Allah, had, had, Hitler, Kof, hadana, had... America, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo ya Jumapili yanayoanza saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Ninayekukaribisha hapa studio ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kwanza unasomewa habari za dunia, msomaji ni mimi Mumoyo Hamza. Polisi katika mji mkuu wa Burundi Bujumbura walipambana na waandamanaji leo wanaopinga Rais Pierre Nkurunziza kuwania awamu nyingine ya uongozi. Serikali imepiga marufuku kuhusu uamuzi, maandamano kuhusu uamuzi wa chama tawala cha CNDD FDD kumteua Rais Nkurunziza kugombania awamu ya tatu. Habari kutoka Bujumbura zinasema kuna ripoti kwamba watu wawili wamefariki katika vurugu hizo. Uhalali wa rais Nkuruziza kugombania tena urais unatokana na maelezo ya kisheria kuhusu matumizi ya maneno katika makubaliano ya amani yaliyofikiwa Arusha, Tanzania, na katiba ya nchi hiyo. Makubaliano ya Arusha yanasema raisi asiwe madarakani zaidi ya mihula miwili, lakini katiba ya elfu mbili na tano inasema rais lazima achaguliwe kwa kura ya wingi wa watu. Katika awamu yake ya kwanza, rais Nkuruziza alichaguliwa na Bunge, sio wananchi. Kwa hiyo wafuasi wake wanasema akigombania sasa ndio itakuwa awamu yake ya pili. Baada ya kidogo, nitakuletea maelezo niliofanya mazungumzo na mwandishi wetu wa Bujumbura, Haida la Hakizimana. Tetemeko jingine kubwa la la ukubwa wa 6.7 katika kipimo cha Richter limepiga karibu na mji wa Kathmandu Nepal, hivi leo, siku moja baada ya tetemeko kubwa la ardhi kuua zaidi ya watu 2200 na kuharibu majengo mengi. Timu za uokozi na misaada kutoka Marekani na mataifa mengine zinaelekea huko kusaidia katika shughuli za uokozi. Idara ya Jiolojia ya Marekani inasema tetemeko kali la kufuatia lilikuwa moja ya matetemeko mengine madogo kumi na nane yaliyotokea baada ya tetemeko la Jumamosi. Mapigano yaliendelea Jumapili nchini Yemen huku ndege za kivita za ushirika unaongozwa na Saudi Arabia zikishambulia maeneo yanayoshikiliwa na Wahudhi karibu na makazi ya rais katika mji mkuu Sanaa. Mapigano ya ardhini pia yametokea karibu na bandari ya Aden. Mashahidi wanasema karibu mashambulizi matano ya ndege yametokea kwenye kituo cha kijeshi nje ya Sanaa. Wakati huo huo, mashambulizi mengine ya anga na meli za kivita yamelenga Wahudhi mjini Aden kwa mapigano ya mitaani baina ya majeshi yanayomtii rais Abeid Rabo Mansur Hadi ambaye amekimbilia Saudi Arabia na waasi. Na wapiganaji wanaoshukiwa kuwa Boko Haramu wameshambulia kituo cha kijeshi kwenye kisiwa cha Ziwa Chad na kusababisha vifo vya wanajeshi wengi. Vyanzo vya habari kutoka jeshi la Nija vinasema kuwa mamia ya wapiganaji waliokuwa katika mashua za mashine walishambulia kisiwa cha Karamga mapema Jumamosi asubuhi. Idadi ya majeruhi na vifo haikutolewa rasmi, lakini maafisa wa jeshi ambao hawakutajwa wanasema jeshi lilipoteza wanajeshi wengi. Na kama tulivyoeleza hapo awali, vurugu zimetokea katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, baada ya polisi kujaribu kuzima maandamano ya wananchi wanaopinga Rais Nkurunziza kuwania nafasi ya urais katika awamu ya tatu. Muda mfupi uliopita nilizungumza na mwandishi Haidala Akizimana na akatuelezea hivi. Naam, kwa hakika mjini Bujumbura kumetokea ghasia. Yalikuwa maandamano ambayo yametikisa mitaa mbalimbali ya jiji la Bujumbura, kama vile mtaa wa Nyakabiga ni katikati mwa mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, kuna mtaa wa Musaga kusini mwa