababu ni kitu kutoka wasichana wao wadogo wa, wa miaka kumi na mbili mpaka mzee babu mzima atakwambia hivyo, hey, go back to your country. unaambiwa hizi vitu, unatolewa jina kama hivyo unavyosema una, una, una kwamba ametolea majina ili ujione kwamba wewe sio binadamu kamili. Wanakufanyia hivi maksudi ujione kwamba wewe sio binadamu kamili, kwamba wewe uko nusu. Sasa nilipoisikia ile nilijua tu kwamba hii kitu ni polisi ya serikali, ukimkuta eh, huyo rais mwenyewe katoka kwa hiyo kabila ya huyo mfalme ambayo ni Wazulu. Sasa ilipotokea kule Durban, unaiona ni kitu, kwa sababu kukitokea mgomo yoyote, watu hapo, wanapenda sana migomo, utakuta kwamba hawajapewa maji katika location zao, wakikosa maji wanaandamana, kitu cha kwanza wanachofanya, wanalenda ma maduka za wageni. Unajiuliza, sasa unaitisha maji na, na unaenda kupora duka ya mgeni, kuna uhusiano gani hapo? Ni kitu imekuwa ikiendelea na serikali haifanyi chochote, haifanyi chochote mpaka saizi Waafrika walipoanza kuongea Mugabe alipoanza kuwa, kuwauliza vipi huko Nigeria, wakaanza kuongea Tanzania, wakaanza ku... sasa ndio wameanza sasa, ni kama yeah, taking any action, na hakuna kitu yote wanafanya, bali ni kudanganya. Bado wanaendelea wakiongea, uongo wakisema kwamba ah, ni wahalifu wachache. Sio wahalifu, hii kitu imekuwa ikiendelea. Januari mwaka huu, Januari mwaka huu ililipuka Soweto. Ililipukaje? Mtu kaenda kuiba duka, kaenda kamu kumuibia Msomali duka yake ambali, naye kamshika, kamnyanganya ile bunduki, kamfiatua risasi ya kafa. Ah, kwa nini umemuua Msouth Africa? Imekuwa kitu kubwa, maduka zimepoa, nakuonyesha kwamba mzawa akiuawa akiwa anafanya uhalifu na auawe na mgeni, ah, hapo kuna shida kweli. Ni hayo tu. Tunashukuru sana kwa maoni yako. Basi msikilizaji, napenda kukumbusha kwamba unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tayari ikiwa tunakamilisha mdawetu, najua, huni, muda wetu ndio nakwenda, najua, wachambuzi, huu ni muda wa kukamilisha. E, mkiongea tu kwa haraka haraka kukamilisha yale ambayo mnataka kuyasema. Kuna swala ambayo limependekezwa na mwenyekiti wa kamisheni kule Afrika, Umoja wa Afrika, e, Nkosazana Dlamini Zuma, kwamba vijana wengi hawana kazi, kwa hiyo kilimo kipewe kipaumbele na waingizwe wa, wa, wa hasa kwenye kilimo, pengine kitasaidia kuondoa haya matatizo. Je, kwa upande wako wachambuzi, muda uliobaki ni mchache, mkikamilisha naomba mseme hayo na mtujibu. Nikianza nawe bwana Abdi Wasame, ukulima imefanywa, sio ni kitu mpya, saa hizi anaongea imefanywa, wameshindwa hawa watu. Ni wavivu hawataki kazi, wanachotaka waishi kistarehe kwa niaba ya mtu mwingine. Haya basi, hapo sekunde thelathini tena kwa Hamza Zuberi. Nachokiona ni kwamba ni duru kubwa sana, vichasakalili linatakiwa lirekebishwe. Nchi za Kiafrika tukae na wenzetu hawa, tuwasaidie Vibaya, watapotea sana. Tunashukuru sana washiriki kwa kuwa nasi kwa muda wote huo. Washiriki walikuwa ni Hamza Zuberi kutoka Tanzania, Abdi Wasame kutoka Afrika Kusini. Kukuendeshea Live Talk hapa studio, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Sunday Shomari. Fundi mitambo ni Daniel Brown pamoja na kishirikiana naye idliogongo Idli, vilevile Karis Binam pale mwongozaji wa matangazo haya, msimamizi mkuu Abdu Shakur Abud. Tunakutakia, kutakia wikendi njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa ni muhtasari wa habari. Imekuwa rasmi huko nchini Burundi, chama tawala cha Burundi kimemteua Rais Pierre Nkurunziza kuwa mgombea urais wa chama hicho katika uchaguzi mkuu wa mwezi Juni, hatua ambayo inamwezesha kiongozi huyo kuwania muhula watatu wa uraisi. Hatua hiyo imechukuliwa leo katika kongamano kubwa la chama tawala ambalo lilipitisha uamuzi huo mjini Bujumbura. Tetemeko kubwa la ardhi na matetemeko mengine madogo yaliyofuatia yamekumba nchi ya Nepal Jumamosi na kuua zaidi ya watu mia tisa, ingawa vyombo vya habari vingi vinaweka idadi hiyo hadi kufikia elfu moja na mia tatu na kusababisha hasara kubwa katika mji mkuu wa Kathmandu chini ya mlima Everest na katika nchi za jirani. Tetemeko hilo lilikuwa na ukubwa wa 7.8 katika kipimo cha Richter na lilisababisha maporomoko ya theluji na matope kutoka mlima Everest na kufunika maeneo ya chini ya mlima huo. Mauaji, vifo vimetokea pia katika nchi za jirani kama vile India, Bhutan, Tibet na maeneo ya mpakani na China. Upigaji kura umeanza nchini Togo katika uchaguzi mkuu wa rais nchini humo. Raisi Faure Nasingbe anagombania awamu ya tatu ya miaka mitano ambayo itafanya familia yake kuwa madarakani kwa miaka hamsini. Nasingbe alichukua madaraka mwaka elfu mbili na tano kufuatia kifo cha baba yake Nasingbe Eadema ambaye alitawala nchi hiyo kwa miaka thelathini na nane. Kiongozi wa upinzani Jean-Pierre Fabre ambaye pia aligombania uraisi katika uchaguzi uliopita anatazamiwa kushika tena nafasi ya pili katika uchaguzi huo. Makundi ya haki za binadamu yameilaumu Togo kwa kutumia nguvu dhidi ya waandamanaji. Watu wapatao milioni tatu, karibu nusu nzima ya ya idadi ya watu wa Togo wamejisajili kupiga kura katika uchaguzi huo na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka washington dc