jiji na Mutakura pamoja na Chibitoke ni kaskazini mwa mji mkuu wa Burundi, Bujumbura. Maandamano hayo ni kwa ajili ya kupinga hatua ya rais Pierre Nkurunziza kuwania muhula watatu. Utakumbuka kuwa jana ndipo aliteuliwa na chama tawala cha CNDD-FDD yaani chama chake kuweza kuwania urais kwa tiketi ya chama hicho kwa muhula watatu, jambo ambalo linapingwa vikali na mashirika ya kiraia kadhaa pamoja na vyama vya ja upinzani na maandamano hayo sasa yamefanyika. Lengo lilikuwa kuelekea katikati mwa mji mkuu wa Bujumbura, ambako waandamanaji hao kutoka maeneo kadhaa ambayo nimeyataja hapo awali wangekusanyikia kati, katika mji mkuu wa Bujumbura, lakini polisi imefanikiwa kuwazuia kuingilia kwa kutumia mabomu ya kutoa machozi, vifaro vya kurusha maji ya kuwasha, na kushatua risasi hewani. E, katika purukushani hizo ni kueleza kwamba watu wawili wamefariki dunia kwa kupigwa risasi. Kuna wengine ambao wamekamatwa na polisi lakini hadi sasa idadi haijajulikana. Wengine pia wamejeruhiwa akiwemo polisi kadhaa ambao wamerushiwa mawe na waandamanaji. Naam, haidala polisi wametoa taarifa yoyote mpaka sasa hivi mpaka sasa hivi polisi hawajatoa taarifa yoyote. Msemaji wake ambaye ni Pierre Murikie amesema haijajulikana ni idadi ya watu wangapi ambao wamekamatwa au polisi vile vile ambao wamejeruhiwa na mawe ambayo wamepigwa na waandamanaji. Hadi sasa hakuna kile ambacho kimeisha tangazwa rasmi na polisi. Na makundi ya wa mashirika ya kiraia na wapinzani wanasemaje hadi sasa isipokuwa tu kuitisha hayo maandamano hawaja uh, vitoa tamko lolote hadi sasa tunapozungumza, wengi hawakuonekana kwenye uwanja, lakini wamekuwa wakihojiwa wakisema kuwa maandamano hayo pengine yataendelea ili kushinikiza rais Nkurunziza asiwanie muhula watatu, hali ambayo inapingwa na hao wakisema kuwa ni kinyume na katiba ya Burundi na makubaliano ya amani ya Arusha yaliyofikiwa ili kusidisha visa vya wenyewe kwa wenyewe vilivyoisibu Burundi miaka ya nyuma. Kwa hiyo Idala, unasema viongozi wa makundi ya kiraia pamoja na makundi ya upinzani hawakuonekana katika maandamano, walikuwa ni, ni wananchi tu waliojitokeza, walikuwa ni wananchi ambao waliitikia wito wa hao wanasiasa wa upinzani pamoja na mashirika hayo ya kiraia yaliyoanzisha kile ambacho walikitaja kuwa ni kampeni dhidi ya muhula wa tatu wa, wa rais wao hawakuonekana katika maandamano, lakini pengine wangeonekana iwapo waandamanaji hao wangefikia lengo lao la kufikia katika mji mkuu wa Burundi Bujumbura, na kuweza kukusanyika kutoka mitaa mbalimbali na hivyo kuanza msafara. Hivi sasa tunavyozungumza majira, um, majira haya ya jioni, hali ya mji wa Bujumbura ikoje? Majira haya ya jioni ni hali imeanza kuwa ya utulivu hapa ha, karibu na soko kuu la Bujumbura ambako tumezoea kuona msongamano wa watu wengi, hakuna msongamano mkubwa, hakuna harakati. Na ikizingatiwa kuwa leo ni Jumapili e, hapa aki, huwa hakuna msongamano wa watu wengi, lakini tangu asubuhi, basi za uchukuzi zilikuwa hazileti watu wengi kutoka mitaa hiyo, kwa sababu waandamanaji na polisi walikuwa wakiangaliana uso kwa uso basi ni mwandishi wetu Haidala Hakizimana tukizungumza naye kutoka Bujumbura, Burundi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. <muchos> Msikilizaji, ndivyo hivyo tunavyoanza taratibu miondoko mizuri kabisa katika salamu na muziki studio. Leo upo nami Mkamiti Kibayasi, asante kwa kuwa nami wakati huu. Na moja kwa moja basi, anayetufungulia salamu zetu siku ya leo anaitwa Saidi Motecha wa Dodoma, Tanzania. Salamu zako anasema ziende kwa mamako mzazi, Mama Kadala akiwa safarini Dar es Salaam, dadako Halima Mtoro akiwa Dar es Salaam, kakako Hamisi Chinja akiwa Dodoma, Tanzania, mdogo wako Nzota akiwa Dodoma, Tanzania, wanao Hamisi Chinja Junior akiwa Dar es Salaam, Titi Sonia, Ramadan, Mariam pokeni salamu popote pale mlipo. Mama Neema wa Magorofani Dodoma pia umesalimiwa na Saidi Mwatecha wa Dodoma Tanzania. Ujumbe anasema salamu ni nusu ya kuonana, tusalimiane kupitia sauti America, Washington DC. Na kamata kadi yako wewe, Robert Mwambozi wa Tanzania, unasema salamu zako ziende kwa Rutahi wa Busisi, mapema ndula fikiri Ario Jumanne, Lukoba Bi Asha Shaban Ali, na Binkamba Lukuba Ndula, popote pale walipo, salamu ziende kwa Victor Nyangarima akiwa Tanzania. Zakaria Ndemfo, mchana jei, mchana Joseph Miroro, Fataki Bachinge na Rahima Sakumba, pokeni salamu popote pale mlipo. Ujumbe unasema, Geoffrey Pinjereka, mbona kimya namna hiyo? Tuitumie sauti ya Amerika utumiana salamu Mmesalimiwa siku ya leo, si mwingine Omar Juma, Mohamed Kachuru, Noel Lukas, Jafari Kapo, Halid Saidi Kachuru, Bakari Hamisi, Abdulazizi Kamata. Nota Bene Mwakamala na Vumilia Olen wa Mbeya. Aliyowasalimia si mwingine anaitwa Lusi Malisa, akiwa Mbeya, Tanzania. Ujumbe anasema jamani, tukumbukane kwa njia ya salamu. Mwandu John, unajiita Mwandu JJ ukiwa Second Generation Crew, Chunya, Tanzania. Habari za hapo ulipo Second Generation Crew mwandu JJ, bila shaka unaendelea salama kabisa, na asante kwa kutumia salamu ili tuweze kuzipeperusha kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Basi salamu zako nazisoma ziende kwa Jonas Kangalo, mama Baloteli, salamu ziende kwa Shaban Mahanga, Cloman Abeli Puka, salamu ziende kwa Exaudi Masawe akiwa Tanzania na vilevile umemkumbuka Martin Kachuru Kachindi Brigade popote pale walipo, wapokee salamu siku hii ya leo. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Mwandu John Mwandu JJ wa Second Generation Crew from Chunya, Mbeya, Tanzania. Basi msikilizaji, naona sasa ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Namkaribisha mwanamuziki Sha na kibao chake kizuri kabisa, anakuambia for you wapambe tumewaziba midomo, si maneno yangu, ni mwanamuziki Sha na kibao chake for you. Ndivyo mambo yanavyokuwa katika kipindi cha salamu na muziki, kutoka hapa Sauti ya America, Washington DC. Na kamata kadi yako wewe, Juma Maiko mwanaharakati mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania, unasema habari za hapo ulipo? Mtangazaji wa zamu, salamu hizi za kupendeza kabisa kutoka hapo VOA. Basi nasema mimi naendelea vizuri hapa studio. Juma Maiko mwanaharakati mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania, salamu zako nataka nizisome ziende kwa Joshua Turuka wa Tanzania, Exaudi Masawe popote pale alipo, Mwalimu Kennedy Mpemba wa Tanzania, Meshak Mwamala wa Tanzania, Mwamala Tanzania, Ramadhani Mchomvu wa Tanzania, Husna Salim wa Tanzania, uchumi Filbet wa Tanzania, Filbet Kiauke popote pale alipo, Jafari Kopo Sanley Mwani na Jumanne Athmani Rukoba, pokeni salama. Waliowatumia ni Juma Maiko, mwanaharakati mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania na kamata kadi yako ya kipara original ukiwa Tanzania. salamu zako nasema ziende kwa James Tano vilevile umemsalimia hii za mpare popote pale alipo Timilai Shemalamba pokee salamu Frank Sanga wa Morogoro Tanzania Goligota Magabe popote pale alipo Rose Dagno pamoja na Rutahi wa Busisi pokeeni salamu Ima Sadala nafikiri Dalio Gakala ukiwa Shinyanga mmesalimiwa ujumbe anasema jamani tukumbukane kupitia sauti ya amerika washington dc mama karimu wa nyakato mwanza tanzania Habari za hapo ulipo, bila shaka unaendelea salama na asante kwa kutumia ujumbe wa leo katika salamu hizi za hapa Washington DC. Na salamu zako nazisoma, ziende kwa babako mzazi, baba Karima au mzee Idrisa wa Nyakato, Mwanza. Salamu nasema ziende kwa Mariam Hussein wa Liberty. Salamu pia ziende kwa Mariam mdogo, Pasiansi. Salamu pia ziende kwa kaka Hussein wa Dodoma, kaka Rajabu akiwa Nyakato, Mwanza, pamoja na ndugu na jamaa popote pale wanaposikiliza. Sauti ya Amerika wakati kama huu, Kalangaza Selemani wa Tabora, Tanzania. Salamu zako nasema ziende kwa dadako, mama Kisiu akiwa Isevia, Tabora. Salam ziende kwa dadako Mwajabu au mama Kapambwe akiwa Tabora. Salamu ziende kwa mwanao Mwanaisha. Salam pia ziende kwa mwanao Halima Tatu Kapambwe akiwa Mwanza au mama Ibrahim huyu anaitwa akiwa hapo Mwanza. Salamu ziende kwa Mariam Kapambwe akiwa Mwanza, Lightness, ndugu zako na kaka zako mkiwa hapo Mabatini, pokeeni salamu aliyowasalimia siku ya leo ni Kalangaza Selemani wa Tabora, Tanzania. na kamata kadi yako wewe, Farhan Saidi ukiwa Kihonda, Tanzania. Salamu zako nasema ziende kwa mamako mzazi, Mama Farahani au Mama Shela akiwa Kihonda, Tanzania. babako mzazi Baba Farahani au Mr. Saidi akiwa Kihonda, Tanzania. Dadako Sheila, Siti, Queen, Neema, Sonia, Esha, Mariam, Mwanaisha popote pale mlipo pokeeni Salamu. Mwajabu pia apokee salamu kwa siku hii ya leo. Salamu zako anasema ziende kwa kakako Saif Isi Karim Juma, wapokee salamu hizi popote pale walipo. Vilevile wamemsalimia babu yako Babu Juma akiwa Morogoro, apokee salamu katika kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka Sauti ya Amerika Washington DC. Nam, basi msikilizaji, tukiwa tunaendelea na kipindi hiki cha salamu na muziki, sasa nakamata salamu zako wewe, unajiita mkongo wa salamu Afrika mashariki na kati. Fikiri, habari za hapo ulipo habari za hapo Shinyanga? Bila shaka unaendelea salama na asante kwa kutumia muda wako kutuweza tuwezesha sisi tukusomee ujumbe wako kwa wakati huu. Salamu zako unasema ziende kwa Rajabu Ndikuma na Felix Mkosamali wa Burundi, Fataki Bachinge, Salome Daniel, Elias Sali Bunzali, Deusi Masunga, Simon Falesi, Juma Maico Mwanaharakati, Jumanne Rukoba, Joseph Miroro, Rebeka Kwamboka, Joshua Lubenge, Emma Kamisa, Franc Manko Ngogo Zakaria Kinanda Meshak Mwamwala Mapema Ndula, pokeeni salamu popote pale ulipo. Anyu Bangu ukiwa Texas Marekani, salamu zako nasema kwanza kabisa ziende kwa mumeo la azizi Joel akiwa hapa Marekani, watoto wako akiwa hapa Marekani vilevile. Umemsalimia mama na baba yako Mr. and Mrs. Bangu akiwa Iringa Tanzania, umemsalimia kakaako akiwa Dar es Salaam, lakini ukumtaja jina lake. Vilevile umemsalimia mdogo wako pia huku mtaja jina lakini umesema familia yote ya Bangu ipokee salamu kupitia Sauti Amerika, Washington DC. Sasa ni wakati wa kupumzisha koo langu nami nikapata burudani ya muziki, na wewe msikilizaji pia ukaburudika. Ni akadumba na nei wa Mitego. Aha! Aha! Haya, asante sana. Akadumba na Ney wa Mitego, ndivyo mambo yanavyokwenda siku ya leo katika salamu na muziki. Basi muda ukiwa ndio hivyo, unakimbia mbio na mimi hapa studio siachi kusoma zile salamu na ujumbe uliotuletea ni kwako wewe, Maganga es Maganga wa sanduku la barua mia moja Kigoma Tanzania. Salamu zako nataka zisomwe ziende kwa Joseph Miroro Keroka Kenya, Geoffrey Njereka wa Mbeya, Damani Nziku wa Iringa, Rebeka Kwamboka wa Keroka Kenya, Mogire Mochuki wa Kisii Kenya, Franki Mankongogo wa Tarime, Raymond Simbo Masawe wa Moshi, mzee Gulamu Haji Karimu wa Lindi Tanzania, Julius Mafuriko wa Tarime Tanzania, Daudi P Kikoti wa Tabata Dar es Salaam, Juma Idi Isa wa Moshi, Filbert Kiauke wa Mlandizi. Ujumbe unasema kama jela ni pazuri, mpeleke mwanao. Haya, ujumbe mwingine tena unatoka kwa Hitra Mwalongo, yeye huyu ameniandikia na email address yake ni Hitra Mwalongo@gmail.com. Anasema haya, basi napatikana sanduku la barua 929 Mdasi, Njombe Tanzania. Salamu zangu nataka kwanza kabisa ziende kupitia kwa baba angu mzazi, mama yake mzazi anaitwa bibi angu Sejombe, Laurent Mwalongo, Timothy Mwalongo, Violet Longo, Onesimo Mwalongo, Alex Mwalongo na Mwandu John au Jembe la Msituni, Exaud Masawe pia umesalimiwa. Ujumbe anasema tukumbukane kupitia sauti ya Amerika. Na kamata kadi yako wewe Mwalimu Kennedy Mpemba wa Kagongwa. Kahama, Tanzania. Salamu zako anasema ziende kwa Juma Mako Mwanaharakati. Salamu pia ziende kwa Joshua Turuka Sali Bunzali Mchana. Je, mchana Simon Kiplangati Ima Sadala, salamu ziende kwa Janga Shele Mitinje na Edward Kabamba. Ujumbe unasema ukipanda mawe lazima uvune mawe, kamwe huwezi kuvuna mahindi ndivyo mambo yanavyokwenda katika salamu na muziki siku hii ya leo. Basi nakamata sasa kadi yako wewe, unajiita nani? Huyu si mwingine anajiita Mzee Maduhu Masunga, ambapo unasema ukiwa mtaa wa Lumumba, sanduku la barua 166 Mwanza. Salamu zako unasema ziende kwa Ngalula Maduhu, Magembe Maduhu, Magile Maduhu, Masalu Ngofiro na Juli Masalu wakiwa Mwanza Tanzania. Salamu ziende kwa Daniel Maduhu, mama Milembe, popote pale walipo. Basi msikilizaji, kwa siku ya leo ndio naishia hapa katika salamu na muziki. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki, ambacho ndicho kinatukamilishia kibao hichi na kipindi hiki cha salamu na muziki, si mwingine anaitwa Bruno Mars na Mark Ronson, kibao chao kinakwambia Uptown Funk. Naitwa Mkamiti Kibayasi na kutakia wiki njema nam asante mkamiti kibayasi na salamu na muziki na sasa ni mukhtasari wa habari polisi katika mji mkuu wa Burundi Bujumbura walipambana na waandamanaji hivi leo wanaopinga rais Pierre Nkurunziza za kuwania awamu nyingine ya uongozi ripoti za vyombo vya habari zinasema kuwa huenda watu wawili wameuawa serikali imepiga marufuku maandamano kuhusu uamuzi wa chama tawala cha CNDD FDD kumteua rais Nkurunziza kugombania awamu ya tatu Tetemeko jingine la ukubwa wa 6.7 katika kipimo cha Richter limepiga karibu na mji wa Kathmandu, Nepal, hivi leo, siku moja baada ya tetemeko kubwa la ardhi kuua zaidi ya watu elfu mbili na mia mbili na, na kuharibu majengo mengi. Timu za uokozi na misaada kutoka Marekani na mataifa mengineyo duniani zinaelekea huko kusaidia katika shughuli za uokozi. Mapigano yaliendelea Jumapili nchini Yemen, huku ndege za kivita za ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia zikishambulia maeneo yanayoshikiliwa na Wahudhi karibu na makazi ya rais katika mji mkuu Sanaa. Mapigano ya ardhini pia yametokea karibu na bandari ya Aden. Mashahidi wanasema karibu mashambulizi matano ya ndege yametokea kwenye kituo cha kijeshi nje ya mji wa Sanaa. Nam, mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nasema shukran kwa kutusikiliza, na ninakutakia maandalizi mema ya mwaka mpya wa 2015.